ผู้เขียน หัวข้อ: กดเล่นเมดเลย์แล้วบางเพลงไม่เล่น บางเพลงเล่นต่อเนื่องเกิดจากอะไรคับ ต้องตั้งค่าอะไร  (อ่าน 6100 ครั้ง)

ออฟไลน์ janoi2017

• ระดับ 1
  • **
  • HL##
ลองกดทั้ง3แบบบางเพลงต่อ บางเพลงพอจบแล้วหยุดไม่ต่อแนะนำหน่อยคับ ต้องไปตั้งค่าอะไรแบบไหน แนะนำหน่อยคับ ขอบคุณคับผม

ออนไลน์ หนุ่มเมืองพญานาค

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • 87614E34,878CD0E5,1E004C15[เด็กชายเคยโสด]
ตอนเล่นกดต่อ 2 จอ ใช่มั้ยคับ

• ระดับ 1
  • **
  • HL##
ไม่ได้ต่อคับ เปิดเล่นจอเด่วคับพี่  เปิดโน๊ตบุ๊คอย่างเดี๋ยว

ออฟไลน์ RANG23

• ระดับ 3
  • *
  • 4896A422 ((MP))
ลองกดทั้ง3แบบบางเพลงต่อ บางเพลงพอจบแล้วหยุดไม่ต่อแนะนำหน่อยคับ ต้องไปตั้งค่าอะไรแบบไหน แนะนำหน่อยคับ ขอบคุณคับผม

ลองลบไฟล์ในโฟลเดอร์ data ออก แล้วสร้างรายการเพลงใหม่ครับ
หรือไม่ต้องลบก็ได้ สร้างรายการเพลงใหม่ทับไปเลย ลองดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 ตุลาคม 2020, 23:05:09 น. โดย RANG23 »

ออนไลน์ ประจักร

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 5
  • **
  • HL#5C90A909,11D95959 ( X-MEN )

ท่านใช่V ไหนอยู่ครับตอนนี้   ผม V 3.0.0.213 ผมเล่นได้ปกติครับโหมดเมดเล่ห์ ส่วนมากผมตั้งไม่ว่าเพลงช้าเพลงเร็วไม่ให้ขาดไม่ยุ่งยาก  ชอบไผชอบมัน

ออนไลน์ alexaob

• ระดับ 4
  • *
  • 131529B9 , 46A7E4D6,492546D5 ครูภูมิ,7504B4BC(XMK)
อาการเดียวกันเลย หลังๆไม่กล้าปล่อยเมดเลย์ เพราะไม่รู้จะสะดุดเพลงไหน

• ระดับ 1
  • **
  • HL##
ท่านใช่V ไหนอยู่ครับตอนนี้   ผม V 3.0.0.213 ผมเล่นได้ปกติครับโหมดเมดเล่ห์ ส่วนมากผมตั้งไม่ว่าเพลงช้าเพลงเร็วไม่ให้ขาดไม่ยุ่งยาก  ชอบไผชอบมัน

ผมลองกดทั้ง3แบบเป้นเหมือนกันหมดแล้ว  พอจบเพลง บางเพลงก้ต่อให้ บางเพลงหยุดไปเลยเหมือนไม่ได้ใส่

• ระดับ 1
  • **
  • HL##
ลองลบไฟล์ในโฟลเดอร์ data ออก แล้วสร้างรายการเพลงใหม่ครับ
หรือไม่ต้องลบก็ได้ สร้างรายการเพลงใหม่ทับไปเลย ลองดูครับ
คับผมจะลองดูคับ  ขอบคุณคับ

• ระดับ 1
  • **
  • HL##
ตอนเล่นกดต่อ 2 จอ ใช่มั้ยคับ
ถ้ากดต่อ2 จอมันมีผลเหรอคับพี่ เด่วลองดูคับ ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ ศราวุฒิ ซาวด์ & ไลท์

• ระดับ 5
  • *
  • 8664C894, 7664DAE0, 87E04CCA 1E004416 ( ครูภูม )

ขอดูตัวอย่างที่ใช้เล่นเมดเล่ย์หน่อยครับ

ออฟไลน์ ชายเสรี

• ผู้ดูแลบอร์ด
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#No 5063144D,1E0047B9 By x-Men
ลองตรวจสอบไลเซนต์เพลงที่ไม่เล่นต่อเนื่องดูครับ แล้วดูว่าในโหนดธรรมดาเพลงนั้นเล่นได้หรือเปล่า

ออฟไลน์ ดนตรีไหมไทย

• ระดับ 5
  • *
  • 448AB84D,740C329B,740E329F, 84862C43 (x-men)
อาการเดียวกันเลย หลังๆไม่กล้าปล่อยเมดเลย์ เพราะไม่รู้จะสะดุดเพลงไหน

เป็นเหมือนกันครับ...เป็นเฉพาะ xmkl
พอมันไม่ต่อ รีบกดลูกศรลง มาเอนเตอร์ที่เพลงนั้น ถึงจะเล่นต่อ
ตอนหลัง ลองมาร์ค สีเขียว เพื่อกำหนดเพลงต่อด้วย...ก็เล่นได้ แต่ก็มีที่ไม่ยอมต่อเหมือนกัน..
ปล. จำเพลงไม่ได้ เพราะตอนนั้นกำลังแก้ปัญหา..ให้ผ่านไป
      อาจจะเป็นที่การตั้งค่า ในเพลงก็ได้ ที่มีผลกับการโหลดค่าของโปรแรมใหม่..ทำให้ระบบต้องไปรีเซต อะไร เลยหยุดไป..เพราะทิ้งไว้สักพัก มันก็เล่นนะ...แต่มันไม่ต่อเนื่อง....อันที่เนียน ก็เนียน ซะเหลือเกิน ครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 ตุลาคม 2020, 13:24:55 น. โดย ดนตรีไหมไทย »

• ระดับ 1
  • **
  • HL##
แก้ได้รึยังคับ แนะนำหน่อย

• ระดับ 1
  • **
  • HL##
สร้างรายการเพลงใหม่แล้วคับไม่หาย

• ระดับ 1
  • **
  • HL##
มีใครรับแก้ไขไหมคับ ช่วงนี้มีงานด้วย

• ระดับ 1
  • **
  • HL##

เวอร์ชั่นเดียวกันคับ

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
ลองตืดต่อตัวแทนที่ท่านซื้อดูครับ
รายละเอียดไม่เพียงพอ
extreme build ไหน เพลงอะไรที่เล่นแล้วมีปัญหา
สเปคเครื่อง
คนเขาจะได้ลองทำตาม

ออฟไลน์ RANG23

• ระดับ 3
  • *
  • 4896A422 ((MP))
สร้างรายการเพลงใหม่แล้วคับไม่หาย

เครื่องผมเคยเป็นตอนไปอัพเดทเพลง XMK ถ้าไม่สร้างรายการเพลงใหม่ จะมีบางเพลงที่ไม่ต่อเมดเลย์ให้ แอดมินแนะนำว่าให้ลบไฟล์ทั้งหมดในโฟลเดอร์ DATA แล้วสร้างรายการเพลงใหม่ ก็กลับมาต่อเพลงปกติ หลังจากนั้นทุกครั้งที่อัพเดทผมก็ทำแบบนี้ทุกครั้ง ก็ไม่เคยเจอปัญหานี้อีก ยังไงก็เอาใจช่วยให้แก้ปัญหาได้ครับ

ออฟไลน์ Sumatethep

• *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
 :30:   :30:   :30:
อ่าน  คู่มือ  การใช้eXtreme Karaoke ที่ปรมาจารย์ท่านคุณครูภูมิ..รวบรวมไว้ที่นี่ เฉพาะเรื่อง การเล่นเมดเลย์แต่ละแบบ ตั้งแต่หน้า 74  ----  >  91
(ขออภัย ถ้าอ่านแล้ว) 
https://drive.google.com/file/d/0BwKtpyRT_BQPbkNGMngtaVhBMmc/view

หากศึกษาแล้ว ฝึกทำตามแล้ว  ได้หรือไม่ได้ผล อย่างไร บอกกล่าวเข้ามานะครับ จะได้ช่วยกันแก้ไขให้อีกทางหนึ่ง
 :95:

ออฟไลน์ ผอ.ธวัช

• ระดับ 4
  • *
  • 5DE759F3 สั่งจากครูภูมิ ครับ
แรมเท่าไรครับ  4 กิ๊ก สดุดครับ

• ระดับ 1
  • **
  • HL##

• ระดับ 1
  • **
  • HL##
:30:   :30:   :30:
อ่าน  คู่มือ  การใช้eXtreme Karaoke ที่ปรมาจารย์ท่านคุณครูภูมิ..รวบรวมไว้ที่นี่ เฉพาะเรื่อง การเล่นเมดเลย์แต่ละแบบ ตั้งแต่หน้า 74  ----  >  91
(ขออภัย ถ้าอ่านแล้ว) 
https://drive.google.com/file/d/0BwKtpyRT_BQPbkNGMngtaVhBMmc/view

หากศึกษาแล้ว ฝึกทำตามแล้ว  ได้หรือไม่ได้ผล อย่างไร บอกกล่าวเข้ามานะครับ จะได้ช่วยกันแก้ไขให้อีกทางหนึ่ง
เด่วลองอ่านดูคับขอบคุณคับ

• ระดับ 1
  • **
  • HL##
เครื่องผมเคยเป็นตอนไปอัพเดทเพลง XMK ถ้าไม่สร้างรายการเพลงใหม่ จะมีบางเพลงที่ไม่ต่อเมดเลย์ให้ แอดมินแนะนำว่าให้ลบไฟล์ทั้งหมดในโฟลเดอร์ DATA แล้วสร้างรายการเพลงใหม่ ก็กลับมาต่อเพลงปกติ หลังจากนั้นทุกครั้งที่อัพเดทผมก็ทำแบบนี้ทุกครั้ง ก็ไม่เคยเจอปัญหานี้อีก ยังไงก็เอาใจช่วยให้แก้ปัญหาได้ครับ
เด่วลองดูคับ ขอบคุณคับผม

ออฟไลน์ Sumatethep

• *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
เด่วลองอ่านดูคับขอบคุณคับ
อ่านจบยังบ้อหนอ....  เนื้อหามากหน่อยนะ.....

สำคัญที่การคั้งค่าในเมนู แท๊บ การเล่นเพลง  กรอบ เมดเล่ย์ ที่มีช่องเหลี่ยมใหติ็กเครื่องหมายถูก  ได้แก่

1.  ใช้ค่าเสียงเริ่มต้น
        2.  ยกเลิกจังหวะ
        3.  รูปแบบเริ่มอัตโนมัติ
        4.  รูปแบบจบอัตโนมัติ
        5.  ใช้จังหวะของเพลง
        6. ป้อนค่าใหม่ทุกครั้ง
        7. ห้องเริ่มอัตโนมัติ
        8. ห้องหยุดอัตโนมัติ
        9.  ความเร็วอัตโนมัติ
       10. ปรับความเร็ว
       11. ห้องเริ่มสูงสุด
       12. จำนวนห้องท้าย

ติ๊กเครื่องหมาย ถูก เพื่ออะไร  เราต้องรู้ ถ้าติ๊กมั่ว มีผลต่อการสั่งเมดเลย์ รวมถึงให้บางเพลงหยุดเล่นเมดเล่บ์ไปเฉยๆ

โดยเฉพาะ ข้อ2. ยกเลิกจังหวะ มีผลต่อเพลงที่มีเกริ่น     รู้จักเพลงที่มีเกริ่นไหมครับ 

เพลงที่มีเกริ่น  คือ เพลงทีขึ้นต้นโดยไม่มีเสียงเคาะจังหวะ ตัวอย่าง เช่น เพลง หมอลำ  ขึ้นมาก็ ร้อง โอ่......แล่วกันโอย.....(เพลง สาละวัน...)    เป็นต้น 

ฉะนั้น ข้อ2.ยกเลิกจังหวะ ถ้าเราไปติ๊กเครื่องหมายถูก ก็แปลว่า ตัดเสียงจังหวะ(คือตัดเสียงเครื่องเคาะ กลอง) มีผลให้เมดเล่ย์ไม่เป็นเมดเลย์

เป็นตัวอย่างหนึ่งในเรื่องการใช้เมดเล่ย์

ไปศึกษาให้เข้าใจนะครับ

• ระดับ 1
  • **
  • HL##
อ่านจบยังบ้อหนอ....  เนื้อหามากหน่อยนะ.....

สำคัญที่การคั้งค่าในเมนู แท๊บ การเล่นเพลง  กรอบ เมดเล่ย์ ที่มีช่องเหลี่ยมใหติ็กเครื่องหมายถูก  ได้แก่

1.  ใช้ค่าเสียงเริ่มต้น
        2.  ยกเลิกจังหวะ
        3.  รูปแบบเริ่มอัตโนมัติ
        4.  รูปแบบจบอัตโนมัติ
        5.  ใช้จังหวะของเพลง
        6. ป้อนค่าใหม่ทุกครั้ง
        7. ห้องเริ่มอัตโนมัติ
        8. ห้องหยุดอัตโนมัติ
        9.  ความเร็วอัตโนมัติ
       10. ปรับความเร็ว
       11. ห้องเริ่มสูงสุด
       12. จำนวนห้องท้าย

ติ๊กเครื่องหมาย ถูก เพื่ออะไร  เราต้องรู้ ถ้าติ๊กมั่ว มีผลต่อการสั่งเมดเลย์ รวมถึงให้บางเพลงหยุดเล่นเมดเล่บ์ไปเฉยๆ

โดยเฉพาะ ข้อ2. ยกเลิกจังหวะ มีผลต่อเพลงที่มีเกริ่น     รู้จักเพลงที่มีเกริ่นไหมครับ 

เพลงที่มีเกริ่น  คือ เพลงทีขึ้นต้นโดยไม่มีเสียงเคาะจังหวะ ตัวอย่าง เช่น เพลง หมอลำ  ขึ้นมาก็ ร้อง โอ่......แล่วกันโอย.....(เพลง สาละวัน...)    เป็นต้น 

ฉะนั้น ข้อ2.ยกเลิกจังหวะ ถ้าเราไปติ๊กเครื่องหมายถูก ก็แปลว่า ตัดเสียงจังหวะ(คือตัดเสียงเครื่องเคาะ กลอง) มีผลให้เมดเล่ย์ไม่เป็นเมดเลย์

เป็นตัวอย่างหนึ่งในเรื่องการใช้เมดเล่ย์

ไปศึกษาให้เข้าใจนะครับ

ขอบคุณคับเด่วลองดูถ้าหายจะมาแจ่งคับ