ผู้เขียน หัวข้อ: โฮมสตูดิโอ เล่นไม่ยาก 5 ( กลับมาฝอยใหม่ 6 สิงหาคม 2557 )  (อ่าน 32693 ครั้ง)

ออฟไลน์ มะละกอ

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
Re: โฮมสตูดิโอ เล่นไม่ยาก 1
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2012, 14:05:58 น. »

ท่านสไปเดอร์แมน  สักครู่ผมโทร.เข้ามือถือ  ต้องฝากข้อความครับ

• *
Re: โฮมสตูดิโอ เล่นไม่ยาก 1
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2012, 14:09:12 น. »

เอฟเฟคสามารถใช้แบบเรียลไทม์ได้  เอามาแทน  เอฟเฟคร้องคาราโอเกะสบายเลย  ดีกว่าด้วยครับ

หน้าต่างทุกช่องสามารถใช้งานได้อิสระ  ไม่รู้อีกปีจะเล่นครบหรือเปล่าเท่านั้นครับ

มันโปรเฟสชั่นนอลสมชื่อเลยนิ

• *
Re: โฮมสตูดิโอ เล่นไม่ยาก 2
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2012, 09:26:39 น. »
ตอนหัดเล่น  Magix Samplitude

มาหัดเล่นไปพร้อมกัน  ผมก็อ่านจากแมนนวลแล้วดำน้ำครับ

หน้าแรกหลังจากลงโปรแกรม

ช่องด้านซ้ายมือ  Start selection   กดเลือกช่องบนแรก   New multitrack Project (VIP)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 พฤษภาคม 2012, 05:58:58 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2012, 09:37:14 น. »

จะขึ้นหน้าต่างนี้ครับ

ตั้งชื่อ Project  ที่  Name  
ที่  File Part  คือที่เก็บงานที่จะทำ
Track number  เลือกตามในนี้ผมลองเลือก  4  Track
ช่อง  Sample rate   เลือก  44.1  อนาคตอยากอัด  96.0  เก่งแล้วค่อยเล่นครับ
เลือก 74  min   เผื่อจะเขียน  CD Audio  เป็น  Master  ขั้นเทพ
กด  OK
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 พฤษภาคม 2012, 05:59:29 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2012, 09:48:44 น. »
หน้าต่างใหม่  พร้อมทำงานครับ

กดที่  File   -   Load/Import  -  Load  Midi file   เลือกมีดี้ไฟล์ที่เราจะทำงาน  ในนี้ผมเลือกจาก  song  ในนิคคาราโอเกะ  เพลงชื่อ  เพลินเพลงแมมโบ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 พฤษภาคม 2012, 05:59:53 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2012, 09:50:34 น. »
ป๋าฯครับ  

ใช้ร้องปกติต่อออกจาก Tube Pre คือช่อง Phone ไปเข้า Line ที่ Mix ใช่เปล่าครับ

อีกกรณีคือเพื่อบันทึกแยกใช่ต่อจาก Phone เข้า Soundcard เปล่าครับ

:thank1:    :thank1:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 พฤษภาคม 2012, 06:00:24 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2012, 10:03:31 น. »
ป๋าฯครับ  

ใช้ร้องปกติต่อออกจาก Tube Pre คือช่อง Phone ไปเข้า Line ที่ Mix ใช่เปล่าครับ

อีกกรณีคือเพื่อบันทึกแยกใช่ต่อจาก Phone เข้า Soundcard เปล่าครับ

:thank1:    :thank1:

ผมต่อจาก  Output  ของ  Tube Pre   ไปเข้าที่  Line in  Sound Card  ของคุณขวัญ  ต่อเข้าที่  Line in  GT40  เลยครับ  (มีของดีมากๆ อยุ่กับตัวใช้ให้คุ้มค่าครับ)
ในกรณีย  อัดเสียงร้อง    ส่วนถ้าจะเอามาร้องคาราโอเกะ  ต่อเข้า  Line In  ของมิกซ์ตามที่คุณขวัญเข้าใจถูกต้องครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 พฤษภาคม 2012, 06:00:52 น. โดย มะละกอ »

• คณะก่อการ
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2012, 10:09:22 น. »
จากรูป  ผม  Import  มีดี้ไฟล์เพลงชื่อ  My Way  มาลงที่แทร๊กมีดี้  เลือกแบบให้มีทุกแทร๊กเสียงตามที่มันควรจะเป็น
แล้วเปิดแทร๊ก  ออดิโอ  กด R  เพื่อ  Record  ร้องเสร็จก็มา  ใส่เอฟเฟคตามใจชอบ  

กดที่  File   -   Load/Import  -  Load  Midi file   เลือกมีดี้ไฟล์ที่เราจะทำงาน  ในนี้ผมเลือกจาก  song  ในนิคคาราโอเกะ  เพลงชื่อ  เพลินเพลงแมมโบ  

อีกนิดครับ ป๋าฯ

ตรงนี้อยากรู้คือ  เมื่อ Import  Midi มาแล้ว  การเล่นเพลงเสียงที่ได้จากอะไรครับ  Soundfont  หรือ Sound Program  :thank1:

หรือว่าต้อง บันทึก Midi ที่เล่นจาก Xtreme ด้วย soundfont ตามต้องการ แล้วค่อย Import song ไป Mix รวมกับเสียงร้อง แยก  ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 พฤษภาคม 2012, 06:01:14 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2012, 10:27:40 น. »

อีกนิดครับ ป๋าฯ

ตรงนี้อยากรู้คือ  เมื่อ Import  Midi มาแล้ว  การเล่นเพลงเสียงที่ได้จากอะไรครับ  Soundfont  หรือ Sound Program  :thank1:

หรือว่าต้อง บันทึก Midi ที่เล่นจาก Xtreme ด้วย soundfont ตามต้องการ แล้วค่อย Import song ไป Mix รวมกับเสียงร้อง แยก  ครับ

ในการทำงานเมื่อมาถึงขั้นตอนนี้  จะมีสองแบบคือ  

การนำไฟล์เสียงดนตรีที่ไฟนอลแล้ว  มาทำงาน  ซึ่งจะมีสองแบบคือ  มีดี้ไฟล์  กับ  .Wav  file
บางคนต้องการแก้ไขหรือ  Edit  เสียงดนตรีด้วย  ก็จะอิมพอร์ทมีดี้ไฟล์มาใช้ครับ
ดังนั้นเมื่อเป็นเสียงดนตรีที่ไฟนอลแล้ว  เสียงต้องยอดเยี่ยมถูกต้องแล้ว
ในส่วนที่เราจะเล่นสนุกๆ   ไฟล์มีดี้ทั่วไปในงานคาราโอเกะ  ก็จะได้มาตรฐานหรือไม่เป็นที่รู้ๆ  กันอยู่  

ถ้าอยากได้เสียงดนตรีตามต้องการเช่นจาก  SoundFont  ที่เราชอบ  ก็ต้องทำหรือแปลงมีดี้ไฟล์ที่เล่นกับ  SoundFont  นั้นๆ  ให้อยู่ในรูปของ  Wav file  ก่อนครับ  
แล้วค่อย  Import  wav  หรือ  Audio file  เข้ามาในโปรแกรม Magix Samplitude  เพื่อทำงานครับ

อ้อในส่วนที่  Import  Midi file   เวลา  Play   เสียงที่ได้ยินขึ้นอยู่กับ  Sound Card  ที่ใช้ครับ  ผมใช้  Roland Sonic cell  เสียงก็มาจาก  คลังเสียงของโรแลนด์
ถ้า Sound Card  ไม่มีคลังเสียงเหมือน  การ์ดครีเอทีพ  ก็ต้องเซ็ทเสียงโดยใช้ของ ไมโครซอร์พแทนหรือต้องลง  VSC  ของโรแลนด์ครับ

พิมพ์ช้าต้องขออำไพคะรับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 พฤษภาคม 2012, 06:01:44 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2012, 10:30:51 น. »
ต่อนะครับ  จะได้หน้าต่างขึ้นใหม่  ให้เลือกช่องล่างคือ   Each Midi track into a new VIP track

จะได้มีดี้ไฟล์ที่แยก  ทั้งหมด 16  Track เอามาทำงาน  ไม่ชอบ  Track  ไหน  หรือรกหูก็ปิด Track  นั้นได้ครับ

ถ้าไฟล์มันสั้นจู๋อย่างนี้ไม่ต้องตกกะจัยนะครับ  ให้มองต่ำลงมาแถวด้านขวาเกือบล่างนะครับ
คลิ๊กเครื่องหมายบวกมันจะยาวตามใจชอบครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 พฤษภาคม 2012, 06:02:10 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2012, 10:54:13 น. »

ได้แบบสวยๆ  ขึ้นมาตามใจ   แล้วลองกด  Play  หรือ  Space Bar  ก็ได้  ลองฟังเสียงว่ามีไหม  ช้าหรือเร็วไหม  เดี๋ยวค่อยมาปรับแต่งได้
แต่ถ้าไม่มีเสียงเลย   ต้องมาเซ็ท  Device  กัน  

ขอเวลานอกครู่เดียวครับ  ชักเหนื่อย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 พฤษภาคม 2012, 06:02:36 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2012, 11:29:43 น. »
มาคั่นรายการหน่อยครับ

การที่จะเล่นกับ  โฮมเร็คคอร์ด  ให้สนุก  แต่ไม่อายใครๆ  
จำเป็นอย่างยิ่งที่จะต้องฝึกหูให้ไวและแม่นยำต่อเสียงครับ

ในคอร์สเรียน  Sound Engineer  เค้าจะมี  ชั่วโมงเรียนฝึกฟังเสียง  หรือที่เรียกว่า   Ear training
ทุกวันนี้หาฟังได้หลายแห่งจากกูเกิ้ลมีมากมายครับ
ฝึกฟังไปสักระยะแล้วจะรู้สึกว่า   เราฟังเพลงได้อรรถรสมากกว่าเดิมเยอะ  หูเริ่มมีสีเหลืองระเรื่อดังทองทาละครับ  ไม่เชื่ออย่าลบหลู่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 พฤษภาคม 2012, 06:02:59 น. โดย มะละกอ »

tawa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2012, 11:32:28 น. »
อยากทราบว่าปรีหลอด ใช้ เบอร์ 12AX7 เบอร์ที่ตอน 20 กว่าปีแล้ว เสียงจะดีมั้ยครับท่าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 พฤษภาคม 2012, 06:03:30 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2012, 11:57:06 น. »
อยากทราบว่าปรีหลอด ใช้ เบอร์ 12AX7 เบอร์ที่ตอน 20 กว่าปีแล้ว เสียงจะดีมั้ยครับท่าน

เป็นคำถามที่ตอบยากมากครับ  ในเรื่องของหลอด  ผมละยังไม่ขึ้นประถมเลยจริงๆ
แม้จะเคยมีและเคยฟังมาบ้างพอควร  ผมเชื่อโดยรวมว่าปรีแอมป์หลอดที่ให้เสียงที่ดีถูกใจผู้คนนั้น
จะต้องดูที่วงจรซึ่งต้องออกแบบมาโดยผู้ที่มีทักษะ ในด้านนี้จริงๆ
อุปกรณ์ทุกชิ้นในแต่ละภาคส่วนมีผลต่อเสียงทั้งสิ้น  รุ่นของหลอดจึงไม่ใช่คำตอบครับ
หลอดที่ใช้ทำปรี  มีหลายเบอร์  ทำได้ตั้งแต่หลอดเดียวจนถึงนับสิบหลอด  

หมดภูมิจริงๆ ครับ  ขออภัยถ้าตอบไม่ถูกใจ  แล้วผมจะไปค้นหาข้อมูลมาเผื่ออีกทีครับ  คราวนี้ติดไว้ก่อนนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 พฤษภาคม 2012, 06:04:18 น. โดย มะละกอ »

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2012, 12:02:07 น. »

อัดเสียงร้องของคุณขวัญ  ต่อเข้าที่  Line in  GT40  เลยครับ  (มีของดีมากๆ อยุ่กับตัวใช้ให้คุ้มค่าครับ)

ต้องใช้สายอย่างไร  ต่อออกจากอะไรครับ ป๋าฯ  XLR,Phone   มาเข้า RCA  GT-40  :thank1:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 พฤษภาคม 2012, 06:04:50 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2012, 15:28:19 น. »

ต้องใช้สายอย่างไร  ต่อออกจากอะไรครับ ป๋าฯ  XLR,Phone   มาเข้า RCA  GT-40  :thank1:

(....)

ง่ายที่สุดคือต่อแบบ  Unbalance  คือจาก TubePre  Line Out  ช่อง  Unbalance    ต่อเข้า  Line in  (RCA)  ของ  GT40  ครับ  (กรณีย สายไมค์ไม่ยาวมากนัก)

ถ้าต้องการสมบูรณ์แบบต้องซื้อ  DI Box  แบบ  Balance to Unbalance  มาต่อก่อนเข้า  RCA Line in  ของ  GT40  ครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 พฤษภาคม 2012, 06:05:27 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2012, 17:16:55 น. »
ข้อมูลโปรแกรม  จากค่าย  Magix  ครับ....

16 October 2011  Magix ยกเครื่องเจาะตลาด pro เริ่มต้นด้วย Samplitude Pro X

ดูเหมือนว่า product ในสาย pro audio ของ Magix ที่ประกอบไปด้วย Samplitude และ Sequoia นั้นแทบจะไม่มีข่าวออกทางสื่อใดๆในด้าน audio เลย
การออก major upgrade ครั้งล่าสุดนี้ก็เช่นกัน ทั้ง Samplitude Pro X , Pro X Suite และ Sequoia นั้นแทบยังไม่เห็นข่าวจากที่ไหนเลย
ผมก็เพิ่งไปเห็นจากการบังเอิญแวะเข้าไปดูข้อมูลบนหน้าเวป Samplitude.com เมื่อคืนนี้เอง

ในด้านของ feature นั้น ผมก็ไม่รู้เรื่องเท่าไหร่หรอกว่า Samplitude Pro X ตัวล่าสุดที่บางคนอาจจะเรียกว่าเป็น version 12
นี่ต่างจาก Samplitude v.11 ตัวเดิมขนาดไหน แต่ที่ชัดเจนมากๆคือ design บนหน้าเวปทั้งหมดของ Samplitude.com
ถูกเปลี่ยนแบบยกโครงสร้างกันเลยทีเดียว แต่เดิมนั้น หน้าเวปของ Samplitude.com จะเป็นลักษณะของ production info เต็มรูปแบบ
ผมจำได้ก็เพราะเพิ่งจะเขียนเรื่องของ Samplitude Silver : Soundcloud Edition ไปเมื่อเดือนที่แล้วเอง
แต่ตอนนี้หน้าเวป Samplitude.com กลายเป็นลักษณะของ Blog ไปซะแล้ว เป็นที่ให้ข้อมูลทั้งข่าวสาร, tutorial และอื่นๆอีกหลายอย่าง
แต่ถ้าต้องการจะไปดู product info ของ Samplitude Pro X หรือ Sequoia ต้องเปลี่ยนไปดูที่ http://pro.magix.com/ ที่ทำ design ด้วยสวยขึ้นกว่าของเดิมเยอะอยู่
more info : http://pro.magix.com/

Samplitude Pro X และ Samplitude Pro X Suite ตอนนี้มี demo version ให้ download มาทดลองใช้งานกันได้แล้วฟรี เต็ม function ภายในเวลา 30 วัน
ซึ่งแน่นอนว่า สิ่งนี้ได้ถูกตอบรับในตลาดของละเมิดลิขสิทธิ์ด้วยการออก crack version ของทั้ง Samplitude Pro X และ Pro X Suite มาให้เห็นแล้ว

Magix : Professional Solution
ด้วยความที่เป็นคนทางสาย audio ฉนั้นจึงรู้จัก product ของ Magix เป็นหลักๆแค่ 2 ตัว คือ Samplitude และ Sequoia
แต่ในการยกเครื่องหน้าเวปใหม่ของ Magix นั้น เป็นการแสดงออกที่ชัดเจนว่า Magix ขอสู้ในตลาดสาย pro ด้วยเหมือนกัน
โดยเจาะเฉพาะฝั่ง Windows และมีมาครบทุกสายงาน media คือมีทั้งสาย audio (Samplitude Pro X / Sequoia) , สายงาน video (Video Pro X3) และสายงานด้าน graphic & web design (Designer Pro)

ความรู้สึกส่วนตัวนั้นอยากจะลองทุกอย่างที่ว่ามาในสาย pro ของ Magix อยู่เหมือนกัน โดยเฉพาะ Video Pro X3 ที่อยากลองเป็นพิเศษ
ราคาของแต่ละตัวนั้นถือว่าอยู่ในระดับเดียวกันกับคู่แข่งในตลาด pro คือราคาจะอยู่ในช่วง $300-$500
แต่เดิมนั้น ความรู้สึกของผมที่มีต่อ product ของ Magix โดยเฉพาะ Samplitude นั้นคือมันมีความเป็นเยอรมันสูงมาก …
หมายถึงว่าคุณภาพดี แต่ใช้งานยาก  พอมาเห็นหน้าเวปใหม่ที่หันมาเน้นความสวยงาม เข้าใจง่าย
ก็ทำให้มีความคาดหวังต่อไปว่า product แต่ละตัวก็น่าจะถูกทำให้เข้าใจได้ง่ายขึ้น ไม่ยุ่งยากซับซ้อนเหมือนอย่างที่ผ่านๆมา

มีติดแอบงงอยู่นิดหน่อยว่า ทำไมราคาของ Sequoia มันถึงสูงบ้าเลือดขนาดนั้น (ราวๆ $3000) -_-’

จากที่นี่ครับ  (ขอขอบคุณด้วยครับ)

http://www.simplywit.net/2011/10/magix-samplitude-pro-x/

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 พฤษภาคม 2012, 06:06:09 น. โดย มะละกอ »

• *
Re: โฮมสตูดิโอ เล่นไม่ยาก 2 ( 5 พฤษภาคม 2555 )
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันที่ 5 พฤษภาคม 2012, 14:55:37 น. »
คงเคยได้ยินชื่อ   RME  กันบ้างแล้วนะครับ  เป็นผลิตภัณฑ์เกี่ยวกับงาน  ออดิโอ  สำหรับสตูดิโอที่มีชื่อเสียงของเยอรมัน
กับคำว่า   Engineer and designed in Germany  น่าจะหมายถึงการนำผลิตภัณฑ์ที่ดีมีชื่อเสียงของโลกนำมาออกแบบและผลิตขึ้นใช้งานภายใต้ชื่อ  RME
การันตีว่าต้องถึงพร้อมทั้งศาสตร์และศิลป์  รวมถึงการนำไปใช้งานได้อย่างคุ้มค่า  
แน่ละมันย่อมมาจากการคัดสรรชิ้นส่วน  การคัดสรรชิพโมดูลต่างแล้วนำมาออกแบบวงจร  
มันจึงเป็นผลิตภัณฑ์ระดับบนที่คนในวงการนี้ยอมรับครับ

ที่ผ่านมา  RME  ไม่เคยขายถูกมันจึงอยู่แต่ในกลุ่มคนเล็กๆ  แต่สองสามปีมานี้  RME  คงมองตลาดโฮมยูสมากขึ้น
ถึงได้ออกผลิตภัณฑ์หลายตัวให้เล่นกัน  เป็นสิบปีมาแล้วที่ผมได้แต่มองสินค้าค่ายนี้แล้วก็เมินหน้าหนีทุกครั้ง

แต่ไม่นานมานี้ความอยากตามวิสัยมนุษย์  ทำให้ต้องตัดใจเสาะแสวงหามาใช้งาน
และบ่ายวันนี้ผมก็ไปรับมากับมือที่อาคารผู้โดยสารขาออกสนามบินสุวรรณภูมิท่ามกลางเม็ดฝนโปรยหนาตาครับ

ถึงบ้านรีบแกะกล่องสุดสวย  กำลังเห่อ

RME  Sound Card  รุ่น  Babyface

ปรกติในเมืองไทยเป็นรุ่นธรรมดา  สีน้ำเงิน  ผมได้รุ่น  SNOW EDITION  สีขาวสวยมาก

กระเป๋าสีขาวอีกแหละ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 พฤษภาคม 2012, 06:07:36 น. โดย มะละกอ »

• *
Re: โฮมสตูดิโอ เล่นไม่ยาก 2 ( 5 พฤษภาคม 2555 )
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันที่ 5 พฤษภาคม 2012, 15:08:15 น. »

สีขาวของเส้นสาย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 พฤษภาคม 2012, 06:09:48 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันที่ 5 พฤษภาคม 2012, 15:11:37 น. »
รีบต่อฟังเสียง  ต้องยอมรับความมีระดับชั้นของสินค้าเค้าจริงๆ ครับ

อ่านคอมเม้นท์เล็กๆ  ครับ

RME : BABYFACE
คะแนนสินค้า:
ราคา
ความคุ้มค่า
คุณภาพ
บทวิจารณ์สินค้า (ยืนยัน เมื่อ 31 พฤษภาคม 2011):

ก่อนจะซื้อ RME ตัวนี้ผมคิดอยู่นาน ว่าจะซื้อตัวสูงกว่าของมันดีหรือไม่แล้วขายต่อ Presonus Firestudio ที่ผมก็ชอบมากเรื่อง preamp ของมัน

จากนั้นผมก็เจอว่าเจ้า Babyface ตัวนี้มี in และ out เป็นช่อง Adat ที่ติดต่อกับเจ้า presonus ตัวเก่านี้ได้
และสามารถควบคุมมันผ่านเจ้า total control ของ Babyface ได้พร้อม ffect พวก Reverb, Echo หรือแม้แต่ EQ
ซึ่ง ทำให้รู้สึกว่าไม่ต้องพึ่งพา mixer นอกอีกเลย ผมสามารถพกเจ้าสองตัวนี้ RME, Presonus ออกบ้านแล้วทำหน้าที่เป็น mixer 10 input ได้อย่างสบาย ๆ
โดย RME เป็น usb และ Presonus เป็น firewire ที่ผมสามารถเสียบสองเครื่องได้พร้อมกัน
และสามารถควบคุมทั้งสองเครื่องผ่าน software ของมันได้ตลอดเวลาอย่างเต็มที่ด้วย (แน่นอน presonus มีระบบ stand alone ได้ไม่ต้องเสียบ firewire ตลอดได้)

เนื้อเสียงจาก preamp และการ convert ของ Babyface อุ่นและทำให้ผมพอใจอย่างมาก
และแม้การบันทึกการ line in ผ่านจาก Presonus เข้ามาก็ทำให้เสียงดีกว่าอย่างรู้สึกได้

คือแน่นอน converter ของ Babyface เป็น RME ซึ่งดีกว่า presonus ครับ นั่นคือความแตกต่างที่ผมรู้สึกได้จริง ๆ

ข้อดีอีกอย่างหนึ่งคือเจ้า Babyface ดีทั้งกับ Mac และยิ่งดีกับ PC ด้วย ตอนนี้ผมไม่ต้องสนเลยว่าคอมพ์ตัวไหนขัดข้องไม่ทำงานผมสามารถเสียบเจ้าตัวนี้กับเครื่องระบบไหนก็ได้

ผมรู้สึกได้ถึงอิสระภาพ และเนื้อเสียงแบบโปรที่น่าพอใจ โดยสามารถพกพาแบบ 'เบา' และ 'หนัก' แล้วแต่ผมจะเลือกยกของออกจากบ้านในแต่ละวันได้ด้วย

เพิ่มข้อมูลอีกหน่อย

http://www.audiocity2u.com/Accessories/RME-Babyface-USB-Audio.html

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 พฤษภาคม 2012, 06:10:40 น. โดย มะละกอ »

• *
Re: โฮมสตูดิโอ เล่นไม่ยาก 2 พฤษภาคม 2555
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2012, 18:38:30 น. »
เอามาใหอ่านอีกครั้งสำหรับรีวิวจากเกจิระดับชาติ  

TubePre  สุดคุ้มจาก  Presonus  ครับ

ก่อนที่จะจ่ายเงินซื้อมาใช้กันครับ

http://www.patid.com/reviews/15-bluetube-tube-pre

และหรือเพิ่มตังอีกหน่อยสำหรับท่านที่ทำโฮมสตูดิโออยู่  ตัวนี้ไม่ผิดหวัง  ทำงานไม่กี่ครั้งได้ทุนคืนแน่นอนครับ

ผมการันตี

http://www.kimlengaudio.com/index.php?page=shop.product_details&product_id=497&flypage=flypage.tpl&pop=0&option=com_virtuemart&Itemid=53
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 พฤษภาคม 2012, 18:45:41 น. โดย มะละกอ »

• *
Re: โฮมสตูดิโอ เล่นไม่ยาก 2 พฤษภาคม 2555
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2012, 19:18:15 น. »

รีวิวจากยูทูบ  ลองอ่านคอมเม้นท์ด้านล่างสุด  จะเห็นว่า  ไมค์ปรี 2 ตัวนี้  มักจะเป็นคำแนะนำสำหรับงานเร็คคอร์ดครับ
มันจะทำให้  ไมค์ที่ท่านมีอยู่เปล่งประกายได้เยี่ยมขึ้น

&feature=related

ออฟไลน์ LungWATCR

• ระดับ 5
  • *
  • 5DE459CB [ Pog MusicPro]
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2012, 16:39:55 น. »
เข้ามาเก็บความรู้ครับ
ว่าจะเริ่มต้นกับ Samplitude ก็ยังไม่มีเวลาพอ มัววุ่นอยู่กับแก๊งคอลเซ็นเตอร์ จับไม่หมดเสียที

ออฟไลน์ spm150

• ระดับ 4
  • *
  • HL#8CABD2E8 (ปีอกมิวสิคโปร)
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2012, 17:21:31 น. »
ที่  กทม. ราคาเท่าไหร่ครับ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2012, 17:40:34 น. »