ผู้เขียน หัวข้อ: มีชุดโฮมเก่าอยากทำให้สามารถร้องคาราโอเกะได้ต้องทำยังไงบ้างครับ  (อ่าน 7258 ครั้ง)

ออฟไลน์ spark1510

• กำเนิดใหม่
  • *
สวัสดีครับ ผมสมาชิคใหม่ซิง ๆ
กำลังมีความคิดจะทำเหมือนพี่เจ้าของกระทู้เลย มีชุด home 5.1 อยู่เหมือนกัน AVR sherwood RD-6505

front: mission MX3

เท่าที่อ่านมาบ้างถ้าเพิ่ม Mix ตัวเดียวน่าจะพอใช่ไหมครับ ที่เล็งไว้ ALTO ZMX122FX

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL NO.5490A920 (x-men)
สวัสดีครับ ผมสมาชิคใหม่ซิง ๆ
กำลังมีความคิดจะทำเหมือนพี่เจ้าของกระทู้เลย มีชุด home 5.1 อยู่เหมือนกัน AVR sherwood RD-6505

front: mission MX3

เท่าที่อ่านมาบ้างถ้าเพิ่ม Mix ตัวเดียวน่าจะพอใช่ไหมครับ ที่เล็งไว้ ALTO ZMX122FX

ฟังเพลงได้ไม่มีปัญหา  แต่ถ้าเอามาร้องเพลง  ไม่รับประกันครับว่ามันจะโอเคไม๊

ออฟไลน์ tonjung

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • HL:4784EB20 :noi1960
ตอนเข้าวงการใหม่ๆ ผมใช้ปรีกับ YAMAHA RX 373 AVR ลำโพง อินฟินิตี้ ซัฟ พอค  มันได้เสียงนุ่มๆ ดันไมค์ไปเยอะๆ มันก้อไม่หอน ใช้ได้ดีเหมือนกัน แต่จะให้ดังแบบ PA มันจะคนละแนวกัน  แต่พอเอาปรีไปต่อกับ แอฟทีฟ ลำโพง  ปรับยังไงก้อไม่ลงมันหอนจนวุ่นวาย ปรับ gain ไมค์จนเสียงจม  ไม่ผ่านขนาดหันหน้าลำโพงออกหมดยังไม่วายจะหอน

พอมาใช้ mix กับแอมป์ power ที่แมทกับลำโพงจึงรู้ว่ามันอย่างนี้นี่เอง เอาไมค์จ่อหน้าลำโพงยังไม่อยากจะหอนเลยครับ

มือใหม่ผมฝากศึกษาดีๆครับ ถ้าตังอยู่ในมือแล้วอย่าใจร้อนครับ    เอฟเฟคคือเอฟเฟคนะครับไม่ใช่แอ็คโค่    แอ็คโค่คือเอฟเฟ็คชนิดหนึ่ง   

ผมเข้าวงการใหม่ๆตามหาเอฟเฟคที่ผมชอบมากที่สุดแต่ไม่รู้มันชื่ออะไร  จนมารู้ว่า มันคือ Reverb delay ลูกทุ่งช้าๆหวานๆ ผมชอบปรับอันนี้มาก  เอฟเฟค ธรรมดาถูกๆไม่มีตัวนี้ถึงมันจะมีถึง18 โปรแกรมก้อตาม

ส่วนใหญ่มีแต่แอ็คโค่ กับรีพีท ผสมกันไปมา ศึกษาดีๆครับ ในนี้ อ.เยอะครับ  ทุกวันนี้ผมก็ยังศึกษาไม่จบสิ้น ความรู้มันเยอะจริงๆครับ

• *
ฟังเพลงได้ไม่มีปัญหา  แต่ถ้าเอามาร้องเพลง  ไม่รับประกันครับว่ามันจะโอเคไม๊

ขอบคุณสำหรับข้อมมูลครับ พี่หมอนพ (ไม่รู้เรียกถูกไหม เห็นพี่ ๆ เรียกครับคับ) ถ้าไม่เหมาะ เอาแบบราคาประหยัด ผมไม่รู้ว่าควรมีงบสักเท่าไหร่ 15000 พอไหม (เน้นเล่นในบ้านห้องขนาด 5*5) ครับแนะนำด้วยครับ ที่คิดไว้
1 มิกส์สักตัวที่สนใจคือ alto zmx122fx
2 ตู้ลำโพง 2 ทางหรือ 3 ทาง และแบบมีแอมป์ในตัวดี หรือแยกดี
3 ถ้าแอมป์แยกเล่นตัวไหนดี
4 ไมค์มีแล้ว   
รบกวนแนะนำด้วยครับ พยายามจะหาอ่านไปเรื่อย ๆ ครับ

• คณะก่อการ
ขอบคุณสำหรับข้อมมูลครับ พี่หมอนพ (ไม่รู้เรียกถูกไหม เห็นพี่ ๆ เรียกครับคับ) ถ้าไม่เหมาะ เอาแบบราคาประหยัด ผมไม่รู้ว่าควรมีงบสักเท่าไหร่ 15000 พอไหม (เน้นเล่นในบ้านห้องขนาด 5*5) ครับแนะนำด้วยครับ ที่คิดไว้
1 มิกส์สักตัวที่สนใจคือ alto zmx122fx
2 ตู้ลำโพง 2 ทางหรือ 3 ทาง และแบบมีแอมป์ในตัวดี หรือแยกดี
3 ถ้าแอมป์แยกเล่นตัวไหนดี
4 ไมค์มีแล้ว   
รบกวนแนะนำด้วยครับ พยายามจะหาอ่านไปเรื่อย ๆ ครับ

อัลโต้ก็ใช้ได้แต่คุณจะขาดแอมป์กับลำโพง  ลำโพงกับแอมมป์ avที่มีเอาไว้เปิดฟังเพลงเพราะๆดีกว่าครับ

ห้องขนาด 5x5 ไม่ใหญ่ หาลำโพงโอเกะโดยเฉพาะน่าจะพอ แนะนำให้ไปทีี่ร้าขายครับ บอกงบให้เขาจัดมาลองฟัง

• *
อัลโต้ก็ใช้ได้แต่คุณจะขาดแอมป์กับลำโพง  ลำโพงกับแอมมป์ avที่มีเอาไว้เปิดฟังเพลงเพราะๆดีกว่าครับ

ห้องขนาด 5x5 ไม่ใหญ่ หาลำโพงโอเกะโดยเฉพาะน่าจะพอ แนะนำให้ไปทีี่ร้าขายครับ บอกงบให้เขาจัดมาลองฟัง

ขอบคุณอีกครั้งพี่ หมอนพ เดี๋ยวไปลองดูแถวบ้านหม้อ พอมีร้านแนะนำไหมครับ

• คณะก่อการ
ดูจากคำถาม  คงไม่ได้รับงานเป็นอาชีพ  ไม่แนะนำเดี๋ยวก็จะหาว่าใจดำ   ตั้งงบแค่ใหนผมมจัดแค่นั้นน่ะ

พาวเวอ่ร์มิกซ์มีเอฟเฟคมีแอมป์ในตัว 6900
www.paisarn-outlet.com/เครื่องเสียงกลางแจ้ง-เครื่องเสียง/POWER-MIXER/PHONIC-POWERPOD630RW.html

• คณะก่อการ
ลำโพงสำหรับงานโอเกะในบ้านเสียงนุ่มดีพอได้ 6900
www.paisarn-outlet.com/ลำโพง-ตู้ลำโพง-ดอกลำโพง-ตู้ช่วยสอน/ตู้ลำโพง-คาราโอเกะ/ACM-LA150-ตู้ลำโพง10-2ทาง.html

แค่นี้ก็ดังแล้ว    แต่ถ้าจะไปบ้านหม้อ  แนะนำร้านพวกเรา   P-Sound รับรองเสียเงินแน่ หน้าร้านจะรกๆหน่อย  เจ้าของร้านจะเขี้ยวๆหน่อย  แต่รับรองว่า  พวกกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 สิงหาคม 2017, 21:47:47 น. โดย นพ สุพรรณ »

• *
ดูจากคำถาม  คงไม่ได้รับงานเป็นอาชีพ  ไม่แนะนำเดี๋ยวก็จะหาว่าใจดำ   ตั้งงบแค่ใหนผมมจัดแค่นั้นน่ะ

พาวเวอ่ร์มิกซ์มีเอฟเฟคมีแอมป์ในตัว 6900
www.paisarn-outlet.com/เครื่องเสียงกลางแจ้ง-เครื่องเสียง/POWER-MIXER/PHONIC-POWERPOD630RW.html

ขอบคุณครับ

ลำโพงสำหรับงานโอเกะในบ้านเสียงนุ่มดีพอได้ 6900
www.paisarn-outlet.com/ลำโพง-ตู้ลำโพง-ดอกลำโพง-ตู้ช่วยสอน/ตู้ลำโพง-คาราโอเกะ/ACM-LA150-ตู้ลำโพง10-2ทาง.html

แค่นี้ก็ดังแล้ว    แต่ถ้าจะไปบ้านหม้อ  แนะนำร้านพวกเรา   P-Sound รับรองเสียเงินแน่ หน้าร้านจะรกๆหน่อย  เจ้าของร้านจะเขี้ยวๆหน่อย  แต่รับรองว่า  พวกกัน

ขอบคุณครับพี่ สำหรับคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ audiic

• *
ผมขออนุญาตถามต่อจากกระทู้นี้นะครับ เพราะเป็นมือใหม่ หาอุปกรณ์สำหรับคาราโอเกะ เพื่อเอามาผสมกับเครื่องที่มีอยู่แล้วในบ้าน ที่คิดเอาเองว่ามันน่าจะเอาอุปกรณ์มาเพิ่มเติมได้ แต่อรรถรสมันคงไม่เท่าของจริง  รบกวนสอบถาม มิ๊กเซอร์ที่ท่านปรมาจารย์คุณหมอนพ แนะนำ ครับ ว่าถ้าจะเอามาต่อเพื่อเสียง 8 ไลน์ได้มั้ยครับ ผมอ่านจากกระทู้ทั้งสองที่สอบถามไม่เห็นมีท่านใดเอ่ยว่ามี ซาวด์การ์ด แบบ 7.1 ผมก็ขอสอบถามเพิ่มเติมว่า ถ้าหา ซาวด์การ์ด 7.1 มาเพิ่มไม่ว่าจะเป็นแบบ pci หรือ usb แล้วเอามาต่อเข้ากับ audio in แล้วเอาเสียงออก avr  ที่ audio output ตัวที่มีอยู่แล้ว(ลำโพง 8 ตัว)พอจะได้เสียงที่ดีมั้ยครับ ส่วนไมล์ก็เอาเสียบกับคอมโดยตรง กับอีกทางเอาซาวด์การ์ดต่อเข้ากับ mixer  ที่สามารถแยก 8 ไลน์ได้ (รบกวนแนะนำรุ่นของmixer 8 ไลน์ด้วยว่าควรซื้อรุ่นไหนดี ราคาประหยัด) แล้วเอาเสียงจาก mixer ไปเข้า audio in ของ avr จะได้มั้ยครับ พอดีผมใช้ avr harman 360 อยู่ครับ ส่วนลำโพงก็เป็นทั่วไปครับ no name อันนี้เป็นภาพด้าน avr ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 ธันวาคม 2017, 23:28:29 น. โดย audiic »

ออฟไลน์ E22NP

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
    • Donate
ผมขออนุญาตถามต่อจากกระทู้นี้นะครับ เพราะเป็นมือใหม่ หาอุปกรณ์สำหรับคาราโอเกะ เพื่อเอามาผสมกับเครื่องที่มีอยู่แล้วในบ้าน ที่คิดเอาเองว่ามันน่าจะเอาอุปกรณ์มาเพิ่มเติมได้ แต่อรรถรสมันคงไม่เท่าของจริง  รบกวนสอบถาม มิ๊กเซอร์ที่ท่านปรมาจารย์คุณหมอนพ แนะนำ ครับ ว่าถ้าจะเอามาต่อเพื่อเสียง 8 ไลน์ได้มั้ยครับ ผมอ่านจากกระทู้ทั้งสองที่สอบถามไม่เห็นมีท่านใดเอ่ยว่ามี ซาวด์การ์ด แบบ 7.1 ผมก็ขอสอบถามเพิ่มเติมว่า ถ้าหา ซาวด์การ์ด 7.1 มาเพิ่มไม่ว่าจะเป็นแบบ pci หรือ usb แล้วเอามาต่อเข้ากับ audio in แล้วเอาเสียงออก avr  ที่ audio output ตัวที่มีอยู่แล้ว(ลำโพง 8 ตัว)พอจะได้เสียงที่ดีมั้ยครับ ส่วนไมล์ก็เอาเสียบกับคอมโดยตรง กับอีกทางเอาซาวด์การ์ดต่อเข้ากับ mixer  ที่สามารถแยก 8 ไลน์ได้ (รบกวนแนะนำรุ่นของmixer 8 ไลน์ด้วยว่าควรซื้อรุ่นไหนดี ราคาประหยัด) แล้วเอาเสียงจาก mixer ไปเข้า audio in ของ avr จะได้มั้ยครับ พอดีผมใช้ avr harman 360 อยู่ครับ ส่วนลำโพงก็เป็นทั่วไปครับ no name อันนี้เป็นภาพด้าน avr ครับ
..

โห ออกแปดลำโพงแม่จ้าว
คงปรับกันอุตลุด ปรับสาย ปรับไดนามิค
ลำโพง 1 กระเดื่องดัง ลำโพง 4 เปียโน

เอาออกแค่สองลำโพงก็พอครับ
แยก 8 จริงแต่ final ออก stereo

เพราะเราฟังเพลงและร้องเพลงครับ
ไม่ใช่ดูหนังสงครามประเภท ฮ. บินมา
ได้ยินเสียงจากซ้ายไปขวาไล่จากหน้าไปหลัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 ธันวาคม 2017, 00:03:04 น. โดย E22NP »

ออฟไลน์ ลิลา

• ระดับ 3
  • *
  • HL# 4DE62CF9 : 8628F957(MP)
โห ออกแปดลำโพงแม่จ้าว
คงปรับกันอุตลุด ปรับสาย ปรับไดนามิค
ลำโพง 1 กระเดื่องดัง ลำโพง 4 เปียโน

เอาออกแค่สองลำโพงก็พอครับ
แยก 8 จริงแต่ final ออก stereo

เพราะเราฟังเพลงและร้องเพลงครับ
ไม่ใช่ดูหนังสงครามประเภท ฮ. บินมา
ได้ยินเสียงจากซ้ายไปขวาไล่จากหน้าไปหลัง
ผมใช้แอมป์บ้านชุดโฮมร้อง ครับ แต่งต้องปรับไปใช้ระบบให้บีการบีบเสียงน้อยที่สุด เพราะมันโดน
บังคับจากมิกอีกที

ออฟไลน์ Sumatethep

• ระดับ 5
  • *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง

:30:
ขออนุาตตอบแทนนะครับ
1.มิกเซอร์ที่คุณหมอนพแนะนำไว้ สามารถต่อเพื่อเสียง8ไลน์ได้ครับ คือนำสายสัญญาณ8เสันจากซาวด์การ์ด7.1มาลงช่องInputบนมิกซ์

2.ทำไมไม่มีท่านใดกล่าวถึงซาวด์การ์ด7.1  ตอบ เพราะ ท่านเหล่านั้นไม่ต้องการใช้แยกไลน์ดนตรีeXtremeครับ

3.ถ้าหา ซาวด์การ์ด 7.1 มาเพิ่มไม่ว่าจะเป็นแบบ pci หรือ usb แล้วเอามาต่อเข้ากับ audio in แล้วเอาเสียงออก avr  ที่ audio output ตัวที่มีอยู่แล้ว(ลำโพง 8 ตัว)พอจะได้เสียงที่ดีมั้ยครับ
        ตอบ ตามภาคทฤษฎี ทำได้ครับ เพราะAVRมีAnalog Input ให้มาถึง 8 ช่อง จุดนี้เป็นตัวรับสัญญาณeXtremeที่ผ่านซาวด์การ์ด7.1มาได้ครับ     เสียงดนตรีที่คุณจะได้ยินออกทางลำโพง8ตัวรอบตัวคุณนั่นแหละครับ  แต่ปัญหาคือ เสียงที่ออกทางลำโพง8ตัวของคุณต้องปรับเอาเองจากเครื่องAVR อาจทำบาล้านซ์ยากสักหน่อยครับ

4.ส่วนไมล์ก็เอาเสียบกับคอมโดยตรง กับอีกทางเอาซาวด์การ์ดต่อเข้ากับ mixer  ที่สามารถแยก 8 ไลน์ได้ (รบกวนแนะนำรุ่นของmixer 8 ไลน์ด้วยว่าควรซื้อรุ่นไหนดี ราคาประหยัด) แล้วเอาเสียงจาก mixer ไปเข้า audio in ของ avr จะได้มั้ยครับ
        ตอบ  คำถามนี้คุณสับสน  แล้วคิดหาMixมาเพิ่มเติม ที่จริงAVRเปรียบเสมือนMixและแอมป์ขยายเสียงเล่นได้เฉพาะเสียงดนตรีeXtremeที่คุณรับ8ไลน์มาจากซาวด์การ์ด7.1ในคอมพ์ที่คุณใช้อยู่แล้ว ถึงคุณจะต่อไมค์ร้องเพลงเสียบกับคอมพ์ตอนนั้นก็ใช้ไม่ได้ครับ เพราะคอมพ์จองใช้กับซาวด์การ์ด7.1ไปแล้ว  มีวิธีเดียวที่คุณจะใช้ไมค์พร้อมๆกับเล่นดนตรีeXtreme8ไลน์คือหาอุปกรณ์มารับสัญญาณไมค์แล้วต่อเข้าInputกับAVRอีกทางหนึ่ง (เช่น มิกซ์เล็กๆ1-2ช่อง หรือ ปรีแอมป์ เป็นต้น)
 :30:   :30:   :30:  :95:

• คณะก่อการ
ข้อ 3 analog input ของ avr  มีแปดช่องก็จริง  แต่มันน่าจะเลือกใช้ได้ครั้งละ 1 ช่องครับ เพราะมันไม่ใช่มิกซ์

ถ้าจะเล่นโดยใช้ของที่มีอยู่จริงๆเพื่อความประหยัด  แนะนำให้ซื้อมิกซเซอร์ขนาดกลางๆมาหนึ่งตัวเพื่อเสียบไมค์สักสองอันและซาวด์ดนตรีจากซาวด์การ์ด 7.1 ตามที่ตั้งใจ   

แล้วต่อเสียงรวมทั้งหมดที่ได้ไปเข้า input ช่องใดช่องหนึ่งของ avr เพื่อขับลำโพง

ทั้งนี้ไม่รับรองว่าลำโพงมันจะดังทั้ง 8 ตัว และเสียงจะดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 ธันวาคม 2017, 12:39:11 น. โดย นพ สุพรรณ »

• *
ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณท่านปรมาจารย์ทั้งหลายที่เข้ามาแสดงความคิดเห็นครับ แสดงว่าโดยทั่วไปแล้ว การแยกไลน์ ไม่ว่าจะเป็นกี่ไลน์ ก็ตาม output ควรออกลำโพงแค่ 2 ตัวเท่านั้น ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกต้องหรือไม่ (เดิมผมเข้าใจว่าการแยก 8 ไลน์ มันควรจะออกลำโพง 8 ตัว เหมือนดูหนัง) สรุปตามความเข้าใจของผม คือ ต้องหา mixer มาเพิ่มแล้วเอาเสียงจาก soundcard มาเข้า mixer  ปรับแต่งเสียงหรือแยกไลน์ที่ นี่ ( ต่อไมล์ที่ mixer ) แล้วเอา output จาก mixer (ต่อสายออกจากช่องไหนครับ) มาต่อเข้ากับ ช่อง analog in 1-3 เลือกเอาอย่างใดอย่างหนึ่ง แล้วต่อสายลำโพงออกแค่ front right front left เท่านั้นโดยให้ หรือครับ ขอบพระคุณครับ

• คณะก่อการ
ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณท่านปรมาจารย์ทั้งหลายที่เข้ามาแสดงความคิดเห็นครับ แสดงว่าโดยทั่วไปแล้ว การแยกไลน์ ไม่ว่าจะเป็นกี่ไลน์ ก็ตาม output ควรออกลำโพงแค่ 2 ตัวเท่านั้น ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกต้องหรือไม่ (เดิมผมเข้าใจว่าการแยก 8 ไลน์ มันควรจะออกลำโพง 8 ตัว เหมือนดูหนัง) สรุปตามความเข้าใจของผม คือ ต้องหา mixer มาเพิ่มแล้วเอาเสียงจาก soundcard มาเข้า mixer  ปรับแต่งเสียงหรือแยกไลน์ที่ นี่ ( ต่อไมล์ที่ mixer ) แล้วเอา output จาก mixer (ต่อสายออกจากช่องไหนครับ) มาต่อเข้ากับ ช่อง analog in 1-3 เลือกเอาอย่างใดอย่างหนึ่ง แล้วต่อสายลำโพงออกแค่ front right front left เท่านั้นโดยให้ หรือครับ ขอบพระคุณครับ

ตามนั้นครับ เข้าใจถูกแล้ว

การแยกลำโพงเป็น 7.1 เวลาคุณดูภาพยนต์ ทำได้เพราะเขาบันทึกเสียงเข้ารหัสมาด้วยระบบรอบทิศทาง  หากเปิดใช้งานอื่นๆก็ไม่ต่างจากเปิดแผ่น cd ธรรมดาฟัง

• *
ขอบคุณครับ
 :95:

ออฟไลน์ มร สุวรรณภูมิ

• ระดับ 3
  • *
  • 42E70E86 จากหนึ่งซาวด์ โปรมิวสิค
ขุดนรก

ไม่แนะนำ เพราะได้ไม่คุ้มเสีย อีกทั้งเสียงไม่ได้อารมณ์สดนัก

สู้ลงทุนซื้อชุด PA พิกัดย่อมๆมาใช้งานจะดีกว่า เสียก็ไม่กระทบระบบอื่นที่มันดีอยู่แล้ว