ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ mix ตัวไหนน่าเล่น  (อ่าน 13103 ครั้ง)

m sound

• บุคคลทั่วไป
Re: มือใหม่ mix ตัวไหนน่าเล่น
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 4 มีนาคม 2011, 16:09:03 น. »
สำเนาถูกต้องครับ  ตอนนี้กำลังมองหา 220FX อยู่ แต่ก็ยังเสียดาย 140FX อยู่เหมือนกัน

สอยมาอีกซะบ้อ 220FX ป๋าเรย์มีป่าวหว่า????  :o^: :o^: :o^: :o^:
ทางลำปาง..มีเพรียบ ครับ..ที่สำคัญ  ถืก ด้วยครับ....ม่ายถึง..หมื่น... ;D ;D ;D

suthara

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 4 มีนาคม 2011, 16:36:45 น. »
ทางลำปาง..มีเพรียบ ครับ..ที่สำคัญ  ถืก ด้วยครับ....ม่ายถึง..หมื่น... ;D ;D ;D

เอาซะบ้อนอนี่  จั่งแมนยุข้อยน้อ  140 ฮูแห่งบ่อพอยุ  :drool: :drool: :drool:

som251899

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 29 มีนาคม 2011, 22:19:18 น. »
mg 16/6 fx ของแท้สัญชาติไหนครับ

m sound

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 30 มีนาคม 2011, 08:17:11 น. »
mg 16/6 fx ของแท้สัญชาติไหนครับ

ตอนนั้นไม่ทราบว่า ผลิดจากที่ไหนบ้าง แต่จำได้ว่าที่เคยใช้เป็น INDONESIA นะครับ. ;)

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 30 มีนาคม 2011, 09:17:45 น. »
 :D :happy: เห็นมิกซ์รุ่นใหม่ๆหลายรุ่นจะย้ายฐานการผลิตไปจีนกันเยอะทีเดียว รวมถึงมิกซ์อัลโต้ที่ผมสั่งมาใช้งานอีกด้วยครับ  :beer: :cheer1:

ออฟไลน์ boombeem_kitsada

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • HL#55E7ACC6 (ครูภูม)
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 1 เมษายน 2011, 08:48:22 น. »
ที่ผ่านมาใช้มิกซ์มาทั้งBehringer MX,SL ,UB - soundcraft FX8,FX16 -Alto 140 FX,L16 -Mackei CFX 12 FX, 1604 VLZ Pro , Yamaha MX 12/4 FX, MX 200 ,MG 10/2 FX, MG 24/14 FX ,MG 16/6FX - Tascam M 2516, M208,M 2508 ( ตัวนี้กำลังเดินทางมาจากญี่ปุ่น เพราะให้ บ.รับประมูลประมูลมาให้ ทุกอย่างเหมือน M 2516 ต่างกันที่จำนวนโมโนเท่านั้น)
...จากที่ได้ใช้มาสำหรับมิกซ์ขนาดเล็ก ไม่เกิน 24 MOno ขอบอกว่า
1 Behringer ที่เสียงดี เสียงหนา ทนทานมีรุ่นเดียวคือ MX ที่ตัวดำๆ มีหม้อแปลงขนาดใหญ่ 2 U เข้าแร็ค รุ่นอื่นๆเสียงบางหวิว ไม่ทนโดยเฉพาะภาค FX เจอไฟบ้าน้ราเจ๊งง่ายๆเลย
 2.Soundcraft รุ่นเล็กมี FX ในตัว โดยรวมให้เสียงที่หนา นุ่มนวล หวาน คมชัด ภาคไมค์+FX ยอดเยี่ยมที่สุดกว่ายี่ห้ออื่น เพราะเป็น Altra Mic+ Lexicon เหมาะกับงานที่ต้องการคุณภาพเสียงที่ดี ระดับสูง เช่นงานผู้ใหญ่ ผู้ดี ประกวดร้องเพลง งานโชว์เสียงร้อง เสียงพูด คอนเสิร์ต วงเล็กๆ..แต่สไตล์เสียงจะไม่ถูกหูคอเหล้า งานคาราโอเกะ ที่ต้องการเสียงที่หนักแน่น โฉ่งฉ่าง จิ๊ดจ็ด เร้าอารมณ์หน่อยๆ ที่สำคัญ สัญญาณ output ค่อนข้างเบา ต้องเร่งระบบช่วยมากๆ และควรใช้พาวเวอร์ที่กำลังสูงมากๆ ช่วย ไม่งั้นไม่ได้ดังใจแน่ ....ขอบอกว่างานสนามเล็กๆ งานคาราโอเกะ งานลูกทุ่ง คอเหล้าจะผิดหวัง
3. Mackei รุ่น CFX เสียงบาง มีมิติลึกมากเกินไป  FX ปรับใช้งานยากมาก สัญยาณ Output เบา ออกมาสไตล์เดียงกับ soundcraft FX8,FX16 แต่คุณภาพด้อยกว่ามาก ..แต่รุ่น VLZ Pro ให้เสียงที่ดี ใช้ได้เลยที่เดียวไม่ผิดหวัง เพียงแต่ไม่มี FX ในตัวเท่านั้น ( ตัวนี้ผมให้คะแนเหนือกว่า Yamaha MG 16/6 FX )
 4. Alto 140 FX สำหรับงานเล็กๆแล้ว Ok ทั้งภาคดนตรี +ไมค์+FX แต่ถ้าออกงานสนามเร่งมากๆแล้วจะแกว่ง เพิ้ยนไปหมด พาลพาให้เสียชื่อได้ง่าย..L16 เสียงบาง ไม่ผ่าน สอบตกครับ
  5 Yamaha งานเล็กๆ MG 10/2 FX ผ่านนะ เร่งหนักๆเสียงยังนิ่งไม่แกว่ง ไม่เพี้ยน .. ตระกูล MG ผมยกคะแนนยอดเยี่ยมให้  MG16/6FX มันได้ไปหมด ( ปัจจุบันผมมีใช้อยู่ 3 ตัว)ทั้งภาคดนตรีที่ Low หนักแน่น กลางแหลมที่สดใส จัดจ้าน โฉ่งฉ่าง พองาม ภาคไมค์+FX ที่ให้เสียงที่คมชัด มีมิติ มีน้ำหนัก  และคมซิบๆได้ เอาออกงานสนามเล็กๆ งานคาราโอเกะได้สบายๆ..ผมว่าโทนเสียงมันถูกหูคอคาราโอเกะ คอเหล้า ที่เร้าอารมณ์เวลาได้ที่ได้ดีพอสมควรทีเดียว..แต่ตัว MG 24/14 ไม่ได้เรื่องเลย  ผมซื้อมาตัวหนึ่งเคยเอาทดลองออกงาน แต่ทำซาวด์แล้วไม่ผ่านต้องยกลงก่อนงานเริ่มเลย..ตัวหลังๆมาผมว่าไม่ผ่านนะคุรภาพเสียง+เกรดอุปกรณื ความทนทานมันด้อยลงไปเยอะเลย......ตัว MX 200 -MX 400 รุ่นเก่า แก่ โบราณ เสียงโครตดี หนา นุ่ม หนักแน่น มีน้ำหนัก มีมิติ ยอดเยี่ยมทั้งภาคไมค์+ ภาคดนตรี ออกงานสนาม งานใหญ่ได้สบายเลยแต่มันดูไม่สวย เทอะทะ โบราณทั้งปุ่ม รูปทรง และหนัก เพราะเป็นเหล็กทั้งนั้น..ผมขายให้สมาชิกในนี้ที่อยู่ลำปางไป 9500 บาท กว่าจะจ่ายเงินมานานเกือบ 2 เดือน ตอนหลังเห็นเอามาประกาศขาย 14500 บาท( ถ้าจำไม่ผิด)
6. Tascam เป็นมิกซ์ที่ผมตัดสินใจเลือกมาใช้ เพราะตอนนั้น Soundcraft Live3- Live 4 ที่กำลังเล็งๆอยู่ถูกพ่อค้าทั้งหลายในเวปปั่นราคาจนเว่อร์เกินจริง..และไปลองใช้ ลองฟังแล้วผมคิดว่า Out put มันเบา เร่งมาสเตอร์จนสุด เร่งสไลด์ในไลน์จนเกือบสุดมันยังให้เสียงไม่แรงพอ ตามที่ผมต้องการ..ผมได้มาเพราะประมูลมาจากญี่ปุ่น จ่ายเงิน แล้วรอ 1 เดือนกว่าๆ มันเป็นมิกซ์สตูดีโอ ห้องอัด ดังนั้นเกรดอุปกรณ์ +ความเที่ยง แม่นยำ ตอบสนองในการคอนโทรล ปรับมิกซ์ เสียงเพี้ยน ความเพี่ยน เสียงรบกวนไม่ต้องพูดถึง..ที่สำคัญ Tascam มันเป็นมิกซ์สตูดีโอที่เอามาใช้งานสนาม งาน PA ได้ดีเสียด้วย..ปัจจุบันผมจึงไม่คิดที่จะหาตัวไหนมาใช้แทนมันอีกแล้วสำหรับงานทั้ง Indoor- OutDoor

:thank1: เข้ามาดูแล้วได้ความรู้จากท่าน

ออฟไลน์ บิ๊กอ๊อด

• ระดับ 3
  • *
  • HL#: 5DE459F4 : 4E8DE8E0 (MP)
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 1 เมษายน 2011, 13:09:54 น. »
 :thank1: :thank2: ความรู้อีกละ

ออฟไลน์ อนุวัฒน์ นายายอาม

• ระดับ 5
  • *
  • HL#: 55DAED74 - อนันตชัย 5E624E73 น้าเอก ศรีราชา
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 1 เมษายน 2011, 16:50:35 น. »
คุณภาพตามราคาครับใช้ได้หมด ไม่ได้รวมพวกราคาสูงแต่เป็นของเลียนแบบนะ.... ;D

เห็นด้วยครับ...  :D

oakmans

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 2 เมษายน 2011, 12:11:54 น. »
คุณ..: คนไทบ้าน......

ซื้อที่ไหนครับ .....ya""""ที่แถม เบเยอร์ไดนามิค
ขอบคุณ

ออฟไลน์ kick-ass

• ระดับ 5
  • *
  • 55D96D78 ท่านกุ้ง D4D จัดให้
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 2 เมษายน 2011, 12:24:35 น. »
คุณ..: คนไทบ้าน......

ซื้อที่ไหนครับ .....ya""""ที่แถม เบเยอร์ไดนามิค
ขอบคุณ
ขอตอบแทนก่อนนะครับ ดูแหล่งและสอบถามจากที่นี่ก่อนเลยครับ

http://www.soundmarkthai.com/product_410174.410179_th?lang=th&ser=&pn=20&id=&cat_w=

http://www.paisarn-outlet.com/index.php?lay=show&ac=cat_showcat&l=3&cid=7366

ออฟไลน์ หลวงเก่ง

• ระดับ 5
  • *
  • HL#4838749E
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 2 เมษายน 2011, 13:16:13 น. »
ถ้ามีโอกาส นะครับฟังดูตามงานก็ได้ เข้าไปขอพี่ๆเขาดูเลยครับเขาไม่หวงหรอก อาจารย์ดนตรีใจดีทั้งนั้นครับ
ก่อนผมจะซื้อ ก็ไปขอแอบฟังเขามาครับ กว่าจะได้โทนเสียงในใจ มันก็ยากนะครับ ผมชอบแนวแบบใสๆ ลูกเล่นที่จำเป็นครบ
 เช่น กรุ๊ฟ อ๊อก เอ๊ฟเฟค อะไรประเภทนี้ครับ  และก็ควรเผื่ออนาคต ด้วยนะครับ ตามความคิดผม ถ้าใจรักเสียงดนตรีแล้ว
จะไม่ค่อยจบอะครับ เดี่ยวซื้อโน่นนี่อยู่เรื่อยครับ แต่พอเราได้ดั่งใจสักชิ้น ก้จะได้ซื้อชิ้นใหม่ได้ โดยไม่ต้องกังวลกับชิ้นนี้เพราะถูกใจแล้วครับ (หูตัวเองและใจตัวเองดีที่สุดครับ)แฮ่ๆๆ ลองดูแนวคิดของท่านอื่นต่อไปครับ

ออฟไลน์ armyrock

• ระดับ 3
  • *
  • 9EE0BAD6 ซื้อต่อมาจาก พี่บูญยืน
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 4 เมษายน 2011, 11:25:04 น. »
ของผมได้รุ่นนี้มาลองใช้ กะจะลองให้พังใช้มา 3 งานเเล้วยังไม่เเกว่ง
 BEHRINGER XENYX 1832FX