ผู้เขียน หัวข้อ: ปุ่มหลังครอส  (อ่าน 9201 ครั้ง)

ออฟไลน์ poy

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • 5DE604A4(ป๋าสมใจนึก)
ปุ่มหลังครอส
« เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2010, 08:27:52 น. »
เมื่อวานนี้เอง พอดีไปรับงานคาราโอเกะ ชุดเล็กเป็นงานบวช ใช้ซับ15นิ้ว กลาง-แหลม 12 นิ้วครับ ข้างละ1เซตครับ
เปิดเล่นไปก็ok. แต่พอใกล้จะเลิกผมก็เลยเดินไปหน้าตู้ฟังเสียงดู อ้าวตู้ซับดังข้างเดียว แต่ผมนักร้องและแขกในงาน
ไม่มีใครรู้เลยว่ามันดังข้างเดียวเพราะเสียงมันคุมพื้นที่ดีมาก ผมก็ลองไล่สายข้างที่ไม่ดังดู ลองดูทุกอย่างสลับสายดู
(ตอนช่วงเปลี่ยนเพลง)ก็ยังไม่ดังอีก คิดว่าดอกซับ15นิ้วคงจะขาดแน่นอน
          แต่ผมไปเจอปุ่มหลังครอส ปุ่มที่อยู่ข้าง ช่องLOW ที่มันเขียนว่า NORM เมื่อไม่ได้กด และ INV เมื่อเรากด
และปุ่ม INV ถูกกดไว้ ตรงปุ่มนี้มันหมายความว่าอย่างไรครับ   และมันมีผลเกี่ยวกับดอกซับผมขาดรึเปล่าครับ (อีกข้าง
ปกติดีครับไม่ได้ถูกกดปุ่มอะไรไว้) ขอความกระจ่างด้วยครับ

และเช็คยังไงว่าดอกขาดหรือไม่(แต่คิดว่าขาดชัวร์)
และซ่อมยากมั้ยครับ ต้องเปลี่ยนอะไรบ้างราคาประมาณเท่าไรครับ

ขอบคุณครับ...........

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
Re: ปุ่มหลังครอส
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2010, 08:35:46 น. »
เป็นตัวกลับ Phase สัญาณครับ

ออฟไลน์ poy

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2010, 08:37:22 น. »

แล้วมีผลยังไงครับ ช่วยอธิบายผมหน่อย ไม่ค่อยเข้าใจครับ

• **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2010, 08:41:27 น. »
รู้สึกว่าจะใช้กลับ Phase ของสัญญาณในกรณีที่เราต่อสายลำโพงผิด (กลับ Phase)  ให้กดปุ่ม INV โดยที่ไม่ต้องไปสลับสายลำโพง...ถูก-ผิดอย่างไรรอให้ผู้รู้มาตอบครับ

ออฟไลน์ poy

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2010, 09:20:49 น. »
รู้สึกว่าจะใช้กลับ Phase ของสัญญาณในกรณีที่เราต่อสายลำโพงผิด (กลับ Phase)  ให้กดปุ่ม INV โดยที่ไม่ต้องไปสลับสายลำโพง...ถูก-ผิดอย่างไรรอให้ผู้รู้มาตอบครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• *
  • You'll never drunk alone
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2010, 09:40:57 น. »
เอาไว้กลับเฟสของสัญญาณ ตามที่ท่าน อนันตชัย ว่าไว้นั่นแหละครับ แต่ไม่เกี่ยวกับการทำให้ดอกขาดครับ

ค่าซ่อมลำโพง สามสี่ร้อยครับผม

ออฟไลน์ poy

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2010, 09:43:34 น. »
แล้วที่ดอกมันขาดเกิดจากสาเหตุอันใดครับ
แล้วอีกข้างไม่ได้กดปุ่ม INV ทำไมดอกไม่ขาดครับ

ออฟไลน์ sriAROON

• *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2010, 09:50:58 น. »
ระหว่างรอ ขอมั่วดังนี้ครับ ดอกขาดเพราะ
- รับโหลดเกินกว่าที่ออกแบบไว้ ชิ้นส่วนที่เป็นขดลวดทนไม่ได้ เลยขาด เช่น เวลาสัญญาณกระชาก
- มีสัญญาณชนิดที่ไม่ใช่สัญญาณที่จะไปทำให้เกิดเสียง (เช่น กระแสไฟ DC) รั่วไปยังดอกลำโพง

รอท่านผู้รู้มาตอบครับ

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2010, 10:53:21 น. »
แล้วที่ดอกมันขาดเกิดจากสาเหตุอันใดครับ
แล้วอีกข้างไม่ได้กดปุ่ม INV ทำไมดอกไม่ขาดครับ

ยกครูคายอ้อบ่เถิงครับ  ;D ;D ;D ;D

มันหลายสาเหตุโพดครับอาจารย์ กระชาก ไฟดีซีรั่วออกไปหาลำโพง ร้อน ฯลฯ

ออฟไลน์ เอ บางปู

• ระดับ 5
  • *
  • ยินดีรับใช้ครับ 084-3839349
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2010, 11:05:05 น. »

กลับเฟสลำโพงครับ

ทำให้ลำโพงขาดได้ครับ

เพราะลำโพง  เราสังเหตุดูนะครับ

ถ้าเฟสลำโพงถูก ดอกลำโพงจะดันออกนะครับ

แต่ถ้าผิดเฟสลำโพง  ลำโพงจะดูดเข้าครับ

จึงทำให้ลำโพงขาดได้ครับ

ไม่รู้จะเข้าใจไหมเนี่ย

:bla: :bla: :bla:

ออฟไลน์ พิมพ์ชนก

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8D02910B (กุ้งD4D) 8FE64E59(กุ้งD4D)
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2010, 11:34:10 น. »
เมื่อวานนี้เอง พอดีไปรับงานคาราโอเกะ ชุดเล็กเป็นงานบวช ใช้ซับ15นิ้ว กลาง-แหลม 12 นิ้วครับ ข้างละ1เซตครับ
เปิดเล่นไปก็ok. แต่พอใกล้จะเลิกผมก็เลยเดินไปหน้าตู้ฟังเสียงดู อ้าวตู้ซับดังข้างเดียว แต่ผมนักร้องและแขกในงาน
ไม่มีใครรู้เลยว่ามันดังข้างเดียวเพราะเสียงมันคุมพื้นที่ดีมาก ผมก็ลองไล่สายข้างที่ไม่ดังดู ลองดูทุกอย่างสลับสายดู
(ตอนช่วงเปลี่ยนเพลง)ก็ยังไม่ดังอีก คิดว่าดอกซับ15นิ้วคงจะขาดแน่นอน
          แต่ผมไปเจอปุ่มหลังครอส ปุ่มที่อยู่ข้าง ช่องLOW ที่มันเขียนว่า NORM เมื่อไม่ได้กด และ INV เมื่อเรากด
และปุ่ม INV ถูกกดไว้ ตรงปุ่มนี้มันหมายความว่าอย่างไรครับ   และมันมีผลเกี่ยวกับดอกซับผมขาดรึเปล่าครับ (อีกข้าง
ปกติดีครับไม่ได้ถูกกดปุ่มอะไรไว้)
ขอความกระจ่างด้วยครับ

และเช็คยังไงว่าดอกขาดหรือไม่(แต่คิดว่าขาดชัวร์)
และซ่อมยากมั้ยครับ ต้องเปลี่ยนอะไรบ้างราคาประมาณเท่าไรครับ

ขอบคุณครับ...........
ช่องLOW ที่มันเขียนว่า NORM
 ตรงนี้มันขึ้นอยู่กับยี่ห้อและการออกแบบ บางรุ่นบางยี่ห้อ ถ้ากดลงแล้วจะทำให้ลิ้งสัญญาณ LOW ของอีกข้างหนึ่งไปออกอีกข้างหนึ่ง(LOW SUM) ถ้ากดขึ้นก็สัญญาณจะเป็นสเตอร ( NORMAL)  
INV ถูกกดไว้ ตรงปุ่มนี้มันหมายความว่าอย่างไรครับ
ตามท่านอนันตชัย 2009 ครับ
รู้สึกว่าจะใช้กลับ Phase ของสัญญาณในกรณีที่เราต่อสายลำโพงผิด (กลับ Phase)  ให้กดปุ่ม INV โดยที่ไม่ต้องไปสลับสายลำโพง...ถูก-ผิดอย่างไรรอให้ผู้รู้มาตอบครับ
มันมีผลเกี่ยวกับดอกซับผมขาดรึเปล่าครับ (อีกข้างปกติดีครับไม่ได้ถูกกดปุ่มอะไรไว้)
ข้างละเซ๊ตคงจะไม้มีปัญหามาก เพราะท่านบอกว่าเสียงคลุมทั้งพื้นที่ดี แต่ถ้าหลายเซ๊ตต่อข้างถ้ากลับเพสกันจะมีผลมากต่อการฟังเพราะยิ่งเร่งเสียงจะยิ่งเสีย การหักล้างกันจะเกิดขึ้นมาก ถ้าเปิดเป็นระยะเวลานานๆ มีโอกาสที่ทำให้ลำโพงขาดได้ง่าย ลักษณะวอล์ยลำโพงจะดำไหม้และกรอบ
เช็คยังไงว่าดอกขาดหรือไม่
ถ้าท่านไม่มีเครื่องมือไดๆวัด ให้ใช้ถ่านไฟ ขนาน 1.5 V ต่อเขี่ยที่ขั้วลำโพงครับ  รู้แน่นนอนว่าขาดหรือไม่ขาด  แต่ไม่สามารถบอกได้ว่าดีหรือไม่ดี วิธีดีที่สุดใชัมัลติทมิเตอร์วัดดูความต้านทานถ้าเท่ากับสเป็กเดิมก็ถือว่าดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 พฤษภาคม 2010, 12:44:08 น. โดย พิมพ์ชนก »

ออฟไลน์ poy

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2010, 12:57:38 น. »
ระหว่างรอ ขอมั่วดังนี้ครับ ดอกขาดเพราะ
- รับโหลดเกินกว่าที่ออกแบบไว้ ชิ้นส่วนที่เป็นขดลวดทนไม่ได้ เลยขาด เช่น เวลาสัญญาณกระชาก
- มีสัญญาณชนิดที่ไม่ใช่สัญญาณที่จะไปทำให้เกิดเสียง (เช่น กระแสไฟ DC) รั่วไปยังดอกลำโพง

รอท่านผู้รู้มาตอบครับ

-โหลดเกินเป็นเพราะกดปุ่ม MORM รึเปล่าครับ
-แล้วเราจะรู้ได้ยังไงครับว่า กระแส DC รั่ว

ออฟไลน์ poy

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2010, 12:59:19 น. »

ยกครูคายอ้อบ่เถิงครับ  ;D ;D ;D ;D

มันหลายสาเหตุโพดครับอาจารย์ กระชาก ไฟดีซีรั่วออกไปหาลำโพง ร้อน ฯลฯ

อันนี้ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ แต่สถานที่นี้ไม่เคยไป และไม่ได้ ยกครูครับ
อาจเป็นไปได้

ออฟไลน์ poy

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2010, 13:01:02 น. »
กลับเฟสลำโพงครับ

ทำให้ลำโพงขาดได้ครับ

เพราะลำโพง  เราสังเหตุดูนะครับ

ถ้าเฟสลำโพงถูก ดอกลำโพงจะดันออกนะครับ

แต่ถ้าผิดเฟสลำโพง  ลำโพงจะดูดเข้าครับ

จึงทำให้ลำโพงขาดได้ครับ

ไม่รู้จะเข้าใจไหมเนี่ย

:bla: :bla: :bla:

เข้าใจครับ เดี๋ยวเย็นนี้จะไปลองต่อดูอีกที

ออฟไลน์ poy

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2010, 14:37:31 น. »
ช่องLOW ที่มันเขียนว่า NORM
 ตรงนี้มันขึ้นอยู่กับยี่ห้อและการออกแบบ บางรุ่นบางยี่ห้อ ถ้ากดลงแล้วจะทำให้ลิ้งสัญญาณ LOW ของอีกข้างหนึ่งไปออกอีกข้างหนึ่ง(LOW SUM) ถ้ากดขึ้นก็สัญญาณจะเป็นสเตอร ( NORMAL) 
INV ถูกกดไว้ ตรงปุ่มนี้มันหมายความว่าอย่างไรครับ
ตามท่านอนันตชัย 2009 ครับมันมีผลเกี่ยวกับดอกซับผมขาดรึเปล่าครับ (อีกข้างปกติดีครับไม่ได้ถูกกดปุ่มอะไรไว้)
ข้างละเซ๊ตคงจะไม้มีปัญหามาก เพราะท่านบอกว่าเสียงคลุมทั้งพื้นที่ดี แต่ถ้าหลายเซ๊ตต่อข้างถ้ากลับเพสกันจะมีผลมากต่อการฟังเพราะยิ่งเร่งเสียงจะยิ่งเสีย การหักล้างกันจะเกิดขึ้นมาก ถ้าเปิดเป็นระยะเวลานานๆ มีโอกาสที่ทำให้ลำโพงขาดได้ง่าย ลักษณะวอล์ยลำโพงจะดำไหม้และกรอบ
เช็คยังไงว่าดอกขาดหรือไม่
ถ้าท่านไม่มีเครื่องมือไดๆวัด ให้ใช้ถ่านไฟ ขนาน 1.5 V ต่อเขี่ยที่ขั้วลำโพงครับ  รู้แน่นนอนว่าขาดหรือไม่ขาด  แต่ไม่สามารถบอกได้ว่าดีหรือไม่ดี วิธีดีที่สุดใชัมัลติทมิเตอร์วัดดูความต้านทานถ้าเท่ากับสเป็กเดิมก็ถือว่าดี

อาจเกิดจากท่านพิมพ์ชนก ว่าก็เป็นไปได้ครับ เพราะเกิดการหักล้างกันนาน
 เพราะเปิดตั้งแต่สิบโมงเช้าถึงหกโมงเย็น โดยไม่ได้หยุดเลย ดนตรีก็เปิดจังหวะเมดเลย์ตลอด
 อากาศก็ร้อนมากด้วย
 แล้วอย่างนี้ต้องเปลี่ยนอะไหล่อะไรบ้างครับ

ออฟไลน์ poy

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2010, 15:42:20 น. »
 :hap5: :hap5:

ออฟไลน์ poy

• ระดับ 3
  • *
Re: ปุ่มหลังครอส(หลังเช็คดู)
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2010, 13:17:24 น. »
ขอบคุณทุกท่านครับที่ให้ความคิดเห็น
เมื่อคืนผมลองเช็คดูเอามิเตอร์วัดดูที่ดอกลำโพง อ้าวปรากฎว่าดอกลำโพงไม่ได้ขาดครับ เช็คจนละเอียดที่สุด
จนแน่ใจว่าดอกไม่ขาดแน่ๆ ก็เลยปิดหลังตู้ แล้วเอาไปต่อกับเครื่องเสียงดู ปรากฎว่าไม่ติด ไม่มีเสียงใดๆออกมาทั้งสิ้น
งงล่ะครับ เปิดหลังตู้ดูอีกทีเช็คขั้วต่างๆดูก็ปกติดี แต่ทำไมไม่ติด ก็เลยเอามือลองไปกดตรงหนวดกุ้งดู ติดครับ
สรุปเป็นที่หนวดกุ้งขั้ว+ แต่ก็ไม่ขาดไม่หลุดแต่ทำไมไม่ติด ผมก็เลยลองบัดกรีแล้วขยับหนวดกุ้งหน่อยเป็นอันว่าใช้ได้ครับ

ขอถามเพิ่มเติมอีกนิดครับ...............
ผมขยับหนวดกุ้งเข้ามาขั้ว+อีกนิด โดยสั้นกว่าอีกข้างจะมีผลอะไรมั้ยครับ
ขอบคุณครับ

• *
Re: ปุ่มหลังครอส(หลังเช็คดู)
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2010, 13:31:22 น. »
ขอบคุณทุกท่านครับที่ให้ความคิดเห็น
เมื่อคืนผมลองเช็คดูเอามิเตอร์วัดดูที่ดอกลำโพง อ้าวปรากฎว่าดอกลำโพงไม่ได้ขาดครับ เช็คจนละเอียดที่สุด
จนแน่ใจว่าดอกไม่ขาดแน่ๆ ก็เลยปิดหลังตู้ แล้วเอาไปต่อกับเครื่องเสียงดู ปรากฎว่าไม่ติด ไม่มีเสียงใดๆออกมาทั้งสิ้น
งงล่ะครับ เปิดหลังตู้ดูอีกทีเช็คขั้วต่างๆดูก็ปกติดี แต่ทำไมไม่ติด ก็เลยเอามือลองไปกดตรงหนวดกุ้งดู ติดครับ
สรุปเป็นที่หนวดกุ้งขั้ว+ แต่ก็ไม่ขาดไม่หลุดแต่ทำไมไม่ติด ผมก็เลยลองบัดกรีแล้วขยับหนวดกุ้งหน่อยเป็นอันว่าใช้ได้ครับ

ขอถามเพิ่มเติมอีกนิดครับ...............
ผมขยับหนวดกุ้งเข้ามาขั้ว+อีกนิด โดยสั้นกว่าอีกข้างจะมีผลอะไรมั้ยครับ
ขอบคุณครับ

ถ้าสายมันไม่ตึงหรือสั้นจนเกินไปก็บ่มีปัญหาครับ ลองดันกรวยเข้า ดันกรวยออกดูว่า มันตึงไหมครับ

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2010, 13:33:20 น. »

ขอบคุณครับ

จะมีผลจากระยะการเคลื่นที่ของกรวยครับ ถ้าสายหนวดกุ้งที่ท่านว่ามันสั้นไป ถ้ากรวยมันเคลื่อนที่แรง ๆ สายที่ต่อไว้ก็อาจขาดได้ครับ

ออฟไลน์ poy

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2010, 13:38:29 น. »
ถ้าสายมันไม่ตึงหรือสั้นจนเกินไปก็บ่มีปัญหาครับ ลองดันกรวยเข้า ดันกรวยออกดูว่า มันตึงไหมครับ

ถ้ามันขาดจะมีปัญหามั้ยครับท่าน ไวยาวัจกร

ออฟไลน์ poy

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2010, 13:41:13 น. »
จะมีผลจากระยะการเคลื่นที่ของกรวยครับ ถ้าสายหนวดกุ้งที่ท่านว่ามันสั้นไป ถ้ากรวยมันเคลื่อนที่แรง ๆ สายที่ต่อไว้ก็อาจขาดได้ครับ

แล้วถ้ามันขาดจะต่อได้มั้ย แล้วสายหนวดกุ้งมีขายรึเปล่า ครับ

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2010, 14:06:22 น. »
แล้วถ้ามันขาดจะต่อได้มั้ย แล้วสายหนวดกุ้งมีขายรึเปล่า ครับ
ควรเปลี่ยนทั้งเส้นครับ..
มีครับ มีขายเป็นม้วนเลย (ถ้าต้องการเยอะ) หาซื้อได้ตามร้านขายอะไหล่อิเล็กทรอนิกส์ หรืออุปกรณ์ซ่อมลำโพงทั่วไปครับ

ออฟไลน์ poy

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 12 พฤษภาคม 2010, 11:57:42 น. »
ขอบคุณอนัตชัย และท่านอื่นมากนะครับที่ช่วยแนะนำและให้ความรู้ครับ