ผู้เขียน หัวข้อ: เอาวิธีการนำ HDD จากคอม.เครื่องหนึ่งไปใช้กับเครื่องอื่นครับ..  (อ่าน 2050 ครั้ง)

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
ปกติถ้าเรานำ HDD ที่ติดตั้ง Windows จาก comp. เครื่องหนึ่งไปใช้กับ comp. เครื่องอื่น ๆ ที่ Hardware ไม่เหมือนกันเราจะพบปัญหาว่า Hardware ไม่ compatible กันและทำให้เกิดปัญหา blue screen..ด้วยวิธีนี้เราสามารถจะนำ Harddisk ที่ติดตั้งจาก comp. เครื่องหนึ่งไปใช้กับเครื่องอื่นบางเครื่องได้......ย้ำ..เฉพาะบางเครื่องบาง Chipset เท่านั้นครับ..

http://www.mediafire.com/download.php?zdnfyulznym

Credit : www.ICCT-TH.com

ลืมไปนิด..เฉพาะ HDD แบบ IDE interface เท่านั้นครับ..SATA..ยังใช้ไม่ได้ครับ...

หมายเหตุ..ยังไม่ได้ลองครับ..ผู้ที่เคยใช้หรือที่จะนำไปใช้..ถ้าได้ผลประการใดแจ้งให้สมาชิกทราบด้วยนะครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 3 ตุลาคม 2008, 19:56:34 น. โดย Ananc »

ออฟไลน์ ขลุ่ย

• **
  • HL#740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส
ขอบคุณครับคำแนะนำ จะลองดูครับ ;D

natthaset

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณมากครับท่าน ;D ;D

ออฟไลน์ สุวรรณภูมิ

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#5D2C658C / 5DE484B3 วิชัยคนธรรพ์
ถ้าอย่างนี้ก็ทำ CD Ghost ข้ามเครื่องได้ด้วยซิครับ ถ้าได้ก็สุดยอดยังไงลองดูหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
ถ้าอย่างนี้ก็ทำ CD Ghost ข้ามเครื่องได้ด้วยซิครับ ถ้าได้ก็สุดยอดยังไงลองดูหน่อยนะครับ

ได้ผลยังไงแจ้งด้วยนะครับ..บอกตรง ๆ ผมก็ยังไม่ได้ลอง..

• ระดับ 5
  • *
  • HL#5D2C658C / 5DE484B3 วิชัยคนธรรพ์
คล้ายๆที่ผมเคยได้มาแต่ใช้fileมากกว่าครับ

1. ทำเครื่องต้นแบบขึ้นมาเลยจะเอาแบบไหนแล้วแต่ท่าน
- เลือกว่าจะเป็น Fat32 หรือ NTFS ลง Windows
- ลง Driver
- ลง โปรแกรมพื้นฐาน ที่ต้องใช้ทุกเครื่อง (Office,Win Zip,9ล9 แล้วแต่คุณ ถ้ามากไประวังเปลืองแผ่นนะถ้าจะทำใส่แผ่น CD ถ้าผ่าน Network ก็ไม่เป็นไร)
- เลือก Trun off System Restore ซะเพื่อลดขนาด
- ปิด Auto Update

2. จากที่ Microsoft ได้แถลงไขไว้ว่าทำไม Windows ถึงเอ๋อ ตามลิ้งนี้ http://support.microsoft.com/default.aspx?scid=kb;en-us;Q314082
โดยสรุปที่อ่านมาพบว่า Windows มันเรียนมาน้อยรู้จัก Chip ควบคุม HD เฉพาะตัวที่มัน Detect เจอตอนเราลง OS เราจึงต้องสอนมันหน่อย โดยการรันไฟล์ Register ที่ทำมาจาก ข้อ 1 นั้นแล ดับเบิล ไฟล์ชื่อ "xp_idefix.reg" โลด มันจะถาม ให้เราตอบ Yes เพื่อเพิ่ม ข้อมูลเข้าไปใน Register ครับ

3. ทำการ Extract ไฟล์ "move-winXP" จะกำหนด auto ไว้แล้วที่ "c:\windows\system32\drivers" ก็ตามนี้เลย ถ้าหากวินโด้วส์ของใครไม่ได้อยู่ที่ drive C ก็เปลี่ยน drive letter เอานะครับ (D,E,...,Z)

4. ทำแผ่น Ghost Boot Disk จากไฟล์ชื่อ "ghost_boot" ครับโดย
- ใส่แผ่น Floppy ปล่าวๆ เข้าไปก่อน
- ดับเบิล คลิ๊ก ไฟล์ "ghost_boot" โลด

5. ทำแผ่นเสร็จก็ Restart เครื่องต้นแบบได้เลย (ใส่แผ่นที่ทำไว้ตอนบูทด้วยนะ)
มันจะบูทเข้าโปรแกรม Ghost 2003 ครับ จากนั้นเราก็ทำตามเดิมเลยครับก็ Ghost แล้วเอาไปเก็บไว้ใน Harddisk หรือ จะเผาลงแผ่น CD หรือ DVD ก็ได้นะครับถ้ามีเครื่องไรด์
แต่ก่อนไรด์ลงนั้นมันจะถามเรานิดหน่อยว่าจะ ให้ Image ที่เราจะไรด์ลงแผ่นนั้น Boot ได้หรือป่าว ตอนนี้ถ้าต้องการให้บูทได้ก็ตอบ Yes แล้วมันจะไปอ่านข้อมูลใน Floppy A: มาก่อนครับ
เสร็จแล้วก็จะบอกเราว่าจะต้องใช้แผ่นกี่แผ่นก็เตรียมไว้ให้พอครับ แล้วก็เผาได้เลย

6. เสร็จจากการเผาแล้วจะได้ Image ไฟล์ที่อยู่ใน CD สดๆซิงๆ ก็สามารถเอาแผ่นนี้ไปลงที่เครื่องใหม่ได้เลยครับ** หลังจากลงเสร็จก็จะบูทเข้าสู่ Windows แล้วก็ทำการลงไดร์เวอร์ที่ยังใช้งานไม่ได้ กำหนดค่าชื่อเครื่อง workgroup ip Join domain ซะ หรือ ลงโปรแกรมเพิ่มเติมได้ตามสะดวกครับ

7. หากต้องการเปลี่ยน CD-KEY ของ Windows ให้ถูกต้องตามกฎหมายอันนี้มีโปรแกรมช่วยอยูนะครับ ไป

• ระดับ 5
  • *
อันนี้เค้าว่าติดตั้งในDos แต่ยังไม่ได้ลอง ท่านใดสนใจ ถ้าทำได้ก็คงเหมือนสมัย 98 winme นะครับ

How to format a drive and install Windows 2000/XP without a bootable 2000 or XP CD?

1) Download a Windows 98 bootdisk from ที่นี้ครับ

2) Save it to your hard drive and then xtract it to a blank floppy

3) After the boot disk has been created, download this file, xtract the zip, and save the smartdrv.exe file to your new 98 boot floppy.

4) Boot your XP machine with this floppy, choose "without CD-ROM support"

5) At the prompt, type "FDISK" and then delete you partiton using this utility.

6) After you delete the partition, you'll have to create 1 primary DOS partition.

7) Exit out of fdisk and then reboot the computer......still boot using the disk, this time choosing "CD-ROM support"

8) type "format c: /s" and then "Y" at the confirmation and wait for your drive to be fully formatted.

9) Name the drive (if you want) and then from the A:\ prompt, type "smartdrv" and hit nter.

10) After smartdrv runs, switch to the drive letter of the CD-ROM drive containing the XP CD.

11) Once at the drive letter, type "cd i386" and hit nter

12) then type "winnt" and hit nter

13 It is going to ask where the location of the installation files are and it will have "E:\i386\" already populated (Where E = your CD-ROM drive letter

14) Just get rid of the i386 portion so you just have "E:\" and then hit nter.

15) This will start the install. Hopefully, you'll be able to take it from there? Remember to allow the XP install to format the partition using the NTFS format.

You should be good to go.

-Mike

chachaval

• บุคคลทั่วไป
ผมดูดไปแล้ว แตกไฟล์ออกมา ปรากฏว่า ไฟล์  ch-hd.exe ไม่มี  มีแต่  ch-hd.bat ก็เลยทดลองไม่ได้ครับ