ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านที่เล่น sonar ใน windows7 เจอปัญหาบ้างไหม มาเล่ากันฟังครับ  (อ่าน 1299 ครั้ง)

ออฟไลน์ sriAROON

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
ท่านที่เล่น sonar ใน windows7 เจอปัญหาบ้างไหม มาเล่ากันฟังครับ
* ที่จริงว่าจะเลิกเล่นโซนาร์ เพราะรู้สึกว่าเสียงมันบวมและบางกว่าเล่น SF2 (ความรู้สึกส่วนตัว) อาจเป็นเพราะ ๑)ตัว VSTi ที่ใช้ ๒)ตัว wave ที่ใช้ ๓)เพราะเสียงที่ได้จากโซนาร์มันเป็นแบบนั้นเอง ๔)วิธีเล่น/การปรับที่เครื่องเสียงที่ผมลอง ๕)เหตุผลอื่นๆ ซึ่งผมได้ทดลองมาไม่มากพอ และไม่มีความรู้มากพอที่จะพิสูจน์ว่าเกิดจากข้อใด ผมไม่มีปัญญาทำหรือปรับแต่งเอง ก็ได้แต่เล่นตามที่เจ้าของโปรเจคทำมาแค่นั้นครับ

* ใจจริงชอบโซนาร์มาก ประกอบกับ มีหลายท่านทำโปรเจคโซนาร์ออกมาหลอกหลอนผมอยู่เรื่อยๆ จึงยังตัดใจเลิกไม่ได้ (อยากลองให้ชัดๆว่ามันเป็นไปตามที่ผมคิดหรือไม่ - ตอนนี้ก็อุดหนุนอีกบางเจ้าเพื่อเป็นกำลังใจ และผมเองจะได้ความรู้) แต่ปัญหาคือผมเปลี่ยนมาใช้ windows7 ๓๒ บิต (เครื่องคอร์ทู 2.16 GHz แรม 4 GB) ลองเอาโปรเจคของท่านที่ทำขายในบอร์ดมาลอง (แค่ ๑๐ กว่าแทรค แซมป์ก็ไม่ได้ใหญ่โตอะไรเลย) มีปัญหาไม่ทราบว่า เกิดจากโซนาร์ หรือ asioall บางครั้งมันไม่รู้จักซาวน์ realtech HD แต่พอแก้ตรงนี้ได้ โดยหา asioall ตัวใหม่มาลง และลงไดรเวอร์ซาวน์ใหม่  ก็พอเล่นได้ แต่เสียงออกโกรกกรากๆ  ออกบ้างไม่ออกบ้าง กิน cpu ถึง ๗๐% และดรอปเอาท์ ซึ่งไม่น่าเป็นได้สำหรับเครื่องคอร์ทู 2.16 แรม 4 (ลองปรับค่า buffer และค่าต่างๆ ตามที่ผมเคยเล่นมาก่อนแล้ว)

* ผมเลยคิดเอาเองว่าน่าจะเกิดจาก windows7  และไดรเวอร์ของ realtech HD ที่จะใช้วิ่งใน windows7 มันไม่สมบูรณ์

* มีคำแนะนำจากผู้ชำนาญการ ว่าคำตอบคือกลับไป windows xp แต่ตอนนี้ผมว่าผมเสพติด windows7  แล้ว เพราะใช้งานอย่างอื่นได้ดีหมด (แม้แต่โหลด SF2 ลง Xtreme ก็เล่นได้ดีไม่มีที่ติ) เลยไม่อยากเปลี่ยนกลับไปใช้ windows xp เพราะเหตุผลที่จะเล่นโซนาร์ครับ (คือไม่ได้อาลัยอาวรณ์โซนาร์มากขนาดนั้น - ผมเลือกที่จะไปลองในเครื่องอื่นที่ลง windows xp มากว่า)

** จึงเล่าสู่กันฟัง เผื่อท่านอื่นๆจะมีประสพการณ์มาแชร์กันครับ

*** ส่วนท่านที่กำลังตัดสินใจจะซื้อหาโปรเจคโซนาร์ อย่าเพิ่งเอาตรงนี้มาเป็นข้อมูลครับ และท่านเจ้าของโปรเจคก็อย่าเพิ่งน้อยใจนะครับ คิดเสียว่ามาร่วมกันเสนอแนะพัฒนา

ออฟไลน์ กฤษฎานคร

• *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
Re: ท่านที่เล่น sonar ใน windows7 เจอปัญหาบ้างไหม มาเล่ากันฟังครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2009, 18:32:29 น. »
ไม่เกิด ครับผม
เล่นโซนาร์ 8 ตัวเต็มในวิน 7  ผมใช้ เป็น  64 บิท (แต่โซนาร์เป็น 32 )  ด้วยซ้ำไป
CPU วิ่ง 30-40
24 แทรค ด้วยครับ กลอง วิ่งด้วย Batt

realtech HD  มีคนขับโดยเฉพาะที่เป็นของวิน 7 ด้วยครับ จึงลืมได้ว่าเกิดจากคนขับ

อาจเกิดจากการสร้างแทรคที่แต่ละท่านทำมาต่างกัน นะครับ
แต่ที่ผมลองนี้  ลองของ ท่านโกวิท ที่รวบยอดทุกแทรคออกมาวิ่งเป็น Bus 1  2 3 4
แล้วสั่งต่อว่า  Bus 1 -2  3 4  จะให้ไปออกที่ซาวช่องไหน ไม่ได้สั่งตรง ๆ จากแต่ละแทรค
ถ้าแบบนั้นมีโอกาสที่ใช้แรงเครื่องมากกว่า   :devil:

กลับไปใช้ XP  ไม่ใช่การแก้ที่ถูกจุด แน่นอน ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 มิถุนายน 2009, 18:36:02 น. โดย กฤษฎานคร »

ออฟไลน์ กฤษฎานคร

• *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
Re: ท่านที่เล่น sonar ใน windows7 เจอปัญหาบ้างไหม มาเล่ากันฟังครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2009, 19:08:49 น. »
ทดสอบ 34 แทรค  กลอง batt 3

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 มิถุนายน 2009, 19:16:52 น. โดย กฤษฎานคร »