ผู้เขียน หัวข้อ: มันออกคนละทิศละทางเลย ช่วยแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 2328 ครั้ง)

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL4C9D39B0(X-men)
มันออกคนละทิศละทางเลย ช่วยแนะนำด้วยครับ
« เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2008, 06:59:55 น. »
เรียนสอบถามท่านเทพทั้งหลายครับ
1.โดยปกติ เสียงจาก mp3 หรือ dat.จะออกจากช่องใหน เมื่อเราแยกไลน์แล้ว
2.ของผมจะใช้การแยกไลน์ตามรูปด้านล่างเพื่อความสะดวกในการ mix เสียงเพราะเสียงจะออกเรียงกันมาตั้งแต่กระเดื่อง-เครื่องเป่า
3.ปัญหามันเกิดขึ้นเมื่อผม add ไฟล์ dat เข้าไป แรกๆตอนที่ add mp3 ก็ไม่ได้สังเกตุว่ามันออกจากรูใหน แต่พอ add dat เข้า เสียงมันไปโผล่ คนละที่เลย ซ้ายออกที่ mono SW ขวาไปโผล่ที่ mono FL โอยจะบ้าตาย คนละฝั่งของหน้า mix เลยแน่นอนละครับการแต่งเสียงเครื่องดนตรีแต่ละชนิด มันทำไม่เหมือนกันอยู่แล้วในแต่ละไลน์ ดังนั้น พอเสียง dat ออกไป ก็กลายเป็นปัญหากับการปรับหน้า mix ทันที
ขอท่านเทพทั้งหลายช่วยแก้ปัญหาให้ผมทีเถอะ นึกว่าทำบุญก็ละกัน

ออฟไลน์ ขลุ่ย

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส
Re: มันออกคนละทิศละทางเลย ช่วยแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2008, 07:02:56 น. »
ผมเคยทำแล้วมันได้ แต่ความจำไม่ดี เลยตัดปัญหา ใช้ SONAR เสียเลย แจ่ม ส่วนสมาชิกท่านใดทราบบอกวิธีง่าย ๆ ให้ป๋าหน่อยครับ ;D

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
Re: มันออกคนละทิศละทางเลย ช่วยแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2008, 07:26:34 น. »
เรียนสอบถามท่านเทพทั้งหลายครับ
1.โดยปกติ เสียงจาก mp3 หรือ dat.จะออกจากช่องใหน เมื่อเราแยกไลน์แล้ว
2.ของผมจะใช้การแยกไลน์ตามรูปด้านล่างเพื่อความสะดวกในการ mix เสียงเพราะเสียงจะออกเรียงกันมาตั้งแต่กระเดื่อง-เครื่องเป่า
3.ปัญหามันเกิดขึ้นเมื่อผม add ไฟล์ dat เข้าไป แรกๆตอนที่ add mp3 ก็ไม่ได้สังเกตุว่ามันออกจากรูใหน แต่พอ add dat เข้า เสียงมันไปโผล่ คนละที่เลย ซ้ายออกที่ mono SW ขวาไปโผล่ที่ mono FL โอยจะบ้าตาย คนละฝั่งของหน้า mix เลยแน่นอนละครับการแต่งเสียงเครื่องดนตรีแต่ละชนิด มันทำไม่เหมือนกันอยู่แล้วในแต่ละไลน์ ดังนั้น พอเสียง dat ออกไป ก็กลายเป็นปัญหากับการปรับหน้า mix ทันที
ขอท่านเทพทั้งหลายช่วยแก้ปัญหาให้ผมทีเถอะ นึกว่าทำบุญก็ละกัน

ลองตั้งทุกอย่างออก Front Stereo แล้วค่อยแยก ๆ Mono ทดสอบทีละชิ้นครับ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2008, 07:37:28 น. »
ลองตั้งทุกอย่างออก Front Stereo แล้วค่อยแยก ๆ Mono ทดสอบทีละชิ้นครับ
รับทราบปฎิบัติครับ แต่ท่านกำหนดให้มันออกที่เดียวเลยใน เวอร์ชั่น ใหม่ได้มั๊ยครับ แหะ แหะ เพื่อความสะดวก งะ

somjainuk74

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2008, 07:52:10 น. »
รับทราบปฎิบัติครับ แต่ท่านกำหนดให้มันออกที่เดียวเลยใน เวอร์ชั่น ใหม่ได้มั๊ยครับ แหะ แหะ เพื่อความสะดวก งะ
ท่านตั้งช่องออกลำโพงอย่างนี้ เสียงจะออกที่ช่องออแกน กับ ช่องเครื่องเป่าครับ

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2008, 08:11:32 น. »
.MP3 กับ .dat แยก channel ได้ด้วยรึ.?  ถ้า set ลำโพงเป็น 5.1 6.1 หรือ 7.1 ก็ปิด mixer ช่องอื่นให้หมดเหลือ Front stereo หรือ Rear stereo อย่างเดียว..

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2008, 08:28:11 น. »
.MP3 กับ .dat แยก channel ได้ด้วยรึ.?  ถ้า set ลำโพงเป็น 5.1 6.1 หรือ 7.1 ก็ปิด mixer ช่องอื่นให้หมดเหลือ Front stereo หรือ Rear stereo อย่างเดียว..
มันเป็นอย่างนั้นจริงๆครับ ตอนใช้ mp3 นะ ok ถูกต้องอย่างที่ท่านสมใจนึกบอก แต่พอเป็น dat มันโดดไปโน่นเลย ว่าจะลองทดสอบไลน์แบบที่ท่านสมใจนึกกรุณาแนะนำไว้เมื่อประมาณเวอร์ 17-18 อยู่เนี่ยครับ