ผู้เขียน หัวข้อ: เล่นเครื่องเสียงแบบสบายๆ ตอน ฟังเพลงตามสบาย  (อ่าน 189254 ครั้ง)

ออฟไลน์ กฤษฎานคร

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
Re: เล่นเครื่องเสียงแบบสบายๆ ตอน รู้จักตัวเอง
« ตอบกลับ #325 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2014, 19:34:43 น. »
ผมขายอุปกรณ์ ที่เคยเล่นเคยลอง ไปเกือบหมดแล้วครับป๋า. คงไว้ลำโพงวางขาตั้งคู่นึง
เวเฟ่อเดล ไดม่อน 1. ถ้าออกเสียงผิดขออภัยนะครับ. บัฟเฟ่อหลอด ลืมเบอหลอดแต่ชอบเสียง
เพาเวอร์แอมป์คลาส T 50w.  ใช้ฟังเพลงเวลาออกเวร ว่างเวร และดูหนัง HD บางคืน

เวลาออกจากที่พักหรือนั่งรถทัวร์. ใช้ไอแพดมินิ กับไฟล์เพลง Hi-res , ฟังกับแอฟ JVC และหูฟังชนิดครอบหู
JVC HA-S600 ไปเดินพาราก้อน แล้วลองฟัง เสียงได้อย่างที่ต้องการ เลยได้จ่ายตังค์
การฟังเพลงผมว่าเป็นพฤติกรรมที่เปลี่ยนไปทุกปี. ที่กลัวคือกลัวหูตึงก่อนวัยครับ
ตอนนี้ก็สายตายาว แต่ไม่มีผลต่อการฟัง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 สิงหาคม 2014, 20:15:52 น. โดย กฤษฎานคร »

ออฟไลน์ มะละกอ

• *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
Re: เล่นเครื่องเสียงแบบสบายๆ ตอน รู้จักตัวเอง
« ตอบกลับ #326 เมื่อ: วันที่ 26 สิงหาคม 2014, 04:52:24 น. »
ผมขายอุปกรณ์ ที่เคยเล่นเคยลอง ไปเกือบหมดแล้วครับป๋า. คงไว้ลำโพงวางขาตั้งคู่นึง
เวเฟ่อเดล ไดม่อน 1. ถ้าออกเสียงผิดขออภัยนะครับ. บัฟเฟ่อหลอด ลืมเบอหลอดแต่ชอบเสียง
เพาเวอร์แอมป์คลาส T 50w.  ใช้ฟังเพลงเวลาออกเวร ว่างเวร และดูหนัง HD บางคืน

เวลาออกจากที่พักหรือนั่งรถทัวร์. ใช้ไอแพดมินิ กับไฟล์เพลง Hi-res , ฟังกับแอฟ JVC และหูฟังชนิดครอบหู
JVC HA-S600 ไปเดินพาราก้อน แล้วลองฟัง เสียงได้อย่างที่ต้องการ เลยได้จ่ายตังค์
การฟังเพลงผมว่าเป็นพฤติกรรมที่เปลี่ยนไปทุกปี. ที่กลัวคือกลัวหูตึงก่อนวัยครับ
ตอนนี้ก็สายตายาว แต่ไม่มีผลต่อการฟัง

(....)

(....)

สวัสดีครับผม 

ฝีมือการถ่ายรูปยอดเยี่ยมเหมือนเดิม
เล่าเรื่องสื่อแทนตัวหนังสือได้
ไฟฉายแสงจ้ากำลังดี

กล้องตัวเก่าหรือเปล่าครับ

• *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
« ตอบกลับ #327 เมื่อ: วันที่ 26 สิงหาคม 2014, 14:10:49 น. »

สวัสดีครับผม 

ฝีมือการถ่ายรูปยอดเยี่ยมเหมือนเดิม
เล่าเรื่องสื่อแทนตัวหนังสือได้
ไฟฉายแสงจ้ากำลังดี

กล้องตัวเก่าหรือเปล่าครับ

เปล่าครับป๋า  กล้องติดมากับไอแพดมินิ ถ่ายแล้วก็แปะรูปเลย ..เน้นความเร็วในช่วงนี้
กล้องใหญ่บางทีไม่ทันเจ้านาย เวลาเร่งงานครับ

• *
« ตอบกลับ #328 เมื่อ: วันที่ 4 กันยายน 2014, 18:07:46 น. »
ได้ของมาเล่นใหม่ ครับ  ต้องเรียกว่าหัดเล่นใหม่กันเลยคราวนี้ครับ
มีหัวเข็มไว้สลับฟัง 2 หัว (JVC)Victor MD-1016 หัว 1200 แต่เสียงถูกใจ
อีกหัว Shure M 44-7  ดูจะเหมาะกับเธค ผับ มากกว่า ครับ

• *
« ตอบกลับ #329 เมื่อ: วันที่ 5 กันยายน 2014, 06:34:03 น. »
ยินดีด้วยครับ

Shure M 44-7  ทนทานมาก
คนยุคร๊อคสมัยเก่าชอบใช้
ต่อมายุคดีสโก้ ดีเจเลยใช้จนปัจจุบัน

เป็นอีกทางเลือกของการเล่นกับเสียง ที่วิเศษสุด

ภาพถ่ายเล่นกับ แสงตัดเงา เป็นเส้นนำสายตาได้เยี่ยมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 5 กันยายน 2014, 11:21:37 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ narong somsakul

• ระดับ 3
  • *
  • HL9760109A ชื้อจากครูภูมครับท่าน
« ตอบกลับ #330 เมื่อ: วันที่ 5 กันยายน 2014, 10:50:03 น. »
ขอบคุณมากครับ ได้ความรู้ขึ้นเยอะเลย หลังจากแอบติดตามอ่านมาหลายๆครั้ง

• *
« ตอบกลับ #331 เมื่อ: วันที่ 5 กันยายน 2014, 11:16:57 น. »
การเล่นระบบเสียงของผม  ผมขอใช้คำว่าระบบเสียงนะครับ  เพราะคำว่าเครื่องเสียงมันกว้างและใหญ่มากเกินสำหรับผม
ผมมักชอบเล่นอะไร ที่คนเขาไม่มี หรือหายาก แต่เงินผมต้องมีจ่าย และหรือคนให้มา หรือทิ้งมาให้ซ่อม
แบบนี้ท้าทาย และจะชอบมาก ๆ เครื่องเล่นแผ่น OPTONICA RP-D5ของ SHARP ตัวนี้เสียมอเตอร์หมุน ไม่นิ่ง หมุนขัด ๆ ซึ่งธรรมดาระบบไดเร็คไดรว์ นั้นมันจะทนทานมาก ซึ่งผมยังไม่เคยเจอที่มันจะเสีย ส่วนมากจะเป็นที่ส่วนอื่น  ผมค้นคู่มือและวงจรเพื่อจะซ่อม ส่วนของระบบขับมอเตอร์ (เซอร์โว)
แต่ค้นแล้วหาไม่มี เลยค้นเทียบเคียงก็ไปพบว่า SHARP ผลิตสินค้าตัวนี้ออกมาสองรุ่น แบบที่กล้องแคนนอนทำคือ ตัวนี้นั้นขายในญี่ปุ่นใช้ไฟ 110 V ได้เท่านั้น และถึงมีคู่มือคงไม่เอามากระจายในเนต  ส่วนที่ผลิตส่งออกก็เป็นอีกรุ่นที่ใช้ไฟ 110 , 220 ได้  แล้วผมค้นไปเจอวงจรคู่มือต้วเต็มได้คือเป็นรุ่นผลิตส่งออกคือ OPTONICA RP-105H เหมือนกันหมดเว้นแต่ไฟที่ใช้ตัวส่งออกมีสวิทช์โยกใช้ไฟได้ 110 , 220  ก็ยิ้มได้ว่าแบบนี้ซ่อมได้แน่
และผมมั่นใจว่า ในไทยน่าจะมีตัวนี้ตัวเดียวก็เป็นได้ที่มีคนหิ้วเอามาแล้วมันยังคงอยู่  ผมลองสับเปลี่ยนลองกับของเจ้านายรุ่นดัง Technics sl-1200mk2
เสียงไม่ได้ต่างกัน แสดงว่าคุณภาพโทนอาร์มและหรืออื่น ๆ ไม่ได้หนีกัน  สรุปแล้ว เซอร์โวที่ชำรุดนั้น IC ควบคุมยังดีครับ ชำรุดแต่ส่วน OUT PUT ทรานซิสเตอร์ Q9 ขับขดลวดขาดที่  B-E  เบอร์ 2SC2236 หาง่ายตัวละ 10 บาท ผมมีใช้ตอนที่เคยทำร้านซ่อม TV  พอเปลี่ยนใส่แล้วก็ใช้การได้ปกติ
รอบตรง  คงจะใช้เทิร์นตัวนี้ไปเรื่อย ๆ ฟังเพื่อพักผ่อน จริง ๆ มีความอยากและฝังใจว่าต้องมีเครื่องเล่นแผ่นเสียงใช้มาแต่เด็ก ๆ แต่ก็มันแพงตังนึงเป็นหมื่น แผ่นก็หายากสำหรับ ตจว. ยิ่งตอนมีงานบุญงานบวช ในวัด หรือมีหนังกลางแปลง ผมจะต้องไปยืนดูเขาเปิดแผ่น หมุนติ้ว ๆๆ สงสัยอย่างที่สุดว่า มันมีเสียงได้อย่างไร  พอมาเป็นตำรวจเริ่มมีเงินพอจะซื้อกระแส CD มาแรงเลยไปเล่น CD อีก อดได้ซื้อเทิร์น พอมาถึงยามนี้เทิร์นมือสองมีมากมาย 2000- 5000 เลือกไม่ถูก แต่พอมีโอกาสจะเล่น ก็มีของเสียให้ซ่อมกับมือแล้วใช้ได้ เสียงดี เลยเป็นที่มาเช่นนี้ครับผม กิจกรรมหรืออุปสรรคที่เจอในรอบวัน ก็ทำให้ผมค้นพบตัวเอง กับการฟังเพลง หรือเล่นระบบเสียงได้ด้วยเช่นกันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 5 กันยายน 2014, 11:21:08 น. โดย กฤษฎานคร »

• *
« ตอบกลับ #332 เมื่อ: วันที่ 12 กันยายน 2014, 07:16:04 น. »

เห็นวงจรแล้วตาลาย  เพราะมิได้เรียนมาโดยตรง ทุกวันเล่น  DIY ก๊อปเขาลูกเดียว
แต่วงจรประเภทแอมป์หลอดพอเข้าใจบ้างครับ

ตอนนี้ยอมรับว่า การรับรู้การได้ยินของหู แย่ลง
หลายครั้งที่ผมฟังเพลง ไม่ว่าจะจากระบบเสียงต่างชุดกัน
ฟังจากหลากหลายลำโพง รู้สึกว่าเสียงดนตรีมันไพเราะเท่ากัน
คือไม่รู้สึกว่ามันต่างกัน จนฟังไม่ได้นะครับ
ยังแปลกใจตัวเอง

ออฟไลน์ ไข่ โคกแร่

• ระดับ 3
  • *
  • 7F616B0F / 576636E8จาก คนคอน
« ตอบกลับ #333 เมื่อ: วันที่ 12 กันยายน 2014, 08:30:39 น. »
 :th2:ครับทุกสิ่งไม่เที่ยงเปลี่ยนตามกาลเวลา..ไม่เว้น หู ตา ฟัน ฟาง

• *
« ตอบกลับ #334 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2014, 06:22:50 น. »
:th2:ครับทุกสิ่งไม่เที่ยงเปลี่ยนตามกาลเวลา..ไม่เว้น หู ตา ฟัน ฟาง

หู ตา และฟัน นี่พอเข้าใจ  แต่ ฟาง นี่ยังเป็นงง

• *
« ตอบกลับ #335 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2014, 06:30:16 น. »

วันนี้อยากนำเสนอ เรื่องการเขียนคำภาษาไทย ทับ คำภาษาอังกฤษ

ถ้าท่านทั้งหลายเห็นว่ามันงดงามกว่า จะได้ใช้เพื่อสื่อให้เหมือนกัน

วันละคำ ช่วยกันนะครับ

SoundFont  =   ซาวด์ฟ้อนท์  (ไม่ใช่ ซาวด์ฟร้อนท์)

• *
« ตอบกลับ #336 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2014, 06:39:37 น. »

Network    =   เน็ทเวิร์ค   ,   เน็ทเวิรค์ , เน็ทเวอร์ค   

คำนี้ผมไม่มั่นใจ  แต่ ชอบใช้  เน็ทเวิร์ค   

• *
« ตอบกลับ #337 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2014, 10:10:03 น. »
เคยพูดถึงความหวานในดวงใจของสับปะรด กาแล  แต่ภายหลังถึงได้รู้ว่ามันชื่อ ภูแล

และในบางครั้งถ้าผม พาดพลั้งเขียนว่า กาแล อีก ก็ได้โปรด ให้อภัย และนั่นขอให้หมายถึง ภูแล นะครับ

วันนี้มาพูดอีกเล็กน้อย แต่ขอเปลี่ยนเป็นความหวานของมะม่วงสุก ซึ่งความหวานในดวงใจหล่นไปอยู่อันดับสอง

คนรุ่นผมถ้าเอ่ยถึงมะม่วงสุก และข้าวเหนียวมูน สมัยโน้นจะนึกถึง
มะม่วงอกร่องทอง ซึ่งปัจจุบันอยากกินที ต้องไปที่ระยองยังมีเหลือไม่กี่เจ้า
ที่พบเห็นจะมีแต่ น้ำดอกไม้

แม้จะเป็นมะม่วงน้ำดอกไม้ แต่มีตัวแปรคือ สุกเนื่องจากการบ่ม กับสุกคาต้น
คนชอบมะม่วงสุก ย่อมรู้ดีว่า ความหอมหวานไม่เหมือน
ไม่เหมือนอย่างไร รู้แต่อธิบายลำบากครับ

ความหอมหวานของมะม่วงน้ำดอกไม้  กับ ความหอมหวานของสับปะรดภูแล
รสที่ว่าหวานแสนหวานนั้น ไม่เหมือนกันอีก เราทุกคนรู้ดี
และสามารถรู้ไปถึง รสหวานของผลไม้ไทยทุกชนิด

เฉกเช่นเดียวกับความเค็มของเกลือป่น และ ความเค็มของน้ำปลา

เล่ามานาน....เพื่อที่จะบอกว่า
การฟังเพลงจากเครื่องเสียง จากระบบเสียงต่างๆ
ถึงเวลาหนึ่ง เราจะรู้จักตัวตนของเสียงดนตรีนั้นๆ อย่างชัดแจ้ง

นั่นแสดงว่า มันถึงเวลาที่เรา รู้จักตนเองอย่างถ่องแท้เสียแล้ว
มิใยว่าเครื่องเสียงจะเปล่งออกมาจากลำโพงแพงระยับจับไม่ลง
กับลำโพงโนเนม

แต่เมื่อไม่มีทางเลือก เราก็ยังสามารถฟังเอาเพลินกับเสียงดนตรีนั้นได้

เหมือนกับตอนนี้ที่ ไม่มีมะม่วงน้ำดอกไม้สุกให้กิน
แต่ความหวานของ ลองกอง ราคาเป็นมิตรมากๆ ตอนนี้
ตัวผมเองก็รับได้ และ ให้รู้สึกอร่อยลิ้นกับลองกองจริงๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 กันยายน 2014, 10:15:08 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #338 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2014, 10:18:24 น. »
เมื่อมาถึงจุดที่เรารู้แจ้ง
การเล่นกับเสียงมันก็ง่ายขึ้นนะครับ
ผมก็จะได้เปลี่ยนชื่อตอนเสียที

เป็นเล่นเครื่องเสียงแบบสบายๆ  ตอน เส้นทางสายใหม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 กันยายน 2014, 10:28:45 น. โดย มะละกอ »

• *
Re: เล่นเครื่องเสียงแบบสบายๆ ตอน เส้นทางสายใหม่
« ตอบกลับ #339 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2014, 08:23:57 น. »
เส้นทางสายใหม่

สิบปีก่อนวันนี้ ผมมีโอกาสเข้าร่วมการอบรมในฐานะ วิทยากรผู้ทรงความรู้
ความรู้ที่ว่า ไม่มีอยู่ในหัวสมองหรอกครับ
และ มิต้องบรรยายอะไร แค่ไปนั่งวางมาดเก็กหน้าให้ดูดีเท่านั้น

มีผู้เข้าร่วมอบรม 120 คน จากบริษัทใหญ่แห่งหนึ่ง
สถานที่คือศูนย๋ฝึกอบรม โรงแรม รีสอร์ท 500 ไร่ ที่จังหวัดนครนายก
กินฟรี นอนฟรี อยู่สองคืนสามวัน

บ้านพักวิทยากรเป็นรีสอร์ทสองชั้นหลังใหญ่
เหมาะสมกับตำแหน่งผู้ทรงวุฒิอย่างผมไม่น้อย
ภายในตู้เย็นมีแต่เบียร์ซึ่งดีกรีแรง
เพื่อนซึ่งเป็นเจ้าของสถาบันฝึกอบรม ต้องขับรถเข้าเมืองเพื่อซื้อไฮเนเก้นให้หนึ่งลัง

เช้าวันรุ่งขึ้นออกจากที่พักไปเบรกฟาดด้วยเส้นทางสายหลักที่เชื่อมระหว่ารีสอร์ทกับโรงแรม
ขนมปังสไตล์ยุโรปที่ภรรยาเจ้าของโรงแรมทำเองกะมือ  อร่อยมาก
ทั้งนี่เพราะเธอบินไปเรียนมาโดยตรง

ส่วนเจ้าของโรงแรมใหญ่ที่ว่านี้ อดีต คืออาจารย์สอนหนังสือผมและเพื่อนมาก่อน จึงค่อนข้างคุ้นเคยกัน

ที่เล่ามานานมันมี นัย ตรงเช้าวันรุ่งขึ้นคือ
หลังจากแต่งตัวเสร็จ ก็ขึ้นรถไปเบรกฟาด โชว์เฟอร์คือเพื่อนผม
พอรถเคลื่อนผ่านอนาเขตหน้ารีสอร์ท
แทนที่เพือนจะเลี้ยวขวาเพื่อตรงไปโรงแรม เหมือนเช้าวันวาน
แต่เพื่อนผมกลับหักพวงมาลัยเลี้ยวซ้าย ซึ่งผมก็มิได้เอ่ยทักท้วงอย่างไร

"คนเราต้องหัดเดินทางสายใหม่บ้าง"  เพื่อเอ่ยปาก
 "บางทีเราอาจพานพบสิ่งที่ดีกว่า...  อาจเสียเวลาอ้อมเพิ่มขึ้น หรือ อาจใช้เวลาเดินทางสั้นลง.."

เส้นทางสายใหม่ ที่ผมเริ่มต้นเดินในวันนี้  ช่างน่าท้าทายอย่างยิ่งครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 กันยายน 2014, 08:28:39 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ sucheep1897

• ระดับ 3
  • *
  • HL>8E55C085 [ป๊อกมิวสิคโปร]
Re: เล่นเครื่องเสียงแบบสบายๆ ตอน เส้นทางสายใหม่
« ตอบกลับ #340 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2014, 10:33:01 น. »
รอติดตามทางสายไหม อุ๊ย สายใหม่

• *
« ตอบกลับ #341 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2014, 06:53:48 น. »

ในยุทธจักร ผู้คนล้วนฝึกวิชาการต่อสู้เริ่มจากวิชาหมัดมวย
พื้นฐานเป็นที่รู้กัน คือ ต้องฝึกหายใจเข้าออกให้ถูกต้อง
หรือที่เรียกว่า ฝึกลมปราณ
กำลังภายในจะเกิดขึ้นทีละนิดน้อยของทุกครั้งที่หายใจเข้าออกทุกครั้ง
กำลังภายในที่สูงส่ง แค่ชำเลืองตา คู่ต่อสู้ก็คุกเข่ายอมแพ้ละครับ

เป็นหมัดมวยแล้ว ก็ต้องเสาะหาซือแป๋ เพื่อฝึกเกี่ยวกับการใช้อาวุธ
วิชากระบี่ถือว่าเป็นที่สุดของผู้คนทั้งหลาย
ซึ่งต่างก็มุ่งมั่นตั้งใจฝึกให้ถึงระดับสูงที่สุดเท่าที่ วาสนา พึงมี
สูงสุดวิชากระบี่ คือวิชากระบี่บิน ฝึกสำเร็จทั่วหล้าไร้ผู้ต่อต้าน
แน่ละในรอบหลายร้อยปี ยากจะเกิดอัจฉริยะสักหนึ่งคน

การที่จะฝึกสุดยอดวิชาไม่มีอะไรยาก ทั่วยุทธจักรต่างรู้กันดี
อยากฝึกยอดวิชา  สิ่งสำคัญอยู่ที่
ต้องลืมเคล็ดวิชากระบี่เก่าๆ ที่ร่ำเรียนมาให้หมดสิ้น
แล้วเริ่มมาฝึกใหม่
การฝึกยอดวิชานั้นอยู่ที่ใจ  ถึงได้เรียกว่า  กระบี่อยู่ที่ใจ
ฝึกสำเร็จ หักกิ่งไม้แห้งจับถือร่ายรำเพลงเพลงกระบี่ออกไป
รังสีเจิดจ้าจากกระบี่กิ่งไม้แห้ง ยังเหนือกว่ากระบี่วิเศษในใต้หล้า

การเดินทางสายใหม่
ในความง่ายมีความยาก
นั่นคือ ทำอย่างไร จึงจะสลาย เคล็ดวิชา เล่นเครื่องเสียงเก่าๆ
เคล็ดวิชาที่ครอบงำจิตใจของเราให้ลุ่มหลงอยู่กับที่มานานแสนนาน
ขจัดให้สิ้น......

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #342 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2014, 06:59:50 น. »
เส้นทางสายใหม่

สิบปีก่อนวันนี้ ผมมีโอกาสเข้าร่วมการอบรมในฐานะ วิทยากรผู้ทรงความรู้
ความรู้ที่ว่า ไม่มีอยู่ในหัวสมองหรอกครับ
และ มิต้องบรรยายอะไร แค่ไปนั่งวางมาดเก็กหน้าให้ดูดีเท่านั้น

มีผู้เข้าร่วมอบรม 120 คน จากบริษัทใหญ่แห่งหนึ่ง
สถานที่คือศูนย๋ฝึกอบรม โรงแรม รีสอร์ท 500 ไร่ ที่จังหวัดนครนายก
กินฟรี นอนฟรี อยู่สองคืนสามวัน

บ้านพักวิทยากรเป็นรีสอร์ทสองชั้นหลังใหญ่
เหมาะสมกับตำแหน่งผู้ทรงวุฒิอย่างผมไม่น้อย
ภายในตู้เย็นมีแต่เบียร์ซึ่งดีกรีแรง
เพื่อนซึ่งเป็นเจ้าของสถาบันฝึกอบรม ต้องขับรถเข้าเมืองเพื่อซื้อไฮเนเก้นให้หนึ่งลัง

เช้าวันรุ่งขึ้นออกจากที่พักไปเบรกฟาดด้วยเส้นทางสายหลักที่เชื่อมระหว่ารีสอร์ทกับโรงแรม
ขนมปังสไตล์ยุโรปที่ภรรยาเจ้าของโรงแรมทำเองกะมือ  อร่อยมาก
ทั้งนี่เพราะเธอบินไปเรียนมาโดยตรง

ส่วนเจ้าของโรงแรมใหญ่ที่ว่านี้ อดีต คืออาจารย์สอนหนังสือผมและเพื่อนมาก่อน จึงค่อนข้างคุ้นเคยกัน

ที่เล่ามานานมันมี นัย ตรงเช้าวันรุ่งขึ้นคือ
หลังจากแต่งตัวเสร็จ ก็ขึ้นรถไปเบรกฟาด โชว์เฟอร์คือเพื่อนผม
พอรถเคลื่อนผ่านอนาเขตหน้ารีสอร์ท
แทนที่เพือนจะเลี้ยวขวาเพื่อตรงไปโรงแรม เหมือนเช้าวันวาน
แต่เพื่อนผมกลับหักพวงมาลัยเลี้ยวซ้าย ซึ่งผมก็มิได้เอ่ยทักท้วงอย่างไร

"คนเราต้องหัดเดินทางสายใหม่บ้าง"  เพื่อเอ่ยปาก
 "บางทีเราอาจพานพบสิ่งที่ดีกว่า...  อาจเสียเวลาอ้อมเพิ่มขึ้น หรือ อาจใช้เวลาเดินทางสั้นลง.."

เส้นทางสายใหม่ ที่ผมเริ่มต้นเดินในวันนี้  ช่างน่าท้าทายอย่างยิ่งครับ

เมื่อวันก่อนทางสายใหม่เกือบทำให้ผมต้องกินข้าวลิง   ลุยเข้าไปในทางเถื่อน  กิ่งไม้ตำใต้ท้องท่อน้ำมันแตก น้ำมันใหลนองตลอดทาง  เกือบไม่ถึงจุดหมาย

• *
« ตอบกลับ #343 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2014, 07:59:22 น. »

เมื่อวันก่อนทางสายใหม่เกือบทำให้ผมต้องกินข้าวลิง   
ลุยเข้าไปในทางเถื่อน 
กิ่งไม้ตำใต้ท้องท่อน้ำมันแตก น้ำมันใหลนองตลอดทาง 
เกือบไม่ถึงจุดหมาย

ความรู้ เกิดจาก การอ่าน ถาม เมื่อเข้าใจจึงลงมือกระทำ
หลายๆ การกระทำ สิ่งที่ตามมาคือประสบการณ์
หลายประสบการณ์ กลายเป็นทักษะ  เกิดเป็นองค์ความรู้

องค์ความรู้สอนให้คนเราใช้สติแก้ไขปัญหาให้ลุล่วงได้อย่างรวดเร็ว และถูกต้องแม่นยำ

ประสบการณ์ ทักษะของน้านพ นำพาให้บรรลุเป้าหมายได้โดยไม่ต้องกินข้าวลิง

ทางสายใหม่ สร้างสิ่งใหม่ๆ ให้น้านพแกร่งขึ้น
เพียงแต่จะนำเอามาแอ็พพลายใช้ให้เกิดประโยชน์อย่างไรเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #344 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2014, 08:56:10 น. »

ความรู้ เกิดจาก การอ่าน ถาม เมื่อเข้าใจจึงลงมือกระทำ
หลายๆ การกระทำ สิ่งที่ตามมาคือประสบการณ์
หลายประสบการณ์ กลายเป็นทักษะ  เกิดเป็นองค์ความรู้

องค์ความรู้สอนให้คนเราใช้สติแก้ไขปัญหาให้ลุล่วงได้อย่างรวดเร็ว และถูกต้องแม่นยำ

ประสบการณ์ ทักษะของน้านพ นำพาให้บรรลุเป้าหมายได้โดยไม่ต้องกินข้าวลิง

ทางสายใหม่ สร้างสิ่งใหม่ๆ ให้น้านพแกร่งขึ้น
เพียงแต่จะนำเอามาแอ็พพลายใช้ให้เกิดประโยชน์อย่างไรเท่านั้นครับ
กำลังถางทางเพื่อจะหาทางเดินใหม่ตามที่ป๋าแนะนำ
ว่าจะสบายแบบนี้ ลงทุนมากหน่อย เผื่อไว้ในอนาคตที่ไม่รู้ว่าวันใหนจะได้ใช้
หรือเอาแค่พอดีๆตามอัตภาพ
หรือจะมักน้อย อยู่แบบเจียมตัว
วันนี้ต้องมัดจำแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 กันยายน 2014, 09:04:52 น. โดย นพ ณ สุพรรณ »

• *
« ตอบกลับ #345 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2014, 12:25:51 น. »
เช้านี้ว่าจะเขียนต่อ แต่ไปไม่ถูกขอรับ
คงเป็นเพราะยังไม่มีข้อมูลครบถ้วนเพียงพอที่จะนำมาขัดเกลาเล่าสู่กันฟัง

กลับมารู้จักตัวเอง ด้วยการมองตัวเองดีกว่า
ถึงวันนี้ในแง่โหราศาสตร์ไทย ถือว่าผมอายุ 68 ปี
เล่นเครื่องอย่างไม่จริงจังนักตั้งแต่เริ่มทำงานมีเงินเดือน ในปี 2517
แม้จะเล่นแบบไม่จริงจัง  แต่ก็ถือได้ว่า เล่นแบบเอาเป็นเอาตาย
ตั้งแต่หาหนังสืออ่านซึ่งเป็นทางการนั้นมีแต่ภาษาประกิต
ส่วนภาษาไทยเป็นเพียงข้อเขียนนักเล่นรุ่นใหญ่ที่เขียนลงตามหนังสือรายเดือนต่างๆ
ความรู้จริงๆ นั้นได้มาจากการติดตามเพื่อนนักเล่นรุ่นพี่ไปฟังตามบ้านนักเล่นมีกะตัง
บางที เงี่ยหูฟังอยู่เพลงเดียวถึงตีสอง ทั้งนี้เพื่อที่จะหาข้อสรุปว่าลำโพงเค้าแน่จริง....

ผมใช้เวลาถึงสามปีในการรับฟังเสียงเพลงเสียงดนตรี
จนสามารถแยกแยะได้ถึงความแตกต่างระหว่างแผ่นเสียงที่เสีย(ใช้นานไม่รักษามีฝุ่นเกาะ เสียงทึบ) กับแผ่นเสียงที่ดี(ยังใหม่ใช้ถนอม)
เสียงมันมี DNA ของมันครับ  เสียงดีฟังไพเราะ กับเสียงห่วย ต่างกันหลายจริงๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 กันยายน 2014, 12:31:23 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #346 เมื่อ: วันที่ 28 กันยายน 2014, 07:11:28 น. »
นกน้อยทำรังแต่พอตัว  พ่อมักจะติงนิดๆ
เมื่อทุกครั้งที่ผมคิดการใหญ่
น่าเสียดายที่บางเรื่องผมเชื่อ แต่หลายเรื่องฟ้าลิขิตให้ผมลืม

เมื่อพ่อจากไปแล้ว จึงได้แต่หวลคิดถึงคุณค่าของคำว่า  รักนกน้อย

ความที่หนักไม่เอาเบาไม่สู้ ทำให้ผมแรงน้อยตามไปด้วย
ตู้ลำโพงเกิน 8 นิ้วตัวเดียวที่พอยกเดินไปมาไหว
เกินนั้นได้แค่อุ้มแล้ววางลง

จากนี้ไปเส้นทางสายใหม่ จึงต้องมี น้ำหนัก รูปร่างเข้ามาเกี่ยวข้อง
เครื่องที่เล่นกับเสียงจึงต้อง  เล็ก เบา  และ ราคาถูก เท่านั้นครับ
ช่างหัวมันเถอะครับกับความอลังการ.....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 กันยายน 2014, 07:15:17 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ ไข่ โคกแร่

• ระดับ 3
  • *
  • 7F616B0F / 576636E8จาก คนคอน
« ตอบกลับ #347 เมื่อ: วันที่ 28 กันยายน 2014, 07:54:53 น. »
นกน้อยทำรังแต่พอตัว  พ่อมักจะติงนิดๆ
เมื่อทุกครั้งที่ผมคิดการใหญ่
น่าเสียดายที่บางเรื่องผมเชื่อ แต่หลายเรื่องฟ้าลิขิตให้ผมลืม

เมื่อพ่อจากไปแล้ว จึงได้แต่หวลคิดถึงคุณค่าของคำว่า  รักนกน้อย

ความที่หนักไม่เอาเบาไม่สู้ ทำให้ผมแรงน้อยตามไปด้วย
ตู้ลำโพงเกิน 8 นิ้วตัวเดียวที่พอยกเดินไปมาไหว
เกินนั้นได้แค่อุ้มแล้ววางลง

จากนี้ไปเส้นทางสายใหม่ จึงต้องมี น้ำหนัก รูปร่างเข้ามาเกี่ยวข้อง
เครื่องที่เล่นกับเสียงจึงต้อง  เล็ก เบา  และ ราคาถูก เท่านั้นครับ
ช่างหัวมันเถอะครับกับความอลังการ.....
ติดตามด้วยความประทับใจ ครับผม

ออฟไลน์ tornadonaja

• ระดับ 3
  • *
  • 4FE5BD4C, 8FE74E58, 483230C6, (ซื้อจากคุณเลิศพล)
« ตอบกลับ #348 เมื่อ: วันที่ 28 กันยายน 2014, 09:30:05 น. »
 :happy: :happy: :happy:

ออฟไลน์ LungWATCR

• ระดับ 5
  • *
  • 5DE459CB [ Pog MusicPro]
« ตอบกลับ #349 เมื่อ: วันที่ 28 กันยายน 2014, 14:58:55 น. »
กำลังเข้าตามจินตนาการผมแล้ว เป็นกำลังใจให้ครับ ขอให้สุขภาพแข็งแรง
ขอติดตามต่อไป

หากลงตัว ที่ยกคนเดียวไม่ไหวจะขายให้หมดเลย ไม่ไหวแล้วครับปวดหลัง
แค่นึกสนุกอยากลองหัดนั่งมิกซ์เสียง ก็ต้องเลิกคิด เพราะคิดถึงการออกแรงแล้ว....