ผู้เขียน หัวข้อ: อีกงานกับ SPNL 1.2.3 ที่ TOT (กับงาน Indoor)  (อ่าน 15374 ครั้ง)

ออฟไลน์ คนตัดหญ้า

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 2
  • *
Re: อีกงานกับ SPNL 1.2.3 ที่ TOT (กับงาน Indoor)
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 30 เมษายน 2009, 20:58:50 น. »
อายุน้อยสุดไม่ถึง 3 ขวบ ก็  SPNL 1.2.3.SF2 สุดยอด SF2 55555

คนที่บ้านผมไม่ใช่เหรอ (หรือบ้านใคร)เล่นของสูงหรือปล่าวเนี่ยเดี๋ยวจุก ลืมไปว่าล่าสุดคือ SPNL 1.2.3.SF2 ไม่ต้องแยกไลน์ก็เพอร์เฟค เพราะบาลานซ์ซาวด์ดีไม่มีโฉ่งฉ่าง

ออฟไลน์ ฅนราศีตุล

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#4C9FB9B0 & 7D2D1563
Re: อีกงานกับ SPNL 1.2.3 ที่ TOT (กับงาน Indoor)
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 30 เมษายน 2009, 21:42:01 น. »
อย่างที่ท่านว่าค่อยๆสะสมไปเรื่อยๆเถอะ กำแพงเมืองเบอร์ลินไม่ได้สร้างวันเดียวเสร็จขอให้ตั่งใจจริงมีจุดประสงค์ที่แน่วแน่ ลำโพงกลางแหลมที่เห็นอยู่กับผมมาจะ14ปีแล้ว แอมป์ขับมอร์นิเตอร์15ปีกว่า อีคิวมอร์นิเตอร์10ปีขึ้น แอมป์ขับกลางแหลมและซับก็10ปีกว่า มิกซ์ก็เกิน5-7ปีจำไม่ค่อยได้ ที่เห็นมีที่อายุอ่อนสุดน่าจะเป็นไมค์UC4ประมาณ5ปีเห็นจะได้ ส่วนคนไม่ต้องพูดถึงใกล้จะตะบันน้ำกินแล้วครับ แต่ยังพอมีไฟอยู่บ้างริบรี่ (สงสัยจะโดนครูภูมิค้อนแน่ๆ)......

อ่านเจอเลยสงสัยครับ..
จริงแล้ว แอมป์ อีคิว ที่ขับลำโพงมอนิเตอร์..เป็นคนละชุด จำเป็นหรือไม่ครับ..
และทำไมต้องมีลำโพงมอนิเตอร์..
และ ไมค์มันไม่หอน ใช่ไหมครับ..
ผมไม่ทราบจริงๆ ขอความกระจ่างครับ.
ขอบคุณครับ

• ระดับ 2
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 1 พฤษภาคม 2009, 11:32:58 น. »
อ่านเจอเลยสงสัยครับ..
จริงแล้ว แอมป์ อีคิว ที่ขับลำโพงมอนิเตอร์..เป็นคนละชุด จำเป็นหรือไม่ครับ..
และทำไมต้องมีลำโพงมอนิเตอร์..
และ ไมค์มันไม่หอน ใช่ไหมครับ..
ผมไม่ทราบจริงๆ ขอความกระจ่างครับ.
ขอบคุณครับ
มอร์นิเตอร์จำเป็นไหม จำเป็นครับสำหรับเวทีกว้างๆใหญ่ๆที่สำคัญจำเป็นสำหรับนักร้องนักดนตรีที่ต้องได้ยินเสียงตัวเอง ไมค์จะหอนหรือไม่ขึ้นอยู่กับความดังของความถี่เสียงช่วงไหนมากจนสามารถย้อนกลับมาเข้าไมค์ก็จะหอนในช่วงความถี่นั้น จึงใช้อีคิวมาลดเสียงความถี่ที่หอน แต่จะไม่ตัดมากจนทำให้เสียงเสียไป ตามหลักแล้วถ้าใช้อุปกรณ์ที่มีคุณภาพหน่อย หรือเลือกใช้อุปกรณ์ให้เหมาะสมกับลักษณะการใช้งาน การหอนที่ว่าจะไม่ค่อยมีให้เห็นเท่าไหร่ เรื่องของการหอนนี่มีวิธีแก้มากมาย ที่สำคัญเราต้องรูจักอุปกรณ์ของเราให้ท่องแท้เสียก่อนเพื่อจะได้ใช้งานให้ได้ประสิทธิ์ภาพมากที่สุด ทดสอบด้วยตัวเองประกอบการเรียนรู้จากแหล่งข้อมูลต่างๆ ผมพิมพ์ไม่ค่อยเก่งอาจจะอธิบายไม่ค่อยตรงจุดประสงค์นัก ถ้าสงสัยลองโทรมาถามก็ได้ครับยินดีตอบเท่าที่ผมรู้และเข้าใจซึ่งอาจจะไม่ถูกต้องนักแต่คงจะพอได้ตามประสพการณ์ที่มีอยู่บ้างครับ 0893136568 วัฒนะ

ออฟไลน์ นิด_1900

• ระดับ 3
  • *
  • 7C88AC43 (ครูภูม)
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 1 พฤษภาคม 2009, 11:59:10 น. »
มอร์นิเตอร์จำเป็นไหม จำเป็นครับสำหรับเวทีกว้างๆใหญ่ๆที่สำคัญจำเป็นสำหรับนักร้องนักดนตรีที่ต้องได้ยินเสียงตัวเอง ไมค์จะหอนหรือไม่ขึ้นอยู่กับความดังของความถี่เสียงช่วงไหนมากจนสามารถย้อนกลับมาเข้าไมค์ก็จะหอนในช่วงความถี่นั้น จึงใช้อีคิวมาลดเสียงความถี่ที่หอน แต่จะไม่ตัดมากจนทำให้เสียงเสียไป ตามหลักแล้วถ้าใช้อุปกรณ์ที่มีคุณภาพหน่อย หรือเลือกใช้อุปกรณ์ให้เหมาะสมกับลักษณะการใช้งาน การหอนที่ว่าจะไม่ค่อยมีให้เห็นเท่าไหร่ เรื่องของการหอนนี่มีวิธีแก้มากมาย ที่สำคัญเราต้องรูจักอุปกรณ์ของเราให้ท่องแท้เสียก่อนเพื่อจะได้ใช้งานให้ได้ประสิทธิ์ภาพมากที่สุด ทดสอบด้วยตัวเองประกอบการเรียนรู้จากแหล่งข้อมูลต่างๆ ผมพิมพ์ไม่ค่อยเก่งอาจจะอธิบายไม่ค่อยตรงจุดประสงค์นัก ถ้าสงสัยลองโทรมาถามก็ได้ครับยินดีตอบเท่าที่ผมรู้และเข้าใจซึ่งอาจจะไม่ถูกต้องนักแต่คงจะพอได้ตามประสพการณ์ที่มีอยู่บ้างครับ 0893136568 วัฒนะ
ถูกต้องเลยพี่เรา ให้10 คะแนนเต็ม

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 1 พฤษภาคม 2009, 12:21:38 น. »
ขอบพระคุณครับท่าน แค่นี้ ก็ดีแล้วครับ..

งั้นแสดงว่า อุปกรณ์พวกนี้ จะต้องแยกกันใช่ไหมครับ ..ในกรณีที่จำเป็นต้องมี

vigomixer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 1 พฤษภาคม 2009, 12:34:44 น. »
เยี่ยมมากเลยพี่เดี๋ยววันหลังผมขอคำแนะนำกับผู้รู้ที่มีประสบการณ์มา15-16ปีผมประสบการณ์น้อยบินยังไม่เก่ง...อิอิ

• ระดับ 2
  • *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 2 พฤษภาคม 2009, 07:14:58 น. »
ขอบพระคุณครับท่าน แค่นี้ ก็ดีแล้วครับ..

งั้นแสดงว่า อุปกรณ์พวกนี้ จะต้องแยกกันใช่ไหมครับ ..ในกรณีที่จำเป็นต้องมี
คอนเสริทต่างประเทศเขาแยกออกจากกันโดยสิ้นเชิง แยกแม้กระทั้งลำโพงมอร์นิเตอร์1ใบใช้อีคิว1ตัวแอมป์1ตัว แต่บ้านเราไม่ได้มีอุปกรณ์หรือต้นทุนมากขนาดนั้น ส่วนใหญ่จะใช้แค่สัญญาณจากauxที่มิกซ์เลย(จากpreหรือpostแล้วแต่กรณีในการใช้งาน) สัญญาณก่อนเข้าเพาเวอร์แอมป์(บางท่านก็ใช้ลำโพงที่มีแอมป์ในตัวก็สะดวกดี)ถ้ามีอีคิวเหลือก็นำมาใช้ตัดความถี่ที่เกินจนทำให้หอน(ถ้าลำโพงให้เสียงที่แฟลตการหอนก็จะไม่ค่อยสร้างปัญหาเท่าไหร่ ตามหลักการแล้วยังไงก็หลีกเลี่ยงไม่ได้ถ้าเราเร่งเสียงดังจนย้อนกลับมาเข้าไมค์) จึงนิยมตั้งลำโพงมอนิเตอร์ให้อยู่ในตำแหน่งที่เป็นจุดรับเสียงได้น้อยที่สุดของไมค์(ส่วนใหญ๋จะเป็นหลังไมค์เยื้องออก45องศา ดูได้จากแพทเทิ้ลของไมค์) และเลือกใช้ไมค์ที่แพทเทิลแคบๆรับเสียงได้เฉพาะด้านหน้า การกระจายเสียงของลำโพงก็มีส่วนเลือกใช้ตู้ลำโพงที่มีความเหมาะสมกับงาน ตู้ลำโพงบางแบบเสียงออกด้านกว้างที่เราๆเรียกกันว่ายิงใกล้บางแบบยิงไกล มีวิธีและเทคนิคอีกมากมายกับศาตร์แห่งเสียงพีเอซึ่งบางอย่างผมก็ไม่รู้หรือบางที่รับมาแล้วก็ลืม เพราะฉนั้นยังมีอะไรที่ผมยังต้องเรียนรู้อีกเยอะ ความคิดผมนะไม่มีใครเก่งไปกว่าใครหรอกขึ้นอยู่กับว่าคนๆนั้นได้มีโอกาสมากแค่ไหน หลายท่านถ้ามีโอกาสมากๆก็สามารถทำได้ดี เครื่องเช่าเกรดเอหลายรายที่คนทำซาวด์มาจากเด็กยกของ

• *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 2 พฤษภาคม 2009, 08:51:08 น. »
โอ้ย ขอบพระคุณครับ ยิ่งอ่าน ยิ่งลึก ..
น่าจะมี สักคนนะ เขียนบทความดีๆ อย่างนี้ให้ได้อ่านกัน..

ออฟไลน์ นิด_1900

• ระดับ 3
  • *
  • 7C88AC43 (ครูภูม)
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 2 พฤษภาคม 2009, 09:09:50 น. »
คอนเสริทต่างประเทศเขาแยกออกจากกันโดยสิ้นเชิง แยกแม้กระทั้งลำโพงมอร์นิเตอร์1ใบใช้อีคิว1ตัวแอมป์1ตัว แต่บ้านเราไม่ได้มีอุปกรณ์หรือต้นทุนมากขนาดนั้น ส่วนใหญ่จะใช้แค่สัญญาณจากauxที่มิกซ์เลย(จากpreหรือpostแล้วแต่กรณีในการใช้งาน) สัญญาณก่อนเข้าเพาเวอร์แอมป์(บางท่านก็ใช้ลำโพงที่มีแอมป์ในตัวก็สะดวกดี)ถ้ามีอีคิวเหลือก็นำมาใช้ตัดความถี่ที่เกินจนทำให้หอน(ถ้าลำโพงให้เสียงที่แฟลตการหอนก็จะไม่ค่อยสร้างปัญหาเท่าไหร่ ตามหลักการแล้วยังไงก็หลีกเลี่ยงไม่ได้ถ้าเราเร่งเสียงดังจนย้อนกลับมาเข้าไมค์) จึงนิยมตั้งลำโพงมอนิเตอร์ให้อยู่ในตำแหน่งที่เป็นจุดรับเสียงได้น้อยที่สุดของไมค์(ส่วนใหญ๋จะเป็นหลังไมค์เยื้องออก45องศา ดูได้จากแพทเทิ้ลของไมค์) และเลือกใช้ไมค์ที่แพทเทิลแคบๆรับเสียงได้เฉพาะด้านหน้า การกระจายเสียงของลำโพงก็มีส่วนเลือกใช้ตู้ลำโพงที่มีความเหมาะสมกับงาน ตู้ลำโพงบางแบบเสียงออกด้านกว้างที่เราๆเรียกกันว่ายิงใกล้บางแบบยิงไกล มีวิธีและเทคนิคอีกมากมายกับศาตร์แห่งเสียงพีเอซึ่งบางอย่างผมก็ไม่รู้หรือบางที่รับมาแล้วก็ลืม เพราะฉนั้นยังมีอะไรที่ผมยังต้องเรียนรู้อีกเยอะ ความคิดผมนะไม่มีใครเก่งไปกว่าใครหรอกขึ้นอยู่กับว่าคนๆนั้นได้มีโอกาสมากแค่ไหน หลายท่านถ้ามีโอกาสมากๆก็สามารถทำได้ดี เครื่องเช่าเกรดเอหลายรายที่คนทำซาวด์มาจากเด็กยกของ
ขั้นเทพเลย..ยกย่องด้วยใจจริงครับพี่

• ระดับ 2
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 2 พฤษภาคม 2009, 19:30:41 น. »
โอ้ย ขอบพระคุณครับ ยิ่งอ่าน ยิ่งลึก ..
น่าจะมี สักคนนะ เขียนบทความดีๆ อย่างนี้ให้ได้อ่านกัน..
ยิ่งอ่าน ยิ่งลึก ..ผมไม่ได้ยาวอะไรขนาดนั้น(นอกเรื่องแล้วไง)
สุดยอดเลยเครื่องเสียงเขาเทพจริงๆๆๆ  :em01: :em01:อยากได้จัง :em08:ไม่มีปัญญาซื้อ
ไม่ได้เก่งกาจอะไรนักหนาหรอกครับ แค่พอจะฟังเขาคุยกันรู้เรื่องบ้างเท่านั้น ผมว่าในนี้ยังมีท่านผู้รู้อีกมากมายแต่เพียงอาจจะไม่มีเวลามาตอบหรืออธิบาย

nongtoa

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2009, 15:12:45 น. »
เข้ามาหาความรู้ ได้เต็มๆเลยครับ ขอขอบคุณทุกท่านมากครับ

nongtoa

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2009, 21:24:10 น. »
คุณนิด_1900 ครับ วันเสาร์นี้ วงของคุณแสดงที่ ISUZU มีนบุรีหรือเปล่าครับ  หลานชายผมอยู่ ISUZU (ตลาดไท) บอกว่ามีวงดนตรีด้วย ถ้าใช่จะขอเข้าไปปรึกษาหาความรู้หน่อยครับ

aek3210

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2009, 07:42:25 น. »
สุดยอดเลยครับ