ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่างของแท้กับของเลียนแบบ(ของปลอม)  (อ่าน 17994 ครั้ง)

ออฟไลน์ สมบัติซาวด์

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • สู้จนตัวตาย ดีกว่าตายโดยไม่ได้สู้ 6DD9D9EE
Re: ระหว่างของแท้กับของเลียนแบบ(ของปลอม)
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 4 กันยายน 2009, 11:00:04 น. »
เดี๋ยวนี้ทุกอย่างเขาเรียนแบบได้หมดพี่เบิร์ดเอ๋ย  5555 ยังรู้น้อยไป........ฮิฮิ

ออฟไลน์ หนึ่งซาวด์โปร นครปฐม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 4
  • **
  • www.1soundpro.com
Re: ระหว่างของแท้กับของเลียนแบบ(ของปลอม)
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 4 กันยายน 2009, 11:39:44 น. »
ถ้าเป็นเรื่องอะไหล่ รถยนต์ผมก็พอตอบได้ครับ เพราะที่บ้านขายอยู่ครับ

จริงๆแล้ว มันอยู่ที่ร้าน ช่าง ที่ขายด้วยครับ

ของมันมีแบบนี้ สมมุติอะไหล่ 1 ชิ้น

สมมุติง่ายๆละกัน ใส้กรอง

เราก็จะเจออยู่หลักๆ 3 อย่างคือ ของทำออกมาในเบรนของตัวเอง ซึ่งการใช้งานก็ปกติ แต่คุณภาพอาจจะสู้แท้ไม่ได้ เช่น conner
และอย่างที่ 2 คือ แบบแท้ คำว่าแบบแท้ ก็ตรงตัว เอาของปลอมนั้นแหละทำเลียนแบบใส้กรองแท้ แล้วก็บอกว่าแบบแท้ จริงๆก็คือปลอม ใช้แบบแรกยังดีกว่า
อย่างที่ 3 แท้เบิกบริษัท อันนี้แท้จริงๆ แต่ศูนย์ตามต่างจังหวัดเจอแบบแท้เยอะ

บางร้านชอบเอาของแบบแท้มาขายเป็นแท้เพราะกำไรเยอะ

ร้านผมไม่ทำ เพราะการใช้งานมันฟ้องครับ ง่ายๆ อยากรู้อะไรถามละกัน ปวดหัวกับอะไหล่ครับ

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 4 กันยายน 2009, 11:52:49 น. »
คุณจะแยกไม่ออกระหว่างของแท้กับของเทียม

ถ้าคุณยังไม่เคยลองของแท้

เอ้ะ....คุ้นๆ เหมือนโฆษณาอะไรซักอย่าง

ออฟไลน์ เบิร์ดมิวสิค สกลนคร

• *
  • HL(1):8CA952E5 (2):6D2A9875 (3):5DE70497
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 4 กันยายน 2009, 15:46:24 น. »
เดี๋ยวนี้ทุกอย่างเขาเรียนแบบได้หมดพี่เบิร์ดเอ๋ย  5555 ยังรู้น้อยไป........ฮิฮิ
ขอเลียนแบบความหล่อหน่อยสิ อิ อิ :o^:

ออฟไลน์ ทีมงาน ส.สีดา

• ระดับ 5
  • *
  • Hd7487360A (X-men) 0817682909 ทีมงานส.สีดาอุดรธานี
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 4 กันยายน 2009, 16:00:44 น. »
ถ้าเป็นเรื่องอะไหล่ รถยนต์ผมก็พอตอบได้ครับ เพราะที่บ้านขายอยู่ครับ

จริงๆแล้ว มันอยู่ที่ร้าน ช่าง ที่ขายด้วยครับ

ของมันมีแบบนี้ สมมุติอะไหล่ 1 ชิ้น

สมมุติง่ายๆละกัน ใส้กรอง

เราก็จะเจออยู่หลักๆ 3 อย่างคือ ของทำออกมาในเบรนของตัวเอง ซึ่งการใช้งานก็ปกติ แต่คุณภาพอาจจะสู้แท้ไม่ได้ เช่น conner
และอย่างที่ 2 คือ แบบแท้ คำว่าแบบแท้ ก็ตรงตัว เอาของปลอมนั้นแหละทำเลียนแบบใส้กรองแท้ แล้วก็บอกว่าแบบแท้ จริงๆก็คือปลอม ใช้แบบแรกยังดีกว่า
อย่างที่ 3 แท้เบิกบริษัท อันนี้แท้จริงๆ แต่ศูนย์ตามต่างจังหวัดเจอแบบแท้เยอะ

บางร้านชอบเอาของแบบแท้มาขายเป็นแท้เพราะกำไรเยอะ

ร้านผมไม่ทำ เพราะการใช้งานมันฟ้องครับ ง่ายๆ อยากรู้อะไรถามละกัน ปวดหัวกับอะไหล่ครับ

เดี่ยวจะเปลียนไส้กรอกอากาศอยู่เลยอยากทราบเหมือนกันราคาเท่าไร ทางหลังไมค์ก็ได้ครับ  TOYOTA D4D ครับ

ออฟไลน์ sriAROON

• *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 4 กันยายน 2009, 16:17:28 น. »
เด็กในร้านก็มีตุกติกอีก
ผมเอารถไปทำเบรค พบว่าลูกหมากคันส่งคันชัก ทั้งตัวต้น - ปลาย หลวม รวมแล้ว 4 ตัว
เด็กร้านนั้น เขามี know how ติดตัวเขาโดยเฉพาะ ในการอัดลูกหมาก (อัดโดยใช้เบ้าลูกปืนล้อชนิดมีลาด ไม่ใช่อัดแบบบีบด้านข้างเหมือนบางที่)
ผมเห็นชิ้นงานที่เขาทำเสร็จ มาทดอบให้ดูแล้ว เลยโอเคให้เขาอัด ประหยัดไปร่วม 50% กับการไม่ต้องซื้อใหม่

แสบตรงที่เขามากระซิบผมว่า ถ้าผมตกลง เขาจะลงรายการแค่ลูกหมากตัวต้น 2 ลูก ส่วนตัวปลาย 2 ลูก เขาขอ 200 บาท จะอัดให้ผมโดยร้านไม่รู้
ผมคิดไปคิดมา ก็ตกลงเพราะประหยัดอีกหลายร้อย

.....นิสสัยไม่ดีเหมือนกันนิเรานิ... :cry:

ออฟไลน์ หนึ่งซาวด์โปร นครปฐม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 4
  • **
  • www.1soundpro.com
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 4 กันยายน 2009, 16:37:23 น. »
อัดลูกหมาก ผมว่าอย่าอัดเลย ซื้อของไตหวันที่ทำใหม่ใส่ยังดีกว่านะ ผมเห็นมาเยอะแล้ว อู่รถฝั่งตรงข้ามร้านผม รับอัดลูกหมาก มันอัดได้ก็จริงแต่มันทุบแล้วจะฝืดๆครับ

เคยเจอบางรายเล่าให้ฟัง ขับๆไป หลุดเลย

เตือนไว้สำหรับคนจะเอาไปซ่อมนะครับ พวกลูกหมากเนี้ย ปลอมก็มีเยอะ บางคนบอก ต้อง ยี่ห้อ 555

แล้วจะรู้ได้ไงว่ามันเกรดไหน เพราะ 555 แม่งโครตจะมีหลายเกรด ทั้งญี่ปุ่น ไตหวัน จีน โอ้ย ปวดหัว ยังไงก็ดูๆเอาหน่อยละกัน กลัวพวกๆเราจะโดนฟันหัวเบะ

แล้วจะเล่าอะไรให้ฟังอีก

มีอู๋แถวบ้านผม มันชอบมากซื้อน้ำมัน 5 ลิตร ราคาขายอยู่ที่ 260 บาท ถูกที่สุดในร้านผมก็ว่าได้ แล้วใส้กรองน้ำมันอีก 80 บาท

แล้วรู้ไหมไปใส้รถอะไร ผมรู้มาแทบบ้า มันไปใส้รถที่ใช้เครื่อง คอมมอลเรล รุ่นใหม่ๆ ถ้าพวกไหนที่ใช้ วีโก้ มันก็จะเอาน้ำมันแพงกว่าอีกนิดไปใส่ให้

โห้แล้วลูกค้าไม่รู้หรอกว่าใส้อะไรเข้า่ไป คงได้แต่นั่งรอ แล้วไปเก็บแพงๆ เกรดน้ำมันเนี้ย สำหรับรถเก่าๆนะ เห็นแก่ถูกไง

บางครั้งก็มาซื้อลูกยางเบรค อะไหลุ่ทุกชิ้น เน้น ถูกสุดๆ แล้วก็ไม่ชอบเอากล่องไปหรอก กลัวลูกค้าเห็น แล้วไปเก็บแพงๆ โห้ทำไปได้

ที่ร้านผมจะขายก็จะบอกตรงๆว่า มีเทียมก็เทียมไปเลย แท้ก็แท้จริงๆเบิกบริษัทใหญ่มาเลย แต่พวกก็หาว่าที่ร้านขายแพง เพราะไปเจอแต่แบบแท้ไง

เดี๊ยวนี้มันก็ใช้คอมทำเอา จะเอาให้เหมือนยังไงก็ได้ บางครั้งยังทำดูดีกว่าแท้อีก โอ้ยขายแล้วปวดหัวเหมือนกันนะเนี้ย

สำหรับคนใช้รถแก๊สอะ ถ้าให้ดีต้องใช้หัวเทียน แำพลตินั่มนะั หัวเทียนเข็ม มันจะยืดอายุได้ยาวเลย บางคนใช้แก๊ส แล้วใช้หัวเทียนปกติ ไม่ค่อยได้เรื่องหรอก

แหม่ 4 หัว สำหรับใช้แก๊สผมขายอยู่้ 500 เอง อิอิ

ออฟไลน์ ณัฐกิต

• ระดับ 4
  • *
  • No.75221842 (X-MAN)
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 4 กันยายน 2009, 18:24:26 น. »
แลกเปลี่ยนเรียนรู้  ดูด้วยสายตา  สัมผัสทดสอบดูเนื้อในอะไรแท้เทียมเป็นบทเรียน...........

ผู้น้อย

ออฟไลน์ นายเปี๊ยก !!

• คณะบริหาร
  • ....2C8DA523....
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 4 กันยายน 2009, 18:41:07 น. »
สมัยนี้ของเทียมไม่มีแล้วครับเชื่อผม
เพราะมันมีแต่ ของก๊อป   ;D

noomkorat

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2009, 08:08:45 น. »
ผมจะซ่อมรถ อู่มันถามผมว่าจะเอา อะไหล่แท้  อะไหล่เทียม  อะไหลเทียมแท้ หรืออะไหล่เทียมเทียม....งงวุ้ย.. ;D ;D

ผมก็งงนะ  กว่าจะได้คำตอบ
อะไหล่แท้     อะไหล่จากศูนย์ ตรายี่ห้อนั้นๆ  มาจากโรงงานที่ตรวจสอบคุณภาพได้
อะไหล่เทียมแท้  โรงงานที่รับจ้างผลิต  ออกสินค้าตัวเอง  จากการผลิตเกิน  ผลิตเผื่อคำสั่งซื้อ
อะไหล่เทียม   จากแหล่งที่เห็นช่องว่างของตลาด  คุณภาพวัดดวง ดีเสมอของแท้หรือแย่สามวันพังตอบไม่ได้
อะไหล่เทียมๆ  ของตกเกรดจากขบวนการผลิต  มีมนุษย์พิเรนทร์ไปซื้อออกมาติดตราออกขาย