ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องแยกสองจออ่า....งงจริงๆๆ  (อ่าน 2715 ครั้ง)

aehoho

• บุคคลทั่วไป
ถามเรื่องแยกสองจออ่า....งงจริงๆๆ
« เมื่อ: วันที่ 1 พฤศจิกายน 2008, 23:36:13 น. »
ตามนี้เลยคับผม

ของผมมันเป็นอย่างนี้มันจาเซ็ตยังไงอ่าคับ

chollathee

Re: ถามเรื่องแยกสองจออ่า....งงจริงๆๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 2 พฤศจิกายน 2008, 00:12:35 น. »
ุถ้าการ์ดจอรุ่นนี้รองรับ 2 จอ

ให้ไปเปิด nView ใน nVidia Control Panel ครับ...

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
Re: ถามเรื่องแยกสองจออ่า....งงจริงๆๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 2 พฤศจิกายน 2008, 04:39:09 น. »
ท่านต่อจอที่ 2 แบบไหน ต่อเข้าทีวีหรือต่อเข้าจอคอมอีกเครื่อง ถ้าต่อเข้าจอคอมใช้สาย Y หรือการ์ดจอมี 2 พอร์ต(DVI&VGA)
จากภาพที่เห็น มันไม่เห็นจอที่ 2 นี่ครับ ลองบู๊ตเครื่องใหม่ ถ้ายังไม่เห็นอาจจะไม่ได้ลงไดรเวอร์ตัวเต็มน่ะครับ

ออฟไลน์ sriAROON

• *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 2 พฤศจิกายน 2008, 08:14:31 น. »
ถ้าลงไดรเวอร์ถูกต้อง และเสียบจอเรียบร้อย  ลองไล่ดูตามนี้ น่าจะครอบคลุมครับ

http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=8349.0

aehoho

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 2 พฤศจิกายน 2008, 08:31:18 น. »
ผมเป็น สาย Y คับ แต่เวลาต่อมันจาลายๆหน่อยคับ เป็นสาย VGA ธรรมดาคับ แต่ที่ต่ออกมาจากการ์ดจอมีตัวพ่วง

เป็น DVI ออก VGA คับผม สายนึง ต่อ เ้ข้าทีวี สายนึงเข้าจอคอมคับ แต่มันก็ออกทั้งสองจอคับ แต่ว่ามันเหมือนกันเลย

หลงตัวเต็มแล้วคับแต่มันก็ไม่เห็นคับ....ช่วยหน่อยละกันนะคับ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 2 พฤศจิกายน 2008, 08:46:19 น. »
* ถ้าการ์ดจอมี เพียง 1 out put  ไม่ว่าจะ DVI หรือVGA  แล้วมาแยกด้วยสาย Y เพื่อออกเป็น 2 จอมันทำได้แค่ จอฝาแฝด (clone - เหมือนกัน) 
* จะทำสองจอต้องใช้ การ์ดจอที่มี 2 out put  (หรือ ใช้ 2 การ์ดจอ ซึ่งเคยมีสมาชิกบอกว่าบางรุ่นทำได้)
* ยกเว้นการ์ดจอแบบที่ท่านอู๊ดเคยบอกประกาศขาย ที่มี  1 out put ก็จริง แต่มันมีจำนวน pin ที่สัญญาณออก  มากกว่าการ์ดจอแบบปกติ ซึ่งใช้สาย Y (แบบ/รุ่นเฉพาะที่มีจำนวน pin มากกว่าสาย Y แบบปกติ) แยกออกเป็น 2 จอ และทำดูอัลมอนิเตอร์ได้

ลองอ่านในรวมกระทู้ครับ น่าจะครอบคลุม

aehoho

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 2 พฤศจิกายน 2008, 18:06:08 น. »
* ถ้าการ์ดจอมี เพียง 1 out put  ไม่ว่าจะ DVI หรือVGA  แล้วมาแยกด้วยสาย Y เพื่อออกเป็น 2 จอมันทำได้แค่ จอฝาแฝด (clone - เหมือนกัน) 
* จะทำสองจอต้องใช้ การ์ดจอที่มี 2 out put  (หรือ ใช้ 2 การ์ดจอ ซึ่งเคยมีสมาชิกบอกว่าบางรุ่นทำได้)
* ยกเว้นการ์ดจอแบบที่ท่านอู๊ดเคยบอกประกาศขาย ที่มี  1 out put ก็จริง แต่มันมีจำนวน pin ที่สัญญาณออก  มากกว่าการ์ดจอแบบปกติ ซึ่งใช้สาย Y (แบบ/รุ่นเฉพาะที่มีจำนวน pin มากกว่าสาย Y แบบปกติ) แยกออกเป็น 2 จอ และทำดูอัลมอนิเตอร์ได้

ลองอ่านในรวมกระทู้ครับ น่าจะครอบคลุม

ของผมมันเป็นการ์ดจอรุ่น NVIDIA GEFORCE FX5500  พอจะบอกได้ไหมคับว่ามันเป็นการ์ดจอประเภทไหน.....

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 2 พฤศจิกายน 2008, 18:17:55 น. »
ของผมมันเป็นการ์ดจอรุ่น NVIDIA GEFORCE FX5500  พอจะบอกได้ไหมคับว่ามันเป็นการ์ดจอประเภทไหน.....

เครื่องเป็น โนตบุคหรือว่า พีซี ถ้าเป็นโนตบุค และมีช่องต่อไปออกอีกจอ ทำดูอัลได้ครับ
ถ้าเป็นพีซี ดูว่าการ์ดจอมันมีช่องต่อไปออกจอ กี่ช่องครับ  ถ้ามี 2 ช่องทำดูอัลได้ครับ  (ไม่ใช่มี 1 ช่องแล้วใช้สาย y แยกนะ)

ผมไปดูมาแล้ว NVIDIA GEFORCE FX5500  มี 2 out put  เป็น DVI  1  และ VGA อีก 1  (น่าจะ) ทำดูอัลได้ ลองทำดู แต่ต้องใช้ทั้งสอง out put สองจอนะครับ  คือออกทาง  DVI  1 จอ  และออก VGA อีก 1 จอ เสียบและเปิดจอไว้ก่อน  ต่อจากนั้นก็เข้าไปเซ็ทในหน้า property ที่ท่านเคยเข้านั่นแหละ ***  แต่ไม่ใช่ใช้แค่  out put ใด out put หนึ่งแล้วแยกด้วยสาย y  นะครับ

-------------------------------------       ;D ;D ;D ;D  ดีใจด้วยครับ  และขอบคุณที่ท่านรายงานผล  จะเป็นแนวทางสำหรับท่านอื่น
                                           |
                                           |
                                           |
                                           V
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 9 พฤศจิกายน 2008, 12:13:25 น. โดย ไข่จ้อง »

aehoho

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 3 พฤศจิกายน 2008, 12:51:02 น. »
เครื่องเป็น โนตบุคหรือว่า พีซี ถ้าเป็นโนตบุค และมีช่องต่อไปออกอีกจอ ทำดูอัลได้ครับ
ถ้าเป็นพีซี ดูว่าการ์ดจอมันมีช่องต่อไปออกจอ กี่ช่องครับ  ถ้ามี 2 ช่องทำดูอัลได้ครับ  (ไม่ใช่มี 1 ช่องแล้วใช้สาย y แยกนะ)

ผมไปดูมาแล้ว NVIDIA GEFORCE FX5500  มี 2 out put  เป็น DVI  1  และ VGA อีก 1  (น่าจะ) ทำดูอัลได้ ลองทำดู แต่ต้องใช้ทั้งสอง out put สองจอนะครับ  คือออกทาง  DVI  1 จอ  และออก VGA อีก 1 จอ เสียบและเปิดจอไว้ก่อน  ต่อจากนั้นก็เข้าไปเซ็ทในหน้า property ที่ท่านเคยเข้านั่นแหละ ***  แต่ไม่ใช่ใช้แค่  out put ใด out put หนึ่งแล้วแยกด้วยสาย y  นะครับ

ขอบพระคุณ คุณไข่มากเลยนะคับผม.............................55555+

ในที่สุดก็ทำได้..............