ผู้เขียน หัวข้อ: เล่นเครื่องเสียงแบบสบายๆ ตอน ฟังเพลงตามสบาย  (อ่าน 189274 ครั้ง)

ออฟไลน์ LungWATCR

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • 5DE459CB [ Pog MusicPro]
Re: เล่นเครื่องเสียงแบบสบายๆ ตอน หายเหนื่อย
« ตอบกลับ #425 เมื่อ: วันที่ 3 สิงหาคม 2015, 22:09:23 น. »

ครับ  อย่าทำเลยครับ เหนื่อยเปล่า  ครือว่า .....
ผมมีโปรเจ็กใหม่ทำตู้ลำโพง ซึ่งในศตวรรษที่ 21 จะใช้เป็นลำโพงมาตรฐานงาน PA
คอนเซ็พท์การทำงานที่คิดไว้คือ 

ข้อที่หนึ่ง   ตู้ลำโพงสั่งจีนทำตามสเปคของเรา
เหตุเพราะ จีนทำตามสเปค เช่นขนาด ไม้  ได้ดีกว่า และถูกกว่าเราทำเอง

ข้อที่สอง  ให้เสียงที่มีประสิทธิภาพระหว่าง 110-115 dB  ในราคาถูกลง

ข้อที่สาม  สั่งทำแอมป์จากจีนมาขับโดยเฉพาะ

ข้อที่สี่    กรุ๊ปบายในราคาเท่าต้นทุนเท่านั้น นั่นหมายถึงราคาจะแปรผันตามจำนวนที่สั่ง
ครับท่าน รอครับ

ออฟไลน์ มะละกอ

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
Re: เล่นเครื่องเสียงแบบสบายๆ ตอน หายเหนื่อย
« ตอบกลับ #426 เมื่อ: วันที่ 10 สิงหาคม 2015, 20:03:31 น. »
หัดฝังยูทูบ  ก่อนเล่นเครื่องเสียงแล้วมีหวังจับไข้ครับ คือเล่นไม่สบายซะแล้ว

[flash=600,200]http://www.youtube.com/v/8MP6ilQ_2tI[/flash]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 สิงหาคม 2015, 21:33:37 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #427 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2015, 09:26:28 น. »

อ่านแล้ว  เลิกฝังยูทูบดีที่สุด

บางส่วนบางตอนสำหรับความรู้กฏหมายอินเตอร์เน็ต

ถ้าเว็บไซต์ หรือ blog ของเรา นำ embed วีดีโอจาก youtube แปะใส่ในหน้าเว็บเราล่ะ ทำได้มั้ย ผิดหรือเปล่า?

อาจารย์ไพบูลย์ ให้คำแนะนำว่า

embed ของ youtube ใส่หน้าเว็บเราเป็นสิงที่อันตราย 
เพราะลิขสิทธิ์ของเขา แต่อยู่ภายใต้เวบของเรา ซึ่งผิดลิขสิทธิ์

ดังนั้นวิธีแก้คือ ใส่ภาพนิ่งเป็นตัวอย่างภาพวีดีโอนั้น พร้อมกับทำลิงค์ไปยังวีดีโอเจ้าของคลิป
อันนี้สามารถทำได้ ไม่ผิดกฎหมายลิขสิทธิ์

** หมายเหตุ เมื่อวันที่  7 สิงหาคม กรมทรัพย์สินทางปัญญาได้แก้ไขเอกสารเกี่ยวกับประเด็น EMBED 
โดยสรุปคร่าวๆว่า การ EMBED อาจไม่ผิดลิขสิทธิ์   ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับศาลตัดสิน (รายละเอียดคลิกที่นี่) 

หากกลุ่มผู้ผลิตรายการทีวี ต้องการนำคลิป Youtube ไปใช้ควรทำอย่างไร ?

อาจารย์ไพบูลย์ ให้คำแนะนำว่า

ต้องเผยชื่อ user youtube เจ้าของคลิปนั้น เพื่ออ้างอิง  และคลิปที่ใช้ได้ต้องเผยแพร่แบบสาธารณะ
ถ้าเป็นคลิป youtube แบบ Private หรือแชร์ลิงค์เฉยๆที่ไม่ใช่สาธารณะนำมาใช้ ถือว่าผิดลิขสิทธิ์
กรณีแฟนเพจ facebook แชร์ภาพของ fanpage อื่น เพื่อเรียกเรตติ้ง มีความเสี่ยงถูกฟ้อง เพราะเรื่องแสวงหาผลกำไร
ดังนั้น หากไม่อยากโดนฟ้องเรื่องลิขสิทธิ์ภาพถ่าย ควรถ่ายเอง วาดเอง หรือขอจากเจ้าของรูปเอง ก็ใช้ได้
แต่ถ้าเอาจาก google อาจโดนฟ้องได้ และถูกเรียกเงินสูงด้วย

ตามอ่านได้ที่นี่ครับ

http://www.it24hrs.com/2015/question-copyright-online/

• *
« ตอบกลับ #428 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2015, 10:13:27 น. »

เส้นทางอนาล็อก

มีของเล่นมาใหม่  เครื่องเล่นแผ่นเสียงสำหรับผู้เริ่มต้น
ผมซื้อสภาพเน่า มาเพื่อ รื้อวัดดวงอย่างเดียว

สองวันแรกทำความสะอาด  น่ารักน่าชังอย่างยิ่ง
วันที่สาม ต่อสายไฟ ที่มาแบบด้วนๆ  มอเตอร์หมุนนะครับ
ดูจาดสายตารอบไม่น่าเพี้ยน

ที่เหลือคือ หาสายชีล จากตูดอาร์มไป RCA โฟโน
มีหัวเข็มแท้ของมันติดมาด้วย

เจ้าของเดิมเป็นอดีตดาราหนังรุ่นเก่าเก๋ากึก ตอนนี้เรียกว่าคุณย่า คุณยาย
ซื้อจากดีลเลอร์เมืองไทย ดูเหมือนว่าใช้น้อยมาก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 สิงหาคม 2015, 10:18:01 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #429 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2015, 09:05:23 น. »

http://www.thaigramophone.com/boarddetail.asp?qid=35638

สายสัญญาณ  สายเงิน  เดี๋ยวจะเดินออกไปซื้ออยู่หน้าหมู่บ้าน
ท่านใดสนใจ โทร. สั่งกันเองครับ

ลงว่าดีพอสำหรับสายเทิร์นเทเบิ้ล 
มันย่อมดีพอสำหรับสายในระบบที่เสียงอับทึบ
เปลี่ยนแล้ว หางเสียงสดใสกระจ่างขึ้น

• *
« ตอบกลับ #430 เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2015, 08:37:43 น. »
เช้านี้ ไม่สบายเสียแล้ว  ไม่ใช่เจ็บไข้ นะครับ

ถูกยื่นคำขาดอีกแล้ว  คนยื่นใหญ่ที่สุดในบ้าน

What  When  Where  why  and How  ที่เป็นคำสั่งให้จัดการ  ดูตามภาพ

เคลรียร์ให้เสร็จ  ต้องการบ้านโล่งๆ ปราศจากมลภาวะเป็นพิษทางสายตา

คงเมื่อยทั้งวันครับ ..... อันดับแรก  แยกแยะ  เก็บใส่กล่อง  เก็บทิ้งขยะ  เก็บเพื่อประกาศขาย  ซื้อขนมญี่ปุ่นให้มะลิ

C , R  ทำพาสสีพ  อย่ามองข้าม R บางตัวนะครับ  ตัวเดียวพันกว่าบาท

• *
« ตอบกลับ #431 เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2015, 08:40:47 น. »

• *
« ตอบกลับ #432 เมื่อ: วันที่ 17 กันยายน 2015, 14:21:47 น. »

วันวานฝ่าสายฝน ไปถอนฟันตามที่คุณหมอนัด ที่คลีนิคถนนรามคำแหงหัวหมาก
ดูแลกันมาตั้งแต่หมอจบใหม่ จนหมอเองก็ แกงักเหมือนกัน
นัดบ่าย 2 ตรง  ผมถือโอกาสออกจากบ้านบางนา -ตราด กม.18 แต่เช้ากลัวรถติด

ขาไปให้ภรรเมียขับ เรานั่ง 

แวะศูนย์การค้าฟอร์จูน
เดินห้างแต่ชั้นหนึ่งถึงชั้นสี่ พบพานผู้คนไม่ถึง 30 คน
ผิดกับสมัยก่อน ราวฟ้ากับเหว

ชั้นสองที่เป็นศูนย์โทร.มือถือ
ทุกร้านที่เคยมีมี ขาว สวย หมวย อึ๋ม ยกกำลังสอง หายหน้าไปเกือบหมด
เหลือแต่หนุ่มๆ ครับ

เดินเล่นชั้นสามซึ่งเป็นชั้น IT  และเคยเป็นชั้นที่คึกคักมากๆ
ร้านขายเครื่องเสียงไฮเอนมือสองมีหลงเหลืออยู่ สามร้าน
แฟนผมบอกว่า  ไม่คึกคักอาจเนื่องมาจากฝนตกติดต่อหลายวัน

ว่าจะแวะหามื้อเที่ยงร้านที่เคยติดใจ
แฟนบอกอย่าเลย เปลืองตังมื้อเดียวสองคนคงหลายสะตังอยู่
เลยได้บะหมี่กรอบราดหน้าชามใหญ่ กินไม่หมดชามตะหาก
ที่ไม่หมดเพราะอาจมาจาก เส้นบะหมี่น่าจะค้างคืนหายกรอบซะแล้ว

ถอนฟัน 1 ซี่  เสร็จ
ขากลับ เราก็นั่ง ให้เมียขับ
ระหว่างทางก็กัดผ้ากอซ เปียกชุ่มเลือดเปลี่ยนใหม่ จนกว่าเลือดจะหยุดไหล

ซี่แรกที่หายไปตอนอายุ  69  มีขลุกขลักบ้างครับ
หมอบอกเว้นอีกสองสัปดาห์มาถอนอีกซี่ที่รำมะนาดกินจนถึงกระดูกฟัน
ได้แต่บอกคุณหมอว่า  คุณแม่ผมขึ้น 93 แล้ว  ฟันยังอยู่ครบ 32 ซี่....

ออฟไลน์ เจตน์ หมื่นจิตร

• ระดับ 5
  • *
  • 57E250D6
« ตอบกลับ #433 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2015, 21:01:32 น. »
วันนี้ผมเพิ่งอ่านจบหน้าแรก รอบแรกครับ ขอบคุณอาจารย์ป๋ามากครับสำหรับความรู้หน้าแรก  :flower:

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #434 เมื่อ: วันที่ 23 กันยายน 2015, 00:05:00 น. »
เห็นกล่อง Makita สีฟ้าคิดถึงเครื่องมือ เริ่มคันไม้คันมือเลยครับ หลังจากห่างหายจากการจับมันใช้งานไปนาน

ออฟไลน์ tidjoy

• ระดับ 4
  • *
  • 4FE0F9D0 จาก ดชคส
« ตอบกลับ #435 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2015, 06:58:18 น. »
 :D รักษาสุขภาพ ขอให้หายเจ็บไวไวครับ ซี่แรกผมหายไปหลายปีแล้วตอนอายุ 35 ข้างหน้าแถวล่างซะด้วยรำมะนาดเหมือนกันครับ...ยังไม่อยากใส่ฟันปลอมครับขี้เกียจดูแล..ผมก็เริ่มหงอกแซมแล้ว...ช่างหัวมันครับ :love2:

• *
« ตอบกลับ #436 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2015, 09:06:58 น. »

เพิ่งอัพเดท Mac OSX  ล่าสุดเสร็จ  ตามด้วยโปรแกรมอัพเดทอีก 6 ตัว ทั้งหมดฟรี
เล่น Mac ดีตรงจุดนี้ เพราะโปรแกรมใช้งานของแท้หมด

ผมรู้สึกว่า  หลังการอัพเดท OSX  ทุกครั้งฟังเพลงเพราะขึ้น
มันเหมือนว่า นักดนตรีที่ประจำการตั้งอกตั้งใจเล่นมากขึ้น
ฟังแล้วแฮปปี้ครับ

เดือนนี้ทั้งเดือนแพ้กลิ่นดอกไม้ซึ่งในหมู่บ้านมีหลายต้น
ผลที่ตามมาคือ มึน งง อ่อนเพลีย นอนหลับไม่สนิท
หงุดหงิดง่าย  อันหลังนี้เป็นมาหกสิบกว่าปีแล้วครับ

เวลาที่แจ่มใสบ้างมักเป็นตอนตีสามครึ่ง
ตื่นเพราะมะลิปลุกด้วยการขึ้นมานั่งบนยอดอก หายใจรดหน้า
เปิดคอมฟังเพลงไพเราะ  แต่ให้ระอากับโมเด็มเร้าท์เตอร์โบราณเข้าเว็บไม่ได้
ถ้าเป็นกลางวันใช้ที่บ้านคุณแม่  โปรโมชั่น 30 เม็ก

เย็นวันวานหลานสาวเลยจัดการให้  เปลี่ยนมาใช้ ทรูโปรโมชั่นบ้าง
ต่อสายตรง เทสสปีดได้  34 เม็ก สำหรับดาวน์โหลด
สนามหญ้าห่างออกมาสัก 17 เมตร  ได้  25 เม็ก

ดูหนังออนไลน์แบบ HD สบายอุรา
หนังออนไลน์ HD ชัดมากๆ เสียงดีด้วยครับ
มีทั้งพากษ์ไทย/ซับไทย
จ่ายค่าสมาชิก  3  เดือนแถมอีก 3 เดือน เป็น 6 เดือน
ค่าสมาชิกเดือนละ 159 บาท สุดคุ้มนะครับ
www.donee.com

ออฟไลน์ ทินกรณ์แมน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#440A42CE(wolverine)
« ตอบกลับ #437 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2015, 10:47:44 น. »
 :devil: :devil: :devil:

• *
« ตอบกลับ #438 เมื่อ: วันที่ 2 พฤศจิกายน 2015, 09:22:43 น. »
http://www.doseries.com/

เว็บนี้หนังซีรี่ HD ชัดมาก ให้เลือกว่าจะดูแบบ ซับไทย หรือพากษ์ไทย
ที่ยอดเยี่ยมคือ  ให้ดาวน์โหลดมาเก็บไว้ดูรวดเดียว
การโหลดผมใช้ Firefox  แล้ว add on โปรแกรมเสริม Flashgot

หนังที่เริ่มดูคือ  Madam Secretary ปี 1  ทั้งหมด 22 ตอน  สนุกมากครับ
โหลดเสร็จก๊อปลง USB Drive  เสียบเข้ากับกล่องดิจิตอลที่ได้มาฟรี
เปิดโทรทัศน์ดูแบบนันสต๊อปได้เลย

อีกเรื่องหนังซีรี่อังกฤษ ติด 1 ใน 9 หนังซีรี่ยอดเยี่ยม 2015

Broadchurch

ดูหนังที่มีคุณภาพ และผู้คนทั้งโลกติดกันงอมพระราม
มันประเทืองสติปัญญา  เปิดสมองทั้งซีกซ้ายซีกขวา
เปิดโลกกว้างออกไปมาก ผิดกับการติดอยู่กับการเล่นเครื่องเสียง ฟังเพลง ร้องเพลง

ผมเพิ่งดู  แดจังกึม  ทงอี  พระนางบูเช็กเทียนจบ
ความต่างชั้นในเรื่องการเขียนบท  หนังจีนเหนือกว่าเกาหลีเยอะมาก

สิ่งสำคัญ หนังจีนเรื่องนี้ ไม่ดูแคลนสติปัญญาผู้ชม  เรื่องนี้ต้องยอมทีมงานสร้าง บูเช็กเทียน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 2 พฤศจิกายน 2015, 09:35:06 น. โดย มะละกอ »

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #439 เมื่อ: วันที่ 2 พฤศจิกายน 2015, 09:27:33 น. »
 :happy: ป๋าติดหนังแล้ว...เลิกร้องเพลง....5555 :o^:

• *
« ตอบกลับ #440 เมื่อ: วันที่ 2 พฤศจิกายน 2015, 09:45:33 น. »
:happy: ป๋าติดหนังแล้ว...เลิกร้องเพลง....5555 :o^:

ผมเลิกร้องเพลงมาหลายปีแล้วครับ

จะมีบ้างแค่จัดแจงต่อเครื่องเสียงให้ ญาติ มิตรสหายร้องเพลงสนุกกัน

และคาราโอเกะเอง  ไม่ว่าจะเป็นโปรแกรม SoundFont  , VSTi  , ASIO  เล่นไม่นานผมก็เบื่อนะครับ
อาจจะเป็นว่าแก่เกิน 

อีกอย่างเมื่อเน็ทเร็วขึ้น  ร้องเพลงคาราโอเกะจากยูทูบผ่านคอม  ผ่านไอแพด ได้ตลอด
พี่สาว น้องสาวชอบ เพราะรู้สึกมันง่ายกว่ามานั่งคีย์เพลงจากคอมครับ
แถมแหกปากร้องได้โดยไม่ต้องมีไมโครโฟน ไม่ต้องมานั่งเก็บสายไฟ สายลำโพง ปิดเครือง ยกเครื่องให้วุ่นวาย

The Good Life  ชีวิตดีขึ้นเห็นๆ ครับ

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #441 เมื่อ: วันที่ 2 พฤศจิกายน 2015, 17:56:57 น. »
 :happy: ผมเองถ้าร้องคนเดียวในบ้านก็จะหนักไปทางลูกทุ่งเก่าหวานๆ สันติ ดวงสว่าง  ศรเพชร ยอดรัก สายัณ... สตริงเก่า ดิอินโนเซ้นต์ อ๊อด ฟรุ๊ตตี้ ฯลฯ เริ่มเบื่อๆ เพลงตลาดแล้วครับ ยกเว้นมีงานสังสรรค์ ก็จะ  น้ำตาบักเตี้ย  สายเดี่ยวสายสิญจ์ ชายอิสระ  ผัวเผลอเจอกัน...แล้วแต่สถานการณ์ครับ :o^:

• *
« ตอบกลับ #442 เมื่อ: วันที่ 3 พฤศจิกายน 2015, 07:39:42 น. »
ปลายปี  2519  เริ่มมีวีดีโอเทปแพร่หลายในเมืองไทย
คนเล่นต้องใจถึง เพราะส่วนใหญ่เป็นของหิ้วราคาเกือบครึ่งแสน
ผมโชคดีที่ได้เล่นกะเขาบ้าง เพราะพี่เขยใจถึง ซื้อเครื่องแรก โซนี่เบต้าแมค
สมัยโน้นเทปเปล่าม้วนละ 1,600.-

หลักใหญ่คนเล่นวีดีโอยุคนั้น ซื้อมาดูหนังเรท X
เพื่อนพี่เขยเป็นผู้จัดการแบ๊งค์ซื้อ พานาโซนิก  แล้วยกมาให้ผมเล่นฟรี
โดยให้ช่วยก๊อปหนังอย่างว่า ให้

เส้นทางหนังประดานี้มาจากเยอรมัน  เอมมานูเอลเล่  สร้างชื่อให้ซิลเวีย ครีสเตล
ผมได้รับมาทั้งสองภาค ที่ดังเพราะ หนังเรื่องนี้ถ่ายทำในเมืองไทย
ผมก๊อปอย่างสนุก ไม่ถึงสองเดือนเพื่อนพี่เขยได้ทุนค่าเครื่องคืน

หลังจากนั้นผมก็กลายเป็นผู้ชำนาญเรื่องวีดีโอเทป
อ่านคู่มือใช้งานอย่างแตกฉาน
ในทุกเย็นจะมีเซลขายมารับถึงบ้าน ไปติดตั้งเครื่องวีดีโอ
ซึ่งสมัยนั้นสายเชื่อมต่อมีแบบเดียวคือ สายอากาศ  ต้องจูนให้เข้ากันกับโทรทัศน์
ถึงจะมีภาพ  และต้องจูนช่อง 3  5  7  9  ให้ตรงเอาไว้เผื่ออัดรายการต่างๆ ไว้ดูภายหลัง
ผมได้ค่าแรงเครื่องละ 1,500.-  หากินกับคนรวยใจถึงง่ายดีนะครับ

สมัยนั้นบ้านใครมีวีดีโอเทปถือว่า เจ๋ง

เวลาผ่านไป เมื่อคนญี่ปุ่นคิด การร้องเพลงที่เรียกว่า คาราโอเกะ
วีดีโอเทปคาราโอเกะ จึงผ่านมือผมแทบทุกม้วน
เพลงไทยฮิทๆ สมัยนั้นม้วนหนึ่งมีดีแค่เพลงหรือสองเพลง
ขายม้วนหลักพัน  ช่วงนั้นม้วนเปล่าเหลือ 800.-

ส่วนเครื่องเล่น โซนี่เบต้าแมคยอมแพ้ เพราะสู้การตลาดของพานาโซนิกไม่ได้
โซนี่แพ้ทั้งๆ ที่ คุณภาพทั้งภาพและเสียงดีกว่าพานา

คาราโอเกะ กับ ผม  จึงเกิดมานานมาก นานกว่าใครๆ ในบ้านหลังนี้ก็ว่าได้
ผ่านการเล่นทุกรูปแบบ แต่ก็แค่ร้องภายในบ้าน
งานปีใหม่สมัยโน้น ยังจ้างวงดนตรีมาเล่นมีคีย์บอร์ด นักร้องสาวคน  
เครื่องเสียงมีพาวเวอร์มิกซ์ตัวเดียว ขับลำโพง 15 นิ้วอีกคู่
เริ่มเล่น หนึ่งทุ่ม ถึง สี่ทุ่ม  5,000.-  
ต่อเวลาอีกชั่วโมงละ 1,500.-  ส่วนใหญ่หลังปีใหม่ก็เลิกลา

มีปีหนึ่งปีใหม่ มีแซ๊คโซโฟนด้วย  คิดเพิ่มอีก  2,000.-
นั่นปี พ.ศ.  2530 นะครับ

ถัดจากนั้นผมก็ซื้อ  คีบอร์ดเท็คนิครุ่น  KN 1000  มาหัดเล่นเพลงเผื่อร้องตอนปีใหม่
ไม่ต้องจ้างเขา  ส่วนพี่เขยก็ไปเรียนเล่นกีตาร์
KN 1000 มีดีตรงใสแผ่นดีสเก็ต  เล่นมีดี้ไฟล์ได้ประมาณ 12-17 เพลง
เสาร์ก็เข้าเรียนการเล่นอีเล็กโทนที่สยามยามาฮ่า ทั้งชั้นมีแต่เด็กๆ ไม่เกิน 10 ขวบ
มีแก่โด่งอยู่คนเดียว  บ้าร้องเพลงขนาดใหนคงมิพักต้องบอกกระมังครับ

คนทำเพลงให้เป็นอาจารย์หนุ่มที่เก่งมากๆ และบริษัทซิวสมัยนั้นจ้างมาเป็นคนดูแลเรื่องนี้โดยตรง
มีดี้ไฟล์ เหนือชั้นกว่ายุคนี้มากครับ แทบจะเรียกว่าแกะมาจากค่ายเพลงทุกค่ายแบบไม่เพี้ยน
น่าเสียดายที่ฟอร์แมท  KN 1000  กับ  Roland  ต่างกัน
ต่อมาผมก็ขาย  KN 1000  ซื้อ  Roland  มีมีดี้ไฟล์ให้เล่นจากกลุ่มเพื่อนโปรดิ๊วเซอร์ค่ายเพลงเล่นเป็นกะตั๊ก

ผมเริ่มออกงานด้วย  Roland  +  Power Mix + ลำโพง ซื้อจากร้านดังประตูน้ำ
ที่ว่าออกงานหมายถึงไปเล่นให้ฟรี บางงานผมต้องจ่ายตังเพื่อขอให้ได้เล่น
ส่วนเพลงที่เล่นห้ามขอ เพราะเล่นได้สองสามเพลง
อาศัย เล่นจากแผ่นดีสเก็ต  ไพเราะเพราะพริ้งเท่าจ้างวงใหญ่
แน่นอนผมมีตุนมีดี้ไฟล์หลายร้อยเพลงฮิทที่ร้องยุคนั้น
และเครื่องโรแลนด์ มีฟังชั่นให้ก็อปเพลง
มันจึงง่ายที่จะก๊อปเพลงให้เล่นต่อเนื่อง ตามที่ผมต้องการให้เป็นสไตล์ของวงผม
ว่ากันตั้งแต่เปิดงาน จนจบ เพลงมีรูปแบบ ลูกเล่น อย่างชนิดที่วงอื่นไม่มี

มีดีไฟล์ที่เล่นกับคอมยังไม่เกิดดอกครับ
ยุคนั้นคอมยังเป็น 386 จอขาวดำ เล่นบนดอสอย่างเดียว
ผมเองก็ซื้อคอมมาเล่น พร้อมกับเข้าคอร์สเรียน ดอส เวิร์ดจุฬา ค่าเรียนก็แพง
ทำงานกะคอมยุคนั้น  อยากรู้อะไรพิมพ์  DIR ลูกเดียวครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 3 พฤศจิกายน 2015, 07:45:19 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ ทินกรณ์แมน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#440A42CE(wolverine)
« ตอบกลับ #443 เมื่อ: วันที่ 3 พฤศจิกายน 2015, 09:02:08 น. »
เอาอีกครับป๋า อยากฟัง "ตำนาน"
 :devil: :devil: :devil: :devil: :devil:

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #444 เมื่อ: วันที่ 3 พฤศจิกายน 2015, 22:00:40 น. »
อ่านเพลินดีจังครับ

• *
« ตอบกลับ #445 เมื่อ: วันที่ 7 พฤศจิกายน 2015, 06:55:39 น. »
สองวันก่อน เพื่อนเรียนรุ่นเดียวกันมาที่บ้าน
ในคราบของชายที่หนุ่มน้อย มาพร้อมโน๊ตบุ๊คเอเซอร์รุ่นโบราณ
ใช้เวลาเปิดเกือบครึ่งชั่วโมง ถึงมองเห็น  Windows XP (ปลอม)
ออลอินวัน และ นิคคาราโอเกะ
ที่ขาดไม่ได้คือกล่องอาหารจากจิตรโภชนา หนึ่งในนั้น หมี่กรอบที่ผมชื่นชอบ

อีกคนจะเรียกป้า หรือ ยาย ตามถนัด  
เธอมี เอ็กซ์ทรีมในเครื่อง รหัส 9760A051 พร้อมเพลง ผมซื้อให้เอง 5,500.-
ป้าเธอนำ ก๋วยเตี๋ยวเรือ ขนมจีนน้ำยา คากิ สับปะรดภูแล ขนมนานาชนิดและไอติม

ทั้งคู่ต้องการอัพเดทเพลง นัยว่าเพื่อสนุกในแฟมมิลี่วันปีใหม่
เที่ยงจนเกือบค่ำทั้งคู่แยกย้ายกันกลับ สมหวังดังตั้งจิตก่อนมา
ผมสลบจนรุ่งเช้าเลยครับ

สายๆ วันต่อมา แฟนผมกระซิบว่า  "งั้นปีใหม่เราหาวงดนตรีมาเล่นบ้างปะไร ...
อยากได้วงที่เล่นซึ้งๆ โรแมนติกมากหน่อย
ออดอ้อนฉอเลาะ ประมาณนั้น"

แซ๊กโซโฟน  ออดอ้อนดีนัก  แต่จะเป็น  โซปราโน  เทอเนอร์ หรือ อัลโต้ ดีละ
ซึ้งๆ หนีไม่พ้น เปียโน + กีตาร์
ยัง งัย ต้องสนุก ต้องมีจังหวะ  ชุดกลอง + เบส  

โจทย์  มีดนตรี 5 ชนิด  ผมต้องทำให้เสร็จโดยเร็ว
วิธีทำคือ  หยิบเอามีดี้ไฟล์ มาแก้ไข  มันเป็นการ อะเร้นจ์ เพลงใหม่ทั้งหมด
ซึ่งผมไม่มีฝีไม้ฝีมือขนาดนั้น  

ง่ายที่สุดคือ ทำซาวด์ฟ้อนท์ ให้มีเสียงดนตรีแค่ 5 ชิ้นเท่านั้น
แต่กับวันส่งท้ายปีเก่าต้อนรับปีใหม่  
SoundFont เสียงมันสุภาพไป เสียงมันขาด ไดนามิก
ผมต้องการดีกว่า ซึ่งมีทางเลือกคือใช้  VSTi  และจะต้องเป็น Multi - VSTi ที่ทำงานเหมือนซาวด์ฟ้อนท์

ไม ... กะอีแค่ร้องเพลง มันยุ่งยากจังนิ  
แฟนผมบอก ไม่ยุ่งหรอกนะ  มันเป็นเรื่องของรสนิยมทางอารมณ์มากกว่า
และไม่อยากให้ ซ้ำซากคนอื่นเขา
เปิดเพลงขึ้นมา  มีสไตล์เดียว แพทเทิร์นรูปแบบเดียวทั้งแผ่นดิน .....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 พฤศจิกายน 2015, 06:58:06 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #446 เมื่อ: วันที่ 7 พฤศจิกายน 2015, 07:10:18 น. »
 ปัญหาทุกปัญหามีไว้ให้แก้
และปัญหาทุกปัญหาแก้ได้

ผมคิดถึง ค่าย Native Instrument  
ค่ายนี้เคยทำ  Bandstand  เป็น  Multi VSTi  แต่ผู้คนรู้จักน้อย
ผทเปิดยูทูบพิมพ์ชื่อค้นหา ขึ้นมาแบบนี้ครับ

[flash=200,200]https://www.youtube.com/watch?v=ItSovjWEtrU[/flash]

ได้โปแกรมมา ก็ง่ายขึ้น  ผมเซ็ทไลบรารี่ใหม่ ให้ช่องหมายเลข 9 เป็น  Sobrano   เสียงออดอ้อนดีกว่า
ตั้งหมายเลข 10 เป็นชุดกลองแบบ แจ๊ส ร้องเพลงฝรั่ง   Standard Drum Set  เพลงลูกทุ่ง
หลังจาก Save ให้เป็นชื่อใหม่ว่า  mali 1 , mali 2 เสร็จ
ผมเปิด eXtreme  VSTi  โหลด  bandstand.dll  ขึ้นมาประจำการ
ไปที่ VSTi 1  ตั้ง mali 1  พิมพ์เพลง  Cry Me A River  เพลงสุดซึ้งของหลายคนทั่วโลก

เสียงโซปราโนแซ๊ก ที่เซ็นไว้ช่อง 9  เป็นเมโลดี้  ดังอ้อยสร้อยซึ้งยิ่งนักครับ
แต่เสียงชุดกลองที่เป็ยแบบแจ๊สนั้น มันฟังขัดหูบางช่วงบางตอน
ผมเลยลองเปลี่ยนเป็น Standard  ลงตัวพอดิบพอดี
ทีนี้ก็เหลือ เบส  เปียโน กีตาร์  ว่าจะเซ็ทอย่างไร

เซ็ทแบบนี้  ไม่ว่ามีดี้ไฟล์มันจะมีเสียงดนตรีร้อยพ่อพันแม่
ผมมีคลังเสียงที่อยู่ในรูป VSTi  แค่  5 ชิ้นดนตรี
มันก็จะได้ยินแค่ 5 ชิ้นเท่าทีมี

ได้วงดนตรี ซึ้งๆ เนียนๆ โรแมนติกหวานแหว๋ว ให้แฟนร้องเพลงละครับ

ที่เหลือ คือการทำ ไมค์ปรีแบบสุดเสียงสังข์ ขึ้นมาร้องแทนไมค์ปรีในมิกซ์เท่านั้น
และถ้าทัน ผมก็จะมีแอมป์หลอดเสียงหวานฉ่ำ แทน แอมป์โซลิด ที่แห้งแล้งปานทะเลทรายโกบี
ร้องคาราโอเกะ ไม่ให้เป็นหนึ่งเดียวในตองอู ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 พฤศจิกายน 2015, 07:46:33 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ prathankit

• ระดับ 3
  • *
  • 23152C97 (MP) (8/11/2558)
« ตอบกลับ #447 เมื่อ: วันที่ 7 พฤศจิกายน 2015, 16:11:10 น. »
อ่านแล้วน่าสนุกดีครับ  อยากไปแจมร้องเพลงด้วยเลย ผมชอบร้องเพลงสากลเก่าๆ :th1:

• *
« ตอบกลับ #448 เมื่อ: วันที่ 7 พฤศจิกายน 2015, 18:32:32 น. »
อ่านแล้วน่าสนุกดีครับ  อยากไปแจมร้องเพลงด้วยเลย ผมชอบร้องเพลงสากลเก่าๆ :th1:

31  ธันวาคม   2558  

ขอเรียนเชิญ ....

หลังเที่ยงเป็นต้นไป ที่บ้านครับ

[flash=600,500]http://www.youtube.com/v/v=DXg6UB9Qk0o[/flash]

ดูความทรงจำเมื่อ 10 ปีก่อน

[flash=200,200]http://www.youtube.com/v/v=XSjt0O0Kzn8[/flash]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 พฤศจิกายน 2015, 19:47:44 น. โดย มะละกอ »

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #449 เมื่อ: วันที่ 7 พฤศจิกายน 2015, 21:18:26 น. »
 :happy: :happy: เป็นเรื่องความสนุกสนานภายในครอบครัวจริงๆ ครับประทับใจคุณป้าที่ร้องเพลงศิรินทรา สุดๆ ครับ .. และทึ่งที่ทุกคนล้วนต่างชอบร้องเพลงเหมือนกัน สามัคคีกันร้องดีจริงๆ... :flower: