ผู้เขียน หัวข้อ: จุดตำแหน่งการวางลำโพงและอิทธิพลต่อเสียงจากมุมห้อง  (อ่าน 4327 ครั้ง)

suttiruk

• บุคคลทั่วไป
จุดตำแหน่งการวางลำโพงและอิทธิพลต่อเสียงจากมุมห้อง
ลำโพงทุกคู่ ไม่ว่าจะเป็นลำโพงตั้งพื้นหรือวางบนชาตั้ง ไดรเวอร์ขับเสียงทุ้มซึ่งเป็นตัวหลักของลำโพง อาจจะก่อปัญหาได้หลาย ๆ ด้าน เมื่อจัดวางอย่างไม่เหมาะสมหรือมีอัตราส่วนที่ใกล้ - ไกลจากมุมห้องจนเกินไป คำว่ามุมห้องมิได้หมายถึงผนังห้องด้านใดด้านหนึ่งโดยเฉพาะ แต่รวมหมายถึงผนังด้านหลังและผนังด้านข้าง ซึ่งประกอบกันเป็นมุมฉาก 90 องศา ลักษณะของการวางลำโพงจะทำให้มุมห้องนี้เป็นเสมือนปากฮอร์นขนาดยักษ์ ถ้าจัดตั้งลำโพงใกล้ชิดมุมห้องมาก จะเป็นการเพิ่มเสียงเบสให้มีน้ำหนักมากขึ้น แต่ถ้าใกล้มุมห้องเกินไปเสียงทุ้มจะแผ่ขยายออกมามากจนรู้สึกเบลอ หรือเสียงเบสบวมได้ หรือถ้าวางห่างจากมุมห้องมากก็จะมีผลทำให้เสียงเบสจางได้เช่นเดียวกัน อัตราส่วนที่เหมาะสมระหว่างผนังห้องทั้งสองด้านนี้กับลำโพง ควรวางห่างผนังหลัง-ผนังข้าง ในอัตราส่วน 1 : 2 หรือให้มีความแตกต่างกันมากที่สุดเท่าที่จะทำได้เสียงเบสจะดูโปร่งลอยเป็นตัวตน นั่นแสดงให้เห็นว่า คุณได้ตั้งลำโพงถูกจุดหรือตำแหน่งของมันแล้ว
ในบางครั้ง มุมห้องที่เป็นผนังก่ออิฐหรือปูน จะสร้างเสียงก้องสะท้อนส่วนเกินออกมาทำให้เสียงเบสพร่ามัว คุณอาจต้องแก้ปัญหาโดยการใช้แผ่นฟองน้ำอคูสติกโฟม ซึ่งมีวางขายกันอยู่ทั่วไปตามร้านเครื่องเสียง ที่พอรู้จักกันก็คือ SONEX, DIAMOND เป็นต้น ฟองน้ำประเภทนี้จะผลิตจากวัสดุทนไป มีคุณสมบัติในการขับความถี่ส่วนเกินแถว ๆ 500-600 เฮิรตซ์ ได้ดีเป็นพิเศษ มีข้อน่าสังเกตคือ ฟองน้ำที่ใช้บุผนังห้องนั้นจะไม่ซับเสียงแหลมให้หดหายหรือขาดห้วน ถ้ามีอาการที่ว่านี้เมื่อคุณใช้ฟองน้ำบุผนัง ก็แสดงว่าฟองน้ำยี่ห้อนั้น ๆ ไม่เหมาะสมต่อการนำการใช้ซับเสียงส่วนเกินของลำโพง

เอามาจาก ท่าน โซดาน้ำ    ขอบคุณครับ

มันได้ผลป่าวครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 กันยายน 2008, 14:11:50 น. โดย สุทธิรักษ์ »

suttiruk

Re: จุดตำแหน่งการวางลำโพงและอิทธิพลต่อเสียงจากมุมห้อง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2008, 21:40:13 น. »
ไม่มีใครอยู่หรือไงครับ ใครเคยลองสูตรนี้ยังครับ :-\

suttiruk

Re: จุดตำแหน่งการวางลำโพงและอิทธิพลต่อเสียงจากมุมห้อง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2008, 21:40:25 น. »
เงียบ จัง

fa_zone

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2008, 23:02:24 น. »
ถือว่าเป็นคำแนะนำที่ดีครับ แต่ถ้ามีรูปประกอบด้วยจะดีมากๆ

อีกสิ่งหนึ่งที่เรามองข้ามไม่ได้คือค่าอคูสติกของห้องครับผม อันนี้เป็นของแน่นอนว่าเราไม่สามารถเข้าไปปรับแก้ค่าอคูสติกของพื้นที่นั้นๆได้ ถามว่าถ้าหากพื้นที่นั้นมันก้องมากๆล่ะเราจะทำอย่างไร เอาวัสดุซับเสียงไปติดทั่วทั้งห้องคงเป็นไปได้ใช้หรือเปล่าครับ ปัญหานี้เป็นปัญหาที่ว่าเจ้าของสถานที่จะต้องเป็นผู้แก้ปัญหาให้เรา ซึ่งวัสดุที่ใช้ทำสถานที่นั้นๆย่อมมีค่าความสามารถในการดูดซับเสียงไม่เหมือนกัน แม้กระทั้งรูปร่างของสถานที่ก็มีผลทั้งสิ้น

ดังนั้นเมื่อเราไม่สามารถแก้ปัญหาของตัวสถานที่ได้แล้วเราจึงต้องมาแก้ปัญหาที่เราเอง คือการปรับ EQ เพื่อลดความถี่ในบางย่านที่มีผลต่อความก้องของสถานที่นั้นๆซึ่งไม่สามารถบอกได้หรอกครับว่าย่านความถี่ใดที่มันก้องออกมาอันนี้ก็ต้องอาศัยหูกับประสบการณ์สักหน่อยครับผม หรือบางครั้งเราอาจจะแก้ปัญหาได้โดยการวางลำโพงเป็นจุดๆ (Deley Speaker) ให้ความดังดังอยู่แค่ในบริเวณที่ลำโพงชุดนั้นๆอยู่ก็พอครับ ดีกว่าซัดเอาๆให้มันดังอย่างเดียวโดยที่ไม่คำนึงถึงอะไรเลย ข้างหลังกำลังสบายแต่ข้างหน้าตายก่อน

อย่ามัวไปหลงระเริงครับว่าเครื่องเสียงเราสุดยอดเปิดเครื่องเล่นได้เลยไม่ต้องเชคอะไรมาก ฮัลโหลๆ...เชค 1 2 โอเคผ่าน!! ไออย่างนี้แหละครับตายกันมาเยอะแล้ว พอเจอสถานที่ก้องๆขึ้นมาสู้ไม่ได้คุมไม่อยู่ก็กลับกลายว่าไปโทษสถานที่มากกว่าที่จะโทษตัวเอง ถ้าหากว่ามีเวลาใส่ใจกับรายละเอียดเล็กๆน้อยๆมันก็จะดีมากครับ ;)

suttiruk

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2008, 23:11:20 น. »
ถือว่าเป็นคำแนะนำที่ดีครับ แต่ถ้ามีรูปประกอบด้วยจะดีมากๆ

อีกสิ่งหนึ่งที่เรามองข้ามไม่ได้คือค่าอคูสติกของห้องครับผม อันนี้เป็นของแน่นอนว่าเราไม่สามารถเข้าไปปรับแก้ค่าอคูสติกของพื้นที่นั้นๆได้ ถามว่าถ้าหากพื้นที่นั้นมันก้องมากๆล่ะเราจะทำอย่างไร เอาวัสดุซับเสียงไปติดทั่วทั้งห้องคงเป็นไปได้ใช้หรือเปล่าครับ ปัญหานี้เป็นปัญหาที่ว่าเจ้าของสถานที่จะต้องเป็นผู้แก้ปัญหาให้เรา ซึ่งวัสดุที่ใช้ทำสถานที่นั้นๆย่อมมีค่าความสามารถในการดูดซับเสียงไม่เหมือนกัน แม้กระทั้งรูปร่างของสถานที่ก็มีผลทั้งสิ้น

ดังนั้นเมื่อเราไม่สามารถแก้ปัญหาของตัวสถานที่ได้แล้วเราจึงต้องมาแก้ปัญหาที่เราเอง คือการปรับ EQ เพื่อลดความถี่ในบางย่านที่มีผลต่อความก้องของสถานที่นั้นๆซึ่งไม่สามารถบอกได้หรอกครับว่าย่านความถี่ใดที่มันก้องออกมาอันนี้ก็ต้องอาศัยหูกับประสบการณ์สักหน่อยครับผม หรือบางครั้งเราอาจจะแก้ปัญหาได้โดยการวางลำโพงเป็นจุดๆ (Deley Speaker) ให้ความดังดังอยู่แค่ในบริเวณที่ลำโพงชุดนั้นๆอยู่ก็พอครับ ดีกว่าซัดเอาๆให้มันดังอย่างเดียวโดยที่ไม่คำนึงถึงอะไรเลย ข้างหลังกำลังสบายแต่ข้างหน้าตายก่อน

อย่ามัวไปหลงระเริงครับว่าเครื่องเสียงเราสุดยอดเปิดเครื่องเล่นได้เลยไม่ต้องเชคอะไรมาก ฮัลโหลๆ...เชค 1 2 โอเคผ่าน!! ไออย่างนี้แหละครับตายกันมาเยอะแล้ว พอเจอสถานที่ก้องๆขึ้นมาสู้ไม่ได้คุมไม่อยู่ก็กลับกลายว่าไปโทษสถานที่มากกว่าที่จะโทษตัวเอง ถ้าหากว่ามีเวลาใส่ใจกับรายละเอียดเล็กๆน้อยๆมันก็จะดีมากครับ ;)

ครับผมขอบคุณครับ

ออฟไลน์ คมคิด

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • รักแท้คือแม่ข้า ลองลงมาคือน้องเมีย5D2FE589
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2008, 07:33:54 น. »
งง ??? ??? ???

suttiruk

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2008, 14:56:59 น. »
งง ??? ??? ???

ผมก็งง แหะๆ แต่ถ้าเข้าใจ ลำโพง-ตู้ อะไรก็สุดยอดทั่งนั่น