ผู้เขียน หัวข้อ: เล่นเครื่องเสียงแบบสบายๆ ตอน ฟังเพลงตามสบาย  (อ่าน 188986 ครั้ง)

ออฟไลน์ LungWATCR

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • 5DE459CB [ Pog MusicPro]
Re: เล่นเครื่องเสียงแบบสบายๆ ตอน ฟังเพลงตามสบาย
« ตอบกลับ #600 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2016, 10:27:44 น. »
มาถึงจุดสำคัญ

เปิด  eXtreme  เลือก MIDI OUT  เป็น  CoolSoft VirtualMIDISynth

ที่  Midi Mapper  ให้เลือกเป็น  CoolSoft VirtualMIDISynth  

จากนั้น ก็หาความสุขครับ

เซ็ตแค่นี้หรือเปล่าครับ ไม่ทราบว่าทำถูกไหม

ออฟไลน์ มะละกอ

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
Re: เล่นเครื่องเสียงแบบสบายๆ ตอน ฟังเพลงตามสบาย
« ตอบกลับ #601 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2016, 10:44:55 น. »
ผมเซ็ทเท่านั้นจริงๆ ครับ คือเริ่มเรียนรู้เหมือนกัน

ผมอาศัยหลักประจำใจที่ว่า  เล่นเครื่องเสียงต้อง  ง่ายที่สุด  สั้นที่สุด  อุปกรณ์น้อยชิ้นที่สุด

eXtreme Standard  เท่านั้น  VST ,  ASIO  ไม่ยุ่งเลย ครับ

สำหรับ CollSoft VirtualMIDISynth  ให้เปิดดูหน้า ปัญหาจะมีวิธีแก้ไขนะครับ
เผื่อ คอมพิวเตอร์บางท่านไม่ตอบสนองที่ดีพอ

http://coolsoft.altervista.org/en/virtualmidisynth/faq
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 มกราคม 2016, 10:47:21 น. โดย มะละกอ »

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #602 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2016, 11:05:48 น. »
ครับ ขอบคุณครับ
ผมก็ต้องเรียนรู้ ลองต่อไปครับ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #603 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2016, 11:24:01 น. »
มีวิธีลด Reverb ใน Coolsoft ไหมครับ

• *
« ตอบกลับ #604 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2016, 13:06:11 น. »

อ่านตรงนี้ก่อนนะครับ

http://coolsoft.altervista.org/en/virtualmidisynth/faq

ออฟไลน์ sknsomkiet

• ระดับ 3
  • *
  • HL#7C1232B0
« ตอบกลับ #605 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2016, 14:28:35 น. »
ทดลองทำครับ
โปรแกรม Extreme, SF 25-Piano, MIDI EMK Piano

ปัญหาที่พบ
ดาวน์โหลดโปรแกรม vanBasco's karaoke Player ทำการติดตั้งแล้วเปิดโปรแกรมไม่ได้ครับ (ผมใช้ WIN8.1 พอคลิกเปิดโปรแกรมแล้ว เห็นกระพริบเล็กน้อย แต่ไม่ยอม Run)
ข้อสังเกตุ
"System Requirements: Windows 95/98/ME/NT 4/2000/XP" ใช้ได้กับ WIN8.1 หรือเปล่าครับ

พอคลิกเปิดโปรแกรมขึ้นแบบนี้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 มกราคม 2016, 14:39:57 น. โดย sknsomkiet »

• *
« ตอบกลับ #606 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2016, 16:12:13 น. »
ทดลองทำครับ
โปรแกรม Extreme, SF 25-Piano, MIDI EMK Piano

ปัญหาที่พบ
ดาวน์โหลดโปรแกรม vanBasco's karaoke Player ทำการติดตั้งแล้วเปิดโปรแกรมไม่ได้ครับ (ผมใช้ WIN8.1 พอคลิกเปิดโปรแกรมแล้ว เห็นกระพริบเล็กน้อย แต่ไม่ยอม Run)
ข้อสังเกตุ
"System Requirements: Windows 95/98/ME/NT 4/2000/XP" ใช้ได้กับ WIN8.1 หรือเปล่าครับ

พอคลิกเปิดโปรแกรมขึ้นแบบนี้ครับ

ผมใช้  Win 10  ไม่ติดขัดนะครับ

ที่ขึ้นมานั้นมันน่าจะเกี่ยวกับ ซาวด์การ์ด  นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 มกราคม 2016, 16:28:04 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #607 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2016, 05:48:39 น. »
ฟังเพลงตามสบาย  หมายถึงฟังแล้วสบายใจ

การลองและเล่นสไตล์มะละกอ 2559 วางตำแหน่งที่ ง่ายที่สุด สั้นที่สุด เล็กที่สุด
เช่นการค้นหาซาวด์ฟอนท์ฟรีในกูเกิ้ล  ลำบากแค่อ่านให้มากขึ้น
เมื่อค้นเจอ  CoolSoft VirtualMIDISynth  ในนั้นเขาแนะนำ SF2 หลายตัวที่ฟรีและดี
ผมติดตามโหลดมาทั้งหมด
เขาแนะนำ  VanBasco  ผมก็ดึงเอามาลองฟัง จะว่าไปแล้วผมเล่นมาตั้งแต่ยุค Win XP โน่น
ชอบเพราะ น้ำหนักตัวมัน จิ๋วแต่แจ๋ว เหมาะเหม๋งสำหรับเล่นมีดี้ไฟล์ รวดเร็วทันใจ

ผมเพิ่งเล่น CoolSoft VirtualMIDISynth  หลังปีใหม่เล็กน้อย ซึ่งถือว่ากำลังเรียนรู้
เหมือนกับหลายท่านที่ลองเล่น เจอปัญหา เจอข้อติดขัดพอสมควรซึ่งถือเป็นเรื่องธรรมดา
แรกทีเดียวผมลองเล่นกับมีดี้ไฟล์เพลงฝรั่งล้วน ลื่นไหลผ่านตลอด

มาถึงการใช้งานใน eXtreme  มีดี้เพลงไทยหลายต่อหลายเพลง
ดูเหมือนว่ามิใช่เนื้อคู่กัน หรือถึงกับเดินทางคู่ขนาน
เช่นเพลง จงรัก ช่วงเสียงเปียโนที่สั่นค้างยาวเกิน ... นะครับ

กว่าครึ่งวัน  น่าจะประมวลผลได้ว่า 
น่าจะมีสาเหตุมาจาก ตัวมีดี้ไฟล์ เป็นหลัก รองลงมาคือ SoundFont
ทั้งสองเรื่องเดียวกันนี้  ผมไม่มีความรู้ลึกถึงแก่นแท้
แต่ไม่เดือดร้อนนะครับ เนื่องจากมีเพลงอื่นๆ ไม่แสดงอาการให้เห็น

ผมยังเดินหน้า ลอง ทดลองเล่นต่อไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 มกราคม 2016, 05:58:13 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #608 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2016, 06:32:39 น. »
ผมลง Cakewalk Pro Audio 9 เซ็ท Midi Out ที่ CoolSoft VirtualMIDISynth
 จากนั้นเปิด จงรัก ฟัง
 เสียงที่ได้ยิน ไม่ต่างจาก eXtreme

จากนั้นเซ็ท Cakewalk Pro 9  ที่ Assign Instrument ตรงกับ Roland SC 88 Pro
ถือว่าเป็นการปรับปรุงมีดี้ไฟล์ เบื้องต้น ครับ

จากนั้นผมลง  SoundFont Libraian 2.0  ซึ่งหลายคนเอามายำซาวด์ฟอนท์กัน
ผมไม่ยำนะครับ
เพียงแต่เอามาเปิดดูภายในซาวด์ฟอนท์ ที่โหลดมา และที่มีอยู่
น่าแปลกนะครับที่ซาวด์ฟอนท์ยิ่งพัฒนาให้ดีขึ้น น้ำหนักกลับน้อยลง

มีซาวด์ฟอนท์ 4 ตัว ที่น่าสนใจ ผมเปิดดูโครงสร้างทุกตัว
ตัวแรก ผมแยกซาวด์กลองออกมาแล้ว Save  ไว้ต่างหาก ตั้งชื่อว่า  Mali Drum 2016.1
แยก Instrument แล้ว Save เป็น  Mali Instrument 2016.1

ตอนนี้มีถึง  Mali Drum 2016.4 ละครับ

จากนี้ไปผมจะฟังเสียงกลองอย่างเดียว ฟังจนกระจ่างแจ้ง
เมื่อพอใจแล้ว ผมจะสร้าง Final Mali Drum 2016  
เข้าประจำการเป็นชุดกลองส่วนตัวผมเอง ไม่ซ้ำของใครๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 มกราคม 2016, 06:37:45 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ tidjoy

• ระดับ 4
  • *
  • 4FE0F9D0 จาก ดชคส
« ตอบกลับ #609 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2016, 20:53:43 น. »
 :D ติดตามอยู่ครับ.. :thank1:

ออฟไลน์ ธนรรค์

• ระดับ 5
  • *
  • HL#:: 4C9EB9AC ซื้อจาก ครูภูม
« ตอบกลับ #610 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2016, 22:53:20 น. »
ทดลองทำครับ

ปัญหาที่พบ
ข้อสังเกตุ

ผมติดเหมือนกันแต่ลองทำ t. compatibility ก่อนโดยคลิกขวาที่ vkarake.exe แล้วทำตามภาพแล้วติดตั้งได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 มกราคม 2016, 22:57:45 น. โดย ธนรรค์ »

• *
« ตอบกลับ #611 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2016, 07:23:04 น. »

VanBasco  จะแถมเพลงให้ทดสอบลองฟังดูนะครับ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #612 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2016, 18:40:41 น. »
ผมลง Cakewalk Pro Audio 9 เซ็ท Midi Out ที่ CoolSoft VirtualMIDISynth
 จากนั้นเปิด จงรัก ฟัง
 เสียงที่ได้ยิน ไม่ต่างจาก eXtreme

จากนั้นเซ็ท Cakewalk Pro 9  ที่ Assign Instrument ตรงกับ Roland SC 88 Pro
ถือว่าเป็นการปรับปรุงมีดี้ไฟล์ เบื้องต้น ครับ

จากนั้นผมลง  SoundFont Libraian 2.0  ซึ่งหลายคนเอามายำซาวด์ฟอนท์กัน
ผมไม่ยำนะครับ
เพียงแต่เอามาเปิดดูภายในซาวด์ฟอนท์ ที่โหลดมา และที่มีอยู่
น่าแปลกนะครับที่ซาวด์ฟอนท์ยิ่งพัฒนาให้ดีขึ้น น้ำหนักกลับน้อยลง

มีซาวด์ฟอนท์ 4 ตัว ที่น่าสนใจ ผมเปิดดูโครงสร้างทุกตัว
ตัวแรก ผมแยกซาวด์กลองออกมาแล้ว Save  ไว้ต่างหาก ตั้งชื่อว่า  Mali Drum 2016.1
แยก Instrument แล้ว Save เป็น  Mali Instrument 2016.1

ตอนนี้มีถึง  Mali Drum 2016.4 ละครับ

จากนี้ไปผมจะฟังเสียงกลองอย่างเดียว ฟังจนกระจ่างแจ้ง
เมื่อพอใจแล้ว ผมจะสร้าง Final Mali Drum 2016  
เข้าประจำการเป็นชุดกลองส่วนตัวผมเอง ไม่ซ้ำของใครๆ

ผมเองก็กำลังทดสอบ ในสิ่งที่คนอื่นเขาข้ามไปแล้ว แต่ผมได้ยินแต่ชื่อไม่ลองสักที ตอนนี้ก็เลยเดินหน้าศึกษาทั้ง SF VSTI หมายถึงเข้าถึงเสียงที่ชอบ และไฟล์เสียงที่ชอบ แล้วนำมาจัดการ เพื่อหาวิธีการนำมาสู่การรวม SF ที่ชอบสำหรับตัวเอง
สองสามวันมานี่เลยตั้งหน้าตั้งตาค้นข้อมูล แม้ว่า Project ที่ป๋าแนะนำอยู่นี้ตนยังทำให้เสียงที่ดีได้ไม่เท่าไร เพราะเข้าใจว่า SF สำคัญหากนำเข้า Coolsoft ใช้กับVanbasco หรือ Extreame
แต่มันก็เป็นความตั้งใจสำหรับคนไม่มีพื้นฐานอย่างผมนะครับ ความสำเร็จแค่ไหนว่ากันอีกที

• *
« ตอบกลับ #613 เมื่อ: วันที่ 1 กุมภาพันธ์ 2016, 07:30:20 น. »
ตอบลุงวัฒน์

เล่นเครื่องเสียงแบบสบายๆ  ตอน  ฟังเพลงตามสบาย

ตามหัวข้อนะครับ  อย่าซีเรียสเลย  ว่างก็สนุก
มันไม่มีอะไรดีพร้อมหรอกครับ วันนี้นึกสนุกมีเวลาก็ลองเล่น
พรุ่งนี้อาจมีอย่างอื่นให้ลองอีก

สำหรับผมตั้งใจว่า ปีนี้เลิกเล่นอะไรที่เกี่ยวกับเครื่องเสียง ตั้งแต่ไมค์ยันลำโพง เล่นเท่าที่มี เล่นแบบพื้นฐานที่สุด
โดยจะหันมาสนุกกับเรื่องที่เป็นนามธรรมมากขึ้น
จำเรื่องรสหวานสับปะรดภูแลได้นะครับ
แม้ว่าจะไม่สามารถหาของแท้กินได้ ถึงจะเป็นของกลายพันธ์  ก็ยังอร่อยลิ้นอยู่ดี ครับ

• *
« ตอบกลับ #614 เมื่อ: วันที่ 1 กุมภาพันธ์ 2016, 13:22:48 น. »
ยุคแรกของการเล่นมีดี้ไฟล์คอมคาราโอเกะ
มีดี้ทำมาจาก  Cakewalk Pro Audio 9
และใช้คลังเสียง  Roland SC88 Pro

เมื่อนำมีดี้ไฟล์มาเล่นใน eXtreme  ผมยึดถือเอาแบบ 3 ไฟล์ NCN
จากนั้นไล่แก้มีดีไฟล์ที่ร้องบ่อยให้ถูกต้อง โดยใช้ Cakewalk Pro Audio 9 จัดการ

การหาโปรแกรมไม่ยากนักครับ
เปิด  CakeWalk  เจอหน้าต่างแรก  ให้กด  Close ไปเลย

จากนั้นกด  Create a New Project

ตามลำดับเลยครับ

ที่เมนู  Option  เลือก  MIDI Device  เป็น  CoolSoft  แล้วกด OK

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 1 กุมภาพันธ์ 2016, 13:29:51 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #615 เมื่อ: วันที่ 1 กุมภาพันธ์ 2016, 13:34:40 น. »
กลับมาที่  Option  เลือก   Instruments  จะได้หน้าต่างแบบนี้  กด  Define ....

แล้วกด  Import  เนื่องจาก  Cakewalk เมื่อลงใหม่ จะไม่มี ไฟล์ชื่อ  Roland.Ins  ซึ่งจะมี  Roland SC88 Pro รวมอยู่
เราต้องไป Import มาโดยกด C: audio -- cw9 -- แล้วเลื่อนลงจนเจอ  Roland.ins คลิีคเลือกแล้ว  Open

จะได้หน้าต่างใหม่  เลื่อนเลือกหา 2 ตัวนี้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 1 กุมภาพันธ์ 2016, 14:02:50 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #616 เมื่อ: วันที่ 1 กุมภาพันธ์ 2016, 14:13:43 น. »
หน้าต่างต่อมาแบบนี้ ช่องด้านซ้ายเป็น  CoolSoft MIDISynth  ช่องด้านขวาจะมี Roland SC 88 Pro  และ Roland SC 88 Pro Drumset
ให้ทำทีละตัวคือ ด้านซ้ายติ๊ก พอร์ท 1  ช่องด้านขวา ติ๊ก  Roland SC 88 Pro  ติ๊กเหมือนกันทุกพอร์ท
ยกเว้น พอร์ท 10 ให้เลือกเป็น  Roland SC 88 Pro Drumset  เสร็จแล้วกด  OK

ถึงตรงจุดนี้ หมายถึงเราตั้งให้  CoolSoft  ซึ่งเป็น  Out put Device  ให้ทำงานสัมพันธ์กับ  Roland SC 88 Pro
ถือเสมือนว่า เป็นแม่แบบของมีดี้ไฟล์ที่ถูกต้อง
จากนั้นกลับไปที่โปรแกรม Cakewalk ใหม่  Open มีดี้ไฟล์ที่เราจะแก้ไข ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 1 กุมภาพันธ์ 2016, 14:18:10 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #617 เมื่อ: วันที่ 1 กุมภาพันธ์ 2016, 14:19:37 น. »

ที่ช่อง  Patch  ดับเบิ้ลคลิ๊กช่องแรก จะได้หน้าตาแบบนี้

ที่  Port  จะขึ้น 1 Roland Sc 88 Pro  ถ้าไม่ขึ้นให้กดเลือก  จากนั้นที่ช่อง  bank  ให้เลือก  Roland Sc pro Cappital Tones
ช่อง  Patch  จะแสดงเครื่องดนตรีขึ้นมาเอง  แล้วกด  OK
ทำเหมือนกันให้ครบทุกแถวนะครับ

เราจะได้ รายชื่อเครื่องดนตรีที่ถูกต้อง  จากนั้นจะ Edit ให้เสียงถูกใจได้สะดวกครับ
เสร็จแล้ว Save เก็บที่เดิม  เปิด  eXtreme  ฟังผลงานอีกที  ฟังหลายครั้งจะพบเห็นการเปลี่ยนแปลงที่ดีขึ้นครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 1 กุมภาพันธ์ 2016, 14:42:26 น. โดย มะละกอ »

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #618 เมื่อ: วันที่ 1 กุมภาพันธ์ 2016, 23:25:49 น. »
ว่าจะถามเรื่องนี้อยู่พอดีครับ
ขอบคุณครับที่นำมาบอกกล่าว

• *
« ตอบกลับ #619 เมื่อ: วันที่ 2 กุมภาพันธ์ 2016, 05:52:27 น. »
ว่าจะถามเรื่องนี้อยู่พอดีครับ
ขอบคุณครับที่นำมาบอกกล่าว

ไม่สงสัยเหมือนผมหรือครับว่า  Roland.ins  มีที่มาอย่างไร

ต้องให้กูเกิ้ลช่วยอีกแล้ว

https://www.cakewalk.com/Support/Knowledge-Base/2007013272/Instrument-Definitions

อ่านผ่านๆ ยังไม่เข้าใจดีนัก ไว้แกะถึงแก่นแท้จะมาเล่าอีกที
การเซ็ทแบบนี้ ถ้าจะให้สมบูรณ์แบบ มันต้องมี Roland SC 88 Pro มาต่อพ่วงนะครับ
ซึ่งทุกวันนี้ราคามือสองลงมามากพอหาซื้อเป็นเจ้าของได้

การเล่นและลองนั้นในบางครั้งต้องลงทุน ถึงจะได้ประสบการณ์
จากนั้นจะได้รู้แจ้งเห็นจริงว่า Sound Module ที่เราลืม
หันมาซบกับ Soundfont  นั้นคุณงามความดี เด่น ด้อย เป็นอย่างไร ครับ

ล่าสุด ไปดาวน์โหลด  SONAR Instrument Definition (.ins) File for the INTEGRA-7  มาซะโดยดี

http://roland.com/support/article/?q=downloads&p=INTEGRA-7&id=62481992
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 2 กุมภาพันธ์ 2016, 05:58:49 น. โดย มะละกอ »

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #620 เมื่อ: วันที่ 2 กุมภาพันธ์ 2016, 11:21:02 น. »
ตามโหลดโปรแกรม มากมายเลยช่วงสัปดาห์นี้ครับ Cakewalk,  Hypersonic, Hyper canvas, Addictive ฯลฯ หนักเครื่องทั้งนั้นเลย เพื่อมาทดสอบและเรียนรู้ครับ

ว่าจะหันมาศึกษาซอฟท์แวร์อย่างเดียว ไม่ซื้ออะไรเพิ่ม แต่ชักจะหาของเล่นอีกซะละมั้ง

ไม่สงสัยเหมือนผมหรือครับว่า  Roland.ins  มีที่มาอย่างไร
สะกิดใจอยู่เหมือนกันครับเมื่อคืน แต่ก็ยังยุ่ง ๆ กับไฟล์พวก VSTI อยู่เลยไม่ได้คิดต่อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 2 กุมภาพันธ์ 2016, 11:25:13 น. โดย LungWATCR »

• *
« ตอบกลับ #621 เมื่อ: วันที่ 2 กุมภาพันธ์ 2016, 12:21:26 น. »
ตามโหลดโปรแกรม มากมายเลยช่วงสัปดาห์นี้ครับ Cakewalk,  Hypersonic, Hyper canvas, Addictive ฯลฯ หนักเครื่องทั้งนั้นเลย เพื่อมาทดสอบและเรียนรู้ครับ

ว่าจะหันมาศึกษาซอฟท์แวร์อย่างเดียว ไม่ซื้ออะไรเพิ่ม แต่ชักจะหาของเล่นอีกซะละมั้ง

ไม่สงสัยเหมือนผมหรือครับว่า  Roland.ins  มีที่มาอย่างไร
สะกิดใจอยู่เหมือนกันครับเมื่อคืน แต่ก็ยังยุ่ง ๆ กับไฟล์พวก VSTI อยู่เลยไม่ได้คิดต่อ

ลืม  addictive  ไปเลยครับ  ไม่เหมาะสำหรับมือสมัครเล่น

เรียนรู้ Soundfont  สักพัก  จากนั้นผมจะเปิดคอร์ส  VST แบบสบายๆ  ให้สนุกกันดีไหม

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #622 เมื่อ: วันที่ 2 กุมภาพันธ์ 2016, 13:11:05 น. »

ลืม  addictive  ไปเลยครับ  ไม่เหมาะสำหรับมือสมัครเล่น

เรียนรู้ Soundfont  สักพัก  จากนั้นผมจะเปิดคอร์ส  VST แบบสบายๆ  ให้สนุกกันดีไหม
ดีเลยครับป๋า งั้นวางมือก่อน
หันไปศึกษา Soundfont ก่อนครับ อยากใช้ VST VSTi เป็นกะเขาบ้าง
เพราะไม่ว่าจะใช้อะไร ไฟล์ตัวก่อกำเนิดเสียงต้องดี

• *
« ตอบกลับ #623 เมื่อ: วันที่ 3 กุมภาพันธ์ 2016, 07:06:31 น. »
ผมถือว่า เป็นเพียงผู้ใช้งาน(User)  มิใช่ผู้สร้างงาน (Creator)

VST , VSTi  ออกมาสำหรับผู้สร้างงาน ที่ต้องมีความรู้ความเข้าใจในเรื่องของดนตรี บทเพลง

VSTi  ที่ทำเป็นตัวเดียวสำเร็จรูปให้เสียงทุกอย่างเหมือนซาวด์โมดูล , ซาวด์ฟอนท์ หายากยิ่ง หรืออาจไม่มีเลยก็ได้
ทำได้เพียง หยิบบางชิ้นมาผสมผสานกัน แล้วสร้างบทเพลงขึ้นมาตามจินตนาการ
มิใช่เอาเสียงกลองอย่าง Addictive  มาเล่นเพลงนับพันเพลง เสียเวลาเปล่า ครับ

ไปโหลด SynthFont 2  มาลงให้เรียบร้อยก่อนครับ ในนั้นมีสุดยอด SF2 ตัวจิ๋วที่คัดสรรแล้วหนึ่งตัวแถมมาด้วย
ผมถือว่า โปรแกรมนี้ครอบครบทุกอย่างที่เกี่ยวข้องกับ  MIDI , Soundfont , VST , VSTi  ให้ลองเล่น
โปรปกรมให้ลองเล่น 30 วันนะครับ  เอามา Edit MIDI File ให้มี Dynamic เล่นกับ SF2 เทียบเท่า  VSTi  พอไหว
กดตรง full Package นะครับ

และในหน้าดาวน์โหลด เขามีโปรแกรมที่เกี่ยวข้องให้เลือกใช้ฟรี ครับ

SynthFont2: Version 2.0.2.7 is now available either as a full package for first time installation,
or as an update with only changed files.
NOTE: The first time you install SynthFont2 you MUST run the full package!

http://www.synthfont.com/Downloads.html

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 3 กุมภาพันธ์ 2016, 07:25:48 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #624 เมื่อ: วันที่ 3 กุมภาพันธ์ 2016, 08:39:45 น. »