ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านหนุ่ม เรื่อง soundfont GM Thai Mix V 3.8  (อ่าน 4950 ครั้ง)

ประวิทย์

• บุคคลทั่วไป
ท่านหนุ่ม เรื่อง soundfont GM Thai Mix V 3.8
« เมื่อ: วันที่ 8 มีนาคม 2007, 14:09:20 น. »
-soundfont GM Thai Mix V 3.8  ราคา 250 บาท
-soundfont GM Thai Mix V 3.8 เวอร์ชั่นปกติ และแยกเครื่องดนตรี  300 บาท
 ตัวบนกับตัวล่างต่างกันอย่างครับ?   และแบบแยกเครื่องดนตรีเป็นอย่างไรครับ?   ::)

chollathee

Re: ท่านหนุ่ม เรื่อง soundfont GM Thai Mix V 3.8
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 8 มีนาคม 2007, 14:20:22 น. »
ต่างกันตรงที่อย่างที่ 2 มีทั้งเวอร์ชั่นปกติ และเวอร์ชั่นสำหรับดนตรีแยกน่ะครับ

แยกที่ว่านี้ คือแยกเครื่องดนตรี เบส และกลอง ออกจากกัน เพื่อเล่นกับระบบหลายซาวนด์การ์ดน่ะครับ (2-3 การ์ด)

BusyNet

Re: ท่านหนุ่ม เรื่อง soundfont GM Thai Mix V 3.8
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 8 มีนาคม 2007, 16:21:26 น. »
ต่างกันตรงที่อย่างที่ 2 มีทั้งเวอร์ชั่นปกติ และเวอร์ชั่นสำหรับดนตรีแยกน่ะครับ

แยกที่ว่านี้ คือแยกเครื่องดนตรี เบส และกลอง ออกจากกัน เพื่อเล่นกับระบบหลายซาวนด์การ์ดน่ะครับ (2-3 การ์ด)

เห็นมีตัว Bass มาด้วย แล้วถ้าเล่นแค่ 2 ซาวด์การ์ด เอา Bass ไป Synth ตรงไหนครับ
แล้ว Melodic มี Bass ไหมครับ หรือว่า ไม่มีเป็นบางตัวครับ

GM Thai Mix v3.8 (Bass).sf2
GM Thai Mix v3.8 (Melodic).sf2
GM Thai Mix v3.8c (Drum).sf2
GM Thai Mix v3.8cp (Drum).sf2
GM Thai Mix v3.8p (Melodic).sf2
GM Thai Mix v3.8t (Drum).sf2
GM Thai Mix v3.8tp (Drum).sf2

ยังงง?? กับการจับคู่ ในกรณีเล่น 2 ซาวด์ หรือ 3 ซาวด์ ครับ

chollathee

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 8 มีนาคม 2007, 16:41:24 น. »

เห็นมีตัว Bass มาด้วย แล้วถ้าเล่นแค่ 2 ซาวด์การ์ด เอา Bass ไป Synth ตรงไหนครับ
แล้ว Melodic มี Bass ไหมครับ หรือว่า ไม่มีเป็นบางตัวครับ

เอาไว้เล่น 3 การ์ดครับ แยก Melodic, Bass, Drum

แต่...ถ้าเล่น 2 การ์ด Bass ไม่จำเป็นต้องโหลดครับ เพราะมีอยู่ทั้งใน Melodic และ Drum ครับ (คอนเซ็ปต์ คือให้เล่นได้ทั้ง 2 และ 3 การ์ดเลยไงครับ จะไม่ตัด Bass ออกจาก Melodic อาจจะเปลืองเม็มเพิ่มขึ้นหน่อย ไม่ถึง 10 เม็กหรอกครับ)

Bass ตัวที่อยู่ใน Drum เอาไว้ถ้าเวลาเราปรับกลองที่ Mixer เสียง Bass ก็จะตามทันที เพิ่มความดังกลอง เบสก็ดังตาม ลดความดัง เบสก็ลดตาม
จะได้ไม่เกิดกรณี ลดกลอง เบสโด่ อะไรประมาณนั้นครับ แต่...ต้องเซ็ต CH2 กับ CH10 ให้ใช้เหมือนกันนะครับ แต่...(อีก) ถ้าเพลงไหน Bass ไม่อยู่ CH2 ก็...เซ็งไป อิ อิ ;D

ส่วนตัวที่อยู่ใน Melodic ก็เอาไว้เผื่อ Bass ไม่อยู่ CH2 ก็จะมีเสียง Bass ปกติ แต่...มันจะไม่สัมพันธ์กับกลองแค่นั้นเอง (ในกรณีที่มีการเร่งหรือลดเสียงกลองน่ะครับ)

ปลาทู

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 8 มีนาคม 2007, 22:47:58 น. »

ท่านหนุ่มเมืองน่านครับ แล้วปัญหาอย่างกรณีผมจะแก้ไงดีครับ คือว่าผมใช้ 2 ซาวด์การ์ด ตอนเล่นแบบปกติ ก็ออกแยก การ์ดที่ 1 เป็น melodic การ์ดที่ 2 ก็ออก drum    แต่จะมีปัญหาตอนที่เล่นแบบเมดเล่ย์ครับ ปัญหาคือ เสียง melodic จะไม่ออกครับ หากว่าเริ่มเล่นเพลงที่ 1 เสียงก็ออกปกติ แต่พอเริ่มเพลงที่สองเสียง molodicก็ไม่ออกเสียงแล้วครับ ออกแต่ชุดกลอง แต่บางเพลงก็ออก ผมลองทดสอบแล้ว ส่วนใหญ่ไม่ออกครับ ผมมืดแปดด้านหมดแล้วครับ เพราะว่าไม่รู้จะเริ่มแก้ที่ตรงไหนก่อนดี กลัวแบบว่าเกาไม่ถูกที่คัน หากต้องการให้เสียง melodic กลับมาออก เหมือนเดิม ต้องปิดโปรแกรมแล้ว เปิดใหม่ครับ แล้ว อย่าเล่นแบบ เมดเล่ย์ต่อ  ผมควรจะทำไงต่อดีครับ รบกวนชี้แน่ะด้วยครับ

chollathee

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 8 มีนาคม 2007, 23:17:23 น. »

ท่านหนุ่มเมืองน่านครับ แล้วปัญหาอย่างกรณีผมจะแก้ไงดีครับ คือว่าผมใช้ 2 ซาวด์การ์ด ตอนเล่นแบบปกติ ก็ออกแยก การ์ดที่ 1 เป็น melodic การ์ดที่ 2 ก็ออก drum    แต่จะมีปัญหาตอนที่เล่นแบบเมดเล่ย์ครับ ปัญหาคือ เสียง melodic จะไม่ออกครับ หากว่าเริ่มเล่นเพลงที่ 1 เสียงก็ออกปกติ แต่พอเริ่มเพลงที่สองเสียง molodicก็ไม่ออกเสียงแล้วครับ ออกแต่ชุดกลอง แต่บางเพลงก็ออก ผมลองทดสอบแล้ว ส่วนใหญ่ไม่ออกครับ ผมมืดแปดด้านหมดแล้วครับ เพราะว่าไม่รู้จะเริ่มแก้ที่ตรงไหนก่อนดี กลัวแบบว่าเกาไม่ถูกที่คัน หากต้องการให้เสียง melodic กลับมาออก เหมือนเดิม ต้องปิดโปรแกรมแล้ว เปิดใหม่ครับ แล้ว อย่าเล่นแบบ เมดเล่ย์ต่อ  ผมควรจะทำไงต่อดีครับ รบกวนชี้แน่ะด้วยครับ

อ้าว...นึกว่าแก้ได้แล้ว...

ลองเซ็ตตามนี้ดูนะครับ...

ปลาทู

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 8 มีนาคม 2007, 23:31:56 น. »
ขอขอบคุณท่านหนุ่มเมืองน่านมากครับ ตอนนี้ผมแก้ได้แล้วครับ  ที่แท้ก็เป็นเพราะตรงนี้นี่เอง
 อิอิ....เกือบล่มตอนไปเล่นงานแต่งงานแล้วไหมล่ะ    ขอบคุณมากครับ

ประวิทย์

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 9 มีนาคม 2007, 01:53:23 น. »
ขอบคุณนะครับคุณหนุ่มเมืองน่าน ;D ;D