ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเกจิ 2 เรื่องครับ...  (อ่าน 3956 ครั้ง)

ออฟไลน์ พ.พล

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 3C0542C6, 4A95C3D5 [x-men]
ขอถามเกจิ 2 เรื่องครับ...
« เมื่อ: วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2009, 22:59:13 น. »
1. กรณีที่ลำโพงแหลมมีเสียงกลางออกมาด้วย (เวลาหมุนปุ่ม MID ที่มิกซ์ขึ้น)  เป็นไปได้หรือไม่ครับว่า
   1.1 Crossover แยกเสียงแหลมไม่ขาด
   1.2 เป็นที่ Driver ของลำโพงแหลมเอง (แต่ไม่น่าใช่เพราะลองเปลี่ยนดูแล้วก็เป็นเหมือนเดิม..)
   ปล. กรณีนี้เล่น 2 ทาง (เบส, กลางแหลม)

2. กรณีที่ลำโพงมีวัตต์ไม่เท่ากัน แต่ IPD ที่ 8โอห์มเท่ากัน..
   2.1 เราควรต่อ อนุกรม หรือ ขนานครับ
   2.2 ถ้าขนานเราควรต่อที่วัตต์น้อยหรือวัตต์มากกก่อน

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ วิชัยคนธรรพ์

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • 740F32AE
Re: ขอถามเกจิ 2 เรื่องครับ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2009, 23:17:39 น. »
1.Crossove มันไม่แยกอิสระครับ ต้องหาที่มันแยกเดี่ยวๆจริง ถ้าเป็นไปได้ ผมอยากใช้ทั้ง สามตัวแยกอย่างล่ะเสีียง 555+ แต่ก็มีนะครับแบบดีๆ แยกอิสระ  แพง -*-

2.อนุกรม หรือ ขนานก็ได้ครับ แต่มันจะได้น้ำหนักเสียงไม่คงที่ ตัววัตต์น้อยจะไปก่อน ไม่แนะนำครับ

ออฟไลน์ อ๊อด ลำพูน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#> 740EB29E
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2009, 23:26:54 น. »
ไม่ทราบว่าใช้ C ค่อมระหว่างเสียงแหลมหรือไม่ครับ ถ้าหากค่อม
ที่เสียงแหลมแล้วกลางก็ไม่น่าจะออกครับถ้าหากค่อมแล้วกลาง
ยังออกอยู่ก็ให้เปลี่ยนค่า C ดูครับ

fa_zone

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2009, 23:46:46 น. »
1.เป็นไปได้ครับเพราะว่า
1.1 Crossover แยกเสียงแหลมไม่ขาด<<อันนี้ต้องทราบก่อนนะครับว่าในการแบ่งย่านความถี่ว่าต้องการให้ลำโพงเสียงต่ำและเสียงแหลมเป็นเท่าไร เช่นที่ตัวครอสโอเวอร์หรือเนตเวิร์คตัดความถี่ระหว่างเสียงต่ำกับเสียงแหลมไว้ที่ 2kHz ดังนั้นลำโพงเสียงต่ำก็จะรองรับความถี่ไว้แค่ 20Hz-2kHz และลำโพงเสียงแหลมก็จะรองรับความถี่ไว้ที่ 2kHz-20kHz

***แต่ไม่ว่าจะเป็นครอสโอเวอร์หรือเนตเวิร์คความถี่ในจุดที่เราตัดไว้มันจะมีบางส่วนที่เกยกันอยู่ครับ (Overlap) ซึ่งความถี่ที่มันเกยกันอยู่นั้นมันจะขึ้นอยู่กับค่าความชันของกราฟ(Slope)และรูปแบบของความชันของกราฟว่ามันจะเกยกันมากเท่าไร ดังนั้นถ้าเราพบคำว่า 6dB/Octave,12dB/Octave,18dB/Octave,24dB/Octave อันนั้นแหละครับที่เป็นตัวบอกว่าความชั้นของจุดตัดจะมีความชันมากเท่าใด ค่ายิ่งมากก็ยิ่งชันมากครับ ค่านี้มีผลต่อโทนเสียงที่ออกมาครับ

ส่วนรูปแบบของกราฟอันนี้ก็มีผลต่อโทนเสียงที่ออกมาเหมือนกันครับผม

ถ้าเป็นพวกครอสโอเวอร์แบบดิจิตอลเราสามารถเลิกค่าต่างๆเหล่านี้ได้เลยครับผม ส่วนถ้าเป็นแบบธรรมดาอันนี้ต้องเชคดูที่คู่มือไม่ก็สเปคของมันครับว่าครอสโอเวอร์ตัวนี้มีความชันกับรูปแบบกราฟเป็นอย่างไร ส่วนเรื่องคุณภาพเสียงอันนี้ก็ตามราคาครับผม

1.2 ถ้าวอยซ์เป็นรุ่นเดิมก็ไม่น่าจะมีปัญหาครับ

2.จะต่ออย่างไร...
2.1 จะต่ออนุกรมหรือขนานก็ได้ครับขึ้นอยู่กับความเหมาะสม แต่ให้ระวังเรื่องเฟสที่อาจจะหักล้างกันนะครับ ระวังให้ดี เสียงแทนที่จะดังกลับเบาครับผม
ส่วนระบบที่ผมต่ออยู่จะเป็นขนานหมดครับ
2.2 ต่อตัวไหนก็ได้ครับเพราะว่าสัณญาณมันจะถูกแยกเป็น 2 ทางเท่ากันครับ

ถ้าไม่เข้าใจในเรื่องกราฟลองดูรูปประกอบก็ได้ครับ

ในที่นี้ขอสมมติจุดตัดที่ 2kHz นะครับ

1. 12dB/Oct Bessel
2. 12dB/Oct Butterworth
3. 24dB/Oct Bessel
4. 24dB/Oct Butterworth
5. 24dB/Oct Link/Riley

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2009, 06:39:15 น. »
1.Crossove มันไม่แยกอิสระครับ ต้องหาที่มันแยกเดี่ยวๆจริง ถ้าเป็นไปได้ ผมอยากใช้ทั้ง สามตัวแยกอย่างล่ะเสีียง 555+ แต่ก็มีนะครับแบบดีๆ แยกอิสระ  แพง -*-

2.อนุกรม หรือ ขนานก็ได้ครับ แต่มันจะได้น้ำหนักเสียงไม่คงที่ ตัววัตต์น้อยจะไปก่อน ไม่แนะนำครับ

ขอบคุณครับ..
1. จะลองยืม Crossover แหล่มๆ มาทดสอบดูครับ
2. ถ้างั้นก็เพิ่มแอมป์แยกกันขับก็น่าจะ Work

ไม่ทราบว่าใช้ C ค่อมระหว่างเสียงแหลมหรือไม่ครับ ถ้าหากค่อม
ที่เสียงแหลมแล้วกลางก็ไม่น่าจะออกครับถ้าหากค่อมแล้วกลาง
ยังออกอยู่ก็ให้เปลี่ยนค่า C ดูครับ

ทดสอบใช้ทั้ง C ทั้ง Network ครับ.. ผลที่ได้
1. C ดีขึ้นมานิดหน่อย แต่พอเปิดดังๆ เสียงแตกเหมือนเดิม (ค่า C 2.5 uF +/-5% SH, 250VAC 50Hz, 4C/70/21 C.P0)
2. Network ก็คล้ายๆ C ครับ มีปัญหาตอนเปิดดังๆ

ลองใช้แหลมหัวจรวด ไม่มีปัญหาเรื่องเสียงแตกเลยครับ.. ไม่ว่าจะดังแค่ไหน
ก็เลยไปหา C รุ่นเดียวกันกับที่ใช้ในหัวจรวดมาลองก็ได้ผลเหมือนข้อ 1
แหลมที่ใช้ตอนนี้คือเป็นปากกว้าง Driver เป็นของ Decon TU-400

ที่ยังไม่ลองตอนนี้คือ
1.เปลี่ยน Crossover
2.เปลี่ยน ตัวลำโพงแหลม
นอกนั้นลองมาหมดแล้ว

m sound

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2009, 07:33:24 น. »

เห็นด้วยครับ..และการมีครอส 2/3/4 ทางก็เพื่อหนีปัญหานี้นี่เองครับ... :em32: :em32: :em32:

fa_zone

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2009, 19:46:23 น. »

ทดสอบใช้ทั้ง C ทั้ง Network ครับ.. ผลที่ได้
1. C ดีขึ้นมานิดหน่อย แต่พอเปิดดังๆ เสียงแตกเหมือนเดิม (ค่า C 2.5 uF +/-5% SH, 250VAC 50Hz, 4C/70/21 C.P0)
2. Network ก็คล้ายๆ C ครับ มีปัญหาตอนเปิดดังๆ

ลองใช้แหลมหัวจรวด ไม่มีปัญหาเรื่องเสียงแตกเลยครับ.. ไม่ว่าจะดังแค่ไหน
ก็เลยไปหา C รุ่นเดียวกันกับที่ใช้ในหัวจรวดมาลองก็ได้ผลเหมือนข้อ 1
แหลมที่ใช้ตอนนี้คือเป็นปากกว้าง Driver เป็นของ Decon TU-400

เร่งจนสัณญาณพีครึเปล่าครับผม หรือไม่ก็เกิดจากคุณภาพของดอกลำโพงเอง

แต่โดยประสบการณ์(อันน้อยนิด)ที่เคยเจอมาส่วนมากจะขาดก่อนครับ 555 ยังไม่ทันฟังว่าพร่าไม่พร่ามันก็ดับไปแล้วครับ :em01:

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2009, 21:15:31 น. »
C เสียงแหลมควรใช้ 1.5 uF ดีกว่าไหมครับ ถนอมหัวจรวดด้วย

เด่วจะลองหามาลองใช้ดูครับ..