ผู้เขียน หัวข้อ: อุปกรณ์การทำไฟเบอร์กลาส มีไรมั่งครับ  (อ่าน 13167 ครั้ง)

suttiruk

• บุคคลทั่วไป
อุปกรณ์การทำไฟเบอร์กลาส มีไรมั่งครับ
« เมื่อ: วันที่ 23 กันยายน 2008, 22:41:05 น. »
เราใช้ ทาอย่างเดียวได้ไหมโดยทีไม่ต้องมี แบบ ขอคุแนะนำหน่อยครับ

จะเอาไปทำตู้ เครื่องเสียง มอเตอร์ไซค์

ออฟไลน์ วิชัยคนธรรพ์

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 740F32AE
Re: อุปกรณ์การทำไฟเบอร์กลาส มีไรมั่งครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 23 กันยายน 2008, 22:42:25 น. »
เราใช้ ทาอย่างเดียวได้ไหมโดยทีไม่ต้องมี แบบ ขอคุแนะนำหน่อยครับ

จะเอาไปทำตู้ เครื่องเสียง มอเตอร์ไซค์
ใช้อา กู๋เกิล เลยน้อง

suttiruk

Re: อุปกรณ์การทำไฟเบอร์กลาส มีไรมั่งครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 23 กันยายน 2008, 22:45:16 น. »
ถ้าเราใช้กาว กับ ใยแก้วมันจะอยู่ไหน แข๊งไหม

suttiruk

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 23 กันยายน 2008, 22:51:32 น. »
ถามใน google ไม่มีบอก  :-[ :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 กันยายน 2008, 23:20:15 น. โดย สุทธิรักษ์ »

ออฟไลน์ sriAROON

• *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2008, 09:10:40 น. »
 ;D  ส่วนประกอบหลัก ๒ อย่าง
       ๑. น้ำยา ที่เรียกว่าเรซิน  สีใสๆ เหนียวๆ หนืดๆ  เหม็นเวียนหัวคล้ายๆกลิ่นทินเนอร์  ปกติขายเป็นปี๊ป  ไม่มั่นใจว่าแยกขายหรือไม่
       ๒. ใยแก้ว (ไฟเบอร์ - แปลว่าเส้นใย)  เป็นหินชนิดหนึ่ง (ลืมแล้วไม่ค่อยมั่นใจ) เป็นใยแข็งๆ คล้ายๆ น้ำตาลที่กินกับโรตีกรอบ

ตัวน้ำยาก็เหมือนปูนซีเมนต์ ที่เอามาหล่อเสา  ใยแก้ว - ไฟเบอร์ ก็เหมือนโครงเหล็กที่เอามาใส่ในเสาปูน  เทน้ำยาหล่อทิ้งไว้ มันก็จะแข็ง ไฟเบอร์ทำให้มันไม่แตกง่าย  แตกก็ไม่ขาดออกจากกันง่าย
      จะใช้แบบหรือไม่ใช้ก็แล้วแต่   ความจริงแบบง่ายนิดเดียว  ใช้กระดาษหนังสือพิมพ์ปั้นๆ พับๆ ม้วนๆ ยังได้  พอแห้งก็เอามาตัด/ขัดตกแต่งอีกที
      ไฟเบอร์กลาส มันก็แพงอีตอนขัดแต่งนี่แหละ ไม่มีใครอยากทำ  สะเก็ดใยหินมันปลิวไปถึงไหนก็เหมือนหมามุ่ย  ใครโดนเข้าก็คันมาก  ยิ่งเข้าตาอย่าให้พูด

suttiruk

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2008, 18:08:18 น. »
;D  ส่วนประกอบหลัก ๒ อย่าง
       ๑. น้ำยา ที่เรียกว่าเรซิน  สีใสๆ เหนียวๆ หนืดๆ  เหม็นเวียนหัวคล้ายๆกลิ่นทินเนอร์  ปกติขายเป็นปี๊ป  ไม่มั่นใจว่าแยกขายหรือไม่
       ๒. ใยแก้ว (ไฟเบอร์ - แปลว่าเส้นใย)  เป็นหินชนิดหนึ่ง (ลืมแล้วไม่ค่อยมั่นใจ) เป็นใยแข็งๆ คล้ายๆ น้ำตาลที่กินกับโรตีกรอบ

ตัวน้ำยาก็เหมือนปูนซีเมนต์ ที่เอามาหล่อเสา  ใยแก้ว - ไฟเบอร์ ก็เหมือนโครงเหล็กที่เอามาใส่ในเสาปูน  เทน้ำยาหล่อทิ้งไว้ มันก็จะแข็ง ไฟเบอร์ทำให้มันไม่แตกง่าย  แตกก็ไม่ขาดออกจากกันง่าย
      จะใช้แบบหรือไม่ใช้ก็แล้วแต่   ความจริงแบบง่ายนิดเดียว  ใช้กระดาษหนังสือพิมพ์ปั้นๆ พับๆ ม้วนๆ ยังได้  พอแห้งก็เอามาตัด/ขัดตกแต่งอีกที
      ไฟเบอร์กลาส มันก็แพงอีตอนขัดแต่งนี่แหละ ไม่มีใครอยากทำ  สะเก็ดใยหินมันปลิวไปถึงไหนก็เหมือนหมามุ่ย  ใครโดนเข้าก็คันมาก  ยิ่งเข้าตาอย่าให้พูด

ครับขอบคุณครับ แล้ว ใยแก้วนี้แบบทีใส่ท่อรถเครื่องใช้ป่าวครับ แล้วถ้าเราไม่ต้องใช้ตัวหล่อได้ไหมแค่ ทา ธรรมดาได้หรือป่าวครับ

แล้วรอให้มันแห้ง  เพราะจะลองเอาไปทำตู้ลำโพงดูครับ เครื่องเสียงมอเตอร์ไซค์ ครับ แบบว่า ทา ทับตะกร้า เก่าไปเลยมันจะอยู่ หรือป่าวครับ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2008, 18:31:40 น. »

ครับขอบคุณครับ แล้ว ใยแก้วนี้แบบทีใส่ท่อรถเครื่องใช้ป่าวครับ แล้วถ้าเราไม่ต้องใช้ตัวหล่อได้ไหมแค่ ทา ธรรมดาได้หรือป่าวครับ

แล้วรอให้มันแห้ง  เพราะจะลองเอาไปทำตู้ลำโพงดูครับ เครื่องเสียงมอเตอร์ไซค์ ครับ แบบว่า ทา ทับตะกร้า เก่าไปเลยมันจะอยู่ หรือป่าวครับ

นั่นแหละครับ เป็นใยแก้วเหมือนกัน   แต่ไม่ทราบว่ามาใน รูปแบบเดียวกัน/ความมุ่งหมายในการใช้งานเดียวกัน/ หิ่บห่อเดียวกันหรือไม่ ต้องให้ผู้รู้มาตอบ  แต่การขึ้นรูป   ใช้วิธีทาทับตะกร้าก็ได้  ทาไปก็เอาใยแก้ววางเกลี่ยๆลงไป แล้วทาทับไปเรื่อยๆ จนหนาตามต้องการ  ที่สำคัญดูรูปทรงอย่าให้เปลี่ยนไปจากที่เราต้องการ  เพราะแห้งแล้วหมดสิทธิ์แก้  หรือทาทับกระถางดินเผา  พอแห้งแล้วทุบดินเผาทิ้งเหลือแต่เนื้อเรซิน+ไฟเบอร์  เคยเห็นเขาทำเรือ  เขาขึ้นรุปเรือด้วยซี่ไม้ไผ่สาน (สานตะกร้าเป็นรูปเรือ) แล้วเอาเรซิน + ไฟเบอร์มาทาแบบนี้ พอแห็งก็เป็นเรือไฟเบอร์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 กันยายน 2008, 18:34:45 น. โดย aroonsr »

suttiruk

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2008, 23:39:03 น. »
   นั่นแหละครับ เป็นใยแก้วเหมือนกัน   แต่ไม่ทราบว่ามาใน รูปแบบเดียวกัน/ความมุ่งหมายในการใช้งานเดียวกัน/ หิ่บห่อเดียวกันหรือไม่ ต้องให้ผู้รู้มาตอบ  แต่การขึ้นรูป   ใช้วิธีทาทับตะกร้าก็ได้  ทาไปก็เอาใยแก้ววางเกลี่ยๆลงไป แล้วทาทับไปเรื่อยๆ จนหนาตามต้องการ  ที่สำคัญดูรูปทรงอย่าให้เปลี่ยนไปจากที่เราต้องการ  เพราะแห้งแล้วหมดสิทธิ์แก้  หรือทาทับกระถางดินเผา  พอแห้งแล้วทุบดินเผาทิ้งเหลือแต่เนื้อเรซิน+ไฟเบอร์  เคยเห็นเขาทำเรือ  เขาขึ้นรุปเรือด้วยซี่ไม้ไผ่สาน (สานตะกร้าเป็นรูปเรือ) แล้วเอาเรซิน + ไฟเบอร์มาทาแบบนี้ พอแห็งก็เป็นเรือไฟเบอร์

ครับผมขอบคุณครับ  ก็ผมไม่แน่ใจว่าถ้า ทาทับให้จะอยู่หรือป่าว ถ้าทำแบบทำไม่เป็น ครับเลยอยากถามว่า ถ้าจะทาทับเลยจะได้ไหมแล้วค่อยเอากระดาษทราย

ทำให้เรียบร้อยก็หน้าจะได้ เพราะตะกร้าเดิมมันมี รู น็อตอยู๋แล้วถ้าหล่อขึ้นมาหน้าจะทำยาก และต้องการรูปทรงตะกร้าด้วยโดย เฉพราะ แล้วค่อย เจาะรูลำโพงที

หลัง

suttiruk

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2008, 23:39:45 น. »
เดียวจะเอารูป ตัวอย่างมาหน่อยดู ครับว่าเป็นแบบไหน

suttiruk

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2008, 23:42:20 น. »
รูปปตัวอย่างไม่ใช้ รถผม เอามาจากตามเว็ป

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2008, 23:53:36 น. »
 ;D  นั่นแหละ  เอาทาตะกร้าได้เลย  ข้างบนก็เอาเชือกฟางขึงถี่ๆเพื่อเป็นโครงร่าง  (ไม่มั่นใจว่าเชือกฟางเจอเรซิ่นเหลวๆจะละลาย/ขาดหรือไม่ ถ้าขาดใช้เชือกอื่นหรือลวด  ขึงแล้วเอากระดาษแปะอีกทีก่อนทา  ทาไปก็เอาไฟเบอร์วางทาบแล้วเกลี่ยๆ กระจายๆ แล้วทาทับไปเรื่อย วางไปเรื่อยจนหนาพอ

ก่อนทาก็ดูหุ่นมันให้ดี  เพราะก่อนทาหุ่นเป็นรูปร่างอย่างไร  ทาเสร็จมันก็เป็นแบบนั้นแหละ

suttiruk

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2008, 00:33:10 น. »
;D  นั่นแหละ  เอาทาตะกร้าได้เลย  ข้างบนก็เอาเชือกฟางขึงถี่ๆเพื่อเป็นโครงร่าง  (ไม่มั่นใจว่าเชือกฟางเจอเรซิ่นเหลวๆจะละลาย/ขาดหรือไม่ ถ้าขาดใช้เชือกอื่นหรือลวด  ขึงแล้วเอากระดาษแปะอีกทีก่อนทา  ทาไปก็เอาไฟเบอร์วางทาบแล้วเกลี่ยๆ กระจายๆ แล้วทาทับไปเรื่อย วางไปเรื่อยจนหนาพอ

ก่อนทาก็ดูหุ่นมันให้ดี  เพราะก่อนทาหุ่นเป็นรูปร่างอย่างไร  ทาเสร็จมันก็เป็นแบบนั้นแหละ

ขอบคุณครับ ท่าน

suttiruk

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2008, 00:35:04 น. »
แล้วรู้ไหมครับว่าเขาใครกันไง ใยแก้วกับน้ำยา อ่าครับ

suttiruk

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2008, 00:41:23 น. »
ผมว่า จะ เอาซับให้ใครไหนแล้ว เจาะรูลมไวข้างๆ ซับ 8 นิวครับ กลาง ไว ข้างๆ 2ดอก แหลม ตัวเล็กๆ ไวบน

รูปกลาง 2ดอกใหญ่ที ปิดหน้าดอกไว แหลมไม่ใช้ 2ตัวนั่น

ไม่ต้องสงใส น้าแบคแมนให้มาครับ อิอิ

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2008, 00:42:23 น. »
แล้วรู้ไหมครับว่าเขาใครกันไง ใยแก้วกับน้ำยา อ่าครับ
??? เขาใครกันไง  ไม่เข้าใจหมายความว่าไง  แล้วไม่นอนหรือนั่น

suttiruk

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2008, 00:54:06 น. »
แอมหน้าจะใหว - -  เคยเอาไป ทำเป็นซับ ดอก 8 1ดอก กับ 6 2ดอก แล้ว

ซับ แอมตัวนี้

ปรี

แหลมอีกตัว แยกกับซับ คนละตัว ยังไม่ได้ซื้อ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 กันยายน 2008, 00:58:42 น. โดย สุทธิรักษ์ »

suttiruk

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2008, 00:55:34 น. »
แล้ว รู้ ไหมครับ ว่า ใยแก้วกับน้ำยา เขาขายกันไง ครับ

suttiruk

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2008, 00:56:02 น. »
??? เขาใครกันไง  ไม่เข้าใจหมายความว่าไง  แล้วไม่นอนหรือนั่น

แก้แล้ว ยังไม่ง่วงครับ

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2008, 06:17:11 น. »
พวกนี้  จะขายตามร้านเคมีภัณฑ์  กรุงเทพก็วิทยาศรม (ราชดำเนิน)  หรือลองถามตามร้านวัสดุก่อสร้าง

suttiruk

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2008, 14:27:29 น. »
พวกนี้  จะขายตามร้านเคมีภัณฑ์  กรุงเทพก็วิทยาศรม (ราชดำเนิน)  หรือลองถามตามร้านวัสดุก่อสร้าง

ครับขอบคุณครับ

ออฟไลน์ เจตน์ มิวสิค

• ระดับ 3
  • *
  • ฮาร์ดล็อค 5407531F
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2008, 14:55:27 น. »
ขอเสริมอีกนิดครับ ผมก็เคยเห็นเขาทำตู้ลำโพงในรถยนต์ ก็ใช้เรซินเหมือนกัน  โดยเขาที่เขาจะใช้ผ้าที่ใช้สำหรับปิดตู้ลำโพงครับแต่ไม่ได้ใช้ใยแก้ว ขึงตามโครงไม้ซึ่งจะมีส่วนเว้าส่วนโค้งก็แล้วแต่เราจะดีไซด์แล้วขึงผ้าให้ตึง ผ้าก็จะมีส่วนเว้าส่วนโค้ง เสร็จแล้วก็นำเรซินไปทาทับผ้าประมาณ 2 รอบ ก็จะได้โครงเรซิ่นที่แข็ง แล้วนำสีโป๊ะรถยนต์มาโป๊ะทับอีกรอบหนึ่ง แล้วก็ทำการขัดสีโป๊ะเพื่อเก็บรายละเอียด แล้วนำไปพ่นสี..ก็น่าจะเป็นอีกวิธีหนึ่งในการทำน๊ะครับ..

suttiruk

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2008, 15:40:49 น. »
ขอเสริมอีกนิดครับ ผมก็เคยเห็นเขาทำตู้ลำโพงในรถยนต์ ก็ใช้เรซินเหมือนกัน  โดยเขาที่เขาจะใช้ผ้าที่ใช้สำหรับปิดตู้ลำโพงครับแต่ไม่ได้ใช้ใยแก้ว ขึงตามโครงไม้ซึ่งจะมีส่วนเว้าส่วนโค้งก็แล้วแต่เราจะดีไซด์แล้วขึงผ้าให้ตึง ผ้าก็จะมีส่วนเว้าส่วนโค้ง เสร็จแล้วก็นำเรซินไปทาทับผ้าประมาณ 2 รอบ ก็จะได้โครงเรซิ่นที่แข็ง แล้วนำสีโป๊ะรถยนต์มาโป๊ะทับอีกรอบหนึ่ง แล้วก็ทำการขัดสีโป๊ะเพื่อเก็บรายละเอียด แล้วนำไปพ่นสี..ก็น่าจะเป็นอีกวิธีหนึ่งในการทำน๊ะครับ..

ขอบคุณมากครับท่าน

suttiruk

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2008, 15:42:33 น. »
ก็คือ ผมจะ ทาทับตะกร้ารถเครื่องเลยอ่าครับ คงใช้ ผ้าขึ่ง ข้างผมอย่างเดียวก็ได้มั่งครับ แล้วถ้าไม่โป๊ะ จะเป็นไรไหมเวลา ขัด

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2008, 18:32:25 น. »
 ;D  วิธีที่ท่าน somjed.k ว่านั่นแหละใช่เลย เอาผ้าหรือกระดาษแปะตะกร้า  ไม่ต้องใส่ใยแก้ด้วย
     ถ้าไม่โป๊ว  เวลาเรซินแข็งแล้วรอยตะปุ่มตะป่ำกับรอยบุ๋มจะเยอะโป๊วเพื่ออุดรอย  และให้มีความหนาพอที่จะขัดใด้  และถ้าไม่โป๊ว การขัดเรซินที่แข็งตัวแล้ว ขัดยากกว่าสีโป๊วมาก

suttiruk

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2008, 18:56:22 น. »
;D  วิธีที่ท่าน somjed.k ว่านั่นแหละใช่เลย เอาผ้าหรือกระดาษแปะตะกร้า  ไม่ต้องใส่ใยแก้ด้วย
     ถ้าไม่โป๊ว  เวลาเรซินแข็งแล้วรอยตะปุ่มตะป่ำกับรอยบุ๋มจะเยอะโป๊วเพื่ออุดรอย  และให้มีความหนาพอที่จะขัดใด้  และถ้าไม่โป๊ว การขัดเรซินที่แข็งตัวแล้ว ขัดยากกว่าสีโป๊วมาก

ผมก็ว่างั่น ขอบคุณครับ แล้วหน้าตะกร้าจะเอาไรปิดดีครับ ทีมัน เจาะๆ ง่ายหน่อย

กะ ไม่โชว์ดอก ซับ กลางเอาไวข้างไ แหลมไว บน แบบ ในรูป