ผู้เขียน หัวข้อ: mixer หน้าหลักล่างสุด-บนสุดไม่ใช่ 0-127 เหรอครับ???  (อ่าน 2546 ครั้ง)

dCoNFF

• บุคคลทั่วไป
mixer หน้าหลักล่างสุด-บนสุดไม่ใช่ 0-127 เหรอครับ???
« เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2011, 14:26:23 น. »
ผมเป็นคนเดียวหรือท่านอื่นมีอาการแบบเดียวกันครับ
ลองปรับตัว slide หน้า mixer หน้าหลักแล้วรู้สึกแปลกๆ ทำไมพอไปถึงตำแหน่งขีดที่ 2 ที่อยุ่บนค่าเริ่มต้นแล้วดันขึ้นไปต่อเสียงมันก็ยังเท่าเิดิม ลองส่ง midi ออกไปที่ midiox ก็ถึงบ้างอ้อ ตำแหน่งที่ 2 จากค่าเริ่่มต้นค่ามันเป็น 127 แล้วดันต่อไปให้สุดมันก็ไม่มีผล จากรูปค่าต่ำสุด(note off) จนถึงค่าสูงสุด 127 จะอยู่ช่วงที่ทำไฮไลท์สีดำเอาไว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 กรกฎาคม 2011, 14:49:50 น. โดย เด็กชายเคยโสด »

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
Re: mixer หน้าหลักล่างสุด-บนสุดไม่ใช่ 0-127 เหรอครับ???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2011, 14:51:23 น. »
สำหรับผมมีแต่ได้ลดครับ  ไม่ค่อยได้เพิ่มครับ  ส่วนมากลดที่โปรแกรมไปเพิ่มที่อุปกรณ์เอาครับ

dCoNFF

Re: mixer หน้าหลักล่างสุด-บนสุดไม่ใช่ 0-127 เหรอครับ???
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2011, 14:55:05 น. »
สำหรับผมมีแต่ได้ลดครับ  ไม่ค่อยได้เพิ่มครับ  ส่วนมากลดที่โปรแกรมไปเพิ่มที่อุปกรณ์เอาครับ

ผมใช้ vsti ครับ มันแยกไลน์ลำโพงไม่ได้ เลยต้องมาปรับหน้าโปรแกรมเอา

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2011, 20:30:31 น. »
ผมเป็นคนเดียวหรือท่านอื่นมีอาการแบบเดียวกันครับ
ลองปรับตัว slide หน้า mixer หน้าหลักแล้วรู้สึกแปลกๆ ทำไมพอไปถึงตำแหน่งขีดที่ 2 ที่อยุ่บนค่าเริ่มต้นแล้วดันขึ้นไปต่อเสียงมันก็ยังเท่าเิดิม ลองส่ง midi ออกไปที่ midiox ก็ถึงบ้างอ้อ ตำแหน่งที่ 2 จากค่าเริ่่มต้นค่ามันเป็น 127 แล้วดันต่อไปให้สุดมันก็ไม่มีผล จากรูปค่าต่ำสุด(note off) จนถึงค่าสูงสุด 127 จะอยู่ช่วงที่ทำไฮไลท์สีดำเอาไว้

ฟังเสียงและดูไฟวิ่ง  อย่าให้พีค  อย่าให้เด่นจนเกินงามก็พอแล้วครับ  ส่วนผมตั้งไว้กลางเหือบหมด  ลดเป็นบางชิ้นที่ทำมาแรงไป

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2011, 20:38:36 น. »
ผมใช้ vsti ครับ มันแยกไลน์ลำโพงไม่ได้ เลยต้องมาปรับหน้าโปรแกรมเอา

รู้สึกว่า Mixer นี้จะมีผลเฉพาะ เมื่อใช้กับ SF นะ ถ้าใช้กับ VSTi ไม่แน่ใจว่าจะ control ความดังได้ไหม

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2011, 08:32:32 น. »
เอ.....  เท่าทีผมจำได้จากเวอร์ชั่นสุดท้ายที่ผมได้สัมผัส   
ผมเข้าใจว่า มิกซ์เซอร์ตัวนั้น ใช้ปรับเสียง Audio ที่ออกมาจากซาวน์ฟอนต์ และผ่านการประมวลผลแยกไลน์ แล้วนะครับ
เป็นการปรับ gain ของ audio output แยกไลน์ในตัวโปรแกรมครับ
**ไม่ใช่การปรับ volume ของแต่ละ channel ของ midi

เพราะฉะนั้น  จะเอา midi ox ไปดักจับ message แบบนั้น จะไม่เห็นผลครับ

:cheer: :cheer: :cheer:

dCoNFF

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2011, 15:17:51 น. »
เอ.....  เท่าทีผมจำได้จากเวอร์ชั่นสุดท้ายที่ผมได้สัมผัส   
ผมเข้าใจว่า มิกซ์เซอร์ตัวนั้น ใช้ปรับเสียง Audio ที่ออกมาจากซาวน์ฟอนต์ และผ่านการประมวลผลแยกไลน์ แล้วนะครับ
เป็นการปรับ gain ของ audio output แยกไลน์ในตัวโปรแกรมครับ
**ไม่ใช่การปรับ volume ของแต่ละ channel ของ midi

เพราะฉะนั้น  จะเอา midi ox ไปดักจับ message แบบนั้น จะไม่เห็นผลครับ

:cheer: :cheer: :cheer:

ตามความเข้าใจจากขั้นตอนที่ผมลองทำนะครับ
จะใช้การล็อคความดังเสียงและค่าน้ำหนักหน้าแยกมิดี้แล้วก็เซ็ตให้หน้า mixer เป็นค่าเริ่มต้นทั้งหมด ผลที่จะได้จาก midiox ตัว xtreme จะเอาค่าความดังที่ล็อคไปเซ็ตให้ midi หลังจากเริ่มเล่นเพลงตัวค่าน้ำหนักก็จะมีผลตามมา โดยอยู่ในช่วงที่เราล็อคไว้ หลังจากนั้นจะลองปรับ slide ที่หน้า mixer ปรากฏว่าตัว xtreme จะใช้ค่าน้ำหนักจากหน้า mixer แทนตัวที่เราล็อค แล้วลองกด spacebar ที่หน้าหลักโปรแกรมเพีื่อเรียกหน้ารายละเอียดของมิดีที่กำลังเล่นปรากฏว่าตัว Volume ก็ยังเป็นค่าเดิมที่ล็อคไว้ครับ

ขอบคุณทุกท่านที่มาช่วยกันตอบปัญหานะครับ  :cheer:

dCoNFF

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2011, 15:35:41 น. »
แต่โดยหลักๆ แล้วปัญหาก็คือถ้ามือใหม่เพิ่งเริ่มใช้ตัว xtreme อย่างผมมาเห็นมิกซ์หน้าหลักแล้วลองปรับสไลด์ก็เข้าใจว่าล่างสุดก็ไม่มีเสียง บนสุดก็คือเสียงดังที่สุด แต่ละขีดก็คือระดับที่ต่างกันไป แล้วพอมาปรับปรากฏว่าพอดันขึ้นไปถึงขีดที่ 2 จากค่าเริ่มต้น เสียงมันก็เต็มที่แล้ว ปรับขึ้นอีกก็ยังเท่าเดิม ก็คงคิดว่าปัญหาคงมาจากตรงอื่นแล้วคงต้องมาหากันวุ่นเลย (อันนี้เจอมากับตัวครับ)

pramoon

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2011, 15:53:05 น. »
ผมกะมีแต่ปรับลงคือกันครับ เสียงใดที่มันดังแฮงผมกะปรับลงมาใส่ตัวที่มันดังบ่แฮงให้มันฟังดูแลัว :o^: :o^: :o^: