ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องเสียงชุดเล็ก  (อ่าน 13062 ครั้ง)

ออฟไลน์ ทีมงาน PP.มิวสิค

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#96E43AEF หลานย่าเหล
เครื่องเสียงชุดเล็ก
« เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม 2013, 17:35:14 น. »
อยากจะซื้อเครื่องเสืยงชุดเล็กสักชุดแบบว่ารับงานได้เลยเอาแบบเสียงพอใช้ได้ท่านผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับงบสัก35000บาทครับ :thank1:

ออฟไลน์ เสือน้อย คาราโอเกะ

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 5
  • **
  • 80004197 (x-men)
Re: เครื่องเสียงชุดเล็ก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม 2013, 20:46:22 น. »

• ระดับ 5
  • *

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม 2013, 21:03:00 น. »
Power. AJ. L2400
Speaker AJ AJX 715
Mixer Alto ZMX122fx
Mic.  Euro tech A111
ขาตั้ง1คู่

น่าจะอยู่ในงบ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม 2013, 21:10:32 น. »
Power. AJ. L2400
Speaker AJ AJX 715
Mixer Alto ZMX122fx
Mic.  Euro tech A111
ขาตั้ง1คู่

น่าจะอยู่ในงบ
ขอบคุณมากครับท่านรับไว้พิจารณาครับ :thank1:

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม 2013, 23:01:28 น. »
ขอบคุณมากครับท่านรับไว้พิจารณาครับ :thank1:

เสียเงินทั้งที.  เอาให้ใช้ได้เลยครับ ไม่ใช่ลองผิดลองถูก. ที่สำคัญมันต้องมีค่าพอเวลาที่เราจะปล่อยออก ไม่ใช่แทบไม่มีราคาเวลาเลิกใช้งาน

ออฟไลน์ chatchai123

• ระดับ 4
  • *
  • HL#9F61109D จากท่านอนันตชัย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2013, 10:27:59 น. »
เสียเงินทั้งที.  เอาให้ใช้ได้เลยครับ ไม่ใช่ลองผิดลองถูก. ที่สำคัญมันต้องมีค่าพอเวลาที่เราจะปล่อยออก ไม่ใช่แทบไม่มีราคาเวลาเลิกใช้งาน
เห็นด้วยอย่างมากเลยครับ ตัวเองเคยมาแล้ว ลองผิดลองถูก เสียดายเงินเปล่าๆ

ออฟไลน์ มะละกอ

• *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2013, 14:07:38 น. »
ระบบเสียง  ไม่ว่าจะเป็นชุดเล็ก  ชุดกลาง  ชุดใหญ่
เป้าหมายคือ  ความต้องการเสียงที่มีคุณภาพดี
เสียงที่มีคุณภาพดีคือเสียงอย่างไรต่างหาก

ถ้าความเห็นของผม  
เสียงดนตรีที่ว่าจะต้องมีความดังที่ชัดเจนทุกย่านความถี่
และมีความสมดุลซึ่งกันและกันตามบทเพลงที่ประพันธ์

ถ้าแค่นี้สำหรับออกงานกลางแจ้งหนีไม่พ้นต้องมีซับวูฟเฟอร์ครับ  ขอยืนยัน
เมื่อจัดระบบลำโพงลงตัว  แอมป์จะตามมาว่าใช้กี่ตัว  
ที่สุดเมื่อถึงไมโครโฟน  ก็จะสามารถรู้ถึงงบประมาณครับ

แต่ก่อนถึงงบประมาณ  ต้องรู้ไอเดียหรือคอนเซ็พท์แท้ๆ  ที่ตั้งไว้
คิดจะเล่นเครื่องเสียงใจของเราสำคัญมาก 
ไม่งั้นงบบานเนื่องจากมันมีของให้จ่ายตังได้ทุกวัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 กรกฎาคม 2013, 14:18:00 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ AJ-AUDIO

• ระดับ 5
  • *
  • 7EE34218 อภินันทนาการ จาก "หนุ่มเมืองลำดวน"
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2013, 14:17:52 น. »
การจัดชุดเครื่องเสียงให้อยู่ในงบ  กับ  การจัดงบให้กับเครื่องเสียงชุดที่ต้องการ  จุดเริ่มต้นมันกลับหัว กลับหางกัน  ก็สุดแต่ว่าจะยึดอะไรเป็นหลัก  งบประมาณ หรือ คุณภาพเสียง

:love2: :love2: :love2: 

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2013, 14:24:43 น. »

ผมยังยืนยันว่า  ถ้าเราจะทำงานในด้านการให้การบริการด้านความบันเทิง
โดยมีการแสดงที่ต้องใช้เสียงเป็นหลัก
ความถูกต้องของเป้าหมายคือ  

ต้องการเสียงที่มีคุณภาพให้กับผู้ชม และให้เจ้าภาพหรือผู้ว่าจ้างพึงพอใจสูงสุด

การจัดระบบเสียงตามงบประมาณ  จึงต้องตั้งงบให้สามารถยืดหยุ่นได้ครับ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2013, 14:29:54 น. »
ผมยังยืนยันว่า  ถ้าเราจะทำงานในด้านการให้การบริการด้านความบันเทิง
โดยมีการแสดงที่ต้องใช้เสียงเป็นหลัก
ความถูกต้องของเป้าหมายคือ  

ต้องการเสียงที่มีคุณภาพให้กับผู้ชม และให้เจ้าภาพหรือผู้ว่าจ้างพึงพอใจสูงสุด

การจัดระบบเสียงตามงบประมาณ  จึงต้องตั้งงบให้สามารถยืดหยุ่นได้ครับ

ผมพยายามคิดตามป๋า   ในฐานะที่เราคุ้นเคยกัน   ผมยังตีโจทย์ไม่แตกเลยครับ  แฮ่่่่ ;D
เจ้าของกระทู้รู้บอกผมด้วยน่ะคร้าบบบบ ;D

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2013, 14:34:22 น. »
น้านพก็  ไม่เห็นต้องคิดอะไรเลยนี่ครับ

เสียงเพลงเสียงดนตรีที่มีคุณภาพดี  ต้องให้ครบทุกย่านความถี่คือ
ความถี่ย่านต่ำ  กลาง และสูง  ความสมดุลของเสียงทุกย่านต้องสัมพันธ์ตามบทเพลง

เสียงเมื่อเปล่งออกจากกรวยลำโพง  
จะมีเสียงย่านความถี่ต่ำและย่านความถี่สูงค่อยหายไปหรือเบาลงตามกฎของระยะทาง
คนนั่งหน้าได้ยินครบทุกย่าน
คนนั่งหลังจะได้ยินแต่เสียงกลาง

ดังนั้นผมจึงบอกว่า  งานแสดงดนตรีกลางแจ้งหนีไม่พ้นต้องใช้ซับวูฟเฟอร์
เนื่องจากซับวูฟเฟอร์จะช่วยชดเชยย่านความถี่ต่ำที่หายไปครับ
เราถึงจะได้เสียงที่มีคุณภาพกลับคืนมา

และผมมองในแง่ของการตลาดซึ่งมีการแข่งขันสูง
การวางตำแหน่งสินค้าคือระบบเสียงของเรา  
กับการยัดเยียดมอบการบริการที่ไม่เหมาะสมให้กับลูกค้า
เราก็แพ้คู่แข่งขันครับ  

ทุกวันลูกค้าฉลาดขึ้นเนื่องจากความก้าวหน้าทางการสื่อสาร (โทรศัพท์มือถือ  ฯลฯ)
ลูกค้าสมารถเลือกผู้ให้บริการได้นะครับ  ไม่เหมือนสมัยก่อน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 กรกฎาคม 2013, 15:01:39 น. โดย มะละกอ »

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2013, 14:38:36 น. »

น้านพก็  ไม่เห็นต้องคิดอะไรเลยนี่ครับ

ไม่ได้ครับ   ป๋าพูดอะไรผมต้องเก็บไปคิด 

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2013, 14:53:45 น. »

ผมเคยเขียนวิธีคิดไงละครับ  จำไม่ได้ว่าตรงไหน

เรื่องที่เกี่ยวกับ

3  S

คือ   Small but Beautiful    จิ๋วแต่แจ๋ว

Style                        สไตล์เป็นของเราเอง  ไม่ซ้ำไม่เหมือนใคร

Strong & Speed         แล้วแต่จะประยุกต์ใช้                   

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2013, 14:58:31 น. »

อยากจะซื้อเครื่องเสืยงชุดเล็กสักชุด

แบบว่ารับงานได้เลย

เอาแบบเสียงพอใช้ได้   ท่านผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ

งบสัก35000บาทครับ :thank1:

เสียงแบบพอใช้ได้  สำหรับฟังเอง  หรือ  ให้ลูกค้าฟัง
ความรู้สึกต่างกันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 กรกฎาคม 2013, 15:04:49 น. โดย มะละกอ »

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2013, 15:11:49 น. »
เอาแบบให้ลูกค้าฟังครับงบแค่นี้พอไหวไหมครับหรือว่างบเท่าไหร่ถึงจะพอได้ครับ :thank1:

• ระดับ 5
  • *
  • 7EE34218 อภินันทนาการ จาก "หนุ่มเมืองลำดวน"
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2013, 15:56:13 น. »
เอาแบบให้ลูกค้าฟังครับงบแค่นี้พอไหวไหมครับหรือว่างบเท่าไหร่ถึงจะพอได้ครับ :thank1:

ถ้าเอาแบบให้ครบทุกย่านความถี่คือ โลว์ มิด-ไฮ ก็คงหนีไม่พ้นต้องมีตู้ซับวูฟเฟอร์ด้วย อย่างที่ท่านมะละกอ กล่าวมา

ถ้าเป็นชุดเล็ก ๆ ขนย้ายง่าย ให้คุณภาพเสียงที่ดีพอประมาณ ลองดูตู้ลำโพงชุดนี้ครับว่า เสียงได้อย่างที่ต้องการหรือไม่  ชุดนี้ ข้างละเซท สามารถให้เสียงได้ครอบคลุมพื้นที่ 30 ม x 30 ม  ได้ิอิ่ม ๆ สบาย ๆ ครับ

www.youtube.com/v/7CMyGSxxHQM?version=3&hl

www.youtube.com/v/lIQ7NJHeE9U?hl
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 กรกฎาคม 2013, 16:22:44 น. โดย AJ-AUDIO »

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2013, 16:06:36 น. »
ชุดนี้เท่าไหร่ครับไม่รวมโน๊ตบุ๊ค

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2013, 16:06:47 น. »
ถ้าเอาแบบให้ครบทุกย่านความถี่คือ โลว์ มิด-ไฮ ก็คงหนีไม่พ้นต้องมีตู้ซับวูฟเฟอร์ด้วย อย่างที่ท่านมะละกอ กล่าวมา

ถ้าเป็นชุดเล็ก ๆ ขนย้ายง่าย ให้คุณภาพเสียงที่ดีพอประมาณ ลองดูตู้ลำโพงชุดนี้ครับว่า เสียงได้อย่างที่ต้องการหรือไม่  ชุดนี้สามารถให้เสียงได้ครอบคลุมพื้นที่ 30 ม x 30 ม  ได้ิอิ่ม ๆ สบาย ๆ ครับ

www.youtube.com/v/7CMyGSxxHQM?version=3&hl

www.youtube.com/v/lIQ7NJHeE9U?hl

เยี่ยมครับ  เป็นคำตอบสุดท้ายที่ดีมาก

เหตุที่ดี  เพราะมีการเผื่ออนาคตในความสามารถขยับขยายชุดให้ใหญ่ขึ้น
ตามงบที่มีมากขึ้นในภายหลัง

หรือถ้าจะเปลี่ยนระบบ  ก็ขายชุดเก่าได้ง่ายรวดเร็วขึ้นครับ

สวนสวยจัง  น่านั่งจิบเบียร์  ฮิ ฮิ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2013, 16:16:04 น. »

เยี่ยมครับ  เป็นคำตอบสุดท้ายที่ดีมาก

เหตุที่ดี  เพราะมีการเผื่ออนาคตในความสามารถขยับขยายชุดให้ใหญ่ขึ้น
ตามงบที่มีมากขึ้นในภายหลัง
หรือถ้าจะเปลี่ยนระบบ  ก็ขายชุดเก่าได้ง่ายรวดเร็วขึ้นครับ
สวนสวยจัง  น่านั่งจิบเบียร์  ฮิ ฮิ

ชุดนี้เฉพาะลำโพงก็ร่วมสามหมื่นแล้วครับ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2013, 16:21:25 น. »

ชุดนี้เฉพาะลำโพงก็ร่วมสามหมื่นแล้วครับ

ตู้ซับ 15"  สองใบ  ประมาณ สองหมื่น
ตู้มิด-ไฮ  8"x2 + 1.75 Neo driver  สองใบ ประมาณหมื่นแปด

ลำพังเฉพาะตู้ ก็ซัดไป สามหมื่นแปด แล้วครับ  ยังไม่รวมพาวเวอร์แอมป์  มิกซ์  ครอส  ไมค์ และพวกสายสัญญาณ สายลำโพง และย่อย ๆ อื่น ๆ อีก

:love2:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 กรกฎาคม 2013, 16:25:57 น. โดย AJ-AUDIO »

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2013, 16:33:10 น. »
ตู้ซับ 15"  สองใบ  ประมาณ สองหมื่น
ตู้มิด-ไฮ  8"x2 + 1.75 Neo driver  สองใบ ประมาณหมื่นแปด

ลำพังเฉพาะตู้ ก็ซัดไป สามหมื่นแปด แล้วครับ

ไปกันใหญ่     ด้วยความเคารพทุกความคิดน่ะครับ

โจทย์มันเริ่มมาจากเจ้าของกระทู้ให้งบไว้ 35000  กับชุดเครื่องเสียงที่เอาไว้ออกงานหากินได้ 

ถามว่าสามหมื่นห้ามันน้อยไม๊  มันก็ไม่น้อยสำหรับคนที่มีงบไม่มาก  จะว่ามากไม๊มันก็ไม่มากสำหรับคนที่เรื่องเงินไม่ใช่เรื่องใหญ่

ผมพยายามตีโจทย์และงบประมาณให่สามารถตอบสนองความต้องการได้โดยไม่ขาดตกบกพร่องอะไร  เพราะหลายๆคนที่แย่กว่านี้เขาก็ใช้ออกงานได้

มันจึงมาลงที่ตู้ 15 เพราะมันให้ทุกอย่างได้ค่อนข้างครบในตัวมันเอง   ไม่ต้องไปไขว้คว้าหาอะไรมาให้ตูดบานเข้าไปอีก

แอมป์กับลำโพง 28000 ที่เหลืออีก 7000 เป็นค่ามิกซ์ 3800 ไมค์2800 ที่เหลือเป็นค่าขั้วและสายสัญญาณ  คำตอบของผมจึงไม่น่าจะคลาดเคลื่อนจากงบที่เจ้าของกระทู้ตั้งไว้สักเท่าใด

ถามว่าแล้วถ้าเอาแบบทีเดียวจบไปเลยล่ะ   แนะนำได้ครับ แต่เจ้าของกระทู้รับได้ไม๊  อันนี้ผมไม่รู้ครับว่าท่านมีพื้นฐานเท่าใด

แต่ถ้าให้เดาจากกระทู้ที่ตั้งถามมา  ผมว่าท่านยังไม่ใช่พาวเวอร์ยูสเซอร์   ผมเลยแนะนำที่ใช้ได้จริงตามงบครับ

ออฟไลน์ jgn 8bit

• ระดับ 5
  • *
  • 752F6A1E (เหลืออันเดียว)
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2013, 16:38:03 น. »
ตู้ซับ 15"  สองใบ  ประมาณ สองหมื่น
ตู้มิด-ไฮ  8"x2 + 1.75 Neo driver  สองใบ ประมาณหมื่นแปด

ลำพังเฉพาะตู้ ก็ซัดไป สามหมื่นแปด แล้วครับ  ยังไม่รวมพาวเวอร์แอมป์  มิกซ์  ครอส  ไมค์ และพวกสายสัญญาณ สายลำโพง และย่อย ๆ อื่น ๆ อีก

แต่คุ้ม
 ;D

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2013, 17:06:40 น. »

ไปกันใหญ่     ด้วยความเคารพทุกความคิดน่ะครับ

โจทย์มันเริ่มมาจากเจ้าของกระทู้ให้งบไว้ 35000  กับชุดเครื่องเสียงที่เอาไว้ออกงานหากินได้ 

ถามว่าสามหมื่นห้ามันน้อยไม๊  มันก็ไม่น้อยสำหรับคนที่มีงบไม่มาก  จะว่ามากไม๊มันก็ไม่มากสำหรับคนที่เรื่องเงินไม่ใช่เรื่องใหญ่

ผมพยายามตีโจทย์และงบประมาณให่สามารถตอบสนองความต้องการได้โดยไม่ขาดตกบกพร่องอะไร  เพราะหลายๆคนที่แย่กว่านี้เขาก็ใช้ออกงานได้

มันจึงมาลงที่ตู้ 15 เพราะมันให้ทุกอย่างได้ค่อนข้างครบในตัวมันเอง   ไม่ต้องไปไขว้คว้าหาอะไรมาให้ตูดบานเข้าไปอีก

แอมป์กับลำโพง 28000 ที่เหลืออีก 7000 เป็นค่ามิกซ์ 3800 ไมค์2800 ที่เหลือเป็นค่าขั้วและสายสัญญาณ  คำตอบของผมจึงไม่น่าจะคลาดเคลื่อนจากงบที่เจ้าของกระทู้ตั้งไว้สักเท่าใด

ถามว่าแล้วถ้าเอาแบบทีเดียวจบไปเลยล่ะ   แนะนำได้ครับ แต่เจ้าของกระทู้รับได้ไม๊  อันนี้ผมไม่รู้ครับว่าท่านมีพื้นฐานเท่าใด

แต่ถ้าให้เดาจากกระทู้ที่ตั้งถามมา  ผมว่าท่านยังไม่ใช่พาวเวอร์ยูสเซอร์   ผมเลยแนะนำที่ใช้ได้จริงตามงบครับ
ขอบคุณมากครับท่าน

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2013, 17:08:20 น. »

เสียเงินทั้งที.  เอาให้ใช้ได้เลยครับ ไม่ใช่ลองผิดลองถูก.

ที่สำคัญมันต้องมีค่าพอเวลาที่เราจะปล่อยออก ไม่ใช่แทบไม่มีราคาเวลาเลิกใช้งาน

ไหงความคิดน้าเปลี่ยนเร็วจัง

การจัดงบประมาณเพื่อซื้อของมันต้องคำนึงองค์ประกอบหลายด้านนะครับ

งบประมาณไม่ว่าของรัฐหรือเอกชน  มันต้องดูที่ความต้องการที่เป็นจริง
แล้วคาดคะเนคำนวนขั้นต่ำ  มิใช่ตามอำเภอใจ

แน่ใจได้อย่างไรว่า  งบ  35,000.-  มันพอเพียง  
ผมท้าว่าไม่กี่เดือนหรอกครับต้องดิ้นรนจ่ายตังเพิ่มซึ่งครานี้หนักอกแน่
ออกงานแรกเจอลูกบางคนซึ่งมีแน่แซวหน่อย  ใจก็เขวละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 กรกฎาคม 2013, 17:12:42 น. โดย มะละกอ »