ผู้เขียน หัวข้อ: เล่นเครื่องเสียงแบบสบายๆ ตอน ฟังเพลงตามสบาย  (อ่าน 189276 ครั้ง)

ออฟไลน์ ริช ดอกรัก

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#95E0D310
crown_i-tech_4x3500 ข่าวว่าตัวนี้ท็อปส์สุดๆ

http://www.jands.com.au/news/product_news/march_press/crown_i-tech_hd_4x3500

ออฟไลน์ มะละกอ

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men

การเล่นเครื่องเสียงแบบสบายๆ  ของผม 
เล่นไปเล่นมา  ผมรู้สึกว่า  ชัก ไม่ สบาย เสีย แล้ว ซิ

ผีเครื่องเสียงหลายตัวที่เคยสิงอยู่  และถูกเณรน้อยจับถ่วงโหลยาดองแช่ไว้มันกลับฟื้นขึ้นมาใหม่คราวนี้หนักกว่าเดิม 
โชคยังดีอยู่บ้างที่ผีตัวที่ดุที่สุดเมื่อถูกดองจนฉ่ำ  มันเลยกลายเป็น  ปีศาจสุราและพูดคุยกับผมรู้เรื่องครับ

ฟังเพลงจากคอมพิวเตอร์กับลำโพงโบสวีโอรูมเมทแอมป์ข้างละ 25 วัตต์ในตัวจนคุ้นหู
เสียงจากดอกลำโพงขนาด 4.5 นิ้ว  ที่ผ่านการบ่มมาประมาณ 25 ปีครบเบญจเพส
ยอมรับว่ามันง่ายสำหรับผมที่จะสำเนียกของเสียงที่แปลกปลอมไม่ใช่เสียงที่ผมต้องการ
ผมต้องการเสียงที่ให้ความสมจริงตามธรรมชาติ แม้จะแค่ใกล้เคียงก็ตาม
เสียงจากลำโพงคู่ไหนก็ตามที่กระชากความรู้สึกให้ผมเปลี่ยนพฤติกรรมที่กำลังทำอยู่ได้

เช่นจากการเดินผ่านแล้วเสียงดนตรีทำให้ผมหยุดเดินทันที
หยุดนิ่งและตั้งใจฟัง

หรือขณะที่ผมนั่งนิ่งหรือทำอะไรอยู่  มีสียงเพลงเปล่งจากลำโพง
ที่ทำให้ผมต้องตบมือ เคาะเท้าตามจังหวะเพลง  หรือถึงกับลุกขึ้นยืนโยกตัวตาม
นั่นคือลำโพงที่ผมต้องการ

เสียงจาก  BOSE Video Roommate   ให้ผมตรงนี้ได้ครับ  มากหรือน้อยขึ้นอยู่กับคุณภาพของเพลงเท่านั้น

และ  BOSE  ตัวนี้ใช้ดอกลำโพงฟูลเร้นจ์ข้างละดอกเดียวเท่านั้น 

สิ่งที่พ่อแม่ให้เรามา

ตา      2  ข้าง
หู       2   ข้าง
จมูก    2  รู
ปาก  มี รู เดียว 

ทำไม?   ปากไม่มี  2  รู

มาหาคำตอบกันหน่อยก็ดีนะครับ......

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)

การเล่นเครื่องเสียงแบบสบายๆ  ของผม 
เล่นไปเล่นมา  ผมรู้สึกว่า  ชัก ไม่ สบาย เสีย แล้ว ซิ

ผีเครื่องเสียงหลายตัวที่เคยสิงอยู่  และถูกเณรน้อยจับถ่วงโหลยาดองแช่ไว้มันกลับฟื้นขึ้นมาใหม่คราวนี้หนักกว่าเดิม 
โชคยังดีอยู่บ้างที่ผีตัวที่ดุที่สุดเมื่อถูกดองจนฉ่ำ  มันเลยกลายเป็น  ปีศาจสุราและพูดคุยกับผมรู้เรื่องครับ

ฟังเพลงจากคอมพิวเตอร์กับลำโพงโบสวีโอรูมเมทแอมป์ข้างละ 25 วัตต์ในตัวจนคุ้นหู
เสียงจากดอกลำโพงขนาด 4.5 นิ้ว  ที่ผ่านการบ่มมาประมาณ 25 ปีครบเบญจเพส
ยอมรับว่ามันง่ายสำหรับผมที่จะสำเนียกของเสียงที่แปลกปลอมไม่ใช่เสียงที่ผมต้องการ
ผมต้องการเสียงที่ให้ความสมจริงตามธรรมชาติ แม้จะแค่ใกล้เคียงก็ตาม
เสียงจากลำโพงคู่ไหนก็ตามที่กระชากความรู้สึกให้ผมเปลี่ยนพฤติกรรมที่กำลังทำอยู่ได้

เช่นจากการเดินผ่านแล้วเสียงดนตรีทำให้ผมหยุดเดินทันที
หยุดนิ่งและตั้งใจฟัง

หรือขณะที่ผมนั่งนิ่งหรือทำอะไรอยู่  มีสียงเพลงเปล่งจากลำโพง
ที่ทำให้ผมต้องตบมือ เคาะเท้าตามจังหวะเพลง  หรือถึงกับลุกขึ้นยืนโยกตัวตาม
นั่นคือลำโพงที่ผมต้องการ

เสียงจาก  BOSE Video Roommate   ให้ผมตรงนี้ได้ครับ  มากหรือน้อยขึ้นอยู่กับคุณภาพของเพลงเท่านั้น

และ  BOSE  ตัวนี้ใช้ดอกลำโพงฟูลเร้นจ์ข้างละดอกเดียวเท่านั้น 

มาหาคำตอบกันหน่อยก็ดีนะครับ......

อะไรที่เราบริโภคมันทุกวันๆ  บางครั้งมันก็ทำให้เราเคยตัว คุ้น และชาชินครับป๋า

เหมือนคน  ที่ต้องหาอะไรนอกบ้านกินบ้าง  เพื่อหารสชาติแปลกใหม่และดีกว่าเดิม  บางครั้งเราอาจค้นพบรสชาติที่สุดยอดจนอยากกินแล้วกินอีก  แม้ว่าหลายๆครั้งเราอาจคายทิ้งตั้งแต่คำแรกที่ชิม

• *
อะไรที่เราบริโภคมันทุกวันๆ  บางครั้งมันก็ทำให้เราเคยตัว คุ้น และชาชินครับป๋า

เหมือนคน  ที่ต้องหาอะไรนอกบ้านกินบ้าง  เพื่อหารสชาติแปลกใหม่และดีกว่าเดิม 

บางครั้งเราอาจค้นพบรสชาติที่สุดยอดจนอยากกินแล้วกินอีก 

"แม้ว่าหลายๆครั้งเราอาจคายทิ้งตั้งแต่คำแรกที่ชิม"

"แม้ว่าหลายๆครั้งเราอาจคายทิ้งตั้งแต่คำแรกที่ชิม"

แสดงว่า  ถ้าไม่เมามาก   ก็  หลับตาชิม   

เคล็ดไม่ลับของการชิมไวน์ที่ถูกต้อง  ต้อง ดม ก่อน ชิม  รับรอง  ไม่คายทิ้งครับ 

• คณะก่อการ

แสดงว่า  ถ้าไม่เมามาก   ก็  หลับตาชิม   

เคล็ดไม่ลับของการชิมไวน์ที่ถูกต้อง  ต้อง ดม ก่อน ชิม  รับรอง  ไม่คายทิ้งครับ 

ไม่ใช่ครับ  ถ้าเมาแล้ว  อะไรก็แหลกล่าย ;D ;D

• *

ไม่ใช่ครับ  ถ้าเมาแล้ว  อะไรก็แหลกล่าย ;D ;D

เย็นนี้ผมจะไปชิมเบียร์ดำ  เคล้าเสียงเปียโน 

น้านพอยู่ใกล้กรุงเทพเปล่ามาชิมด้วยกันสิ  คิดถึงนะครับ

• คณะก่อการ

เย็นนี้ผมจะไปชิมเบียร์ดำ  เคล้าเสียงเปียโน 

น้านพอยู่ใกล้กรุงเทพเปล่ามาชิมด้วยกันสิ  คิดถึงนะครับ

ไม่ทันแล้วครับ  น่าจะบอกก่อน  วันนี้หัวหน้าชวนไปงานเลี้ยงเกษียณรุ่นพี่

ออฟไลน์ สายฝน

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 4
  • **
  • 440842cc (X-MEN)
Re: เล่นเครื่องเสียงแบบสบายๆ ตอน ลำโพง ดอก เดียว
« ตอบกลับ #207 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2012, 21:47:46 น. »
สูขจากตา  = การมอง   
สูขจากหู   = ฟัง
สูขจากจมูก  =  กลิ่นที่ชอบ
สูขจากลิ้น  = รสที่ชอบ จากอาหาร
สูขจากกายสัมพัส = เย็น ร้อน อ่อน แข็ง
สูขจากใจ = นึกคิดเอา อดีตบาง คิดจินตนาการไปในอานาคตบ้าง

สูขนี้อยู่ไม่นาน ไม่เทียง  555555555555555555

• *
Re: เล่นเครื่องเสียงแบบสบายๆ ตอน ลำโพง ดอก เดียว
« ตอบกลับ #208 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2012, 22:17:22 น. »
สูขจากตา  = การมอง   
สูขจากหู   = ฟัง
สูขจากจมูก  =  กลิ่นที่ชอบ
สูขจากลิ้น  = รสที่ชอบ จากอาหาร
สูขจากกายสัมพัส = เย็น ร้อน อ่อน แข็ง
สูขจากใจ = นึกคิดเอา อดีตบาง คิดจินตนาการไปในอานาคตบ้าง

สูขนี้อยู่ไม่นาน ไม่เทียง  555555555555555555

เป็นความสุขที่ไม่จีรัง   จากอายตนะภายนอกทั้งห้า  ครับผม

ความสุขนั้นที่ว่านั้นเป็นเพียงความรับรู้  แล้วเกิดอารมณ์ที่ดีตามมา 

เมื่อเกิดสัมผัสอะไรใหม่  ความรู้สึกก็เปลี่ยน  ตามมาด้วยอารมณ์เปลี่ยนตามมา

เพิ่งกลับจาก  ความเจริญตา เจริญใจ  เจริญหู  อร่อยลิ้น  เลยอาจจะเพี้ยนไปบ้างขอรับ

ออฟไลน์ LungWATCR

• ระดับ 5
  • *
  • 5DE459CB [ Pog MusicPro]

มองให้เห็นจริง ฟังให้ชัดเจน ดมให้รู้ซึ้ง แต่เมื่อรับรู้หรือผัสสะ จนเกิดเวทนาแล้วก็อย่าพูดทุกอย่างที่เห็น ที่ฟัง ที่สูดดม นั่นหมายถึงให้สำรวมปาก ไม่ว่าจะเป็นเรื่องวาจา หรือการดื่มกิน เพราะเขามีให้แค่รูเดียว ถูกหรือเปล่านะ ไม่มีวาทะที่จะสื่อได้แค่นี้แหละ

• *
« ตอบกลับ #210 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2012, 10:04:38 น. »

JBL LE8T  ฟูลเร้นจ์  8  นิ้ว

จริงๆ  หัวข้อเรื่องแสนจะง่ายๆ  สบายๆ  ไม่อยากให้คิดลึกคิดตื้น

ระยะหลังนี้ผมพยายามปรับตัวเอง  ร่างกาย  จิตภายในให้เข้าธรรมชาติมากขึ้น
ธรรมชาติของมนุษย์เราที่วิวัฒนาการมาแสนนานหลายล้าน ล้านปี
การศึกษาเรื่องของ  ดิน  น้ำ  ลม  ไฟ  นับตั้งแต่มีโลกอุบัติขึ้น
ธรรมชาติมีนาฬิกากำกับเดินไปตามวิถีของธรรมชาติ  เดินไปเบื้องหน้าไม่เคยหยุด

เมื่อสิ่งที่ผมเห็น  ว่า  คนเรามีปากแค่  1  รู  
ถ้าเป็นถนน  ปากก็เป็นถนนเดินได้สองทาง  ทูเวย์  เข้าได้  ออกมาได้
ปากรูเดียวนี่ละครับ  แต่มีพลังหยุดโลกได้

ที่สุดแล้ว  ก่อนที่ผมจะเลอะเทอะ ออกทะเลไปไกล เพราะปากรูเดียวนี้
ขออนุญาตพากลับมาเรื่อง  

ลำโพงดอกเดียวดีกว่า  หนึ่งตู้มีดอกเดียวเท่านั้น  

เหมือนปากที่มีรูเดียว  

ลำโพงดอกเดียว  มันมีพละกำลัง  มีความยอดเยี่ยม  อย่างไรกัน ?

3  เดือนที่ผ่านมา  ผมกับลำโพงดอกเดียวอยู่เคียงข้างเป็นคู่หูกันมาตลอดครับ
และคิดว่า  ผมขาดไม่ได้แล้ว  ไม่ว่าจะเป็นการ  ดูหนัง  ฟังเพลง  ร้องคาราโอเกะ

แล้วจะค่อยๆ  เล่าให้ฟังกันครับ.....

JBL C49  (ขออภัยถ้าเกิดจำผิด)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 กันยายน 2012, 10:08:05 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #211 เมื่อ: วันที่ 23 กันยายน 2012, 09:33:58 น. »

กล่าวกันว่า  DVD Drive  ที่ใช้อ่านและเขียน  ที่มีขายในเมืองไทยนั้น
ตอนเบิร์นหรือเผานั้น  จะได้ความลึกจากการเผาด้วยแสงเลเซอร์ลึกแค่  4  นาโน

ยกเว้นยี้ห้อ  PLEXTOR  เท่านั้นที่เผาลึกถึง  6  นาโน
ทำให้มีประสิทธิภาพและคุณภาพเทียบเท่าแผ่นปั๊ม

เมืองไทยเรา  ไม่มี  PLEXTOR  ขายนานหลายปีแล้ว

ผมรอมานานจนพรรคพวกกลับจากอเมริกา  ถึงได้รุ่นท๊อปล่าสุด  มาใช้เดี๋ยวค่อยหาเวลาว่าง  เสียบต่อเล่นครับ

เป็นของฝากที่ผมแฮปปี้มากทีเดียวครับ

ไตรมาศแรกของปีหน้า  คงได้รุ่นใหม่ที่เป็นบลูเร  มาใช้อีก

ออฟไลน์ sriAROON

• *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
« ตอบกลับ #212 เมื่อ: วันที่ 23 กันยายน 2012, 10:05:47 น. »

ฯลฯ

ตา      2  ข้าง
หู       2   ข้าง
จมูก    2  รู
ปาก  มี รู เดียว  

ทำไม?   ปากไม่มี  2  รู

ผมลองมั่วๆ ดู....
ตา      2  ข้าง    ===>  ไว้ทำหน้าที่  :  รับ
หู        2   ข้าง  ===>  ไว้ทำหน้าที่  :  รับ
จมูก    2  รู       ===>  ไว้ทำหน้าที่  :  รับ
ปาก    1  รู   ===>  ไว้ทำหน้าที่  :  ส่ง

ทำไม?  ตา  หู  จมูก  มีเป็นคู่
    ตอบ เพราะ  ===>  ไว้ทำหน้าที่  :  รับ  นอกจากรับได้แล้ว ยังต้องการมิติด้วย อาศัยความรู้สึกเปรียบเทียบของเครื่องรับทั้งสองข้าง ทำให้เกิด มิติ

ตอบ เพราะ ===>  ไว้ทำหน้าที่  :  ส่ง ไม่จำเป็นต้องมีมิติเข้ามาเกี่ยวข้อง หรือถ้าจะให้มีมิติโดยมีปาก 2 รู แล้วไซร้  2 รูที่ว่านั้นต้องอยู่ห่างกันมากพอ จึงจะเปรียบเทียบให้เกิดมิติได้ นั่นหมายความว่าใบหน้าที่เป็นที่ตั้งของปากทั้งสองรูนั้นต้องใหญ่มาก หรือหัวโตมากๆ หากเป็นเช่นนั้นก็จะ "อยู่รอด" ไม่ได้ตามทฤษฎีวิวัฒนาการของดาร์วิน

;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 กันยายน 2012, 10:22:35 น. โดย เสธ.รุณ »

• *
« ตอบกลับ #213 เมื่อ: วันที่ 23 กันยายน 2012, 13:56:38 น. »
ผมลองมั่วๆ ดู....
ตา      2  ข้าง    ===>  ไว้ทำหน้าที่  :  รับ
หู        2   ข้าง  ===>  ไว้ทำหน้าที่  :  รับ
จมูก    2  รู       ===>  ไว้ทำหน้าที่  :  รับ
ปาก    1  รู   ===>  ไว้ทำหน้าที่  :  ส่ง

ทำไม?  ตา  หู  จมูก  มีเป็นคู่
    ตอบ เพราะ  ===>  ไว้ทำหน้าที่  :  รับ  นอกจากรับได้แล้ว

ยังต้องการมิติด้วย อาศัยความรู้สึกเปรียบเทียบของเครื่องรับทั้งสองข้าง ทำให้เกิด มิติ

ตอบ เพราะ ===>  ไว้ทำหน้าที่  :  ส่ง ไม่จำเป็นต้องมีมิติเข้ามาเกี่ยวข้อง หรือถ้าจะให้มีมิติโดยมีปาก 2 รู แล้วไซร้  2 รูที่ว่านั้นต้องอยู่ห่างกันมากพอ จึงจะเปรียบเทียบให้เกิดมิติได้ นั่นหมายความว่าใบหน้าที่เป็นที่ตั้งของปากทั้งสองรูนั้นต้องใหญ่มาก หรือหัวโตมากๆ หากเป็นเช่นนั้นก็จะ "อยู่รอด" ไม่ได้ตามทฤษฎีวิวัฒนาการของดาร์วิน

;D

เก่ง....

9  เต็ม  10
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 กันยายน 2012, 13:58:41 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ sriAROON

• *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
« ตอบกลับ #214 เมื่อ: วันที่ 23 กันยายน 2012, 16:41:26 น. »

เก่ง....

9  เต็ม  10
ขอบคุณครับ
แหะๆ ตอนเป็นนักเรียน ถ้าได้ 9 เต็ม 10 ผมจะไม่กินข้าวมื้อกลางวันที่ รร. และจะผูกคอตาย

• *
« ตอบกลับ #215 เมื่อ: วันที่ 30 กันยายน 2012, 18:48:00 น. »

เวลา  คืออะไรครับ ?

ตอนนี้เวลา 18.14 น.  ฟ้าเหนืออำเภอบางพลีเริ่มมืดแล้ว

ปี ค.ศ. 1000  โลกเรามีอะไร  ผมไม่รู้จัก 

อ่านเจอว่าชาวมายาคิด ปฏิทินได้แล้ว  ระบุด้วยว่า   ในหนึ่งปีมี  365 วัน

ปี  1903  พี่น้องตระกูลไรท์  นำเครื่องบิน  บินขึ้นฟ้าได้สำเร็จ

อีก  เกือบหนึ่งร้อยปีต่อมา

ปี ค.ศ.  2000       โลกมีความก้าวหน้าทางวิทยาศาสตร์มากมาย
หนึ่งในนั้นคือ    Xtreme  Karaoke  ละครับ
เรามีกล้องดิจิตัลที่สามารถถ่ายแล้วดูเหมือนภาพเป็นสามมิติ

สังเกตไหมครับว่า  ความเจริญก้าวหน้านั้น  เดิน  หรือ  วิ่งไปพร้อมกับ  เวลา
จากปี 1903  ที่เรามีเครื่องบิน  และภายในร้อยปีหลังจากนั้นโลกเราเปิดยุคดิจิตัล
โลกดิจิตัล  ได้ย่อเวลาให้โลกเป็นอย่างมาก  แค่ร้อยปีที่มนุษย์เก่งกล้า  มนุษย์ทำได้ครับ
นี่นะต้องขอบคุณดิน น้ำ ลม ไฟ  ที่เป็นเช่นนั้น
ขืนทำให้  แมวอย่างมะลิ  หมาพันธ์บางแก้วที่แสนดุ  หรือลิงแถวลพบุรี

ดันเก่งกว่า  ฉลาดกว่ามนุษย์  คงนึกไม่ออกบอกไม่ถูกว่า 
โลกใบนี้จะเป็นฉันใด 

ปี ค.ศ.  3000  มีนักคิดนักจินตภาพชั้นเยี่ยมของโลกคิด  และวาดโลกอนาคตไว้แล้วครับ

แปลกที่นักคิดคนนั้น  เป็นหนึ่งในสมาชิก  บ้าน  คาราโอเกะ-ซอฟท์คอมนี่เองครับ

ปี 3000 นั้น  แค่เดินถือกล้องถ่ายรูปดิจิตัลออกนอกบ้านแล้วกดฉับเท่านั้นครับ

ขณะเดินกลับเข้าบ้านกด  Play  ที่กล้องดู  เธอก็จะเห็น  สามีตัวดีตั้งแต่เลิกงานเมื่อวานจนกระทั่งกลับถึงบ้านประมาณตีสอง 
ไปไหนมา  กับใคร กินอะไร  ทำอะไร  ดุเดือดเผ็ดมันอย่างไร  ภาพพร้อมเสียงมีมาเสร็จ
ด้วยภาพ  360 มิติ  คมชัดกว่าหนังฮายเดฟทุกวันนี้ถึงล้านเท่า  กดเดินหน้าถอยหลังแบบสโลว์โมชั่น 

ฯลฯ

โลกปี  3000  นั้น  ไม่มีตำรวจผู้ร้ายดอกนะครับ  มีแต่คนร่ำรวยเท่าเทียมกันหมดแหละ

น่าเบื่อคนรวยพวกนั้นจริง จริ๊ง......

ตอนต่อไปมาดูเรื่องของลำโพงในอนาคตกันนะครับ  เอาสักตอนปีใหม่  2013  ใกล้ๆ  นี่ละกันครับ  จะได้ไม่ว้าเหว่เกินไป

• *
« ตอบกลับ #216 เมื่อ: วันที่ 30 กันยายน 2012, 19:15:38 น. »

ตีซะว่าอีกร้อยวันถึงปีใหม่  2556

31  ธันวาคมของทุกปีผมต้องตั้งวงคาราโอเกะไม่เคยขาด
ปีนี้ต้องหรูหรากว่าปีที่ผ่านมา  นั่นคือคอนเซ็พท์
แต่ปีนี้คงเปลี่ยนบ้าง  เนื่องจากปีที่ผ่านมาประดาคนแก่ทั้งหลายอิ่มข้าวแล้วหนีกลับกันหมด

งานล่มตั้งแต่ยังไม่สองทุ่ม 

ปีคงต้องเปลี่ยนโปรแกรม  กะว่าจะใช้ลำโพงเพียงคู่เดียว  ไมค์ตัวเดียว  ทุกอย่างที่จำเป็นต้องใช้  ตัวเดียวอันเดียวหมดครับ

จะมีสองบ้างคือ  กะว่าจะลงขัน   จ้างพริตตี้  ตัวจริงสัก 2 คน  มาสร้างบรรยากาศสดชื่นในงาน

เชิญคนเพิ่มอีกหน่อย  เผื่อคนแก่ขี้เหมื่อยทั้งหลายกลับก่อน  ผู้คนที่รักสนุกจะได้ไม่เซ็ง

แฟนผมบอกว่า  แทนที่จะจ้างพรีตตี้  น่าจะเอา  โคโยตี้ ไม่ดีกว่าหรือ  รึว่าไงดีครับ

ทีนี้  ฮายไลท์ของงาน  ลำโพงคู่เดียวที่ว่านั่นนะ  ผมต้องการความดังขนาด  107 ดีบี
ใช้แอมป์ตัวเดียวขับ 

ตามมาดูแนวทางการออกแบบลำโพงในโลกอนาคตกันนะครับ
ว่าผมจะทำฉันใด  จากดอกลำโพงที่ให้ความดังแค่  95 ดีบี  มันจะกลายเป็น  107  ดีบีได้อย่างไรกัน......

• *
« ตอบกลับ #217 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2013, 10:45:33 น. »

ก่อนสงกรานต์  มะลิไม่สบายด้วยโรคประจำตัวเดิม  คือ  เครียด

ใครว่า  แมว  เครียดไม่เป็น  ต้องมาดู มะลิ ครับ

ตกใจกลัว  ตื่นเต้นมาก  เครียด  ไข้ขึ้นสูง 170 องศา  ต้องหายใจทางปากช่วย
หมอต้องฉีดยาลดไข้ นอนพักฟื้น  2 ชั่วโมง  ไข้ลดเหลือ  120 องศา  กลับบ้านได้

• *
« ตอบกลับ #218 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2013, 10:56:58 น. »

คุณหมอคนสวยบอกว่า  ต้องควบคุมอุณหภูมิโดยให้นอนในห้องแอร์ที่เปิดเย็นจัด

ซึ่งมะลิจะนอนได้ต้องอยู่ใกล้เจ้าของเท่านั้น

และต้องนอนในอ้อมกอดขาซะด้วยซี

• *
« ตอบกลับ #219 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2013, 10:59:30 น. »

จะได้ฉวยโอกาสดมกลิ่นไข่เหี่ยวไปด้วย

• *
« ตอบกลับ #220 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2013, 11:00:52 น. »
ตั้งแต่ก่อนเที่ยงจนพระอาทิตย์ตกดิน  เหน็บกินขาหลายเที่ยว
กว่าที่มะลิจะหายใจได้เป็นปรกติ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 เมษายน 2013, 11:05:38 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ สองไม้ไทย

• ระดับ 3
  • *
  • HL#5D00951C (MP)
« ตอบกลับ #221 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2013, 11:20:17 น. »

ก่อนสงกรานต์  มะลิไม่สบายด้วยโรคประจำตัวเดิม  คือ  เครียด

ใครว่า  แมว  เครียดไม่เป็น  ต้องมาดู มะลิ ครับ

ตกใจกลัว  ตื่นเต้นมาก  เครียด  ไข้ขึ้นสูง 170 องศา  ต้องหายใจทางปากช่วย
หมอต้องฉีดยาลดไข้ นอนพักฟื้น  2 ชั่วโมง  ไข้ลดเหลือ  120 องศา  กลับบ้านได้

อากาศร้อนจัดในช่วงที่ผ่านมาเป็นสาเหตุหนึ่งด้วยกระมังครับ ที่บ้านของผม น้องหมา2ตัว กับเมีย1คน ที่ดุและฉุนเฉียวมากขึ้น  จนไมเกรนกำเริบและต้องพาไปหาหมอ
ฉุนเฉียวและไมเกรนนั้น เมีย :cry:  ส่วนไอ้ที่ดุขึ้นและต้องไปพาหาหมอนั้นน่ะ หมาครับ ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 เมษายน 2013, 11:41:34 น. โดย สองไม้ไทย »

ออฟไลน์ เสือน้อย คาราโอเกะ

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 5
  • **
  • 80004197 (x-men)
« ตอบกลับ #222 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2013, 11:34:16 น. »

เจ้า มะลิ  ของพี่

เจ้านี่มะนาว ของผม เหมือนกันไหมครับ

ส่วนเจ้ามะนาว เป็นเพื่อนเล่นกับไข่ต้ม ไข่ตุ๋น

• *
« ตอบกลับ #223 เมื่อ: วันที่ 20 เมษายน 2013, 10:10:27 น. »

สายพันธุ์ของมะลิและมะนาวคงมาจาก  แมวสายอียิปต์เซียนเหมือนกัน

ผมเดาเอาเองนะครับ  ลองดูแผงขนใต้ท้องที่ยาวคล้ายแผงขนสิงห์โตซิครับ

ยิ่งยาวมากยิ่งสวย  ยาวน้อยแสดงว่ากลายพันธุ์แล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 เมษายน 2013, 10:16:26 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #224 เมื่อ: วันที่ 20 เมษายน 2013, 10:17:33 น. »

มะลิชอบสีแดง  โดยเฉพาะผ้าขาวม้าเป็นผ้าปูนอน  แปลกที่สีอื่นจะไม่นอนครับ