ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำด้วยครับต่อเอฟเฟคแล้วไม่มีอะไรเปลื่ยนแปลง  (อ่าน 13473 ครั้ง)

nong121

• บุคคลทั่วไป
Re: ช่วยแนะนำด้วยครับต่อเอฟเฟคแล้วไม่มีอะไรเปลื่ยนแปลง
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2010, 18:11:26 น. »

พี่น้องที่อยู่ใกล้ๆ  ช่วยพี่เขาดูหน่อยครับ
งานนี้มันต้องลองด้วยตัวเองครับ  เสียบเข้าเสียบออก   ส่วนเรื่องอินเสิร์ท   ผมไม่แน่ใจว่ารุ่นนี้ทำได้หรือปล่าว  ลองดูก็ได้ครับ ถ้าไม่อยากให้เสียเงินอีก
รวมถึงการเช็คสายตามที่น้าวิชัย ว่า

แต่ถ้าจำเป็นจริงๆ  และเริ่มคิดว่าไม่พอใจในเอคโค่ที่มีอยู่   รวมถึงต้องการใช้เอฟเฟคหรือเอฟเฟคแยก ผมมีทางเลือกให้สองกรณีครับ

1  ซื้อมิกซ์ตัวเล็กๆ  Alto 100fx  มีทุกอย่า่งครบ  สามารถใช้เอฟเฟค Alto ที่มีอยู่ได้ด้วย  อันนี้ลงทุนราวๆสามพัน 
2  ลงทุนซื้อมิกซ์ใหม่เช่นกัน รุ่นเดิม  ประมาณสามพัน   แล้วขายเอฟเฟคที่มีอยู่ไปเสีย  ได้สัก พันห้า  ถึงสองพัน  ก็แล้วแต่การต่อรอง
    วิธีนี้จะล่องจุ้นไปอีก 1000-1500 คิดเสียว่าซื้อวิชาครับ   แต่ได้เสียงดีกว่าเดิมแน่นอนครับ

######## น้านพ  สุพรรณ #####
:thank1:

ออฟไลน์ นายเปี๊ยก !!

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • ....2C8DA523....
Re: ช่วยแนะนำด้วยครับต่อเอฟเฟคแล้วไม่มีอะไรเปลื่ยนแปลง
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2010, 20:14:30 น. »
ผมลองมั่ง
เอาสัญญานออกจาก AUX  ไปเข้าที่ IN ของ เอฟเฟค     และจาก  OUT ของ เอฟเฟค ไปเข้า Line 5 (ก็แล้วกัน)
แล้วทดสอบด้วยการ เร่งวอลลุ่มสีฟ้า ของตัวที่จะใช้เอฟเฟค เอาเป็น ช่อง 1 ก็แล้วกัน  แล้วก็เร่ง สไลด์วอลลุ่มที่ช่อง 5
ในช่องที่ 5 ปรับ ทุ่ม กลาง แหลม อยู่ที่ 0  สีเหลือง ไม่ต้องเร่ง เอาไว้ที่ 0  เกือบลืมเอาไมค์ทดสอบไว้ช่อง 1 ด้วยนะ
...สีฟ้า เป็นตัวส่งสัญญานออก  (ออกมาก ออกน้อยเลือกเอา)  สไลด์วอลลุ่ม ช่อง 5 เป็นการเพิ่มลดเอฟเฟค
ลองดูครับ อันนี้ง่ายสุด

ที่ตัวมิกซ์ ช่อง AUX และ Effect เป็นตัวนำสัญญานจากมิกซ์ออกไปใช้ (เป็นตัวส่งสัญญานออกเท่านั้นนะครับ)
โดยผ่าน วอลลุ่มสีที่เห็น เช่น ต้องการเอาออกจากช่อง AUX ก็ใช้วอลลุ่มสีฟ้าเป็นตัวควบคุม  
ต้องการเอาออกจากช่อง Effect ก็ใช้วอลลุ่มสีเหลืองป็นตัวควบคุม
ย้ำนะครับว่า  เอาออก  ไม่ใช่ เอาเข้า
เมื่อเอาสัญญานออกไปแต่งเรียบร้อยแล้ว เมื่อต้องการกลับมาใช้ ก็ต้องเอาเข้ามาใส่ในช่องใดช่องหนึ่ง
เหมือนการต่อไมค์
แล้วก็เร่งสัญญานเอาตามความชอบใจ
สังเกตุดูว่า จะมีสีฟ้าสีเหลืองทุกช่อง  เราจะเอาสัญญานจากช่องไหนไปใช้ ก็เร่งได้เลย
ลองดูครับ ได้ไม่ได้ ว่ากันอีกที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 มีนาคม 2010, 20:34:13 น. โดย นายเปี๊ยก !! »

nong121

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2010, 20:42:34 น. »
ผมลองมั่ง
เอาสัญญานออกจาก AUX  ไปเข้าที่ IN ของ เอฟเฟค     และจาก  OUT ของ เอฟเฟค ไปเข้า Line 5 (ก็แล้วกัน)
แล้วทดสอบด้วยการ เร่งวอลลุ่มสีฟ้า ของตัวที่จะใช้เอฟเฟค เอาเป็น ช่อง 1 ก็แล้วกัน  แล้วก็เร่ง สไลด์วอลลุ่มที่ช่อง 5
ในช่องที่ 5 ปรับ ทุ่ม กลาง แหลม อยู่ที่ 0  สีเหลือง ไม่ต้องเร่ง เอาไว้ที่ 0  เกือบลืมเอาไมค์ทดสอบไว้ช่อง 1 ด้วยนะ
...สีฟ้า เป็นตัวส่งสัญญานออก  (ออกมาก ออกน้อยเลือกเอา)  สไลด์วอลลุ่ม ช่อง 5 เป็นการเพิ่มลดเอฟเฟค

ที่ตัวมิกซ์ ช่อง AUX และ Effect เป็นตัวนำสัญญานจากมิกซ์ออกไปใช้ (เป็นตัวส่งสัญญานออกเท่านั้นนะครับ)
โดยผ่าน วอลลุ่มสีที่เห็น เช่น ต้องการเอาออกจากช่อง AUX ก็ใช้วอลลุ่มสีฟ้าเป็นตัวควบคุม 
ต้องการเอาออกจากช่อง Effect ก็ใช้วอลลุ่มสีเหลืองป็นตัวควบคุม
ย้ำนะครับว่า  เอาออก  ไม่ใช่ เอาเข้า

เมื่อเอาสัญญานออกไปแต่งเรียบร้อยแล้ว เมื่อต้องการกลับมาใช้ ก็ต้องเอาเข้ามาใส่ในช่องใดช่องหนึ่ง
แล้วก็เร่งสัญญานเอาตามความชอบใจ
สังเกตุดูว่า จะมีสีฟ้าสีเหลืองทุกช่อง  เราจะเอาสัญญานจากช่องไหนไปใช้ ก็เร่งได้เลย
ลองดูครับ ได้ไม่ได้ ว่ากันอีกที

ขอบคุณน้าเปี๊ยกมากครับ จะลองไปทำดูอีกวิธีหนึ่งครับเดี๋ยวได้ผลยังไงจะมรายงานให้ทุกท่านทราบนะครับ ขอบคุณในความกรุณาทุกท่านครับ อบอุ่นมากครับ :thank1:

nong121

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2010, 10:11:04 น. »
ผมลองมั่ง
เอาสัญญานออกจาก AUX  ไปเข้าที่ IN ของ เอฟเฟค     และจาก  OUT ของ เอฟเฟค ไปเข้า Line 5 (ก็แล้วกัน)
แล้วทดสอบด้วยการ เร่งวอลลุ่มสีฟ้า ของตัวที่จะใช้เอฟเฟค เอาเป็น ช่อง 1 ก็แล้วกัน  แล้วก็เร่ง สไลด์วอลลุ่มที่ช่อง 5
ในช่องที่ 5 ปรับ ทุ่ม กลาง แหลม อยู่ที่ 0  สีเหลือง ไม่ต้องเร่ง เอาไว้ที่ 0  เกือบลืมเอาไมค์ทดสอบไว้ช่อง 1 ด้วยนะ
...สีฟ้า เป็นตัวส่งสัญญานออก  (ออกมาก ออกน้อยเลือกเอา)  สไลด์วอลลุ่ม ช่อง 5 เป็นการเพิ่มลดเอฟเฟค

ย้ำนะครับว่า  เอาออก  ไม่ใช่ เอาเข้า
สังเกตุดูว่า จะมีสีฟ้าสีเหลืองทุกช่อง  เราจะเอาสัญญานจากช่องไหนไปใช้ ก็เร่งได้เลย

ได้แล้วครับ.. ขอบคุณน้าเปี๊ยก และน้านพ สุพรรณมากครับ และท่านอื่น ๆ ที่มาให้คำแนะนำด้วยครับ :thank1: :D :D :D

Nss98

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2010, 10:44:22 น. »
 :D ได้ความรู้ ครับ