ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำลดไฟล์ vcd ให้ได้ขนาดเล็กแต่ชัดครับ  (อ่าน 1491 ครั้ง)

ออฟไลน์ kookkai

• ระดับ 3
  • *
ขอคำแนะนำลดไฟล์ vcd ให้ได้ขนาดเล็กแต่ชัดครับ
« เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2009, 13:35:47 น. »
ขอคำแนะนำลดไฟล์ vcd ให้ได้ขนาดเล็กแต่ชัดครับ
คือกำลังทำ ระหัส เพลงที่เป็น vcd เพลงเก่าๆๆให้คุณพ่อ แต่ถ้าทำเลยมันก็เปลืองเนื้อที่มากเลย เพลงละ 40 m
ท่านสมาชิกในบ้านช่วยแนะนำ โปรแกรมลดขนาดหรือแปลง ให้เล็กลงแต่คุณภาพยัง ดีอยู่ด้วยนะครับ  :thank1:

uthen

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอคำแนะนำลดไฟล์ vcd ให้ได้ขนาดเล็กแต่ชัดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2009, 14:18:02 น. »
ผมแปลงมาเป็น .AVI ครับ จาก VCD 1 เพลง จะลดเนื้อที่ไปได้ประมาณ ครึ่งหนึ่ง จาก 40 MB จะเหลือประมาณ 20 MB
คุณภาพก็ จัดว่า OK ครับของแบบนี้อยู่ที่โปรแกรมแปลงครับ แต่ผมว่า ทำแบบ .DAT นะดีแล้วครับคุณภาพแน่นอนกว่าเยอะ
เพราะเราลดขนาดไฟล์มันลงมา ยังไงก็สู้ แบบเดิมๆไม่ได้ลงทุนซื้อ HD ใหม่สักลูก เอาสัก 2 TB ผมว่าน่าจะพอแล้วครับ
ตอนแรกๆ ผมก็ชอบลดไฟล์ แต่มาหลังๆ ไม่ได้ลดแล้วครับ เพราะคุณภาพมันหายไป

ออฟไลน์ ไมค์ลอย

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • HL#3C0406C5 นิมิตใหม่
Re: ขอคำแนะนำลดไฟล์ vcd ให้ได้ขนาดเล็กแต่ชัดครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2009, 14:57:17 น. »
  ลองแปลงมาเป็น *.MPG ดูครับ
คุณภาพไกล้เคียงต้นฉบับ...แต่ขนาดจะลดลงเล็กน้อยเท่านั้นเองครับ
  การบีบอัดไฟล์ให้เล็กลงยังไงๆคุณภาพต้องลดตามอยู่ดีครับ
ถ้าคิดจะประหยัดเนื้อที่เก็บข้อมูล  ก็ต้องยอมรับในคุณภาพที่ลดลงด้วยครับ
จริงๆแล้วนามสกุล *.AVI เหมาะแล้วครับไฟล์เล็กดี ถ้าดูที่จอคอมจะเห็นความแตกต่างมาก
แต่ถ้าต่อไปออกทีวีผมว่าอยู่ในเกณต์ที่พอรับได้ครับ

ออฟไลน์ kookkai

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2009, 22:12:12 น. »
ขอบคุณมากครับทุกท่านที่แนะนำครับ

ออฟไลน์ เด็กชายไพศาล

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 96E35CF7,6D291875,56292D0D
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2009, 22:48:26 น. »
แปลงเป็น mp4 ครับ
จิ๋วแต่แจ๋ว