ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องเสียงดังไม่พอ  (อ่าน 7217 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sumatethep

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
ถามเรื่องเสียงดังไม่พอ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 6 มกราคม 2018, 09:16:35 น. »
พี่ๆทุกท่านครับผมก็เล่นมั่วมาเป็นปีแล้ว ช่วยดูให้ผมด้วย ตั้งแต่ซื้อมาต่อก็ดังเลยไม่ได้ดูว่าด้านหลังมีอะไรบ้าง ว่าของผมต่อถูกหรือไม่  ไม่ทราบจริงๆ ครับ ตัวบนกลางแหลม  ตัวล่างเบสครับ

:30:
ครูดูแล้ว เห็นแล้ว ใช้ดังดี  เสียงดี  ลำโพงไม่ขาด  ไฟไม่ช็อต(ทำกราวด์) ปลอดภัยทั้งเครื่องและคนใช้  มาหลายปีแล้ว ไม่มีปัญหาอะไร  ใช้ต่อไปเถอะครับ

ส่วนปุ่มสวืทช์ให้เลือก ไปศึกษาอ่านเพิ่มเติม  หรื่ออ่านกระทู้ที่มี เช่น เร่อง ค่า Sensitivity ดูที่นี่บ้างก็ดีนะ
http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=84775.0

ออฟไลน์ น้องโจ้มิวสิค

• ระดับ 3
  • *
  • 4C9D39B1/55615716(ประจักร)
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 6 มกราคม 2018, 12:33:37 น. »
ขอบคุณครับครู :thank1:

ออฟไลน์ montrevej

• ระดับ 3
  • *
  • HL#: 95E25311 อนันตชัย
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 6 มกราคม 2018, 16:36:52 น. »

ออฟไลน์ น้องโจ้มิวสิค

• ระดับ 3
  • *
  • 4C9D39B1/55615716(ประจักร)
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 6 มกราคม 2018, 18:57:05 น. »
ตัวนี้บริดไว้หรือเปล่าครับ
ครับ ถ้าจะทำให้ถูกต้องกดไปทางไหน ครับ ขอความรู้ด้วยครับไม่ทราบจริงๆ แอมกลางแหลมควรกดไปทางไหน  แอมเบสควรกดไปทางไหนครับ ขอความกรุณาด้วยครับ ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 มกราคม 2018, 19:00:45 น. โดย น้องโจ้มิวสิค »

ออฟไลน์ Sumatethep

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 7 มกราคม 2018, 09:01:09 น. »
ครับ ถ้าจะทำให้ถูกต้องกดไปทางไหน ครับ ขอความรู้ด้วยครับไม่ทราบจริงๆ แอมกลางแหลมควรกดไปทางไหน  แอมเบสควรกดไปทางไหนครับ ขอความกรุณาด้วยครับ ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยครับ
ครูชักสงสัย ไม่รู้เรื่องโหมด  Stereo  Parallel และ Bridge  ไหงต่อสายมีเสียงออกมาได้

อ่านละทำความเข้าใจดูครับ ไม่น่าจะยากครับ

Stereo  mode  หมายถึง  การป้อนสัญญาณเข้าสู่ช่อง INPUT ที่แอมป์ในรูปแบบสัญญาณสเตอริโอโดยส่งสัญญาณ L สู่แชนแนล A  และสัญญาณ R สู่แชนแนล B ที่เครื่องขยายเสียงทำให้ได้สัญญาณเสียงขยายออกมาในรูปแบบสเตอริโอที่OutPut A และ B  ซึ่งกำลังขยายขาออกก็จะให้กำลังวัตต์เท่าเดิมเท่าที่สเปคเครื่องขยายเสียงออกแบบมา  เช่น กำลังวัตต์ต่อแชนแนลที่ 500 วัตต์  ก็จะได้ 500 วัตต์ ต่อแชนแนล

Parallel  mono หมายถึงการเชื่อมต่อสัญญาณในส่วนของ INPUT   1 + 2  ของเครื่องขยายเสียง  โดยป้อนสัญญาณเข้าสู่ช่อง INPUT เพียงช่องเดียวที่A  ก็จะทำให้ช่องสัญญาณอีกช่อง(B)ได้รับสัญญาณเข้ามาด้วยพร้อมๆกันในรูปแบบโมโน  ซึ่งกำลังขยายขาออกที่ A และ B ก็จะให้กำลังวัตต์เท่าเดิมเท่าที่สเปคของเครื่องขยายเสียงออกแบบมา  เช่น  กำลังวัตต์ต่อแชนแนลที่ 500 วัตต์  ก็จะได้ 500 วัตต์ ต่อแชนแนล

Bridge  หมายถึง  การรวมสัญญาณขาออกจากเครื่องขยายเสียงเพื่อเพิ่มกำลังขยายสูงสุดโดยการต่อเชื่อมที่ขั้วลำโพงที่เครื่องขยายเสียง  เช่น  กำลังวัตต์ต่อแชนแนลที่ 500 วัตต์ x 2 ก็จะได้ 1,000 วัตต์  ซึ่งผู้ใช้งานจะต้องเคร่งครัดต่อการต่อขั้วลำโพงตามสเปคที่กำหนดเอาไว้เพื่อป้องกันความเสียหาย

ระวังที่โหมด Bridge ดูขั้ว +  - ที่กำหนดหลังแอมป์ ก่อนต่อลำโพงนะคร้บ
งงตึบ ....... ไม่รู้เรื่องโหมดแอมป์     ...ทำไมต่อใช้มาหลายปีได้.. :58:

ออฟไลน์ อาวัตน์

• ระดับ 2
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 7 มกราคม 2018, 09:36:44 น. »
เก็บความรู้ครับ  ความรู้มากมาย  ใน Karaoke - Soft แห่งนี้มีแหล่งความรู้มากมาย  สุดยอดจริงๆครับ  ผมเองก็ต่อผิดต่อถูก
ขอพระคุณมากครับ

• ระดับ 2
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 7 มกราคม 2018, 09:38:12 น. »
สรุป ดังขึ้นหรือยัง?
ดังแล้วครับ แต่มีปัญหาต่อครับ

• ระดับ 2
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 7 มกราคม 2018, 09:40:27 น. »
มันไม่ดังตามหัวข้อที่หลายท่านตอบมาครับ เนื่องจากไปปรับ บริจใว้

หัวข้อที่ต้องรู้ด้วยถึงจะตอบใด้ว่าดังไม่พอมาจากอะไร

1 ที่วอลลุ่มที่ปรับใว้ที่ 13 นาฬิกา ถ้าเป็นค่านี้ตอนถ่ายรูปอาจเร่งไปที่ 17 นาฬิกาดังได้อีก

2 in put ขาเข้าต่อมาจากอะไร ได้เร่ง เกน ต้นทางใว้ขนาดไหน ( มิก ) ( ปรี ) ( คอม ) ( โทรศัพท์ ) ถ้าเร่งมาจากต้นทางน้อยบูทไม่ขึ้น   ครับ

3 ลำโพง 2 ดอกถ้าต่อข้างเป็นลำโพงแบบไหน ถ้าเป็น แบบ pmpo เข้าสายแบบหนีบ แดงดำ มันจะดังได้ประมาณนึงแค่นั้น ดูจากสาย

ที่ต่อจากแอมป์ ผู้ใช้น่าจะไม่เข้าใจสายสเปคค่อน

4 ถ้า 15 2ดอกเปิดที่โล่งๆ มันจะดังได้แค่นั้นละครับ ซึ่งผมไม่รู้ว่ามันดังแค่ไหน

5 แอมป์ 250+250 ดังได้พอประมาณ ดังแบบมีรายละเอียด  ดังมากดังได้แต่มันจะพล่าๆมั่วๆหน่อย

ตามนี้ละครับ
ขอบพระคุณมากครับ

• ระดับ 2
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 7 มกราคม 2018, 09:42:23 น. »
นั่นใสิ  เจ้าของกระทู้เงียบไปเลย

เห็นแอมป์แล้วอยากซื้อมาเล่น15"ข้างละดอกเทียบกับPro Eurotech EU-100ของผมข้างละ100Wจัง

EU-100ของผมเร่งแค่13นาฬิกาหูจะแตกเอาเลย

ผมว่าปรับค่าอินพุทไม่เหมาะมากกว่าเหตุอื่น  ผมเห็นSubwooferมีปุ่มเลือกมาตรงกลางให้เลือกหมุนหาค่าความถี่และปุ่มขวาเป็นOffให้งดใช้Subwooferและปุ่มซ้ายสุดให้เลือกLowcut(ตัดความถี่ต่ำ)มีค่าคล้ายๆกับOff
     ถ้าคุณใช้ขยายเสียงเบสหรือความถี่ต่ำก็เลือกปุ่มตรงกลางเอาSubwoofer
     ถ้าคุณใช้ขยายเสียงกลางแหลมก็เลือกปุ่มOffหรือปุ่มLowcut

อีกส่วนหนึ่งที่ควรปรับคือต้นสัญญาณได้แก่ระบบซาวด์(มิกซ์)คอมพิวเตอร์ว่าปรับปล่อยมาเต็มที่หรือเปล่า

ตรวจสอบดูทุกจุดก่อนตีโพยตีพายครับ
 :thank1:
ไม่ได้หาย วุ่นๆกับการเตรียวพาเด็กๆไปแสดงครับ

• ระดับ 2
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 7 มกราคม 2018, 09:43:29 น. »
ขอกราบขอพระคุณทุกๆความเห็นนะครับ