ผู้เขียน หัวข้อ: eXtreme ตัดเสียงร้องได้ไหมครับ  (อ่าน 7902 ครั้ง)

ออฟไลน์ wissanu

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL-770C118C/HL-6FE7BD51/HL-23068C63 น้านพ สุพรรณ
eXtreme ตัดเสียงร้องได้ไหมครับ
« เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2010, 07:01:37 น. »
หลังจากใช้ของแท้มานาน V3 ฮาร์ล็อค ผมก็เล่นแบบธรรมดามาตลอด (แบบ 3 ไฟล์)
ตอนนี้อยากลองเล่นแบบมืออาชีพกับเขาบ้างแล้ว คือหากเราจะนำไฟล์เพลงแบบ MP3
หรือไม่ก็ VCD คาราโอเกะทั่วไป นำมาใส่ใน Xtreme แล้วใช้โปรแกรม Xtreme นี่แหละ
ตัดเสียงร้องออก เอาเฉพาะเสียงดนตรีไว้อย่างเดียวแบบนี้น่ะครับ ทำได้ไหม อย่างไงรบกวน
ขอวิธีทำด้วยครับ (ผมไม่เคยเล่นแบบนี้จริง ๆ เลยไม่รู้ว่าทำได้ไหม) ขอบคุณมาก

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
Re: eXtreme ตัดเสียงร้องได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2010, 07:06:02 น. »
วีซีดีคาราโอเกะและเอ็มพีสามที่แปลงมาจากวีซีดีคาราโอเกะ  สามารถตัดเสียงได้คล้าย ๆ กันกับตัดเสียงเมโลดี้ครับ

• ระดับ 5
  • *
  • HL-770C118C/HL-6FE7BD51/HL-23068C63 น้านพ สุพรรณ
Re: eXtreme ตัดเสียงร้องได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2010, 07:24:46 น. »
แล้ววิธีการนำเพลงทั้ง VCD คาราโอเกะและ MP3 (ที่แปลงมาจาก VCD คาราโอเกะ)เข้ามาใช้งาน
ในโปรแกรม Xtreme ใช้วิธีเดียวกับการนำไฟล์เพลงแบบ 3 ไฟล์มาลิสซ์ใส่ในตัวโปรแกรม Xtreme
ใช่ไหมครับ และหลังจากนั้นวิธีเล่นกดตรงเครื่องหมาย * (ดอกจันทร์) เพื่อตัดเสียงร้องออกถูกไหมครับ

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2010, 07:28:20 น. »
แล้ววิธีการนำเพลงทั้ง VCD คาราโอเกะและ MP3 (ที่แปลงมาจาก VCD คาราโอเกะ)เข้ามาใช้งาน
ในโปรแกรม Xtreme ใช้วิธีเดียวกับการนำไฟล์เพลงแบบ 3 ไฟล์มาลิสซ์ใส่ในตัวโปรแกรม Xtreme
ใช่ไหมครับ และหลังจากนั้นวิธีเล่นกดตรงเครื่องหมาย * (ดอกจันทร์) เพื่อตัดเสียงร้องออกถูกไหมครับ

ต้องจัดการทำไฟล์  snf ที่รหัสเดียวกับเพลงและอยู่ในโฟลเดอร์หลักก่อนครับถึงจะนำเข้าแบบเพลงมิดี้ได้ครับ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2010, 07:49:12 น. »
เอาแล้วล่ะซีทีนี้ ต้องจัดการทำไฟล์ snf ที่รหัสเดียวกับเพลง
แล้วทำอย่างไงล่ะเนี่ย (ทำไม่เป็นอีก) แล้วผมจะทำได้หรือครับ
สงสัยจบ..อย่างเดียวทำไม่เป็นครับ (ความรู้น้อย)

ออฟไลน์ ขลุ่ย

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2010, 07:54:37 น. »
เอาแล้วล่ะซีทีนี้ ต้องจัดการทำไฟล์ snf ที่รหัสเดียวกับเพลง
แล้วทำอย่างไงล่ะเนี่ย (ทำไม่เป็นอีก) แล้วผมจะทำได้หรือครับ
สงสัยจบ..อย่างเดียวทำไม่เป็นครับ (ความรู้น้อย)
แล้วจะทำให้ลำบากทำไมครับ หรือว่ามันไม่เท่น์ อยากร้องคาราโอเกะ ก็มิดี้ อยากร้องวีซีดี ก็ว่าไป ทุกอย่างทำได้ในโปรแกรมตัวเก่งนี่แหละครับแค่นี้ก็แจ่มแล้วครับ :cheer1: :cheer1: :th2: :thank1:

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2010, 08:20:48 น. »
ก็เพราะเป็นมือใหม่ และไม่ค่อยจะมีความรู้ครับ เห็นวงดนตรีอาชีพตามงานต่าง ๆ มีแต่เพลงใหม่ ๆ
มาเล่นก็เลยอยากเป็นแบบนั้นกับเขามั้ง (ในขณะที่เรามีโปรแกรม Xtreme ของแท้ ซึ่งมืออาชีพบางวงยังใช้ตัวแคร๊ก)
แอบถามเขา เขาก็บอกว่าที่มีเพลงใหม่ ๆ เพราะใช้โปรแกรมตัดเสียงร้องออกจาก MP3. ผมเองก็ยังงงว่า
ทำได้อย่างไง และใช้โปรแกรมอะไรทำได้ ผมจึงเข้ามาสอบถามและหาวิธีการทำอยู่ครับและหลัก ๆ อีกอย่างก็คือ
หากเราสามารถตัดเสียงร้องออกได้จริง เราก็ไม่ต้องรอจากท่านอื่น ๆ ที่นำไฟล์มิดี้(3 ไฟล์)มาแจก ซึ่งบางเพลง
ก็ไม่ตรงกับที่เราต้องการ ครั้นจะสั่งซื้อก็ไม่ใช่อาชีพทางด้านนี้ เพียงต้องการเพลงใหม่ ๆ ตามตลาดเท่านั้นครับผม
อย่างเช่น ตอนนี้เห็นขอกันมากคือเพลง "ลูกเทวดา" และเห็นขอกันมานานก็ยังไม่มีท่านใดนำมาแจก หากเราทำได้
ตามข้างต้น เราก็ไม่ต้องคอยรอแจก นี่คือข้อหลัก ๆ ที่หลายท่านก็คงคิดแบบผมนี่แหละครับ

ออฟไลน์ ชัย

• ระดับ 5
  • *
  • HL#No 7C8644D1
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2010, 08:29:12 น. »
ซื้อ xmk ไปเลยครับ จบ  อยากได้เพลงไร จัดให้ทันใจครับ อิอิ

ออฟไลน์ ขลุ่ย

• **
  • HL#740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2010, 08:49:56 น. »
ก็เพราะเป็นมือใหม่ และไม่ค่อยจะมีความรู้ครับ เห็นวงดนตรีอาชีพตามงานต่าง ๆ มีแต่เพลงใหม่ ๆ
มาเล่นก็เลยอยากเป็นแบบนั้นกับเขามั้ง (ในขณะที่เรามีโปรแกรม Xtreme ของแท้ ซึ่งมืออาชีพบางวงยังใช้ตัวแคร๊ก)
แอบถามเขา เขาก็บอกว่าที่มีเพลงใหม่ ๆ เพราะใช้โปรแกรมตัดเสียงร้องออกจาก MP3. ผมเองก็ยังงงว่า
ทำได้อย่างไง และใช้โปรแกรมอะไรทำได้ ผมจึงเข้ามาสอบถามและหาวิธีการทำอยู่ครับและหลัก ๆ อีกอย่างก็คือ
หากเราสามารถตัดเสียงร้องออกได้จริง เราก็ไม่ต้องรอจากท่านอื่น ๆ ที่นำไฟล์มิดี้(3 ไฟล์)มาแจก ซึ่งบางเพลง
ก็ไม่ตรงกับที่เราต้องการ ครั้นจะสั่งซื้อก็ไม่ใช่อาชีพทางด้านนี้ เพียงต้องการเพลงใหม่ ๆ ตามตลาดเท่านั้นครับผม
อย่างเช่น ตอนนี้เห็นขอกันมากคือเพลง "ลูกเทวดา" และเห็นขอกันมานานก็ยังไม่มีท่านใดนำมาแจก หากเราทำได้
ตามข้างต้น เราก็ไม่ต้องคอยรอแจก นี่คือข้อหลัก ๆ ที่หลายท่านก็คงคิดแบบผมนี่แหละครับ
ทุกอย่างที่ท่านกล่าวมานั้นบางอย่างบางวงเขาก็ไม่กล้าบอกเรื่องเพลงเดี๋ยวนี้หาได้ทั่วไปครับ ตามร้านคอม ตามแผงขายแผ่นโปรแกรม จะเอาสักเท่าไร แต่ข้อสำคัญคือซื้อครับ ส่วนที่ว่ามีโปรแกรมตัดต่อทำเอง เขาก็ซื้อ แล้วต้องมามานั่งทำเพลงอีกเสียเวลา เพลงใหม่ ๆ ก็ต้องซื้อ เป็นการใช้เงินเหมือนกัน ถ้าท่านเรียนรู้โปรแกรมแท้ กับโปรแกรมเทียมมันต่างกันแน่นอน แต่จะดี ไม่ดีอยู่ที่การพัฒนา ฝึกและประสบการณ์ และส่วนประกอบของคอมฯ เช่นเพลง ซาวด์ และอีกหลายอย่างครับ ทดลองเป็นสมาชิก  EMK สักปีซิครับ คงไม่สาย ประมาณ1800 บาท ต่อปี แล้วหา sf ดี ๆ สักตัวก็เพียงพอ ถ้าจะเป็นมืออาชีพเล่นแยกไลน์ก็ค่อยมาว่ากันใหม่ครับ :th2: :th2: :th2: :th2:

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2010, 08:35:06 น. »
ตอนนี้ก็มั่ว ๆ เอาน่ะครับ แปลงจาก VCD คาราโอเกะเป็น MP3 นำเข้าไปเล่นใน Xtreme ตัดเสียงร้อง
โดยกดปุ่ม* (ดอกจันทรฺ) ได้แล้วครับ ปัญหาที่เจอคือเวลาเล่นเพลงแบบนี้คือ ตรงช่องมิดิเอ้าส์ในตัวโปรแกรม
eXtreme ต้องเลือเป็น Midi Yoke 1. หากเลือกเป็นซาวด์ฟร้อนส์เสียงจะค้างทันที ตรงนี้ตามความเข้าใจของผม
เป็นเพราะเสียงดนตรีเป็นเสียงทีมาจากแผ่น VCD คาราโอเกะ เมื่อนำมาเล่นกับ Xtreme ซึ่งตั้งค่าให้เล่นจาก SF
มันจึงทับซ้อนกัน เกิดปัญหาดังกล่าว อันนี้ถูกต้องไหมครับ แล้วมีวิธีแก้ไขไหมครับ ปัญหาต่อมาคือ เพลงที่ได้จาก
การแปลงมาจาก VCD คาราโอเกะ จะไม่มีเนื่อเพลงขึ้นจะมีเฉพาะเสียงดนตรี อันนี้เราสามารถทำเนื้อเพลงและตัว
ปาดเนื้อได้ไหมครับ รบกวนขอคำแนะนำวิธีการด้วย ขอบคุณมากครับ (ผมมีโปรแกรมปาดเนื้อชื่อ ออนซอน อิเดเตอร์)
ไม่ทราบใช้ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ ลุงกานต์

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#: 9F641096
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2010, 11:26:38 น. »
ตอนนี้ก็มั่ว ๆ เอาน่ะครับ แปลงจาก VCD คาราโอเกะเป็น MP3 นำเข้าไปเล่นใน Xtreme ตัดเสียงร้อง
โดยกดปุ่ม* (ดอกจันทรฺ) ได้แล้วครับ ปัญหาที่เจอคือเวลาเล่นเพลงแบบนี้คือ ตรงช่องมิดิเอ้าส์ในตัวโปรแกรม
eXtreme ต้องเลือเป็น Midi Yoke 1. หากเลือกเป็นซาวด์ฟร้อนส์เสียงจะค้างทันที ตรงนี้ตามความเข้าใจของผม
เป็นเพราะเสียงดนตรีเป็นเสียงทีมาจากแผ่น VCD คาราโอเกะ เมื่อนำมาเล่นกับ Xtreme ซึ่งตั้งค่าให้เล่นจาก SF
มันจึงทับซ้อนกัน เกิดปัญหาดังกล่าว อันนี้ถูกต้องไหมครับ แล้วมีวิธีแก้ไขไหมครับ ปัญหาต่อมาคือ เพลงที่ได้จาก
การแปลงมาจาก VCD คาราโอเกะ จะไม่มีเนื่อเพลงขึ้นจะมีเฉพาะเสียงดนตรี อันนี้เราสามารถทำเนื้อเพลงและตัว
ปาดเนื้อได้ไหมครับ รบกวนขอคำแนะนำวิธีการด้วย ขอบคุณมากครับ (ผมมีโปรแกรมปาดเนื้อชื่อ ออนซอน อิเดเตอร์)
ไม่ทราบใช้ได้ไหมครับ
เมื่อตัดเสียงร้องและแปลงเป็นMP3เรียบร้อยแล้ว ให้ปาดเนื้อเป็น KMID ซึ่งเป็นความสามารถของeXtremeนี่แหละครับ ไม่ต้องกำหนดเป็นMidi Yoke ก็ใช้งานได้สบาย

ออฟไลน์ สุระชาติ

• *
  • 7485360D,9660E447,5D12658A(เด็กชายเคยโสด)
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2010, 12:02:48 น. »
ยังมีคนใหม่ที่ไม่เป็นกว่าผมอีก นึกว่าผมไม่รู้คนเดียว เอ้าให้กำลังใจครับ

ออฟไลน์ น้องไทม์ มิวสิค

• ระดับ 4
  • *
  • HL#7D2C9577 (ฅนคอน)
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2010, 12:43:47 น. »
ถ้าอยากได้ "ลูกเทวดา"  EMK งวดวันที่ 1 มี.ค.53 ออกแล้วครับ ลองเข้าไปดู

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2010, 18:16:19 น. »
รบกวน..ครับที่ว่า "ปาดเนื้อ เป็น KMID" มันเป็นแบบไหนหรือครับ
(ผมไม่มีความรู้เรื่องแบบนี้)  แล้วพอจะแนะนำได้ไหมครับว่า
การปาดเนื้อแบบนี้ เขาทำกันแบบไหน ใช้โปรแกรมอะไรปาดเนื้อ
ขอบคุณมากครับ

esannakhol

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2010, 18:59:38 น. »
รบกวน..ครับที่ว่า "ปาดเนื้อ เป็น KMID" มันเป็นแบบไหนหรือครับ
(ผมไม่มีความรู้เรื่องแบบนี้)  แล้วพอจะแนะนำได้ไหมครับว่า
การปาดเนื้อแบบนี้ เขาทำกันแบบไหน ใช้โปรแกรมอะไรปาดเนื้อ
มันมีในคู่มือของ Extrem ครับ หัวข้อ การ MP3 คาราโอเกะ ประมาณนี้แหละครับ
ถ้าหาไม่เจอก็ลอง กูเกิลครับ      การทำMP3คาราโอเกะ    ก็จะเจอลองดูครับ
ผมก็ทำร้องเองยังไม่มีวง ยังไม่มีความรู้เครื่องเครื่องเสียงสักเท่าไหร่

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2010, 19:05:48 น. »
สรุปว่าที่ผมทำลิ้งค์ให้นั้น  ไม่อ่านเลยสิครับ 

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2010, 19:45:11 น. »
เอาเขียงมา เนื้อมา  มีดคมๆ ปาดมันเข้าไป บางๆนะ แช่ห้องฟรีซ เลย ซักครึ่งชั่วโมง เอาออกมา ราดเลือด หัวหอมซอย พริกป่น น้ำปลา ชูรส หอม ผักชี มะนาว อ้อดีขมๆด้วย แกล้ม 285 ใครจะเถียงบอกมา

ออฟไลน์ เด็กชายไพศาล

• *
  • 96E35CF7,6D291875,56292D0D
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2010, 19:52:09 น. »
เอาเขียงมา เนื้อมา  มีดคมๆ ปาดมันเข้าไป บางๆนะ แช่ห้องฟรีซ เลย ซักครึ่งชั่วโมง เอาออกมา ราดเลือด หัวหอมซอย พริกป่น น้ำปลา ชูรส หอม ผักชี มะนาว อ้อดีขมๆด้วย แกล้ม 285 ใครจะเถียงบอกมา
มาเด้อครับ มาชิมนำกันครับ
ผมกำลังจะไปปาดแล้วครับทุกท่าน

creator2006

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2010, 19:54:02 น. »

อ.ปู่ EMS ด่วนเลยกำลังต้องการด่วน  ;D :beer: :cheer1:

มาเด้อครับ มาชิมนำกันครับ
ผมกำลังจะไปปาดแล้วครับทุกท่าน

อันนี้ก็ด้วยเครื่องเคียงส่งมาโลด :drool:

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2010, 19:58:35 น. »
อ.ปู่ EMS ด่วนเลยกำลังต้องการด่วน  ;D :beer: :cheer1:

อันนี้ก็ด้วยเครื่องเคียงส่งมาโลด :drool:
20 เมษา ถ้าเหตุการณ์ไม่ผันแปร จะเอาไปทูลถวายพระเจ้าข้า

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 20 มีนาคม 2010, 07:25:32 น. »
ท่าน.เด็กชายโสดอย่าเพิ่งเข้าใจผิดครับ
ข้อความของทุกท่านผมอ่านหมด แต่ผมเองไม่ค่อยจะรู้
เรื่องแบบนี้ และไม่ใช่มืออาชีพ อ่านแล้วเข้าใจมั่ง ไม่เข้าใจมั่ง
อาจจะตั้งคำถามแบบซ้ำๆ วกวน (ไม่รู้จะเรียบเรียงคำถามอย่างไง)
อย่าเพิ่ง.ใจน้อยครับ ตอนนี้ผมทำได้แล้ว เหลือแค่จะตัดเสียงร้องของ
MP3.เท่านั้น ที่ยังทำไม่ได้ครับ ขอบคุณทุก ๆ ท่านมาก

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 20 มีนาคม 2010, 08:08:40 น. »
ท่าน.เด็กชายโสดอย่าเพิ่งเข้าใจผิดครับ
ข้อความของทุกท่านผมอ่านหมด แต่ผมเองไม่ค่อยจะรู้
เรื่องแบบนี้ และไม่ใช่มืออาชีพ อ่านแล้วเข้าใจมั่ง ไม่เข้าใจมั่ง
อาจจะตั้งคำถามแบบซ้ำๆ วกวน (ไม่รู้จะเรียบเรียงคำถามอย่างไง)
อย่าเพิ่ง.ใจน้อยครับ ตอนนี้ผมทำได้แล้ว เหลือแค่จะตัดเสียงร้องของ
MP3.เท่านั้น ที่ยังทำไม่ได้ครับ ขอบคุณทุก ๆ ท่านมาก

เอ็มพีสามธรรมดาตัดเสียงร้องไม่ได้ครับ  ถึงตัดได้ก็ไม่ขาดครับ

guggate

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม 2010, 14:11:55 น. »
add   มาทาง   msn    guggate@yahoo.com  แล้ว  เดี๋ยว ตอบให้

ออฟไลน์ วี บุญนิยม

• **
  • HL#4C9D39A2 จาก อนันตชัย2009
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม 2010, 14:19:59 น. »
add   มาทาง   msn    guggate@yahoo.com  แล้ว  เดี๋ยว ตอบให้

ไม่เป็นไรครับ สมาชิกที่นี่ โดยเฉพาะตัวแทนฯ
ยินดีตอบทุกปัญหาเท่าที่สามารถตอบได้ครับ
และก็ได้ตอบไปแล้วนี่ครับ ขอบพระคุณครับ.