ผู้เขียน หัวข้อ: ทำอย่างไรถึงจะยาวกว่านี้ครับ  (อ่าน 3286 ครั้ง)

ออฟไลน์ บุญสม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 5
  • **
  • No.55DAED71 (X-MEN)
ทำอย่างไรถึงจะยาวกว่านี้ครับ
« เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2009, 14:02:45 น. »
ผมเลือกเสียงกีตาร์ channel L มาตัวนึง เมื่อดับเบิ้ลคลิกแล้วให้คลิก loop settings
ขั้นตอนต่อไปก็เป็นฝีมือท่านเองครับเพราะเป็นการสุ่มระยะ sample loop

จาก sample ตัวอย่าง จุดที่จะเป็น release จะเห็นคลื่นเต็มที่ตัดออกไป(งงมั๊ยครับ) ผมเลือกเอาปลายลูปที่จะทำคือจุดสุดท้ายของ sample นี้ เพราะเสียงไม่ได้เบาลงมาก

ผมเอาตัวเลขจาก local sample nd มาใส่ local loop nd เพื่อกำหนดจุดปลาย loop ส่วนจุดต้นของ loop
เราจะมากะเอาครับ ครั้งแรกผมสุ่มเอาค่าประมาณ 86,000 กว่าๆ(ใส่ใน local loop start)

เมื่อ เราสั่ง play loop มันจะเล่นไปเรื่อยๆ จนถึงจุดที่เราทำ loop point ไว้ หากเรากำหนดค่าที่คลื่นเสียงของจุดเริ่มต้นกับจุดสุดท้ายให้ match กันเสียง loop จะเนียนมาก แต่การสุ่มครั้งแรกหากไม่ match กันเมื่อ play loop จนถึงจุดที่กำหนดไว้ ท่านจะได้ยินเสียง ปุ๊กๆๆๆๆๆ

วิธีคือเราทดลองกดเพิ่มหรือลด local loop start ทีละ 2-5 ครับ แล้ว play loop ใหม่ เสียงปุ๊กๆๆจะลดลงเรื่อยๆ หรือดังขั้นเรื่อยๆ

ลองทำตามท่าน HS4PZB(กิ๊บ) แล้วไม่เข้าใจครับ

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
Re: ทำอย่างไรถึงจะยาวกว่านี้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2009, 15:45:10 น. »
ทำความเข้าใจ รูปคลื่น (waveform) ของคลิปเสียง (audio sample) ที่เราอัดมาก่อนนะครับ

เราอัดเสียงมา

แต่ววววว......

เสียงมันจะเริ่ม จาก เงียบ  ค่อยๆ ดังขึ้นไป จนถึงระดับหนึ่ง  แล้วก็จะค้างอยู่อย่างงั้น
แล้วก็ ค่อยๆ เงียบลง

นั่นคือ ธรรมชาติ ใช่มั๊ยครับ

ลองดูรูปนี้ครับ

ธรรมชาติของเสียง มันเป็นอย่างงั้น
มีเกิด ต้องมีดับ

คราวนี้  มาพิจารณา  ตัวอย่างเสียง (sample) ที่ถูก มิดี้ สั่งให้เล่น ครับ

มิดี้ นิ่  มันมี note on กับ note off ใช่มั๊ยครับ
หรือพูดง่ายๆ  เหมือนคีย์บอร์ดนั่นล่ะ  กดคีย์  กับ ปล่อยคีย์

พอกดปุ๊บ
เสียงที่จากเงียบๆ
มันก็จะเริ่มเข้าสู่ สภาวะ  A-->D-->S-->R
A: Attack  คือ จากเงียบๆ ไต่ระดับขึ้นไป จนถึงเสียงดังที่สุด  (เริ่มเป่าลมเข้าไปในแคน ในจังหวะ "ปู๊ด" แรก)
D: Decay  คือ จากจุดที่ดังที่สุดครั้งแรก (เมื่อกี้) มันจะค่อยๆ เบาลงมา
S: Sustain คือ ส่วนที่เสียงคงค้างอยู่อย่างนั้น (ลมสม่ำเสมอ)
R: Release คือ ขาลงของเสียง หลังจากที่เรา ปล่อยคีย์  (หรือ เลิกเป่าแคน)

ธรรมชาติ มันมีอยู่แค่นี้น

คราวนี้  พอจะให้ มิดี้มาคุม   เสียงอัดมา สั้นๆ
แต่บังเอิญ อยากมาเล่นยาวๆ

หลักการ ก็คือ  มันจะทำการเล่นซ้ำ ในส่วนที่เป็น ตัว S: sustain ครับ
มันก็เลยเป็นหน้าที่ของเรา ที่จะไปกำหนดขอบเขตว่า ส่วนไหน ที่เป็นตัว S
(เริ่มจากไหน ถึงไหน)

เพื่อที่เวลา มิดี้เล่นโน้ตยาวๆ  มันจะได้เล่นซ้ำเสียงในช่วงนั้นออกมา

ทำอย่างไร จะกำหนด จุด ให้มันเล่นซ้ำได้เนียนๆ
ก็ต้องมอง waveform ให้ออก  ว่าคุณลักษณะของเสียงนั้นเป็นอย่างไร

หากมองไม่ออก
วิศวะกะ ส่วนใหญ่ จะใช้วิธีการ ลองแล้วฟัง ครับ

:beer: :beer: :beer: :beer:

ออฟไลน์ บุญสม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 5
  • **
  • No.55DAED71 (X-MEN)
Re: ทำอย่างไรถึงจะยาวกว่านี้ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2009, 16:40:55 น. »
พอจะเข้าใจหลักการจากท่านเด็กบางมด แต่เขาใช้Vienna ยืดกันยังไงครับ พอจะทราบไหมครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 กันยายน 2009, 23:53:11 น. โดย บุญสม »