ผู้เขียน หัวข้อ: ip config error แก้ไงดีครับ  (อ่าน 2546 ครั้ง)

ket_peangsan

• บุคคลทั่วไป
ip config error แก้ไงดีครับ
« เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2009, 16:57:22 น. »
set auto ip และเครื่องไม่ยอมรับ IP Address จาก router (ADSL modem)  ใช้คำสั่ง :ipconfig /all  จะได้ rror ตามภาพด้านล่างครับ
(คิดว่า LAN card มีปัญหาลองเปลี่ยนแล้วก็เหมือนเดิมครับ)

นับถือ

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
Re: ip config error แก้ไงดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2009, 17:03:38 น. »
1.ตรวจสอบไวรัส
2.ลบ Card LAN ออกเลยครับแล้วค่อยติดตั้งเข้าไปใหม่
...

หรือลอง copy ไฟล์ TCPIP.SYS จาก C:\Windows\System32\Drivers จากเครื่องอื่นมาทับไฟล์ในเครื่องเราดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 4 สิงหาคม 2009, 17:07:44 น. โดย x-men »

Re: ip config error แก้ไงดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2009, 17:08:45 น. »
1.ตรวจสอบไวรัส
2.ลบ Card LAN ออกเลยครับแล้วค่อยติดตั้งเข้าไปใหม่
...

เรียนท่าน x
ผมทดลองทั้ง 2 ข้อแล้วครับ  แต่สงสัยข้อ 2 หน่อยครับ  ผมลบ Card LAN ใน device manager (ถูกต้องหรือเปล่าครับ)  แต่ว่า window หาเจอโดยไม่ได้ยัดเยียด driver ที่มากับ card ให้ใหม่ ไม่ทราบว่าจะเรียกว่าลบอย่างสมบูรณ์หรือเปล่าครับ

นับถือ

TKT131

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2009, 17:21:22 น. »
ผมเคยเจอหลายเครื่องครับเวลาฟิกไอพีก็เข้าเน็ตไม่ได้เวลาเอาออกก็ไม่ยอมรับไอพี

แต่แก้ปัญหาคือ ลงวินโดว์ใหม่ครับ
สำเร็จไปด้วยดีครับ

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2009, 17:30:34 น. »
ปัญหาน่าจะอยู่ที่ตัว tcp/ip ของวินโดวส์

ลองค้นคำตอบในเว็บ techxchange ต่างประเทศดูครับ

ได้เวลาเลิกงานแล้ววววว
ฟิ่ววววๆๆ

คืนนี้ กลับห้องเดี๋ยวแวะมาดูกระทู้นี้ใหม่ครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2009, 17:46:56 น. »
ผมเคยเจอหลายเครื่องครับเวลาฟิกไอพีก็เข้าเน็ตไม่ได้เวลาเอาออกก็ไม่ยอมรับไอพี

แต่แก้ปัญหาคือ ลงวินโดว์ใหม่ครับ
สำเร็จไปด้วยดีครับ

ขอบคุณท่านกุดจี่ครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2009, 17:48:40 น. »
ปัญหาน่าจะอยู่ที่ตัว tcp/ip ของวินโดวส์

ลองค้นคำตอบในเว็บ techxchange ต่างประเทศดูครับ

ได้เวลาเลิกงานแล้ววววว
ฟิ่ววววๆๆ

คืนนี้ กลับห้องเดี๋ยวแวะมาดูกระทู้นี้ใหม่ครับ

ขอบคุณครับท่านเด็กบางมด ตอนนี้ผมก็หวังจากท่านแหละครับ เดี๋ยวผมจะลองลบ LAN ออกและยัด Driver จาก CD ของ card ดูครับ

นับถือ

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2009, 18:05:26 น. »
เรียนท่าน x
ผมทดลองทั้ง 2 ข้อแล้วครับ  แต่สงสัยข้อ 2 หน่อยครับ  ผมลบ Card LAN ใน device manager (ถูกต้องหรือเปล่าครับ)  แต่ว่า window หาเจอโดยไม่ได้ยัดเยียด driver ที่มากับ card ให้ใหม่ ไม่ทราบว่าจะเรียกว่าลบอย่างสมบูรณ์หรือเปล่าครับ

นับถือ

น่าจะใช้ได้ครับเนื่องจากการลบใน device manager ออกแล้วติดตั้งใหม่เป็นการติดตั้งไฟล์และค่าเริ่มต้นให้ network ในระบบ windows ใหม่
ได้ลองทำตามนี้หรือยังครับ

copy ไฟล์ TCPIP.SYS จาก C:\Windows\System32\Drivers จากเครื่องอื่นมาทับไฟล์ในเครื่องเราดูครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2009, 21:00:56 น. »
น่าจะใช้ได้ครับเนื่องจากการลบใน device manager ออกแล้วติดตั้งใหม่เป็นการติดตั้งไฟล์และค่าเริ่มต้นให้ network ในระบบ windows ใหม่
ได้ลองทำตามนี้หรือยังครับ

copy ไฟล์ TCPIP.SYS จาก C:\Windows\System32\Drivers จากเครื่องอื่นมาทับไฟล์ในเครื่องเราดูครับ

ทดลอง Remove LAN card ออกแล้วติดตั้งใหม่จากแผ่น ไม่สำเร็จครับ เดี๋ยวจะกลับไป copy ไฟล์ TCPIP.SYS ทับ ตามคำแนะนำท่านครับ และจะแจ้งผลให้ทราบครับ

นับถือ

Luru

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2009, 23:15:47 น. »
มาอ่านหาความรู้ครับ แก้ไม่เป็นเช่นกัน

TKT131

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 5 สิงหาคม 2009, 09:09:50 น. »
ทดลอง Remove LAN card ออกแล้วติดตั้งใหม่จากแผ่น ไม่สำเร็จครับ เดี๋ยวจะกลับไป copy ไฟล์ TCPIP.SYS ทับ ตามคำแนะนำท่านครับ และจะแจ้งผลให้ทราบครับ

นับถือ

ครับงัยช่วยแจงผลด้วยนะครับ จะได้แก้ปัญหาได้ครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 5 สิงหาคม 2009, 13:02:28 น. »
เรียบร้อยแล้วครับ ใช้สูตรของท่าน x (สุดยอดครับ) หายเป็นปลิดทิ้งเลยครับ
"copy ไฟล์ TCPIP.SYS จาก C:\Windows\System32\Drivers จากเครื่องอื่นมาทับไฟล์ในเครื่องเราดูครับ"
ไม่ผิดหวังจริงๆ เลยครับสำหรับทั้งน้ำใจและความรู้ความสามารถของผู้ดูแล web และสมาชิกของ web เรา  ผมมานึกย้อนดูอีกที ตอนนี้แทบจะไม่ได้เข้า web อื่นเลย

นับถือ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 5 สิงหาคม 2009, 13:06:30 น. โดย เขตแพงแสน »