ผู้เขียน หัวข้อ: กู้ข้อมูลด้วย Gat Data Back..  (อ่าน 41378 ครั้ง)

ออฟไลน์ กฤษฎานคร

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
Re: กู้ข้อมูลด้วย Gat Data Back..
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2009, 12:02:07 น. »
ขอบคุณครับพี่ โปรแกรมเดียวจบเลยครับผม เยี่ยมจริงๆ

ครับผม

เสียดายข้อมูลหลัก ๆ ของท่านพี่ ไม่ได้คืนมา ....นี่หละครับ  บางทีคอมก็ไว้ใจไม่ได้ บทจะเป็นก็เป็น
ไม่มีอะไรเตือน  ผมก็เจออยู่บ่อย .ๆ.. บางที่เครียดผมก็ไปหาน้ำฟอง ๆ  ....ค่อยผ่อนคลาย.. ครับ

ไฟล์ที่สำคัญ ขนาดเล็ก ๆ ผมเอาไปฝากไว้ที่ 4shared เขาให้เนื้อที่ฝาก 5 กิ๊ก ก็อุ่นใจหากหายจากเครื่องก็ไปสูบกลับมาอีก
หากเนตแรงกว่านี้น่าฝาก SF2 ตัวใหญ่ได้  ทุกวันนี้เนตหรู ๆ ก็มีอัตราอัพโหลดเพียง 512k/s  ใจเย็นเป็นน้ำแข็งถึงอัพไหว ครับ   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 พฤษภาคม 2009, 12:19:34 น. โดย กฤษฎานคร »

ออฟไลน์ ไผ่

• ระดับ 5
  • *
  • HL#:75211841(ฅนคอน)
Re: กู้ข้อมูลด้วย Gat Data Back..
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2009, 12:33:14 น. »
เลือกประเภท FAT ให้เข้ากับดิสก์ให้สอดคล้อง  ว่า FAT หรือ NTFS (ข้อมูลเดิมของท่านที่หายไปตอนนั้นเป็น FAT หรือ NTFS
ไม่ใช่ ณ ปัจจุบัน )
หากไม่เจอเลยก็เลือกอีกอันนึง  จาก  FAT มาเป็น NTFS  ครับ

และหากกู้ไฟล์ที่เราลบทิ้ง ให้เลือกเป็นพาร์ทิชั่นที่เราลบไฟล์นั้น ครับ
ขอบคุณครับ ผมก็ Back กลับไป ลองทั้งสองอย่างมันก็ไม่มีเหมือนเดิม
การเลือกพาร์ทิชั่น ก็ถูกทุกอย่าง
หมายเหตุ - คอมพึ่งซื้อใหม่ ลบโปรแกรมในไดร์ /C: ออก แต่จะทดสอบกู้ดูครับ

• *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2009, 12:41:30 น. »
ตอบท่านไผ่ นะครับ

หน้านี้เลือกให้ตรง .. ผมเดาว่าเครื่องท่านเป็น NTFS  ซึ่งท่านก็เลือกถูกแล้ว

ลองไล่ตามขึ้นตอนใหม่ ต้องเจอครับ   Getdataback ทำงานชัวร์ มั่นใจได้ครับ 

• *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2009, 12:52:30 น. »
ขั้นตอนนี้หากกู้ไฟล์ที่ถูกลบไปจากไดรว์ c .. แบบท่านไผ่ เลือกแบบนี้ ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 พฤษภาคม 2009, 21:16:14 น. โดย กฤษฎานคร »

ออฟไลน์ ไผ่

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2009, 13:41:37 น. »
  :em24: OK. ขอบคุณครับ ท่านกฤษฎา เย็นนี้จะทดสอบอีกที
- มีคำถามอีกครับ (ฝากไว้) 6 แผ่นเทพนี้ รวมเป็นแผ่นเดียวใน DVD ได้หรือเปล่า ?
(สำหรับไว้ใช้เครื่องที่อ่าน DVD) วันงานถ้าได้ไปจัดให้ 1 แผ่นได้ไหม ?  ขอบคุณครับ..

• *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2009, 13:45:59 น. »
  :em24: OK. ขอบคุณครับ ท่านกฤษฎา เย็นนี้จะทดสอบอีกที
- มีคำถามอีกครับ (ฝากไว้) 6 แผ่นเทพนี้ รวมเป็นแผ่นเดียวใน DVD ได้หรือเปล่า ?
(สำหรับไว้ใช้เครื่องที่อ่าน DVD) วันงานถ้าได้ไปจัดให้ 1 แผ่นได้ไหม ?  ขอบคุณครับ..

5 แผ่น รวมได้ ได้แต่ เป็น iso ไฟล์นะ  อีกแผ่น  หน้าต่างทั้ง ๗ นั้น 3 กิ๊กกว่า กุ๊ก กุ๊ก  ไม่อาจรวมได้  ท่านไปเขียนเพิ่มเติมเองครับ
เพราะหากเอามามิกซ์รวมกันแล้ว การบูตจะใช้ไม่ได้ เพราะบูตเรคคอร์ด  แต่ละแผ่นไม่เหมือนกันเลย ครับท่าน...

ออฟไลน์ ไผ่

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2009, 13:58:55 น. »
5 แผ่น รวมได้ ได้แต่ เป็น iso ไฟล์นะ  อีกแผ่น  หน้าต่างทั้ง ๗ นั้น 3 กิ๊กกว่า กุ๊ก กุ๊ก  ไม่อาจรวมได้  ท่านไปเขียนเพิ่มเติมเองครับ
เพราะหากเอามามิกซ์รวมกันแล้ว การบูตจะใช้ไม่ได้ เพราะบูตเรคคอร์ด  แต่ละแผ่นไม่เหมือนกันเลย ครับท่าน...
คือ ถ้าเราเอามันมารวมกัน มันจะไม่ Boot อัตโนมัติให้ ใช่ไหมครับ ?  :em23:
ก็ว่าอยู่..ทำไมถึงพกตั้ง 6 แผ่น ! น่าจะ มิกซ์ รวมกันไปเลย (ชอบๆคำนี้) :em01:
แล้วถ้าจะดาวน์โหลดทั้งหมดลงแผ่นเก็บไว้ใช้ตอนนี้ได้ที่ไหนครับ ขอบคุณอีกครั้งครับผม  :em24:

• *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2009, 14:27:37 น. »
คือ ถ้าเราเอามันมารวมกัน มันจะไม่ Boot อัตโนมัติให้ ใช่ไหมครับ ?  :em23:
ก็ว่าอยู่..ทำไมถึงพกตั้ง 6 แผ่น ! น่าจะ มิกซ์ รวมกันไปเลย (ชอบๆคำนี้) :em01:
แล้วถ้าจะดาวน์โหลดทั้งหมดลงแผ่นเก็บไว้ใช้ตอนนี้ได้ที่ไหนครับ ขอบคุณอีกครั้งครับผม  :em24:

บางแผ่น  ผมหาลิงค์ไม่มีแล้ว อิอิ .... เพราะภัยจากบักวิรุส บ้าง

ลืมเซพลิงค์ไว้บ้าง แบบนี้ละครับ 
ก็ท่านไผ่ก็เอา Hiren 9.8  ไว้ใช้ก่อนสิ  ช่วยได้มากจริง ๆ นะ... มันบูตเป็นวิน XP จากแผ่นแบบ XPE ก็ได้นะ แต่ลูกเล่นน้อย ๆ  ครับ 

bhn

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2009, 19:02:55 น. »
บางแผ่น  ผมหาลิงค์ไม่มีแล้ว อิอิ .... เพราะภัยจากบักวิรุส บ้าง

ลืมเซพลิงค์ไว้บ้าง แบบนี้ละครับ 
ก็ท่านไผ่ก็เอา Hiren 9.8  ไว้ใช้ก่อนสิ  ช่วยได้มากจริง ๆ นะ... มันบูตเป็นวิน XP จากแผ่นแบบ XPE ก็ได้นะ แต่ลูกเล่นน้อย ๆ  ครับ 
Windows PE หรือเปล่าครับ

• *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2009, 19:10:50 น. »
Windows PE หรือเปล่าครับ

ถูกแล้ว ครับ 
แต่ว่า ตอนนี้ใน แผ่น Hiren 9.8  มีเป็น MINI win XP  ให้มาพร้อมไว้แก้ปัญหาได้ดีทีเดียว ครับ...

• *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2009, 21:11:19 น. »
  คิดไม่ออก ว่าจะโพสอะไรอีกดี ครับ ...

ที่หน้าแรก ที่ผมบอกว่าใช้แผ่นอยู่  6 แผ่นที่ผมมีอยู่นี้
แผ่นที่ใช้แก้ปัญหาได้มากที่สุดคือ Hiren ..  แต่

ยังมีครับ   บางเครื่องบูตไม่ขึ้น มีด้วย ..หรือบูตได้แต่เวลาเรีบกใช้งาน
Norton GHOST หรือ   Partition magic  แล้วเด้งออกมาที่เมนู แบบนี้  .
จึงต้องใช้แผ่นอื่นเป็นดาบต่อไป  ทีนี้เจ้าของเครื่องไม่เหมือนกันหรอกครับ บางท่าน
เขาให้ใส่เต็มที่ จะแกะฝาครอบ  ทำไรก็เต็มที่ แต่บางท่านก็จะถาม  มีอะไรต้องเปลี่ยน  เสียข้างในหรือคะ
ประกันจะหมดนะ  ติ๊กเกอร์ ฉีก....ฯลฯ  ผมจึงมีแผ่่นหลายแผ่นด้วยเหตุนี้  เจ้าของเขามองช่างไม่เหมือนกันหรอกครับ
อย่าเปิดฝาครอบจะดู  ดีที่สุด... เฮ้อ   น่า ปวดหมอง....

แผ่นลีนุกซ์  SUT in Ram เนื้อที่แค่ร้อยกว่าเม็ก พอบูตเสร็จเขาจะดีดแผ่นออกมา เป็นการบอกว่า ไม่ง้อ แระ แผ่นนะ  ทำได้หมด รวดเร็วทุกอย่าง โดยอ่านจากแรม  เยี่ยมจริงๆ  แผ่นนี้... ทำได้สารพัด  เขียนข้อมูลจากไดรว์ C ใส่ DVD ไว้ให้เจ้าของเครื่องได้สบาย...อุ่นใจว่าไม่ทำให้งานในไดรว์ C หาย  
ในส่วนนี้   ยกความดีให้ ท่านผู้พัฒนา จากมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุรนารี  แห่งเมืองโคราช ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 พฤษภาคม 2009, 08:04:54 น. โดย กฤษฎานคร »

bhn

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2009, 21:30:15 น. »
  แผ่นลีนุกซ์  SUT in Ram เนื้อที่แค่ร้อยกว่าเม็ก พอบูตเสร็จเขาจะดีดแผ่นออกมา เป็นการบอกว่า ไม่ง้อ แระ แผ่นนะ  ทำได้หมด รวดเร็วทุกอย่าง โดยอ่านจากแรม  เยี่ยมจริงๆ  แผ่นนี้... ทำได้สารพัด  เขียนข้อมูลจากไดรว์ C ใส่ DVD ไว้ให้เจ้าของเครื่องได้สบาย...อุ่นใจว่าไม่ทำให้งานในไดรว์ C หาย 
ในส่วนนี้   ยกความดีให้ ท่านผู้พัฒนา จากมหาวิทยาลัยสุรนารี  แห่งเมืองโคราช ครับ
มีภาพมั้ยครับ

• *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2009, 21:41:22 น. »
มีภาพมั้ยครับ

ภาพตอนไหนครับ ... ผมไตเติ้ลให้ดู นิด ๆ นะครับ

SUTinRAM4.0 ระบบปฏิบัติการบนหน่วยความจำ

แนวความคิด
  ทุก คนทราบดีว่าก่อนการใช้งานคอมพิวเตอร์ จำเป็นจะต้องติดตั้งระบบปฏิบัติการและ โปรแกรมที่เป็นแอพพลิเคชันต่างๆ ก่อน ซึ่งอาจกินเวลาเป็นชั่วโมง แต่ด้วยความสามารถของนักคอมพิวเตอร์ ในระยะ 5-6 ปีมานี้ ทางด้านระบบปฏิบัติการโอเพ่นซอร์ส ได้มีการพัฒนาลินุกซ์ที่รันได้จากแผ่นโดยตรง ที่เรียกว่า LiveCD คนที่ทราบเรื่องนี้และเคยลองใช้งานมาก่อน จะรู้สึกทึ่งและประหลาดใจมาก ที่เราสามารถใช้งานคอมพิวเตอร์ได้เลยโดยไม่ต้องติดตั้งโปรแกรมใดๆ ลงในฮาร์ดดิสก์ก่อน โดยการรันโปรแกรมทั้งหมดจากแผ่นโดยตรง และมีโปรแกรมต่างๆ พร้อมอยู่ในแผ่น เพียงบูตจากแผ่นทุกอย่างก็จะพร้อมใช้งาน อย่างไรก็ตาม การรันจากแผ่นดังกล่าว ยังมีข้อจำกัดในการใช้งานอยู่ 2 ประการคือ

*
 การรันจากแผ่นซีดีจะทำให้ระบบ ทำงานช้าเพราะต้องอ่านตัวโปรแกรมและข้อมูลทั้งหมดจากแผ่นซีดี
 *
 ขณะที่รันอยู่นั้นจะใช้ไดรว์ซีดีรอมไม่ได้ นอกเสียจากจะมีซีดีรอมอยู่สองไดรว์

การใช้งาน LiveCD จึงไม่แพร่หลายเท่าที่ควร และมีผู้ใช้จำนวนไม่มากที่ทราบเรื่องนี้

รายละเอียดอ่านเพิ่มเติม คลิก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 พฤษภาคม 2009, 21:58:51 น. โดย กฤษฎานคร »

winit

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2009, 07:56:00 น. »
 แผ่นลีนุกซ์  SUT in Ram เนื้อที่แค่ร้อยกว่าเม็ก พอบูตเสร็จเขาจะดีดแผ่นออกมา เป็นการบอกว่า ไม่ง้อ แระ แผ่นนะ  ทำได้หมด รวดเร็วทุกอย่าง โดยอ่านจากแรม  เยี่ยมจริงๆ  แผ่นนี้... ทำได้สารพัด  เขียนข้อมูลจากไดรว์ C ใส่ DVD ไว้ให้เจ้าของเครื่องได้สบาย...อุ่นใจว่าไม่ทำให้งานในไดรว์ C หาย  
ในส่วนนี้   ยกความดีให้ ท่านผู้พัฒนา จากมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุรนารี  แห่งเมืองโคราช ครับ

ฮูวว์  เพิ่งรู้จักนะเนี่ยโปรแกรมนี้    สุดยอดขนาดนี้ทีเดียวเจียว  ตัว ลีนุกซ์ ผมเคยลงมาลองแล้วหลายเวอร์ชั่น
(ตอนนั้นกะว่าจะไม่ง้อ Windows ใช้ Open source ก็ได้  แต่ไปไม่รอด  :em17: :em17:
เพราะงานที่ทำอยู่  ชาวบ้านเขาใช้หน้าต่างกันหมดเลยไม่ได้ศึกษาไปถึงไหนไกล)

น่าสนใจมาก... :em01:

มีมานานแล้ว ... ก็เข้าใจว่าพี่วินิตเคยทราบ ...ครับ
ตัวนี้ไม่ต้องเอาลงเครื่องแถมเร็ว  ก็อ่านจากแรมตรง ๆ  แรมเร็วกว่า HDD. ไม่รู้ว่ากี่เท่า .... จริง ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 พฤษภาคม 2009, 08:07:37 น. โดย กฤษฎานคร »

nimitmai

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2009, 07:57:40 น. »
ขอบคุณครับ  :em26:

ไม่ค่อยเห็น ท่านนิมิตใหม่  คงยุ่งกับการดูแลบุตร ... หลานแข็งแรงดีนะครับ

หลานชายแข็งแรงดีครับ ขอบคุณครับผม  :em22:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 พฤษภาคม 2009, 10:15:40 น. โดย นิมิตใหม่ »

• *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2009, 08:17:10 น. »
การกู้ข้อมูล หากแผ่นที่ผมมี ไม่สามารถทำอะไรเครื่องได้เลย กล่าวคือ เครื่องตายสนิท
หรือเครื่องเก่าแก่ช้ามาก จะเสียเวลานานเกินไป
ผมมีอุปกรณ์ ซึ่งเป็นดาบสุดท้าย มาช่วยเป็นพระเอกอีกเหมือนกัน ... ชื่อโก้ ๆ มันคือ  USB  TRANSFERS THE MANY KIDS OF HARDDISKS.  
เชื่อมต่อ USB.   จริงแล้วอุปกรณ์แบบนี้ มีที่เป็นแบบ SATA  แต่เชื่อมต่อกับ HDD. ได้น้อยแบบกว่าจึงไม่ได้เลือกมาใช้ ...เหตุเพราะเน้นที่การซ่อมบำรุงอย่างเดียว...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 พฤษภาคม 2009, 09:39:50 น. โดย กฤษฎานคร »

• *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2009, 08:45:46 น. »
ด้านนี้เชื่อมต่อกับ HDD. แบบ IDE ทั่วไปของ PC

• *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2009, 08:47:35 น. »
ด้านนี้เชื่อมต่อกับ HDD. แบบโน้ตบุค

• *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2009, 08:50:57 น. »
ด้านนี้เชื่อมต่อกับ HDD. แบบ  SATA  ทั้ง PC และ โน้ตบุค
แถวล่างนั้น เชื่อมต่อกับ HDD. แบบที่อยู่ในกล่องถ่าย VDO  ..  SONY JVC   เครื่องปาร์ม
เครื่องเล่น MP4 บางรุ่น   พอกเก็ต PC   ฯลฯ..

• *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2009, 08:55:02 น. »
หากว่าใช้อุปกรณ์ตัวนี้แล้วผมยังทำอะไรไม่ได้ กล่าวคือ
HDD. ตายสนิท หรือมีอภิมหาอมตะนิรันด์การ BAD.   FAT พังโดยถาวรทางกายภาพ

- HDD. หมดประกัน
- HDD แผงวงจรเสียหายหามาใส่แทนไม่ได้

ผมขอกล่าวว่า   นะโมตัสสะ กราบพระ พร้อมกัน  

ผม   ผม     มม  ม   ผม

ยอมแล้ว คร้าบ ... ท่านผู้ชม..

creator2008

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2009, 09:39:58 น. »
อ่ะฮ่า!!!เจ๋งเลยครับพี่กฤษ ผมจะนำไปผึกหัดทำเป็นอาชีพเลย เมกละ100

เชื่อผมสิ  จะมีคนต่อว่า เมกละ 10  หรือฟรี ..อิอิ
ก็ช่วย ๆ กันไป  ครับ .. หากไม่เหนื่อยมาก ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 พฤษภาคม 2009, 09:42:11 น. โดย กฤษฎานคร »

ejimatsu

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2009, 10:35:32 น. »
แผ่น Hiren เราก็ใส่อะไรที่เราต้องการในการดูแลเครื่องให้มากขึ้น จะได้ไม่ต้องคอยเปลี่ยนแผ่น เพราะ Hiren 9.8 แค่ 158M เอง
โดยใช้ MagicISO สอดใส่สิ่งที่เราต้องการ ...ครับ

เปิดขึ้นมาทำให้โปรแกรมแก้ไข บันทึกไฟล์ได้มากกว่า 300 Mb. เสียก่อน

ส่วนตัวผมแล้วผมใช้ Power ISO เพราะว่าจะเพิ่มยังไงไฟล์บูตไม่มีเสีย
ขนาดไฟล์ลดลงอีกด้วยเลยเพิ่มเข้าไปได้มากขึ้น

Power ISO  ใช้กับหน้าต่างทั้ง ๗ ยังไม่ราบลื่นเท่าที่ควร ครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 พฤษภาคม 2009, 12:35:04 น. โดย กฤษฎานคร »

ออฟไลน์ ชายเสรี

• คณะบริหาร
  • HL#No 5063144D,1E0047B9 By x-Men
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2009, 11:09:52 น. »
อยากทราบวิธีกู้ข้อมูลจาก HDD  ที่แผงวงจรไหม้ อะ เจอมาหลายลูกแล้ว  จอดสนิท 

• *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2009, 11:23:10 น. »
อยากทราบวิธีกู้ข้อมูลจาก HDD  ที่แผงวงจรไหม้ อะ เจอมาหลายลูกแล้ว  จอดสนิท 

หาแผงจรรุ่นเดียวกันมาเปลี่ยน  ... แล้วกู้
หาไม่ได้ต้องส่งไปญี่ปุ่น ..เพื่อให้ผู้ผลิตเอาจานแม่เหล็กออกมาเพื่ออ่านข้อมูล ครับผม...

iamaom15

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2009, 14:27:03 น. »
คือ ใช้ get data back 4.00
หางานที่ลบไปเจอ นะคะ
แต่ทำไมเวลา เลือก copy แล้วมันไม่ได้อ่ะค่ะ
คือลองหมดแล้ว ทั้งไว้ในไดร์ฟเดิม เลือกไว้แฟรชไดร์ฟ
แต่มันก้ไม่ได้อ่ะค่ะ
ทำไงดีคะ