ผู้เขียน หัวข้อ: HL ใหม่ อยากแยกไลท์ ทำไม่เป็น  (อ่าน 3856 ครั้ง)

ออฟไลน์ suwanwana

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 2
  • *
  • 7E8D19E7 จากคุณริมมูลน้อย
HL ใหม่ อยากแยกไลท์ ทำไม่เป็น
« เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2013, 13:52:44 น. »
วันสงกรานต์ อยากใช้ xtreme HL เล่น แยกไลท์ ดูวิธีทำจาก กระทู้เก่าครูภูมิ แต่ซาวด์การ์ดไม่เหมือนกัน คิดว่าการตั้งค่าก็คงคล้ายกัน เสร็จแล้วหลังจากนั้น เล่นเสียงไม่ออกทุกอย่าง มึนงง เพราะว่าไม่รู้เรื่อง xtreme มากพอ สรุปเลยไม่ได้ใช้แยกไลท์ HL ซื้อมา รู้สึกว่ายังไม่คุ้มเลย เพราะปีหนึ่งได้ใช้แค่สองหน ปีใหม่กับสงกรานต์ เล่นกันเองหนุกหนาน แต่ก็ไม่ได้คิดเสียดายที่ซื้อน่ะ หวังว่าสักวันต้องทำได้ ใครอยู่ไกล้ผมบ้าง อุบลฯ ขามใหญ่ ช่วยหน่อยสิ หรือใครพอแนะนำได้ก็บอกหน่อยสิ ใช้ วิน 7 เล่น xp เล่นไม่ได้ เพราะว่า ตั้งกระทู้ถามคราก่อน เขาบอกว่า AMD กับ GIGAbye มันไม่ซัพพอต xp ก็เลยใช้ win7 แต่ก็ไม่เป็นไรน่ะ ที่สำคัญตั้งค่าแยกไลท์ไม่เป็นว่างั้นเหอะ ซาวด์การ์ดยี่ห้อ Creative Sound Blaster X-Fi Fatal1ty
ครับผมพี่น้อง

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)
Re: HL ใหม่ อยากแยกไลท์ ทำไม่เป็น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2013, 14:17:35 น. »
วันสงกรานต์ อยากใช้ xtreme HL เล่น แยกไลท์ ดูวิธีทำจาก กระทู้เก่าครูภูมิ แต่ซาวด์การ์ดไม่เหมือนกัน คิดว่าการตั้งค่าก็คงคล้ายกัน เสร็จแล้วหลังจากนั้น เล่นเสียงไม่ออกทุกอย่าง มึนงง เพราะว่าไม่รู้เรื่อง xtreme มากพอ สรุปเลยไม่ได้ใช้แยกไลท์ HL ซื้อมา รู้สึกว่ายังไม่คุ้มเลย เพราะปีหนึ่งได้ใช้แค่สองหน ปีใหม่กับสงกรานต์ เล่นกันเองหนุกหนาน แต่ก็ไม่ได้คิดเสียดายที่ซื้อน่ะ หวังว่าสักวันต้องทำได้ ใครอยู่ไกล้ผมบ้าง อุบลฯ ขามใหญ่ ช่วยหน่อยสิ หรือใครพอแนะนำได้ก็บอกหน่อยสิ ใช้ วิน 7 เล่น xp เล่นไม่ได้ เพราะว่า ตั้งกระทู้ถามคราก่อน เขาบอกว่า AMD กับ GIGAbye มันไม่ซัพพอต xp ก็เลยใช้ win7 แต่ก็ไม่เป็นไรน่ะ ที่สำคัญตั้งค่าแยกไลท์ไม่เป็นว่างั้นเหอะ ซาวด์การ์ดยี่ห้อ Creative Sound Blaster X-Fi Fatal1ty

คำตอบน่าจะมีในตัวเอง..ท่านต้องตอบตัวเองให้ได้ก่อนว่า
ดูจากคำถามท่านทั้งหมดแล้ว   เลยอยากถามกลับว่า
จะแยกไปเพื่ออะไร  แยกแล้วแน่ใจหรือว่าทำให้เสียงดีขึ้น  แก้ปัญหาได้หรือปล่าว 

ขนาดผมเอาไปรับงานหากินเงินชาวบ้านเขา  ผมยังไม่แยกไลน์ 

ออฟไลน์ suwanwana

• ระดับ 2
  • *
  • 7E8D19E7 จากคุณริมมูลน้อย
Re: HL ใหม่ อยากแยกไลท์ ทำไม่เป็น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2013, 14:24:33 น. »
อันที่จริงมันก็ใช่อยู่หรอกครับ แต่ส่วนตัวแล้วอยากลองเล่นแยกดูบ้างว่ามันเป็นอย่างไร เห็นคนอื่นเขาบอกว่าเสียงมันดีขึ้น ก็เลยอยากลองครับ

ออฟไลน์ ภูวดิษฐ์

• *
  • HL740E3299
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2013, 14:27:35 น. »
อันที่จริงมันก็ใช่อยู่หรอกครับ แต่ส่วนตัวแล้วอยากลองเล่นแยกดูบ้างว่ามันเป็นอย่างไร เห็นคนอื่นเขาบอกว่าเสียงมันดีขึ้น ก็เลยอยากลองครับ

ผมแทบไม่เคยเล่นแบบแยกไลน์เลย

เล่นมันสเตอร์นี่แหละ หนุกดี

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2013, 14:45:00 น. »

ฟังเขาว่ามาอีกคน   

สำหรับผมถ้าแยกเอามันล่ะก็ใช่   แต่ถ้าแยกเอาดีผมยังไม่เคยเจอ

ออฟไลน์ อ๊อฟ คลองสามวา

• ระดับ 5
  • *
  • HL#->95D6532F (นิมิตรใหม่)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2013, 15:01:32 น. »
แยกไลน์ความมันส์เพิ่มขึ้นแน่นนอน
แต่กลับกันถ้าทำไม่มีซาวด์จะไม่มีมิติเลยครับ ทำไม่ดีซาวด์อาจจะจมหนักกว่าสเตอร์อีกครับ  :flower:

ออฟไลน์ ป.เปี๊ยก บางปู

• *
  • HL#3C0706CA,4FE2F5DF (หนุ่มเมืองลำดวน)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2013, 15:27:59 น. »

สำหรับผมถ้าแยกเอามันล่ะก็ใช่   แต่ถ้าแยกเอาดีผมยังไม่เคยเจอ

PC Music ครับ แยก line ตลอด วันไหนไม่ได้แยกหงุดหงิด...อิอิ....

ดู Clip VDO ครับ เผื่อช่วยได้

ออฟไลน์ จอมยุทธซาวด์

• ระดับ 5
  • *
  • HL#NO. 95D75329 บั๊ค อัมพวา
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2013, 15:30:39 น. »

สำหรับผมถ้าแยกเอามันล่ะก็ใช่   แต่ถ้าแยกเอาดีผมยังไม่เคยเจอ

ผมก็แยกไลน์เอามันส์ครับ ถ้าไม่แยกเหมือนกินน้ำพริกไม่มีผักแกล้ม ...    :beer:  :flower:

ออฟไลน์ djmoofm

• ระดับ 3
  • *
  • HL#9EE5BAD7 หมอนพ(น้านพ สุพรรณ)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2013, 17:34:36 น. »
ถ้าจะแยก แยกเยอะๆเลยครับ เสียงถึงจะดี ถ้าแยกน้อยๆอย่าไปแยกครับ ขาดมิติเสียง

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2013, 18:24:11 น. »
PC Music ครับ แยก line ตลอด วันไหนไม่ได้แยกหงุดหงิด...อิอิ....

ดู Clip VDO ครับ เผื่อช่วยได้

อูยยยยระดับน้ามันสุดยอดฝีมือ  เอามือล่างๆปรับก็ออกมาดี
จริงแล้วเขาแยกกันเพื่อให้สามารถปรับเสียงได้ตามใจชอบ เหมาะกับคนที่เข้าใจการทำงาน
และพวกชอบปรับโน่นปรับนี่  ที่สำคัญต้องใช้เป็นและปรับเป็น

แต่พวกที่แยกตามเขา หูไม่ดี มือไม่ถึง ปรับไม่เป็น  ผมไม่เห็นเพราะสักเจ้าแต่เอามันส์ล่ะก็ได้

ออฟไลน์ ขลุ่ย

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2013, 18:25:34 น. »
อูยยยยระดับน้ามันสุดยอดฝีมือ  เอามือล่างๆปรับก็ออกมาดี
จริงแล้วเขาแยกกันเพื่อให้สามารถปรับเสียงได้ตามใจชอบ เหมาะกับคนที่เข้าใจการทำงาน
และพวกชอบปรับโน่นปรับนี่  ที่สำคัญต้องใช้เป็นและปรับเป็น

แต่พวกที่แยกตามเขา หูไม่ดี มือไม่ถึง ปรับไม่เป็น  ผมไม่เห็นเพราะสักเจ้าแต่เอามันส์ล่ะก็ได้
มั๊ง

ออฟไลน์ นายเปี๊ยก !!

• คณะบริหาร
  • ....2C8DA523....
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2013, 19:01:30 น. »
ถ้าอยากลองแยกจริง ๆ  ใหม่ ๆ เอาแค่ 4 รู พอครับ...
ถ้าผมจะแยก ก็เอาแค่ 4 รู นี่แหละ คัด กลอง กับ สะแนร์ ออกมาแค่นั้นเอง
ดีแล้วครับ  มีของแล้ว ต้องลองให้รู้แจ้งเห็นจริง  ถูกต้องที่สุด
แต่ ไป แล้ว กลับให้ถูกนะครับ  ทำไปทำมา นักดนตรี หนีเข้าป่าไป ครึ่งวง หละก็  ฮากระจาย...... :party:

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2013, 19:03:29 น. »
ถ้าอยากลองแยกจริง ๆ  ใหม่ ๆ เอาแค่ 4 รู พอครับ...
ถ้าผมจะแยก ก็เอาแค่ 4 รู นี่แหละ คัด กลอง กับ สะแนร์ ออกมาแค่นั้นเอง
ดีแล้วครับ  มีของแล้ว ต้องลองให้รู้แจ้งเห็นจริง  ถูกต้องที่สุด
แต่ ไป แล้ว กลับให้ถูกนะครับ  ทำไปทำมา นักดนตรี หนีเข้าป่าไป ครึ่งวง หละก็  ฮากระจาย...... :party:

เมื่อวันที่ 13 กระเดื่องพัง  มีแต่เบสกับกลองชิ้นอื่น  กว่าจะรู้ว่าแจ๊คมันหลวมสัญญาณออกไม่ครบ  หาเกือบสามเพลง

ออฟไลน์ นายเปี๊ยก !!

• คณะบริหาร
  • ....2C8DA523....
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2013, 19:55:38 น. »
เมื่อวันที่ 13 กระเดื่องพัง  มีแต่เบสกับกลองชิ้นอื่น  กว่าจะรู้ว่าแจ๊คมันหลวมสัญญาณออกไม่ครบ  หาเกือบสามเพลง

นี่ ขนาด กูรู้ ยังเกือบไป   ดังนั้น  มือใหม่ ๆ ก่อนจะทำอะไร หาทาง กลับบ้านให้ถูกนะครับ  ;D

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2013, 20:00:30 น. »
 :beer: :cheer: ถ้าจะแยกจริงๆ เอาแค่ 4 ไลน์ก็พอ คือไปหาซาวด์ USB แบบแฟรชไดร์ ราคาประมาณไม่เกินร้อยหรือร้อยนิดๆแล้วแต่ร้าน หลังจากนั้นเอามาเสียบกับคอมพ์ จัดการแยกไลน์ได้เลยคือ 2 ไลน์จากออนบอร์ดเป็นสเตอร์ อันนี้เป็นคนตรีทั้งหมดยกเว้นกระเดื่อง เบส สแนร์ ส่วนเบสกับกระเดื่อง อันนี้ไปด้วยกันได้แยกเป็นช่องโมโนซ้ายของซาวด์ยูเอสบี
สแนร์แยกเป็นโมโนขวา จากนั้นก็ค่อยปรับเอาตามต้องการที่มิกซ์เราครับ  :beer: :cheer: :cheer:

ออฟไลน์ สองไม้ไทย

• ระดับ 3
  • *
  • HL#5D00951C (MP)
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2013, 20:19:13 น. »
แยกไลน์แล้วใช้มิกซ์ทำให้คุม ความดัง(โวลลุม) คุณภาพเสียง(เอฟเฟค คอมเพรสฯ) ของเสียงแต่ละชิ้นเครื่องดนตรีที่อยู่รายช่องได้...จริง
แยกไลน์แล้วทำให้เสียงดนตรีไพเราะขึ้นได้...จริง

แต่ต้อง
-มีซาวด์การ์ดที่มีคุณภาพ ดีกว่าการ์ดออนบอร์ด แยกแล้วเสียงแย่กว่าก็ไม่ควรทำ
-ใช้Sound Fond ที่มีคุณภาพ ที่มันมีเสียงชิ้นดนตรีจริงหรือคล้ายจริงที่สุด
-สามารถติดตั้งเสียงเครื่องดนตรี แต่ละชนิด ในแต่ละไลน์ได้เหมาะสม
(เช่นไม่แยกKick Drumและ Snare อยู่ไลน์เดียวกัน มันจะดังด้วยกัน เบาด้วยกันเวลาปรับโวลลุม ฯลฯ)
-ควรแยกอย่างต่ำ 8 ไลน์ จะเห็นมรรคเห็นผล มันแยกเสียงขาดมากกว่า เป็น เบส คิค สแนร์ ทอม แฉ กลุ่มเพอคัสชั่น กลุ่มเครื่องเป่า กลุ่มกีตาร์ ฯลฯ
-หูควรแยกเสียงดนตรีเป็น หรือไม่เป็นพวก "แยกตามเขา หูไม่ดี มือไม่ถึง ปรับไม่เป็น " อย่างที่หมอนพว่า (จริงๆครับ)
-อดทนเรียนรู้ ด้านคอมฯพอควร เพราะเป็นเรื่องที่จุกจิก ต้องติดตั้ง ปรับแต่งOS หรือวินโดว์ เป็น ติดตั้งโปรแกรมที่ควบการ์ดเสียงเป็น
-เข้าใจ การปรับแต่งแยกเสียงชิ้นดนตรี ในเมนูแยกไลน์ แยกเสียงมิดี้ของโปรแกรม eXtream เป็น
-และ จุกจิกๆ
-เป็นคนขยันปรับแต่ง และมีจิตใจบริการเสียงคุณภาพแก่ลูกค้า  เพราะอาจต้องนั่งเฝ้าปรับเสียง มากกว่าใช้ สเตอริโอ ธรรมดา
ฯลฯ

ผมใช้อยู่ ออกงาน เสียงดีกว่าตอนไม่แยกไลน์ครับ
-แยกเสียงคิก แยกเสียงเบส ผ่านคอมเพสเซอร์ ไปเข้า SUB(active) โดยตรง  ยิ่งกว่าเอามันเข้าว่า
-เน้นเสียงเครื่องเป่าตอนเล่นเพลงรำวงย้อนยุค
-เน้นสแนร์ตอนเพลงมาร์ช(เสียงสแนร์แบบตีกลองมาร์ชชิ่ง)
-เน้นกลองคอมโปตอนเพลงลูกทุ่ง รำวง
-เน้นคิคตอนสตริงกับร๊อค
-ส่วนการขาดมิติเสียงจากการแยกไลน์ พอจะปรับให้เกิดมิติได้(แม้จะไม่ละเมียดละไมกว่าสเตอฯแท้)
โดยการนึกภาพตำแหน่งที่ตั้งของชิ้นดนตรีของวงดนตรีบนเวที
แล้ว แยกไลน์ชุดกลองทอมออกต่างไลน์หลายไลน์ เอาคอมโปไว้ซ้าย(L)แฉใหญ่ไว้ขวา(R) ของคนฟัง ฯลฯ แล้วปรับPAN ซ้าย-ขวาที่ตัวมิกซ์
ฯลฯ

แต่อยู่ในบ้านฟังเองผมฟังสเตอริโอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 ตุลาคม 2013, 20:57:38 น. โดย สองไม้ไทย »

ออฟไลน์ โด่งครับ

• ระดับ 5
  • *
  • HL#: 4D2F90F0 ท่านชายอ่ำ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2013, 23:35:55 น. »

อยากแยก แต่แยกไม่เปน ผมว่าความอยากของท่านยังไม่มากพอครับ มันต้องบ้าด้วย

แต่บ้าในที่นี้ ก็ต้องมาจากใจครับ   งงมั๊ย  อิๆ  หมายความว่าท่านต้องมีจุดประสงค์ก่อน อยากแยกเพราะอะไร อย่างน้านพว่า

เอาไว้ปรับแต่งเสียงให่มัน หรือเอาไว้คุยกับพรรคพวกว่า เฮ้ย ซื้อมา 2000 มันแยกไลน์ได้ เห็นมะ... ;D

.....คู่มือ extreme ของครูภูมิ สุดยอดแล้วครับ ลองอ่านและทำความเข้าใจมากๆ

ไม่เข้าใจ หรือติดตรงไหนค่อยมาถามในนี้อีกที เพราะรายละเอียดมันเยอะครับ..... :thank1:

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2013, 06:08:15 น. »
อิ อิ ขาย MOTU 828 mk3 US3 ครับ

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2013, 07:56:23 น. »
กระทู้เก่า ป่านนี้เจ้าของกระทู้เซียนแล้วมั้ง อิอิ

ออฟไลน์ โด่งครับ

• ระดับ 5
  • *
  • HL#: 4D2F90F0 ท่านชายอ่ำ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2013, 08:41:37 น. »
กระทู้เก่า ป่านนี้เจ้าของกระทู้เซียนแล้วมั้ง อิอิ

คงไม่มั้งครับ เพราะเขาบอกเล่นแค่ปีละ 2 ครั้ง    ;D

ออฟไลน์ br.sound

• ระดับ 5
  • *
  • 86E62860
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2013, 08:56:40 น. »
ในมุมมองส่วนตัวของผม แยกได้เนื้อเสียงของเครื่องดนตรีแต่ละชิ้นดีขึ้นครับ ผมแยก 8 ไลน์    ซาวด์การ์ด ท่านเปี๊ยกร่วมกับ
ช่างธนาวุฒิโมดิฟาย แยกไลน์
     1. กีตาร์ (แพนซ้าย 10 น.)  
     2. เบส (12 น.)
     3. คีย์บอร์ด/เปียโน(แพนขวา 14 น.)  
     4. เครื่องเป่า(แพนขวา 14 น.)    
     5. Kikdrum   (12 น.)        
     6. snare  (แพนซ้าย 10 น.)  
     7.-8. H-H,T-T ,Percussion (stereo)

ปรับแต่งเสียงง่าย  สะดวก  ที่สำคัญแจ่มครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 ตุลาคม 2013, 08:59:06 น. โดย br.sound »

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2013, 09:22:53 น. »
ในมุมมองส่วนตัวของผม แยกได้เนื้อเสียงของเครื่องดนตรีแต่ละชิ้นดีขึ้นครับ ผมแยก 8 ไลน์    ซาวด์การ์ด ท่านเปี๊ยกร่วมกับ
ช่างธนาวุฒิโมดิฟาย แยกไลน์
     1. กีตาร์ (แพนซ้าย 10 น.)  
     2. เบส (12 น.)
     3. คีย์บอร์ด/เปียโน(แพนขวา 14 น.)  
     4. เครื่องเป่า(แพนขวา 14 น.)    
     5. Kikdrum   (12 น.)        
     6. snare  (แพนซ้าย 10 น.)  
     7.-8. H-H,T-T ,Percussion (stereo)

ปรับแต่งเสียงง่าย  สะดวก  ที่สำคัญแจ่มครับ

1,3,4  มีความเห็นต่างนิดหนึ่งครับ   ชิ้นดนตรีพวกนี้  ปล่อยเป็นสเตอร์  ให้มันมีการแยกซ้ายขวาเอง   จะมีมิติกว่าไปกำหนดมันตายตัวครับ  ถ้าจะแยกเห็นควรแยกเป็นสองช่องแล้วแพน  จะได้มิติกว่า