ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง XSF  (อ่าน 1259 ครั้ง)

ออฟไลน์ เจตน์ หมื่นจิตร

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • 57E250D6
สอบถามเรื่อง XSF
« เมื่อ: วันที่ 11 กันยายน 2014, 14:57:02 น. »
1) ผมใช้ 185 ครับ ตอนนี้มี Sound Front ตัวเดียวคือ XSF Extreme Preset Full แต่ผมเห็นมีใน web อีกตัวนึงคือ XSF Extreme Preset Full (Bass Multi Layer) ต่างกันอย่างไรครับ และตัวไหนใหม่กว่า
 และถ้าอยากได้ Sound Front เพิ่มมีตัวไหนแนะนำครับ

2) ผมบันทึกเสียงผ่าน Sound Blaster 5.1 (จาก Tape Out ของมิกซ์ > Line In Sound Blaster) ตั้งค่าวอลลุ่มในของ Sound Blaster Console (ด้านซ้ายมือ) เลื่อนขึ้นสุดแล้ว และใช้ F10 Extreme บันทึก แต่พอมาเปิดฟังเสียงที่อัดออกมามันเบามากครับ ต้องเร่งวอลลุ่มขี้นอีกตั้งเยอะ (ต่างจากตอนที่เปิดร้อง) ทั้งที่ช่องสุดท้ายในหน้าจอ Mixer (Record) ก็เร่งขึ้นสุดแล้ว มีวิธีแก้ไหมครับ (ตกใจมากเวลาลืมลดวอลลุ่มกลับมาเล่นคาราโอเกะต่)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 กันยายน 2014, 15:47:55 น. โดย guitarjamjan »

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)
Re: สอบถามเรื่อง XSF
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 11 กันยายน 2014, 19:11:08 น. »
1) ผมใช้ 185 ครับ ตอนนี้มี Sound Front ตัวเดียวคือ XSF Extreme Preset Full แต่ผมเห็นมีใน web อีกตัวนึงคือ XSF Extreme Preset Full (Bass Multi Layer) ต่างกันอย่างไรครับ และตัวไหนใหม่กว่า
 และถ้าอยากได้ Sound Front เพิ่มมีตัวไหนแนะนำครับ

2) ผมบันทึกเสียงผ่าน Sound Blaster 5.1 (จาก Tape Out ของมิกซ์ > Line In Sound Blaster) ตั้งค่าวอลลุ่มในของ Sound Blaster Console (ด้านซ้ายมือ) เลื่อนขึ้นสุดแล้ว และใช้ F10 Extreme บันทึก แต่พอมาเปิดฟังเสียงที่อัดออกมามันเบามากครับ ต้องเร่งวอลลุ่มขี้นอีกตั้งเยอะ (ต่างจากตอนที่เปิดร้อง) ทั้งที่ช่องสุดท้ายในหน้าจอ Mixer (Record) ก็เร่งขึ้นสุดแล้ว มีวิธีแก้ไหมครับ (ตกใจมากเวลาลืมลดวอลลุ่มกลับมาเล่นคาราโอเกะต่)

ระดับสัญญาณบันทึกถูกส่งมาเบาไปครับ  ควรให้ระดับไฟที่มิกซ์วิ่งที่ 0 -   +3 db

เพราะ หากเราฟังจากชุด pa อาจรู้สึกว่าดังแล้วแต่ความจริงมันเบา

• ระดับ 5
  • *
  • 57E250D6
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 12 กันยายน 2014, 05:51:30 น. »
ขอบคุณครับ

• ระดับ 5
  • *
  • 57E250D6
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 12 กันยายน 2014, 20:07:40 น. »
ว่าแว้วว่าทำไมอาจารย์ไม่ตอบข้อ1 ให้ ฮะฮะ (ขำตัวเอง) แต่ได้คำตอบแล้วครับ ขอบคุณอาจารย์และกระดานเก่าๆ (ถ้าเป็นใบลานสงใสไม่ได้อ่าน)