ผู้เขียน หัวข้อ: เล่นเครื่องเสียงแบบสบายๆ ตอน ฟังเพลงตามสบาย  (อ่าน 189269 ครั้ง)

ออฟไลน์ มะละกอ

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
Re: เล่นเครื่องเสียงแบบสบายๆ ตอน ลำโพง ดอก เดียว
« ตอบกลับ #225 เมื่อ: วันที่ 21 เมษายน 2013, 08:26:30 น. »

ผมได้รับข้อความนี้หลายวันแล้วครับ  
และก็ได้แต่คิดหาคำตอบที่ถูกต้องแม่นยำตรงต่อความที่จะเป็นจริง  ซึ่งไม่งายเลย
จะตอบสั้นๆ  แบบ   Yes, Yes,    No,  No,  ..... นั่นมิใช่สไตล์
ของผมมันยาวนะครับ เขียนทียาวๆ  บางทีหาสนามบินลงไม่ได้ก็มี

นี่เป็นข้อความ  และขออนุญาตเรียงคำใหม่

เรียนท่านมะละกอ

เคยได้อ่านกระทู้ของท่านเรื่องการทดสอบ "  Fishman Solo Amp. "
ซึ่งเป็นลำโพงซึ่งพอจะกล้อมแกล้มเรียกให้หรูว่า   Line Array  แบบโมโนตัวเดียวอันเดียวครับ..
และท่านได้ให้ข้อมูลว่า หากต้องการเสียงออกสเตอริโอ ต้อง "คูณสอง"..
ปัจจุบันผม มี Fishman Solo Amp. SA220 1 ตัว (ซื้อจาก Music Collection ลาดพร้าว )
ตามที่ท่านเคยถ่ายทอดความเห็นไว้ นำมาใช้งานส่วนตัวในหมู่เพื่อนฝูงครอบครัว
ขนาดผู้ร่วมงานไม่เกิน 30 คน มีความพึงพอใจมากครับ  (ขอขอบคุณตามคำแนะนำของท่าน)
มีความต้องการเพิ่มSA220 อีก 1 ตัว ครับเพื่อรองรับผู้ฟังจำนวนมากขึ้น  และระบบที่เป็นเสียง stereo

จึงขอทราบความรู้และความเห็นจากท่าน เกี่ยวกับเรื่องนี้คือ

1.หากใช้ Fishman Solo Amp 2 ตัวนำมาต่อพ่วงกัน  เสียงจะเป็น "สเตอริโอ"  จริงหรือไม่?
2.หากต้องการเสียง   เสียงเบสดังขึ้น แน่นขึ้นต้องเพิ่ม Active Bass ใช่ไหม?ครับ
3.ใช้ไมค์พร้อมกันได้ 4 ตัว แยกปรับอิสระ

และคำแนะนำอื่นๆ หากมี  ขอขอบคุณอย่างสูงครับ

ก่อนอื่นผมขอให้ชมและฟังเสียงจากของจริง  สถานที่ร้านอาหารขนาดสองคูหา
เพดานสูงมาก  อคูสติกของห้องไม่ดี  เสียงก้องสะท้อนไปมา
ใช้เวลาในการเลือกหาจุดที่ตั้งลำโพงและหาระยะสูงต่ำอยู่สองวันถึงลงตัว
ไมค์สายตัวละพันเดียว 2 ตัว  จำนวนคนประมาณ  30 

ersion=3&hl=th_TH

และขอเชิญท่านสมาชิกทุกท่านมาร่วมอภิปราย  เพื่อขยายประสบการณ์ให้กว้างขึ้นนะครับ
เนื่องจากผมแค่คนชอบฟังเพลง  และร้องเพลงกับผองเพื่อนภายในบ้านเท่านั้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 เมษายน 2013, 08:47:20 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• *
  • You'll never drunk alone
Re: Re: Re: เล่นเครื่องเสียงแบบสบายๆ ตอน ล
« ตอบกลับ #226 เมื่อ: วันที่ 21 เมษายน 2013, 08:39:18 น. »

ผมได้รับข้อความนี้หลายวันแล้วครับ 
และก็ได้แต่คิดหาคำตอบที่ถูกต้องแม่นยำตรงต่อความที่จะเป็นจริง  ซึ่งไม่งายเลย
จะตอบสั้นๆ  แบบ   Yes, Yes,    No,  No,  ..... นั่นมิใช่สไตล์
ของผมมันยาวนะครับ เขียนทียาวๆ  บางทีหาสนามบินลงไม่ได้ก็มี

นี่เป็นข้อความ  และขออนุญาตเรียงคำใหม่

เรียนท่านมะละกอ

เคยได้อ่านกระทู้ของท่านเรื่องการทดสอบ "  Fishman Solo Amp. "
ซึ่งเป็นลำโพงซึ่งพอจะกล้อมแกล้มเรียกให้หรูว่า   Line Array  แบบโมโนตัวเดียวอันเดียวครับ..
และท่านได้ให้ข้อมูลว่า หากต้องการเสียงออกสเตอริโอ ต้อง "คูณสอง"..
ปัจจุบันผม มี Fishman Solo Amp. SA220 1 ตัว (ซื้อจาก Music Collection ลาดพร้าว )
ตามที่ท่านเคยถ่ายทอดความเห็นไว้ นำมาใช้งานส่วนตัวในหมู่เพื่อนฝูงครอบครัว
ขนาดผู้ร่วมงานไม่เกิน 30 คน มีความพึงพอใจมากครับ  (ขอขอบคุณตามคำแนะนำของท่าน)
มีความต้องการเพิ่มSA220 อีก 1 ตัว ครับเพื่อรองรับผู้ฟังจำนวนมากขึ้น  และระบบที่เป็นเสียง stereo

จึงขอทราบความรู้และความเห็นจากท่าน เกี่ยวกับเรื่องนี้คือ

1.หากใช้ Fishman Solo Amp 2 ตัวนำมาต่อพ่วงกัน  เสียงจะเป็น "สเตอริโอ"  จริงหรือไม่?
2.หากต้องการเสียง   เสียงเบสดังขึ้น แน่นขึ้นต้องเพิ่ม Active Bass ใช่ไหม?ครับ
3.ใช้ไมค์พร้อมกันได้ 4 ตัว แยกปรับอิสระ

และคำแนะนำอื่นๆ หากมี  ขอขอบคุณอย่างสูงครับ

ผมก็ใจจดจ่อรอคำตอบเช่นกันครับป๋า เพราะนิยม ชมชอบ แอมป์ตัวนี้ อยากมีไว้ครอบครองนานแล้วเช่นกัน แต่วาสนายังไม่ถึงครับ อีกอย่าง ผมเป็นแฟนงานเขียน ของท่าน ที่เรียงร้อย อย่างวิจิตร บรรจง อ่านแล้วเพลินตา เพลินใจ มีความสุขทุกครั้งที่ได้อ่าน ขอบพระคุณครับ ;D

GT-7000 Using "ตับป๋าต๊อก"

• *
Re: เล่นเครื่องเสียงแบบสบายๆ ตอน ลำโพง ดอก เดียว
« ตอบกลับ #227 เมื่อ: วันที่ 21 เมษายน 2013, 09:07:25 น. »

อีกนิดครับ  ดูมืออาชีพเค้าเล่นกัน 

[flash=500,400]http://www.youtube.com/v/vi28cuiHlYg?version=3&hl=th_TH[/flash]

ออฟไลน์ สองไม้ไทย

• ระดับ 3
  • *
  • HL#5D00951C (MP)
« ตอบกลับ #228 เมื่อ: วันที่ 21 เมษายน 2013, 14:03:11 น. »
ร่วมjoinกับท่านมะละกอ ครับ
สภาพการใช้งาน Fishman Solo Amp SA220 แบบบ้านๆ

1.ในห้อง ที่บ้าน ไม่เปลืองที่ตั้งดี..แต่มัน"แรง"ไปนิด..ฟังจ่อหูไม่ประทับใจต้องไปนั่งฟังไกลๆที่มุมห้อง หรือในห้องครัวที่เปิดประตูถึงกัน เสียงถึงจะ"นัว"(ส้มตำ 55)

2.บนเขา.. งานสังสันต์หน่วยงาน 50 คน ที่รีสอร์ทบนเขาค้อ เพชรบูรณ์ ห้องอาหารยาว 4ม.x20ม.
ตั้ง Fishmanที่มุมหัวโต๊ะ  ที่ต่อยาวแถวเดียว  เสียงเอาอยู่คลุมงานไปถึงสุดปลายแถว  ที่นั่งไกลสุดได้ก็ยินเสียง "เคลียร์"   (ปิดลำโพงที่ติดผนังห้องเรียง 4 ตัวในห้องอาหารไปเลย)

3.ในป่า.. งานของหน่วยงาน 20 คน ที่บ่อน้ำพุร้อน ต.น้ำนัก อ.พบพระ จ.ตาก ตั้งFishman ลดความสูงของตู้ลง วางห่างมุมห้องประชุมเล็กไม่ติดแอร์ ขนาดห้อง 8ม.X8ม. เปิดหน้าต่างรอบด้าน ใช้เสียงได้ไม่มากเพราะเป็นเขตอุทยานฯ เกรงใจช้าง และตัวจั๊กจั่น แต่.. Happy

4.ในสวน..งานคนแก่.สงกรานต์สวนบ้านป้า(นักร้องรุ่นป้าผ่องศรี) ตั้ง Fishman บนพื้นดินสวน..พบว่าFishmanต้องอุ่นเครื่อง1-2ชม.เสมอ ทำให้เราต้องวิ่งปรับโน่นนี่ตลอด (ไม่มีเวลาไปเก็บมะม่วง) เสียงจึงจะเข้าที่มีรสกลมกล่อม  จากนั้นก็เหลือแต่นั่ง Keyเพลงอย่างเดียว..   เพราะคุณป้าไม่วางไมค์  ;D

5.บ้านนา...บ้านคลองเป็ด วังพิกุล พิษณุโลก ตั้ง Fs.Man SA220 ริมขอบบ่อเลี้ยงปลาข้างบ้าน ชายทุ่งนาสายลมโชย
ต้องใช้เสียงค่อนข้างมากเกิน 12 นาฬิกานิดหน่อย  แต่ยังได้ยินเบสออกชัด และTweeter เสียงร้อง(Vocal)ฟังไปไกล แยกกับเสียงดนตรีชัดเจน
ต้องปรับ Reverse Sound Effects เท่าทีมีให้มา(ตามมีตามเกิด 55)จนสุด  แต่ยิ่งตกเย็นเสียงยิ่งไพเราะ โดยเฉพาะเมื่อลมชายทุ่งตีหน้า
เหม่อมองทุ่งนาตะวันยอแสง ไปกับเพลง "ทุ่งร้างนางลืม"  สายัณห์ สัญญา และ"คนไกลบ้าน" ของชรัมภ์ เทพชัย  ยิ่งตกดึก.. เยี่ยม! แว่วเพลงหวานจากชายทุ่ง ทีเดียวเชียว!

อุปกรณ์ เคลื่อนที่เร็วใส่ท้ายรถ
1.Fishman Solo Amp SA220  1 เครื่อง(20กก.พร้อมขาตั้งในกระเป๋าหิ้ว/ลาก)
2.Wireless Mic 2 ตัว (4 กก.ชุด1กล่องหิ้ว)
3.Note Book(อุปกรณ์และHL) 1 เครื่อง(4 กก.ในกระเป๋าหิ้ว/สะพาย)
4.สายสัญญาณ สายไฟฟ้า จำนวนเล็กน้อย(1ถุง)

ออฟไลน์ sriAROON

• *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
« ตอบกลับ #229 เมื่อ: วันที่ 21 เมษายน 2013, 14:21:46 น. »
พี่มะละกอ : เซ็ทอัพ/มิกซ์/อัด เสียงกีต้าร์ได้ออกมาหนาดีจริงๆ ชอบๆๆ วันก่อนพาลูกไปนั่งร้านโคขุนปลาเขื่อนรัตนาธิเบศร์ เสียงกีต้าร์ก็ประมาณนี้ แต่ไม่ได้ไปส่องดูชุดเครื่องเสียง

ท่านสองไม้ไทย : ถ้าเพิ่ม DAC เสียงดีๆสักตัว ท่าจะ...... :th1:

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• *
  • You'll never drunk alone
« ตอบกลับ #230 เมื่อ: วันที่ 21 เมษายน 2013, 14:35:13 น. »
พี่มะละกอ : เซ็ทอัพ/มิกซ์/อัด เสียงกีต้าร์ได้ออกมาหนาดีจริงๆ ชอบๆๆ วันก่อนพาลูกไปนั่งร้านโคขุนปลาเขื่อนรัตนาธิเบศร์ เสียงกีต้าร์ก็ประมาณนี้ แต่ไม่ได้ไปส่องดูชุดเครื่องเสียง

ท่านสองไม้ไทย : ถ้าเพิ่ม DAC เสียงดีๆสักตัว ท่าจะ...... :th1:

ร้านนี้แหละครับพี่ ผมไปทีไรมักจะหมดตัว ทั้งเด็กเสิร์ฟ ทั้งนักร้อง  :cry: :cry:

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #231 เมื่อ: วันที่ 21 เมษายน 2013, 19:52:49 น. »

ขอบคุณครับเสธฯ
ผมมี Monitor 03 US อยู่1ตัว รับลูกเข้าซองมาจากท่านมานพ นานแล้ว มีขนาดเล็กกระทัดรัดดีเหมาะพกพา จะลองขุดเอาขึ้นมาใช้ดูครับ (ระยะหลังพอติดตั้งไดร์เวอร์แล้วมันไม่สมบูรณ์ตลอด..หน้าจอไร้สีสันจริงๆ) และรู้สึกว่าเสียงเบส  ที่พอผ่าน DAC แล้วมันนุ่มนิ่มลงไป ส่วนที่ผ่านซาวด์ออนบอร์ด NB มันกลับหนักแน่นกว่ามาก(ทั้งRealtek และ Dell) :thank1:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 เมษายน 2013, 20:15:29 น. โดย สองไม้ไทย »

• *
« ตอบกลับ #232 เมื่อ: วันที่ 22 เมษายน 2013, 19:07:45 น. »

นั่นมืออาชีพเค้ามิกซ์ครับ  ระดับพระอาจารย์   ผมแค่ลูกศิษย์ของหลานศิษย์อีกที

• *
« ตอบกลับ #233 เมื่อ: วันที่ 22 เมษายน 2013, 19:09:22 น. »

มาดูมืออาชีพเค้ารีวิว   เสียดายรูปภาพหาย  แต่ได้เนื้อๆ  ครับ

http://www.acousticthai.net/fishman_solo_amp_sa220.htm

ให้สังเกตุอุปกรณ์ที่ใช้ทดสอบนะครับ  ใช้ระดับ  ออดิโอเกรดระดับธรรมดาทั้งสิ้น

อากาศแถวบ้านร้อนและอ้าวฝนมาก  ผมเป็นภูมิแพ้อากาศแบบนี้รุนแรงเสียด้วยสิ

แล้วค่อยมาสรุปอีกทีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 เมษายน 2013, 19:13:19 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #234 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2013, 13:06:07 น. »
เพื่อนบ้านที่รักนับถือกัน
เอ่ยปากถามความเห็นเรื่องการเรียนต่อ ของลูกสาวสวยคนเดียว

“ให้เรียนการตลาดดีไหมค่ะพี่มะละกอ”

ผมสั่นหัวไม่เห็นด้วย  

“ทุกวันนี้ก็ขายไม่ทันอยู่แล้วนี่ครับ  ยอดขายรวมปีเกินหกร้อยล้านบาทไทย...”

เธอนิ่งแต่สายตาร้องขอความคิดเห็นต่อ

“ ทุกวันนี้ผมให้ความสำคัญกับ  คนหรือมนุษย์มากที่สุดครับ...
...ธุรกิจของคุณปรายฟ้า  ใช้คนที่มีความสามารถทำงานให้
เราต้องปกครอง และมอบหมายหน้าที่การงานให้คนเหล่านั้นอย่างถูกต้อง
ทุกวันนี้ซุปเปอร์แมนไม่มีแล้วครับ  มีแต่ซุปเปอร์ทีม

อนาคตน้องเค้าต้องดูแลธุรกิจมูลค่าเป็นพันล้าน ต้องคุมคนให้อยู่  
ให้เรียนเกี่ยวกับเรื่องคนซิครับ  มนุษย์วิทยา  เรียนรู้ให้ถึงด๊อกเตอร์เลย”

ผมไม่อธิบายต่อเพราะ  คนเก่งและฉลาดมากๆ อย่างเธอย่อมเข้าใจดี

กลับมาถึง  Fishman Solo Amp.  

การตอบคำถามของผมจึงยึดถือเอาความปรารถนาของคนเป็นหลัก
คนซึ่งคือตัวเราหมายถึงคนถาม เป็นเจ้าของระบบเสียง
  และคนที่เป็นผู้รับฟัง ชม การแสดง  อาจเป็นญาติพี่น้องเพื่อนฝูง
หรือแม้แต่ผู้ว่าจ้างครับ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 เมษายน 2013, 13:12:24 น. โดย มะละกอ »

• *
Re: เล่นเครื่องเสียงแบบสบายๆ ตอน FISHMAN Solo Amp SA220
« ตอบกลับ #235 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2013, 08:58:50 น. »
1.   หากใช้   Fishman Solo Amp 2 ตัว

นำมาต่อพ่วงกัน  เสียงจะเป็น "สเตอริโอ"  จริงหรือไม่?

ขอตอบว่า   ไม่จริงครับ

2.   หากต้องการเสียง   เสียงเบสดังขึ้น แน่นขึ้น   ต้องเพิ่ม Active Bass ใช่ไหมครับ?

ครับ เป็นทางเลือกที่ง่ายที่สุดด้วยการเพิ่ม   Active Sub Woofer

3.   ใช้ไมค์พร้อมกันได้  4 ตัว แยกปรับอิสระ

มี  Fishman Solo  สองตัวทำได้ครับ  (ในกรณียที่ไม่ต่อพ่วงกันตามคู่มือนะครับ)

ถ้าต่อพ่วงแบบนี้  น่าจะเป็นการต่อโดยให้อีกตัวทำหน้าที่เป็น  มอนิเตอร์ครับ........................

เสียงเป็นโมโนตามต้นฉบับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 เมษายน 2013, 09:20:59 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #236 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2013, 09:27:30 น. »
ร่วมjoinกับท่านมะละกอ ครับ
สภาพการใช้งาน Fishman Solo Amp SA220 แบบบ้านๆ

1.ในห้อง ที่บ้าน ไม่เปลืองที่ตั้งดี..แต่มัน"แรง"ไปนิด..ฟังจ่อหูไม่ประทับใจต้องไปนั่งฟังไกลๆที่มุมห้อง หรือในห้องครัวที่เปิดประตูถึงกัน เสียงถึงจะ"นัว"(ส้มตำ 55)

2.บนเขา.. งานสังสันต์หน่วยงาน 50 คน ที่รีสอร์ทบนเขาค้อ เพชรบูรณ์ ห้องอาหารยาว 4ม.x20ม.
ตั้ง Fishmanที่มุมหัวโต๊ะ  ที่ต่อยาวแถวเดียว  เสียงเอาอยู่คลุมงานไปถึงสุดปลายแถว  ที่นั่งไกลสุดได้ก็ยินเสียง "เคลียร์"   (ปิดลำโพงที่ติดผนังห้องเรียง 4 ตัวในห้องอาหารไปเลย)

3.ในป่า.. งานของหน่วยงาน 20 คน ที่บ่อน้ำพุร้อน ต.น้ำนัก อ.พบพระ จ.ตาก ตั้งFishman ลดความสูงของตู้ลง วางห่างมุมห้องประชุมเล็กไม่ติดแอร์ ขนาดห้อง 8ม.X8ม. เปิดหน้าต่างรอบด้าน ใช้เสียงได้ไม่มากเพราะเป็นเขตอุทยานฯ เกรงใจช้าง และตัวจั๊กจั่น แต่.. Happy

4.ในสวน..งานคนแก่.สงกรานต์สวนบ้านป้า(นักร้องรุ่นป้าผ่องศรี) ตั้ง Fishman บนพื้นดินสวน..พบว่าFishmanต้องอุ่นเครื่อง1-2ชม.เสมอ ทำให้เราต้องวิ่งปรับโน่นนี่ตลอด (ไม่มีเวลาไปเก็บมะม่วง) เสียงจึงจะเข้าที่มีรสกลมกล่อม  จากนั้นก็เหลือแต่นั่ง Keyเพลงอย่างเดียว..   เพราะคุณป้าไม่วางไมค์  ;D

5.บ้านนา...บ้านคลองเป็ด วังพิกุล พิษณุโลก ตั้ง Fs.Man SA220 ริมขอบบ่อเลี้ยงปลาข้างบ้าน ชายทุ่งนาสายลมโชย
ต้องใช้เสียงค่อนข้างมากเกิน 12 นาฬิกานิดหน่อย  แต่ยังได้ยินเบสออกชัด และTweeter เสียงร้อง(Vocal)ฟังไปไกล แยกกับเสียงดนตรีชัดเจน
ต้องปรับ Reverse Sound Effects เท่าทีมีให้มา(ตามมีตามเกิด 55)จนสุด  แต่ยิ่งตกเย็นเสียงยิ่งไพเราะ โดยเฉพาะเมื่อลมชายทุ่งตีหน้า
เหม่อมองทุ่งนาตะวันยอแสง ไปกับเพลง "ทุ่งร้างนางลืม"  สายัณห์ สัญญา และ"คนไกลบ้าน" ของชรัมภ์ เทพชัย  ยิ่งตกดึก.. เยี่ยม! แว่วเพลงหวานจากชายทุ่ง ทีเดียวเชียว!

อุปกรณ์ เคลื่อนที่เร็วใส่ท้ายรถ
1.Fishman Solo Amp SA220  1 เครื่อง(20กก.พร้อมขาตั้งในกระเป๋าหิ้ว/ลาก)
2.Wireless Mic 2 ตัว (4 กก.ชุด1กล่องหิ้ว)
3.Note Book(อุปกรณ์และHL) 1 เครื่อง(4 กก.ในกระเป๋าหิ้ว/สะพาย)
4.สายสัญญาณ สายไฟฟ้า จำนวนเล็กน้อย(1ถุง)

อ่านทั้งหมดหลายเที่ยว 
สงสัยผมจะเอามะพร้าวห้าวมาขายให้เจ้าของสวน
ที่เล่ามานั้นถือได้ว่า  ระดับท่านเจ้าคุณเลยนะนั่น
ทหารเกณฑ์อย่างผมได้แต่ทำตาปริบๆ  ครับผม

• ระดับ 3
  • *
Re: เล่นเครื่องเสียงแบบสบายๆ ตอน FISHMAN Solo Amp SA220
« ตอบกลับ #237 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2013, 10:22:41 น. »
1.   หากใช้   Fishman Solo Amp 2 ตัว

นำมาต่อพ่วงกัน  เสียงจะเป็น "สเตอริโอ"  จริงหรือไม่?

ขอตอบว่า   ไม่จริงครับ

2.   หากต้องการเสียง   เสียงเบสดังขึ้น แน่นขึ้น   ต้องเพิ่ม Active Bass ใช่ไหมครับ?

ครับ เป็นทางเลือกที่ง่ายที่สุดด้วยการเพิ่ม   Active Sub Woofer

3.   ใช้ไมค์พร้อมกันได้  4 ตัว แยกปรับอิสระ

มี  Fishman Solo  สองตัวทำได้ครับ  (ในกรณียที่ไม่ต่อพ่วงกันตามคู่มือนะครับ)

ถ้าต่อพ่วงแบบนี้  น่าจะเป็นการต่อโดยให้อีกตัวทำหน้าที่เป็น  มอนิเตอร์ครับ........................

เสียงเป็นโมโนตามต้นฉบับ

ท่านมะละกอ ให้คำตอบ"ฟันธง" และเคลียร์แบบเสียงของ Fishman Solo AMP 220 จริงๆ
กระผมเองไม่ใคร่อยากเป็นเจ้าคุณเท่าใดดอกครับ.. เบื่อต้องคอยเอาอกเอาใจแต่แม่หญิงเล็กหญิงใหญ่...
ขอแค่เป็นคนชื่นชอบเสียงเพลง หากมีข้อขัดข้องใดเกี่ยวกับระบบเสียงแยก  บริภัณฑ์เสียงไฮไฟ คอยถามจากท่านมะละกอดีกว่าครับ :flower:

• *
« ตอบกลับ #238 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2013, 10:31:27 น. »

" เวลา "   เป็นอีกเรื่องที่ผมให้ความสำคัญเท่าเทียมกับ  เรื่องของ  "คน"  ครับ

ในหนึ่งวันมี  24  ชั่วโมง
 นอน +  ธุรส่วนตัว  8  ชั่วโมง 
  เหลือ  16  ชั่วโมง   ที่ถ้าเอามาทำมาหากินอย่างจริงจัง
   ไม่จนดอกครับ

ชายไทยยุคเก่านั้น  อาบน้ำเสร็จ  เสียเวลาแค่เอาผ้าขาวม้าห่มช่วงล่างก็ทำงานบ้านได้ทั้งวัน

ได้งานเนื้อๆ มากกว่าคนชาติอื่น

ลาก  Fishman SA220  จากท้ายรถ  ปลั๊กแอนด์เพลย์  เสียเวลาสิบนาทีได้มั๊ง
เลิกงานใช้เวลาเก็บแป๊บเดียว

รับเงินเท่าคนอื่นที่ต้องนั่งเซ็ทเครื่องหลายชั่วโมง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 เมษายน 2013, 10:41:40 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #239 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2013, 10:48:06 น. »

ก๊อปรีวิวเค้ามาเลยครับ

บทสรุป…..

Fishman SA-220 เป็น Acoustic Amp ที่สามาราถตอบสนองการใช้งานหลากหลายรูปแบบ
ตั้งแต่ Home Use ไปจะถึงระดับ Concert ได้อย่างสบาย ๆ ด้วยพลัง 220 Watt ที่เหลือเฟือ
ไม่ว่าจะเป็น  Indoor หรือ Outdoor  SA-220 ตัวนี้ตัวเดียวเอาอยู่หมด  
แต่ถ้าต้องการ Sound ใหญ่เต็ม Concert Hall ก็สามารถ D.I. Out ไปออกระบบ PA ได้อย่างสะดวก

ที่ได้แถมมาแบบไม่ตั้งใจก็คือ ลักษณะเด่นของการวางลำโพงแบบ Line Array  นั้น
ทำให้ระดับความดังของเสียงบนเวที กับ ด้านหลังห้องไม่ต่างกันมาก
ไม่จำเป็นต้องเร่ง Volume ดังสุดขีดเพื่อให้ผู้ฟังด้านหลังได้ยิน  

จึงสามารถตั้ง SA-220  ได้ใกล้ตัวนักดนตรี  
ทำให้ปรับแต่งเสียงได้ด้วยตนเอง และยังใช้เป็น Stage Monitor ไปในตัว  

นอกจากนั้น ยังสามารถนำ SA-220 ไปใช้เป็น PA สารพัดประโยชน์  
มีน้ำหนักเบา  เคลื่อนย้ายง่าย  ติดตั้งสะดวก รวดเร็ว  ใช้เวลาไม่เกินห้านาทีก็พร้อมใช้งานทันที  
ไม่กินเนื้อที่บนเวที  เวลาเก็บกลับก็ไม่ยุ่งยาก

ในระดับราคานี้  มี Acoustic Amp ดี ๆ เป็นตัวเลือกมากมาย  
แต่เทียบกัน Watt ต่อ Watt ราคาต่อราคา และรูปลักษณ์ที่ทันสมัยแล้ว  
Fishman SA-220 ถือว่าเป็น Acoustic Amp ที่หาตัวจับได้ยาก

Fishman SA-220 ตัวนี้  ราคาในสหรัฐอเมริกาตั้ง List Price ไว้ที่  $1,539  
แต่สามารถซื้อหากันได้ในราคา $999  เทียบเท่ากับ 33,000 บาทโดยประมาณ

ครั้งนี้ ทาง Music Collection ตั้งราคาขายได้ใจจริง ๆ ราคาตามป้ายตั้งไว้ที่ 39,200 บาท ลดแล้วเหลือ 33,600 บาท
แทบจะเท่ากับราคาขายในสหรัฐ ฯ เลยทีเดียว แฟร์กับลูกค้ามาก ๆ ครับ ต้องขอชื่นชม

ป.ล.  ราคาขายที่เมืองมะกา  ขายเท่ากันกับโบสคอมแพ็ค 
        เมืองไทย  โบสขายห้าหมื่นกว่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 เมษายน 2013, 10:50:40 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #240 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2013, 11:19:39 น. »
ขออนุญาตคั่นโฆษณาหน่อยนะครับ  จะได้อรรถรสมากขึ้น

ดูแล้วจะได้ไอเดียในการตัดสินใจเลือกซื้อเครื่องที่เปล่งเสียงให้เราได้ยินครับ

[flash=500,400]http://www.youtube.com/v/aG-kLDAj8mc?version=3&hl=th_TH"[/flash]

ผมใช้ลำโพงมอนิเตอร์ยามาฮ่ารุ่น  NS 10M PRO  ขับด้วยแอมป์หลอด  EL84 PP  ข้างละ  17  วัตต์

ได้เสียงที่ถูกใจมากครับ  ทุกวันนี้ฟังเพลงจากยูทูบเป็นหลักเก้าสิบเก้าเปอร์เซ็นต์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 เมษายน 2013, 11:58:07 น. โดย มะละกอ »

niceworld

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #241 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2013, 15:08:26 น. »
สวัสดีครับ
ท่านมะละกอ เล่น sound module อยู่ใช่ไหม
ขอความเห็นเปรียบเทียบกับ soundfont ให้หน่อยครับ

• *
« ตอบกลับ #242 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2013, 20:29:55 น. »

สวัสดีครับ

ท่านมะละกอ เล่น sound module อยู่ใช่ไหม

ขอความเห็นเปรียบเทียบกับ soundfont ให้หน่อยครับ

ผมเล่นทั้ง 2 แบบครับ  

และขออนุญาตไม่เปรียบเทียบนะครับ  สาเหตุมาจากประสบการณ์จริงจังในเรื่่องนี้ยังน้อย
สองปีให้หลังนี้  ผมและกลุ่มเพื่อนร้องเพลงกันปีละครั้งสองครั้งเองครับ

SoundFont  แทบไม่ได้อัพเดท  ส่วน   Sound Module  ขายหมดละครับ
ปัจจุบันนึกสนุกก็  ออนบอร์ดกับของฟรีไมโครซอร์ฟ  พอกล้อมแกล้มไปได้

เคยจำได้แต่ว่า  Sound Module  ที่ผมติดหูคนแก่กลุ่มผมมีตัวเดียวคือ  Roland XV 3080  
เหมือนยกวงดนตรีทั้งวงมาเล่นสดให้ฟังครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 เมษายน 2013, 20:59:54 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #243 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2013, 07:51:40 น. »

เสียง  ( SOUND )  เกิดจากการสั่นทั้งสิ้น
         เสียงเป็นพลังงานจับต้องไม่ได้  แต่รู้สึกได้

เมื่อกรวยดอกลำโพงสั่นเข้าออก  และผลักโมเลกุลของอากาศที่อยู่หน้าลำโพงให้สั่น
กระทั่งหูรับรู้แล้วแปลงให้สมองเข้าใจ  เราจึงได้ยินเสียงดนตรีได้ยินเสียงเพลง
เสียงทีเกิดจากลำโพงกรวยกระดาษและพลาสติก  จะต่างกัน
รวมทั้งขนาดทางกายภาพของดอกลำโพง และปัจจัยอื่นที่เป็นองค์ประกอบ
เนื่องจาก  เสียงมีความถี่  ความถี่เป็นลูกคลื่น  ลูกคลื่นมีความยาว
เสียงมีความเร็ว  เสียงมีความดัง ฯลฯ

การนำ  Active Subwoofer  เข้ามาใช้กับ  Fishman SA220  
จึงดูเหมือนง่าย  แต่เอาเข้าจริงแล้ว  ไม่ง่ายอย่างที่คิดครับ

จากนี้ไปคงคุยเรื่องของลำโพงและเป็นการเล่าสู่กันฟังตามเคย
ซึ่งอาจมีทั้ง "ผิดและถูก"  ได้ทั้งสิ้นครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 เมษายน 2013, 08:00:25 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #244 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2013, 09:06:44 น. »
ไปแบบช้าๆ  นะครับ  ผมพิมพ์ได้ช้าทีละตัว วันละเล็กวันละน้อย
เนื่องจากจ้องจอคอมนานจะเวียนหัวต้องพัก
และต้องคอยดูแลคุณแม่อายุ  91 ขวบอย่างใกล้ชิดตั้งแต่เช้าจรดมืดค่ำ

ย่านความถี่ต่ำ  ย่านความถี่กลาง  ย่านความถี่สูง
เป็นสามย่านความถี่ที่มนุษย์สามารถได้ยินและ รับรู้
จากหน้าตู้ลำโพง ณ จุดหนึ่งที่ห่างออกไป  เราจะได้ยินเสียงดนตรีดังครบสมดุลกันทุกย่าน
ห่างออกไปอีก  ย่านเสียงสูงและย่านเสียงต่ำจะดังค่อยลงตามลำดับ
แต่ย่านเสียงกลางยังคงดังชัดเจนเท่าเดิม
แสดงว่าความดังและคุณภาพของเสียงขึ้นอยู่กับระยะทางที่ใกล้และไกลออกไป
นักวิทยาศาสตร์ด้านเสียงจึงออกแบบแอมป์ที่ใช้ในบ้าน
ให้มีวงจร LOUNDNESS  เพื่อยกทุ้มแหลมขึ้นมาชดเชยนะครับ

ระบบลำโพง            ของ  Fishman Solo SA220
เป็นระบบไบแอมป์  ใช้แอ๊คทีพครอสโอเวอร์ ตัดที่  4000 Hz

ลำโพงวูฟเฟอร์ขนาด 4 นิ้ว  แม่เหล็กนีโอไดเมี่ยมจำนวน  6  ตัว
วางเรียงกันในแนวดิ่ง
ขับย่านความถี่เสียงที่ต่ำกว่า  4000 Hz  ลงมา
ด้วยแอมป์คลาสสดีโมโน  200 วัตต์
ทวีทเตอร์  ซอร์ฟโดม ขนาด 1 นิ้ว  แม่เหล็กนีโอไดเมี่ยม หล่อให้เย็นด้วยแม่เหล็กเหลว
ใช้แอมป์โมโน   20  วัตต์ ขับ  วางตรงกึ่งกลางของลำโพงเสียงทุ้ม

ถูกออกแบบให้เป็นคอมแพ็คอะคูสติกแอมป์กึ่งพีเอเอนกประสงค์  

มันจึงแน่กว่าแช่แป้งว่า  ต้องให้เสียงกลางของเสียงดนตรีเช่นเสียงกีตาร์และเสียงเปียโน
รวมทั้งเสียงพูดเสียงร้องที่ไพเราะที่สุดของมนุษย์
ได้ชัดเจนยอดเยี่ยมตามคอนเซ็พท์ครับ

ดูช้างให้ดูหาง
ดูนางให้ดูแม่
ดูให้ถึงแก่นแท้  แฮะ  แฮะ  คิดเอาเอง

การจัดระบบลำโพงเอาทีเดียวให้จบจึงไม่ง่ายอย่างที่คิดครับ

อีกไม่ถึงสองปีดีกระมังที่ประชาคมอาเซียนจะเปิด
ในเรื่องของพื้นฐานด้านเสียงเรายังเดินตามหลังเพื่อนบ้านบางประเทศอยู่นะครับ

ระบบเสียงมีแค่  I/O  
หรือ  Input  กับ  Output  สองคำเท่านั้น
แต่คำถามเมื่อสิบปีที่แล้ว  ทุกวันนี้ก็ยังเห็นมีซ้ำอยู่เรื่อย

แสดงว่าเราอ่านกันน้อยกว่าชาติอื่นเขานะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 เมษายน 2013, 09:24:13 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ แชร์มิวสิค

• ระดับ 4
  • *
  • 5D2E6587 ครูภูม
« ตอบกลับ #245 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2013, 12:01:50 น. »
เพิ่งเข้ามาดู

ชอบนักร้องประจำวงคนนี้

จะตั้งใจอ่าน จริง ๆ จัง ๆ เพราะน่าสนใจ นาน ๆ มีบทความดี ๆ

• *
« ตอบกลับ #246 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2013, 17:08:57 น. »

ถ้าไม่จริงจังนักการเพิ่ม  Active Subwoofer  ให้กับ  FISHMAN SA220  ทำได้เลยครับ
จะได้เบสที่ตื่นตาตื่นใจในระยะแรก  แต่ผมไม่รับประกันในระยะยาว
ทั้งนี้เนื่องจากหูมนุษย์ทุกคนนั้นไวมาก  เมื่อจับความที่ไม่ถูกต้องของธรรมชาติเสียงได้
จะเกิดความรู้สึกว่า  เบสกวนใจ  เสียงเพลงไม่เพราะเสียแล้วเกิดอาการล้าฟังได้ไม่นาน

จะให้ถูกต้องต้องลงทุนครับ

ด้วยการเพิ่ม  Active Crossover Network  แบบ  Linkwitz – Riley  24 dB/Octave
ของแท้นั้นมียี้ห้อ   RANE  และ  BSS  ผลิตออกขาย  ไม่ว่าจะเป็น  2 หรือ  3  ทาง
หรือมีเงินเหลือใช้เยอะๆ  เล่นให้จบตลอดกาลด้วย  Speaker management  ไปเลย
พาวเวอร์แอมป์โมโนกำลังขับไม่ต่ำกว่า  600 วัตต์เต็มอีก  2  ตัว 
(ทำไมต้องโมโน  สเตอริโอไม่ได้หรือ  ผมเคยลองแล้วครับ  สำหรับหูผมมันสู้ไม่ได้)
และลำโพงซับขนาด  18  นิ้ว  อีก  2  ตัว  แบบตู้อยู่ที่คอนเซ็พท์ในการใช้งานครับ

นอกเหนือจากนี้คงไม่จบ

สงสัยถามได้ครับ  เพราะถ้าจะเขียนให้แจ่มแจ้ง  สามารถเขียนได้ถึงปีใหม่  22557  โน่นแหละ

niceworld

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #247 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2013, 17:14:04 น. »

เสียงดีใช้ได้เลยครับ เห็นขายมือสองกันแค่หมื่นห้าแถม card ให้สองใบ
ไม่ทราบว่า set up ทีเดียวจบไหม มีปัญหาในการเล่นเพลงอย่างไรหรือเปล่าครับรุ่นนี้

• *
« ตอบกลับ #248 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2013, 18:08:55 น. »

เสียงดีใช้ได้เลยครับ เห็นขายมือสองกันแค่หมื่นห้าแถม card ให้สองใบ
ไม่ทราบว่า set up ทีเดียวจบไหม มีปัญหาในการเล่นเพลงอย่างไรหรือเปล่าครับรุ่นนี้

สมัยก่อนพวก  sampling   ต่างๆ  หายาก  การทำ  Sound  ในสตูดิโอจึงต้องพึ่ง  Sound Module  เป็นหลัก

Roland XV 3080  มาใหม่ราคาธีระขาย  70,000.- บาทไทย
ผมหยิบยืมพรรคพวกมาลองเล่นแค่เดือนเดียว

ไฟล์มีดี้ทุกไฟล์  XV3080  128 Voice  ให้ความสมจริงของการเล่นสดถูกใจทุกคนที่ได้ยินครับ

15,000.-  ถ้าสภาพการใช้งานโอเค  รีบซื้อเถอะครับ
ถ้ารับจ้างออกงานรับรองคนฟังชูมือไม่ไล่ไม่เลิกกันละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 เมษายน 2013, 18:12:01 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ sriAROON

• *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
« ตอบกลับ #249 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2013, 18:48:57 น. »

ระบบในบ้านของใคร ถ้าต้องการเพิ่มความหนาโดยไม่คิดมาก ก็ลองของถูกดูครับ ชื่อชั้นยี่ห้อและราคาอาจห่างกับ fishman solo sa220
เจ้านี้ผมเคยเป็นลูกค้าซื้อเพาเวอร์ กับปรีแอม มือสองของ ฮาลฟ์เลอร์ (พี่มะละกอแนะนำ)
เขาคร่ำหวดพอได้ ฟังมาเยอะ ขายมาเยอะ เขาทดสอบ และกล้าท้า ราคานี้น่าจะกล้าซื้อมาลอง ผมแนะนำไปบางราย ยังไม่รายงานผล

http://noom-hifi.com/webboard/webboard_ans.php?id=116214

ปล.ไม่ใช่ซื้อขาย และไม่มีส่วนได้เสียครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 เมษายน 2013, 05:19:25 น. โดย เสธ.รุณ »