ผู้เขียน หัวข้อ: โมเครื่องบ้าน ออกรับงานดนตรี  (อ่าน 84322 ครั้ง)

ออฟไลน์ LungWATCR

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • 5DE459CB [ Pog MusicPro]
Re: โมเครื่องบ้าน ออกรับงานดนตรี
« ตอบกลับ #275 เมื่อ: วันที่ 11 ตุลาคม 2015, 15:59:16 น. »
ลองตั้งที่  20  70  และ  70 20000

70 คือ จุดตัดครอสฯ

เสร็จแล้วลองฟังเสียงดูครับ  เปรียบกับที่ตัดตอนแรก

คิดนอกกรอบดูบ้าง นะครับ
ขอบคุณครับ จะรีบลองทดสอบตามคำแนะนำครับ

• ระดับ 5
  • *
Re: โมเครื่องบ้าน ออกรับงานดนตรี
« ตอบกลับ #276 เมื่อ: วันที่ 11 ตุลาคม 2015, 16:13:35 น. »
ครั้งก่อน ๆ มา เคยทดสอบการ by pass ตู้ซับ ที่ความถี่เริ่ม นั่นหมายถึงครอสดิจิตอลจะเซ็ตเป็น 20 โดยอัตโนมัติครับ ดูเหมือนว่าเสียงมันดังกว่ากำหนดที่ 40
แต่ก็ยังคงเซ็ตที่ 40 เพราะเห็นว่าสเป็คดอกซับ เริ่มที่ 40 ครับ
แต่มีบางท่านวิเคราะห์ว่า ดอก หากใส่ตู้แล้ว แบบตู้ก็มีส่วนทำให้ย่านความถี่เปลี่ยนแปลงได้ จริงหรือไม่ หรือผมเข้าใจผิดครับ
สำหรับการปรับจุดสิ้นสุดของ ตู้ Fullrange เห็นว่าดอกลำโพงตอบสนองสูงสุดที่ 18000 เพื่อเป็นการป้องกันความเสียหายของดอก จึงกำหนดจุดตัดที่ 17500 ครับ

ออฟไลน์ มะละกอ

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #277 เมื่อ: วันที่ 11 ตุลาคม 2015, 17:18:22 น. »
ครั้งก่อน ๆ มา เคยทดสอบการ by pass ตู้ซับ ที่ความถี่เริ่ม นั่นหมายถึงครอสดิจิตอลจะเซ็ตเป็น 20 โดยอัตโนมัติครับ ดูเหมือนว่าเสียงมันดังกว่ากำหนดที่ 40
แต่ก็ยังคงเซ็ตที่ 40 เพราะเห็นว่าสเป็คดอกซับ เริ่มที่ 40 ครับ
แต่มีบางท่านวิเคราะห์ว่า ดอก หากใส่ตู้แล้ว แบบตู้ก็มีส่วนทำให้ย่านความถี่เปลี่ยนแปลงได้ จริงหรือไม่ หรือผมเข้าใจผิดครับ
สำหรับการปรับจุดสิ้นสุดของ ตู้ Fullrange เห็นว่าดอกลำโพงตอบสนองสูงสุดที่ 18000 เพื่อเป็นการป้องกันความเสียหายของดอก จึงกำหนดจุดตัดที่ 17500 ครับ

ทุกอย่างมันต้องมีที่มาที่ไปครับ  ลองอ่านคู่มือดูก่อน

สำหรับการปรับจุดสิ้นสุดของ ตู้ Fullrange เห็นว่าดอกลำโพงตอบสนองสูงสุดที่ 18000
เพื่อเป็นการป้องกันความเสียหายของดอก จึงกำหนดจุดตัดที่ 17500 ครับ

อันนี้ ดูเหมือนโฆษณาชวนเชื่อ  

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #278 เมื่อ: วันที่ 11 ตุลาคม 2015, 20:13:16 น. »

งานดนตรีคาราโอเกะ ต่างกับการฟังเพลงในบางจุด
เสียงดนตรีจะเน้นไปเพื่อการร้องเพลง  การตัดความถี่ต่ำๆมากออกไป  เช่นต่ำกว่า35 ก็เพื่อลดการทำงานในความถี่ที่ไม่ได้มาจากเสียงดนตรี  เช่นมาจากลม จากเสียงรบกวนในห้อง รวมถึงความถี่เรโซแน้นซ์ต่างๆที่ไม่มีผลกับการเล่นโอเกะ  งานโอเกะไม่ต้องการเสียงความถี่ต่ำที่ลึกถึง 20h     ผมตัดทิ้งที่ 35hz ครับ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #279 เมื่อ: วันที่ 11 ตุลาคม 2015, 20:31:38 น. »

ทุกอย่างมันต้องมีที่มาที่ไปครับ  ลองอ่านคู่มือดูก่อน

สำหรับการปรับจุดสิ้นสุดของ ตู้ Fullrange เห็นว่าดอกลำโพงตอบสนองสูงสุดที่ 18000
เพื่อเป็นการป้องกันความเสียหายของดอก จึงกำหนดจุดตัดที่ 17500 ครับ

อันนี้ ดูเหมือนโฆษณาชวนเชื่อ  
ขอบคุณครับป๋า จะเรียนรู้และนำไปทดสอบต่อไปครับ

งานดนตรีคาราโอเกะ ต่างกับการฟังเพลงในบางจุด
เสียงดนตรีจะเน้นไปเพื่อการร้องเพลง  การตัดความถี่ต่ำๆมากออกไป  เช่นต่ำกว่า35 ก็เพื่อลดการทำงานในความถี่ที่ไม่ได้มาจากเสียงดนตรี  เช่นมาจากลม จากเสียงรบกวนในห้อง รวมถึงความถี่เรโซแน้นซ์ต่างๆที่ไม่มีผลกับการเล่นโอเกะ  งานโอเกะไม่ต้องการเสียงความถี่ต่ำที่ลึกถึง 20h     ผมตัดทิ้งที่ 35hz ครับ
ขอบคุณน้านพที่ช่วยชี้แนะครับ ผมจะลองดูครับ

• *
« ตอบกลับ #280 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2015, 05:40:36 น. »

เสียงดนตรีจะเน้นไปเพื่อการร้องเพลง  
การตัดความถี่ต่ำๆมากออกไป  เช่นต่ำกว่า 35 ก็เพื่อลดการทำงานในความถี่ที่ไม่ได้มาจากเสียงดนตรี  
เช่นมาจากลม จากเสียงรบกวนในห้อง
รวมถึงความถี่เรโซแน้นซ์ต่างๆที่ไม่มีผลกับการเล่นโอเกะ  
งานโอเกะไม่ต้องการเสียงความถี่ต่ำที่ลึกถึง 20h     ผมตัดทิ้งที่ 35hz ครับ

[/color]

อาทิจุดไหนบ้าง  เอาให้เคลียร์

การตัดความถี่ต่ำๆมากออกไป  เช่นต่ำกว่า 35 ก็เพื่อลดการทำงานในความถี่ที่ไม่ได้มาจากเสียงดนตรี  
เช่นมาจากลม จากเสียงรบกวนในห้อง

ขอเรียกว่า เสียงรบกวน(Noise Floor) เสียงรบกวนนี้ มิได้อยู่ในทางเดินสัญญาณแอมป์ซักกะหน่อย
เป็นคนละเรื่องกับการตัดความถี่ที่ 35 Hz  ลงไปครับ
การแก้ปัญหาน้อยซ์ฟลอร์คือ  เพิ่มความดังเสียง  PA   มา กลบเสียงรบกวนภายนอก

งานโอเกะ  ไม่ต้องการเสียงความถี่ต่ำที่ลึกถึง 20h     ผมตัดทิ้งที่ 35hz ครับ

ดนตรีคาราโอเกะจากมีดี้ไฟล์ ณ จุดที่ชัดเจน จังหวะเร้าใจสนุกสนาน มันอยู่ที่ 200 Hz บวก ลบ
ต่ำกว่านั้นเป็นเรื่องของ ฮาร์โมนิกที่หนึ่ง สอง สาม สี่ ห้า ฯลฯ  ที่ผมเคยเขียนถึง แต่เรียกว่า เงาเสียง
ฮาร์โมนิก เป็นองค์ประกอบของเสียง ขาดไม่ได้หรอกครับ

และด้วยโครงสร้างทางกายภาพของดอกลำโพง สมมุติ 15 นิ้ว  การตอบสนองความถี่ที่ 40 - 2200 Hz
ถ้าดูกร๊าฟประกอบ มันเริ่มลาดชันลงตั้งแต่จุดที่มันลิเนียร์แล้ว
ต่อให้ไม่ตัด 35 Hz ทิ้ง ดอกลำโพงมันก็แทบไม่ตอบสนองอยู่แล้วครับ
ถึงจะตอบสนอง ความดังที่ได้มันต่ำกว่า เสียงรบกวนภายนอกเสียอีก

เพราะฉนั้น การตัดที่ 40 Hz ลงไปใน Speaker Management
มันน่าจะไม่ใช่เรื่องของการตัดความถี่เพียงอย่างเดียว
แต่มันน่าจะเป็นการ บริหารเพื่อแก้ปัญหาหลายๆ จุด เช่นเรื่องของเฟส เกน ดีเลย์ เป็นต้น
ซึ่งผมเองไม่เคยใช้ เท่าที่อ่านมา ผมยังไม่เข้าใจลึกๆ ถึงที่มาที่ไปครับ

แต่เมื่อ Speaker Management พูดถึง Cross  เท่าที่อ่านเจอ เขาพูดรวม คำว่า  ความลาดชัน กับ ความถี่
โอเคละว่า 2 ตัวนี้มันสัมพันธ์กัน และความสัมพันธ์ นับเนื่องมาจาก หรือต้องอ้างมาจาก
แบบของครอสฯ ซึ่งมีสามสี่แบบเช่น Butterwort , Linkwitz & Riley .....

ซึ่งผลของแบบครอสฯ  มันมีเรื่อง ดีเลย์  เรื่องเฟส และตามมา
แน่นอนผลที่ตามมานี่ ในระบบเสียงพีเอขนาดใหญ่ ที่มีความซับซ้อนมากขึ้น
ย่อมไม่สามารถ นำเอา อนาล็อกแอ๊คทีพครอส มาใช้ให้ได้ประสิทธิภาพสูงสุด
มันจึงเกิดมี Speaker management ขึ้นมาใช้งาน

สำหรับผมมองว่า  ลักษณะงานที่ผมเล่นอยู่ ซิสเต้มไม่ได้ซับซ้อนใหญ่โตขนาดนั้น

หรือ วงดนตรีขนาดเล็กทั่วไป มีซับ 18 นิ้วสองคู่ ลำโพงฟูลเร้นจ์ 2 คู่
ผมมองว่า  Speaker Management  ไม่มีความจำเป็น
ทั้งนี้เนื่องจาก ในเรื่องของดีเลย์หรือกรุ๊ปดีเลย์ ในเรื่องของเฟส
สามารถตรวจสอบด้วยหู และแก้ไขได้แบบแมนนวลได้โดยไม่ต้องพึ่ง ดิจิตอล

จิ็ว แต่ แจ๋ว  ไม่อยากขี่ช้างจับตั็กแตนนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 ตุลาคม 2015, 06:36:46 น. โดย มะละกอ »

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #281 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2015, 06:53:04 น. »
 :thank1: :thank1: :thank1:

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #282 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2015, 06:56:13 น. »
ฟังเพลงไม่จำเป็นครับป๋า  แต่ถ้ารัองเพลงเสียงความถี่ต่ำมันมาได้จากหลายสาเหตุอย่างที่ป๋าอธิบายมา ถามว่ามันมาจากใหน  มาจากซาวด์ฟ้อนท์ที่ทำไม่ดี เล่นมาผิดโน๊ต   มาจากไมค์ที่รับความถี่ต่ำๆมาจากลม จากฮาโมนิตของตู้ลำโพง ครอสและอีคิวตระกูล dbx และอีกหลายยี่ห้อจึงมีปุ่ม low cut ที่ 40hz

• *
« ตอบกลับ #283 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2015, 06:58:02 น. »
เพิ่มอีกนิด

บอกตามตรงว่า พยายามทำความเข้าใจความสัมพันธ์มันอยู่
ที่พอเข้าใจก็เป็นแบบนักเรียนกำลังเรียน อธิบายที่มาที่ไปไม่ได้
จะอธิบายได้ต้องระดับอาจารย์สอนเรื่องของซาวด์นั่นแหละ

ในเรื่องของ จิ๋ว แต แจ๋ว ผมถึงได้ข้ามเรื่อง ครอส  ไปคุยเรื่องแอมป์ + ลำโพง
เพราะการที่จะอภิปรายเรื่องครอสนี่  ต้องอ้างอิงความรู้เยอะ ต้องมีความรู้ในเรื่องฟิลเตอร์อย่างถ่องแท้จริง
ผมถึงเลิกเล่นพาสสีพครอสมาสักสามปีแล้ว หันมาฟังลำโพงฟูลเร้นจ์ดอกเดียว
ร้องเพลงกับซิสเต้มง่ายๆ เน้นเอาบรรยากาศ อาหารอร่อย ....
มากกว่ามาจัดระบบธรรมดา ให้มันกลายเป็นระบบยุ่งยาก
และโดยที่ขาดความเข้าใจในเรื่องหน้าที่ฟังชั่นของเครื่อง ครับ

• *
« ตอบกลับ #284 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2015, 07:13:20 น. »
ฟังเพลงไม่จำเป็นครับป๋า  แต่ถ้ารัองเพลงเสียงความถี่ต่ำมันมาได้จากหลายสาเหตุอย่างที่ป๋าอธิบายมา ถามว่ามันมาจากใหน  มาจากซาวด์ฟ้อนท์ที่ทำไม่ดี เล่นมาผิดโน๊ต   มาจากไมค์ที่รับความถี่ต่ำๆมาจากลม จากฮาโมนิตของตู้ลำโพง ครอสและอีคิวตระกูล dbx และอีกหลายยี่ห้อจึงมีปุ่ม low cut ที่ 40hz

Low Cut  ที่ 40 Hz   เรียกซับโซนิกฟิลเตอร์

ส่วนเสียงที่สูงกว่า  20000 Hz  เรียก  ซูเปอร์โซนิก

ซับโซนิก เกิดจากอะไร  เกิดง่ายๆ หรือเกิดยากๆ หาอ่านเอาเองเถอะครับ
ยุคโบราณ คนเล่นแผ่นเสียงจะซาบซึ้งดีในเรื่องนี้

เสียงลมที่เข้าไมค์ ที่สามารถสร้างความถี่ต่ำระดับน่าตกใจนั้น มันต้องทอร์นาโดละครับ
ลมเย็นสบายงานกลางแจ้ง เผลอๆ มิได้ยินเสียงด้วยซ้ำ

อีกอย่างทุกวันนี้  เทคนิกการออกแบบแอมป์ ลำโพง  มันก้าวหน้า จนลืมเรื่องซับโซนิกไปแล้ว
ที่มีไว้ เป็นเรื่องเฉพาะจุด เช่นในภาคไมค์ปรี  
ทั้งนี้เพราะไมค์บางรุ่น บางยี้ห้อ ไดอะแฟรมไมค์สร้างขึ้นมา เช่นคำพูดว่า วัน ทู ... วันทู

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #285 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2015, 08:19:37 น. »
เอาตามที่ป๋าถนัดเลยครับ

• *
« ตอบกลับ #286 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2015, 08:45:03 น. »
เอาตามที่ป๋าถนัดเลยครับ

ที่ถนัดนะเรื่องอื่น ซึ่งไม่เกี่ยวกับเสียงจร้า

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #287 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2015, 09:52:47 น. »

ที่ถนัดนะเรื่องอื่น ซึ่งไม่เกี่ยวกับเสียงจร้า
ล่าสุดไปงานสีดำมา   เจ้าภาพจ้างเครื่องไฟชาวบ้านมาใช้ในงาน  มีตู้โลวแปดใบ แหลมหัวจรวดแปดดอก ฮอร์นอีกสี่ปาก  ตอนเปิดเพลงมโหรีปี่พาทย์ก็ดังดีตามธรรมเนียมบ้านนอกที่เวลามีงานมงคลหรือไม่มงคลก็ต้องใช้เครื่องไฟขยายเสียงป่าวประกาศให้ชาวบ้านใกล้เคียงรับรู้

ปัญหาเริ่มตอนใกล้สองทุ่ม  พระที่นิมนต์ไว้เดินทางมาถึง  อากาศในบ้านงานค่อนข้างอบอ้าว ยุงก็เยอะ  เจ้าภาพเอาพัดลมอุตสาหกรรมสองสามตัวมาเปิด ทีนี้แหละครับไม่รู้อะไรเป็นอะไร  ลมจากพัดลมพัดเข้าไมค์พระไมค์มรรคทายกพรึบพรับๆจนฟังอะไรไม่รู้เรื่อง ผมทนไม่ได้ต้องลุกไปบอกเด็กคุมเครื่องไฟให้ลดโลวในไลน์ไมค์  ลดการทำงานของแอมป์ขับเบส ซึ่งไม่จำเป็นเลยกับงานสวดศพ เปิดแต่ฮอร์นกับแหลมจรวดก็พอแล้ว  

โชคดีที่เด็กมันเชื่อผมเลยได้ฟังพระสวดจนจบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 ตุลาคม 2015, 09:55:14 น. โดย คุณนพ น่ะคร้าบ! »

• *
« ตอบกลับ #288 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2015, 10:19:52 น. »
ล่าสุดไปงานสีดำมา   เจ้าภาพจ้างเครื่องไฟชาวบ้านมาใช้ในงาน  มีตู้โลวแปดใบ แหลมหัวจรวดแปดดอก ฮอร์นอีกสี่ปาก  ตอนเปิดเพลงมโหรีปี่พาทย์ก็ดังดีตามธรรมเนียมบ้านนอกที่เวลามีงานมงคลหรือไม่มงคลก็ต้องใช้เครื่องไฟขยายเสียงป่าวประกาศให้ชาวบ้านใกล้เคียงรับรู้

ปัญหาเริ่มตอนใกล้สองทุ่ม  พระที่นิมนต์ไว้เดินทางมาถึง  อากาศในบ้านงานค่อนข้างอบอ้าว ยุงก็เยอะ  เจ้าภาพเอาพัดลมอุตสาหกรรมสองสามตัวมาเปิด ทีนี้แหละครับไม่รู้อะไรเป็นอะไร  ลมจากพัดลมพัดเข้าไมค์พระไมค์มรรคทายกพรึบพรับๆจนฟังอะไรไม่รู้เรื่อง ผมทนไม่ได้ต้องลุกไปบอกเด็กคุมเครื่องไฟให้ลดโลวในไลน์ไมค์  ลดการทำงานของแอมป์ขับเบส ซึ่งไม่จำเป็นเลยกับงานสวดศพ เปิดแต่ฮอร์นกับแหลมจรวดก็พอแล้ว  

โชคดีที่เด็กมันเชื่อผมเลยได้ฟังพระสวดจนจบ

น้านพแก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้ดีครับ

แต่ถ้าเป็นผม  จะบอกเขาเปลี่ยนไมค์  

โดยที่พระก็ไม่ต้องทนร้อน เพราะเปิดพัดลมได้

ผมเล่นกล้องวีดีโอมานานพอควร ยุคแรกๆ ก็ว่าได้ 
ปัญหาของไมค์เจอลม และหรือถ่ายกลางแจ้ง ต้องแก้ที่ไมค์ครับ
ไม่งั้น ตากล้องวีดีโอ  ตกงานแน่นอน

ถ้างานนี้ไม่มีไมค์เปลี่ยน  ให้หาถุงน่อง หรือผ้าบางๆ หุ้มไมค์ 
เหมือนยุคสุรพล สมบัติเจริญ ที่หุ้มด้วยผ้าสีชมพู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 ตุลาคม 2015, 10:25:18 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ เหน่ง หนองมน

• *
  • HL- 555A571E
« ตอบกลับ #289 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2015, 10:38:23 น. »
ขออนุญาติเชิญป๋าเลยละกันครับ 23 ตุลาคมนี้  งานนี้ http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=102503.msg124429558;topicseen#top

มาให้ความรู้ช่วงวิชาการสักนิด ไม่รู้ว่าป๋าสะดวกหรือเปล่าครับ :thank1:

• *
« ตอบกลับ #290 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2015, 11:59:56 น. »
ขออนุญาตเชิญป๋าเลยละกันครับ 23 ตุลาคมนี้  งานนี้ http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=102503.msg124429558;topicseen#top

มาให้ความรู้ช่วงวิชาการสักนิด ไม่รู้ว่าป๋าสะดวกหรือเปล่าครับ :thank1:

ช่วงนี้ผมติดภาระกิจ ดูแลคุณแม่ ขึ้น  93 ขวบครับ
ไปค้างคืนที่ไหนไม่ได้เลย  

กลางวันตั้งแต่พระอาทิตย์ขึ้น จนมืดค่ำ เป็นภาระผมดูแลเรื่อง อาหารสามมื้อ ยาก่อนหลังอาหาร
เรื่องเข้าห้องน้ำต้องบริหารจัดการ  เพราะถ้าช้า ก็ฉี่ราดทั่วบ้าน และที่นอน
ภาระเรื่องสุขภาพจิต  เพราะคุณแม่มีอาการหวาดกลัวความมืด  ฯลฯ

ส่วนตอนกลางคืนแฟนผม และพี่สาวช่วยดูแลคุณแม่ เนื่องจากผมต้องนอนเป็นเพื่อนมะลิ
ซึ่งถ้าไม่นอนด้วย มะลิแหกปากลั่นไม่หยุด
ที่สุด มะลิเครียดมาก ไอและอาเจียรต่อเนื่องจนเป็นสีเลือด
ต้องกอดและพูดเพราะๆ เบาๆ ถึงสงบ ครับ

หมายเหตุ  อยู่คนละบ้านแต่ใกล้กัน  เดิน  150 ก้าว

ออฟไลน์ ครูไทยมิวสิค

• ระดับ 4
  • *
  • 5F65A465(เสีย),9EE23AE5(หาย) 7E8D2877 ป๊อก
« ตอบกลับ #291 เมื่อ: วันที่ 13 ตุลาคม 2015, 09:27:28 น. »
เสร็จงานแล้ว ปัญหาที่พบ ไมค์มีปัญหา (ไมค์ระดับพื้นๆธรรมดา ) เปลี่ยนถ่านใหม่ กำลังใช้ช่วงพิธีการ ระยะห่าง 10-12 เมตร เครื่องรับสํญญาณ แต่อาการคล้ายถ่านกำลังจะหมด   จะเป็นที่มีสัญญาณอื่นรบกวนหรือเปล่า หรือเป็นที่ อะแดปเตอร์ หรือสาเหตุอย่างอื่น เรียนถามผู้รู้ครับ :thank1:

• *
« ตอบกลับ #292 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2015, 06:27:49 น. »
Strong   คือ  S  ตัวสุดท้ายนะครับ

Strong  จะให้ความหมายในแง่  ความตั้งใจ ตั้งมั่น ที่เข้มข้น , การฝ่าฟันเดินไปข้างหน้าตามปณิธานที่แน่วแน่

จะทำเช่นนี้ได้ ต้องแสวงหาความรู้เพิ่มเติมตลอดเวลา  รู้แล้วลงมือทำ ทำตามที่คิดอย่างฉลาด

สมัยที่ยังหนุ่ม หน้าที่การงานทำให้ผมต้องมีรถเพื่อดูแลลูกค้า และดูแลคู่ค้า
ตีห้าออกจากบ้าน กลับถึงบ้านก่อนเที่ยงคืน เป็นประจำแทบจะเรียกว่ากินนอนบนรถ
รถที่ใช้ ต้องพร้อมเสมอ  ยาง แบตเตอรี่ หม้อน้ำ น้ำมัน ระบบเบรค การเมนเทนแน้นซ์(ถ่ายน้ำมันเครื่อง)
รถพร้อม 100% ที่จะออกต่างจังหวัดได้ตลอดเวลา  รถจะเสียระหว่างทางไม่ได้เด็ดขาด
รถเป็นเครื่องไม้เครื่องมืออย่างหนึ่ง ที่ทำให้งานเดินหน้าอย่างราบรื่น ครับ

เมื่อหันมาคบหากับเครื่องเสียงเพื่อร้องคาราโอเกะ ไม่ว่าจะเป็นร้องในบ้าน สนามหน้าบ้าน
หรือแม้แค่การยกออกไปตามห้องจัดเลี้ยงในโรงแรม บ้านเพือน  ฯลฯ  
แน่นอนเป็นการร้องขอ ให้ช่วย(ฟรี)  ในแต่ละงานอุปกรณ์เครื่องไม้เครื่องมือ พร้อมเสมอครับ

เหตุแห่งความพร้อม เพราะทุกครั้งหลังใช้งานตามวาระต่างๆ
วันรุ่งขึ้น หรืออีกสองสามวันต่อมา ผมจะนำเส้นสายทุกเส้น
มาทำความสะอาดด้วยการใช้ผ้าขนหนูผืนเล็กชุบแชมพู รูดจนหมดคราบสีดำ
แล้วใช้ผ้าอีกผืนชุบน้ำสะอาด รูดจนหมดฟองแชมพู  
ผึ่งลมจนแห้ง ม้วนเป็นวงกลมเก็บใส่ถุงก๊อบแก๊บ
แน่นอนว่า มันเป็นการตรวจสอบเส้นสายว่า ขาด ชำรุด ไปด้วยในตัว

สายไมค์ผมอายุยืนยาว 20 ปี  แต่สายยังอ่อนนุ่มสะอาดเหมือนป้ายแดงครับ
ถามคุณขวัญที่ได้แถมไปพร้อมสุดยอด  Vocal Mic  ในตำนานได้ครับ

งาน จิ๋ว แต่ แจ๋ว  บนเวทีผมใช้ไมค์สายล้วน  ไม่เคยไว้ใจไมค์ลอย
มาตรฐานคือ  ผู้ชาย  SM58   ,  ผู้หญิง  Beta 58

จะ  Strong  ได้  ต้องมีความมั่นใจในทุกด้าน  ปัญหาจึงไม่เกิด

มิใช่ปล่อยให้ ไมค์หลัก ซึ่งเป็นด่านแรกในการสื่อต่อผู้คนที่มาในงาน
ปล่อยให้ไมค์ทำงานแบบขาดๆ เกินๆ ต่อหน้า  ผู้ใหญ่ แขกเหรื่อที่มาในงานเป็นร้อย
เสียหายไปนานเท่านานครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 ตุลาคม 2015, 07:02:58 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ เจตน์ หมื่นจิตร

• ระดับ 5
  • *
  • 57E250D6
« ตอบกลับ #293 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2015, 06:46:30 น. »
ขอบคุณอาจารย์ป๋ามากๆครับ :flower:

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #294 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2015, 09:23:29 น. »

โม เครื่องเสียงบ้านจะเอาไปเล่นงานระยองวันที่ 22 นี้  ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 ตุลาคม 2015, 09:25:50 น. โดย E22NP »

ออฟไลน์ ครูไทยมิวสิค

• ระดับ 4
  • *
  • 5F65A465(เสีย),9EE23AE5(หาย) 7E8D2877 ป๊อก
« ตอบกลับ #295 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2015, 14:55:03 น. »
Strong   คือ  S  ตัวสุดท้ายนะครับ
Strong  จะให้ความหมายในแง่  ความตั้งใจ ตั้งมั่น ที่เข้มข้น , การฝ่าฟันเดินไปข้างหน้าตามปณิธานที่แน่วแน่
จะทำเช่นนี้ได้ ต้องแสวงหาความรู้เพิ่มเติมตลอดเวลา  รู้แล้วลงมือทำ ทำตามที่คิดอย่างฉลาด
เหตุแห่งความพร้อม เพราะทุกครั้งหลังใช้งานตามวาระต่างๆ
วันรุ่งขึ้น หรืออีกสองสามวันต่อมา ผมจะนำเส้นสายทุกเส้น
มาทำความสะอาดด้วยการใช้ผ้าขนหนูผืนเล็กชุบแชมพู รูดจนหมดคราบสีดำ
แล้วใช้ผ้าอีกผืนชุบน้ำสะอาด รูดจนหมดฟองแชมพู  
ผึ่งลมจนแห้ง ม้วนเป็นวงกลมเก็บใส่ถุงก๊อบแก๊บ
แน่นอนว่า มันเป็นการตรวจสอบเส้นสายว่า ขาด ชำรุด ไปด้วยในตัว

สายไมค์ผมอายุยืนยาว 20 ปี  แต่สายยังอ่อนนุ่มสะอาดเหมือนป้ายแดงครับ
ถามคุณขวัญที่ได้แถมไปพร้อมสุดยอด  Vocal Mic  ในตำนานได้ครับ

งาน จิ๋ว แต่ แจ๋ว  บนเวทีผมใช้ไมค์สายล้วน  ไม่เคยไว้ใจไมค์ลอย
มาตรฐานคือ  ผู้ชาย  SM58   ,  ผู้หญิง  Beta 58

จะ  Strong  ได้  ต้องมีความมั่นใจในทุกด้าน  ปัญหาจึงไม่เกิด

มิใช่ปล่อยให้ ไมค์หลัก ซึ่งเป็นด่านแรกในการสื่อต่อผู้คนที่มาในงาน
ปล่อยให้ไมค์ทำงานแบบขาดๆ เกินๆ ต่อหน้า  ผู้ใหญ่ แขกเหรื่อที่มาในงานเป็นร้อย
เสียหายไปนานเท่านานครับ

บทเรียนที่ต้องจำครับ  :thank1:

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #296 เมื่อ: วันที่ 19 ตุลาคม 2015, 13:53:48 น. »
 :thank1: :thank1: :thank1:

• *
« ตอบกลับ #297 เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2015, 07:52:39 น. »

หลังจากเล่าเรื่อง จิ๋วแต่แจ๋ว
ผมใช้เวลาว่างเริ่ม ประกอบ แอมป์ 3 ตัว
เป็นแอมป์ ที่สร้างง่ายๆ แต่ได้รับการยอมรับในหมู่นักเล่นทั่วโลก

หนึ่งคือ “ Gain Clone” ใช้ชิพแอมป์ LM3875

สอง   ใช้ชิพแอมป์  LM3886  วงจรที่รู้จักกันดีในหมู่นัก DIY ฝรั่ง
ชื่อว่า  MyRef C  วงจรนี้แพร่หลายในวงกว้าง
และมีหลายบริษัทนำไปใช้อยู่ในลำโพงมอนิเตอร์สำหรับงานสตูดิโอ
แน่นอนราคาหลักหลายหมื่นยันหลักแสนสองแสน
เมื่อนำมาใช้ในบ้าน ให้เสียงคล้ายหลอดมากถึงมากทีสุด

สาม ACM  หรือ Amp Camp Amp  ที่คุณเนลสันพาส  ออกแบบ
แอมป์ของเนลสัน จะเป็นคลาสเอแท้ และใช้พาวเวอร์แบบเฟสเท่านั้น
ACA  ออกแบบมาให้ทุกคน ทุกเพศ ทุกวัย ประกอบเล่นกัน
โดยจัดอุปกรณ์ทั้งหมดให้  ครั้งแรก เปิดแค๊มป์ สอนกันจนเสร็จออกมาทุกคน
มีเด็ก ผู้หญิง คนชรา นั่ง DIY และชื่นชมกับเสียง
ขณะเดียวกัน นายเนลสันก็ลงวงจร วิธีทำ
ออกเผยแพร่ให้นัก DIY ทั่วโลกทดลองเล่นกัน
แน่นอนมีแต่คำสรรเสริญคุณงามความดีครับ

ผมทำเสร็จแล้วทั้งสามตัว
แต่ละตัวฟังเสียงพอได้แนว ผมก็รื้อประกอบใหม่หลายครั้ง
แต่ละครั้งเป็นการโมหรือปรับปรุงเปลี่ยนอุปกรณ์ พวก C , R  ในจุดที่สำคัญ
ทั้งนี้เพื่อสังเกตุฟังแนวเสียง
และเป็นการจูนหรือปรุงแต่งให้เข้ากับรสนิยมส่วนตัวผมเอง

ส่วนปรีนั้นผมให้ความนับถือ ปรีหลอดหมีน้อย
เวอร์ชั่นปรับปรุงใหม่โดยฝีมือนัก DIY คนไทย
แน่นอนว่ามันให้เสียงเพลงเสียงดนตรี
ทะลุความเป็นเครื่องเล่นระดับรากหญ้า แต่ยืนอยู่เคียงข้างเครื่องราคาแพง

ผมต้องทำเพื่อพิสูจน์ความคิดในเรื่องของเสียง
พิสูจน์ความเป็นไปเป็นมาให้ได้ถึงเรื่องของ  “ศาสตร์ และ ศิลป์” ที่ผู้คนต่างพูดถึงกัน
การเล่นเครื่อง การฟังเพลง มันเป็นศาสตร์และศิลป์  ซึ่งผมเคยเขียนแล้วนะครับ

วันนี้ผมพอเข้าใจบ้างละครับ 
และน่าจะถึงเวลาที่จะนำเอาประสบการณ์การลองและเล่นนี้มาสรุป
และสรุปบทที่ว่าด้วยแอมป์ + ลำโพง 

จากนั้นก็ถึงบทจบของ จิ๋วแต่แจ๋ว

ออฟไลน์ tidjoy

• ระดับ 4
  • *
  • 4FE0F9D0 จาก ดชคส
« ตอบกลับ #298 เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2015, 08:16:35 น. »
 :D อยากฟังทั้งของแอดมิน และของป๋า...คงเหมือนตอนที่เคยหลบไปนั่งฟังที่แอมบาสซาเดอร์ สุขุมวิท13 เมื่อสิบกว่าปีมาแล้ว...กรุ๊งๆ กริีงๆ  ตุ้มๆ ต่อมๆ .. :o^:

• *
« ตอบกลับ #299 เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2015, 10:07:04 น. »

LM 3875  

ข้างละ  50 วัตต์  8 โอห์ม  ตัวใหญ่กว่าแอปเปิ้ลเมาส์หน่อย