ผู้เขียน หัวข้อ: เล่นเครื่องเสียงแบบสบายๆ ตอน ฟังเพลงตามสบาย  (อ่าน 189256 ครั้ง)

ออฟไลน์ มะละกอ

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
Re: เล่นเครื่องเสียงแบบสบายๆ ตอน หายเหนื่อย
« ตอบกลับ #500 เมื่อ: วันที่ 26 พฤศจิกายน 2015, 05:37:20 น. »
ฟังนานๆ กันอีกหน่อย จากอดีตบรมครูกีตาร์คลาสสิค ที่เปลี่ยวแนวมาเล่น "ร๊อค" (ป.ล. ทำให้คอกีตาร์คลาสสิคโกรธซะไม่มีดี)
และเอาดีทางประพันธ์เพลงให้กับหนังทุกเรื่องของสปิลเบิร์ก ประเดิมคือ  STAR WAR  (ไม่แน่ใจนะครับ)
John Williams

[flash=200,200]http://www.youtube.com/v/v=r2Xdlgii-Rc[/flash]

หมายเหตุ  Concierto   ผมชอบอ่านว่า คอนเซอโต้
หมายถึงการนำเอาดนตรีหนึ่งชิ้นไปเล่นโชว์เดี่ยวเป็นพระเอก ร่วมกับวงซิมโฟนี่ เช่น Piano Concierto , Violin Concierto ,
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 พฤศจิกายน 2015, 05:53:17 น. โดย มะละกอ »

• *
Re: เล่นเครื่องเสียงแบบสบายๆ ตอน หายเหนื่อย
« ตอบกลับ #501 เมื่อ: วันที่ 27 พฤศจิกายน 2015, 07:14:35 น. »

EYE OF TIGER

[flash=500,400]http://www.youtube.com/v/v=PsJK7tlBQOQ[/flash]

ขอไม่บรรยาย  ทำไมต้องร๊อค

• *
Re: เล่นเครื่องเสียงแบบสบายๆ ตอน ฟังเพลงตามสบาย
« ตอบกลับ #502 เมื่อ: วันที่ 27 พฤศจิกายน 2015, 07:23:44 น. »

ลูกแถม

[flash=200,200]http://www.youtube.com/v/v=eyPdtdlzf7Q[/flash]

• *
Re: เล่นเครื่องเสียงแบบสบายๆ ตอน ฟังเพลงตามสบาย
« ตอบกลับ #503 เมื่อ: วันที่ 3 ธันวาคม 2015, 07:08:13 น. »

เย็นวานนอนตามปรกติ  19.00 น.  ตื่น  06.05 น. ฉี่สองครั้ง จากที่เคย สี่หรือห้า
ไม่ได้ยินเสียงมะลิปลุก

เช้านี้สดชื่นมากครับ  งานแรกเลยคือล้างจานอาหารมะลิ
แบ่ง ปลาทูน่า + ผัก ครึ่งซอง ลงจานสะอาด

ต่อมาทำความสะอาดมลภาวะที่มะลิปล่อยไว้
เอากะลามังทรายกลิ่นแอ๊ปเปิ้ล ออกตากแดด

กลับมาสานต่อความคิดที่ขอเวลานอกเอาไว้ ....
..... คิดไปมา ถอยดีกว่า 

เพราะอาจต้องไปฉลองปีใหม่ที่หาดแม่รำพึง ระยอง
ต้องเปลี่ยน คอนเซ็พท์  ให้ซิมเปิ้ลขึ้น ครับ

• *
« ตอบกลับ #504 เมื่อ: วันที่ 3 ธันวาคม 2015, 11:02:33 น. »

ทุกครั้งที่มีการเปลี่ยนแปลง  ย่อมมีได้  มีเสียเสมอ

พอระแคะระคายว่าอาจมีการเปลี่ยนที่เบิกบานช่วงปีใหม่
ความคิดก็เปลี่ยนตาม  ระบบเสียงสำหรับร้องเพลงต้องเป็นไปในลักษณะที่เรียกว่า

"Compact PA System  ทำให้ผมคิดถึง  Mackie  ก่อนเลย เห็นว่าจะวางตลาดทั่วโลกเดือนธันวาคม
รอท่าน Batman อยู่เหมือนกันครับ เผื่อนำเสนอสปอนเซอร์
อีกอันคือ  Fishman Solo  แต่มันออกตลาดมานานหลายปีแล้ว

ระหว่างที่รอนี่  หัวสมองผมมันวิ่งล่วงหน้าไปก่อนแล้วครับ
หยิบไอเดีย  BOSE L1  เป็นต้นแบบซะเลย
คิดแล้วก็ทำ และ ทำตามที่คิด ทันที

ผมหยิบตลับเมตรวัดไม้อัดที่มีอยู่  ลำโพงมีอยู่แล้ว แอมป์มีแล้ว
หอบไม้ขึ้นรถ เดี๋ยวบึ่งไปจ้างร้านตัดไม้ตามแบบที่คิด
วันสองวันน่าจะได้ฟัง ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 3 ธันวาคม 2015, 11:05:01 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #505 เมื่อ: วันที่ 3 ธันวาคม 2015, 11:16:30 น. »

เหมือนเคย  ร้องคาราโอเกะ  ใช้ไมค์ตัวเดียว  ทุกคนสามารถร้องคลอตามได้
เสียงดังออกลำโพงตามระยะห่างจากไมค์
ไม่เน้นเสียงดนตรี ขอแค่มีเสียงเป็นพอ
ไปเน้นที่อาหารอร่อย และญาติมิตรสหายแฮปปี้ ครับ

แบบนี้ครับ
เพื่อน +  หลานสาว นักร้อง

[flash=200,200]http://www.youtube.com/v/v=JX9xVGSSl8s[/flash]

[flash=200,200]http://www.youtube.com/v/v=Nbrx1N96yjw[/flash]

Compact PA System  ตัวใหม่น่าจะตอบสนองความต้องการได้ดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 3 ธันวาคม 2015, 11:36:09 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #506 เมื่อ: วันที่ 3 ธันวาคม 2015, 16:11:20 น. »
ช่างตัดไม้โดยใช้เลื่อยวงเดือน ไม่อยู่ เสียเที่ยว

ขากลับเลยแวะร้านพรรคพวก ที่ขายไฟฟ้าโรงงาน  
ซึ่งตอนนี้หันมาเอาดีทางขายเครื่องเสียงมือสอง มือสาม และอุปกรณ์เครื่องเสียง
เจ้านี้เล่นเครื่องเสียงหลอดขั้นเทพ เส้นสายเป็นแสน น่าอิจฉาครับ

แวะคุยหน่อย เลยได้ เส้นสายเงินแกนเดี่ยวมาทดลอง นัยว่ามันชนะสาย เวิร์ลไวร์รุ่นท๊อปขาดกระจุย
ส่วนตัวผมชอบสายแกนเดี่ยวอยู่แล้ว
ได้เรื่องอย่างไร จะนำมาเล่าให้ฟังนะครับ

สายเงินแกนเดี่ยว ใช้บนเครื่องบินเท่านั้น

ส่วนท่านใดใจร้อนอยากลองมั่ง โทร. สั่งซื้อกันเองครับ

http://www.thaigramophone.com/boarddetail.asp?qid=45086
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 3 ธันวาคม 2015, 16:16:19 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #507 เมื่อ: วันที่ 4 ธันวาคม 2015, 20:08:03 น. »

วันนี้เข้านอนช้าหน่อย
เพิ่งบัดกรีสายแกนเดี่ยวที่ว่าเสร็จแล้วลองเลย
ผมเสียบแทนสาย STRAIGHT WIRE รุ่น  MAESTRO ยี้ห้อนี้ อเมริกาเมด
นักเล่นรุ่นเก่ารู้จักดีในความเป็นกลาง และดีเยี่ยมในเรื่องป้องกันการรบกวนจากภายนอก
ซื้อสมัยนั้น 20 บาทต่อ 1 เหรียญมะกัน  7,000.-  เงินเดือนไม่กี่พันนั้นถือว่าแพง

ทันทีที่เปลี่ยน ไม่ต้องเบิร์นนะครับ  สายแกนเดี่ยวความยาว 90 ซม.  ชนะขาดลอยในทุกด้าน
ตลอดเวลาที่ผมคลุกคลีอยู่กับสาย ยอมรับว่า ให้เสียงเปียโนเสมือนยกเปียโนจริงๆ มาเล่นให้ฟังต่อหน้า
ไม่ต้องพูดถึงสเกลโดยรวมของเสียงที่ดูใหญ่ขึ้น สมจริงทั้งจังหวะ หมายถึงไม่เร็วไม่ช้า
เสียงเปียโนกลมมนอย่างนี้ ที่ตามมาคือเสียงคนร้อง เสียงเครื่องเป่า

ฟังผิวเผินแบบ Near Field  ได้ครบทั้งหมดในเรื่องของ ความเป็นดนตรีสูง

สายสัญญาณราคา  20,000.-  บวก ลบ  คงต้องคิดหนักหน่อยละ
พรุ่งนี้ผมจะไปเอามาอีก เพื่อเดินสายภายในแอมป์ทั้งหมดครับ

แนะนำเป็นอย่างยิ่ง สำหรับสายสัญญาณแกนเดี่ยวเส้นละ 200 บาทนี้
 ซื้อสองเส้น  เข้าหัวดีๆ ต่อเชื่อมระหว่าง คอมพิวเตอร์กับมิกซ์  แล้วจะทึ่งครับ

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
« ตอบกลับ #508 เมื่อ: วันที่ 5 ธันวาคม 2015, 08:00:03 น. »
 :cheer: :cheer: ถ้าสายแกนเดี่ยวเส้นละ 200 บาท ไปเที่ยบกับสายเทพเส้นสองหมื่น ก็น่าคิดเหมือนกันนะครับ  :cheer: :cheer:

• *
« ตอบกลับ #509 เมื่อ: วันที่ 5 ธันวาคม 2015, 08:02:18 น. »
สำหรับคุณขวัญ ถ้ามีเวลาว่าง
ในฮาร์ดดีสที่ผมก๊อป DSD File ให้นั้น  ลองเปิดแล้วไล่ลงจนสุด
จะเห็น อัลบั้ม  Yim Hok Man Percussion Solo

ลองเปิดฟังดูนะครับ ใช้ J River Media Player ก็ได้
ดูเหมือนเป็นอัลบั้มที่ ใช้ทดสอบแอมป์ ทดสอบลำโพงได้อย่างดี
ฟังจนจำได้แล้ว  ลองซื้อสายแกนเดี่ยวที่ว่ามาเปลี่ยนดู

โทร. ตามที่ลงขายในเว็บ แล้วอ้างชื่อผม พี่อภินันท  
ที่อยู่หมู่บ้านเดียวกับคนขายนั่นแหละ เผื่อได้ส่วนลด ซื้อส่งให้คุณ พ.พล เข้าหัวให้
เพราะสายแกนเดียวแข็งและเข้าหัวยากพอควร
หัวอย่างต่ำน่าจะเป็น  CMC นะครับ มันขันล็อกให้แน่นได้

ซื้อแล้ว ฟังแล้ว ไม่ถูกใจ ค่อยเอามาขายต่อให้ผมก็ได้ครับ ยินดี

• *
« ตอบกลับ #510 เมื่อ: วันที่ 5 ธันวาคม 2015, 08:08:38 น. »
:cheer: :cheer: ถ้าสายแกนเดี่ยวเส้นละ 200 บาท ไปเที่ยบกับสายเทพเส้นสองหมื่น ก็น่าคิดเหมือนกันนะครับ  :cheer: :cheer:

ถ้าคิดนาน เดี๋ยวหมดก่อน  เสียดายแทนครับ

วิธีซื้อคือ  รวมกลุ่มกันซื้อ อ้างชื่อผม  แล้วต่อราคา ได้ถูกลงแน่นอน
สั่งซื้อ แล้วให้เขาส่งให้คุณ พ.พล เข้าหัวให้ ระบุหัวตามกำลังทรัพย์
หัวควรเลือกที่เวลาเสียบแล้วแน่นที่สุด ครับ

ลืม คะแนเร่ เบลเด้น โมกามิ เลยแหละ

ออฟไลน์ น้องโอม มิวสิค

• ระดับ 3
  • *
  • 6D211862
« ตอบกลับ #511 เมื่อ: วันที่ 6 ธันวาคม 2015, 08:26:34 น. »
https://www.facebook.com/photo.php?fbid=1089974771022492&set=pb.100000299391925.-2207520000.1449364921.&type=3&theaterแบบนี้เหมือนของป๋าหรือเปล่าคับ

• *

• *
« ตอบกลับ #513 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2015, 18:08:56 น. »

กระบี่อยู่ที่ใจ 1

สำหรับผม ให้หมายถึงประมาณว่า
เมื่อคนๆ หนึ่ง คิดฝึกปรือวิชากระบี่
ย่อมเสาะหาซือแป๋(ครูฝึก อาจาย์ผู้สอน) ที่มีชื่อเสียง
แน่นอนมีหลายค่าย แต่ละค่ายมีวิชากระบี่ของตนเอง

ผู้คนเริ่มแรกเมื่อเข้าสู่ยุทธจักร
ต่างหมายปองที่จะเรียนรู้ ถึงขั้นสูงสุด
คือเรียนจบ ด๊อกเตอร์วิชากระบี่
แหงม ... ละต้องผ่านอนุบาล ประถม มัธยมก่อน
ซึ่งส่วนมากพอจบประถม มักจะข้ามไปปริญญาเอกเลย

สุดยอดวิชากระบี่คือ "วิชากระบี่บิน”
ในรอบร้อยปีหายากที่จะมีผู้ฝึกสำเร็จ
สุดยอดวิชากระบี่ กับสุดยอดคน จึงคู่กัน

ยอดคนศึกษาความเป็นมา และเป็นไปของธรรมชาติ
ทุกอย่างมีเหตุผล แต่ละเหตุผลสร้างเงื่อนไข
ผู้รู้ย่อมนำหลายเงื่อนไข มาสร้างเป็นกระบวนท่า

เปรียบเช่น เฝ้าดูการต่อสู้ งูเห่ากับพังพอน
งูเห่าฉกไว เร็ว รุนแรง พังพอนมิเพียงกระโดดหลบได้ไวกว่า
แต่ทิศทางที่หลบสามารถตีกลับงูเห่าที่พลาดท่าเสียหลัก

งูเห่าและพังพอนผลัดกันแพ้ ชนะ อยู่ที่กระบวนท่าต่อไป
ซึ่งแต่ละฝ่ายต้องใช้ ใจสั่งมา แก้ไขปรับปรุง
ซึ่งไม่มีวิชากระบี่จากปรมาจารย์ท่านใดสั่งสอน
ให้ทำได้ขณะต่อสู้โดยมีความตายเป็นเดิมพัน

วิชากระบี่บินว่ายาก .....  
แต่วิชาไมโครโฟนบิน มิกเซอร์บิน ยากกว่าหลายเท่า ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 ธันวาคม 2015, 18:24:09 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #514 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2015, 18:21:56 น. »

จิตเป็นนาย กายเป็นบ่าว ก็จริง
แต่ถ้ากายอ่อนแอ จิตย่อมได้รับผลกระทบบ้าง
ผมกำลังทำสงครามกับโรคภูมิแพ้  แพ้อากาศ กลิ่น

ต่อมาก็แสบตา คันตาตาแห้ง
การจ้องดูจอคอมนานมีผลค่อนข้างมาก
ต้องพักสายตาเป็นระยะ
ดีที่สุดคือพักยาว ตอนนี้เข้าเว็บสองสามแห่งอ่านผ่านๆ
นอกจาก Facebook  ที่มีพันธกิจทางใจอยู่บ้าง

รอจอ DELL ตัวใหม่อยู่ครับ มันมีวงจรรักษาสายตาเมื่อดูนานทำให้ไม่ล้า
กำลังเลือกว่าจะเอารุ่น U2414H  ราคาพอไหว หรือใหม่กว่า  U2515H
หรือไม่ก็เล่นรุ่นที่รองรับ 4K ไปเลย
ส่วน DELL ตัวเก่ายกให้หลานไปครับ

ออฟไลน์ LungWATCR

• ระดับ 5
  • *
  • 5DE459CB [ Pog MusicPro]
« ตอบกลับ #515 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2015, 18:39:01 น. »
มาติดตามครับ

ออฟไลน์ tidjoy

• ระดับ 4
  • *
  • 4FE0F9D0 จาก ดชคส
« ตอบกลับ #516 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2015, 19:32:12 น. »
 :love2: ผมเป็นภูมิแพ้เหมือนกันครับ...สิ่งที่แพ้คือ กลิ่นฉุนต่างๆ แป้งฝุ่น เครื่องสำอวง น้ำยาล้างห้องน้ำ...ฝุ่นละออง..และอากาศร้อนไปเย็น หรือเย็นไปร้อนเช่น ตอนหัวค่ำร้อนตกดึกเย็นห่มผ้าไม่ทัน...อาการคือ คันจมูก จาม  น้ำมูกใสๆ ไหล...ไม่สดชื่น..ตาไม่สู้แสง..คล้ายคนจะเป็นไข้แต่ไม่ใช่...กินยาคลอเฟนิรามีน..เม็ดหนึ่ง...ก็ไม่หาย..นอนซักงีบ...ตื่นมาถ้าอาการไม่หนักจะหาย ถ้าอาการหนักก็ยังไม่หาย ทรมานมาก....จนวันหนึ่งแม่บ้านมาเล่าให้ฟังว่าครูที่โรงเรียนเขาเป็นเหมือนผมเขาไปหาหมอในจังหวัดท่านหนึ่งแล้วอาการดีขึ้น...ผมจึงไปบ้าง...หมอให้ยามาสองชุดชุดละสิบเม็ด กับยาหลอดพ่นจมูก...ก็จัดการพ่นตอนนั้นเลย....หลังจากพ่นแค่สิบนาทีมันหายเลยครับไม่จาม น้ำมูกไม่ไหล..อาการต่างๆ มันดีขึ้นหมด....โอ้ยรู้งี้มาหาหมอตั้งนานแล้ว...ยาคลอเฟไม่กินอีกเลยครับ..ไม่ง่วง..ไม่ซึม..ไม่จาม..น้ำมูกไม่ไหล....หายทรมานเลย....เดี๋ยวนี้กลัวอย่างคือกลัวมันจะดื้อยาไหมเพราะผมไม่ค่อยได้ออกกำลังกายเลยครับ....เล่าให้ฟังเผื่อมีหลายท่านที่กำลังเป็นและยังไม่รู้เหมือนผมตอนนั้นครับ :love2:

• *
« ตอบกลับ #517 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2015, 08:29:33 น. »

อ้างอิง ที่มา
http://www.overclockzone.com/forums/showthread.php/2692786-CR-Review-จอ-Dell-U2414H-P2414H-P2314H-จออื่นๆ-พร้อมแนะนำการเลือกซื้อจอคอม

เรื่อง Flicker-Free backlight // PWM Free

ทราบไหมว่าปกติจอภาพที่เราเห็นนิ่งๆ นั้นมีแสงสั่นหรือกระพริบตลอดนะครับ
แค่สมองเราพยายามตัดการทำงานออกไปให้
พูดง่ายๆ ว่าใช้สมองในการตัดการมองเห็นความสั่นส่วนนั้นไป เพราะเป็นความถี่สูงมาก

แต่ก็ยังมีผลให้ล้าสายตา หรือ สมอง เวลามองจอนานๆ
เป็นที่มาของบางคนที่มองจอนานๆ
แล้วปวดหัว มึนๆ หรือตาลาย ปวดตา อะไรพวกนี้ครับ

รายละเอียดตามคลิป จาก BenQ ครับ

อาการนี้จะเป็นหนักขึ้นโดยเฉพาะอย่างยิ่งเวลาหรี่แสงลงมาครับ
เพราะจำเป็นต้องใช้ PWM (Pulse Width Modulation)
ในการควบคุมความสว่างของ Backlight ครับ
ทำให้เกิดอาการเวลาเปิดแสงเต็มๆ รู้สึกแสบตา เพราะแสงแรงไป
แต่พอหรี่แสงไม่แสบตาแต่กลับล้าตา หรือใช้ได้ไม่นาน

Flicker Free นี่ Monitor รุ่นใหม่ๆ ดีๆ จะมีมาให้ครับ อย่าง

ของ LG เรียก Flicker Safe ครับ
หรือใน Dell ใส่ไว้แต่ไม่ได้เรียกชื่อ ครับ
หรือใน BenQ เรียก Flicker Free ครับ

เรื่องนี้ต้องดูเป็นรุ่นๆ ไป ยี่ห้อเดียวกัน บางรุ่นมี บางรุ่นไม่มีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 ธันวาคม 2015, 08:31:41 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #518 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2015, 08:36:40 น. »
หมายเหตุ  ผมในนี้ ให้หมายถึงผู้ริวิว นะครับ / มะละกอ

ผมทดสอบเอาไปให้น้องสาวที่ชอบปวดหัว ปวดตา เวลาเล่นคอมนานๆ ใช้
(แต่ละคนจะ Sensitive กับเรื่องนี้ไม่เท่ากัน เรียกได้ว่าอึดไม่เท่ากัน แต่ก็โดนทำร้ายอยู่ดีครับ)
โดยไม่ได้บอกรายละเอียดเกี่ยวกับเรื่องนี้จะได้เป็น blind test เพราะไม่มี Bias ครับ

ปรากฏว่าจากเดิมที่น้องเคยเล่นคอมได้ครั้งละ 2-3 ชั่วโมงก็จะเริ่มมึนๆ
คราวนี้เล่นได้ยาวเลยครับ ไม่มีปัญหาเรื่องปวดหัว ปวดตา เลย ถือว่าน่าพอใจมากๆ ครับ

เป็น a must หรือของสำคัญเลยนะครับ สำหรับท่านที่รักสุขภาพตา
หรือมีปัญหาสายตา เช่น แพ้แสง มึนหัวง่าย อะไรพวกนี้ครับ
ขนาดผมปกติถึกทนทานกับแสงจอมากๆ
พอมาใช้อันนี้รู้สึกได้จริงๆ ว่าตาลายน้อยลง และสบายตาขึ้นเวลาใช้นานๆ ครับ

โดยทั้ง LG 24MP55HQ-P, 23MP65HQ-P
และ Dell P2414H, U2414H, P2314H เป็น Flicker Free หรือไม่กระพริบนั่นเองครับ ยอดมากๆ ครับ

ตามวีดีโอ ที่ผมถ่ายมาสดๆ เลยครับ
ตอบข้อความนี้แบบรวดเร็ว ตอบ    ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความเดิม    Multi-Quote This Message  IP      

• *
« ตอบกลับ #519 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2015, 08:48:13 น. »
LED Flicker ในจอที่ใช้ LED Backlight นั้น มีที่มาคร่าวๆ ดังนี้ครับ

หลอดไฟ LED ด้านหลัง/ข้าง จอที่ส่องแสงทะลุผ่าน PANEL นั้น
มีการต่อผ่านวงจร PWM เพื่อวัตถุประสงค์ในความสามารถในการควบคุมความสว่างของมันครับ

แล้วทีนี้ไฟฟ้าที่ออกจากแผงวงจร PWM ไม่ได้เรียบเป็น DC นิ่งสนิทอย่างที่ควรเป็นครับ
ผลคือ LED ด้านหลังกระพริบด้วยความถี่สูง เลวร้ายกว่าสมัยยังมีเรื่องการสั่นจาก Refresh Rate อีกครับ
ตาเปล่าเราคิดว่ามองไม่เห็น แต่จริงๆ มองเห็นเพราะสมองตัดการทำงานให้
ทำให้ปวดตา ล้าตา แสบตา ตาลายเป็นภาพตัวหนังสือซ้อนๆ กัน
เวลาอ่านนานๆ แล้วมองกำแพง และปวดหัว เพราะสมองและตาเห็นทุกการกระพริบ แต่ต้องช่วยตัดภาพการกระพริบนี้ออกให้ครับ

ถ้าใช้กล้องถ่ายจะเห็นครับ

สมัยย้ายจาก CCFL BL LCD (LCD) มาเป็น LED BL LCD (LED) นั้น LED ทำร้ายตา/สมอง มากกว่าอีกครับ
วงจรของ LCD ทำงานด้วยความถี่สูงกว่า หรือบางตัวก็ไม่สั่น ทำให้หลายคนรู้สึกว่า LCD นั้นใช้แล้วสบายตากว่า LED ครับ

หลังจากเรื่องนี้มีผลกระทบต่อสุขภาพของคนมากๆ
ก็เลยมีการทำจอรักษาสุขภาพตา ออกมา ด้วยการ

1. ตัดวงจร PWM ออกไปใช้วงจรลดกำลังไฟแบบ DC สมบูรณ์แบบแทน (แพง)

ที่แน่ๆ จะมีใน

1.1 Dell รุ่นใหม่ๆ U2414H, P2414H, P2314H และอื่นๆ ที่ออกมาใหม่ๆ

1.2 Veiwsonic รุ่นที่ระบุว่า Flicker Free เท่าที่ทราบมี VX2252mh กับ VX2452mh แต่เป็น TN ทั้งคู่ไม่ใช่ IPS ครับ

1.3 BenQ รุ่นดีๆ หน่อย เป็นต้นครับ

แบบนี้ทั้งสมองและสายตาจะไม่ล้าเลย ครับ เป็น Flicker Free สมบูรณ์แบบ

2. มีแผงวงจร PWM อยู่แต่ความถี่สูงมากๆ อันนี้ จะมีในหลายยี่ห้อเช่น ASUS ตัวที่โฆษณาเรื่อง Eyes care ครับ
แบบนี้ตาจะไม่ล้า และสมองจะล้านิดหน่อยครับ

3. Hybrid มีแผงวงจร PWM และไม่มีในตัวเดียวกัน จะอยู่ใน EIZO รุ่นใหม่ๆ (EIZO ถือว่าดีที่สุด แพงที่สุดของจอคอมครับ/มะละกอ)
ถ้าเปิดแสงเกิน 21% เป็น Flicker Free แท้ๆ แต่ถ้าต่ำกว่ามี PWM ความถี่สูงมากเหมือนข้อ 2. ครับ
แบบนี้แล้วแต่เลยว่าใช้ความสว่างเท่าไหร่ ให้ผลตามข้อ 1-2 แล้วแต่กรณีครับ

Q: แล้วทำไมไม่ทำเป็นแบบ PWM free ให้หมดเลยล่ะ จะได้ Flicker Free ทุกรุ่น
A: มันแพงขึ้นในต้นทุนครับ ทำให้ส่วนมากไม่สนใจขายก็ขายแล้ว
     ส่วน PWM Free หรือ Flicker Free จะไปขายในรุ่นที่ผู้ใช้แคร์เรื่องนี้และต้องการ เป็นต้นครับ

*** ของ LG ยังไม่แน่ใจว่าเป็นประเภท 1 หรือ 2 ครับ

มาว่ากันต่อเรื่อง Flicker Free ผมเพิ่มเติมไว้ตรงนี้นะครับ

บางท่านสงสัยว่าทำไมเมื่อก่อนใช้จอ LCD สมัยก่อน ไม่ปวดหัว ไม่ปวดตา สบายตาดี
พอเปลี่ยนมาเป็น LED แล้วถึงมีอาการแปลกๆ

ดูตามตารางเลยนะครับ กระแสไฟที่ส่งไปเลี้ยงหลอดไฟของจอ ตามเรื่อง Flicker Free ที่ผมอธิบายไว้ด้านบน

จอรุ่นเก่าๆ ที่เป็น CCFL backlight ที่เราเรียกๆ กันว่า LCD นั้น
จะมีอัตราการกระพริบที่ไม่โหดร้ายและไม่เปลี่ยนแปลงหนักเท่าพวก LED ครับ

ทำให้หลายคนบ่นว่า LED ใช้แล้วไม่สบายตา ซึ่งท่านไม่ได้อุปทานครับ
สายตาคนเราอ่อนไหวไม่เท่ากัน ผู้ผลิตเมื่อก่อนไม่ได้ใส่ใจ ผลเลยเป็นแบบนี้
รวมทั้งแต่ละคนสายตาและสมอง sensitive ต่อเรื่องนี้ไม่เท่ากันเลยเป็นบ้างไม่เป็นบ้าง ผู้ผลิตเลยเนียนไปเลยครับ
อันนี้เป็นหมดทั้ง IPS และ TN ครับ รุ่นก่อนๆ จะใช้ PWM ทั้งหมด

ตอนนี้เมืองนอกให้ความสนใจเรื่องนี้กันมาก เพราะมีผลกับผู้ใช้
และหลังจากพวก Flicker Free ออกมาขาย
คนที่มีปัญหากลับมาสบายตาอีกครั้ง
ขนาดผมเป็นพวกสายตาถึกทนทาน เปลี่ยนมาใช้ยังรู้สึกได้ว่าสบายตาขึ้นเยอะ

เลยมี Monitor ประเภท Flicker Free / PWM Free ออกมาขายครับ ตามภาพที่ 3

ประเภทนีั้จะมีจอ Dell รุ่นใหม่ๆ ที่ผลิตในช่วงปีนี้ เช่น
P2414H U2414H P2314H และอื่นๆ ที่ออกมาใหม่ในช่วงนี้ครับ

รวมทั้ง BenQ รุ่นที่ระบุว่า Flicker Free
ส่วน LG ยังไม่แน่ใจว่าเป็นแบบไหนระหว่างกระพริบน้อย หรือไม่กระพริบเลย
แต่ LG รุ่นที่มี Flicker Safe พวกนี้ก็จัดได้ว่าสบายตากว่า LED ธรรมดาทั่วไปเยอะแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 ธันวาคม 2015, 08:54:41 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ tidjoy

• ระดับ 4
  • *
  • 4FE0F9D0 จาก ดชคส
« ตอบกลับ #520 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2015, 09:43:08 น. »
 :th2:  พวกเด็กๆ ที่ติดจอมือถือไม่รู้อิโหน่อิเหน่สายตาสั้นหมดแล้วครับยังไม่พ้นประถมก็ใส่แว่นแล้ว...หลอดไฟ LED ผมก็สังเกตอยู่ว่าเงาของมันมัวๆ เหมือนมันจะกะพริบอยู่ด้วยความถี่สูง คล้ายหลอดฟลูออเรสเซนต์...เงาจากหลอดใส้คมที่สุด...ผมจะเปลี่ยนหลอดใส้สักหลอดผสมกับหลอด LED ในห้องทำงานดีไหมครับ

• *
« ตอบกลับ #521 เมื่อ: วันที่ 19 ธันวาคม 2015, 10:38:57 น. »
:th2:  พวกเด็กๆ ที่ติดจอมือถือไม่รู้อิโหน่อิเหน่สายตาสั้นหมดแล้วครับยังไม่พ้นประถมก็ใส่แว่นแล้ว...หลอดไฟ LED ผมก็สังเกตอยู่ว่าเงาของมันมัวๆ เหมือนมันจะกะพริบอยู่ด้วยความถี่สูง คล้ายหลอดฟลูออเรสเซนต์...เงาจากหลอดใส้คมที่สุด...ผมจะเปลี่ยนหลอดใส้สักหลอดผสมกับหลอด LED ในห้องทำงานดีไหมครับ

อันนี้เกินความรู้ที่จะตอบครับ

แสงสำหรับอ่านหนังสือ  ดีที่สุดแสงสว่างจาดดวงอาทิตย์เวลากลางวัน
ส่วนกลางคืนไม่อ่านหนังสือ ไม่ทำงานครับ

• *
« ตอบกลับ #522 เมื่อ: วันที่ 19 ธันวาคม 2015, 10:42:47 น. »
สมาชิกร้องเพลงสำหรับงานปาร์ตี้  ใช้งานได้ 2 วัน จ่าย 200 นิดๆ

ร้องเพลงฝรั่งได้  21,000 เพลง คุ้มแสนคุ้ม

www.karafun.com

[flash=600,500]https://www.youtube-nocookie.com/v/4RktO4_v31U?list=PL833A6F3C7BA2FC60[/flash]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 ธันวาคม 2015, 10:51:28 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #523 เมื่อ: วันที่ 24 ธันวาคม 2015, 11:35:06 น. »

มีทานสมาชิกท่านหนึ่งถามว่า ปีใหม่นี้ไม่จัดชุดร้องเพลงละหรือ

เพราะทุกปี ผมจะจัดชุดร้องเพลงไม่ให้ซ้ำของเก่า

ขอตอบว่า  ปีนี้ย่อมมีทีเด็ด ซึ่งเด็ดแล้วต้องให้ขาดกระจุย

ว่ากันมาตั้งแต่ลำโพงละกัน ผมก๊อปจากที่เขียนลงในเฟสนะครับ

เสร็จเราไปหนึ่งละครับ ที่เสร็จคือ ...
ลำโพงเย้ยยุทธจักร สำหรับร้องเพลงวันปีใหม่
คอนเซ็พท์ คือ " จิ๋ว แต่ แจ๋ว "

เสียงคนพูดนั้นเพราะที่สุด  เสียงร้องเพลงยิ่งไพเราะกว่า
เสียงคนอยู่ในย่านความถี่เสียงกลาง  และที่ชัดเจน แจ่มใสที่สุด
เสียงผู้หญิงที่ 1000 Hz + บวกอีกเล็กน้อย
เสียงหนุ่มน้อย(แก่มาก)รูปงามอย่างผม อยู่ที่ 1000 Hz ลบลงมาอีกหน่อย

ดอกลำโพงที่ให้เสียงกลางที่ดีที่สุด
ขนาดดอกอยู่ที 4.5 - 5.5 นิ้ว   ซึ่งหายาก หาได้ก็แพงจัด

ร้องเพลงให้เบิกบานวันปีใหม่
มันต้องร้องกลางแจ้งสนามหน้าบ้าน

ยอมลดความไพเราะลงนิดๆ  ดอกลำโพงขนาด 8 นิ้วเป็นอีกทางเลือก
และยอดเยี่ยมที่สุด มันควรให้เสียงได้ครบ
เราเรียกว่า ลำโพงฟูลเร้นจ์

ขอบอกว่าเสียงดนตรีเสียงเพลงที่คนได้ยิน
อยู่ในย่านความถี่ระหว่าง 20 - 20000 Hz
ซึ่งจริงๆ แล้วหูคนเราไม่เทพขนาดนั้นดอกครับ

ผมมีดอกลำโพง 8 นิ้วเน่าๆ เก่าเก็บ 4 ดอก
เลยรื้อจนเหลือแต่โครง จัดการทำใหม่ เปลี่ยนตั้งแต่ว๊อยซ์คอยล์ สไปเดอร์
กรวยกระดาษ ขอบ และออกแบบ ...ให้เป็นดอกฟูลเร้นจ์เพียงดอกเดียว

งานต่อไปคือการออกแบบตู้ตามไอเดีย
" Small But Beautiful  จิ๋ว แต่ แจ๋ว " จร้า
เริ่มทำตามที่คิดแต่ปลายตุลาคม

จนแล้วรอดจน มิได้ดังใจ
ได้ล่าง เสียบน  ได้บน เสียล่างอยู่นั่นแหละ
บน ล่าง ที่ว่า หมายถึงย่านความถี่เสียง อย่าคิดลึก

ให้เสียงครบ ตู้ต้องใหญ่ขึ้นอีกเยอะเลย
คั่นโฆษณานิดเดียวนะครับ  อย่าเพิ่งเปลี่ยนช่อง ......

• *
« ตอบกลับ #524 เมื่อ: วันที่ 24 ธันวาคม 2015, 11:38:37 น. »

ยกเครื่องเสียงออกไปตั้งนอกบ้าน
มีมิตรสหายมาร่วมฟังร่วมชม
ถือว่า เป็นระบบเสียง PA (Public Address)

ระบบเสียง พีเอ
เน้นที่การให้ผู้ฟังผู้ชมได้ยินเสียงอย่างชัดเจน
ชัดเจนด้วยความดังเท่าเทียมกัน
ไม่ว่าจะนั่ง นอน ยืน อยู่แถวหน้าหรือแถวหลัง
ขณะเดียวกันกับที่สายตามองเห็นการแสดง
จะต้องให้รับรู้ถึงเสียงที่สมจริง เช่น
นักร้องเดินไปทางด้านซ้ายมือ เสียงต้องอยู่ด้านซ้ายเวทีด้วย
(อันนี้ ขอมากไปหรือเปล่า)

การออกแบบระบบเสียง PA มีขั้นตอนตามลำดับคือ
รู้จักสถานที่ เช่นสนามกีฬา หรือ ในห้องจัดงานเลี้ยงตามโรงแรม
หรือโรงละคอน เป็นต้น

รู้อคูสติกของสถานที่ รู้จำนวนผู้คน
ก็จะรู้ว่าต้องการความดังรวมเท่าไร (มีหน่วยเป็น dB)
รู้ความดัง เอาไปออกแบบระบบลำโพง
ได้ระบบลำโพง จะรู้ว่าต้องใช้พาวเวอร์แอมป์กี่ตัวขับ

งานนี้ร้องหน้าบ้าน ผู้ชมคือคุณแม่
นักร้อง ผม และเมียแก้ว
ผู้ฟังอีกชีวิตคือ มะลิ

ส่วนแขกเหรื่อ กำลังหา หรือเชื้อเชิญอยู่ครับ

งานนี้ระบบลำโพงจึงง่ายเหมือนรินเบียร์ให้ฟองล้นขอบแก้ว