ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยให้ความรู้ระหว่างsona กับ sound font หน่อยนะครับ  (อ่าน 2915 ครั้ง)

ออฟไลน์ kookkai

• ระดับ 3
  • *
ช่วยให้ความรู้ระหว่างsona กับ sound font หน่อยนะครับ
« เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2009, 14:48:30 น. »
พอดีได้ดูกระทู้เก่าๆๆ เห็นบางท่านโพสว่ามีการเล่น ผ่านsona แล้ว แยกหลายไลน์ได้มากมาย นัก ผมก็เลยเริ่ม งง ๆแล้ว มันแยกไลน์เหมือนmix ในคอมเลย แล้วมันต่างกับ  sound font  มากมั๊ย หรือต้องมีทั้ง 2ตัวผมเห็นภาพที่ มันแยกไลน์เหมือนmixแต่อยู่ ในคอม งั้นต่อสัณญาณคอม ไลน์out เป็นแค่สเตอริโอ ก็พอ หรือต้องต่อ แยกไลน์ใน ตัว mixข้างนอกอีกครับ งงๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ  :thank1: :thank1:

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
Re: ช่วยให้ความรู้ระหว่างsona กับ sound font หน่อยนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2009, 15:10:44 น. »
ใช้เมาส์มิกซ์บนจอ  ก็ไม่ต้องแยกไลน์ครับ

ไม่ใช้เมาส์มิกซ์บนจอ ก็แยกไลน์ออกไปปรับที่มิกซ์จริงครับ

ไม่ใช้เมาส์มิกซ์บนจอ ก็หาอุปกรณ์เสริมมาช่วยปรับครับ ดูที่ลายเซ็นต์ผม  โดยที่จะแยกไลน์ไปปรับที่มิกซ์หรือไม่แยกก็ได้ครับ

ลองคิดดูครับ ถ้าสมมุติท่านมี 24 ไลน์
ถ้าไม่แยกไลน์   ท่านก็ใช้เมาส์มิกซ์บนหน้าจอได้เลยครับ
ถ้าแยกไลน์  คงไม่มีใครซื้อซาวน์การ์ดมาหลายๆตัว เพื่อให้ได้ไลน์ครบ 24 ไลน์
แถมมิกซ์ก็ต้องมี 24 ช่อง สำหรับคาราโอเกะอีก
การแยกไลน์ ก็เลยการเป็นการจัดกลุ่มเสียง แล้วค่อยแยกไลน์ออกไป

ทั้งนี้ทั้งนั้น  การแยกมิกซ์  (ผมขอใช้คำนี้แทนแล้วกัน)  ไม่ว่า จะมิกซ์ในคอม หรือแยกไลน์ออกไปมิกซ์
จะมีประสิทธิภาพสูงสุด ก็ต่อเมื่อ ผู้ปรับ สามารถเข้าใจเสียงดนตรี ว่าจะปรับอย่างไร
หากปรับไม่เป็น  การแยกไลน์ ก็เป็นเพียงค่านิยมที่ทำให้วงของท่านดูโก้ขึ้นเท่านั้น

:)

ออฟไลน์ วิชัยคนธรรพ์

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • 740F32AE
Re: ช่วยให้ความรู้ระหว่างsona กับ sound font หน่อยนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2009, 16:34:15 น. »
ใช้เมาส์มิกซ์บนจอ  ก็ไม่ต้องแยกไลน์ครับ

ไม่ใช้เมาส์มิกซ์บนจอ ก็แยกไลน์ออกไปปรับที่มิกซ์จริงครับ

ไม่ใช้เมาส์มิกซ์บนจอ ก็หาอุปกรณ์เสริมมาช่วยปรับครับ ดูที่ลายเซ็นต์ผม  โดยที่จะแยกไลน์ไปปรับที่มิกซ์หรือไม่แยกก็ได้ครับ

ลองคิดดูครับ ถ้าสมมุติท่านมี 24 ไลน์
ถ้าไม่แยกไลน์   ท่านก็ใช้เมาส์มิกซ์บนหน้าจอได้เลยครับ
ถ้าแยกไลน์  คงไม่มีใครซื้อซาวน์การ์ดมาหลายๆตัว เพื่อให้ได้ไลน์ครบ 24 ไลน์
แถมมิกซ์ก็ต้องมี 24 ช่อง สำหรับคาราโอเกะอีก
การแยกไลน์ ก็เลยการเป็นการจัดกลุ่มเสียง แล้วค่อยแยกไลน์ออกไป

ทั้งนี้ทั้งนั้น  การแยกมิกซ์  (ผมขอใช้คำนี้แทนแล้วกัน)  ไม่ว่า จะมิกซ์ในคอม หรือแยกไลน์ออกไปมิกซ์
จะมีประสิทธิภาพสูงสุด ก็ต่อเมื่อ ผู้ปรับ สามารถเข้าใจเสียงดนตรี ว่าจะปรับอย่างไร
หากปรับไม่เป็น  การแยกไลน์ ก็เป็นเพียงค่านิยมที่ทำให้วงของท่านดูโก้ขึ้นเท่านั้น

:)

แหล่มๆ อิือิ คอนเฟริม

somjainuk74

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2009, 16:38:38 น. »
เป็นความคิดเห็น ที่ถูกต้องครับ

ออฟไลน์ ต้นกล้า

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8485AC52:HL#5D2EE58A:
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2009, 20:50:29 น. »
ใช้ไอ้เจ้าที่อยู่ใต้ไลเซ่น พี่ ขอชอลอ ก็แยกได้แล้ว เยอะด้วยหนิ :devil:

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2009, 11:31:00 น. »
อ้างถึง
จริงๆแล้ว ผมก็กำลังศึกษาความรู้จากเพื่อนๆๆในบ้านนี้แหล่ะครับ ว่ามันมีข้อดีข้อเสียแบบไหน
แล้วเจ้าตัวช่วยของท่าน ขอชอลอ อันนี้ เห็น บอกว่าใช้แค่ไลน์สเตอร์คู่เดียวที่ออกจากคอมเข้าmix  ก็ได้ ไม่เปลืองรู  mix สมมุติว่า ผมจะปรับให้ เครื่องดนตรี 1ชิ้น มีเสียง  ดัง ค่อย ทุ้ม แหลม ได้ใช่หรือเปล่าครับ แบบว่าเหมือนปรับ mixข้างนอกเลยอ่ะ แล้วมีให้เราเลือกเครื่อง ดนตรีทั้งหมดกี่ชิ้นครับ ทั้งหมดนี้เสียงดีไม่ดี sound font มีส่วนด้วยใช่หรือเปล่าครับ ยังงัยก็รบกวนช่วยอธิบายเพิ่มเติมด้วยครับ ถ้ามีรูปหรือ คลิปให้ดูตัวอย่าง ก็จะดีมากเลยครับ เริ่มสนใจแล้ว ดูมันไม่ยุ่งยากดี มีตัวเดียวจบ ไม่ต้องซื้อ mix หลายรูแค่ สเตอริโอคู่เดียว ไม่ต้องเปลืองสาย หรือใช้กับเครื่อง onbord ก็ดีครับ ใช่หรือเปล่าครับ:thank1:

• คณะก่อการ
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2009, 11:37:07 น. »
จริงๆแล้ว ผมก็กำลังศึกษาความรู้จากเพื่อนๆๆในบ้านนี้แหล่ะครับ ว่ามันมีข้อดีข้อเสียแบบไหน
แล้วเจ้าตัวช่วยของท่าน ขอชอลอ อันนี้ เห็น บอกว่าใช้แค่ไลน์สเตอร์คู่เดียวที่ออกจากคอมเข้าmix  ก็ได้ ไม่เปลืองรู  mix สมมุติว่า ผมจะปรับให้ เครื่องดนตรี 1ชิ้น มีเสียง  ดัง ค่อย ทุ้ม แหลม ได้ใช่หรือเปล่าครับ แบบว่าเหมือนปรับ mixข้างนอกเลยอ่ะ แล้วมีให้เราเลือกเครื่อง ดนตรีทั้งหมดกี่ชิ้นครับ ทั้งหมดนี้เสียงดีไม่ดี sound font มีส่วนด้วยใช่หรือเปล่าครับ ยังงัยก็รบกวนช่วยอธิบายเพิ่มเติมด้วยครับ ถ้ามีรูปหรือ คลิปให้ดูตัวอย่าง ก็จะดีมากเลยครับ เริ่มสนใจแล้ว ดูมันไม่ยุ่งยากดี มีตัวเดียวจบ ไม่ต้องซื้อ mix หลายรูแค่ สเตอริโอคู่เดียว ไม่ต้องเปลืองสาย หรือใช้กับเครื่อง onbord ก็ดีครับ ใช่หรือเปล่าครับ:thank1:

เครื่องของผม ปรับได้แค่วอลุ่ม 24 ไลน์ ครับ
แล้วต่อเสียงจากคอมไปเข้ามิกซ์แค่ 2 ไลน์ หรือจะแยกไลน์ตามใจชอบก็ได้
(เช่น แยกไลน์ออกจากคอมไปเข้ามิกซ์ 6 ไลน์  แต่ใช้เครื่องปรับ 24 ไลน์   ตัวที่แยกไลน์ เป็นการจัดกลุ่มแยกตามปกติ)
ใช้กับ Xtreme  โหลดซาวน์ฟอนต์ เท่านั้นครับ
คุณภาพเสียง ก็ ตามซาวน์ฟอนต์ครับ ใช้ซาวน์ฟอนต์ดีเสียงก็ดี
การแยกไลน์ หรือการปรับชิ้นดนตรี ไม่ได้ทำให้เสียงดีขึ้น  มันเป็นเพียงการปรับแต่ง "สมดุล" ของชิ้นดนตรี ครับ

รายละเอียด คลิกที่รูปที่ลายเซนต์ผมเลยครับ

ออฟไลน์ ฅนราศีตุล

• *
  • HL#4C9FB9B0 & 7D2D1563
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2009, 12:13:20 น. »

การแยกไลน์ หรือการปรับชิ้นดนตรี ไม่ได้ทำให้เสียงดีขึ้น  มันเป็นเพียงการปรับแต่ง "สมดุล" ของชิ้นดนตรี ครับ

สำเนาถูกต้ม

ออฟไลน์ กฤษฎานคร

• *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2009, 13:15:26 น. »
สำเนาถูกต้ม

นึกไม่ออก ว่าจะบอกเช่นไร ...เอาตามท่าน ครับ ...

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2009, 13:28:18 น. »
เพิ่มเติมอีกนิดครับ

ถ้าท่านเล่นแบบสองจอ

ใช้โซนาร์ ปรับแยกไลน์ดนตรี แบบปรับบนหน้าจอเลย  ทั้ง ทุ้ม กลาง แหลม (เอา 5 แบนด์เลยก็ได้) รีเวิร์บ คอรัส  ทุกช่อง
มันจะสะดวกมากครับ  ถ้าเล่นสองจอนะ

เพราะจอเราเอง เราสลับไปมาระหว่างหน้าคาราโอเกะ กับโซนาร์ได้ หรือจะให้โซนาร์มิกซ์อยู่บนทับคาราโอเกะไว้เลยก็ได้
ส่วนจอนักร้อง ก็มีแต่เนื้อเพลง  

ส่วนต่อเข้ามิกซ์ ก็ 2 ไลน์ตามปกติ หรือจะแยก เพื่อไปปรับที่มิกซ์จริงๆอีกก็ได้ครับ

เดี๋ยวรอฟังความเห็นจากบรรดาเซียนโซนาร์อีกทีครับผม

:cheer: :cheer: :cheer: :cheer:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 ธันวาคม 2009, 13:31:41 น. โดย ขอชอลอ »

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• *
  • You'll never drunk alone
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2009, 13:38:58 น. »
สำเนาถูกต้ม

เดี๋ยวท่านเจ้าของกระทู้เข้าใจผิด หาว่าพวกเรารวมหัวหลอก อิอิ  ;D ;D ;D

ตามที่ท่าน ขอชอลอ กล่าวไว้นั่นแหละครับท่าน ถืกต้อง

บางอย่างภาพลักษณ์ ก็ยังคงจำเป็น  :devil: :devil:

ออฟไลน์ บ่าวแป้

• ระดับ 3
  • *
  • HL#552110CC จาก คุณประจักร สอิ้งแก้ว
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2009, 14:00:00 น. »
ในความรู้สึกผม ผมชอบ sona สามารถปรับหรือลดเสียงเครื่องดนตรีได้ง่ายกว่า ออก 2 ไลน์ และ 8 ไลน์

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2009, 19:53:45 น. »
ขอบคุณทุกคำตอบครับ กำลังจะถามต่อเลย พอดีท่าน ป้อม บิ๊กแบงค์  ได้โพสไว้แล้ว ว่าหลักการ จะคล้ายๆๆกันกับตัวของท่าน ขอชอลอ ที่จำหน่ายใช่เปล่าครับ  :thank1:

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2009, 21:25:58 น. »
จริงๆแล้ว ฟอนต์  กับโซน่านั้นมีทั้ส่วนคล้ายและไม่คล้าย

แต่จะสรุปง่าย ๆ ให้เข้าใจนะครับ  โซน่าสามารถจัดการกับเวฟไฟล์หรือแซมปลิ้งได้เลยครับ

ส่วนเมื่อใช้ซาวด์ฟอนต์ตอนเล่นจะจัดการลงลึกขนาดนั้นไม่ได้ครับ  คำว่าจัดการคือการปรับแต่งเสียงครับ

ถ้าอยากถูกผมหลอกก็โทรมาที่ใต้กระทู้ผมนะครับ  จะหลอกต่อให้อีกทีครับ  อิอิ