ผู้เขียน หัวข้อ: USB Sound BLASTER X-Fi Xtreme Audio ใช้กับ eXtreme Karaoke ไม่ได้  (อ่าน 5516 ครั้ง)

ICYBER

• บุคคลทั่วไป
USB Sound BLASTER X-Fi Xtreme Audio ใช้กับ eXtreme Karaoke ไม่ได้
« เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2008, 10:31:41 น. »
ผมใช้ Notebook Aspire 4520 เพิ่ม Ram เป็น 2GB+USB Sound BLASTER X-Fi Xtreme Audio Model SB1090

รายละเอียดตามลิงค์ข้างล่างนี้ครับ
รายละเอียด NoteBook http://www.acer.co.th/backend/backoffice/webcms/website/product_667.html?id=667
รายละเอียด USB Sound http://www.soundblaster.com/products/product.asp?category=1&subcategory=208&product=17751

ทดสอบกับ KaraLight SoftSynth v2.0.2 Beta 2 แยกเสียงได้หมดไม่ปัญหาอะไร

ทดสอบกับ eXtreme Karaoke V.2.0.0.38
-KaraPlayer_Lite.exe ใช้ได้ แต่เล่น Soundfont ไม่ได้ แยกเสียงไม่ได้

-KaraPlayer.exe ,KaraPlayer_SF_VST.exe เล่นไม่ได้ มีอาการดังนี้
1.Run โปรแกรมแล้วรอนานมาก จนกระทั่ง Error Blue Screen
2.Run โปรแกรมต้องดึงสาย USB ของ Sound ออกก่อนถึงจะ Run โปรแกรมได้ แล้วค่อยเสียบ USB กลับเข้าไปใหม่ ตั้งค่าทุกอย่างได้ แยกเสียงได้ แต่เสียงไม่ออก

ผมเลยไม่แน่ใจว่า Sound ตัวนี้ไม่ Support ระบบคาราโอเกะแบบแยกเสียงหรือเปล่า
แต่ทำไม่ KaraLight SoftSynth v2.0.2 Beta แยกเสียงได้หมดไม่ปัญหาอะไร
ผมลง Driver ใหม่ตั้งหลายครั้งแล้ว Update Driver แล้วก็ยังไม่หาย
หรือเป็นเพราะ Bug ของ Xtreme Karaoke V.2.0.0.38
แล้ว Xtreme Karaoke V.3+Hardlock ที่ขาย จะ Support USB Sound ตัวนี้หรือเปล่าครับ กำลังจะตัดสินใจซื้อ
ถ้าไม่ Support คงต้องซื้อ KaraLight แต่ใจอยากใช้ Xtreme Karaoke V.3+Hardlock มากกว่า

ขอคำแนะนำหน่อยครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
Re: USB Sound BLASTER X-Fi Xtreme Audio ใช้กับ eXtreme Karaoke ไม่ได้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2008, 10:33:00 น. »
อัพเดทเป็น เวอร์ชั่น 3.0.0.22 หมดปัญหาแน่นอนครับ

ออฟไลน์ สไปเดอร์แมน

• คณะบริหาร
  • HL#648948B1 (x-men)
Re: USB Sound BLASTER X-Fi Xtreme Audio ใช้กับ eXtreme Karaoke ไม่ได้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2008, 10:57:48 น. »
อยู่แถวไหนครับ...มีเพื่อนๆ สมาชิกให้ร่วมทดสอบโปรแกรมได้ครับ...ก่อนตัดสินใจซื้อ... ;D

ICYBER

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2008, 10:58:11 น. »
สุดยอดเลย ตอบได้เร็วดีครับ

ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำครับ
ผมทดสอบกับ Xtreme Karaoke V.2.0.0.38 Mr.H@ckM@n

ผมอยู่ท่าข้าม ตรงข้ามเซ็ลทรัลพระราม2 ครับ แล้วแถวนี้หาซื้อโปรแกรมได้ที่ไหนครับ
หรือต้องสั้งซื้อทางไปรษณีย์เท่านั้นครับ

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2008, 11:05:11 น. »
ใครอยู่ใกล้พระราม 2 หว่า x-men มั้ง ลองเล่นดูก่อนครับแก้ปัญหาไม่ได้
ก็อย่าไปซื้อมัน เหอ เหอ เหอ ก็ทีโปรแกรมแสงยังเล่นได้ไม่มีปัญหา

แหะๆๆตอนแรกมายังกะพระเอกเลย ลงท้ายเป็นผู้ร้ายไปซะงั้น

พระราม2 นี่ลองปรึกษา พี่ไก่ต๊อกดูครับ

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2008, 11:16:04 น. »
ผมใช้ Notebook Aspire 4520 เพิ่ม Ram เป็น 2GB+USB Sound BLASTER X-Fi Xtreme Audio Model SB1090

รายละเอียดตามลิงค์ข้างล่างนี้ครับ
รายละเอียด NoteBook http://www.acer.co.th/backend/backoffice/webcms/website/product_667.html?id=667
รายละเอียด USB Sound http://www.soundblaster.com/products/product.asp?category=1&subcategory=208&product=17751

ทดสอบกับ KaraLight SoftSynth v2.0.2 Beta 2 แยกเสียงได้หมดไม่ปัญหาอะไร

ทดสอบกับ eXtreme Karaoke V.2.0.0.38
-KaraPlayer_Lite.exe ใช้ได้ แต่เล่น Soundfont ไม่ได้ แยกเสียงไม่ได้

-KaraPlayer.exe ,KaraPlayer_SF_VST.exe เล่นไม่ได้ มีอาการดังนี้
1.Run โปรแกรมแล้วรอนานมาก จนกระทั่ง Error Blue Screen
2.Run โปรแกรมต้องดึงสาย USB ของ Sound ออกก่อนถึงจะ Run โปรแกรมได้ แล้วค่อยเสียบ USB กลับเข้าไปใหม่ ตั้งค่าทุกอย่างได้ แยกเสียงได้ แต่เสียงไม่ออก

ผมเลยไม่แน่ใจว่า Sound ตัวนี้ไม่ Support ระบบคาราโอเกะแบบแยกเสียงหรือเปล่า
แต่ทำไม่ KaraLight SoftSynth v2.0.2 Beta แยกเสียงได้หมดไม่ปัญหาอะไร
ผมลง Driver ใหม่ตั้งหลายครั้งแล้ว Update Driver แล้วก็ยังไม่หาย
หรือเป็นเพราะ Bug ของ Xtreme Karaoke V.2.0.0.38
แล้ว Xtreme Karaoke V.3+Hardlock ที่ขาย จะ Support USB Sound ตัวนี้หรือเปล่าครับ กำลังจะตัดสินใจซื้อ
ถ้าไม่ Support คงต้องซื้อ KaraLight แต่ใจอยากใช้ Xtreme Karaoke V.3+Hardlock มากกว่า

ขอคำแนะนำหน่อยครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

ให้ลองแก้ไขตามนี้ครับ
1.ให้ลองใช้กับ Sound Notebook ดูครับ (ไม่ต้องเสียบ Sound USB)
2.ถ้าเล่นได้ให้ลองปิด (Disable ที่ BIOS ) แล้วเสียบ Sound USB ทดสอบดูครับ
3.ลองลงโปรแกรม SRS Audio Sandbox เพิ่มแล้วตั้งค่าตัวนี้เป็นตัวหลักครับ

natjung

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2008, 11:22:27 น. »
สุดยอดเลย ตอบได้เร็วดีครับ

ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำครับ
ผมทดสอบกับ Xtreme Karaoke V.2.0.0.38 Mr.H@ckM@n
ผมอยู่ท่าข้าม ตรงข้ามเซ็ลทรัลพระราม2 ครับ แล้วแถวนี้หาซื้อโปรแกรมได้ที่ไหนครับ
หรือต้องสั้งซื้อทางไปรษณีย์เท่านั้นครับ
>:D >:D มาซื้อพระราม 4 สิครับ คงใกล้ พระราม 2 เพราะตัวเลขไม่ห่างกัน

ICYBER

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2008, 11:29:34 น. »
ก่อนอื่นขออธิบายที่หน่อยนะครับ

ผมเคยลองใช้แต่ All in One มาตลอดเพราะ Download ได้จากที่นี่ แล้วก็ติดใจมาตลอด
แต่พอ Xtreme Karaoke ไม่มีเวอร์ชั่น Demo ให้ทดสอบนี่ครับ
เพิ่งจะได้ทดสอบไอ้เวอร์ชั่นไต้ดิน นี่แหละถึงรู้ว่า Xtreme Karaoke ถึงรู้ว่าดีกว่า All In One กว่าเยอะ ถึงอยากซื้อของจริง
เมือก่อนเวอร์ชั่นแรกๆ แค่ 500 บาท ยังไม่อยากซื้อเลยเพราะไม่ได้เอาไปทำมาหากินอะไรเก็บไว้ให้ญาติร้องเพลงในวงเหล้าแค่นั้นเองแหละครับ
ตอนนี้ 2000 ยังอยากจะซื้อเลยก็เอาไว้ให้ญาติและเพื่อนๆมีความสุขในวงเหล้า เห็นคนอื่นมีความสุขเราก็มีความสุขครับ ไม่ได้ตั้งใจเป็นผู้ร้ายหลอกนะครับ
ยังอยากเป็นสมาชิกเพลงรายเดือนอี่กด้วย

ออฟไลน์ สไปเดอร์แมน

• คณะบริหาร
  • HL#648948B1 (x-men)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2008, 11:31:44 น. »
ก่อนอื่นขออธิบายที่หน่อยนะครับ

ผมเคยลองใช้แต่ All in One มาตลอดเพราะ Download ได้จากที่นี่ แล้วก็ติดใจมาตลอด
แต่พอ Xtreme Karaoke ไม่มีเวอร์ชั่น Demo ให้ทดสอบนี่ครับ
เพิ่งจะได้ทดสอบไอ้เวอร์ชั่นไต้ดิน นี่แหละถึงรู้ว่า Xtreme Karaoke ถึงรู้ว่าดีกว่า All In One กว่าเยอะ ถึงอยากซื้อของจริง
เมือก่อนเวอร์ชั่นแรกๆ แค่ 500 บาท ยังไม่อยากซื้อเลยเพราะไม่ได้เอาไปทำมาหากินอะไรเก็บไว้ให้ญาติร้องเพลงในวงเหล้าแค่นั้นเองแหละครับ
ตอนนี้ 2000 ยังอยากจะซื้อเลยก็เอาไว้ให้ญาติและเพื่อนๆมีความสุขในวงเหล้า เห็นคนอื่นมีความสุขเราก็มีความสุขครับ ไม่ได้ตั้งใจเป็นผู้ร้ายหลอกนะครับ
ยังอยากเป็นสมาชิกเพลงรายเดือนอี่กด้วย

ยินดีต้อนรับครับท่าน... ;D

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2008, 11:32:38 น. »

ขอบคุณครับที่ได้แจ้งผลการใช้งานมาให้ทราบครับ
เดี๋ยวทางทีมพัฒนาจะหา ซาวด์ ตัวนี้มาทดสอบและปรับปรุงแก้ไขให้ครับผม  :) :) :)

ICYBER

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2008, 11:55:27 น. »
คุณ ส৹กิuIกลี้ยง SERVICE มีบริการส่งโปรแกรมให้ถึงบ้านมั๊ยครับ ถ้ามีคิดค่าบริการเท่าไหร่ครับ อยากได้วันนี้ ก่อนสี่โมงเย็นครับ
จะเอาไปเล่นให้ญาติร้องเพลงกัน ในคืนวันลอยกระทงครับ แต่มีเงื่อนไขว่าต้องใช้กับ Sound ตัวนี้ให้ได้นะครับ

nimitmai

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2008, 11:57:14 น. »
 ;D ;D ;D ;D

ก็ขึ้นอยู่กับการตัดสินใจของท่าน นะครับว่าจะอย่าไร เสียดายที่ท่านอยู่ไกลกับผมไปหน่อย
ถ้าอยู่ใกล้ ๆ กันผมจะให้ฮาร์ดล็อคของผมให้ท่านได้ทดสอบ ก็อาศัยแบบนี้แหละครับคือ
ใครมีข้อสงสัยก็จะช่วยกัน จุดหมายก็เพื่อให้เกิดประโยชน์สุงสุดกับสมาชิกที่เสียตังส์ซื้อโปรแกรมไปใช้

ท่านเชื่อไหมครับบางวัน ผู้พัฒนาโปรแกรมท่าน x-men ออกโปรแกรมให้สมาชิกทดสอบกับบางครั้ง 2-3 ครั้ง
จุดประสงค์เพื่อให้มีปัญหาการใช้งานน้อยที่สุด จนบางครั้งสมาชิกบางท่าน บ่นว่าทำไมโปรแกรมไม่ค่อยนิ่ง
คือทุก ๆ คนมีงานประจำทำกันหมด จึงต้องใช้วิธีการช่วยกันทดสอบกับแบบนี้แหละครับ เดี๋ยวรอให้ออก
final ทุกท่านก็คงจะ  happy นะครับ

ที่นี่...มีทั้งโปรแกรมให้ใช้งานได้ฟรี และเสียตังส์ เพื่อให้เหมาะสมกับสมาชิกที่ต้องการนำไปใช้งานกัน
ก็แล้วแต่ท่านว่า อันไหนที่จะเหมาะสมกับตัวเรา แต่ถ้าจะบอกว่าให้มันมีฟังก์ชั่นการใช้งานเท่ากันหมดเลยได้ไหม.?
ในทางปฏิบัติมันก็คงจะเป็นไปไม่ไดที่จะทำอย่างนั้นครับเพราะว่า คุณภาพ จะไม่สวนทางกับ ราคา เสมอครับ..... ;)

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2008, 12:04:38 น. »
คุณ ส৹กิuIกลี้ยง SERVICE มีบริการส่งโปรแกรมให้ถึงบ้านมั๊ยครับ ถ้ามีคิดค่าบริการเท่าไหร่ครับ อยากได้วันนี้ ก่อนสี่โมงเย็นครับ
จะเอาไปเล่นให้ญาติร้องเพลงกัน ในคืนวันลอยกระทงครับ แต่มีเงื่อนไขว่าต้องใช้กับ Sound ตัวนี้ให้ได้นะครับ

ท่าน ส. โดดงานไปรับตังค์เลย

พอท่านไปถึงที่บ้านพี่เค้า แขกที่จะมางานจะได้ไม่มีอะไรกิน เพราะท่านเป็น ส.กินเกลี้ยง อิอิ

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2008, 12:20:54 น. »
ผมใช้อยู่ครับ..แยกเสียงได้โดยไม่มีปัญหาใด ๆ ...
- แยก ชุดกลอง ผ่านทาง on board (Connexant HD Audio)..
- ทดลองแยกเสียงดนตรี ต่าง ๆ ผ่านทาง X - Fi 5.1 USB. หลายแบบ ก็ไม่พบปัญหาใด ๆ ..ว่าง ๆ จะรีวิวมาให้ดูครับ..
ปัญหาน่าจะมาจากการที่ท่านใช้ของเถื่อนซึ่งทำการ crack จากของแท้จึงทำให้เกิดปัญหาขึ้น..
หันมาใช้ของแท้เถอะครับ..ท่านจะได้รับการตอบปัญหาทางเทคนิคต่าง ๆ มากมาย...

มีผู้ที่ใช้ของเถื่อนแล้วเกิดปัญหามากมายก็มาถามกันที่นี่... ??? ???...อยากให้ท่านที่ใช้ของเถื่อนหันมาใช้ของแท้กันเถอะครับ...
...

natjung

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2008, 12:27:28 น. »
ว้า...ตอนบ่าย 2 ผมต้องไป ตจว แล้วครับ ไม่สะดวกนะครับผม...ขอท่านอื่น นะครับ ::)

ออฟไลน์ พงค์ ภูไท

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • HL#6C8648A9(Form_X-men)
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2008, 18:30:14 น. »

มีผู้ที่ใช้ของเถื่อนแล้วเกิดปัญหามากมายก็มาถามกันที่นี่... ??? ???...อยากให้ท่านที่ใช้ของเถื่อนหันมาใช้ของแท้กันเถอะครับ...
...

สุดยอดท่านพี่  เอาไป 1 จึ๊ก... ;D ;D

ออฟไลน์ วรชัย23

• ระดับ 4
  • *
  • HL#6E614E4C จากท่านหลานย่าเหล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 14 พฤศจิกายน 2008, 02:08:39 น. »
มาดูช้าไปตั้งแต่เมื่อคืนพึ่งกลับบ้าน ไม่งั้นจะให้ลองฮาร์ดล็อคแล้วครับ สนใจเข้ามาลองได้ครับที่พุธบูชา28สุดซอย ร้านเรือนชายน้ำทุ่มถึงสามทุ่มทุกวันครับ 0811523691 แล้วผมจะมีเรื่องบ่นให้ฟังอีกเพียบให้ท่านตัดสินใจอีกที

ออฟไลน์ วรชัย23

• ระดับ 4
  • *
  • HL#6E614E4C จากท่านหลานย่าเหล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 14 พฤศจิกายน 2008, 14:20:13 น. »
พี่เค้าจะเข้ามาลองฮาร์ดล้อคที่ร้านแล้วครับแต่หยุดสามวัน เจ้านี้ผมดูแลก้อได้ครับจะได้มีสมาชิกเพิ่ม

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2008, 14:58:43 น. »

แก้ไขปัญหาให้แล้วครับเนื่องจาก Sound รุ่นนี้ไม่ Support การตรวจสอบข้อมูลของ Latency ของตัวการ์ดเอง
กับชุดพัฒนารุ่นใหม่ครับสำหรับโปรแกรมที่ใช้ชุดพัฒนารุ่นก่อนเช่น Xtreme v1.0.9 จะไม่พบปัญหานี้ครับ

• **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2008, 15:09:35 น. »
ขอบคุณครับ..ทำไมของผมใช้ได้หว่า..งง เล็กน้อย.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2008, 15:12:53 น. โดย อนันตชัย2009 »

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2008, 15:12:34 น. »
ขอบคุณครับ..ทำไมของผมใช้ได้หว่า..งง เล็กน้อย.

กำลังจะโทรถามอยู่พอดีเลยครับ
ตอนแรกที่เสียบซาวด์เข้าไปไม่ต้องติดตั้ง Driver ก็เล่นได้ตามปกติ (Windows เห็นเป็น USB Sound)
พอลง Driver จากแผ่นที่มากับซาวด์แล้วเล่นไม่ได้เลยเปิดโปรแกรมแล้วขึ้นจอสีฟ้าเลย

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2008, 15:15:41 น. »
กำลังจะโทรถามอยู่พอดีเลยครับ
ตอนแรกที่เสียบซาวด์เข้าไปไม่ต้องติดตั้ง Driver ก็เล่นได้ตามปกติ (Windows เห็นเป็น USB Sound)
พอลง Driver จากแผ่นที่มากับซาวด์แล้วเล่นไม่ได้เลยเปิดโปรแกรมแล้วขึ้นจอสีฟ้าเลย

ไม่แน่ใจครับ..อาจเป็นเพราะผม Update driver ตัวใหม่ของ Creative ด้วยมั๊ง..

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2008, 15:17:49 น. »
ไม่แน่ใจครับ..อาจเป็นเพราะผม Update driver ตัวใหม่ของ Creative ด้วยมั๊ง..

ผมลอง Update แล้วไม่หายครับพี่เลยต้องไล่แก้ที่โปรแกรม

ICYBER

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2008, 10:45:16 น. »
สรุปว่า Sound ตัวนี้ไม่ Support ใช่ไหมครับ เพราะแค่ รันโปรแกรม ASIO4ALL หรือ Sonar ก็เป็นจอสีฟ้าแล้ว
เฮือกสุดท้ายคงต้องไปลองของจริงที่ร้านคุณวรชัย23 ถ้าไม่ได้อีกคงต้องประกาศขาย Sound ตัวนี้ซะแล้ว
ซื้อมาตั้ง 2,900 บาท ใหม่แกะกล่องยังไม่ถึง 1 อาทิตย์เลย รับประกันตั้ง 1 ปี ใครสนใจเอาไปทำอย่างอื่นหรือเปล่า
ขายให้ถูกๆ หรือจะแลกกับ Extreme Karaoke V.3+Hardlock ก็ได้ แค่นี้ก็น่าจะรู้นะว่าจะขายราคาเท่าไหร่

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2008, 14:21:34 น. »
สรุปว่า Sound ตัวนี้ไม่ Support ใช่ไหมครับ เพราะแค่ รันโปรแกรม ASIO4ALL หรือ Sonar ก็เป็นจอสีฟ้าแล้ว
เฮือกสุดท้ายคงต้องไปลองของจริงที่ร้านคุณวรชัย23 ถ้าไม่ได้อีกคงต้องประกาศขาย Sound ตัวนี้ซะแล้ว
ซื้อมาตั้ง 2,900 บาท ใหม่แกะกล่องยังไม่ถึง 1 อาทิตย์เลย รับประกันตั้ง 1 ปี ใครสนใจเอาไปทำอย่างอื่นหรือเปล่า
ขายให้ถูกๆ หรือจะแลกกับ Extreme Karaoke V.3+Hardlock ก็ได้ แค่นี้ก็น่าจะรู้นะว่าจะขายราคาเท่าไหร่

ถ้าไม่ได้จริง ๆ ผมรับแลก..รับเลี้ยงดูเองครับ..