ผู้เขียน หัวข้อ: เล่นเครื่องเสียงแบบสบายๆ ตอน ฟังเพลงตามสบาย  (อ่าน 189261 ครั้ง)

ออฟไลน์ มะละกอ

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
สวัสดีครับ  ท่านมะละกอ     เห็นกระทู้แล้วหูสั่น   ของผมมี 34.2 นาจะเป็นของตัวลูก  อยากลองฟังของตัวพ่อแล้วครับ   

34.2   น่าจะใช้หลอด  EL34   เดี๋ยวค้นดูก่อนว่าเป็นแบบ  PP  ( Puss-Pull)   หรือ  Single nd

เสียงหนักแน่นตามสไตล์หลอด  EL34  ไหมครับ

• *

มาอ่านต่อกันครับ   ของดีๆ  อย่างนี้ต้องอ่านให้จบ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 มิถุนายน 2012, 09:44:37 น. โดย มะละกอ »

• *

• *

• *

ขออนุญาต  คั่นโฆษณาหน่ิอยนิดเดียวเอง

ออฟไลน์ หนุ่มกีต้าร์พิดโลก

• ระดับ 4
  • *
  • HL#5D2E658C X-Men

ฟังลักษณะ  NEAR FIELD

ผ่านไปสามชั่วโมง  ความร้อนรุ่มในใจ  ความกระวนกระวายในใจ  ความใคร่ได้อยากได้
ตลอดเวลาร่วมเดือน  มอดสนิท   
เหมือนนักฟังรุ่นพี่หลายคน  ที่หยุดที่ตรงนี้  หยุดกับ  มือของอาแปะ
ขายชุด  7  หลักหลายตัวสิ้น

เสธ.รุณขึ้นไปเมื่อไร   เจียดเวลามาฟังให้ได้นะครับ 

ตัวนี้ผมไม่เอาภาคโฟโน  เพราะเลิกเล่นแผ่นนานแล้ว

เหลือ 20,000.-  เท่านั้น  เป็นอินทริเกรท  ไม่ต้องใช้ปรีเสียด้วยครับ
ยังมีขายไหมครับป๋ามะละกอ  :flower: :thank1:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
เมื่อเกือบ30ปีก่อน  ตั้งแต่ยังไม่จบ ม6
ผมหลงไปกับคำสรรเสริญของ

สเตอริโอ   เครื่องเสียง  และวอทไฮไฟ

ทั้งที่ตัวเองมีแค่เทปเก่าๆเครื่องเดียว

จนกระทั่งเรียนจบและทำงาน  เงินตกเบิกก้อนแรกเกือบสามหมื่นเมื่อ20กว่าปีก่อน  ถูกเปลี่ยนเป็นชุด ฮิฟิ เล็กๆ พร้อมสายต่างๆที่พ่อเจ้าประคุณรุนช่องทั้งหลายแนะนำ   พร้อมก้บซีดีตัวถูกสุดที่มีขายในร้านมิวสิคซาวด์    โดยตั้งแต่ซื้อมามีปัญญาซื้อซีดี  ฮิเอน มาฟังใด้แค่สองแผ่น  จนในที่สุดผมก็ค้นพบว่า  เครื่องเสียงฮิเอนชุดนี้  ไม่สามารถตอบสนองต่อความต้องการทางเพศของผมได้  จึงได้ยัดเยียดขายให้คนอื่นไป  นำเงินที่ได้ไปถอยมอไซด์โนวา  ใหม่เอี่ยมมาโฉบรับสาวพานิชในทุกวันศุกร์เสาร์ อาทิตย์ และวันอื่นๆตามความต้องการ.........ในขณะนั้นตามประสา คนมีรถ  มีงาน มีเงินเดือน มีรายได้เสริม  มีอนาคต

ผมว่ามันสุดยอดกว่าเล่น เครื่องเสียงเยอะเลย      หนุ่มๆว่าไง  แฮะๆๆๆ

• *
ยังมีขายไหมครับป๋ามะละกอ  :flower: :thank1:

ถ้าเป็นของที่อาแปะทำกับมือ  คงไม่มีครับ

แต่ถ้าของ  TS  เอง  ที่ลูกชายทำน่าจะมีขาย  เห็นบอกว่ามี 2 รุ่น  คือพิเศษ  กับธรรมดาครับ

ออฟไลน์ sriAROON

• *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
เมื่อเกือบ30ปีก่อน  ตั้งแต่ยังไม่จบ ม6
ผมหลงไปกับคำสรรเสริญของ

สเตอริโอ   เครื่องเสียง  และวอทไฮไฟ

ทั้งที่ตัวเองมีแค่เทปเก่าๆเครื่องเดียว

จนกระทั่งเรียนจบและทำงาน  เงินตกเบิกก้อนแรกเกือบสามหมื่นเมื่อ20กว่าปีก่อน  ถูกเปลี่ยนเป็นชุด ฮิฟิ เล็กๆ พร้อมสายต่างๆที่พ่อเจ้าประคุณรุนช่องทั้งหลายแนะนำ   พร้อมก้บซีดีตัวถูกสุดที่มีขายในร้านมิวสิคซาวด์    โดยตั้งแต่ซื้อมามีปัญญาซื้อซีดี  ฮิเอน มาฟังใด้แค่สองแผ่น  จนในที่สุดผมก็ค้นพบว่า  เครื่องเสียงฮิเอนชุดนี้  ไม่สามารถตอบสนองต่อความต้องการทางเพศของผมได้  จึงได้ยัดเยียดขายให้คนอื่นไป  นำเงินที่ได้ไปถอยมอไซด์โนวา  ใหม่เอี่ยมมาโฉบรับสาวพานิชในทุกวันศุกร์เสาร์ อาทิตย์ และวันอื่นๆตามความต้องการ.........ในขณะนั้นตามประสา คนมีรถ  มีงาน มีเงินเดือน มีรายได้เสริม  มีอนาคต

ผมว่ามันสุดยอดกว่าเล่น เครื่องเสียงเยอะเลย      หนุ่มๆว่าไง  แฮะๆๆๆ
หน่วยกล้า.... คิวแรกครับ
ผมฟังเครื่องเสียงด้วย (คุณภาพอาจแค่  สัก  ๓๐-๔๐%)ของท่านมะละกอ และหลายๆท่านในนี้
แต่ผมก็ขี่ จยย.ด้วย แหะๆ อายุย่าง ๕๓ ขี่ motocross 140cc CHAINA แต่ไม่กล้าโดด ไม่กล้าขี่ขึ้นบ้าน ขึ้นบันได ไม่กล้าเข้า bank แรงๆ กลัวหักครับ
ส่วนสาวๆ ไม่กล้าไปรับ เพราะไม่มีใครเขาเอา วันก่อนกระทู้จันทร์ๅสุดที่รักของหมอนพ แค่เขียนว่าชอบเปิดหูแล้วดี ยังโดนถอนหงอก.... :shoots:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 มิถุนายน 2012, 11:43:37 น. โดย เสธ.รุณ »

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
วันก่อนกระทูจันทร์ๅสุดที่รักของหมอนพ แค่เขียนว่าชอบเปิดหูแล้วดี ยังโดนถอนหงอก.... :shoots:

ไปนอน รพ. ตกข่าวเลยยยยยยย

• *
หน่วยกล้า.... คิวแรกครับ
ผมฟังเครื่องเสียงด้วย (คุณภาพอาจแค่  สัก  ๓๐-๔๐%)ของท่านมะละกอ และหลายๆท่านในนี้
แต่ผมก็ขี่ จยย.ด้วย แหะๆ อายุย่าง ๕๓ ขี่ motocross 140cc CHAINA แต่ไม่กล้าโดด ไม่กล้าขี่ขึ้นบ้าน ขึ้นบันได ไม่กล้าเข้า bank แรงๆ กลัวหักครับ
ส่วนสาวๆ ไม่กล้าไปรับ เพราะไม่มีใครเขาเอา วันก่อนกระทู้จันทร์ๅสุดที่รักของหมอนพ แค่เขียนว่าชอบเปิดหูแล้วดี ยังโดนถอนหงอก.... :shoots:

(....)

ถูกพาดพิงครับท่านประธาน  ขออนุญาตชี้แจงนิดเดียว

ครือว่าผมฟังเพลงตามอารมณ์  ผ่านเครื่องเสียง  บางที่ทั้งเดือนฟังอยู่อัลบั้มเดียวก็ยังเคย

เพราะชื่นชอบฟังจริงๆ

ผมมิได้ฟังเครื่องเสียง  หรือเล่นเครื่อง  หรือซื้อเครื่องมาเล่น คะรับ

ยิ่งตอนนี้  ผมฟังเพลงจาก  ยูทูบเป็นส่วนใหญ่  โอ้โห  มีเป็นล้านเพลงฟังจนตายยังไม่หมดครับ
ท่านประธานจะเลียนแบบผมไม่ห้ามนะตรับ(ผมพิมพ์ ต. เต่าจริงนะเนี๊ยะ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 มิถุนายน 2012, 13:26:30 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
เสียดายเมื่อยี่สิบปีก่อนผมยังไม่มีเน็ตใช้    ไม่งั้นผมได้เล่นทั้งเน็ตเล่นทั้ง.......... :love2: :love2:

• *

ฝันที่ยังตื่นลืมตาดูโน่นดูนี่  เขาเรียกว่า   "ฝันหวาน"

เหตูที่ฝันหวาน  เพราะส่วนมากมันจะเป็นฝันที่เป็นไปมิได้  

ตอนหนุ่มผมฝันหวานทุกเช้า  สาย  บ่าย  ค่ำ  ฝันถึงเทพธิดานางฟ้า

มาถึงวัยที่เรียกว่า  วัยชรา  ผมไม่วายที่จะฝันหวาน  แต่ความจริงทั้งขมทั้งเปรี้ยว

ผมฝันถึงเจ้าสิ่งนี้ครับ  เคยมีเคยใช้แต่ขายไปนานแล้ว

และตลอดเวลา  ก็ยังคิดถึงอยู่  และคิดถึงมากขึ้นทุกวัน  มากขึ้นทุกวัน......

FOCUS AUDIO 68 Signature

เป็นรูปแทนทั้งหมดนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 มิถุนายน 2012, 19:45:21 น. โดย มะละกอ »

• *

เสียงแหลม  D2905/9500  Scan Speak

มิดเบส  5 นิ้วครึ่ง   ETON  5-880  เยอรมัน   (สั่งโมพิเศษจากโรงงานตามสเปคของ  FOCUS AUDIO  แคนาดา)

• *

ตลอดระยะเวลาหลายปีที่ผ่านมา  ผมรู้สึกว่า  การฟังเพลงของผมในหลายครั้ง
มันเหมือนจะกระพริบ  ติดๆ  ดับๆ   เกือบจะใช่แต่ไม่ใช่

ซึ่งผมเองก็รู้อยู่แก่ใจว่า  สุ้มเสียงสำเนียงเพลงที่กำลังฟังอยู่นั้น  
มันยังไม่ใช่  มันยังขาดตรงนี่ตรงนั่น  ตอนแรกก็โทษแอมป์  แต่จนแล้วจนรอด  ไม่น่าจะใช่
หรือว่าผมชรามากแล้ว  ความหย่อนยานความเสื่อมมันรุมเร้า
แม้แต่ฉี่ที่ว่ามันสุดแล้ว  ทว่าความจริงไม่ใช่  ขืนผลีผลามรีบเด็ด  
มันก็จะรั่วไหลกระปริดกระปรอยให้โชกช้ำเปียกหัวใจ

จากการทั้งคิดทั้งไตร่ตรองหาผลหาเหตุสารพัด  ผมถึงบรรลุธรรมว่า
น่าจะเป็นที่สิ่งสุดท้ายของระบบก่อนถึงหูของเรา

“ลำโพง”   ตัวแสบนี่แหงมเลย

ผมถึงต้องมายืนมานั่งฝันหวาน  งัย ละ ครับ

• *

คั่นรายการด้วยเส้นสายซะหน่อย

บริษัทที่ทำงานมานานกว่า  30  ปี  ในเรื่องของการเชื่อมต่อเส้นสายงานระบบทั้งสายภาพและสายเสียง

ชื่อชั้นอาจไม่ได้ยินนักในเมืองไทย  แต่ก็พอตัวในระดับอินเตอร์ครับ

• *

ผมฝันหวานไปแล้วนะครับ  ฝันทุกวันจน   ฝันหวาน   ชักหวานลดน้อยถอยลง
ตอนนี้ชักไม่แน่ใจว่า  จะมีรสเค็มรสเปรี้ยวขื่นขมตามมาเปล่า

เขียนมานาน  เพื้่อที่จะบอกว่าคนเรานั้นถ้ามัวจะมาตั้งหน้าตั้งตาหาทางเอาเงินออกจากกระเป๋า
แทนที่จะคิดหาทางเอาเงินมาใส่กระเป๋า  อย่างแรกมันง่ายและสนุกกว่า
ทว่ามันเป็นความทุกข์ไม่น้อยเลย

Reason is not nough. 

เหตุผลอย่างเดียวไม่พอกระมังครับ

• *
ฝรั่งถือว่าเลข 13  ไม่ต้องโฉลก  
ไม่ดีมีเคราะห์ร้ายว่างั้นเถอะ  ตึกสูงจึงข้ามชั้นที่ 13  ไปชั้นที่ 14 ไปเลย
เข้าลิฟท์  หาปุ่มกดชั้นที่  14  ไม่มีนะครับ  เชื่อกันมาหลายร้อยหลายพันปีแล้ว
วันนี้  วันศุกร์ที่ 13

เบญจเพส  สะกดด้วย ส.  เสือ  นะครับ
เบญจ ,   ปัญจะ  หมายถึง  ห้า
วีสุ   วีสะ  หรือ  วีสติ  คือ  ยี่สิบ
เบญจวีส  ปัญจ  หรือ  เบญจวีส  อ่านแผลงเป็น   เบญจเพส

ไทยเราหมายถึง  อายุยี่สิบห้า  ซึ่งถือว่า  อยู่ในช่วงอันตราย
คือดีก็ดีไป  ร้ายก็ร้ายที่สุด

CROWN  D 7 A  แอมป์ในตำนาน  ที่นานกว่า  25  ปี  
ผลิตมาเพื่อใช้งานขับลำโพงในสตูดิโอโดยเฉพาะ  มันจึงไม่ธรรมดาและหายากมาก

จากนี้ไปลองมารำลึกถึงความหลังหน่อยปะไร  กับแอมป์วัย  เบญจเพส  CROWN D 75A  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 กรกฎาคม 2012, 12:32:31 น. โดย มะละกอ »

• *

ผู้ชายเรานั้นหนีไม่พ้นเรื่องของความสนุกสนาน  พอย่างเข้าสู่วัยรุ่นหนุ่มกระทงทอง
แต่ละคนมีเรื่องเล่ากันยาวยืด  ดีๆ ทั้งนั้นครับ 

ส่วนสาวๆ  นั้นยิ่งมีเรื่องเล่ามากมายกว่า  เริ่มตั้งแต่วัยเจริญพันธ์จวบจนใกล้เบญจเพส
รับรองว่าแต่ละคนมีเรื่องราวที่สนุกสนาน  และหวาดเสียวอกสั่นขวัญแขวนไม่ซ้ำละนา

ซึ่งไม่ว่าจะเป็นแบบไหน  ก็หนีไม่พ้นมาจากความบันเทิงทั้งสิ้นนะครับ
หนึ่งในการฟังเพลงจากเครื่องเสียง  ที่เราเรียกว่า  เล่นเครื่องเสียง  ก็ถือว่าเป็นหนึ่งในนั้น

ฟังเพลงกันมานาน  จากหูคน  ทำ มะ ด๊า  ทำ มะ ดา  ฟังไปฟังมา 
หูกลายเป็นทองคำไปตามๆ กันโดยไม่รู้ตัว  มันเป็นไปเองนะครับไม่ต้องประหลาดใจ
เมื่อเป็นเช่นนั้นก็เดือดร้อนกระเป๋าเงินของเมีย  ของเพื่อนฝูง  อาฮะ อาฮะ !

ม่ายรู้เป็นไง  ซื้อขนมอร่อยกิน  ซื้อผลไม้กินมีประโยชน์กะร่างกาย  ซื้อยากจัง
แต่ซื้อลำโพง  ซื้อแอมป์ไม่  ไม่เคยคิดนานเลยสักครั้ง 

จนถึงนาทีนี้  หลังจากกระวนกระวายภายในจิตอย่างรุนแรง 
ถึงเรื่องของเส้นเสียง  ถึงเรื่องของการสดับฟังเสียงเพลงที่ชื่นชอบ

ผมถึงบางอ้อจริงๆ ซะทีแล้วครับ  ว่าผมชอบฟัง  สไตล์ไหน 
อ่อนโยน  นุ่มนวลหรือว่าแข็งกระด้าง

เบญจเพส  ครับ  แบบสาวเบญจเพส  ครับ
ฉลาดรอบรู้  บุคลิคดี  โอ่อ่าสง่างาม  มั่นใจในตัวเองสูง  ทันคนทันเหตุการณ์
ครบนะครับ  ชัดเจน  แจ่มแจ้ง  ผู้หญิงแบบนี้  ได้ทั้งซาวด์สเตจ  อิมเมจ  เหลือๆ ครับ

เมื่อรู้ว่าชอบแบบไหน 
ดังนั้น  ผมจึงเลือกที่จะซื้อหา  แอมป์  ก่อน
แอมป์ที่จะมาขับลำโพง  ซึ่งผมรู้อยู่แล้วว่า  สไตล์ไหน
แอมป์ที่มีพละกำลังแข็งแรง เรี่ยวแรงไม่มีวันหมด
ไม่ตกม้าตาย  ไม่ล่มปากอ่าวให้เสียชื่อ
ให้สาวเบญจเพสหัวเราะล้อเลียนภายหลัง......

• *

คน ไทย ยุค ปู่ ย่า ตา ยาย  
สอนนักสอนหนาเรื่อง  เดินตามหลังผู้ใหญ่หมาไม่กัด
ซึ่งอันที่จริงผู้ใหญ่ที่มีประสบการณ์ทุกคนย่อมรู้ดีอยู่แก่ใจว่า
หมามันมักจะวิ่งอ้อมไปกัดน่องคนเดินหลัง  เด็กอย่างเราเลยซวยโดนหมากัดน่องทุกทีไป

ประวัติศาสตร์เรียนรู้ได้ง่ายจากการอ่านว่า
ถ้าจะฟังเพลง ร๊อค  ให้สะใจ
ต้องลำโพง  เจบีแอล เท่านั้น  แถมยังเอามาฟังคลาสสิคให้สะเทือนลั่นบ้านได้
สมัยก่อนการฟังเพลงจากแผ่นเสียงซึ่งผลิตจากห้องอัดหรือสตูดิโอ
และเพื่อให้ถูกใจกลุ่มผู้ฟังทั้งโลก  ซาวด์เอ็นจิเนียร์เวลามิกซ์เสียง
  จึงใช้ลำโพง มอนิเตอร์ยี้ห้อเจบีแอลขนาดใหญ่  ที่ผลิตออกมาหลายรุ่นโดยเฉพาะ
เป็นลำโพงสำหรับเทียบเสียงให้ได้ตามต้องการ  

JBL L300  ก็เป็นหนึ่งในนั้นครับ

๋บริษัทเจบีแอล  เลยออกลำโพงมาขายตามบ้าน  ใช้ชื่อรุ่น  แอล (L)  เช่น  L44  L54  L100   รวยไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 กรกฎาคม 2012, 12:59:09 น. โดย มะละกอ »

• *

เข็มนาฬิกาหมุนไปเรื่อย  ยุคสมัยเปลี่ยนไป  โลกอันกว้างใหญ่มีวิทยุกระเป๋าหิ้ว  มีเทปคาสเซ็ท
รถยนต์ติดตั้ง  เอเอ็มเอฟเอ็ม  และเล่นเทปคาสเซ็ทได้  สุ้มเสียงเอาดังมีแหลมมีเบสสะใจโก๋
กลางทุ่งนา  กระเป๋าหิ้วราคาไม่กี่ร้อยส่งเสียงดังสนั่น  

ฟังเพลงจากแหล่งราคาถูกอย่างนั้น  เข้าทางค่ายเพลงยักษ์ใหญ่
ไม่จำเป้นต้องลงทุนแพง  ทั้งคนทำงานและเครื่องไม้เครื่องมือ

ห้องบันทึกเสียงเล็กๆ  ใช้ห้องนอนของโปรดิ๊วเซอร์กับคอมตัวหนึ่งลำโพงมอนิเตอร์คู่เล็ก
ก็ผลิตงานออกมาขายได้แล้ว
ค่ายเพลงจึงรวยเร็วรวยอย่างมหาศาลมีเงินสดฝากกินดอกเบี้ยเป็นหมื่นล้าน  
แอบอิจฉานะเนี้ยะ

ตำนานจึงเกิดขึ้นอีกครั้ง  เมื่อ  นายอะกิระ นากามูระ( Akira Nakamura)
จากค่ายยามาฮ่า  ได้ออกแบบลำโพงตัวจิ๋วกว่าเจบีแอล เยอะ
 แต่ให้เสียงในลักษณะเนียร์ฟีลด์  เหมือนกับการฟังจาก  L300

นักทำเพลงทั่วโลกก็ชอบใจ  เพราะทำเพลงอะไรออกมาโดยใช้  ยามาฮ่าจิ๋วคู่นี้
แต่สุ้มเสียงเมื่อเป็นคาสเซ็ทออกมาเสียงเพลงถูกใจคนฟัง
ขายดิบขายดีกันทุกมุมโลก  

Yamaha  ก็ร่ำรวยอีกขนานใหญ่  ผลิตลำโพงรุ่นนี้จนไม้สนที่ทำตู้ลำโพงหมดจากป่าเกาะญี่ปุ่น
เชื่อไหมละครับ

Akira Nakamura

YAMAHA NS10 M

• *
และแอมป์  CROWN D 75A   คู่บุญของ  YAMAHA NS10 M      ก็ได้เกิดครับ

เป็นตำนานของห้องอัดเสียงใหญ่น้อยทั่วโลกที่ต้องมีมัน  YAMAHA NS10 M  ไว้ไม่น้อยหน้าใครอื่น ตราบจนทุกวันนี้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 กรกฎาคม 2012, 13:28:57 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
อ่านไปก็เหมือนกำลังนั่งฟังอาจารย์สอนหนังสือเลยครับ เห็นภาพลอยมาในจินตนาการเลย

ออฟไลน์ LungWATCR

• ระดับ 5
  • *
  • 5DE459CB [ Pog MusicPro]
อ่านเพลินดีครับ รับรู้ แต่ไม่เข้าใจพอ เพราะไม่มีพื้นฐานด้านนี้
แต่ถ้าเป็น เบญจะ + วีสะ ผมพออธิบายได้
เป็นคำสนธิ แต่เมื่อผสมคำมีการแปลง วีสะ แปลง รัสสะ ี เป็น ิ (รัสสะ ทำให้เสียงสั้น) ก็จะเป็น วิสะ
เมื่อ เบญจะ + วิสะ
      เบญจะ ลงท้ายด้วย -ะ
      วิสะ     ขึ้นต้นด้วย  ิ
หลักการสนธิ -ะ + ิ เป็น เอ
ก็จะเป็น เบญจเวส แล้วแปลง ว เป็น พ ในภาษาไทย ก็จะได้ เบญจเพส
ก็มีด้วยประการฉะนี้แล.

crazyfrog

• บุคคลทั่วไป
มาใหม่ ตามดู เยี่ยมครับ :-)