ผู้เขียน หัวข้อ: เล่นเครื่องเสียงแบบสบายๆ ตอน ฟังเพลงตามสบาย  (อ่าน 189265 ครั้ง)

ออฟไลน์ มะละกอ

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
Re: เล่นเครื่องเสียงแบบสบายๆ ตอน ฟังเพลงตามสบาย
« ตอบกลับ #550 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2016, 07:54:02 น. »
คู่บนลำโพงอะไรครับ

หมายถึงรูปไหนครับคุณแสง

ออฟไลน์ แสง สารภี

• ระดับ 5
  • *
  • HL- 55019534
Re: เล่นเครื่องเสียงแบบสบายๆ ตอน ฟังเพลงตามสบาย
« ตอบกลับ #551 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2016, 08:09:49 น. »
หมายถึงรูปไหนครับคุณแสง

OB ที่วางซ้อนใข้ดอกลำโพงยี่ห้ออะไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 มกราคม 2016, 08:22:33 น. โดย แสง สารภี »

• *
« ตอบกลับ #552 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2016, 08:50:35 น. »
FOSTER 8 นิ้ว เป็นฟูลเร้นจ์ ได้ถึง 15000 Hz ครับ เมื่อ 30-4- ปีก่อน ทำเลียนแบบ JBL LE8T
เสียงโดยรวมถือว่าไม่ห่างชั้นมากนัก  ผิดที่รายละเอียดของชิ้นดนตรีที่ JBL ให้ความรู้สึกได้ดี สมจริงกว่า
ต้องฟังแบบจับผิดถึงรู้

ผมซื้อมา 4 ดอก นัฐพงษ์เป็นดีลเลอร์ เดี๋ยวนี้ไม่ผลิตแล้วครับ สามปีที่มาโมโดยช่างแขก ลาดพร้าว
เปลี่ยนว๊อยซ์ สไปเดอร์ กรวยกระดาษ ขอบผ้า ให้ทนขึ้น แต่ยังคงเป็นแบบฟูลเร้นจ์ดอกเดียว
ว่างวันไหนจะจับไมค์เสียบคอม ลองใช้ โปรแกรม REW สะแกนผลการตอบสนองดูอีกที โปรแกรมนี้ช่วยหาสเปคได้ด้วยครับ

เอาเป็นว่าเสียงถูกใจทั้งลงตู้ และ OB ผมว่าเสียงถูกใจกว่า Eminence Beta 8A ทีเคยชอบเสียอีก

ออฟไลน์ LungWATCR

• ระดับ 5
  • *
  • 5DE459CB [ Pog MusicPro]
« ตอบกลับ #553 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2016, 13:10:39 น. »
ลฟังแล้วลองคอมเม้นท์  เกิดถูกใจ จะแจกฟรี

eXtreme + Sound on board + SF2  หรือ VSTi  หรือ Sound Module  ขอยังไม่บอก 
อัดด้วย WaveLab 6.1  ที่ 24 bit/ 176.4 KHz  แปลงกลับมาเป็น MP3  ที่  320

เสียงสดใสกังวาน คมชัด รับรู้ชิ้นดนตรีได้ เบสสายเด่นชวนจินตนาการถึงคนเล่น กระเดื่องแน่นกลมกล่อม
พูดจริงครับ มิได้แกล้งชม

• *
« ตอบกลับ #554 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2016, 13:27:18 น. »
เสียงสดใสกังวาน คมชัด รับรู้ชิ้นดนตรีได้ เบสสายเด่นชวนจินตนาการถึงคนเล่น กระเดื่องแน่นกลมกล่อม
พูดจริงครับ มิได้แกล้งชม

หูละเอียดขึ้นนะครับ  

นี่ถ้าได้ฟังของจริง และเปิดด้วยความดังระดับหนึ่ง จะรู้สึกถึงคุณงามความดี
ผมปล้ำอยู่หนึ่งวันเต็มๆ สำหรับการทำให้ eXtreme และ ซาวด์ออนบอร์ด รีดความสามารถที่ขาดหายไป

ผมจะส่ง วิธีทำให้ลุงวัฒน์ ลองเล่นดู  เซ็ทไม่ยากดอกครับ รอรับทางหลังบ้านละกัน

อ้อรู้ยังว่าเป็น  SoundFont  ,  VSTi  ,  หรือ  Sound Module  นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 มกราคม 2016, 13:42:24 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #555 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2016, 14:20:10 น. »
กล้าได้  กล้าเสีย

http://k003.kiwi6.com/hotlink/5ssorox1ml/mp3

• *
« ตอบกลับ #556 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2016, 14:26:55 น. »

OYE COMO VA

ออฟไลน์ kick-ass

• ระดับ 5
  • *
  • 55D96D78 ท่านกุ้ง D4D จัดให้
« ตอบกลับ #557 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2016, 21:15:21 น. »

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #558 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2016, 22:23:59 น. »

นี่ถ้าได้ฟังของจริง และเปิดด้วยความดังระดับหนึ่ง จะรู้สึกถึงคุณงามความดี
ผมปล้ำอยู่หนึ่งวันเต็มๆ สำหรับการทำให้ eXtreme และ ซาวด์ออนบอร์ด รีดความสามารถที่ขาดหายไป

ผมจะส่ง วิธีทำให้ลุงวัฒน์ ลองเล่นดู  เซ็ทไม่ยากดอกครับ รอรับทางหลังบ้านละกัน

อ้อรู้ยังว่าเป็น  SoundFont  ,  VSTi  ,  หรือ  Sound Module  นะครับ

ยังไม่ทราบครับ รบกวนบอกที
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nong711

• ระดับ 3
  • *
  • 4F619498 231596D2 178532DA(นพสุพรรณ)1219C3C9

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #560 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2016, 22:45:09 น. »
ฟังตัวอย่างสองเพลงหลัง ยังกะนั่งฟังใน Hall เลย :th2:

ออฟไลน์ nong711

• ระดับ 3
  • *
  • 4F619498 231596D2 178532DA(นพสุพรรณ)1219C3C9
« ตอบกลับ #561 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2016, 23:49:14 น. »

อ้อรู้ยังว่าเป็น  SoundFont  ,  VSTi  ,  หรือ  Sound Module  นะครับ

:D :D :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 มกราคม 2016, 08:46:31 น. โดย nong711 »

• *
« ตอบกลับ #562 เมื่อ: วันที่ 26 มกราคม 2016, 08:29:24 น. »
ก่อนปีใหม่ ผมบาดเจ็บเอ็นข้อศอก
เนื่องจากขุดดินปลูกต้นไม้ด้วยจอบต่อเนื่องหลายวัน
มีวันที่เอี้ยวตัวขุด ข้อพลิก เช้ารุ่งขึ้นก็เจ็บชนิดน้ำตาเล็ด จนบัดนี้
หาข้อมูลได้เรื่องว่า มันคล้ายนักเล่นกอลฟ์ ที่เจ็บตรงจุดนี้
รักษากันนานหลายเดือนทีเดียว
ข้อเสียคือยกของหนักไม่ได้เลย เจ็บมากๆ
อดเล่นของชอบคืองาน DIY ยกตู้ลำโพง ดอกลำโพง

คนขยันอย่างผมต้องหาเรื่องเล่น นั่นคือหาโปรแกรมร้องคาราโอเกะที่เล่นบน Mac

หรือ หาทางเล่น eXtreme แบบรากหญ้า แต่ให้เสียงดีเทียบเท่า รากเทพ
เล่นแบบเทพ เปลืองสะตังตั้งแต่เครื่องคอม ยันลำโพง
แค่เส้นสายราคารวมกันหลายหมื่น ร้องเพลงทีเหมือนเอาเงินมากองท่วมหัว
ซึ่งไม่น่าใช่สำหรับความเบิกบานภายในบ้าน

ผมกลับไปหาความรู้อ่านพื้นฐานเรื่อง MIDI , Sound Module , SoundFont , VSTi , Synth ฯลฯ
เรื่องของ Sound Card ที่สามารถรองรับในการเล่นโปรแกรมคาราโอเกะต่างๆ
เมื่อฟื้นความทรงจำแล้ว ให้รู้สึกว่ายังมีความหวังแจ่มๆ อยู่สำหรับการเล่น eXtrem แบบรากหญ้า
และที่สำคัญทั้งหมดเป็นของฟรีตั้งแต่หัวจรดหาง...

ที่ให้ฟังนั่นเป็นตัวอย่างแห่งวิถีรากหญ้านะครับ

ออฟไลน์ tidjoy

• ระดับ 4
  • *
  • 4FE0F9D0 จาก ดชคส
« ตอบกลับ #563 เมื่อ: วันที่ 26 มกราคม 2016, 09:03:05 น. »
 :-) ติดตามตลอดครับ...ไม่ใช่ป๋าคนเดียวที่ได้ประโยชน์มันเอื้อเฟื้อมาถึงคนเบี้ยน้อยอย่างผมด้วยครับ....ขอบคุณครับ :thank1:   .. เสียงเครื่องเป่าเพลงกล้าได้กล้าเสียถูกใจมากครับ...

• *
« ตอบกลับ #564 เมื่อ: วันที่ 26 มกราคม 2016, 13:05:04 น. »

ผมโตยุคเพลงร็อค  จังหวะลีลามันฝังใจแต่บัดโน้นครับ

• *
« ตอบกลับ #565 เมื่อ: วันที่ 26 มกราคม 2016, 13:18:35 น. »

ผมเริ่มฝึกฟังเพลงคลาสสิคมาได้สองเดือน เรียนกับผู้ทรงคุณวุฒิท่านหนึ่ง
เรียนเพื่อที่จะรู้วิธีฟังเพลง จะฟังอย่างไร? ฟังอะไรก่อนให้จำได้ขึ้นใจ จากนั้นมาฟังส่วนที่เหลือของบทเพลง
เมื่อเอามาใช้กับการฟังเพลงโปรดทั่วไป ทำให้รู้สึกสนุกกับการฟังเพลงอย่างยิ่ง

สิ่งที่ตามมาคือเรื่องของบรรยากาศรายล้อม (ยกตัวอย่างร้องเพลงในห้องน้ำ)
รับรู้ สัมผัสได้ จะทำให้ เพลงมีชีวิตมีวิญญาณ สื่อกับเราได้ครับ

ลองฟัง เปียโน

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #566 เมื่อ: วันที่ 26 มกราคม 2016, 15:40:43 น. »
ก่อนปีใหม่ ผมบาดเจ็บเอ็นข้อศอก
เนื่องจากขุดดินปลูกต้นไม้ด้วยจอบต่อเนื่องหลายวัน
มีวันที่เอี้ยวตัวขุด ข้อพลิก เช้ารุ่งขึ้นก็เจ็บชนิดน้ำตาเล็ด จนบัดนี้
หาข้อมูลได้เรื่องว่า มันคล้ายนักเล่นกอลฟ์ ที่เจ็บตรงจุดนี้
รักษากันนานหลายเดือนทีเดียว
ข้อเสียคือยกของหนักไม่ได้เลย เจ็บมากๆ
อดเล่นของชอบคืองาน DIY ยกตู้ลำโพง ดอกลำโพง

คนขยันอย่างผมต้องหาเรื่องเล่น นั่นคือหาโปรแกรมร้องคาราโอเกะที่เล่นบน Mac

หรือ หาทางเล่น eXtreme แบบรากหญ้า แต่ให้เสียงดีเทียบเท่า รากเทพ
เล่นแบบเทพ เปลืองสะตังตั้งแต่เครื่องคอม ยันลำโพง
แค่เส้นสายราคารวมกันหลายหมื่น ร้องเพลงทีเหมือนเอาเงินมากองท่วมหัว
ซึ่งไม่น่าใช่สำหรับความเบิกบานภายในบ้าน

ผมกลับไปหาความรู้อ่านพื้นฐานเรื่อง MIDI , Sound Module , SoundFont , VSTi , Synth ฯลฯ
เรื่องของ Sound Card ที่สามารถรองรับในการเล่นโปรแกรมคาราโอเกะต่างๆ
เมื่อฟื้นความทรงจำแล้ว ให้รู้สึกว่ายังมีความหวังแจ่มๆ อยู่สำหรับการเล่น eXtrem แบบรากหญ้า
และที่สำคัญทั้งหมดเป็นของฟรีตั้งแต่หัวจรดหาง...

ที่ให้ฟังนั่นเป็นตัวอย่างแห่งวิถีรากหญ้านะครับ

มันเป็นแนวทางผมปัจจุบันด้วยครับ เพราะเรื่องจะเป็นที่มาของรายได้จากทางนี้ผมคงไม่มี
มีเพียงเพลิดเพลินเพื่อผ่อนคลาย หรือรับรองเพื่อนฝูงที่มาเยี่ยมเยียน
เป็นที่น่าเสียดายจริง ๆ ผมไม่มีความรู้ด้านอิเล็คฯแม้แต่นิดเดียว ที่พอค้นคว้าหาได้ก็ยังไม่แตกฉานพอที่นะ DIY ได้ดังใจ
แม้ว่าใจปรารถนาจะทำ โดยเฉพาะด้านนี้ ที่สำคัญแรงกายที่ยกหนักไม่ไหวด้วย
ความเข้าใจเรื่องเสียงขั้นสูงบอกตรง ๆ ผมไม่มีครับ ศัพท์หรือคำจำกัดความเรื่องเสียงยังไม่เข้าใจถ่องแท้พอ
แต่หากได้รับความกรุณาจากพี่มะละกอเรื่องเซ็ตกับExtreame Karaoke แบบง่ายจะพยายามเต็มที่ครับ
มีเพียงความรู้ด้านคอมพ์ฯแบบหักดิบ ที่พอประกอบ และลงโปรแกรมเอง เข้าใจภาษาอังกฤษบ้างเท่านั้นครับ

ออนไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #567 เมื่อ: วันที่ 26 มกราคม 2016, 16:04:29 น. »
เสียงคล้าย soundfont ของ Don Allen

• *
« ตอบกลับ #568 เมื่อ: วันที่ 26 มกราคม 2016, 16:10:49 น. »
เสียงคล้าย soundfont ของ Don Allen

เป๊ะ !  เลย

ถึงวันนี้ออกถึง เวอร์ชั่น 33.2  แก้หลายเรื่องให้แจ่มขึ้น

http://www.mediafire.com/download/klclifq2g91o2tq/Timbres+Of+Heaven+GM_GS_XG_SFX+V+3.2+Final.7z

ของดี และฟรี รีบโหลดกันเลยครับ

อย่างไรก็ตาม  เสียงทั้งหมด ผสมผสานอีกหลายตัวเข้าด้วยกันครับผม
หมายถึงตัวที่โหลดซาวด์ฟ้อนท์มาใช้งาน ไม่ใช่ eXtreme
แต่เป็น Virtual MIDI Synth ซึ่งทำงานคล้ายๆ กับ Roland VSC88 แต่ทันสมัยกว่ามาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 มกราคม 2016, 16:18:33 น. โดย มะละกอ »

ออนไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8

• *
« ตอบกลับ #570 เมื่อ: วันที่ 26 มกราคม 2016, 16:40:55 น. »
หลายปีก่อนที่ Win7  มาใหม่และใช้ VSC88 ไม่ได้  มีการถามตอบอย่างกว้างขวางในเว็บแห่งหนึ่ง
ในนั้นมีผู้โพสจากไทยแลนด์ท่านหนึ่งบอกวิธีแก้ไข จนใช้งานได้

ขณะเดียวกัน  ตอนนั้น  Don Allen   เขาก็พัฒนา SoundFont  ให้เสียงคล้าย หรือเหมือน VSC88 มากที่สุด นำออกเผยแพร่ฟรี
เป็นซาวด์ฟ้อนท์ที่ให้เสียงดนตรีชัดมาก ชุดกลองนั้นถือว่าเป็นที่สุด เพียงแต่นักเล่นไทยอาจไม่ชอบ

เสียง Instruments ออกสากลไปหน่อย  ผมเอาเปียโน  ทรัมเป็ต กีตาร์ มาใส่ใหม่ เรียกว่า มะลิซาวด์ฟ้อนท์
เล่นอยู่พักก็เบื่อ

ไม่กี่วันนี้พบว่าออกตัวใหม่ลองดู  มันตอบโจทย์ที่ขาดหายผมได้ครับ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #571 เมื่อ: วันที่ 26 มกราคม 2016, 18:34:06 น. »
โหลดเก็กก่อนแล้วกันครับ ขาดเหลืออย่างไรปรึกษาพี่มะละกอ แหะ ๆ ๆ
สมัยก่อนใช้ win XP ผมเคยใช้ VSC88 อยู่พักหนึ่งน่ะ

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #572 เมื่อ: วันที่ 26 มกราคม 2016, 20:09:31 น. »
 :happy: นี่มันคือซาวนด์ฟ้อนเทวดาแท้ๆ เลยครับ....ฟังจากเพลงร็อคของป๋า...มันเสียงจากห้องอัดเลยผมว่า..ขอบพระคุณที่แชร์มาให้ครับผม :thank1:

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #573 เมื่อ: วันที่ 26 มกราคม 2016, 23:51:42 น. »
 :D เบื้องต้นผมใช้ซาวนด์ฟ้อนที่ป๋าให้มา...กับชุดเดิมที่เป็น asio4all รู้สึกเสียงเบสจะหนึบกว่า ที่ผมลงคอมอีกตัวแล้วลง เอ็กตรีมคาราโอเกะHL ตัวเดียวกันแล้วใช้ซาวนด์ฟ้อนตัวเดียวกันที่ป๋าให้มาแต่ เลือกมิดิขาออกเป็น coolsoft virtualMIDIsynth ตัวหลังนี้เบสไม่ตึ๊บเท่าแต่เสียงกรุ๊งกริ้งสดใสกว่าหรือเท่ากันผมไม่แน่ใจ..คือผมฟังจากหูฟัง ฟิลิปส์ SBC HL145 ซื้อจากโลตัสไม่กี่ร้อยเอง.....ป.ล.เพลงกล้าได้กล้าเสีย ของมะลิลาบราซิลเลี่ยน เสี่ยงระนาดมันกังวาลชัดยังกับตีจริงๆเลยครับกับซาวนด์ฟ้อนตัวนี้ชอบครับ...ผมอัดเสียงยังไม่เป็นครับว่าจะเอาลงให้ฟังขอเวลาศึกษาดูก่อนครับ.. :thank1:

• *
« ตอบกลับ #574 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2016, 07:45:29 น. »

ตามนี้เลยนะครับ

http://coolsoft.altervista.org/en/virtualmidisynth#briefintro

ทำตามง่ายๆ ทุกขั้นตอน  จากนั้น พบปัญหาค่อยมาสนทนากัน
ตัวผมเองยังไม่แจ่มแจ้งดีนักนะครับ

ผมใช้ หรือเปิด  eXtreme Standard  นะครับ ไม่ปรับแต่งใดๆ ทั้งสิ้น 
ระบบเสียงมีมิกซ์ แอมป์ ลำโพง  เส้นสายทั้งหมดเป็นของแจกของแถม ทั้งหมด
คอมพิวเตอร์โน๊ตบุ๊ค ซาวด์ออนบอร์ด Win 10 อัพฟรีจากไมโครซอร์ฟ  เดิมใช้ Win 7 Home Premium