ผู้เขียน หัวข้อ: eXtreme ใช้ซาวด์การ์ด PCI กับ โน๊ตบุ๊ค ใช้ซาวด์การ์ด External เสียงต่างกันมากมั๊  (อ่าน 5161 ครั้ง)

ออฟไลน์ วิชัยคนธรรพ์

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 740F32AE
จ่ายค่าหนับหนุนมาเลยนะ....
 ผมกำลังหาของดี เหมือนกัน ที่ไม่แพง คงเหมาะสมกับการใช้ที่บ้าน
และตั้งงบไว้ 2 แสน สำหรับ งาน PA จะลาออกจากกงานประจำ ไปทำวงแล้ว
กลับบ้านท่าน ไปทำงาน

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
ผมชอบจังเลยกระทู้นี้ช่างตั้งหัวข้อดีแท้ คนถามคนเดี๊ยะ สมาชิกช่วยกันตอบกันอย่างอุ่นหนาฝาคั่งเลย ผมยังไม่มีตังซื้อโน้ตบุคเลย ต้องทนใช้เครื่องประกอบเอง สะสมอุปกรณ์เอา เลยได้ฟังแต่เสียง พีซีไอ การ์ด ก็ว่ามันก็พอฟังได้อยู่นะ

ออฟไลน์ sriAROON

• *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
.........................ฯลฯ..............................................
............................มันจะเป็นประโยชน์สำหรับท่านที่เพิ่งเริ่มและคิดจะลงทุน  ......................

;D 
* ชอบประโยคนี้มากๆๆครับ
* ชอบกระทู้นี้ และกระทู้แบบนี้มากๆๆ ครับ ชอบฟังคนเถียงกัน ได้ความรู้และแง่คิด
* โดยส่วนตัว ผมไม่ใช่คนมีประสพการณ์ และความรู้เกี่ยวกับระบบเครื่องเสียงมากนัก  แต่
     * เคยได้ฟังมาหลายครั้งแล้วว่าเสียงของ PA กับเครื่องเสียงบ้านนั้น คนละอย่างกันจริงๆ
     * เคยได้ฟังและเปรียบเทียบความแตกต่างระหว่าง - ซาวน์การ์ดธรรมดาๆ + ซาวน์การ์ดที่แพงๆหน่อย และซาวน์การ์ดออนบอร์ด ว่าเสียงแตกต่างกันจริง ตามราคา
* แต่ในขณะเดียวกัน ผมก็เชื่อมาตลอดว่า ซาวน์การ์ดออนบอร์ด โดยเฉพาะของโนตบุค ถึงแม้มันจะต้องการประหยัด ลดต้นทุน แต่ถ้าคุณภาพห่วยแตก  มันคงไม่กล้าใส่มาให้เป็นตัวดึงยอดขายโนตบุคแน่ๆ

manop

• บุคคลทั่วไป
ผมชอบประโยคนี้มากกว่าครับเสธ.

“ผมไม่ได้ล้มเหลวหรอก แค่ได้ค้นพบกว่าหมื่นวิธีที่ไม่ได้ผลเท่านั้นเอง” โทมัส อัลวา เอดิสัน

ออฟไลน์ ฅนราศีตุล

• *
  • HL#4C9FB9B0 & 7D2D1563
"ไม่มีแนวคิดอะไร อ่านอย่างเดียว กินแรง" 555+

ออฟไลน์ อ๊อด ลำพูน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#> 740EB29E
ผมชอบประโยคนี้มากกว่าครับเสธ.

“ผมไม่ได้ล้มเหลวหรอก แค่ได้ค้นพบกว่าหมื่นวิธีที่ไม่ได้ผลเท่านั้นเอง” โทมัส อัลวา เอดิสัน

เยี่ยมครับพี่ เหมือน งมเข็มในมหาสมุทร ประมาณนั้นใช่ไหมครับพี่  ;D

สุชาติ ทิจันทร์

ผมว่าโน๊ตบุ๊ค ก็โอเคนะ ตอนนี้ผมใช้ ทั้ง Home และ PA ขอแสดงความคิดเห็นแค่นี้นะ ขอให้ทุกคนมีงาน มีเงินใช้เยอะๆๆๆๆนะครับ ถือโอกาสอวยพรปีใหม่เลย

ออฟไลน์ วรชัย23

• ระดับ 4
  • *
  • HL#6E614E4C จากท่านหลานย่าเหล
แจมนิดนึงครับ เครื่องกะคนชุดเดียวกันทุกอย่างออนบอร์ดกะพ่วงการ์ด ลองนึกแล้วถามใจตัวเองดูครับ สายแจ็คเมตรละ20กะ100 คนปรับคนเดิมเครื่องชุดเดิมทุกอย่างไม่ขยับปุ่มใดใดทั้งสิ้น ถามใจตัวเองอีกทีครับ ออนบอร์ดก้อเสียงดีครับ ดีมากด้วยแต่มันจะดีกว่าครับ...

ออฟไลน์ รัฐภูมิ(PK-MUSIC)

• ระดับ 4
  • *
  • HL#7C12B2A8 ซื้อจากท่าน x-men
ผมว่าราคาพอจะใช้ตัดสินได้เหมือนกันนะครับ...(ในเบื้องต้น)... คงไม่มีใครที่ผลิตสินค้าห่วย ๆ เพื่อมาขายราคาแพง ๆ หรอกครับ... คุณภาพมันต้องมีความเหมาะสมกับราคาบ้างละนะ...ไม่งั้นจะขายให้ใคร...ทำไมรถเบ๊นซ์แพงกว่าอีซูซุ....ฉันใดก็ฉันใด....ซาวด์การ์ดราคาหมื่นย่อมจะต้องมีอะไรที่เหนือกว่าซาวด์การ์ดราคาไม่กี่ร้อยบาท...แน่นอน..  สำคัญว่าใครจะรู้จักใช้ประโยชน์จากตัวของมันให้เกิดประโยชน์สูงสุดคุ้มค่าราคาที่ซื้อมาหรือไม่เท่านั้น.....(พูดแบบว่าไม่ต้องคิดมากเพราะไม่ค่อยรู้เรื่องเทคนิคเฉพาะของซาวด์เท่าไหร่)

ออฟไลน์ พี่ตุ้ม

• คณะก่อการ
  • พี่ตุ้มคนเดิม 8D1C1118
สรุปแล้วเครื่องใครเครื่องมัน  ใช่มะ ;D

PikTewada

จากส่วนตัวนะ  ผมเองก็เป็นนักดนตรีคนนึง  ซึ่งคลุกคลี กะ มิดิ คาราโอเกะ มาตั้งแต่อายุ10-11(ตอนนี้18)

ตามความคิดผมอ่ะ  ไม่ได้มีไรตายตัวเสมอไป เช่น สมมติว่า มีเครื่องเสียงของบอสเทค ชุดเกือบล้านกับซาวออนบอร์ด
กับมีเครื่องเสียงยี่ห้อเมืองไทย(NPE ฯลฯ)แต่เป็น Creative X-Fi ยังไงเสียงมันก็ต่างกันเพราะในโลกนี้มันมีอะไร
หลายอย่างเป็นปัจจัยมากมาย อย่างพวกแอม หรือแม่แต่ซาวน์การ์ดดีๆ Capacitor(คาปาซิเตอร์ = ตัวเก็บประจุ)
ก็มีผล เพราะมันมีหลายเกรด(เรื่องมันยาวนะ)

ปัจจัยที่มีผลในความคิดผมนะ
1.Hardware(ซาวน์การ์ด,คอม,อุปกรณ์ต่างๆ)
2.Software(โปรแกรมต่างๆ)
3.PEopleware(คนก็มีผลนะ)

แนะนำนะ  หากฟังในบ้านแบบชุดเล็กๆถึงกลางๆเนี่ย คอมแรงปานกลาง+ซาวน์การ์ดดีๆCreative งบซัก1000-2500+ชุดเครื่องเสียงซัก30-100วัต(คงไม่มีใครเล่นPA1000วัตในบ้านมั๊ง ;D ;D)+การฝึกฝนที่จะทดลองฟังเพลงต่างแล้วมานั่งหัดมิกเอง(ถูกใจสไตล์ตัวเองก็พอ เพราะเราฟังในบ้าน)

หากท่านรับออกงานต่างคอมแรงๆๆ+Creative งบซัก2500ขึ้นไป+เครื่องเสียงดีๆ+การปรับแต่งดีๆ(แบบเป็นกลางๆให้เข้ากับงาน ฟังจากส่วนรวมเป็นใหญ่เอาให้กลมกลืน)รับรองว่าเสียงที่ออกมาจะมีมิติดีกว่า

มันก็แล้วแต่บุคคลด้วยอ่ะครับ

รอฟังจากปรมาจารย์ทุกท่าน
เพราะทุกวันนี้ผมนั่งเล่นกีต้าก็ซ้อมกับVSTi
อิอิ  มาอีกละอีกไม่นานพบกับ  "มาซ้อมดนตรีกับ VSTi+Sonar กันเถอะ"

ออฟไลน์ วิชัยคนธรรพ์

• *
  • 740F32AE
Re: eXtreme ใช้ซาวด์การ์ด PCI กับ โน๊ตบุ๊ค ใช้ซาวด์กū
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 26 พฤศจิกายน 2008, 08:07:13 น. »
ไม่มีความเห็นครับ กลับไปทำงานพี่ป้อม ฮิ ฮิ

ออฟไลน์ Phop

• ระดับ 3
  • *
  • ชีวิตไม่มีอะไรแน่นอน
เห็นด้วยกับคุณป้อม บิ๊กแบงค์ ครับผม  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ มิสเตอร์บันเทิง

• ระดับ 3
  • *
  • HL#4C9F3998 โดย ลูกทุ่งสมใจนึก
กระผมเจ้าของกระทู้ขอกราบขอบพระคุณทุกท่านที่แสดงความคิดเห็นด้วยความเคารพ ผมได้ความรู้จากหางอึ่ง เป็นหางชี้ เอ้ย..หางช้างเลยครับ...........ขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ อ๊อด ลำพูน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#> 740EB29E
เชิญท่านต่อไปแสดงความคิดเห็นครับ

ผมต่อก็ได้ครับพี่ เป็นความจริงอย่างที่พี่ป้อม พูดมาครับ ผมก็เคยเล่นแบบหนักๆอย่างเทพ เกรดในห้องอัด
แต่พอใช้งานจริงๆมันไม่ได้ต่างออกไปมากนักในงาน PA สุดท้ายผมก็เก็บของพวกนั้นไว้แล้วมาใช้อะไรๆที่
มันง่ายๆ ใช้ของระดับกลางๆ ไม่แพงมากนัก แต่ให้ความสุขเหมือนกัน
เมื่อวานในมีโอกาสไปเชียงใหม่ ก็เลยแวะไปที่ร้านขายอุปกรณ์เครื่องเสียง ได้มีโอกาสได้รอง EQ ตัวหนึ่ง
เป็นหนุม ไม่ใช่สไลด์ จากการลองฟังเสียงแบบ ผ่าน EQ กับ ไม่ผ่าน ให้ผลที่ต่างกันมาก ทดลองกับลำโพง
คุ่ละ 18000 บาท เป็นลำโพง 15 นิ้วสองทาง ตอนที่ไม่ผ่าน EQ เสียงที่ได้ก็เป็นไปตามราคาของ ลำโพง
แต่พอผ่าน EQ เท่านั้นแหละ เสียงที่ได้ออกจากลำโพง เทียบได้กับลำโพงแพงๆได้เลย ให้รายละเอียดเสียง
ดีมาก เสียงถูกแยกออกมาอย่างชัดเจน ต่ำ กลาง แหลม ไม่แข่งกันออกมา ตัว EQ เป็นแบบ แยกปรับได้ 5 ช่อง
ความถี่ แต่ละช่องสามารถที่จะ กำหนดความถี่ที่ต้องการได้ เสียงที่ได้จาก EQ ตัวนี้มีทั้งความหนาของเสียง
มิติเสียง สามารถเข้าไปเสริมสิ่งที่ขาดหายหรือว่าไปลบข้อด้วยของลำโพงในแต่ละตัวได้ จากการสอบถาม
ราคา เจ้าของร้านบอก 100,000 บาท ครับ เฉพาะ EQ ตัวเดียว และไม่ใช่ EQ 31 แบนด์ด้วยสิ

ออฟไลน์ วรชัย23

• ระดับ 4
  • *
  • HL#6E614E4C จากท่านหลานย่าเหล
กลับมาไล่อ่านอีกรอบก้อเริ่มชัดขึ้นครับ ถ้าในบ้านก้อพอฟังออกแต่ออกงานเนื่ยไม่ค่อยรู้หรอกครับ แค่อีคิวกะครอสเนี่ยตอนเปิดซีดีก้ออ๊วกแล้วกว่าจะลงตัวไหนจะไมค์อีก งาน PA การปรับเซ็ทอัพให้ผลมากกว่าออนบอร์ดหรือการ์ดครับ สนับสนุนคุณป้อมครับ