ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีเพิ่มเพลง VCD Karaoke แบบง่ายๆให้ All In One Karaoke และ eXtreme Karaoke  (อ่าน 44127 ครั้ง)

ออฟไลน์ ไมค์ลอย

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • HL#3C0406C5 นิมิตใหม่
   วันนี้ผมเอาวิธีเพิ่มเพลง VCD Karaoke แบบง่ายๆให้ All In One Karaoke และ Xtreme Karaoke มาฝากครับ
  เผื่อว่าจะเป็นประโยชน์สำหรับหลายๆท่าน

ส่วนนี่คือการแปลงกลับจากไฟล์ *.SNF เป็น XXXX.Dat หรือ XXXX.Mpg
http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=28885.msg331823

โปรแกรมที่จะนำเสนอนี้คือโปรแกรม GenSNF ซึ่งเป็นฟรีแวร์ครับ
   นี่คือข้อความจากผู้พัฒนาโปรแกรมครับ
GenSNF (โปรแกรมสร้างข้อมูลเพลง (*.SNF))
: โปรแกรมสร้างข้อมูลเพลง (*.SNF) สำหรับ Video KaraoKe ของ All In One Karaoke
ตอนแรกพัฒนาขึ้นใช้งานเองครับ แต่เห็นว่าน่าจะมีประโยชน์สำหรับเพื่อนๆ ที่เล่น All In One Karaoke ครับ
และต้องการนำ VCD Karaoke เข้าไปใน List เพลง ที่ค่อนข้างจะยุ่งยากเพราะต้องมานั่งเพิ่มทีละเพลง  
โดยโปรแกรมนี้มีขั้นตอนง่ายๆ เพียงแค่

1. เลือกโฟลเดอร์ที่มี VCD Karaoke
2. เลือกว่า Code เพลงจะมีอักษรนำหรือไม่
3. เลือก Code เริ่มต้นที่จะให้รันเพิ่มอัตโนมัติ เช่น 000001
4. จากนั้นก็กดปุ่ม Gen
5. หลังจากเสร็จแล้วก็เข้าไป Lister ใน All In One ได้เลยครับ
* สำหรับชื่อไฟล์ของ Karaoke นั้น ต้องเป็นฟอร์แมตตามนี้ครับ:  "ชื่อเพลง (ชื่อนักร้อง)" นามสกุลก็ไม่ต้องไปเปลี่ยนครับ  โปรแกรมจะตัด

Download ได้ที่  http://www.thaiware.com/main/info.php?id=7415  ครับ

หลังจากได้โปรแกรมมาแล้วแตกไฟล์ออกก็ใช้งานได้เลยครับโดยไม่ต้องติดตั้ง
หมายเหตู...เพิ่มได้เฉพาะไฟล์นามสกุล .DAT และ MPEG  นะครับ

1. ทำการเตรียมเพลงคาราโอเกะที่จะเพิ่มเข้าโปรแกรม โดยต้องพิมพ์ ชื่อเพลงและชื่อนักร้องต้อง
   อยู่ในวงเล็บ
โปรแกรมจะแยกให้เอง เช่นเพลง  เขิน (บัว บัณชิตา)
   (ห้ามใส่ตัวเลขหรืออักษรนำหน้านะครับ)

2.เมื่อเตรียมเพลงเรียบร้อยแล้วเปิดโปรแกรมขึ้นมาแล้วเลือกไปยังโฟลเดอร์ที่เราเตรียมเพลงไว้
3.จากนั้นกด OK ครับ

4.เลือกโฟลเดอร์ปลายทางที่ต้องการเก็บเพลงไว้(เก็บไว้ที่ไดร้ฟใหนก็ได้ตอนสร้างรายการเพลง
   ค่อยชี้มาที่โฟลเดร์ที่ต้องการ)

5. เสร็จแล้วกด OK ครับ

6.ใส่ Sub Folders เป็นตัวเลข 0-9 หรือ A-Z ตามแต่เราต้องการเก็บเพลงใว้ที่ใด.....
7.ใส่รหัสต่อจากเพลงเดิมที่เรามีอยู่...โปรแกรมจะรันต่อเองอัติโนมัติ  
   (ตัวอย่างผมให้เริ่มรันต่อจากรหัส 00014 ที่มีอยู่แล้ว  ก็ใส่เป็น 00015 ครับ)
8.เมื่อใส่รายละเอียดเรียบร้อยกด  Gen Now  ครับ
หมายเหตุ: สำหรับช่อง Creator และ Company ใสชื่ออะไรก็ได้ตามแต่ต้องการครับ)

9.โปรแกรมจะถามยืนยัน..ให้ตอบ Yes ไปเลยครับ

10.จิบเบียร์รอสัก 2-3 แก้ว...ระหว่างรอโปรแกรมรันไปเรื่อยๆ

11.ยังไม่มึนเลย..เสร็จแล้วครับ...จากนั้นก็เปิดโปรแกรม All In One Karaoke หรือ Xtreme Karaoke
    เพื่อสร้างรายการเพลง(Lister)...เป็นอันเสร็จพิธีครับ.....

***ตัวอย่างรายละเอียดที่ได้จากโปรแกรมนี้ครับ***

ลองเอาไปใช้ดูครับสำหรับท่านที่มีเพลง VCD Karaoke เยอะๆ
ผมลองใช้แล้วเห็นว่าง่ายดีเลยนำมาเล่าสู่กันฟังครับ เดิมทีผมมีเพลงอยู่ 1000 กว่าเพลง
ใช้เวลาแปปเดียวก็เสร็จครับ (ไม่ต้องไปเพิ่มทีละเพลงๆ)........

ส่วนนี่คือการแปลงกลับจากไฟล์ *.SNF เป็น XXXX.Dat หรือ XXXX.Mpg
http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=28885.msg331823

;D ขอปักหมุดกระทู้นี้  ขอบคุณครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 ธันวาคม 2009, 09:40:30 น. โดย ไมค์ลอย »

natjung

• บุคคลทั่วไป
Re: วิธีเพิ่มเพลง VCD Karaoke แบบง่ายๆให้ All In One Karaoke และ eXtreme Karaoke
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2008, 15:30:16 น. »
ผม มี อยู่ในเครื่อง ประมาณ 5000 กว่าเพลงแบ่งเป็นชุด ๆ เลย ไม่ค่อยมีเวลามา List เลยครับ
เล่นแค่ midi อยู่ครับ ตอนนี้  ว่าง ๆ จะลอดูครับ

bmbb9999

Re: วิธีเพิ่มเพลง VCD Karaoke แบบง่ายๆให้ All In One Karaoke และ eXtreme Karaoke
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2008, 13:36:14 น. »
LINK ที่ให้ไว้ไม่สามารถดาวโหลดได้ ไม่ทราบว่ามี LINK ที่อื่นอีกไหมครับ

lenovo

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 22 เมษายน 2008, 10:26:04 น. »
แปลงกลับไปเป็นชื่อเพลงเหมือนเดิมได้ไหมครับ พอดีว่า MV Karaoke ผมมันซ้ำกันเยอะจัด อยากจะทำใหม่ครับ

nook_choorit

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 5 พฤษภาคม 2008, 20:22:14 น. »
ขอบคุณนะคะ แต่ว่าลองทำแล้ว มี Error น่ะค่ะ Invalid Filename พอทราบไหมคะว่าจะแก้ไขอย่างไร ขอบคุณมากๆนะค่ะ ไม่งั้นดิฉันต้องใช้วิธี คูโบต้า แบบเดิม

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 6 พฤษภาคม 2008, 20:46:12 น. »
กรี๊ด คุณมานพหนุ่มที่น่ารักที่สุดในโลก ได้แล้วค่ะ ขอบคุณมากนะคะ มีเป็นพันๆเพลงเลยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ เอ่อ จุ๊บ จุ๊บค่ะ 55555

ออฟไลน์ สไปเดอร์แมน

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#648948B1 (x-men)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 6 พฤษภาคม 2008, 21:58:55 น. »
กรี๊ด คุณมานพหนุ่มที่น่ารักที่สุดในโลก ได้แล้วค่ะ ขอบคุณมากนะคะ มีเป็นพันๆเพลงเลยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ เอ่อ จุ๊บ จุ๊บค่ะ 55555
ตัวลอยเคลิ้มไปแล้วนะน่า...555

chollathee

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 6 พฤษภาคม 2008, 22:48:44 น. »
เปล่า...ป๋องชาเขียวทับอยู่

เมื่อไหร่จะมาเลี้ยงผมบ้างเนี่ย

ออฟไลน์ ธนกานต์บดี

• คณะก่อการ
  • ระดับ 4
  • 740CB2B1
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 7 พฤษภาคม 2008, 08:48:54 น. »

เมื่อไหร่จะมาเลี้ยงผมบ้างเนี่ย

ตัวที่แปลงกลับจาก snf เป็นแบบ ชื่อเพลง(ชื่อนักร้อง) ที่ออกมาตัวแรกผมเจอแล้วว่าทำไมมันแปลงไม่ได้
ที่จริงมันทำได้แล้ว แต่ว่าผิดที่ผิดทางไปหน่อย มันเอาไฟล์ที่ได้ไปกองอยู่ที่ c:\Program files
หาตั้งนานว่าทำไม Harddisk มันเหลือน้อยจัง

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 7 พฤษภาคม 2008, 09:29:46 น. »
อ้าว...แก้ไขซะแล้วส่งมาด่วนเด้อ

ส่งกันไป ส่งกันมาอยู่2คนเนี่ยนะ ฮึ่ยๆๆ

• คณะก่อการ
  • ระดับ 4
  • 740CB2B1
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 7 พฤษภาคม 2008, 12:42:04 น. »
อ้าว...แก้ไขซะแล้วส่งมาด่วนเด้อ

ตัวล่าสุดที่เป็นตัว setup ใช้งานเวิร์คแล้วนะ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2008, 13:41:56 น. »
อุ๊ย อีกคำถามหนึ่งค่ะ จะถามว่า บางเพลงมรการตัดเสียงนักร้องที่ช่องซ้าย ไม่ทราบว่า เราต้องแก้ไข snf เอง หรือเค้า Detect ให้เลยค่ะ

Tamonglai

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2008, 15:08:58 น. »
LINK ที่ให้ไว้ไม่สามารถดาวโหลดได้ ไม่ทราบว่ามี LINK ที่อื่นอีกไหมครับ
ครับ วันนี้ก็ยังโหลดไม่ได้ครับ มันฟ้องว่า fail to check URL
ขอบคุณครับ

lin121

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2008, 10:24:53 น. »
คุณมานพขอรบกวนถามเรื่องเกะนะค่ะ
คือว่าหลินไปใช้โปรแกรมแปลง snf แล้วได้ผลดีแต่ ในโปรแกรม All In One Karaoke มีตัวอย่างมาให้ 16 เพลง โดยใช้ Folder ชื่อว่า 1 และ ใช้รหัส 1001 ถึง 1016
หลินจึงรันต่อเป็น 1017 หลังจากที่ทดลองทำไปจนถึง 1100 พอถึงเพลงที่ 1101 โปรแกรมมองไม่เห็นเพลงที่เกินกว่า 1100 ค่ะ หลินรันในสารบัญแล้วนะค่ะ
รบกวนช่วยด้วยค่ะ
หลิน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 4
  • 740CB2B1
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2008, 10:56:11 น. »
คุณมานพขอรบกวนถามเรื่องเกะนะค่ะ
คือว่าหลินไปใช้โปรแกรมแปลง snf แล้วได้ผลดีแต่ ในโปรแกรม All In One Karaoke มีตัวอย่างมาให้ 16 เพลง โดยใช้ Folder ชื่อว่า 1 และ ใช้รหัส 1001 ถึง 1016
หลินจึงรันต่อเป็น 1017 หลังจากที่ทดลองทำไปจนถึง 1100 พอถึงเพลงที่ 1101 โปรแกรมมองไม่เห็นเพลงที่เกินกว่า 1100 ค่ะ หลินรันในสารบัญแล้วนะค่ะ
รบกวนช่วยด้วยค่ะ
หลิน

โปรแกรม Gen SNF ปกติจะไม่จำกัดเรื่องรหัสเพลงนะครับ และตัว All In One ก็ไม่ได้จำกัดรหัสเช่นกัน ใช้รหัสเป็นตัวเลขอะไรก็ได้

ขึ้น Invalid filename เพราะว่าตรง Target Folder คุณต้องเลือกโฟลเดอร์ปลายทางและต้องมี โฟลเดอร์ชื่อ4อันนี้คือ AVI, MPG, VCD, WMV เช่นสมมุติผมจะเลือกtarget folderเป็น c:\songs\ ในโฟลเดอร์นี้ต้องมีโฟลเดอร์ชื่อ AVI, MPG, VCD, WMV สี่อันนี้ครับ แต่เลือกเป็น c:\songs\ พอ ไม่ต้องเลือกไปใน sub folder ผมก็เคยเป็น invalid filename เพราะผมไม่ได้create สี่โฟลเดอร์ที่บอก

ขออ้างอิงกระทู้นี้เพื่ออธิบายเพิ่มเติมก็แล้วกันนะครับ
ใน Folder ที่เก็บเพลงก็จะประกอบไปด้วย folder AVI, MPG, VCD, WMV และจะมี Folder ย่อย ใช้เก็บเพลงแบ่งตามรหัสเพลงต่าง ๆ เช่นเพลงรหัส 1011 ก็จะเก็บใน folder 1

เนื่องจากโปรแกรม Gen SNF ยังไม่ฉลาดพอที่จะเอาเพลงไปเก็บไว้ใน Folder ย่อยตามรหัสที่ตั้งขึ้น ดังนั้นเพลงประเภท VCD ที่ Gen แล้วมันจะไปเก็บไว้ใน Folder VCD ทั้งหมดไม่ลงไปยัง Folder ย่อย 1 เมื่อทำสารบัญเพลงแล้วจะค้นหาเพลงได้ แต่จะเล่นเพลงไม่ได้มันจะฟ้องว่าหาไฟล์ไม่เจอ ต้องทำการย้ายเพลงทั้งหมดจาก Folder VCD ไปยัง Folder ย่อยที่ตั้งขึ้นตามรหัสเพลงครับ

lin121

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2008, 11:10:26 น. »
ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ จะไปลองทำดูนะค่ะ
แต่ว่า เรื่องลองเปลี่ยนเป็น Folder อื่นหรือยังครับเช่น 2
หลินลองแล้วค่ะไม่ได้ค่ะ
คือว่าไม่ได้มีปัญหาเรื่องรันสารบัญ
แต่มีปัญหาเรื่อง พอใช้  Folder อื่นนอกจาก 1 ถึงแม้จะรันสารบัญแล้วและมองเห็นเวลาพิมพ์ชื่อเพลงนั้น ๆ (เพลงที่เกินรหัส 1100) จะไม่มีเพลงปรากฎในรายชื่อเพลงที่จะเล่นต่อไปค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

Tamonglai

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2008, 14:37:21 น. »
ครับ วันนี้ก็ยังโหลดไม่ได้ครับ มันฟ้องว่า fail to check URL
ขอบคุณครับ
ได้แล้วครับ ไอ้อีcheckไม่ได้ แต่ไอ้หมาไฟจัดให้
ขอบคุณครับ

yut103

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2008, 09:33:38 น. »
ขอบคุณมากมายคร้าบ

denny

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 13 มิถุนายน 2008, 11:45:46 น. »
ขอบคุณครับ
และอยากจะขอให้ท่านทำให้อีกสัก Program นะครับ
รองดูตัวอย่างที่ผมวาด(ใช้ Photoshop)
http://www.uploadtoday.com/download/?ccf2dc98b2d9e37c7c4a46a8de9ff87d
คือว่า สร้างเฉพาะ .snf
แล้วจะเอาไปจัดเองครับ
ขอขอบคุณครับ..

denny

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 13 มิถุนายน 2008, 11:58:24 น. »
ขอบคุณครับ
และอยากจะขอให้ท่านทำให้อีกสัก Program นะครับ
รองดูตัวอย่างที่ผมวาด(ใช้ Photoshop)
http://www.uploadtoday.com/download/?ccf2dc98b2d9e37c7c4a46a8de9ff87d

ออฟไลน์ ไมค์ลอย

• ระดับ 4
  • *
  • HL#3C0406C5 นิมิตใหม่
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 13 มิถุนายน 2008, 13:16:17 น. »
ขอบคุณครับ

...แบบที่ท่านหมายความถึงแบบนี้ใช่ปะ
...ถ้าใช่..มันก้อมีมากับโปรแกรมAll In One Karaoke และ Xtreme Karaoke แล้วล่ะครับ
...แต่มันเพิ่มได้ทีละเพลงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 มิถุนายน 2008, 13:19:55 น. โดย leonut »

denny

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2008, 09:46:31 น. »

...แบบที่ท่านหมายความถึงแบบนี้ใช่ปะ
...ถ้าใช่..มันก้อมีมากับโปรแกรมAll In One Karaoke และ Xtreme Karaoke แล้วล่ะครับ
...แต่มันเพิ่มได้ทีละเพลงครับ

ถูกต้องแล้วครับ..
แต่ Program ที่ท่านบอก มันจะสร้าง 2Fileไปพร้อมกัน คือ .dat และ .snf ทำให้มันทำงานช้า
ส่วน Program ที่ผมนำเสนอนี้ มันจะสร้างเฉพาะ File .snf ครับ
แล้วค่อยนำ File .dat มาเปลี่ยนชื่อให้เหมือนกับ File .snf
ผมคิดว่ามันน่าจะทำงานได้เร็วก่อนครับ
และอีกอย่าง มีช่องกรอกเพียง3ช่อง ส่วนค่าอื่นก็ล็อกเอาไว้ครับ (ให้ดูตามรูปนะครับ)

ขอขอบคุณคราบ....

roichai

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2008, 07:23:34 น. »
ขอบคุณทุกๆคำตอบนะครับ

ออฟไลน์ ไก่ลูกทุ่งไทย

• ระดับ 5
  • *
  • HL#6C893601
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2008, 08:06:38 น. »
มันมีปัญหาตรงนี้ครับทำไงให้มันเปลี่ยนได้ง่าย ๆ ครับ
1.ทำการเตรียมเพลงคาราโอเกะที่จะเพิ่มเข้าโปรแกรม โดยต้องพิมพ์ ชื่อเพลงและชื่อนักร้องต้อง
   อยู่ในวงเล็บ โปรแกรมจะแยกให้เอง เช่นเพลง  เขิน (บัว บัณชิตา)

ออฟไลน์ Batman

• คณะบริหาร
  • 748AAC77,448AB84C,54095318,7660DAE5,97606B15,47C5E
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2008, 08:37:56 น. »
+1 ครับ