ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง network เน็ตเวิร์ค  (อ่าน 14095 ครั้ง)

ออฟไลน์ jhasound

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • HL#6C88C896 (x-men) HL#76E4C8B6
ถามเรื่อง network เน็ตเวิร์ค
« เมื่อ: วันที่ 2 กุมภาพันธ์ 2011, 17:13:54 น. »
อยากถามผู้รู้ครับ ถ้าเราทำตู้ลำโพง ps15 ในตู้จะมีดอกกลางกับแหลม แต่เราไม่ใช้ network 2 ทาง เราใช้เฉพาะ network ทางเดียวใสเฉพาะเสียงแหลม เสียงกลางเราไม่ใส่ต่อตรงเลย  อยากทราบว่าเสียง ระหว่างใส่ network 2 ทาง กับใส่  network ทางเดียว แบบไหนเสียงดีและพุ่งโลงกว่ากัน โดยที่เราได้ผ่านครอสและอีคิวมาแล้ว ผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับ ขอบคุณมากครับผม

ออฟไลน์ พิมพ์ชนก

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8D02910B (กุ้งD4D) 8FE64E59(กุ้งD4D)
Re: ถามเรื่อง network เน็ตเวิร์ค
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 2 กุมภาพันธ์ 2011, 20:56:22 น. »
อยากถามผู้รู้ครับ ถ้าเราทำตู้ลำโพง ps15 ในตู้จะมีดอกกลางกับแหลม แต่เราไม่ใช้ network 2 ทาง เราใช้เฉพาะ network ทางเดียวใสเฉพาะเสียงแหลม เสียงกลางเราไม่ใส่ต่อตรงเลย  อยากทราบว่าเสียง ระหว่างใส่ network 2 ทาง กับใส่  network ทางเดียว แบบไหนเสียงดีและพุ่งโลงกว่ากัน โดยที่เราได้ผ่านครอสและอีคิวมาแล้ว ผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับ ขอบคุณมากครับผม
ของผมก็ใช้เฉพาะเสียงแหลมครับ ด้วยเหตุผล  กรณีนำตู้ลำโพง ps15 ไปใช้งาน ที่ไม่ใช้ SUB BASS ร่วม  สามารถเรียก เบสจากลำโพงกลางได้
ส่วนnetwork 2 ทาง อยู่ที่ การออกแบบให้ตัดเสียงกลางที่ความถี่เท่าไหร่ ซึ่งจะจำกัดอยู่ที่ความถี่ที่ออกแบบ การตัดความถี่คลอสต่ำกว่าจึงไม่มีผล ส่วนเสียงดีพุ่งโล่ง ถ้าในกรณีกลางแหลม สามารถทำได้หมือนกันทั้งสองกรณีไม่แตกต่างกัน เพียงแต่การตัดความถี่ที่คลอสจะแตกต่างกัน ส่วนตัวผมเห็นว่าน่าจะอยู่ที่วัตถุประสงค์และความเหมาะสมในการนำไปใช้งานมากกว่า ครับ  :flower:

• ระดับ 3
  • *
  • HL#6C88C896 (x-men) HL#76E4C8B6
Re: ถามเรื่อง network เน็ตเวิร์ค
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 2 กุมภาพันธ์ 2011, 21:24:33 น. »
ขอบคุณมากครับ อ้าวท่านอื่นว่าไงต่อ

ออฟไลน์ spk

• ระดับ 3
  • *
  • 9663645B วิชัยคนธรรพ์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 3 กุมภาพันธ์ 2011, 08:16:11 น. »
ผู้รู้โปรดชี้แนะอีกครับผม

pramoon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 3 กุมภาพันธ์ 2011, 08:30:43 น. »
ของผมก็ใช้เฉพาะเสียงแหลมครับ ด้วยเหตุผล  กรณีนำตู้ลำโพง ps15 ไปใช้งาน ที่ไม่ใช้ SUB BASS ร่วม  สามารถเรียก เบสจากลำโพงกลางได้
ส่วนnetwork 2 ทาง อยู่ที่ การออกแบบให้ตัดเสียงกลางที่ความถี่เท่าไหร่ ซึ่งจะจำกัดอยู่ที่ความถี่ที่ออกแบบ การตัดความถี่คลอสต่ำกว่าจึงไม่มีผล ส่วนเสียงดีพุ่งโล่ง ถ้าในกรณีกลางแหลม สามารถทำได้หมือนกันทั้งสองกรณีไม่แตกต่างกัน เพียงแต่การตัดความถี่ที่คลอสจะแตกต่างกัน ส่วนตัวผมเห็นว่าน่าจะอยู่ที่วัตถุประสงค์และความเหมาะสมในการนำไปใช้งานมากกว่า ครับ  :flower:
แมน ;D ;D

ออฟไลน์ บอย เดอะเบสท์

• ระดับ 5
  • *
  • HL#4D2090FB ((MP))HL#95D4D334 (X-Men)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 3 กุมภาพันธ์ 2011, 08:38:23 น. »
ตรมความคิดผมมันก็ 2 แง่นะครับ ประการหนึ่งคือ ถ้าเราปล่อยเสียงกลางโดยไม่ผ่าน network สมมุติว่าเราตัด cross ไม่สมดุลหรือเกิน limit ที่ดอกลำโพงจะรับได้ ก็อาจก่อให้เกิดความเสียหายต่อดอกลำดพง อาจจะขาดหรือทำให้ voice ไหม้ได้ถ้าเป็นขณะที่เราออกงานอยู่ มันแก้ไม่ได้เลยนะครับ แต่ถ้าเราใช้ดดยผ่าน network ในตู้ มันก็จะ safety ให้ระดับหนึ่งกล่าวคือ ค่าความถี่และความต้านทาน เขาออกแบบมาเพื่อให้สมดุลย์กับลำโพงอยู่แล้ว ถูกผิด นี่คือความเข้าใจของผมครับ ส่วนเรื่องจะทำให้เสียงโล่งไม่โล่งนั้น ผมว่าออกแบบ network ใหม่โดยผู้เชี่ยวชาญจะดีกว่า (ตอนนี้ผมกำลัง modify อยู่ สัปดาห์หน้าคงเรียบร้อย สนใจทดลองฟังเสียงได้นะครับ) :thank1:

ออฟไลน์ meawunited

• ระดับ 3
  • *
  • HL#55E25ABA ท่านอู๊ด โคโยตี้
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 3 กุมภาพันธ์ 2011, 09:24:55 น. »
ถ้าใส่Network เฉพาะเสียงแหลม ผลที่ได้ก็คือเสียงกลางจะทำงานตามที่คุณสั่งให้ทำ หรือทำงานตลอดทุกย่านความถี่ถ้าคุณไม่ใช้ครอสตัดหรือจะทำงานทับกับ
ความถี่เสียงแหลมด้วย

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 3 กุมภาพันธ์ 2011, 10:54:51 น. »
เชิญท่านอื่นต่อครับผม

ออฟไลน์ มานพ@ลพบุรี

• ระดับ 3
  • *
  • 552E10C3 (ชายอ่ำ)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 3 กุมภาพันธ์ 2011, 11:04:42 น. »
 :cheer: ขอตอบจากเหตุที่ผมเจอกับตัวก็คือ ขอบอกก่อนว่าของผมเป็นชุดของ NPE ตู้กลางผมเป็นระบบ network สามทาง ผมต่อจาก q ตรง ๆ ไม่ได้ผ่านคลอส ครั้งแรกไม่เป็นไร ครั้งที่สองดอก 15 นิ้ว เงียบไปเฉยๆ ถอดไปให้ร้านซ่อมลำโพงซ่อม ปรากฎว่า วอยร์ ไหม้ครับ ผมคิดว่าน่าจะรับทุกอย่าง เลยทนไม่ได้ไหม้ซะ ปัจจุบัน ผ่านคลอสแล้วครับ ปกติดี ขอบอก :beer: :cheer1: :thank1:

chchairin

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 3 กุมภาพันธ์ 2011, 13:10:11 น. »
เป็นสมาชิกเก่าไม่ได้เข้ามานานเลยถูกลบไป พึ่งสมัครมาใหม่เมื่อ 2-3 นาทีก่อน ปรกติจะอยู่ในเวป Tiggersound ..เห็นกระทู้นี้เลยขอเข้ามาตอบแจม เพราะเล่น ศึกษา ปรึกษาผู้รู้ ทดลองทำด้วยตัวเอง ประสบการณืจริงเรื่องนี้มานานครับ..
..ถ้าเล่น Electronic cross  3 ทาง แอมป์ 3 แท่น ..ในตู้ต้องมี Passive cross เสียงแหลม ส่วนเสียงกลางปล่อยไม่ต้องใช้ ตัดความถี่เสียงกลางที่ Electronic cross  ให้เหมาะสม ไม่ตายตัว (เพราะ driver +ระบบ+แบบตู้ แต่ละชุดเครื่องเสียงจะต้องการตัดความถี่ไม่เหมือนกัน ) โดยการใช้ "หู" เราฟังเอาครับตรงไหนที่เราฟังแล้วเพราะ ชอบที่สุดก็คือตรงนั้น ..ที่พบ เคยทำมาจะอยู่ประมาณ 2.5 - 4
..ถ้าเล่น Electronic cross  2 ทาง แอมป์ 2 แท่น ในตู้ต้องมี Passive cross 2 ทาง Mid+Hight ..จะไม่ใช้ Passive cross สำหรับเสียง Mid ใช้แต่ Passive cross  เสียง Hight เท่านั้นก็ได้ แต่เสียงที่ออกมาจะไม่ดีเท่าใช้ครับ

ออฟไลน์ spk

• ระดับ 3
  • *
  • 9663645B วิชัยคนธรรพ์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 3 กุมภาพันธ์ 2011, 15:26:13 น. »
ถ้าเล่น Electronic cross  2 ทาง แอมป์ 2 แท่น ในตู้ต้องมี Passive cross 2 ทาง Mid+Hight .

ผมใช้แบบนี้และครับตู้ยี้ห้อหนึ่งเสียงกลางเล่นในห้องเบสผมตัดไม่ได้บวมมากครับเลยจะใช้เสียงกลางแหลมแบบสั่งได้ก็ทำไม่ได้ครับเพราะติดPassive cross 2 ทาง Midอยู่ครับเสียงเลยไม่ประทับใจครับผม