ผู้เขียน หัวข้อ: เล่นเครื่องเสียงแบบสบายๆ ตอน ฟังเพลงตามสบาย  (อ่าน 189274 ครั้ง)

ออฟไลน์ มะละกอ

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
Re: เล่นเครื่องเสียงแบบสบายๆ ตอน ฟังเพลงตามสบาย
« ตอบกลับ #575 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2016, 07:50:28 น. »
:D เบื้องต้นผมใช้ซาวนด์ฟ้อนที่ป๋าให้มา...กับชุดเดิมที่เป็น asio4all รู้สึกเสียงเบสจะหนึบกว่า ที่ผมลงคอมอีกตัวแล้วลง เอ็กตรีมคาราโอเกะHL ตัวเดียวกันแล้วใช้ซาวนด์ฟ้อนตัวเดียวกันที่ป๋าให้มาแต่ เลือกมิดิขาออกเป็น coolsoft virtualMIDIsynth ตัวหลังนี้เบสไม่ตึ๊บเท่าแต่เสียงกรุ๊งกริ้งสดใสกว่าหรือเท่ากันผมไม่แน่ใจ..คือผมฟังจากหูฟัง ฟิลิปส์ SBC HL145 ซื้อจากโลตัสไม่กี่ร้อยเอง.....ป.ล.เพลงกล้าได้กล้าเสีย ของมะลิลาบราซิลเลี่ยน เสี่ยงระนาดมันกังวาลชัดยังกับตีจริงๆเลยครับกับซาวนด์ฟ้อนตัวนี้ชอบครับ...ผมอัดเสียงยังไม่เป็นครับว่าจะเอาลงให้ฟังขอเวลาศึกษาดูก่อนครับ.. :thank1:

เล่นสนุกภายในบ้าน  อย่าใช้  ASIO เลยนะครับ

ในโลกของคอมพิวเตอร์มิวสิค  ของทุกอย่าง มีข้อดี และ ข้อเสีย

บอกได้เท่านี้แหละครับ

• *
Re: เล่นเครื่องเสียงแบบสบายๆ ตอน ฟังเพลงตามสบาย
« ตอบกลับ #576 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2016, 10:21:08 น. »
มีคำถามทาง PM  ซึ่งผมขอหยิบยกมาตอบเปิดเผยจะดีกว่า
และจะค่อยๆ ทะยอยตอบแบบเล่าสู่กันฟังไปเรื่อยๆ

ก่อนอื่นต้องบอกว่า  หยิบเรื่องแบบนี้มาสนทนา
เนื่องจากเห็นว่า  ของเล่นชิ้นใหม่นี้น่าเล่น และเล่นคนเดียวไม่สนุก
และมันไม่ใช่สิ่งที่ยอดเยี่ยมที่สุดนะครับ

จริงๆ แล้วผมชอบ Sound Module มากที่สุด
ความใฝ่ฝันอยากได้  Roland XV 5080  หรือ  Yamaha Motif ES อะไรนั่น
ติดที่ราคามันยังแพงสำหรับการซื้อมาลอง และ เล่น

จากนั้น ผมก็ใช้  Roland VSC88  มาตลอด มันมีดีตรงให้ความรู้สึกด้านจิตใจคนแก่นะครับ
หมายถึง ผมฟังเพลงฟังดนตรีทั้ง วง  เมื่อเล่นผ่าน VSC88  มันได้อารมณ์เพลงที่ต้องการได้เร็ว

เมื่อ Win 10 มาถึง  ผมไม่สามารถเล่น VSC88 ได้
จำเป็นต้องหาซาวด์ฟ้อนท์มาเล่นแทน แม้ว่ามันยากที่จะทำใจในหลายเรื่องที่  SF2  มันขาดแคลน มันด้อย
อย่างไรก็ตาม เมื่อตั้งธงในใจต่อการหา "ของฟรี" มาใช้ ผมจึงใช้กูเกิ้ลให้เป็นประโยชน์ครับ

มาถึงวิธีเล่นแบบสบายๆ ไม่รีบร้อน เริ่มจากเครื่องดนตรี มี  ดีด สี ตี เป่า
ผมเลือกตี หรือ เคาะก่อนคือ เปียโน
พิมพ์  best piano ในกูเกิ้ล  สรุปว่า มันคือ  STEINWAY  ของดีที่สุดนั้น ต้องจ่ายสะตังประมาณ 50 เหรียญ

ข้างล่างนี้ free 25 piano ถ้าเพื่อนสมาชิกที่จะเรียนรู้ไปพร้อมกันก็ดาวน์โหลดทาเก็บไว้ก่อนครับ

http://www.flstudiomusic.com/2010/02/25-piano-soundfonts.html

จากนั้นให้เก็บตัวนี้ไว้อีกตัวครับ  มันมีของดี ของงดงามหลาย

https://www.sendspace.com/file/4tki2c

และอย่าลืม vanBasco's karaoke Player ซึ่งจะใช้เป็นตัวทดสอบเสียงชิ้นดนตรีต่างๆ

http://www.vanbasco.com

จากนั้นเราจะมาช่วยกันคัดเลือก  SF2  ซึ่งเป็นเสียงดนตรีที่ดีที่สุดในสามโลกมาใช้งานกันครับ

เมื่อได้แล้ว เราจะมีคลังเสียงสำหรับร้องคาราโอเกะภายในบ้านของเราเอง
รับรองไม่ซ้ำของใคร  เพราะเราเลือกด้วยหูเราเอง นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 มกราคม 2016, 10:31:35 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #577 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2016, 10:44:55 น. »

ต่อไปคือ มีดี้ไฟล์ ที่ใช้ทดสอบ

ผมมี MIDI File  ที่เป็นของแท้ครบเครื่องดังนี้

Classical Archives - The Greats MIDI   มีเกือบทุกนักประพันธ์ อาทิ  Beethoven  มีทั้ง Piano Sonatas  และ Symphonies

Games

Instrumental

Movies

Original MIDI Tracts

Songs

โดยเฉพาะ  Movies นั้นหลายเพลงมาจากหนัง วอลดีสนี่  ทีมงานเขาแน่มากครับ

MIDI File ทั้งหมดคือที่ผมนำมาทดสอบ คัดเลือก  SoundFont ที่โหลดมาครับ

สำหรับการทดสอบ จำเป็นต้องมี มีดี้ไฟล์ ที่ถูกต้องแม่นยำ
เอาเป็นว่าผมจะก๊อปส่งให้ท่านสมาชิกที่อยากร่วมทดสอบ

กติกา คือ ผมส่งให้ 3 ท่าน  จากนั้น   ทั้ง 3 ท่าน เป็นธุระ ต่อไปเรื่อยๆ  ดีไหม?

ออฟไลน์ เจตน์ หมื่นจิตร

• ระดับ 5
  • *
  • 57E250D6
« ตอบกลับ #578 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2016, 10:58:44 น. »
 :happy:  :th2:  :thank1:

• *
« ตอบกลับ #579 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2016, 11:44:23 น. »

อีกขั้นตอน ซึ่งหลายท่านอาจกำลังเล่นอยู่

ดาวน์ดโหลด   CoolSoft VirtualMIDISynth  มาใช้งาน
วันวานเพิ่งอัพเดทเป็น 1.16

http://coolsoft.altervista.org/en/virtualmidisynth#download

โหลดเสร็จลงเลยนะครับ  เมื่อขึ้นหน้าต่าง  Configure VirtualMIDISynth 
ตรง  Soundfont  ที่เครื่องหมาย +  ให้ลง 25 Piano SF2 จนครบ แล้วกด Aply  กด OK

จากนั้นเปิด  vanBasco Karaoke Player  จะมีหน้าต่างขึ้นมาหลายหน้าต่าง
ที่หน้าต่างควบคุม Player คลิ๊กขวา  กดที่  Setup เลือก Output Device เป็น  CoolSoft VirtuakMIDISynth
กด  Apply  รอสักครู่ แล้วกด  OK

ขอเวลานอกไปจัดมื้อเที่ยงให้คุณแม่ก่อนครับ  เดี๋ยวมาต่อครับ

ออฟไลน์ tidjoy

• ระดับ 4
  • *
  • 4FE0F9D0 จาก ดชคส
« ตอบกลับ #580 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2016, 13:06:13 น. »
 :thank1: :thank1:

• *
« ตอบกลับ #581 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2016, 13:07:16 น. »
กลับมาที่  CoolSoft VirtualMIDISynth Configurator  ที่เราใส่ 25 Piano Soundfont

เริ่มลองเล่น โดยการติ๊ก SF2 ตัวแรกก่อนตัวเดียว นอกนั้นติ๊กเครื่องหมาย ถูก ออกให้หมด
แล้วกดเล่นที่ vanBasco จะมีเสียงเปียโนดังขึ้น ฟังจนพอใจ
หรือถ้าไม่มีเสียงเปียโน ไม่ต้องตกใจนะครับ

ปิดเล่นเพลงชั่วคราว  ไปติ๊กที่หน้า Configurator เพิ่มอีกตัว กด Apply แล้วมาเปิดฟังเสียง
ทำไปสัก 3-4 ครั้งจะเริ่มเข้าใจได้โดยอัตโนมัติ
นั่นหมายความว่า  โปรแกรม Coolsoft VertualMIDISynth  สามารถลง Soundfont  ได้ถึง 30 ตัวด้วยกัน
จะเลือกฟังตัวไหนก็ได้  หรือจะเล่นพร้อมกันก็ได้  นั่นเป็นข้อดีที่เราจะนำเอา SF2 เสียงดนตรีที่เราคัดแล้วถูกหูตัวเราเองมาใส่
เช่นผมเลือก เปียโนยามาฮ่าโมตีป กีตาร์แจส เครื่องเป่าทองเหลือง  SAX  ชุดกลอง  มาลงให้ครบ

เปิด  eXtreme  ร้องเพลงได้เลย ด้วยเสียง SF2  ของเราเอง ครับ

ออฟไลน์ sknsomkiet

• ระดับ 3
  • *
  • HL#7C1232B0
« ตอบกลับ #582 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2016, 13:38:55 น. »
น่าสนใจมากครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ  :thank1:

• *
« ตอบกลับ #583 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2016, 14:17:32 น. »

ผมมีเพลงซึ่งแต่งโดยคุณ Miyagi Michio - Haru No Umi  ชื่อ  The Sea at Spring

เมื่อเปิดฟังโดย  vanBasco Karaoke Player 
ตรงหน้าต่าง MIDI OUTPUT  มันจะโชว์ว่ามีเครื่องดนตรีอยู่ 2 ชนิด คือ KOTO , Shakuhachi  =  เครื่องเป่าชนิดหนึ่ง

บังเอิญในคลังซาวด์ฟ้อนท์ ผมมี KOTO เก็บไว้ เลยเอามาทดสอบดู เป็นตัวอย่าง

ที่หน้าต่าง CoolSoft VirtualMIDISynth Configurator  ผมใส่  KOTO SF2  ตัวเดียว กด Apply  กด OK
ลองฟังเสียงนะครับ

• *
« ตอบกลับ #584 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2016, 14:26:10 น. »
ต่อมา ที่ Configurator  ผมใส่  Arachano SF2 เพิ่มอีกตัว เพราะหา  Shakuhachi  ตัวเดี่ยวๆ ไม่ได้ (คือยังไม่ค้นหา)

มีเทคนิกนิดหนึ่งนะครับ  คือ ใน Configurator  ถ้าเราใส่ซาวด์ฟ้อนท์หลายตัว ตัวที่อยู่ล่างสุด จะเป็นตัวที่ออกนำหน้า
ในที่นี้ผมต้องการให้  KOTO SF2  ที่มีอยู่เป็นตัวนำ  ผมก็เลื่อนโดยคลิ๊คลูกศรลงให้อยู่ล่างสุด

ลองฟัง ซาวด์ฟ้อนท์ 2 ตัว ช่วยการเล่นดนตรีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 มกราคม 2016, 14:31:05 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ นครีสโตย

• ระดับ 3
  • *
  • 968DDCEC มนตรีซาวด์
« ตอบกลับ #585 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2016, 15:15:00 น. »
ขอศึกษาดูบ้าง  ขอบคุณป๋าอย่างสูงที่ให้วิทยาทาน :flower:

ออฟไลน์ LungWATCR

• ระดับ 5
  • *
  • 5DE459CB [ Pog MusicPro]
« ตอบกลับ #586 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2016, 16:14:43 น. »
เมื่อคืนนี้ผมสนุกกับของเล่นที่ป๋าแนะนำจนถึงตีหนึ่งเลย เพลินจนลืมดูเวลา บวกกับอากาศหนาวมากทำให้ไม่ง่วงครับ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #587 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2016, 16:48:48 น. »
กลับมาที่  CoolSoft VirtualMIDISynth Configurator  ที่เราใส่ 25 Piano Soundfont

เริ่มลองเล่น โดยการติ๊ก SF2 ตัวแรกก่อนตัวเดียว นอกนั้นติ๊กเครื่องหมาย ถูก ออกให้หมด
แล้วกดเล่นที่ vanBasco จะมีเสียงเปียโนดังขึ้น ฟังจนพอใจ
หรือถ้าไม่มีเสียงเปียโน ไม่ต้องตกใจนะครับ

ปิดเล่นเพลงชั่วคราว  ไปติ๊กที่หน้า Configurator เพิ่มอีกตัว กด Apply แล้วมาเปิดฟังเสียง
ทำไปสัก 3-4 ครั้งจะเริ่มเข้าใจได้โดยอัตโนมัติ
นั่นหมายความว่า  โปรแกรม Coolsoft VertualMIDISynth  สามารถลง Soundfont  ได้ถึง 30 ตัวด้วยกัน
จะเลือกฟังตัวไหนก็ได้  หรือจะเล่นพร้อมกันก็ได้  นั่นเป็นข้อดีที่เราจะนำเอา SF2 เสียงดนตรีที่เราคัดแล้วถูกหูตัวเราเองมาใส่
เช่นผมเลือก เปียโนยามาฮ่าโมตีป กีตาร์แจส เครื่องเป่าทองเหลือง  SAX  ชุดกลอง  มาลงให้ครบ

เปิด  eXtreme  ร้องเพลงได้เลย ด้วยเสียง SF2  ของเราเอง ครับ

คำถามผมใน PM ได้รับคำตอบแล้วครับ

• *
« ตอบกลับ #588 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2016, 19:32:58 น. »

มีดี้ไฟล์ สำหรับนำมาใช้ทดสอบ  SF2 

เลือกดาวน์โหลดเอาเอง เยอะมาก

http://www.thejazzpage.de/index1.html

• *
« ตอบกลับ #589 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2016, 19:41:27 น. »

ของฟรีที่น่าเก็บ  เนื่องจากมันครบเครื่องเรื่องซาวด์ฟอนท์

http://www.newgrounds.com/bbs/topic/1200140/1

ออฟไลน์ ครูไทยมิวสิค

• ระดับ 4
  • *
  • 5F65A465(เสีย),9EE23AE5(หาย) 7E8D2877 ป๊อก
« ตอบกลับ #590 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2016, 19:48:23 น. »
ไม่ได้เข้ามาติดตามผลงานลุงมะละกอ ต้องบอกคำเดียวว่า เยี่ยมยอดมะละกอ ครับ ขอบคุณครับ :thank1: :thank1: :thank1:

ออฟไลน์ ครูไทยมิวสิค

• ระดับ 4
  • *
  • 5F65A465(เสีย),9EE23AE5(หาย) 7E8D2877 ป๊อก
« ตอบกลับ #591 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2016, 19:54:00 น. »
ของฟรีที่น่าเก็บ  เนื่องจากมันครบเครื่องเรื่องซาวด์ฟอนท์

http://www.newgrounds.com/bbs/topic/1200140/1
เข้าไม่ได้ครับ :cry: :cry:

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #592 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2016, 19:56:25 น. »
การนำไฟล์ midi เข้า VanBasco ทำอย่างไรครับ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #593 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2016, 21:14:57 น. »
เข้าไม่ได้ครับ :cry: :cry:
ได้นะครับ ผมยังโหลดได้อยู่เลย

• *
« ตอบกลับ #594 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2016, 08:49:32 น. »
การนำไฟล์ midi เข้า VanBasco ทำอย่างไรครับ

ไม่ยากดอก จะบอกให้

ก่อนอื่นต้องทำความเข้าใจว่า ทั้งหลายที่เล่ามา
เป็นเพียงการหาความสนุกเบิกบานภายในบ้าน ซึ่งแน่นอนที่สุดมันย่อมมีข้อจำกัดในระดับหนึ่ง
ถือว่า เป็นของเล่น ของฟรีในอินเตอร์เน็ท เหมาะเหม๋งกับอุปกรณ์น้อยชิ้น
และให้คุณงามความดี เหมาะสมกับตัวเราเอง ไม่ซ้ำใคร

ผมได้มาฟรี  ก็แจกฟรีต่อ เล่นแล้วได้ไอเดียอย่างไร ก็เล่าสู่กันฟังครับ

เปิด  vanBasco  จะพบหน้าต่างแบบนี้

• *
« ตอบกลับ #595 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2016, 08:56:53 น. »
หน้าต่างหลัก การควบคุมการเล่น ปิด เปิด จากตรงนี้ได้

ให้คลิ๊กขวา จะมีหน้าต่างใหม่ขึ้น  ให้เลือก  Setup  จะได้แบบนี้ขึ้นมา

ที่  MIDI  ให้เลือก  Output Device  เป็น  CoolSoft VirtualMIDISynth  
ที่  Reset Mode  ติ๊กช่อง  GS
กด  Apply   รอสักครู่  กด  OK

• *
« ตอบกลับ #596 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2016, 09:07:13 น. »

หน้าต่าง  Playlist

ตรงขวาบนสุด  ช่อง MIDI คลิ๊กรูปลูกศรชี้ลง  (ฝรั่งเรียก  Drop Down  เพื่อนผมคนแปลคู่มือกล้องถ่ายวีดีโอพานาโซนิกรุ่นแรกๆ แปลว่า หล่นลง ยังล้อจนบัดนี้)
ให้เลือกมีดี้ไฟล์ ที่จะเล่น ลงได้เป็นร้อยๆ ไฟล์นะครับ
เสร็จแล้ว จะดับเบิ้ลคลิ๊กเล่นที่ละไฟล์ มันจะไปขึ้นข้างซ้ายมือ คลิ๊กเล่นตามใจชอบ
และตรงกลาง จะมีลูกศร  add  ,  add all  ให้เลือกใช้ตามสะดวก  ฟังชั่นที่เหลือลองกดเล่นนะครับ

• *
« ตอบกลับ #597 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2016, 09:12:22 น. »

สุดท้าย เป็นหน้าจอ  KARAOKE  เล่นได้เฉพาะไฟล์  .KAR  หาได้ไม่ยาก
ให้ใช้เมาส์คลิ๊กตรงขอบขยายจอให้ใหญ่ขึ้น

.KAR  เล่นบนมือถือ  ไอแพด  ไว้ร้องกันสองคนบนเตียง

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #598 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2016, 09:15:44 น. »
ขอบพระคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #599 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2016, 09:41:01 น. »
มาถึงจุดสำคัญ

เปิด  eXtreme  เลือก MIDI OUT  เป็น  CoolSoft VirtualMIDISynth

ที่  Midi Mapper  ให้เลือกเป็น  CoolSoft VirtualMIDISynth  

จากนั้น ก็หาความสุขครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 มกราคม 2016, 09:46:01 น. โดย มะละกอ »