ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำวิธีใช้ริทึ่มบ็อก ต่อ พ่วงกับโปรแกรมคาราโอเกะครับ สนใจอยากหามาลอง  (อ่าน 10665 ครั้ง)

ออฟไลน์ ตั๊กแตน มิวสิค

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • 6DE5D9ED(ลูกทุ่งสมใจนึก)
ขอทราบวิธีต่อ รึทึ่มบ็อกซ์ เข้ากับโปรแกรมคาราโอเกะ ครับ เขามีวิธียังไงครับ ฟังดูมันแน่น กระแทกอกดี ช่วยบอกแนะนำเป็นวิทยาทานหน่อยครับ ผมว่าเสียงมันแน่นกว่าซาวด์ฟอร์น อยากหามาใช้แต่ยังใช้ไม่เป็น จึงอยากขอความรู้ จากพี่ ๆ อาจารย์ ทุกท่านช่วยแนะนำหน่อยนะครับหรือมีลิงค์ให้ไปอ่านศึกษาข้อมูลบ้างไม๊ครับ ขอบคุณล่วงหน้าทุกคำแนะนำครับ   :thank1: :thank1:

ปล. ตอนนี้ัยังไม่มีริทึ่มบ็อกซ์ครับ เพราะซื้อมาแล้วกลัวทำไมเป็นหรือใช้ไม่ได้จึงมาขอคำแนะนำเบื้องต้นก่อนครับ ถ้ามีข้อมูลแล้วจะลองหามือสองสภาพดี ๆ มาลองก่อน ครับ ขอขอบพระคุณอีกครั้งครับ  :thank1:

• ระดับ 5
  • *
ผมหาวิธีใน google แล้ว ไม่มีแนะนำวิธีใช้งานเลย มีแต่ขาย :cry:

ออฟไลน์ r-mal

• ระดับ 4
  • *
  • 5DE35A81
ซื้อ 88pro มาแล้ว tru  ไป รีทึ่มบ๊อกเลย         เล่น    r8 II  เลยนะครับ  แยกแเสียงมิดี้ให้ snare เป็น sf ดีๆ ตั้งค่าหน่วงที่  120   วางตารางมิดี้ให้เรียบร้อย  แล้วใช้เพลง xmk จบโดยสมบูรณ์หยุดโลกได้เลยครับ

ออฟไลน์ นุ้ย

• ระดับ 5
  • *
  • 5DE684AE (ขลุ่ย)
แบบที่ผมใช้อยู่น่ะครับ ใช้มากว่า 20 ปีแล้วครับ ตั้งแต่คาราโอเกะตัวแรก เป็น NCN...
เครื่องที่ผมใช้อยู่มีดังนี้
คอม P4 2.66 Ram 64 HD 160 Sounds Creative 5.1 ( Audio เสีย เลยใช้ USB ด้วย ) eXtreme V.195 EX  Win XP3
ขอแยกเป็น 2 แบบ....
แบบแรก...
ต่อสาย MIDI Out จากคอมฯ ->IN Roland JV-35 (ดนตรีทั่วไป)-> THRU จาก Roland JV-35 ไปเข้า IN Roland R-8 ( กลอง )

แบบที่สอง...
ต่อสาย MIDI Out จากคอมฯ ->ไปเข้า IN Roland R-8 ( กลอง ) ใช้ร่วมกับ SoundFont [ SF ]

บางท่านอาจคิดว่าผมใช้ Sounds โบราณ..แต่ จริงๆ ผมเล่น Sounds ตามใจแขกส่วนมากที่ใช้บริการครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 มีนาคม 2015, 21:33:39 น. โดย นุ้ย »

ออฟไลน์ s.t music

• ระดับ 5
  • *
  • HL#95D75308- HL#2318394C-HL#42E7D1C5-คุณ สายฝน
น้าสาทถามเป็นความรู้หน่อย..แล้วทั้งสองแบบนั้นนุ้ยว่าแบบใหนดีกว่ากัน..แบบที่สองน่าจะง่ายกว่า

ออฟไลน์ นุ้ย

• ระดับ 5
  • *
  • 5DE684AE (ขลุ่ย)
น้าสาทถามเป็นความรู้หน่อย..แล้วทั้งสองแบบนั้นนุ้ยว่าแบบใหนดีกว่ากัน..แบบที่สองน่าจะง่ายกว่า

แล้วแต่ความชอบของแต่ละบุคคลครับ..สำหรับผม และแขกที่ใช้บริการ ชอบร้องเพลง นุ่มๆ หวานๆ แนวลูกกรุง สุนทราภณ์ สากล เพลงจีน
เขาชอบแบบที่ 1 ครับ และที่สำคัญ บรรดา สว.ทั้งหลายชอบมากๆ ครับ

ส่วนแบบที่ 2 น่าจะเหมาะกับแขกชอบสนุก เสียงหนักแน่น เร้าใจ และ เล่นเพลงต่อเมดเล่ย์ครับ โดยเฉพาะ ลูกทุ่ง หมอลำ ดีนักแล..........

ออฟไลน์ s.t music

• ระดับ 5
  • *
  • HL#95D75308- HL#2318394C-HL#42E7D1C5-คุณ สายฝน
ขอบใจจ้า..เดี๋ยวงาน สว.ขอแนวทางแบบนี้ลองบ้าง

ออฟไลน์ ป.ภูธร

• ระดับ 4
  • *
  • HL#4C9D39A4,ืN0748933
ใครสนใจ qsr ของผม แยกชุดกลอง/เบส ไว้แล้ว เสียงอื่นเอาในซาวด์ฟร้อน ทักมาได้ครับ ไลน์ wijarn29   เดี๋ยวแนะนำวิธีพ่วงให้พร้อมครับ

• ระดับ 5
  • *
แบบที่ผมใช้อยู่น่ะครับ ใช้มากว่า 20 ปีแล้วครับ ตั้งแต่คาราโอเกะตัวแรก เป็น NCN...
เครื่องที่ผมใช้อยู่มีดังนี้
คอม P4 2.66 Ram 64 HD 160 Sounds Creative 5.1 ( Audio เสีย เลยใช้ USB ด้วย ) eXtreme V.195 EX  Win XP3
ขอแยกเป็น 2 แบบ....
แบบแรก...
ต่อสาย MIDI Out จากคอมฯ ->IN Roland JV-35 (ดนตรีทั่วไป)-> THRU จาก Roland JV-35 ไปเข้า IN Roland R-8 ( กลอง )

แบบที่สอง...
ต่อสาย MIDI Out จากคอมฯ ->ไปเข้า IN Roland R-8 ( กลอง ) ใช้ร่วมกับ SoundFont [ SF ]

บางท่านอาจคิดว่าผมใช้ Sounds โบราณ..แต่ จริงๆ ผมเล่น Sounds ตามใจแขกส่วนมากที่ใช้บริการครับ...
ขอบคุณครับ ชัดเจนเลยครับ..