ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้ ท่านต่อ สัญญาณจากคอม. เข้า มิกส์ จุดไหนกัน  (อ่าน 21556 ครั้ง)

ออฟไลน์ papan579

• ระดับ 4
  • **
อยากรู้ ท่านต่อ สัญญาณจากคอม. เข้า มิกส์ จุดไหนกัน
« เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2013, 15:25:44 น. »

ผมต่อเข้า 3/4 หรือ 5/6 ประจำเลย แล้ว ต่อแบบไหนถูกต้องครับ  ( ยืมรูปมาครับ )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 มิถุนายน 2013, 15:57:23 น. โดย papan579 »

ออฟไลน์ ต้นไผ่ สุพรรณ

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • 5E626851(ลูกทุ่งสมใจนึก) 9762A070(น้านพ สุพรรณ)
Re: อยากรู้ ท่านต่อ สัญญาณจากคอม. เข้า มิกส์ จุดไหนกัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2013, 15:34:18 น. »
เข้า Line in สเตอริโอถูกต้องแล้วครับ

ออฟไลน์ โด่งครับ

• ระดับ 5
  • *
  • HL#: 4D2F90F0 ท่านชายอ่ำ
Re: อยากรู้ ท่านต่อ สัญญาณจากคอม. เข้า มิกส์ จุดไหนกัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2013, 15:44:11 น. »

ผมต่อเข้า 3/4 หรือ 5/6 ประจำเลย แล้ว ต่อแบบไหนถูกต้องครับ

ท่านจะถามว่าการบันทึกเสียงจากมิกซ์ เข้าคอมฯ ช่องไหนใช่ไหมครับ

ถ้าใช่ก็ตอบว่าได้ทั้ง line in และ mic  อยู่ที่เราไปตั้งที่โปรแกรมบันทึกเสียงที่ช่องไหน

ออฟไลน์ papan579

• ระดับ 4
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2013, 15:48:44 น. »
ท่านจะถามว่าการบันทึกเสียงจากมิกซ์ เข้าคอมฯ ช่องไหนใช่ไหมครับ

ถ้าใช่ก็ตอบว่าได้ทั้ง line in และ mic  อยู่ที่เราไปตั้งที่โปรแกรมบันทึกเสียงที่ช่องไหน

ไม่ใช่ครับ  ต้องการสัญญาณมิดี้ จากคอม.ไปเข้าแอมป์ครับ........ :thank1:

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2013, 15:51:00 น. »
ท่านต่อถูกแล้วครับ Stereo Input จาก output ของ mixer ไปเข้า Amplifier

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2013, 15:52:40 น. »

ผมต่อเข้า 3/4 หรือ 5/6 ประจำเลย แล้ว ต่อแบบไหนถูกต้องครับ

3/4 หรือ  5/6  ถูกแล้วครับ

แต่ในกรณี ที่ มิกซ์เหลือช่องเหลือเฟือ   ท่านอาจจะเจอพฤติกรรมดังต่อไปนี้

1.  เอาเข้าช่อง line mono ของช่องไมค์   คนละช่อง แล้วแพนหลบกันไปคนละข้าง
อันนี้จะได้เปรียบ  เพราะ มี preamp ไว้เร่งสัญญาณ (gain) ให้ด้วย

2.  เอาเข้าช่อง line mono ของช่องสเตอร์ คนละช่อง แล้วแพนหลบกันไปคนละข้าง
ในที่นี้ คือ ช่อง L(mono) ของช่อง 3/4  และ 5/6

เพราะ  เวลาดันสไลด์  มันจะได้ดันทีเดียวสองอัน   โก้จะตายยย 555

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2013, 16:05:43 น. »
ไปคนละทางเลยครับ ท่านงงไหมครับ แต่ก็ได้ครบทั้ง 3 อย่าง

บันทึกเสียง (จากมิกซ์เข้าคอมฯ)

ถ้าใช่ก็ตอบว่าได้ทั้ง line in และ mic  อยู่ที่เราไปตั้งที่โปรแกรมบันทึกเสียงที่ช่องไหน

เอ้าท์พุท (จากมิกซ์ไปเข้าแอมป์)
ท่านต่อถูกแล้วครับ Stereo Input จาก output ของ mixer ไปเข้า Amplifier

อินพุท (จากคอมไปเข้ามิกซ์)
3/4 หรือ  5/6  ถูกแล้วครับ

แต่ในกรณี ที่ มิกซ์เหลือช่องเหลือเฟือ   ท่านอาจจะเจอพฤติกรรมดังต่อไปนี้

1.  เอาเข้าช่อง line mono ของช่องไมค์   คนละช่อง แล้วแพนหลบกันไปคนละข้าง
อันนี้จะได้เปรียบ  เพราะ มี preamp ไว้เร่งสัญญาณ (gain) ให้ด้วย

2.  เอาเข้าช่อง line mono ของช่องสเตอร์ คนละช่อง แล้วแพนหลบกันไปคนละข้าง
ในที่นี้ คือ ช่อง L(mono) ของช่อง 3/4  และ 5/6

เพราะ  เวลาดันสไลด์  มันจะได้ดันทีเดียวสองอัน   โก้จะตายยย 555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 มิถุนายน 2013, 16:08:52 น. โดย โด่งครับ »

ออฟไลน์ wissanu

• ระดับ 5
  • *
  • HL-770C118C/HL-6FE7BD51/HL-23068C63 น้านพ สุพรรณ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 3 กรกฎาคม 2013, 18:54:25 น. »
ขออนุญาติเข้ามาสอบถามด้วยครับ ในการต่อEFFECT นอก (จากรูป) ออกจากมิ๊กซ์ช่อง AUX SEND เส้นเดียวหรือครับ
ที่เข้ามาที่ตัวEFFECT แล้วออกจากEFFECT ไปเข้า Stereo Aux Returns 2เส้น(ซ้าย/ขวา) ผมเข้าใจถูกไหมครับ
ต้องขออภัยที่สอบถาม โดยไม่มีความรู้ และไม่ใช่มืออาชีพ เพราะผมมีEFFECTอยู่ ลองผิดลองถูกมาเรื่อยๆ ยังไม่เห็นผล
ลองต่อแล้วปรับที่EFFECTนอกเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น เสียงEFFECTที่ออกมามันเป็นเสียงEFFECTที่ตัวมิ๊กซ์น่ะครับ
หรือว่าต้องไปปิดEFFECTที่ตัวมิ๊กซ์ด้วยครับ (และปิดตรงไหน) มิ๊กซ์ที่ผมใช้ซาวด์คร๊าฟEFX8 เอ๊ฟเฟ๊คALESIS Microverb4
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ + ค ลิ นิ ก พ ร ร ณี

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#8F626B02/70E83B6C/6C8548B0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 3 กรกฎาคม 2013, 19:11:13 น. »
...วันงานเครื่องเสียงที่บ้านโฮง มีเซียนท่านหนึ่งมาทักผมว่าการต่อจากคอมฯมาที่ XLR Line in มิกซ์ "ผิด" ต้องต่อผ่าน Di-Box ไม่ทราบเท็จจริงยังงัย
เพิ่นกล่าวว่า...
1.สัญญาณจากคอมมันแรง อาจเป็นอันตรายต่อมิกซ์ถึงจนาดพังในระยะยาว
2.ท่านแนะนำให้ต่อเข้ารู Phone in
3.หรือต่อผ่าน Di-Box

หมายเหตุ MIXER X-32

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 3 กรกฎาคม 2013, 20:35:24 น. »
...วันงานเครื่องเสียงที่บ้านโฮง มีเซียนท่านหนึ่งมาทักผมว่าการต่อจากคอมฯมาที่ XLR Line in มิกซ์ "ผิด" ต้องต่อผ่าน Di-Box ไม่ทราบเท็จจริงยังงัย
1.สัญญาณจากคอมมันแรง อาจเป็นอันตรายต่อมิกซ์ถึงจนาดพังในระยะยาว
2.ท่านแนะนำให้ต่อเข้ารู Phone in

แรงก็ลดเกนซิครับ   แต่มันแรงจริงน่ะ บางคนชอบ   แต่ผมเอาเข้าไลน์ดีกว่า

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 3 กรกฎาคม 2013, 20:36:47 น. »
ขออนุญาติเข้ามาสอบถามด้วยครับ ในการต่อEFFECT นอก (จากรูป) ออกจากมิ๊กซ์ช่อง AUX SEND เส้นเดียวหรือครับ
ที่เข้ามาที่ตัวEFFECT แล้วออกจากEFFECT ไปเข้า Stereo Aux Returns 2เส้น(ซ้าย/ขวา) ผมเข้าใจถูกไหมครับ
ต้องขออภัยที่สอบถาม โดยไม่มีความรู้ และไม่ใช่มืออาชีพ เพราะผมมีEFFECTอยู่ ลองผิดลองถูกมาเรื่อยๆ ยังไม่เห็นผล
ลองต่อแล้วปรับที่EFFECTนอกเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น เสียงEFFECTที่ออกมามันเป็นเสียงEFFECTที่ตัวมิ๊กซ์น่ะครับ
หรือว่าต้องไปปิดEFFECTที่ตัวมิ๊กซ์ด้วยครับ (และปิดตรงไหน) มิ๊กซ์ที่ผมใช้ซาวด์คร๊าฟEFX8 เอ๊ฟเฟ๊คALESIS Microverb4
ขอบคุณครับ

ตามที่ท่านเข้าใจถูกแล้วครับ ที่ไม่ดังเพราะท่านอาจไม่ได้เร่งสัญญาณให้มัน

khunnon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 3 กรกฎาคม 2013, 21:30:15 น. »
สัญญาณที่มาจากคอมพิวเตอร์หรือไมค์ลอยมีไฟเลี้ยงอยู่แล้วช่างอ๊อดเชียงใหม่บอกว่าให้เข้าช่องโฟนแต่ถ้าเป็นไมค์สายหรือสัญญาณที่ไม่มีไฟเลี้ยงเข้าXLRครับ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 3 กรกฎาคม 2013, 22:03:32 น. »
สัญญาณที่มาจากคอมพิวเตอร์หรือไมค์ลอยมีไฟเลี้ยงอยู่แล้วช่างอ๊อดเชียงใหม่บอกว่าให้เข้าช่องโฟนแต่ถ้าเป็นไมค์สายหรือสัญญาณที่ไม่มีไฟเลี้ยงเข้าXLRครับ

ถ้าเป็นอย่างนั้น  ทำไมไมค์ลอย ถึงมี out put เป็น phone แค่ช่องเดียว (L และ R รวมกัน)

แต่มี XLR แยก ช่องใครช่องมัน

:thank1:

ออฟไลน์ + ค ลิ นิ ก พ ร ร ณี

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#8F626B02/70E83B6C/6C8548B0
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 3 กรกฎาคม 2013, 22:24:07 น. »

...ครับๆ ใช่ ช่างอ๊อดเชียงใหม่บอกแบบนี้แหละครับวันนั้น จนต้องได้เอา Di BOX มาพ่วง
...ผมได้ความรู้ใหม่อีกเรื่องจาก อ.อำนาจ สระบุรี ท่านว่าบางคนลืมเร่งเฮดโฟนทิ้งไว้ ทำให้สัญญาณถูกปล่อยไปแต่ไม่ได้ระบายออก มีโอกาสบอร์ดใหม้เชียวนะครับ

ออฟไลน์ pat pat

• ระดับ 3
  • *
  • 440A42CB ซื้อต่อจาก เพียงดาวมิวสิค
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 3 กรกฎาคม 2013, 22:37:28 น. »
ถ้าเป็นอย่างนั้น  ทำไมไมค์ลอย ถึงมี out put เป็น phone แค่ช่องเดียว (L และ R รวมกัน)

แต่มี XLR แยก ช่องใครช่องมัน

:thank1:
ครับเป็นเช่น นั้นจริงๆ ผมจะลองเปลี่ยนหัว  ออกจากรีซีฟเวอร์เป็น xlr  ตัวเมีย  มาเข้ามิกซ์ เป็น แจ็กโฟนสเตอ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 4 กรกฎาคม 2013, 10:07:56 น. »
ครับเป็นเช่น นั้นจริงๆ ผมจะลองเปลี่ยนหัว  ออกจากรีซีฟเวอร์เป็น xlr  ตัวเมีย  มาเข้ามิกซ์ เป็น แจ็กโฟนสเตอ

ถ้างั้นกรณีที่เราลากสายมามิกซ์ที่หน้าเวที  30 - 50 เมตร เราควรจะใช้หัวแบบ xlr หรือ phone

สำหรับคอมฯ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 4 กรกฎาคม 2013, 11:11:35 น. »
ถ้างั้นกรณีที่เราลากสายมามิกซ์ที่หน้าเวที  30 - 50 เมตร เราควรจะใช้หัวแบบ xlr หรือ phone

สำหรับคอมฯ

ทำไงดี ไมค์ลอยผมต่อเข้าXLR มาห้าหกปี.   มิกซ์ผมมันจะพังเมื่อไหร่เนี่ย

ออฟไลน์ หมอแม็ค

• ระดับ 4
  • *
  • 86654897
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 4 กรกฎาคม 2013, 11:46:13 น. »
ถ้างั้นกรณีที่เราลากสายมามิกซ์ที่หน้าเวที  30 - 50 เมตร เราควรจะใช้หัวแบบ xlr หรือ phone

สำหรับคอมฯ

โดยส่วนใหญ่ output ของ sound card จะเป็นแบบ unbalance ถ้า ต่อเข้า mixer ใกล้ๆ ให้ต่อที่ ช่อง Phone(TRS)
แต่ถ้าไกลๆ ต้องทำให้เป็น สัญญาณ balance ก่อน โดยต่อเข้า DI box 2 Ch (L/R) ครับ ขาออกจะเป็น XLR แล้วลากสายยาว ไปต่อกับ เต้าเสียบ XLR อีกทีที่ mixer

ออฟไลน์ SOMKHUANSOUND SYSTEM SERVICE

• ระดับ 2
  • *
  • 8F6574EA - 1 SOUND PRO
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 4 กรกฎาคม 2013, 16:10:08 น. »
เข้ามาเก็บความรู้ครับ ขอบคุณมาก...

ออฟไลน์ พิมพ์ชนก

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8D02910B (กุ้งD4D) 8FE64E59(กุ้งD4D)
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 4 กรกฎาคม 2013, 18:21:49 น. »

ผมขอแสดงความคิดเห็นด้วยคนนะครับในประเด็นนี้   กรณีต่อเข้า XLR Line in มิกซ์
1.การต่อจากคอมฯโดยตรงเข้ามิกช่อง XLR Line in มิกซ์ ความเสียหายไม่น่าจะเกิดจากสัญญาณคอมฯแรงแต่ปัญหาจะเกิดจากสายสัญญาณ เนื่องจากสายสัญญาณจากคอมฯจะเป็นแบบ อันบาลาน และการต่อแจ๊คแบบ XLR ให้เป็นแบบอันบาลาน ตัวขา 1 ต่อร่วมกับขา 3 เป็นกราวค์ อาจจะเกิดข้อผิดพลาดในกรณีเผลอปล่อยไฟแฟนท่อม 48 v ทำให้อุปกรณ์ในช่องนั้นเสียหายได้
2.การต่อเข้ารู Phone in เหมาะสมในกรณีคอมฯหรือแหล่งกำเนิดเสียงอยู่ใกล้กับมิกส์และความยาวไม่มากนัก ถ้ายาวมากสัญญาณตก มีสัญญาณรบกวน ฯ แก้โดยต่อผ่าน Di-Box แล้วต่อเข้า XLR Line in มิกซ์
3.สายสัญญาณแบบอัลบาลานต่อผ่าน Di-Box แล้วต่อเข้า XLR Line in มิกซ์ ตามคำแนะนำเป็นวิธีที่ลดความเสี่ยงที่จะเกิดอันตรายกับมิกส์ได้ดีที่สุด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 4 กรกฎาคม 2013, 18:26:29 น. โดย พิมพ์ชนก »

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 4 กรกฎาคม 2013, 18:53:19 น. »
ทำไงดี ไมค์ลอยผมต่อเข้าXLR มาห้าหกปี.   มิกซ์ผมมันจะพังเมื่อไหร่เนี่ย

โส น้า น่า ต่อต่อไปเหอะ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 4 กรกฎาคม 2013, 20:35:51 น. »
โส น้า น่า ต่อต่อไปเหอะ

ผมลองกับอัลโตและอย่ามาห้อยของผมผมมาโดนแล้ว  มันยังบ่เสียครับ
ขอบคุณ

ออฟไลน์ phisit

• ระดับ 3
  • *
  • 97606B02 จากกุ้งดีโฟร์ดี
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 5 กรกฎาคม 2013, 11:21:01 น. »
แรงก็ลดเกนซิครับ   แต่มันแรงจริงน่ะ บางคนชอบ   แต่ผมเอาเข้าไลน์ดีกว่า

ก็มันผิดจริงนี่ครับ
แต่เป็นผิดวัตถุประสงค์
ช่อง XLR สำหรับสัญญาณอินพุทที่อ่อน เช่นสัญญาณจากไมค์
ช่อง Line in สำหรับสัญญาณที่ได้รับการขยายมาแล้ว ช่องนี้ก็เป็นบาล้านซ์นะ เพียงแต่เราไม่ได้ใช้ประโยชน์มันเต็มที่เท่านนั้นเอง
สัญญาณเอ้าท์พุท(อันบาล้านซ์)จากคอมมาเข้า DI Box แปลงเอ้าท์พุทเป็นบาล้านซ์ ต่อเข้าช่อง Line in ของมิกซ์โดยใช้แจ็คโฟนแบบสเตอร์ หรือท่านจะต่อเข้าช่อง
XLR ก็ได้ แต่ท่านก็ลดเกนขยายลงเอาเอง เพราะสัญญาณมันแรงมาตั้งแต่ต้นทาง ถ้าท่านเอามาต่อที่ช่อง XLR ก็เป็นการต่อใช้งานที่ผิดวัตถุประสงค์เท่านั้นเอง
จริงๆแล้ว ช่อง XLR ,Line in ก็เป็นช่องอินพุทช่องเดียวกัน เพียงแต่ช่อง Line in จะมีตัวความต้านทานมาต่อเพื่อลดความแรงของสัญญาณลงก็เท่านั้นเอง
จบการนำเสนอ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 5 กรกฎาคม 2013, 11:37:38 น. »
ผมลองกับอัลโตและอย่ามาห้อยของผมผมมาโดนแล้ว  มันยังบ่เสียครับ
ขอบคุณ

เอา R ประมาณ 50-100 โอห์ม 1/4 watt ต่อคร่อมระหว่าง Pin 1 กับ 3 ครับ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 5 กรกฎาคม 2013, 11:39:19 น. »
ก็มันผิดจริงนี่ครับ
แต่เป็นผิดวัตถุประสงค์
ช่อง XLR สำหรับสัญญาณอินพุทที่อ่อน เช่นสัญญาณจากไมค์
ช่อง Line in สำหรับสัญญาณที่ได้รับการขยายมาแล้ว ช่องนี้ก็เป็นบาล้านซ์นะ เพียงแต่เราไม่ได้ใช้ประโยชน์มันเต็มที่เท่านนั้นเอง
สัญญาณเอ้าท์พุท(อันบาล้านซ์)จากคอมมาเข้า DI Box แปลงเอ้าท์พุทเป็นบาล้านซ์ ต่อเข้าช่อง Line in ของมิกซ์โดยใช้แจ็คโฟนแบบสเตอร์ หรือท่านจะต่อเข้าช่อง
XLR ก็ได้ แต่ท่านก็ลดเกนขยายลงเอาเอง เพราะสัญญาณมันแรงมาตั้งแต่ต้นทาง ถ้าท่านเอามาต่อที่ช่อง XLR ก็เป็นการต่อใช้งานที่ผิดวัตถุประสงค์เท่านั้นเอง
จริงๆแล้ว ช่อง XLR ,Line in ก็เป็นช่องอินพุทช่องเดียวกัน เพียงแต่ช่อง Line in จะมีตัวความต้านทานมาต่อเพื่อลดความแรงของสัญญาณลงก็เท่านั้นเอง
จบการนำเสนอ

ครับก็อย่างที่บอก  ไมค์ผมเอาเข้า XLR
ส่วนดนตรีเอาเข้า Line in มาตลอดทุกยุคทุกสมัย   เพราะเอาไลน์ดนตรีมาเข้า XLR  ไปถึงลดเกนได้แต่ผมว่ามันเพี้ยน

เอา R ประมาณ 50-100 โอห์ม 1/4 watt ต่อคร่อมระหว่าง Pin 1 กับ 3 ครับ

สายสองสลึงที่ใช้กับไมค์โปรผมก็เคยใส่ครับ 100 โอมส์  แต่ตอนนี้เอาออกแล้วเพราะเกนมันเบาลงเยอะ   ต้องเร่งเกนเที่ยงถึงบ่ายสอง

ตอนนี้จ่มอยู่ 9 โมงเซ้าก็ดังโพด 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 5 กรกฎาคม 2013, 11:41:47 น. โดย น้านพ สุพรรณ »