ผู้เขียน หัวข้อ: eXtreme ใช้ซาวด์การ์ด PCI กับ โน๊ตบุ๊ค ใช้ซาวด์การ์ด External เสียงต่างกันมากมั๊  (อ่าน 5159 ครั้ง)

ออฟไลน์ มิสเตอร์บันเทิง

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • HL#4C9F3998 โดย ลูกทุ่งสมใจนึก
พอดีผมเพิ่งซื้อ โน๊ตบุ๊ค CPU ATOM 1.8 RAM 1.512 G ต้องซื้อซาวด์การ์ด External เพื่อแยก Line
เห็นอาจารย์ภูม บอกว่าเสียงต่างกันนั้น ต่างกันมากมั๊ยครับ และใช้โน๊ตบุ๊คปัญหามีอะไรบ้าง ถ้าไม่เวิร์ค จะได้ขายทิ้งแล้วซื้อเครื่องแบบ Destop

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
พอดีผมเพิ่งซื้อ โน๊ตบุ๊ค CPU ATOM 1.8 RAM 1.512 G ต้องซื้อซาวด์การ์ด External เพื่อแยก Line
เห็นอาจารย์ภูม บอกว่าเสียงต่างกันนั้น ต่างกันมากมั๊ยครับ และใช้โน๊ตบุ๊คปัญหามีอะไรบ้าง ถ้าไม่เวิร์ค จะได้ขายทิ้งแล้วซื้อเครื่องแบบ Destop

แล้วแต่คนชอบครับ  สำหรับผมแล้ว  ผมพอใจครับ

ออฟไลน์ sriAROON

• *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย

;D 
บางคนที่ผมเคยคุยด้วย บอกว่าเขาก็เคยแยก 14 ไลน์ (5.1 +7.1) แต่สุดท้ายก็มาเล่น สเตอรีโอ ปรับแต่งง่ายกว่า 
สรุปว่าแล้วแต่ชอบครับ 
อีกอย่างถึงแม้จะออกสเตอรีโอ แต่หากซาวน์การ์ดคุณภาพต่างกัน เสียงก็ย่อมต่างกัน  เช่น ใช้ออนบอร์ดออกสเตอรีโอ กับใช้ X-Fi ออกสเตอรีโอ คุณภาพเสียง X-Fi ย่อมดีกว่า

----------------       จริงครับ
                  |
                  |
                  V
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 พฤศจิกายน 2008, 22:28:47 น. โดย เสธ.รุณ »

chollathee

• บุคคลทั่วไป
USB DAC โลด ;D

ออฟไลน์ อ๊อด ลำพูน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#> 740EB29E
หากต้องการลงทุนน้อยผมอยากแนะนำ แอมป์ขยายหูฟัง ใช้ถ่าน AAA 1 ก้อน
คุณภาพเสียงนุ่มลึกใส ยกระดับซาวนด์ออน ได้อีกเยอะ ผมลองใช้ร่วมกับ EEE
เสียงดีมากครับ ราคารวมค่าส่งแล้ว 690 บาท รับลองไม่ผิดหวังในราคาเท่านี้ครับ
เหมาะที่จะเล่นร่วมกับซาวนด์ออน เป็นอย่างมาก

chollathee

^
^
^
อาหารรสชาติมันห่วย ปรุงยังไงมันก็ไม่ได้ทำให้มันอร่อยได้หรอกครับ...อาจจะพอกินกันตายได้  (คำเปรียบเปรยครับ) >:D

เอาใหม่ ๆ

วัตถุดับชั้นดี แต่...พ่อครัวฝีมือห่วย คนกินจะปรุงเพิ่มอย่างไร มันก็ไม่ได้ทำให้มันอร่อยเป็นอาหารเลิศรสได้ ฉันใดก็ฉันนั้นครับ... :angel:

ออฟไลน์ วิชัยคนธรรพ์

• *
  • 740F32AE

มิกตัวละ ราคาราวแสน ??? ( ของใหม่ )  EQ อีก 8000 สงสัยมันคงสู้ ของราคา 4900 ไม่ได้นิ  :)

ปล.ยังไม่รวมตัวอื่นๆ  ;D

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
มิกตัวละ ราคาราวแสน ??? ( ของใหม่ )  EQ อีก 8000 สงสัยมันคงสู้ ของราคา 4900 ไม่ได้นิ  :)

ทำไมใช่ของแพงจังเลยครับ ท่าน เฉพาะมิก ตัวเดียว ผมซื้อ ชุดคาราโอเกะไว้ร้องได้ทั้งชุดเลยนะนั้น  ;D

แต่สุดท้ายก็คือ สูงสุดคืนสู่สามัญ ฉันไดก็ฉันนั้นครับท่าน
มาม่า ก็ยังคงเป็น มาม่า ครับ คือกินเมื่อไหร่ก็ยังคงอร่อยแบบมาม่า แม้ว่าจะพึ่งกิน หูฉลามมาใหม่ๆ(แล้วมันเกี่ยวกันตรงไหน)

chollathee

เอาเครื่องครัวชั้นเลิศระดับภัตราคารห้าดาวมาใช้ แต่...วัตถุดิบห่วยแตก มันก็ไม่มีประโยชน์อะไร

หรือวัตถุดิบชั้นดี แต่...บรรจุภัณฑ์ไม่ได้เรื่อง ไม่สะอาด มันก็คงไม่ต่างกัน...

ของแบบนี้มันเน้นจุดใดจุดหนึ่งไม่ได้เสมอไปหรอก มันต้องดูองค์ประกอบมวลรวม

ฉันใดมีเครื่องเสียงเรือนแสน แต่...เอา MP3 ห่วย ๆ มาเปิด เสียงมันก็คงได้แค่นั้น และมันยิ่งจะตอกย้ำความห่วยแตก ของสิ่งที่นำมาปรุงแต่งด้วยฉันนั้น...

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
แล้วคิดว่าระหว่างกุ๊กอาหารไทย กับ อาหารฝรั่ง ใครทำต้มยำกุ้ง อร่อยกว่ากันครับ

poom

:D ความพึงพอใจของผู้ใจเป็นตัวตัดสิน   หากท่านพอใจในคุณภาพเสียง ณ จุดที่อุปกรณ์ของท่านสามารถทำได้
นั่นคือ ถึงที่สุดแล้ว สำหรับท่านเอง
    แต่...ถ้ายังไม่พอ นั่นคือ สิ่งที่ท่านแสวงหา  แล้วเมื่อใด มันจะถึงที่สุด

;D จงใช้ตัวของท่าน หูของท่านเป็นผู้ตัดสิน  อย่าเชื่อในสิ่งที่ท่านยังไม่ได้สัมผัส  จริงไม๊
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 พฤศจิกายน 2008, 02:55:24 น. โดย ครูภูม »

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
สิ่งที่ดีที่สุดคือความพึงพอใจของเราครับ  ก็อย่างที่บอกนั่นแหละสำหรับผมพอใจในสิ่งที่ผมได้และก็พอใจในสิ่งที่ผมมีแล้วครับ

ออฟไลน์ กระป๋อง

• *
  • HL- 4408C2D9 พอใจเท่าที่มี...ยินดีเท่าที่ได้
อ้างถึง
อาหารรสชาติมันห่วย ปรุงยังไงมันก็ไม่ได้ทำให้มันอร่อยได้หรอกครับ...อาจจะพอกินกันตายได้  (คำเปรียบเปรยครับ) Evil

เอาใหม่ ๆ

วัตถุดับชั้นดี แต่...พ่อครัวฝีมือห่วย คนกินจะปรุงเพิ่มอย่างไร มันก็ไม่ได้ทำให้มันอร่อยเป็นอาหารเลิศรสได้ ฉันใดก็ฉันนั้นครับ...

ผมชอบคำสุภาษิตนี้มากครับ เอาไปเลย 1 จอกครับ

chollathee

มีผู้ใหญ่ท่านหนึ่งเคยพูดกับผมว่า มีเงินซื้อเครื่องเสียงราคาเป็นแสน แต่ใช้ซาวนด์การ์ดกระจอก ๆ สายห่วย ๆ เพื่ออะไร? แถมต่อด้วยว่า จะงกไปถึงไหน กับเครื่องคอมฯ และซาวนด์การ์ดราคาไม่กี่พัน สายไม่กี่พัน... หึหึหึ >:D

เรื่องนี้ไม่ได้อยู่ที่ความพอใจ มันอยู่ที่ความเหมาะสมมากกว่า...

ท่านอาจจะพอใจ แล้วผู้ฟังหรือลูกค้าล่ะครับ เค้าพอใจมั้ยล่ะ เกิดว่าเค้าเคยฟังที่ดีกว่าชุดของท่าน เค้าคงได้มีอะไรเป็นข้อเปรียบเทียบ ในการตัดสินใจใช้บริการท่านเป็นแน่แท้ ราคาก็เป็นอีกเรื่อง แต่...ไม่ใช่สิ่งที่เป็นหลักเสมอไป อยากให้พวกเรามีชุดใช้งานที่เป็นมาตรฐานสากลกันครับ ในเมื่อเรามีชมรม หรือคอมมิตตี้ กลุ่มของพวกเราต้องมีเครื่องมือ หรือการบริการที่ได้มาตรฐาน ไม่งั้นส่งผลยังอนาคตแน่นอน... ::)

ออฟไลน์ หนึ่งซาวด์โปร นครปฐม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 4
  • **
  • www.1soundpro.com
ผมเห็นด้วยกับท่านหนุ่มเมืองน่านครับ แหละผมก็คิดเหมือนกับท่าน

เพราะว่า ถึงแม้จะเป็น แค่ soundfont แต่ใช้การ์ดออนบอร์ด กับ การ์ดเสียงราคาแพง ยอมต่างกันในที่ีนี้ คือรายละเอียด แค่เสียงแบสออกมาก็ต่างกกันแล้ว

พวกผมทำวงดนตรีเยอะ เค้าเคยใช้แค่ Live 5.1 ผมก็เปลี่ยนเป็นตัวแพงๆให้เค้า พอเค้าไปออกงาน เค้าได้พบว่า เสียงใส และแน่นกว่าเดิม

เอาง่ายๆ ทำไมคนฟัง mp3 เหมือนกัน แต่ไปแสวงหา USB DAC มาใช้แทน Sound on board เพราะ่ว่า มันให้เสียงที่ดีกว่า แต่ในที่นี้ หูฟังต้องดู

บางคนบอกว่า โอ้ย มีเครื่องเสียงแพงเป็นแสนๆ ล้านๆ แต่ใช้แค่ vibra ถามว่า มันจะออกมาดีได้ไง ในเมื่อต้นทางเสียงมันแย่ ปรับยังไงก็ไม่ดี

ถ้าคนที่มีเงินทุนทำวงดนตรี ซื้อของ อุปกรณ์แพงๆ ก็ไม่เสียหายที่จะใช้ซาว์ด แพงๆ

เชื่อหรือไม่เชื่อก็แล้วแต่นะ

แต่ถ้าการ์ดเสียงแพงๆ มันไม่ีดี  แล้วมันจะผลิตมาทำไม

แต่ถ้าจะเปิดดังๆ ตุ๊บๆ ตั๊บๆ โป๊งๆ ไม่เน้นรายละเอียดเนื้อเสียง อะไรก็คงไม่สำคัญ อยู่ที่จุดประสงค์มากกว่า

somjainuk74

ขอสนับสุนนข้อความทุกกระทู้ครับ

ออฟไลน์ ชายเสรี

• คณะบริหาร
  • HL#No 5063144D,1E0047B9 By x-Men
ขอสนับสุนนข้อความทุกกระทู้ครับ

โอ้ว  มีสปอนเซอร์ด้วยแฮะ กระทู้นี้  อิอิ งั้นผมขอรับการสนับสนุน USB DAC ซักตัวนะครับป๋า  ;D

somjainuk74

โอ้ว  มีสปอนเซอร์ด้วยแฮะ กระทู้นี้  อิอิ งั้นผมขอรับการสนับสนุน USB DAC ซักตัวนะครับป๋า  ;D
;D ;D ;D

• คณะบริหาร
สำหรับผม  พอใจในสิ่งที่ตัวเองมีครับ  และก็ภูมิใจในสิ่งที่ตัวเองทำครับ

และก็สุขใจในสิ่งที่ตัวเองเป็นผู้ให้ครับ  และก็สบายใจในทุก ๆ สิ่งว่ามาแล้วไม่มีใครเดือดร้อนครับ

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
ถ้าให้ผมเอาโน๊ตบุ๊คหรือพีซีไปต่อกับเครื่องเสียงเล่นเพลงฟังซักเพลงโดยใช้การ์ดที่มากับเครื่อง
ฟังดูยังไงก็ยังสู้การ์ด PCI หรือ USB บางรุ่นไม่ได้อยู่แล้วครับ

แต่ถ้าผมไม่ได้พกตัว External หรือ PCI ไปด้วย หรือไม่มีตังค์ซื้อผมก็จะใช้ออนบอร์ดนั่นล่ะครับ

จงพอใจในสิ่งที่ตนมีอยู่...................  ;D

nikom_5099

คนเราแปลกครับ ....ชอบโยนความสุขที่มีอยู่ทิ้งไป แล้วไปแสวงหาความสุขเอาข้างหน้า เป็นอย่างนี้ไม่จบไม่สิ้น.....ขอโทษครับผมไม่ได้ว่าใคร....นะครับ

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
ในงาน PA เสียงที่ดีกว่าไม่ได้หมายความว่าเราใช้ซาว์นการ์ดที่ดีกว่า มันอยู่ที่เราจัดระบบเสียงและความชำนาญในการปรับแต่งมากกว่าครับ  เสียงร้องและการแสดงหน้าเวทีคือพระเอก ทุกวันนี้ผมใช้โน๊ตบุ๊คซาว์นบอร์ดแต่ทำไมงานเพียบแสดงว่ามันไม่ได้ขี้เหร่อะไรมากมายเลย  ไม่เคยมีลูกค้ามาบ่นว่าเสียงไม่ดีไม่งั้นคงไม่ยืนอยู่ได้จนทุกวันนี้  ผมฟังเป็นครับเสียงใช้ได้หรือไม่ได้ 10 กว่าปีแระ
     Home กับ  PA  เข้าใจคนละอย่างจริงๆ  แล้วในงาน PA เค้าจะซื้ออิควอไลเซอร์มาทำไมกัน  จริงอยู่ของแพงเสียงย่อมดีกว่าอันนี้ไม่เถียงแต่มันไม่ได้ดีมากมายจนเหมือนนรกกับสวรรค์ เครื่อง PA มันไม่สามารถให้รายละเอียดได้มากเหมือนเครื่องเสียงห้องอัดหรือในบ้านหรอกครับ 
ใช้ฟังในบ้านไงท่าน  ท่านจะได้รายละเอียดครบคุ้มราคาเลยล่ะ  แต่เอามาใช้กับ PA อย่างไปหวังอะไรกับมันมากลำโพงมันไม่สามารถให้อะไรเราได้มากมายหรอก  เลือกใช้ของให้ถูกกับงานครับบางสิ่งบางอย่างอาจใช้แทนกันได้แต่มันไม่คุ้มกับเงินที่เสียไป  เล่นงาน PA แล้วจะต้องเสียเงินเยอะๆไปซื้อซาว์นแพงๆ ผมว่าผมไปหาซื้อ Sound Roland รุ่นใหม่ๆเสียงดีๆมาใช้ดีกว่าอันนี้เค้าทำมาเพื่องาน PA โดยเฉพาะครับกระผม 
         อันนี้เป็นการแสดงความคิดเห็นในของแต่ละบุคคลนะครับ ไม่ได้ขัดแย้งเพื่อจะเอาชนะคะคานอะไร มันจะเป็นประโยชน์สำหรับท่านที่เพิ่งเริ่มและคิดจะลงทุน  ไม่ต้องเชื่อใครครับอย่างน้อยการขัดแย้งจะทำให้เราได้ฉุกคิดครับว่า
เออ...แล้วมันดีจริงอย่างที่เค้ากล่าวอ้างมาหรือเปล่าหรือเราต้องพิสูจน์ด้วยตัวเองซะก่อน

ถูกต้องครับพี่ เครื่องเสียง PA ต้องให้เสียงแบบ PA ครับ +1

• คณะบริหาร
ครับ  เรามาถกปัญหาและเสนอแนะครับ เป็นอีกทางเลือกหนึ่งให้คนได้ตัดสินใจครับ

ว่าชอบในไหน  ในบ้านหรือกลางแจ้ง ขนาดงานเท่าไหร่  ทุกคนอาจจะชอบแตกต่างกันไป

อาจชอบไม่เหมือนกัน  แต่ที่ผมเหนพวกเราชอบเหมือนกันคือ  ชอบเสียงดนตรี

ชอบฟังเพลง  ชอบสร้างความสุขให้กับคนอื่นครับ  เรามาที่นี่เพื่อจูนคลื่นความถี่

ให้เจอกันในสิ่งที่ชอบได้เหมือนกันที่สุดครับ  ขอบคุณทุกความคิดเหนทุกความรู้สึกครับ

ผมว่าบ้านเราเป็นบ้านที่ถือว่าเป็นครอบครัวที่อบอุ่นจริง ๆ ครับ  พวกเรายืนอยู่บนเหตุผลกันทุกคนครับ

ขอบคุณจากใจในทุกความคิดเห็นครับทุกท่าน  อากาศเริ่มเย็นแล้ว  ที่อุดรนี่ออกไปทางหนาวแล้ว

ยังไงก็อยากให้พวกเรารักษาสุขภาพด้วยนะครับ  +1 ทุกท่านครับผม

natjung

จ่ายค่าหนับหนุนมาเลยนะ....
 ผมกำลังหาของดี เหมือนกัน ที่ไม่แพง คงเหมาะสมกับการใช้ที่บ้าน
และตั้งงบไว้ 2 แสน สำหรับ งาน PA จะลาออกจากกงานประจำ ไปทำวงแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 พฤศจิกายน 2008, 11:39:30 น. โดย 彡ส৹กิuIกลี้ยง™彡 »

natthaset

ผมอยู่กับเสียงเพลงค่อนข้างเยอะครับ
ทั้ง Home Use และ PA เสียงสองประเภทนี้แตกต่างกันครับตามสภาพแวดล้อม
ใช้ Soundcard ทั้งแบบ Internal และ USB เมื่อมาฟังกับ Onboard แล้ว
แตกต่างกันครับ ถ้าเล่นแบบ MIDI ใช้ Sound ที่ซื้อมาติดตั้งเพิ่มจะให้มิติเสียงที่ดีกว่าแน่นอน
แต่ไม่ใช่แบบสุดโต่ง อาจจะประมาณ 30-40 เปอร์เซนต์
จะเสียงดีไม่ดีขึ้นอยู่กับเครื่องปรุงแต่ง และส่วนประกอบที่รวมกันหลายๆอย่าง(รวมถึงมือมิกซ์ด้วย)
แต่ถ้าเราพอใจในสิ่งที่ตนมีอยู่ ผมว่าก็พอแล้วครับ
จงใช้หูของเราเป็นตัวตัดสิน ว่าเรามีความพอใจอยู่แค่ใหนครับ :D :D