ผู้เขียน หัวข้อ: ปรี karaoke ต่อmix เอาเฉพาะภาคไมค์ ต่อได้ไหม  (อ่าน 4311 ครั้ง)

ออฟไลน์ ingfa0911

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • 12192295 , 47E64594 คุณชัย วงแสตมป์ มิวสิค ลำปาง
ปรี karaoke ต่อmix เอาเฉพาะภาคไมค์ ต่อได้ไหม
« เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2016, 19:23:56 น. »
พี่ ๆ ครับ

เอาปรี คาราโอเกะ ต่อมิก เพื่อเอาภาคไมค์ แทน เอฟเฟคไมค์ ควรจะทำดีไหม และต่อยังไงครับ

ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
Re: ปรี karaoke ต่อmix เอาเฉพาะภาคไมค์ ต่อได้ไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2016, 19:38:52 น. »
มิกซ์  ไม่มีเอฟเฟกเหรอครับ

• ระดับ 3
  • *
  • 12192295 , 47E64594 คุณชัย วงแสตมป์ มิวสิค ลำปาง
Re: ปรี karaoke ต่อmix เอาเฉพาะภาคไมค์ ต่อได้ไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2016, 20:04:33 น. »
มีครับแต่เสียง เลือกแล้วออกไม่เพราะครับ เลยคิดว่าจะซื้อเอฟเฟคไมค์ดี หรือ มีตัวปรีนี้พอดีและเล่นเดี่ยว ๆกับเอม ลำโพง เสียงมัน โอเคครับ หรือมีวิธีปรับยังไงครับผม

ออฟไลน์ sknsomkiet

• ระดับ 3
  • *
  • HL#7C1232B0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2016, 20:55:30 น. »
พี่ ๆ ครับ

เอาปรี คาราโอเกะ ต่อมิก เพื่อเอาภาคไมค์ แทน เอฟเฟคไมค์ ควรจะทำดีไหม และต่อยังไงครับ

ขอบคุณครับผม

ความเห็นส่วนตัวครับ อยากมีส่วนร่วม
คำตอบ
ต่อได้ครับ ลองต่อเล่นดูเพื่อเป็นการหาความรู้ด้วยตัวเองครับ
วิธีต่อ
1. เสียบไมล์เข้า ปรีคาราโอเกะ -> Output (RCA L/R) ไปเข้า Line In ของมิกซ์ที่ช่อง สเตอริโอ (อย่าไปเข้าช่องไมล์)
2. ปรับเสียงร้องที่ปรีจนพอใจ แล้วแต่งที่ มิกซ์ ได้อีกนิดหน่อยตามชอบ
3. คาราโอเกะก็เข้าที่ Line In ของมิกซ์ที่ช่อง สเตอริโอ อีกช่องหนึ่ง ก็ใช้ได้แล้ว ส่วนข้างล่างเป็นรายระเอียดเพิ่มเติม
4. ปรับระดับสัญญานไมล์ โดยที่ชาแนลไมล์ ปรับสไลด์มิกซ์ไว้ืี่ที่ 0 กด SOLO ปรับ Gain ต่ำสุด ทดสอบพูดไมล์ (โหล ดังๆ) เร่งโวลุ่มปรีไปเรื่อยๆจน ไฟที่ Main Mix ถึง 0 ก็พอ (ห้ามเกิน)
5. ปรับระดับสัญญานเสียงคาราโอเกะ โดยที่ชาแนล Karaoke ก็ทำเหมือนกัน ปรับสไลด์มิกซ์ไว้ที่ 0 กด SOLO เปิด kara เร่ง 100% ปรับ Gain จน ไฟที่ Main Mix ถึง 0 ก็พอ (ห้ามเกิน) แต่ถ้า Gain อยู่ที่ 0 อยู่แล้ว แต่ระดับสัญญานเกินก็ให้ลด % ที่โปรแกรม Karaoke
6. ลองเปรียบเทียบกับ เอฟเฟค ของมิกซ์ดูว่าชอบอันไหนมากกว่า  
อ่านแล้วจะงงไหมหนอ??? ลองดูครับไม่เสียหายอะไร  :happy:
ต้องขอโทษทุกท่านหากผมใช้ศัพท์ด้านเสียงไม่ถูกต้อง ท่านผู้รู้ท่านใดจะเพิ่มเติมแก้ไขหรือติผมก็ยินดีครับ  :thank1:  

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 23 มีนาคม 2016, 20:18:01 น. »
 :thank1: ขอบคุณครับ พี่ๆ ครับได้ผลยังไงแล้วจะมาแจ้งนะครับผม

ออฟไลน์ มร สุวรรณภูมิ

• ระดับ 3
  • *
  • 42E70E86 จากหนึ่งซาวด์ โปรมิวสิค
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2016, 13:54:52 น. »
ความเห็นส่วนตัวครับ อยากมีส่วนร่วม
คำตอบ
ต่อได้ครับ ลองต่อเล่นดูเพื่อเป็นการหาความรู้ด้วยตัวเองครับ
วิธีต่อ
1. เสียบไมล์เข้า ปรีคาราโอเกะ -> Output (RCA L/R) ไปเข้า Line In ของมิกซ์ที่ช่อง สเตอริโอ (อย่าไปเข้าช่องไมล์)
2. ปรับเสียงร้องที่ปรีจนพอใจ แล้วแต่งที่ มิกซ์ ได้อีกนิดหน่อยตามชอบ
3. คาราโอเกะก็เข้าที่ Line In ของมิกซ์ที่ช่อง สเตอริโอ อีกช่องหนึ่ง ก็ใช้ได้แล้ว ส่วนข้างล่างเป็นรายระเอียดเพิ่มเติม
4. ปรับระดับสัญญานไมล์ โดยที่ชาแนลไมล์ ปรับสไลด์มิกซ์ไว้ืี่ที่ 0 กด SOLO ปรับ Gain ต่ำสุด ทดสอบพูดไมล์ (โหล ดังๆ) เร่งโวลุ่มปรีไปเรื่อยๆจน ไฟที่ Main Mix ถึง 0 ก็พอ (ห้ามเกิน)
5. ปรับระดับสัญญานเสียงคาราโอเกะ โดยที่ชาแนล Karaoke ก็ทำเหมือนกัน ปรับสไลด์มิกซ์ไว้ที่ 0 กด SOLO เปิด kara เร่ง 100% ปรับ Gain จน ไฟที่ Main Mix ถึง 0 ก็พอ (ห้ามเกิน) แต่ถ้า Gain อยู่ที่ 0 อยู่แล้ว แต่ระดับสัญญานเกินก็ให้ลด % ที่โปรแกรม Karaoke
6. ลองเปรียบเทียบกับ เอฟเฟค ของมิกซ์ดูว่าชอบอันไหนมากกว่า  
อ่านแล้วจะงงไหมหนอ??? ลองดูครับไม่เสียหายอะไร  :happy:
ต้องขอโทษทุกท่านหากผมใช้ศัพท์ด้านเสียงไม่ถูกต้อง ท่านผู้รู้ท่านใดจะเพิ่มเติมแก้ไขหรือติผมก็ยินดีครับ  :thank1:  

1) ประมาณนั้นเลยครับ พอดีเมื่อวานลองต่อ mic ผ่าน mix mic แล้วค่อยเข้า mixer เสียงก็โอเลย

- ที่ mixer ช่องที่เสียบจาก mix mic ลองกด PFL เพื่อเปรียบเทียบดู (Level RED อาจไม่ขึ้นนะช่างมันก่อน)
- ที่ mixer ช่องที่เสียบจาก mix mic ลองกด ST เพื่อเปรียบเทียบดู

ซึ่งต้องบิด volume mic ไม่เกินเที่ยงวัน
แต่พอกดสัญญานทั้งบน mix mic และ mixer ให้อยู่ที่ 0 เสียงมันแปลกไป

2) แต่พอลองต่อ mic ตรงที่ mixer ปรับ FX ในตัว น้ำเสียงมันก็ไม่ได้ดั่งใจเหมือนท่านจขกท.
ผมคิดเห็นว่าทุกแหล่งสัญญานมันก็ควรผ่าน Mixer ถ้าเช่นนั้นจึงต้องวกกลับไปต่อตามข้อ 1)

3) ณ ตอนนี้ผมให้ mic เสียบที่ crossover ที่มี mix mic แทนไปก่อนครับ ซึ่งต้องบิด volume mic เกือบสุด
ปรับสุดได้แต่ไมค์หอนต้องไปลดความดังที่แหล่งสัญญานอื่นอีก ซึ่งผมกำลังหาวิธีแก้ไขอยู่ครับ (มือใหม่หัดมิกซ์)

เพิ่มเติม ตอนนี้ปรับสุดไมค์ไม่หอนแล้ว หลังจากลองผิดลองถูก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 พฤษภาคม 2016, 21:00:07 น. โดย มร สุวรรณภูมิ »