ผู้เขียน หัวข้อ: เอามาให้ติใหม่ครับ  (อ่าน 9109 ครั้ง)

Tommy Music

• บุคคลทั่วไป
Re: เอามาให้ติใหม่ครับ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 8 กรกฎาคม 2013, 17:46:55 น. »
ตั้งแต่น้าทอมเข้ามาในเว็ป รู้สึกว่าพวกเราจะคุยกันยากนะ...ต้องระมัดระวังตัว ระมัดระวังคำพูดถ้าไม่โดนใจน้าทอมก็โดนเล่น นี่ผมพูดจริงนะ....เราเคยคุยกันเล่นสนุกสนาม หยอกเย้ากระเซ้าแหย่กันดี แต่ตอนนี้แทบจะไม่อยากคุยกันให้น้าทอมเห็น....ถ้าไม่สะดวกก็ลบกระทู้ผมได้ได้ครับ....(หนหวยวะ)

ยินดีที่ได้รู้จัก ..คนเราต้องมีความมั่นใจในตัวเอง ผมเป็นคนที่ไม่แคร์การวิจารณ์ใดๆ และกล้าวิจารณ์ทุกอย่าง แต่ ขอให้มั่นใจว่า เป็นการติเพื่อก่อ ไม่เคยที่จะติเพื่อทำลายใคร ..การวิจารณ์แบบเสแสร้ง เพื่อให้คนรักเรา หรือ เชลียร์เรา มันไม่ได้สะท้อนอะไร ทุกอย่างไม่มีอะไรสมบูรณ์ ต้องพัฒนา ต้องเรียนรู้  การที่น้องถ่ายทอดความเห็นออกมา เป็นสิ่งเริ่มต้นที่ดีแล้ว...งานดนตรีคืองานพัฒนาและปรับปรุงคุณภาพเสมอ ...ต้องยอมรับ ซึ่งกันและกัน..ผมไม่ใช่คนน่ากลัว ..เพียงแต่ผมเป็นคนกล้าวิจารณ์ เท่านั้น และ ก็เป็น ธรรมชาติ ในชีวิตจริงของผมด้วย ..ถ้าเราตั้งประเด็นชีวิต "ผิดคือครู" เราก็ไม่ต้องหวั่นไหว อะไร ...

ออฟไลน์ มะละกอ

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 8 กรกฎาคม 2013, 18:15:36 น. »
[flash=250,20]http://www.4shared.com/embed/3720034717/6e39a4b2[/flash]

เพิ่งมีโอกาสได้ฟังแบบเต็มม้วน  ทั้งสามเพลง

ซึ่งนานมากที่ผมจะรู้สึกแบบนี้  
แบบนี้นี่แบบไหนหรือครับ  ผมคงเขียนเป็นตัวหนังสือลำบากมากทีเดียว
หรือถ้าจะเขียนตามสไตล์ผม  ก็เกรงว่าท่านทั้งหลายจะพาลเบื่อเสียก่อน
เพราะรู้ รู้กันเป็นอย่างดีว่าผมเขียนสั้นๆ ไม่เก่ง  
แต่ถ้าเขียนเป็นนิยายเรื่องยาวเหมือนละครช่อง 3  ละพอไหวครับผม

เริ่มเพลงแรก  

สำเนียงคนร้องทำให้ผมนึกเห็นใบหน้าหนุ่มน้อยแดนอิสานแถวสุรินทร์ ศรีสะเกษ ไปโน่น
จริงๆ  นะครับสำเนีบงเสียงคนอิสานนี่ฟังออกง่าย  
และอิสานแต่ละจังหวัดก็มีสรรพสำเนียงไม่เหมือนกัน

สิ่งที่กำหนดบอกสำเนียงที่ทำให้รู้คืออะไร  ท่านทั้งหลายรู้ไหมครับ....

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 8 กรกฎาคม 2013, 18:37:02 น. »

ขอย้ำในที่นี่อีกครั้งว่า  ภาษาดนตรีเป็นภาษาสากล
ดังนั้นจึงไม่ต้องประหลาดใจ  ที่มะลิหรือนกเขานกเอี้ยงแถวบ้านผมก็ชอบฟังเพลง
มะลิจะชอบฟังเสียงเพลงที่ผู้ชายร้องแนวเศร้าๆ
มะลิไม่ชอบเสียงผู้หญิงร้องเพลง  อาจจะเป็นเรื่องธรรมดาเพราะมะลิเป็นแมวเพศเมีย
รู้ๆ กันอยู่ว่า  แมวทุกตัวเป็นสัตว์เลี้ยงที่มีนิสัย  "ขี้อิจฉา"

เสียงเพลงซึ่งมันก็คือเสียงดนตรี  
มันจึงเป็นเสียงสากลที่ทุกคนสามารถสื่อและสามารถเข้าใจได้เป็นอย่างดี
เมื่อเข้าใจ  เพราะมันรับรู้การได้ยินด้วยหู  และสมองแปลงเป็นความเข้าใจ
เมื่อเข้าใจแล้ว  ประสาทสัมผัสทั้งห้าจึงเกิดความรู้สึกขึ้น
แล้วเกิดอารมณ์ตามมา  อารมณ์ที่ว่านั้นย่อมแล้วแต่ประสบการณ์ในอดีตของผู้ฟังคนนั้น
รวมทั้งรสยิยมของผู้ฟังคนนั้นด้วยนะครับ

ยกตัวอย่างเรากินไฮเนเก้นแช่เย็นให้ได้  6 องศา  รินให้มีฟองจนล้น
คอเบียร์อย่างผมให้รู้สึกชื่นใจ  เกิดอารมณ์ดีตามมา  
แล้วก็นึกถึงเพื่อนอีกหลายคนตามมา

เดี๋ยวขออนุญาตไปเปิดสักขวดมาจิบก่อนนะครับ  พิมพ์นานเกินคอแห้งจัง

ออฟไลน์ ผอ.วี

• ระดับ 5
  • *
  • HL#552C10C3(ชา ว๊อคแมน) 5916568D (ด.ช.เคยโสด)
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 8 กรกฎาคม 2013, 18:40:02 น. »
ยินดีที่ได้รู้จัก ..คนเราต้องมีความมั่นใจในตัวเอง ผมเป็นคนที่ไม่แคร์การวิจารณ์ใดๆ และกล้าวิจารณ์ทุกอย่าง แต่ ขอให้มั่นใจว่า เป็นการติเพื่อก่อ ไม่เคยที่จะติเพื่อทำลายใคร ..การวิจารณ์แบบเสแสร้ง เพื่อให้คนรักเรา หรือ เชลียร์เรา มันไม่ได้สะท้อนอะไร ทุกอย่างไม่มีอะไรสมบูรณ์ ต้องพัฒนา ต้องเรียนรู้  การที่น้องถ่ายทอดความเห็นออกมา เป็นสิ่งเริ่มต้นที่ดีแล้ว...งานดนตรีคืองานพัฒนาและปรับปรุงคุณภาพเสมอ ...ต้องยอมรับ ซึ่งกันและกัน..ผมไม่ใช่คนน่ากลัว ..เพียงแต่ผมเป็นคนกล้าวิจารณ์ เท่านั้น และ ก็เป็น ธรรมชาติ ในชีวิตจริงของผมด้วย ..ถ้าเราตั้งประเด็นชีวิต "ผิดคือครู" เราก็ไม่ต้องหวั่นไหว อะไร ...
จริงๆแล้วการวิจารณ์อะไรก็แล้วแต่มันต้องมีความรู้ในเรื่องนั้นๆมากพอตัวครับ บางทีต้องอิงหลักวิชาการด้วย มันต้องมีขอบเขตของมันครับ ไม่ใช่วิจารย์เอาตามความรู้สึก  ตามอารมณ์ของตัวเอง อยากฉีกแนวก็ฉีกไปแต่ไม่ใช่ว่าจะให้คนอื่นเห็นด้วยหรือคล้อยตาม  ความรู้สึกของน้าทอมก็ถูกต้องแล้วหละครับที่ต้องการอยากเห็นอะไรเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีขึ้น แต่ก็ไม่อยากจะให้เขวออกไปจนคนอื่นรับไม่ได้ หรืออารมณ์อาจจะยังไม่สุนทรียพอที่จะรับได้ เพราะในเว็ปนี้อาจารย์หลายๆท่านก้็เก่งระดับประเทศ เป็นคณะกรรมการตัดสินระดับประเทศก็มี ดังนั้นอะไรถูกผิดท่านคงให้ความรู้เราได้ และอีกอย่างหนึ่งเว็ปนี้ตามกติกาเราจะไม่ยุ่งเรื่องของการเมือง ไม่มีหรอกครับที่ใครจะเกลียดใครและอยากให้คนอื่นต่ำต้อยกว่าตัวเอง เพราะเรามีสีเดียวกันคือ "สีม่วนๆ" ด้วยความเคารพครับน้าทอม...

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 8 กรกฎาคม 2013, 18:53:25 น. »
คนที่รักหรือชอบถ่ายรูปด้วยกล้องดิจิตอล
อาจจะเคยได้ยินรุ่นพี่ที่เป็นนักเลงกล้องแนะนำว่า

การถ่ายรูปให้ได้ดี  เราต้องมีจินตนาการ  
จินตนาการที่ลึกกว่าที่เป็นอยู่และให้ลึกกว่าคนอื่นๆ

เมื่อเกิดจินตนาการ  สิ่งที่ตามมาคือมันจะเกิดมุมมอง  ซึ่งผมขอเรียกว่า

ความคิด  หรือไอเดีย  หรือที่คนสมัยใหม่เค้าเรียกว่า  "Concept"

มุมมองที่ว่า  บางคนมีมาแต่กำเนิด  ฝรั่งเรียก  TALENT  
แต่ผมชอบเรียกว่า  พรสวรรค์

ผมว่านักร้องหนุ่มน้อยท่านนี้มี  พรสวรรค์ นะครับ
พรสวรรค์ที่ว่าซึ่งหลายคนไม่สามารถมีเหมือนหนุ่มคนนี้คือ

"ลมหายใจ"  

เขียนและสะกดไม่ผิดดอกครับ  (ผมมีพจนานุกรมเล่มใหญ่อยู่ข้างตลอด)

ลมหายใจของคนเราไม่เหมือนกันนะครับ

นักร้องที่ดี  ต้องสามารถกำหนดลมหายใจได้  
นักร้องก้องโลกอย่างแฟร๊งสิเนต้านั้น  
ยังต้องฝึกดำน้ำอยู่ตลอดเพื่อฝึกหัด  หายใจ  และ  กำหนดลมหายใจเข้าออดสั้นยาวได้ตามต้องการ

ลมหายใจ  ภาษาพระท่านบอกว่า  มันคือลมปราณ หรือ ปรา ณะ  
อาจหมายถึงการมีชีวิต  หรือผู้ให้ชีวิต

ผมฟังเพลงแรกจบลงแล้ว  เสียงเพลงมันสามารถทำให้ผมสัมผัสได้ถึงการมีชีวิต นะครับ
และไม่ง่ายนักที่ผมจะรู้สึกเช่นนั้น

Tommy Music

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 8 กรกฎาคม 2013, 18:59:27 น. »
จริงๆแล้วการวิจารณ์อะไรก็แล้วแต่มันต้องมีความรู้ในเรื่องนั้นๆมากพอตัวครับ บางทีต้องอิงหลักวิชาการด้วย มันต้องมีขอบเขตของมันครับ ไม่ใช่วิจารย์เอาตามความรู้สึก  ตามอารมณ์ของตัวเอง อยากฉีกแนวก็ฉีกไปแต่ไม่ใช่ว่าจะให้คนอื่นเห็นด้วยหรือคล้อยตาม  ความรู้สึกของน้าทอมก็ถูกต้องแล้วหละครับที่ต้องการอยากเห็นอะไรเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีขึ้น แต่ก็ไม่อยากจะให้เขวออกไปจนคนอื่นรับไม่ได้ หรืออารมณ์อาจจะยังไม่สุนทรียพอที่จะรับได้ เพราะในเว็ปนี้อาจารย์หลายๆท่านก้็เก่งระดับประเทศ เป็นคณะกรรมการตัดสินระดับประเทศก็มี ดังนั้นอะไรถูกผิดท่านคงให้ความรู้เราได้ และอีกอย่างหนึ่งเว็ปนี้ตามกติกาเราจะไม่ยุ่งเรื่องของการเมือง ไม่มีหรอกครับที่ใครจะเกลียดใครและอยากให้คนอื่นต่ำต้อยกว่าตัวเอง เพราะเรามีสีเดียวกันคือ "สีม่วนๆ" ด้วยความเคารพครับน้าทอม...

ไม่ค่อยเข้าใจในสิ่งที่คุณพยายามบอกเท่าใดนัก ..อย่าลืมว่า ผมไม่ใช่คนปิดบังอะไร ..ในการแสดงความเห็นทางการเมืองก็ใช้รูปเดียวกัน ชื่อตอนแรกก็ชื่อเดียวกัน ..แต่ในเฟซบุ๊ค ผมจะไม่แสดงความเห็นทางการเมืองใดๆ  รวมถึงเว็บเพจนี้ด้วย (จะแสดงเฉพาะสื่อใหญ่ที่เปิดให้แสดงความเห็นท้ายข่าวเท่านั้น) จะมีการแยกแยะอย่างอิสระ ..อย่าเชื่ออะไรในสิ่งที่คุณอ่าน ..ทุกอย่างมีการตรวจสอบ ..ผมคงไม่บอกว่าผมตรวจสอบอย่างไร ..คนเราหายากที่จะรับกันตรงๆ ..ผมไม่เข้าใจว่า คุณพูดถึง อ.หลายท่านที่เก่งระดับประเทศทำไม ..เพราะทุกคนมีความคิดความอ่านเหมือนกัน ..และก็ว่า ตาม ความเห็นเป็นกรณีไป ..สิ่งที่คุณพูดมันกว้างไป และ ยังไม่มีเหตุการณ์ใดๆเกิดขึ้น เช่นผมไปแสดงความเห็นแย้ง  อ.ดนตรี แบบขัดสายตาคุณ อันนี้ ก็ว่าไปอย่าง และ ปัญหา ที่เกิดขึ้น มีเพียงสมาชิกไม่กี่คน ที่เน้น ตั้งหน้าตั้งตาเสียดสี สมาชิกที่ไม่ใช่พวกตัวเอง ..มันคือ ความใจแคบที่ควรปรับปรุงครับ

ออฟไลน์ BINDEAW

• ระดับ 4
  • *
  • HL#5D039510 HL#95E45323
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 8 กรกฎาคม 2013, 19:00:50 น. »
ระบบการอัดเสียงดี คนร้องเสียงดี  แต่ไม่มีเสน่ห์ ในการร้องเพลงลูกทุ่งแท้ ... เสียงอ้อนยังต้องปรับอีกมาก ..เพลงลูกทุ่ง เวลาขึ้นต้นเพลง คนฟัง ต้องหยุดกินอาหาร และ มองเสียงใครหว่า คุณยังทำไม่ได้ ผมแนะว่า แนวเสียงแบบคุณควร ร้องเพลง ลูกทุ่งเพื่อชีวิต  เช่นหนู มิเตอร์ และ เพื่อชีวิตคนอื่นๆ ยกเว้น แอ๊ด คาราบาว  ..เงาเสียงลูกทุ่งแท้  ไม่ผ่านครับ... เพื่อความแฟร์ ผมเอาเพลง ยอดรัก สลักใจ ที่ผมร้อง มาให้พิจารณา ผมไม่เคยได้ยินยอดรัก ร้องอย่างไร ร้องตามคีย์เพลง... ในนี้ จะมีลูกอ้อนมากมาย หลายเพลง ของยอดรัก ไม่ใช่เสียงลูกทุ่งแท้ แต่เพลงที่คุณเลือกมาเป็น การร้องที่ต้องใช้เงาเสียงลูกทุ่งแท้ทั้งหมด คือ โทนคีย์เสียงสูง และ ต้องใส ..ผมก็ทำไม่ได้ นะ ลูกทุ่งแท้ แต่กึ่งๆ พอได้ ..ถ้าคุณร้องเพลงนี้ ..จะผ่านแบบสบายๆ และน่าจะดีกว่าผมด้วย เพราะ เสียงคุณดี นั่นเอง ต้องเลือกเพลงให้ถูกกับคีย์เสียงของเรา

.............ผมไม่อยากแสดงความคิดเห็นในเพลงที่น้าทอมร้องเพลงนี้(ทหารอากาศขาดรัก)..เพราะศิลปะก็คือศิลปะ..อยู่ทีมุมมอง..ผมไม่รู้จักน้าทอม สุทธิสารเป็นการส่วนตัวนะครับ......แตขอแสดงความคิดเห็น..ต่อ..ความคิดเห็นที่น้าทอมแสดงต่อเพลงของเจ้าของกระทู้.......ว่า.......ข้อความที่น้าทอมแสดงความคิดตั้ง 5 บันทัดกว่าๆ....ช่างแตกต่างกันอย่างหาที่เปรียบมิได้กับเพลงที่น้าทอม(พยายามจะร้อง ทหารอากาศขาดรัก).......(ยังไมุ่มีมองด้านวิชาการ)........................................ขอขอบคุณ

• *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 8 กรกฎาคม 2013, 19:02:07 น. »
ครานี้มาดู  Wave Form  กันบ้างเผื่อบางทีผมอาจจะเข้าใจผิด

ตัดเอาเพลงแรกมาดูนิดหน่อยนะครับ
ผมใช้โปรแกรมที่มืออาชีพหลายคนทำงานกันคือ  WaveLab 6.1
ซาวด์ออนบอร์ดและ  บันทึกแบบ  24 bit / 96KHz
และ  Play Back  ฟังแบบดิบตรงจากซาวด์การ์ดเข้าแอมป์ DIY  ชิพแอมป์  LM 3875
ใช้หม้อแปลงขนาด  1.5 KVA  ผ่านการปรับจูนให้เสียงค่อนข้างแม่นยำ
ขับลำโพง  YAMAHA NS 10M MONITOR
ซึ่งอาจเรียกได้ว่าเป็นตำนานแห่งมอนิเตอร์ที่ห้องอัดทั่วโลกต่างมีใว้แทบทุกห้องนะครับ

จากเวพฟอร์ม  มันบอกอะไรบ้าง  มันฟ้องอะไรบ้างละ......

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 8 กรกฎาคม 2013, 19:11:14 น. โดย มะละกอ »

Tommy Music

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 8 กรกฎาคม 2013, 19:04:35 น. »
.............ผมไม่อยากแสดงความคิดเห็นในเพลงที่น้าทอมร้องเพลงนี้(ทหารอากาศขาดรัก)..เพราะศิลปะก็คือศิลปะ..อยู่ทีมุมมอง..ผมไม่รู้จักน้าทอม สุทธิสารเป็นการส่วนตัวนะครับ......แตขอแสดงความคิดเห็น..ต่อ..ความคิดเห็นที่น้าทอมแสดงต่อเพลงของเจ้าของกระทู้.......ว่า.......ข้อความที่น้าทอมแสดงความคิดตั้ง 5 บันทัดกว่าๆ....ช่างแตกต่างกันอย่างหาที่เปรียบมิได้กับเพลงที่น้าทอม(พยายามจะร้อง ทหารอากาศขาดรัก).......(ยังไมุ่มีมองด้านวิชาการ)........................................ขอขอบคุณ

เริ่มสนุก ขอรายละเอียด หน่อยครับ ..ถึงความแตกต่าง ...เพลงแรกของเจ้าของกระทู้ ผมฟังมามาก จากนักร้องหลายๆคน ในคาราโอเกะ ...รวมถึง คนที่ชนะเลิศเดอะวอยซ์คนแรก ก็ร้องเพลงนี้ เช่นกัน

• *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 8 กรกฎาคม 2013, 19:17:39 น. »
ต้องเปิดเพลงและฟังไปด้วยนะครับ
การทำเช่นนี้จะทำให้  สิ่งที่ผมคาดและคิดไว้ในใจก่อนเห็น  Wave Form นั้น
ถูกต้องแม่นยำตามความรู้สึกผมซึ่งเป็นแค่คนชอบฟังเพลงเท่านั้น

และผมก็ขอบคุณหูตัวเองที่ยังซื่อสัตย์อยู่ครับผม

ได้เวลาเข้านอนละครับ  ผมนอนเร็วตามประสาคนสุขภาพดี  
นอนง่ายหลับง่าย

ลาด้วยลมหายใจของหนุ่มท่านนี้ครับ

[flash=600,500]http://www.youtube.com/v/gPRESlT4Ccg?hl=th_TH&version=3[/flash]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 8 กรกฎาคม 2013, 19:33:41 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ หนุ่มกีต้าร์พิดโลก

• ระดับ 4
  • *
  • HL#5D2E658C X-Men
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 8 กรกฎาคม 2013, 19:26:51 น. »
เสียดายจริง ๆ อยู่ทีทำงาน Block ไม่เห็น ไม่ได้ยิน
ต้องรอกลับไปบ้าน
ยังไงจะลองอัดเสียว มาลงบ้างครับ  :thank1:
ผมรอฟังเสียงพี่อยู่นะครับ  :happy: :D :cheer: :beer: :thank1:

ออฟไลน์ ทินกรณ์แมน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#440A42CE(wolverine)
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 8 กรกฎาคม 2013, 19:32:13 น. »
ต้องเปิดเพลงและฟังไปด้วยนะครับ
การทำเช่นนี้จะทำให้  สิ่งที่ผมคาดและคิดไว้ในใจก่อนเห็น  Wave Form นั้น
ถูกต้องแม่นยำตามความรู้สึกผมซึ่งเป็นแค่คนชอบฟังเพลงเท่านั้น

และผมก็ขอบคุณหูตัวเองที่ยังซื่อสัตย์อยู่ครับผม

ได้เวลาเข้านอนละครับ  ผมนอนเร็วตามประสาคนสุขภาพดี  

ขอบคุณครับ พี่มะละกอ เป็นถ้อยคำแห่งปราชญ์ ผมติดตามเนื้อหาความรู้ในกระทู้พี่ตลอด

นอนหลับฝันดีนะครับ
 :devil: :devil: :devil: :devil: :devil:

ออฟไลน์ บรรเจิด

• ระดับ 4
  • *
  • 562A2D25 (เลิศรัก)
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 8 กรกฎาคม 2013, 19:37:24 น. »

ลาด้วยลมหายใจของหนุ่มท่านนี้ครับ

[flash=600,500]http://www.youtube.com/v/gPRESlT4Ccg?hl=th_TH&version=3[/flash]

กำลังสนุก และได้ความรู้ครับ อาจารย์ ต่ออีกได้เปล่าวครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 8 กรกฎาคม 2013, 19:43:11 น. โดย บรรเจิด »

ออฟไลน์ เหน่ง หนองมน

• *
  • HL- 555A571E
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันที่ 8 กรกฎาคม 2013, 19:37:50 น. »
ขำๆ นะครับ  ;D ;) ;D ;)

Tommy Music

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันที่ 8 กรกฎาคม 2013, 20:03:13 น. »
ขำๆ นะครับ  ;D ;) ;D ;)

ทหารอากาศขาดโซดาครับ ...มิวสิคอาจน่าสนใจกว่าครับ

Tommy Music

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันที่ 8 กรกฎาคม 2013, 20:18:53 น. »

ดีครับ ..ที่วิจารณ์เรื่องลมหายใจ เพราะเป็นจุดสำคัญที่สุดในการขับร้องเพลง ...นั่นหมายความว่า ถ้านักร้องที่นำผลงานมาให้ตินี้ สามารถเลือกเพลงที่เหมาะกับคีย์เสียงตนเอง จะประสบความสำเร็จในการร้องเพลงแน่นอน ...ส่วนที่ผมเอา ทหารอากาศขาดรัก มาแสดง เพื่อให้ ทราบถึงอารมณ์การร้อง การอ้อนในเพลง จะเห็นว่า เพลง 2 เพลง ทหารอากาศขาดรัก และ ทหารอากาศขาดโซดา อารมณ์เพลงจะต่างกัน ..ทหารอากาศขาดรัก สาวๆฟัง แล้วอยากเป็นแฟนทหารอากาศ ..แต่ทหารอากาศขาดโซดา มีแต่สาวๆหนี และเสียงก็จะมีความต่างกันอย่างเห็นได้ชัด

ใน 5 วรรค ที่เพื่อนสมาชิกว่า ผมต้องการสื่อ
1.การเลือกเพลงที่เหมาะสมกับคีย์เสียงของตนเอง
2.การร้องด้วยอารมณ์ร่วมไปกับเพลง
3.การสื่ออารมณ์สู่ผู้ฟัง ตามคำร้องของเพลง
4.เพลงที่ผมนำมาร้องไม่จำเป็นต้องออกเสียงในแนวลูกทุ่งแท้ คือ สูง และ ใส ก็ได้
ส่วนความไพเราะของเพลงที่ผมร้อง ผมไม่ได้กล่าวถึง เลยนะครับ

คำวิจารณ์เป็นเพียง 1 ความเห็น ที่ผู้นำกระทู้มาให้ติ เป็นผู้พิจารณาเองครับ เราคนนอกไปตัดสินใจแทนทำไม ..ทุกคนจะชื่นชอบ จะชม ก็เขียนไปซิครับ มาแขวะผมทำไม..ผู้ตั้งกระทู้อาจไม่สนใจคำวิจารณ์ผมก็ได้ ก็เป็นสิทธิ์ ..ผมว่า เราต้องมาปรับปปรุง การรับฟังความคิดเห็นต่างกันแล้วหล่ะครับ ..และต้องเข้าใจหลัก การแสดงความเห็นด้วย

ออฟไลน์ ไข่มุกมิวสิค

• ระดับ 5
  • *
  • 47E7F9F9 มิตรแท้ทีม
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันที่ 8 กรกฎาคม 2013, 20:42:48 น. »
[flash=250,20]http://www.4shared.com/embed/3720034717/6e39a4b2[/flash]

ไม่รู้จะติตรงไหนครับ เพราะเสียงผมร้องยังฟังไม่เพราะเท่าพี่เลย
แล้วอัดเสียงร้องมาให้ผมฟังใหม่นะครับ  :thank1:

ออฟไลน์ หนุ่มกีต้าร์พิดโลก

• ระดับ 4
  • *
  • HL#5D2E658C X-Men
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันที่ 8 กรกฎาคม 2013, 20:50:04 น. »

ขอขอบพระคุณป๋ามะละกอมากๆครับที่ทำให้ผมได้หวนคิดถึงความหลังกับเพลงนี้อีกครั้งนึงครับ :happy: :D :cheer: :beer: :thank1:

ออฟไลน์ ริช ดอกรัก

• ระดับ 5
  • *
  • HL#95E0D310
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันที่ 8 กรกฎาคม 2013, 20:52:38 น. »
ผมขอออกความคิดเห็นต่างครับ
ข้อสามคือการแสดงออกentertainไม่เกี่ยวกับความไพเราะของเพลง
ถ้าข้อสี่ไม่แน่นความไพเราะก็ต้องมีจุดขายอย่างอื่น

พูดเรื่องการร้องมามาก ผมขอพูดเรื่องการฟังบ้าง
ผมคิดว่าการฟังนี้สำคัญเหมือนกัน
บางคนฟังเพลงแค่จำเอาไปร้อง  บางคนฟังเพลงใต้ลึกซึ้งแต่ร้องเพลงไม่เป็น ไม่เก่ง
แต่ที่จะพูดนี้ไม่ใช่การฟังเพลง แต่เป็นการฟังผู้อื่น
การฟังผู้อื่นอย่างสมบูรณ์เต็มที่แท้จริงนั้นหมายถึง..การให้ความใส่ใจทั้งหมด ไม่จำเป็นว่าจะต้อง
เห็นด้วย หรือไม่เห็นด้วย ต้องฟังโดยปราศความรู้เก่า
ที่จะมาบทบังการรับรู้สิ่งใหม่ๆที่ต่างออกไป เพื่อมาตรึกตรอง ทบทวน
...การฟังผู้อื่นคือปฏิบัติการแห่งความอ่อนน้อมถ่อมตน ไม่ได้หมายถึงพวกหัวอ่อน
...การฟังเสียงดนตรี เสียงดนตรีพาเราพ้นไปจากตัวเราเอง และจากความคับแคบของชีวิต
   เพื่อผ่อนคลาย อารมณ์ หรือสร้างอารมณ์เพื่อผ่อนคลาย แต่ถ้าฟังแล้ว   ..."หมดกัน"...  ...

Tommy Music

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันที่ 8 กรกฎาคม 2013, 21:18:04 น. »
ผมขอออกความคิดเห็นต่างครับ
ข้อสามคือการแสดงออกentertainไม่เกี่ยวกับความไพเราะของเพลง
ถ้าข้อสี่ไม่แน่นความไพเราะก็ต้องมีจุดขายอย่างอื่น

พูดเรื่องการร้องมามาก ผมขอพูดเรื่องการฟังบ้าง
ผมคิดว่าการฟังนี้สำคัญเหมือนกัน
บางคนฟังเพลงแค่จำเอาไปร้อง  บางคนฟังเพลงใต้ลึกซึ้งแต่ร้องเพลงไม่เป็น ไม่เก่ง
แต่ที่จะพูดนี้ไม่ใช่การฟังเพลง แต่เป็นการฟังผู้อื่น
การฟังผู้อื่นอย่างสมบูรณ์เต็มที่แท้จริงนั้นหมายถึง..การให้ความใส่ใจทั้งหมด ไม่จำเป็นว่าจะต้อง
เห็นด้วย หรือไม่เห็นด้วย ต้องฟังโดยปราศความรู้เก่า
ที่จะมาบทบังการรับรู้สิ่งใหม่ๆที่ต่างออกไป เพื่อมาตรึกตรอง ทบทวน
...การฟังผู้อื่นคือปฏิบัติการแห่งความอ่อนน้อมถ่อมตน ไม่ได้หมายถึงพวกหัวอ่อน
...การฟังเสียงดนตรี เสียงดนตรีพาเราพ้นไปจากตัวเราเอง และจากความคับแคบของชีวิต
   เพื่อผ่อนคลาย อารมณ์ หรือสร้างอารมณ์เพื่อผ่อนคลาย แต่ถ้าฟังแล้ว   ..."หมดกัน"...  ...

ผมชอบมาก วิจารณ์แบบนี้ ..เยี่ยม..แสดงว่า เข้าใจดนตรีลึกมาก ...นี่คือ ตัวอย่างการแสดงความเห็นที่ได้สาระ มากๆ...

ออฟไลน์ เลิศพล

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#5CA2FA96
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันที่ 8 กรกฎาคม 2013, 21:30:24 น. »
ผมรอฟังเสียงพี่อยู่นะครับ  :happy: :D :cheer: :beer: :thank1:

อยากสารภาพว่าทั้งเวป นอกจากน้าทอมฯ สุทธิสาร

ก็มี หนุ่มกีต้าร์พิดโลก ที่รักแบบจับจิต  :kiss2:

ว่าง ๆ เราคั่วลาบในกระติกน้ำร้อนกัน.... :cheer:

ออฟไลน์ ลูกทุ่งรวมดาว

• ระดับ 3
  • *
  • HL#7C10B2AE
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันที่ 9 กรกฎาคม 2013, 10:19:58 น. »
เมื่อวานติดภาระกิจ 1 วัน ไม่ได้เข้าเวป ไม่คิดว่ากระทู้ผมจะเดือดได้ขนาดนี้ ครับ ต้องขออภัย ที่เอามาให้ติแล้วหายไป เสียงที่อัดมาให้ฟัง ไม่ใช่เสียงผมนะครับ (ของผมคงแย่กว่านี้คือเยอะ) เขาเป็นนักร้องในวงนะครับเป็นเพื่อนกะผม ล้มลุกคลุกคลานมาด้วยกัน อายุหลัก4 ขึ้น ร้องเพลงเป็นอาชีพเสริมนะครับ เวลาพักผ่อนไม่คอ่ยมี เวลาซ้อมร้องเพลงก็ไม่มี ที่เอามาให้ติคือให้ติทุกอย่างนะครับโดยรวม ๆ  ไม่ใช่ให้ติแค่เสียงนักร้องอย่างเดียว เพื่อที่ผมจะเอาไปพัฒนาให้มันดีขึ้นนะครับ เนื่องจากว่าผมมาทำวงดนตรีกะเครื่องเสียง ผมไม่มีความรู้เรื่องดนตรี และเรื่องเครื่องเสียงเลย จนได้มาพบ พี่ ๆ น้อง ในเวป หลายๆ เวป ครับผมก็ศึกษาหาความรู้ อ่านบ้างนำมาปรับปรุงบ้าง เพื่อให้ผลงานออกมาดี ก็แค่นั้นครับ ขอบคุณท่านที่เข้ามาฟัง และได้ติชมมาครับ ผมจะนำไปปรับปรุงผลงานแล้วจะนำมาให้ติใหม่นะครับ
[flash=250,20]http://www.4shared.com/embed/3720038153/436366a5[/flash]
ลูองติใหม่นะครับ อันนี้เด็กอายุ 11 ขวบร้อง ร้องเองโดยไม่มีใครสอนนะครับ เห็นว่าเป็นงานบวช ก็เลยซ้อมร้องเองนะครับ

ออฟไลน์ ฅนราศีตุล

• *
  • HL#4C9FB9B0 & 7D2D1563
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันที่ 9 กรกฎาคม 2013, 10:29:54 น. »
[flash=250,20]http://www.4shared.com/embed/3720038153/436366a5[/flash]

หูตะกั่ว บ้าน ๆ

- แอคโค้เย๊อะไป
- ปลายเสียง ซิบ ๆ จะดีมาก รวมทั้งเสียงผู้ชายด้วย

นอกนั้น รอหูทองคำ ครับผม

ออฟไลน์ ชัย ประจวบ

• ระดับ 5
  • *
  • 95D65314 คนคอน
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันที่ 9 กรกฎาคม 2013, 15:15:43 น. »
...น่าจะเดินสายกลาง
...อย่ายกตนข่มท่าน...
...เคารพความคิดเห็นของคนอื่นซะบ้าง...
...แกไม่ได้แน่คนเดียว...เว้ย..เฮ้ย!!!...................ใครว่ะ???........................

ออฟไลน์ ชัย ประจวบ

• ระดับ 5
  • *
  • 95D65314 คนคอน
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันที่ 9 กรกฎาคม 2013, 18:20:58 น. »

ทหารอากาศขาดโซดาครับ ...มิวสิคอาจน่าสนใจกว่าครับ

...ช่างนำเอามาเปรียบเทียบแท้...ชัดเด๊ะเลย...อิ อิ อิ...กำาาา...