ผู้เขียน หัวข้อ: เล่นเครื่องเสียงแบบสบายๆ ตอน ฟังเพลงตามสบาย  (อ่าน 189255 ครั้ง)

ออฟไลน์ LungWATCR

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • 5DE459CB [ Pog MusicPro]
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ มะละกอ

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
http://www.audiokarma.org/forums/archive/index.php/t-449026.html

-Yamaha M4
-HK citation 16 and 16a
-Kenwood Basic M1 or M2
Dynaco 400
Carver M1.0t
Hafler DH-200, DH-220 and XL-280
Conrad Johnson MF2300A
Denon POA 2200
Bryston 2B-LP
Forte model 3
Bedini 150/150 mkII
Threshold 400a
Bedini BA-803
Sony TA-N80ES
BGW 250D
Hitachi hma 7500 or 8500
Harman Kardon dual-mono 770 or 775 mono-blocks

ตกงานมา 20 ปี มีเวลาว่างวันละ 24 ชั่วโมง
เวลาท่องเว็บจึงมากกว่าทุกท่านนะครับ

ข้างบนนั้นผมอ่านหลายครั้ง และแอบจดไว้กันลืม
ความตั้งใจคือ ถ้ามีโอกาส หรือ ได้โอกาส
ผมก็จะฉวยโอกาสที่ว่านี้ ซื้อหามาลองเล่นลองฟัง
ขณะเดียวกัน ก็จะบูรณะตามหลักวิชา ให้ใช้งานได้เหมือนเดิม ใช้ได้อีกนาน

ที่ว่ามาทั้งหมด คือ แอมป์วินเท็จ
ที่นักเล่นเขาสะสม หรือยอมรับว่ามันคุ้มค่ากับการจ่ายสะตัง
ผมเคยได้ CROWN D150 รุ่นแรกมาลองฟังและขายไปแล้ว
เจ้าของคนใหม่มีความสุขจนทุกวันนี้

พรุ่งนี้จะมีคนมาส่ง BGW 350 ให้ถึงบ้าน นัยว่าหลังเที่ยงนิดหน่อย
แอมป์ยี้ห้อนี้ ผลิตมาใช้สำหรับมืออาชีพ ซึ่งดูเหมือนว่าให้เอาไปใช้ในสตูดิโอ และห้องส่งกระเสียงวิทยุ ทีวี
หลายต่อหลายรุ่น ไม่มีพัดลมส่งเสียงดังให้รำคาญหู

ราคาที่ได้มาดูเหมือนแพงในสายตานักเล่นบ้านเราที่ติดกับชื่อ ยี้ห้อ
ผมเองก็ 50,50  เพราะลองเล่นแล้วก็ต้องขายออก นำเงินไปซื้อตัวใหม่มาเล่นอีก
ไม่อยากขาดทุน เพราะก่อนลองต้องส่งช่างเก่งประจำตัว
 ทดสอบ ปรับตั้งไฟ เปลี่ยน C ที่รั่ว หรือเสื่อมในภาคจ่ายไฟให้ใหม่หมด

หมู่ หรือ จ่า พรุ่งนีจะมาเล่าสู่กันฟังครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 พฤษภาคม 2015, 08:45:38 น. โดย มะละกอ »

• *

BGW System Professional PowerAmplifier Model 350

ถึงบ้านแต่ก่อนเที่ยง รุ่นนี้ออกแบบมาใช้งานในห้องส่งวิทยุโทรทัศน์ ไม่มีพัดลม
พละกำลังข้างละ 200 วัตต์  เสียงไม่ผิดหวังครับ
อเมริกาเมดแท้ อุปกรณ์ภายในคัดเกรดและใช้ของดีในยุคนั้น

ฟังมาสามชั่วโมงยังไม่พบข้อติครับ
กลุ่มนักเล่นวินเท็จฝรั่งนี่เข้าใจหาของมาเล่นได้แบบคุ้มค่าเม็ดเงิน
ซึ่งผิดกับคนมีกะตังเมืองไทย ที่เล่นเครื่องตามแฟชั่นลมปาก

ผมยังตามหา Service Manual ยังไม่ได้เลย มีแต่รุ่น 250 และ 150
คืออยากศึกษารายละเอียดวงจรครับ
รุ่นที่ฝรั่งชอบกันมากคือ  BGW 250D มีขายที่อีเบย์ 2 เครื่อง ค่าส่งแพงกว่าเครื่องครับ

• *
Re: เล่นเครื่องเสียงแบบสบายๆ ตอน หายเหนื่อย
« ตอบกลับ #403 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2015, 19:10:51 น. »

เพื่อนที่นับถือกันมากๆ  โทรมาขอความช่วยเหลือ
เรื่องจัดชุดคาราโอเกะ ร้องในบ้าน
เอาไว้รับรองแขก เพื่อนฝูง เท่านั้น
เนื่องจาก ส่วนตัวไม่ร้องเพลง

คอนเซ็พท์คือ ทุกอย่างไร้สายหมด ไม่ชอบสายเดินเกะกะ

งบประมาณเบาหวิว บวก ลบ ได้บ้าง

ผมบอกขอเวลาสองสามวัน หาข้อมูล เธอไม่ขัดข้อง
ผมบอกห้ามอั้นงบประมาณ เพราะ ผมไม่ชอบเรื่อง อั้นๆ
ผมบอก ขึ้นบ้านใหม่พร้อมเฟอรนิเจอร์ ราคาร่วม 200 ล้านบาท
อั้นงบอายแขกที่จะมาร้องเพลงตาย
ที่สำคัญ มันมีเรื่องที่สำคัญเยอะๆ ตามมาครับ

เธอ อนุมัติตามที่ผมขอ

พรุ่งนี้คงเหนื่อยหาข้อมูลเพิ่ม  เพื่อนๆ มีคำแนะ ชี้แนะผมได้ครับ
คิดเอง ทำเอง ร้องบ้านตัวเองมันง่าย
พอคิดแทนเพื่อนรักนี่  ยากจังครับ

ที่คิดออกตอนนี้  คือจอขนาดอย่างต่ำ 60 นิ้วรุ่นล่าสุด
เนื่องจากมีห้องหรือ โฮมเธีย์เตอร์ออกแบบสุดๆ อยูแล้ว
ผนังเก็บเสียงสองชั้นตรงกลางฉีดโฟม  ฝรั่งออกแบบให้
มันดีพอสำหรับดูหนัง ซึ่งเธอไม่ดูอีกตะหาก

.............................ฯลฯ.........................

• ระดับ 5
  • *
Re: เล่นเครื่องเสียงแบบสบายๆ ตอน หายเหนื่อย
« ตอบกลับ #404 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2015, 20:57:42 น. »
มารอ ติดตามตอนต่อไปครับ

• *
« ตอบกลับ #405 เมื่อ: วันที่ 25 กรกฎาคม 2015, 08:16:14 น. »

ผมสนใจระบบเสียงงาน PA (Public Address)  หรือระบบกระจายเสียงในที่สาธารณะ
ความสนใจมีมานานพอๆ กับการถูก "ผีเครื่องเสียงบ้าน" เข้าสิง
เลยถูกเครื่องเสียงเล่น แทนที่ ผมจะเล่นมัน

ระบบเสียง พีเอ ที่ว่า หมายถึง
ระบบเสียงสำหรับ การแสดง พูด ร้องและเล่นดนตรีควบคู่กันไป
ในขณะเดียวกันต้องการให้ผู้ชมมีการรับรู้ แบบที่เรียกว่า Perception
ของการรับรู้ในด้านความรู้สึกในเรื่องทิศทางของเสียงอย่างถูกต้อง
เพื่อประกอบกับการมองเห็นภาพที่กำลังแสดง
ก่อให้เกิดอารมณ์ขึ้น

หมายเหตุ  ยืมมาจากเว็บหนึ่ง จำไม่ได้แล้ว ขออนุญาตมา ณ ตรงนี้ครับ

ต่อมาได้เพิ่มความหมายขึ้นอีกว่า 

"โดยมีวัตถุประสงค์ ให้ผู้ฟังในพื้นที่การแสดงนั้น
ได้ยินเสียงด้วยความดังอย่างชัดเจนเท่าเทียมกันทุกคน
คือตั้งแต่ผู้ฟังแถวหน้าจนถึงแถวหลัง รับรู้ความดังอย่างชัดเจนเท่ากัน"

ระบบเสียงงานพีเอจึงมีการพัฒนามาอย่างต่อเนือง
และก้าวล้ำหน้า ซับซ้อนกว่าเครื่องเสียงบ้านไปมาก
คนไทยมักจะมองว่า ระบบเสียงกลางแจ้งเอาดังลูกเดียว
ซึ่งผมว่าเป็นมุมมองที่ยังคลาดเคลื่อน

จากการศึกษาและเข้าคอร์ส อบรมเรื่องพื้นฐานของระบบเสียงานพีเอ
จากอาจารย์คนไทยที่มีประสบการณ์
และเป็นที่ยอมรับในระดับต้นๆ ของเอเชีย 

พื้นฐาน 10 เรื่องคือ  Ears , Sound, Speed of Sound, Frequency, Pitch - น้ำเสียงสูงต่ำ,
Wave Length, Phase, Decibel, Inverse Square Law Sound - กฎกำลังสองผกผัน และ Electricity ( V )

กับคำถามที่ค้างคาใจ อาจารย์ท่านนี้
อธิบายให้ฟังพร้อมรูปภาพประกอบ และทดลองฟังของจริง
ผมนำจึงนำมาผสมผสานประยุกต์ใช้ฟังเพลงในบ้าน

มิได้คุยนะครับ เกิดเป็นระบบเสียง "Malako Home PA System" 
ผมมิได้เก่งขนาด กูรู  นะครับ
เพราะผมเชื่อมั่นว่า ในสามโลกนี้ ไม่มีใครเก่งเท่าผม
จะมีก็แต่คนที่เก่งน้อยกว่าผม และ คนที่เก่งกว่าผม

เก่งเท่าผม หามาเกือบ 50 ปี แล้วยังไม่เกิดนะครับ

• *
« ตอบกลับ #406 เมื่อ: วันที่ 25 กรกฎาคม 2015, 09:00:56 น. »
พื้นฐานด้านอคูสติกที่ควรรู้

LEDE  =   Live End Dead End

และผมคิดว่าสามารถเอามาใช้กับงานวางระบบพีเอได้ ไม่มากก็น้อย ครับ
ทำไมนะหรือ?  
เหตุ ทุกวันนี้ไม่ว่าในห้อง ห้องบอลรูมโรงแรม มันหนีไม่พ้น 3 เรื่องคือ

1. การสะท้อน (Reflection)
2. การดูดซึม   (Absorption)
3. การสะท้อนกระจาย (Diffusion)

เสียงสะท้อนทั้ง 3 เรื่อง มีทั้งคุณ และ โทษ
ง่ายๆ เห็นได้ชัด  

เสียงสะท้อนมีคุณ คือ เพิ่มความดัง + ความอิ่มเนื้อเสียง

เมื่อมีเสียงเกิดขึ้น เสียงส่วนหนึ่ง  จะพุ่งตรงออกมา
และฟังได้ชัดเจนเป็นมุม 60 องศา จากแนวระนาบตรงกลางของจุดกำเนิดเสียง
ผมเรียกว่า  "เสียงตรง"

โทษของเสียงสะท้อนคือ  การสะท้อนมากวนเสียงตรง
ผลที่ตามมาคือเสียงตรงไม่ราบเรียบ หรือเกิดการหักล้างกัน
( คำอธิบาย โยนก้อนหินลงบ่อน้ำหนึ่งก้อน เกิดลูกคลื่นสวยงาม   =   เสียงตรง
โยนอีกก้อนลงไป เกิดลูกคลื่นอีกชุด   =   เสียงสะท้อน  
เมื่อมาเจอกัน จะเกิดคลื่นที่สูงขึ้นกว่าเดิม และคลื่นที่ต่ำลงกว่าเดิม ครับ)

โทษของเสียงสะท้อน มีผลข้างเคียงมากมาย
เช่น หักล้างกับเสียงตรง ทำให้ย่านความถี่หายไป หรือเสียงโด่งเกิน
ผลของเสียงโด่งคือ ย่านเสียงกลางจะเกิดอาการแกร่ง หรือ ก้อง ขาดความคมชัด

โทษอีกอย่างหนึ่งคือ

ย่านความถี่ต่ำบวม ...

ที่สำคัญที่สุด เสียงสะท้อนทำให้โทนเสียงเสียงเพี้ยนไป ครับ

คำถามวันนี้   ย่านความถี่ต่ำบวมเกิดจากอะไร?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 กรกฎาคม 2015, 14:23:11 น. โดย มะละกอ »

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #407 เมื่อ: วันที่ 25 กรกฎาคม 2015, 13:39:30 น. »
มาตามเก็บความรู้ครับ
น่าสนใจอย่างยิ่งจริง ๆ

• *
« ตอบกลับ #408 เมื่อ: วันที่ 26 กรกฎาคม 2015, 06:33:32 น. »
คำว่า  เบสกวนใจ  

ผมตั้งขึ้นเอง โดยวัดเอามาจากความรู้สึกหลังการฟังเพลง
ให้หมายถึง เสียงเบสที่เบี่ยงเบนจากต้นฉบับ  
สาเหตุของการเบี่ยงเบน สาเหตุแห่งความผิดพลาด
มาจาก น้ำมือมนุษย์ทั้งสิ้น  (Human Error)

เบสบวม ก็เป็นหนึ่งในคำว่า  เบสมันกวนใจ
สาเหตุของเบสบวมคือ  เวลา
ในเรื่อง  Audio     เวลา   =   Phase   ,   ต่างเฟส    =    ต่างระยะเวลา

ตำแหน่งที่ตั้งตู้ลำโพง  มีผลต่อการสะท้อน
ถ้าเสียงสะท้อนเดินทางด้วยระยะเวลา มาเสริมเสียงตรงได้พอดี  
จะได้ยินเสียงเบสที่ดังขึ้น รู้สึกถึงเสียงโดยรวมอิ่มชี้น
มันจึงเป็นเสียงสะท้อน ให้คุณ

เสียงสะท้อนที่ให้คุณที่มีคุณภาพ  
มาจาก เสียงสะท้อนครั้งแรก (First Reflextion) นะครับ

Early Reflection เป็นอีกตัวที่มีผลต่อ เสียงออดิโอ (20-20000 Hz)
เพียงแต่ว่า ผมยังไม่สามารถเข้าใจถึงบทบาท และหรือคำนิยามของมันอย่างชัดแจ้ง
เมื่อไรที่รู้แจ้งแล้วจะนำมาเล่าให้ฟังอีกที ครับ

เงาเสียง ผมตั้งขึ้นใช้ส่วนตัวอีกแหละ

ให้หมายถึง เงาของเสียงที่ห่อหุ้มเสียงจริงเอาไว้
เงาเสียงที่ห่อหุ้มนี้ มีหลายชั้นมากกว่า 10 ชั้นขึ้นไป

เสียงนกร้องบนยอดไม้ก็มีเงาเสียงห่อหุ้มอยู่ ฟังอย่างไรก็ฟังไพเราะ
เงาเสียงในยุคดิจิตอลผมว่า  มันคือ  DNA  ของเสียง
DNA  นี่แหละ  ทำให้ผมรู้ว่า  เสียงนี้  คือเสียงนกกางเขนร้อง
มิใช่นกแสกร้อง
และเช่นกัน  เงาเสียงทำให้ผมรู้ว่า เสียงนี้คือเสียงของคุณตั๊กแตน ณ ไม่ใช่แฟนทำแทนบ่มิได้

เล่าสู่กันฟัง ทั้งนี้เพราะ
เป็นส่วนหนึ่งในปัจจัยหลายส่วน
ที่ทำให้ผมแสวงหาระบบลำโพงที่ให้เสียงออดิโอ หรือเสียงดนตรี
ลำโพงที่ใช้ได้ดี ทั้ง ดูหนัง ฟังเพลง และร้องเพลง
ลำโพงที่ว่านี้ เกจิด้านพีเอทั้งหลายในเมืองไทยต่างบอกว่า
"เป็นไปไม่ได้......."

จึงเป็นที่มาของหัวเรื่องข้างบน
เล่นเครื่องแบบสบายๆ ตอน หายเหนื่อย
คะรับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 กรกฎาคม 2015, 06:44:09 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #409 เมื่อ: วันที่ 26 กรกฎาคม 2015, 10:43:11 น. »

ตู้แบบ  Karlson K15

ออกแบบมาสำหรับ หูเบสนิยม
ออกแบบให้สามารถนำดอกลำโพง ขนาด 15 นิ้วมาใช้ได้หลากหลายยี้ห้อ
แต่ผู้ออกแบบแนะนำไว้ น่าจะ 5 ยี้ห้อและรุ่น

Drivers

So far found suitable for Karlsons:

-Altec 416-8 woofers, or 515s. Also Altec 604-C or D.

-ATC 15 Studio

-Audax HD 38 S

-ElectroVoice SP12B

-Philips 9710-M

-University 315

-Stromberg-Carlson RF-483 'Slimline' coaxial

-Tannoy 385HPD Gold

-Cetec-Gauss 5840 Alnico (= 4580 ferr.) PLOT

ผมให้ช่างทำตู้ สามารถใช้งานได้ทั้ง  ดอก 15 นิ้ว และดอก  12 นิ้ว
ที่เห็นคือ  Eminence Alpha 15A
มันให้เสียงเกิดค่าตัวไปเยอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 กรกฎาคม 2015, 10:46:21 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ ไข่ โคกแร่

• ระดับ 3
  • *
  • 7F616B0F / 576636E8จาก คนคอน
« ตอบกลับ #410 เมื่อ: วันที่ 26 กรกฎาคม 2015, 12:32:07 น. »
ติดมะละกอเสียแล้ว..ติดตามต่อไป

• *
« ตอบกลับ #411 เมื่อ: วันที่ 26 กรกฎาคม 2015, 12:50:27 น. »
อากาศร้อนหลายเดือนเป็นใจให้ผม
บ่มไม้อัดมวลเบา ความหนาแน่นสูง เกรดเหนือกว่า MDF  เมืองไทย
นานสองสามเดือน (ตู้ลำโพงที่ผมทำสนุก จะบ่มในห้องใต้หลังคาจนเนื้อไม้แห้งสนิทเสียงจะดีขึ้นจนน่าตกใจ)

ถึงเวลาที่จะปรับแต่งตู้  Karlson K15
ไม้อัดมวลเบา  ความหนา  =   18 mm
แบบตู้ Karlson ต้นฉบับ ให้ใช้ไม้อัดหนา   19 mm

ตอนแรกผมกะซื้อแผ่นแด๊มป์ที่บุประตูรถมาใช้งาน
แต่กับเม็ดเงินที่ต้องจ่ายฟังแล้วปวดตับครับ
ค้นหาข้อมูล  มาสรุปที่ เชลฟลิ้นโค้ด  เบอร์ 4  ทาไม้ก็ได้

เขาให้ทาแค่สองชั้นพอ  ผมไม่รีบร้อน
ทา 1 ชั้นทิ้งไว้หนึ่งคืน หรือหลายวัน พอต่อมขยันทำงาน ทาอีก
กะให้ได้ 4 ชั้น  เมื่อแห้งสนิท ไม้อัดมวลเบาก็จะแปรสภาพมาเป็น
ไม้อัดความหนาแน่นสูงที่สุดในโลก
นี่ละครับ ตู้  Malako Karlson

เปลี่ยนดอกลำโพงเป็นครั้งที่ 4

JBL 1500 GTi  ลำโพงซับรถยนต์ 4 โอห์ม
เปลี่ยนชุดซ่อมเป็น  P Audio 150/2226  หรือ  JBL 2226  เลียนแบบ
(สไปเดอร์ กรวยกระดาษ ขอบ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 กรกฎาคม 2015, 12:59:35 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #412 เมื่อ: วันที่ 26 กรกฎาคม 2015, 13:18:17 น. »

เมื่อคุณงามความดีแพร่หลายมากขึ้น
มันจึงมี  ตู้แบบ  18 นิ้ว,  12 นิ้ว, 8 นิ้ว  ขึ้นมา
ถูกนำเอาไปใช้  ไม่เพียงแต่ โฮมออดิโอ เท่านั้น ยังลุกลามไปถึง  โฮมเทียร์เตอร์
ส่วน ระบบเสียง PA  นั้นไวอยู่แล้วครับ

• *
« ตอบกลับ #413 เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2015, 05:42:43 น. »

ดอกลำโพงที่ Karlson  แนะนำให้ใช้แต่รุ่น ยี้ห้อ สมัยนี้หาได้ในราคาแพง
สำหรับคนไม่ได้ทำงานมากว่า 20 ปีอย่างผมถือว่าแพงมาก สุดเอื้อม
ที่อยากลองมากคือ  Altec 604C ที่อ่านพบสวยๆในอีเบย์ ถึงเมืองไทยเกินหนึ่งแสน
ค่าส่ง + ค่าภาษี แพงกว่าค่าดอกลำโพง
ส่วนเมืองไทยเลิกหาได้เลย คนที่มีเขาเก็บบูชากันทั้งนั้น

นั่งเล่นตู้แบบคาร์ลสันรุ่นใหม่ทั่วโลก ต่างก็นมาใช้  ดอกอีมิเน้นท์ รุ่น  Alpha 15A
นัฐพงษ์ขายดอกละ 2,300.- เดือนกันยายน  ลดประจำปี  20%
เหลือดอกละ 1,860.- X  2   = 3,680.- ต่อหนึ่งคู่

ราคาดี คุ้มเงิน สเปคออกแบบเอื้ออำนวยให้ใช้งานได้หลากหลาย บรรยายวันเดียวไม่จบครับ

ผมหมายตา  JBL 2226H   8 โอห์ม มือสองนานๆ มาที ในระดับ  12,000.- ขึ้น
คุยกับนักเล่นระดับเทพท่านหนึ่ง บอกว่าไม่ต้องง้อ JBL 2226 ก็ได้
ให้หา  JBL 1500 GTi  ซับรถยนต์ มาแทน

เพราะเป็นโครงเดียวกันกับ  JBL 2226H
ว๊อยซ์คอยล์ 4 นิ้วเหมือนกัน  ผิดกันที่กรวยกระดาษ สไปเดอร์ และขอบ
ชุดซ่อม 2226  แท้ในโลกนี้ไม่มีแล้ว จะมีแต่ของทำใหม่เลียนแบบ ไม่จำเป็นดอกนะ มันแพง
ให้ใช้ชุดของ พีออดิโอไทยแลนด์ เหลือรับประทานแล้ว (150/2226)
และแล้ววันดีคืนดี  JBL 1500 GTi เปลี่ยนชุดซ่อมพีออดิโอ อย่างสวยก็มาถึงบ้าน

ความแตกต่างของ พีออดิโอ คือ  เมื่อเปลี่ยนเสร็จ
ขั้วลำโพง จะตรงกับที่เราๆ รู้กัน คือ ขั้วบวก กรวยลำโพงเด้งออก

แต่ JBL จะผลิตต่างออกจากลำโพงชาวบ้านทั้งหลาย 
คือขั้ว บวก กรวยลำโพงจะเด้งเข้า ชาวบ้านเรียก กลับเฟส
1500 Gti  ที่ผมได้มา  กรวยกระดาษมันเด้งเข้า 

ทำให้เชื่อได้ว่า เป็น ว๊อยซ์ JBL ของแท้ เจ้าของเดิมเปลี่ยนแค่ส่วนที่เหลือ
และเชื่อลึกเข้าไปอีก เมื่อวัดได้ 3.6 โอห์ม ทั้ง 2 ข้าง ( =   4  โอห์ม)
ถือซะว่า เชื่อประมาณ 95% 

จากการลองฟัง ทั้งเปลือยบนโต๊ะ และติดตั้งลงตู้
หูผมรับรู้ว่า  เมื่อใส่ชุดซ่อมพีออดิโอ
มันน่าจะให้การตอบสนองความถี่ไปได้ไกลกว่า สเปคซับของเดิม ที่ได้แค่  300 Hz
เอาเป็นว่ามันเลย 1000 Hz  ครับ จึงเข้าทางที่ผมมีในใจที่ต้องการจุดตัด ที่ 500 Hz
500 Hz เมื่อนำ Horn Unit  มาใส่ในอนาคต
และหรือหาลำโพงฟูลเร้นจ์ดอกเดียว เป็นอันว่าจบโปรเจ็ก  ไม่ดิ้นรนอีกต่อไป

ฟังซิมโฟนี่คอนเสิร์ตวงใหญ่  แจ๊ส  ได้อร่อยหู
ดูหนัง คงมิพักต้องพูดถึง
เพราะให้เสียงซาวด์แทร๊คจนบางครั้บ ตกใจ

ที่แน่ๆ ตู้ลำโพงแบบ Karlson ของผม
เมื่อนำ  P Audio BM D450 ติดตั้งปากเบต้าทรีวางบนหลังตู้
เอามาร้องคาราโอเกะ ในบ้าน สนามหน้าบ้าน ได้ไฉไลยิ่งใหญ่อลังการ
สำหรับหนุ่มน้อยรูปงามอย่างผม พอใจครับ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #414 เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2015, 08:28:31 น. »
แบบตู้ตามที่ป๋าโพสท์เลยไหมครับ

แล้วตามนี้พอหาได้ง่ายไหมครับ
http://diyaudioprojects.com/Forum/viewtopic.php?f=11&t=2851
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 กรกฎาคม 2015, 08:40:46 น. โดย LungWATCR »

• *
« ตอบกลับ #415 เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2015, 09:06:06 น. »
แบบตู้ตามที่ป๋าโพสท์เลยไหมครับ

แล้วตามนี้พอหาได้ง่ายไหมครับ
http://diyaudioprojects.com/Forum/viewtopic.php?f=11&t=2851

"พอหาได้ง่าย"  หมายถึงอะไรครับ  ดอกลำโพง  หรือแบบตู้

ป.ล.  รอให้เขียนจบก่อนนะครับ  Karlson Speakers ยังไม่ใช่ที่สุด 
มันยังมีเทพตู้ลำโพงที่จะมาแทนที่ตู้  ไลน์อะเละ  ในปัจจุบัน
วิวัฒนาการระบบลำโพงมันเดินหน้าไปด้วยวิถีทางของมันเอง ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 กรกฎาคม 2015, 09:29:48 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #416 เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2015, 09:41:20 น. »
ฉายตัวอย่างตอนต่อไป

เมื่อสงครามโลกครั้งที่ 2 จบลง  
สงครามนำมาซึ่งหายนะตกต่ำทางเศรษฐกิจทั่วโลก
ทุกประเทศต่างเร่งฟื้นฟู  อเมริกาโชคร้ายแค่ เพิรล์ฮาร์เบอร์
จึงฟื้นได้เร็ว  โดยเฉพาะในเรื่องของ ธุรกิจบันเทิง
คนทั่วไปยากจน  การเสพความสุขจึงต้องเข้าโรงหนัง .......

VOTT    Voice Of The Theatre   ต้นแบบลำโพงพีเอ  

แถมแบบตู้ซับ  15 นิ้ว สำหรับฝึกปรืองานไม้

ที่มา
http://www.htg2.net/index.php?topic=86812.120

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 กรกฎาคม 2015, 09:48:30 น. โดย มะละกอ »

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #417 เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2015, 13:16:25 น. »
ผมหมายถึงแบบตู้ลำโพงแบบชัดเจนน่ะครับป๋า
ส่วนดอกลำโพงนั้นมิอาจหวัง เพียงหวังว่าจะประยุกต์ให้ใช้กับดอกที่มีในบ้านเราและหาได้ไม่ลำบากมากนัก
จะให้มานั่งซ่อมมือสองเอง หรือ DIY นั้นผมไม่มีความรู้ครับ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #418 เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2015, 13:17:56 น. »

แถมแบบตู้ซับ  15 นิ้ว สำหรับฝึกปรืองานไม้

ที่มา
http://www.htg2.net/index.php?topic=86812.120

สวยงามน่าสนครับ

• *
« ตอบกลับ #419 เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2015, 15:26:34 น. »
พิมพ์  Karlson Speaker  ที่กูเกิ้ลเลยครับ มีตั้งแต่ ไม่ชัดจนชัดที่สุด
ตั้งแต่ รุ่น 8 , 12 ,  15  นิ้วครับ  ผมเคยมีชัดๆ แต่ลบไปตอนฟอร์แมทฮาร์ดดีสครับ
เดี๋ยวจะช่วยหาให้อีกที

ผมให้ช่างแมนทำให้คู่ละ  12,000.- ไม่ค่อยถูกใจนักครับ

เจอละ

ไม้อัดหนา 19 มม แบบเป็นชั้นๆ นะครับ
สัดส่วนเป็นนิ้ว  ลองศึกษาดูก่อนครับ
อย่าเพิ่งตัดไม้

ของผมทำเฟรมใส่  12 นิ้ว  สอบถามแต่ละขั้นตอนได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 กรกฎาคม 2015, 16:12:46 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #420 เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2015, 17:07:55 น. »

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #421 เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2015, 22:26:31 น. »
ขอบคุณอย่างยิ่งครับสำหรับแบบ
ไม่ทราบจะหาไม้ได้ไหม ในเชียงราย
ทำที่บ้านสวนได้อย่างเดียว แต่ช่วงนี้ฝนชุกด้วย หากทำที่บ้านมีหลานตัวเล็กเกรงจะแพ้ฝุ่นครับ
ขอศึกษารายละเอียดของแบบก่อนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 กรกฎาคม 2015, 22:29:58 น. โดย LungWATCR »

• *
« ตอบกลับ #422 เมื่อ: วันที่ 1 สิงหาคม 2015, 06:40:34 น. »

หลังสงครามโลกครั้งที่ 2 นั้น พาวเวอร์แอมป์มีแต่หลอดวัตต์ต่ำ เช่น หลอด 2A3 SE  ได้ประมาณ 3 วัตต์
โรงหนังหลายร้อยที่นั่งจึงต้องการลำโพงที่มีความไวสูง ยิงเสียงได้ไกลจากที่นั่งแถวหน้าถึงที่นั่งแถวหลัง
ลำโพงฮอร์นจึงเกิดขึ้น และมันสามารถตอบสนองได้ดี
ลำโพงฮอร์นให้เสียงที่พุ่งสด ได้ดีมาก ให้เสียงคนพูดได้ชัดเจน (หนังสมัยนั้น คนพูดทั้งเรื่อง)
Altec จึงมียอดขายนำลิ่ว นำทุกด้านในระบบเสียงโปรเฟสชั่นนอล ขณะนั้น
ต่อมาเมื่อผู้คนมีงานทำ มีรายได้มากขึ้น ต่างเริ่มเล่นเครื่องเสียงในบ้าน
อัลเท็คมองเห็นตลาดโฮมยูสมหึมาทั่วโลก
จึงแปลงโฉม  VOTT ในโรงหนังย่อให้เล็กลง ขายเอาใจเศรษฐีใหม่เงินถึง
ใช้ชื่อว่า Altec A5 , A7

A5 ดอกเสียงทุ้ม 15 นิ้ว ใส่ตู้แบบฮอร์น  เสียงกลางถึงแหลม ใช้ยูนิต + ฮอร์นหล่อขึ้นรูป ชื่อ Altec 511B
พาสสีพครอส ตัดที่ 500 Hz

A7 ฮอร์นชื่อ  811B พาสสีพตัดที่ 800 Hz

ใช้แอมป์หลอดวัตต์ต่ำตัวเดียวขับ  
ให้เสียงที่ถือว่า เป็นที่สุดแล้วของการฟังเพลงในบ้าน
บ้านที่เปลี่ยนชื่อในเวลาต่อมาว่า “คฤหาสน์”

ทิ้งท้ายวันนี้  เมื่อพาวเวอร์แอมป์ทรานซิสเตอร์วัตต์สูงน้ำหนักเบา เข้ามาแทนแอมป์หลอด
คนมะริกัน เห่อของใหม่ โล๊ะขายแอมป์หลอด ในราคา 1 เหรียญ
แอมป์หลอดในอเมริกาลงเรือเดินทางมุ่งหน้าสู่หมู่เกาะญี่ปุ่นซึ่งเป็นผู้ซื้อรายใหญ่

วิศวกรญี่ปุ่นรื้อออกดูเป็นชิ้นๆ ค้นหาความลับของแอมป์หลอด
แอมป์ที่มีความเพี้ยนสูงขนาดนั้นทำไมจึงเสียงดีเข้าหูกรรมการ
และที่สุด คนญี่ปุ่นค้นพบหัวใจแอมป์หลอด ต่อยอดพัฒนาแอมป์หลอดราคา 1 เหรียญ

สะใจนะครับ ในปัจจุบันวันนี้
คนมะริกันเงินเยอะ หันกลับมาเล่นแอมป์หลอดจากญี่ปุ่นในราคา กว่า 50,000.- เหรียญ (กว่าล้านห้าแสนบาทไทย)
หลอดสวยๆ ญี่ปุนซื้อตุนเก็บหลอดละสลึง ทุกวันนี้บางหลอดขายหลักแสน แย่งกันซื้อ

พลอยทำให้นักเก็งกำไรเมืองไทยหันเข้าหาหน่วยงานสื่อสารของรัฐที่สต๊อกหลอดเป็นกะตั๊ก
ประมูลของที่ใช้แล้วพวกนี้  ว่ากันว่าหลอดหลายพันหลอดเดินทางไปญี่ปุ่น ฮ่องกง
กำไรไม่มากดอกครับ.....

A 7

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 1 สิงหาคม 2015, 06:47:05 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #423 เมื่อ: วันที่ 3 สิงหาคม 2015, 08:16:21 น. »
ขอบคุณอย่างยิ่งครับสำหรับแบบ
ไม่ทราบจะหาไม้ได้ไหม ในเชียงราย
ทำที่บ้านสวนได้อย่างเดียว แต่ช่วงนี้ฝนชุกด้วย หากทำที่บ้านมีหลานตัวเล็กเกรงจะแพ้ฝุ่นครับ
ขอศึกษารายละเอียดของแบบก่อนครับ

ครับ  อย่าทำเลยครับ เหนื่อยเปล่า  ครือว่า .....
ผมมีโปรเจ็กใหม่ทำตู้ลำโพง ซึ่งในศตวรรษที่ 21 จะใช้เป็นลำโพงมาตรฐานงาน PA
คอนเซ็พท์การทำงานที่คิดไว้คือ 

ข้อที่หนึ่ง   ตู้ลำโพงสั่งจีนทำตามสเปคของเรา
เหตุเพราะ จีนทำตามสเปค เช่นขนาด ไม้  ได้ดีกว่า และถูกกว่าเราทำเอง

ข้อที่สอง  ให้เสียงที่มีประสิทธิภาพระหว่าง 110-115 dB  ในราคาถูกลง

ข้อที่สาม  สั่งทำแอมป์จากจีนมาขับโดยเฉพาะ

ข้อที่สี่    กรุ๊ปบายในราคาเท่าต้นทุนเท่านั้น นั่นหมายถึงราคาจะแปรผันตามจำนวนที่สั่ง

• *
« ตอบกลับ #424 เมื่อ: วันที่ 3 สิงหาคม 2015, 08:56:22 น. »
เคยเขียนนานแล้วว่า ผมชอบรื้อ หรือชอบเป็น "ช่างรื้อ" มากกว่าเป็นช่างซ่อม
สมัยเรียนหนังสือ สมัยนั้นอายุุ 21  ความอยากรื้อให้เก่ง
ผมถึงกับไปช่วยอู่ซ่อมรถยนต์พ่อเพื่อนรื้อเครื่อง รื้อช่วงล่าง ทำทุกอย่างที่ช่างใหญ่ใช้งาน
รื้อแล้วก็เอามาล้างด้วยเบนซิน แปรงสะอาดแล้ววางบนกระดาษหนังสือพิมพ์
ผ่านไปปีกว่า สมัยนั้นเครื่งยนต์ไม่มีกล่องคอมเข้ามาเกี่ยวข้อง

"หัวใจของเครื่องยนต์มีแค่ ไฟกับน้ำมัน" ช่างใหญ่สอนระหว่างช่วยกันรื้อ
"รถสตาร์ทไม่ติดมีแค่นี้แหละ"  
หลายเดือนต่อมาผมสามารถฟังเสียงหลังบิดกุญแจสตาร์ทแล้วเครื่องแล้วไม่ติด
ว่าเกิดจากสาเหตุ น้ำมัน หรือไฟ
ฟังและรับรู้ว่าเสียงจัก จัก แบบนี้ วาวล์ดัง หรือเสียงชาร์พดัง
สมัยนั้นหัวเทียนยังต้องใช้ จานจ่าย ภายในมีทองขาว หัวนกกระจอก
ตั้งไฟให้แก่อ่อนอย่างไร เป็นเรื่องหมูของช่างฝึกหัดอย่างผม
จากนั้นสามารถตั้งวาวล์ที่ดังสนั่นได้ รถสมัยนั้น กลไกล้วนครับ
(สมัยนี้มีคอมพิวเตอร์มาควบคุม)

พอเป็นเครื่อง ต่อไปเรียนเรื่องช่วงล่างทั้งหมด
หัดรื้อเบรคออกมาซ่อม เปลี่ยนผ้าเบรค ส่งจานเบรคไปเจียร ยืนดูเขาเจียรจานเบรค
เบรคไม่อยู่เกิดจากอะไร เป็นที่ไหน แม่ปั๊มเบรคหรือเปล่า ถอดมาดู อ้าวเป็นตามด

ต่อมาก็ศึกษาเรื่องคันชักคันส่งพวงมาลัย ลูกหมากคันชักหลวม พวงมาลัยสั่น
ระบบไฟฟ้าภายในรถที่เก่ามากๆ รื้อทิ้งเดินสายใหม่ทั้งหมด
เรียนรู้มันมาแล้วมากต่อมาก

สองหรือสามปีที่มือผมดำปี๋ เนื่องจากล้างอะหลั่ยด้วยเบนซิน
ไม่ถึงกับรักงานซ่อมรถนะครับ แค่อยากรื้อเล่นเท่านั้น
ผมยังลงมือทำด้วยตัวเอง

ส่วนเรื่องไฟฟ้า เครื่องเสียงนั้น ผมรื้อดูตั้งแต่อายุ 7 ขวบ
งานชิ้นแรกคือ กระบอกไฟฉายสามท่อนคุณพ่อ รื้อเพราะอยากดูว่าทำไมมันถึงมีแสงสว่าง
ต่อมาคือวิทยุกรุนดิกแปดหลอด ฟังจากกะบะถ่านไฟฉาย
น่าแปลกที่ผมรื้อเฉพาะดอกลำโพงเอาออกมาฟังข้างนอกเครื่อง

ดอกลำโพงกับผมจึงเป็นสหายรักกันมาตั้งแต่บัดนั้น

อยากจะบอกว่าขนาดเรื่องที่ไม่ชอบผมยังลงมือรื้อ ทุ่มเททำงานถึงขนาดนั้น

เมื่อเทียบกับการเล่นเครื่องเสียง ซึ่งมีทั้งเล่นในบ้าน และเล่นนอกบ้าน
ผมจึงทั้งรักทั้งหลงไหลมนต์เสน่ห์แห่งเสียง
หลงรักแล้วต้องลอง ต้องรื้อ ต้องเรียนเพื่อที่จะรู้
ถึงได้บอกเสมอว่า ความรู้มาจากการการอ่าน ฟัง และถาม
เข้าใจแล้วลงมือปฏิบัติ จักเกิดเป็นประสบการณ์

ใครจะไปรู้ว่าผมนะเด็กยกเครื่องงานกลางแจ้งมาตั้งแต่อายุ 9 ขวบ
เป็นเด็กคุมเครื่องฉายหนังกลางแปลง ซะอีก
เพียงแต่ไม่เล่าให้ฟังเท่านั้นครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 3 สิงหาคม 2015, 09:04:09 น. โดย มะละกอ »