ผู้เขียน หัวข้อ: เอาความรู้ที่ผมนำมาใช้เลือกเพาเวอร์แอมป์มาขับลำโพงเพื่อยืดอายุลำโพงครับ  (อ่าน 17268 ครั้ง)

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
บทความ

ความสัมพันธ์ของดอกลำโพงกับเพาเวอร์ โดย อ.วิริยะ
ความสัมพันธ์ระหว่างลำโพงกับเพาเวอร์แอมป์มีหลายตัวแปร เช่น

กระแส (Current) หน่วยเป็น Ampre : A
แรงดัน (Voltage) หน่วยเป็น Volt : V
ความถี่ (Frequency) หน่วยเป็น Hertz : Hz
ความไว (Sensitivity) หน่วยเป็น dB-SPL : dB/W/M
อิมพีแดนซ์ (Impedance) หน่วยเป็น Ohms : ohm
กำลังขยาย (Power) หน่วยเป็น Watt :W
อัตราทนกำลัง (Power Rating) หน่วยเป็น Watt :W
ความต้านทานของสายลำโพง (Resistance) หน่วยเป็น Ohms : ohm
ฯลฯ

ตัวแปรที่มีนัยยะสำคัญระหว่างลำโพงกับเพาเวอร์แอมป์มากที่สุด
ที่ต้องนำมาพิจารณา มี 3 ประการคือ

1. ค่าอิมพีแดนซ์ของลำโพง(ไม่ใช่ค่าความต้านทาน)มีหน่วยเป็น Ohms
จะระบุไว้บนตัวลำโพง โดยทั่วไปจะมีค่า 8 Ohms

ทางด้านขาออกของเพาเวอร์แอมป์จะมีค่าอิมพีแดนซ์อยู่ระหว่าง 4-16 Ohms หรือ 2-16 Ohms แล้วแต่ผู้ออกแบบ

ดังนั้นค่าอิมพีแดนซ์ที่เหมาะสมของลำโพงที่เข้ากันได้กับเครื่องขยายก็ต้องอยู่ในช่วง 4-16 Ohms หรือ 2-16 Ohms ด้วย
นั่นคือเราต้องดูที่เพาเวอร์แอมป์เสียก่อนว่าจะใช้กับลำโพง(โหลด)
ได้ต่ำสุดที่กี่โอห์ม
เราก็ต่อใช้งานโดยให้ค่าอิมพีแดนซ์ของลำโพงไม่ต่ำกว่าอิมพีแดนซ์ต่ำสุดของเพาเวอร์แอมป์
เพาเวอร์แอมป์ก็จะไม่พัง จากสาเหตุจากลำโพงอิมพีแดนซ์ต่ำเกินไป

2. กำลัง(Power) มีหน่วยเป็น วัตต์ : W กำลังมีอยู่ สองส่วนคือ
2.1 กำลังของเพาเวอร์แอมป์ เป็นกำลังที่ได้จากการทำงานของวงจรอิเล็กทรอนิกส์ ซึ่งเป็นค่าทางไฟฟ้าที่ได้จาก

กำลังไฟฟ้า(P) = กระแส(I)xแรงดัน(E) หน่วยเป็น W

2.2 กำลังของลำโพง มีหน่วยเป็น วัตต์ : W (ค่านี้จะพิมพ์ติดอยู่บนตัวลำโพง) ค่านี้เป็นค่าอัตราทนกำลังของขดลวดที่ใช้พันลำโพง ซึ่งจะเป็นลวดทองแดงหรืออลูมิเนียมก็ตาม
ค่านี้จะเป็นตัวบอกว่าขดลวดที่ใช้พันลำโพงนี้ทนกำลังได้กี่วัตต์โดยไม่เสียหายด้วยการไหม้หรือขาด

"มิได้เป็นค่าที่จะบอกว่าลำโพงตัวนี้ดังกี่วัตต์" (โปรดอ่านข้อความนี้หลายๆครั้งและทำความเข้าใจให้ถ่องแท้)

ลำโพงมีส่วนประกอบที่เป็นขดลวด ขดลวดของลำโพงจะถูกต่ออยู่กับเอาท์พุทของเพาเวอร์แอมป์ผ่านทางสายลำโพง
ดังนั้นกำลังทั้งหมดจากเพาเวอร์แอมป์จะปรากฎที่ขดลวดลำโพง
ขดลวดลำโพงจึงต้องทนกำลังจากเพาเวอร์แอมป์ได้โดยไม่เสียหาย
กำลังที่ลำโพงได้รับนี้จะเปลี่ยนสภาพไปเป็นความร้อนและสนามแม่เหล็กไฟฟ้า

สรุปในกรณีนี้ กำลังของลำโพงจึงไม่ควรต่ำกว่ากำลังของเพาเวอร์แอมป์"ที่จ่ายให้" ลำโพงจึงจะไม่ขาด

3. ความไวของลำโพง มีหน่วยเป็น dB-SPL ค่านี้เป็นค่าที่จะบอกว่าลำโพงตัวนี้มีความดังเป็นเท่าไหร่

"ความดังของเสียง มีหน่วยเป็น เดซิเบล : dB"
ความดังของเสียงที่ได้จากลำโพงก็มีหน่วยเป็น dB (โปรดอ่านหลายๆครั้ง ถ้ายังไม่เข้าใจ ให้กลับไปอ่านข้อ 2.2)

ค่าความไว(Sensitivity) นี้จะบอกไว้ในสเปคของลำโพง
ลำโพงที่มีค่าความไวมากเสียงจะดังมากกว่าลำโพงที่มีความไวต่ำ
เมื่อป้อนกำลังเข้าไปเท่ากัน

ข้อสรุป : เงื่อนไขเมื่อใช้งานปกติระหว่างลำโพงกับแอมป์
1. ไม่ให้ดอกลำโพงขาดก็อย่าป้อนกำลังเข้าไปให้สูงเกินกว่าอัตราทนกำลังที่ขดลวดลำโพงจะรับได้
2. ไม่ให้แอมป์พังก็อย่าต่อกับลำโพงที่มีค่าอิมพีแดนซ์ต่ำกว่าค่าอิมพีแดนซ์ต่ำสุดของแอมป์เครื่องนั้น

ออฟไลน์ สายฟ้าฟาด

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • ทีมงานอารีดอย 6DE6D9CB พ.พล
ความรู้ทั้งหมด :thank1:

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
เพาเวอร์ผมมีแต่กำลังน้อยๆ เลยต้องใช้หลายตัวเวลามีงานที่ต้องใช้เสียงมากครับ

ออฟไลน์ จรเข้ใหญ่ มิวสิค

• ระดับ 5
  • *
  • หนุ่มเมืองลำดวน 5F642464 , 50641443
อืม...จะลองไปศึกษาดูครับ 

ออฟไลน์ จุมพล ระยอง

• ระดับ 3
  • *
  • 870C918B Music Creator
ได้ความรู้เพิ่มอีก ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ปานชนกมิวสิค

• *
  • 5DDAED5D นายเอ 7FE5C6CC พีวี(หลานย่าเหล)
ขอบคุณ ครับผม ได้ความรู้ดีๆอีกแล้ว
ถามต่อ..ครับ ถ้าดอกลำโพงมีอัตราทนกำลังน้อยกว่า กำลังของเพาเวอร์ ซึ่งมีโอกาสทำให้ดอกลำโพงขาด เราพอจะมีวิธีคอนโทรล การใช้งานในระบบของเรามั้ย ครับว่า ควรใช้งานเสียงดังระดับไหนให้ปลอดภัยกับลำโพง  ฟัง-สังเกตุ ระบบ
ของเราอย่าไร ซึ่งที่ผมใช้อยู่จะตรงกับคำถามนี้ ครับ
(ผิดถูก ขออภัย ครับ)
 :thank1:

• คณะบริหาร
ขอบคุณ ครับผม ได้ความรู้ดีๆอีกแล้ว
ถามต่อ..ครับ ถ้าดอกลำโพงมีอัตราทนกำลังน้อยกว่า กำลังของเพาเวอร์ ซึ่งมีโอกาสทำให้ดอกลำโพงขาด เราพอจะมีวิธีคอนโทรล การใช้งานในระบบของเรามั้ย ครับว่า ควรใช้งานเสียงดังระดับไหนให้ปลอดภัยกับลำโพง  ฟัง-สังเกตุ ระบบ
ของเราอย่าไร ซึ่งที่ผมใช้อยู่จะตรงกับคำถามนี้ ครับ
(ผิดถูก ขออภัย ครับ)

มีปัจจัยมาเกี่ยวข้องอีกหลายเรื่องครับ  สัญญาณคลิป มีผลทำให้ลำโพงพังได้ง่ายเหมือนกันครับ

ไฟฟ้าไม่เสถียรก็มีโอกาสที่จะทำให้พังได้ทั้งแอมป์และลำโพงครับ

การคลิปมีโอกาสเกิดได้ทั้งคลิปจากสัญญาณและคลิปจากไฟครับ

กรณีลำโพงทนกำลังได้น้อยกว่าเพาเวอร์ ก็อาศัยการฟังเสียงเอาครับ  เปิดแค่ให้เสียงออกมาชัดสะอาด ลำโพงไม่กระพรือ ไม่มีเสียงคลัก ๆ ครับ

ออฟไลน์ จุมพล ระยอง

• ระดับ 3
  • *
  • 870C918B Music Creator
ขอความรู้เพิ่มครับ ลำโพงซับควรมีเน็ตเวิร์คหรือ C ต่อเหมือนเสียงกลางแหลม หรือขับตรงจากเพาเวอร์แอมป์ครับ และแบบไหนให้เสียงหนักแน่นกว่ากัน ขอโทษที่ถามยังน้อยมากสำหรับความรู้เรื่องนี้กำลังเก็บข้อมูลครับ

• คณะบริหาร
ขอความรู้เพิ่มครับ ลำโพงซับควรมีเน็ตเวิร์คหรือ C ต่อเหมือนเสียงกลางแหลม หรือขับตรงจากเพาเวอร์แอมป์ครับ และแบบไหนให้เสียงหนักแน่นกว่ากัน ขอโทษที่ถามยังน้อยมากสำหรับความรู้เรื่องนี้กำลังเก็บข้อมูลครับ

มีบางรุ่นครับที่มี พาสซีฟโลพาสฟิลเตอร์ติดมาด้วย  ส่วนมากแล้วต่อตรงมาจากแอมป์  แล้วอาศัยครอสในการป้อนความถี่ต่ำให้เพาเวอร์ทำงานครับ

ถ้าใช้ซีต่อคร่อม  จะเป็นการดักความถี่ย่านโลไว้ไม่ให้ออกมากกว่าครับ

• *
  • 5DDAED5D นายเอ 7FE5C6CC พีวี(หลานย่าเหล)
มีปัจจัยมาเกี่ยวข้องอีกหลายเรื่องครับ  สัญญาณคลิป มีผลทำให้ลำโพงพังได้ง่ายเหมือนกันครับ

ไฟฟ้าไม่เสถียรก็มีโอกาสที่จะทำให้พังได้ทั้งแอมป์และลำโพงครับ

การคลิปมีโอกาสเกิดได้ทั้งคลิปจากสัญญาณและคลิปจากไฟครับ

กรณีลำโพงทนกำลังได้น้อยกว่าเพาเวอร์ ก็อาศัยการฟังเสียงเอาครับ  เปิดแค่ให้เสียงออกมาชัดสะอาด ลำโพงไม่กระพรือ ไม่มีเสียงคลัก ๆ ครับ
ขอบคุณ ครับผม
จะเก็บความรู้ดีๆ นี้นำไปปฏิบัติตาม
และจดจำเอาไว้แก้ปัญหาต่างๆ ที่เกิดขึ้น ครับ
ขอบคุณ ครับผม

• คณะบริหาร
ผมใช้เพาเวอร์200watts sterio 8 ohms. กับลำโพง 300 watts. ข้างละใบ

ที่ระยะ 20. เมตร ผมวัดได้ความดัง 118 เดซิเบล  ครับ  เพราะค่า Spl. ลำโพง 96dB ครับ

โดยที่เพาเวอร์ เปิดบ่ายสองครับ ถ้าบ่ายสามจะมีสัญญาณคลิปนิดหน่อยไฟคลิปกระพริบครับ

วัดที่ถนน มีตึกรอบทิศทาง อยากให้พวกเราให้ความสำคัญกับค่าความไวลำโพงกันสักนิดครับ

หาลำโพงดีดีก่อนแล้วจึงหาแอมป์มาขับครับ ถ้าได้ลำโพงกับแอมป์แบรนด์เดียวกัน

จะช่วยตอบโจทย์ง่ายขึ้นครับ เพราะผู้ผลิตมักทดสอบอุปกรณ์ใส่กันมาก่อน

ส่วนราคามักแปรผันตามคุณภาพครับ แต่ก็มีหลายๆครั้งที่ตัวหนังสือไม่ตรงตามคุณสมบัติครับ

เก้ไขตัวเลขผิดครับ  พิมพ์บนมือถือครับ  ขออภัย  118 dB  ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 พฤษภาคม 2014, 13:06:21 น. โดย เด็กชายเคยโสด »

ออฟไลน์ มะละกอ

• *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
ผมใช้เพาเวอร์200watts sterio 8 ohms. กับลำโพง 300 watts. ข้างละใบ

ที่ระยะ 20. เมตร ผมวัดได้ความดัง 128 เดซิเบล  ครับ  เพราะค่า Spl. ลำโพง 96dB ครับ

โดยที่เพาเวอร์ เปิดบ่ายสองครับ ถ้าบ่ายสามจะมีสัญญาณคลิปนิดหน่อยไฟคลิปกระพริบครับ

วัดที่ถนน มีตึกรอบทิศทาง อยากให้พวกเราให้ความสำคัญกับค่าความไวลำโพงกันสักนิดครับ

หาลำโพงดีดีก่อนแล้วจึงหาแอมป์มาขับครับ ถ้าได้ลำโพงกับแอมป์แบรนด์เดียวกัน

จะช่วยตอบโจทย์ง่ายขึ้นครับ เพราะผู้ผลิตมักทดสอบอุปกรณ์ใส่กันมาก่อน

ส่วนราคามักแปรผันตามคุณภาพครับ แต่ก็มีหลายๆครั้งที่ตัวหนังสือไม่ตรงตามคุณสมบัติครับ

แหมข้อนี้  + 100  เลย  ถูกใจผมมาก

ใช้พาวเวอร์ 200 วัตต์  แต่มีหลายๆ ตัว  ดีกว่าเยอะ
ส่วนที่ขับซับ เพิ่มอีกเท่าคือข้างละ  400-500 วัตต์ พอละครับ

• *
ขอความรู้เพิ่มครับ

ลำโพงซับ ควรมีเน็ตเวิร์คหรือ C ต่อเหมือนเสียงกลางแหลม หรือขับตรงจากเพาเวอร์แอมป์ครับ

และแบบไหนให้เสียงหนักแน่นกว่ากัน

ขอโทษที่ถามยังน้อยมากสำหรับความรู้เรื่องนี้กำลังเก็บข้อมูลครับ

ลำโพงซับ  ทำงานที่ย่านความถี่ต่ำมาก  โดยทั่วไปจะป้อนย่านความถี่ประมาณ  100 Hz  ลงไป

การป้อนความถี่จำเป็นต้องใช้  ครอสโอเวอร์เนตเวิร์ค ซึ่งมี 2 แบบคือ

1.  แบบพาสสีพ  มี  C  และ  L (ขดลวด)  เป็นตัวกรองความถี่  (Filter)

อธิบายได้ดังนี้:-

C  มีคุณสมบัติกรองหรือกั้นไม่ให้ความถี่ย่านเสียงต่ำผ่าน
แต่ปล่อยให้เสียงสูงผ่านไปทั้งหมด  กั้นมากหรือน้อยขนาดใหน  ขึ้นอยู่กับค่าของ C  ที่มีการคำนวณไว้ครับ

ส่วน  L  มีหน้าที่กั้นความถี่สูงไม่ให้ผ่าน ปล่อย ย่านความถี่ต่ำเท่านั้น
ทำงานตรงข้ามกับ C

2.  แบบ Active Crossover Network  ทำงานโดยวงจรทางไฟฟ้าต้องมีไฟฟ้าเลี้ยง
ที่เราเรียกทั่วไปแบบไทยๆ ว่า ครอส นั่นแหละ  
ซึ่งมีหลายรูปแบบให้เลือกใช้ในการแบ่งความถี่ป้อนให้กับลำโพง

เสียงที่ได้จาก  Active Crossover Network  จะให้ความสด และพุ่ง  มากกว่า  แบบพาสสีพ
มีฟังชั่นให้เลือกการใช้งานได้ตามความเหมาะสม ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับสถานที่ด้วย
จึงเหมาะที่จะใช้งานกลางแจ้ง  มากกว่าแบบพาสสีพ

ตอบโจทย์ได้เลยว่า  C  ตัวเดียว  เอามาใช้กับลำโพงซับไม่ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 พฤษภาคม 2014, 07:14:24 น. โดย มะละกอ »

• คณะบริหาร

แหมข้อนี้  + 100  เลย  ถูกใจผมมาก

ใช้พาวเวอร์ 200 วัตต์  แต่มีหลายๆ ตัว  ดีกว่าเยอะ
ส่วนที่ขับซับ เพิ่มอีกเท่าคือข้างละ  400-500 วัตต์ พอละครับ

ผมเล่าความจริงที่เกิดขึ้นเมื่อคืนนี้ครับ ขอบคุณอาจารย์ป๋าที่กดไลค์ให้ครับ

• *

เล่นเครื่องเสียง ไม่ว่า  บ้าน หรือ PA

ผมเลือกต้นทางสำหรับ  PA   คือไมโครโฟน จับคู่กับ ไมค์ปรี หรือ มิกซ์ 
หมายความว่ามันต้องไปด้วยกันด้วยดี

ปลายทางคือลำโพงกับพาวเวอร์แอมป์  มันต้องไปด้วยกัน 
ดีที่สุดคือ  ความง่าย(Simple),  การเชื่อมต่อสั้นที่สุด และระบบที่จิ๋วแต่แจ๋ว

แอมป์หนึ่งตัว ขับลำโพงหนึ่งคู่ 
 เสียงจะเหนือกว่าด้วยประการทั้งปวงกับแอมป์ตัวเดียวขับลำโพงหลายคู่
  ที่สำคัญ  ปลอดภัยจากอุบัติเหตุที่อาจเกิดขึ้นได้ตลอด งานไม่ล่มแน่นอน

นั่นเป็นประสบการณ์ที่เล่นมาชั่วชีวิตครับ

ออฟไลน์ เป็นหนึ่ง พิษณุโลก

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • 4489B850/8E65409A/878CD0EB/6E61CE55/70876DD8/80008
เล่นเครื่องเสียง ไม่ว่า  บ้าน หรือ PA
ผมเลือกต้นทางสำหรับ  PA   คือไมโครโฟน จับคู่กับ ไมค์ปรี หรือ มิกซ์ 
หมายความว่ามันต้องไปด้วยกันด้วยดี
ปลายทางคือลำโพงกับพาวเวอร์แอมป์  มันต้องไปด้วยกัน 
ดีที่สุดคือ  ความง่าย(Simple),  การเชื่อมต่อสั้นที่สุด และระบบที่จิ๋วแต่แจ๋ว
แอมป์หนึ่งตัว ขับลำโพงหนึ่งคู่ 
 เสียงจะเหนือกว่าด้วยประการทั้งปวงกับแอมป์ตัวเดียวขับลำโพงหลายคู่
  ที่สำคัญ  ปลอดภัยจากอุบัติเหตุที่อาจเกิดขึ้นได้ตลอด งานไม่ล่มแน่นอน
  นั่นเป็นประสบการณ์ที่เล่นมาชั่วชีวิตครับ
:th2: :th2: :th2: :th2: :th2:
 :thank1: :thank1: :thank1: :thank1: :thank1:

• *

ที่ระยะ 20. เมตร ผมวัดได้ความดัง 128 เดซิเบล  ครับ  เพราะค่า Spl. ลำโพง 96dB ครับ

จากบทความนี้ ขอรบกวนถามพี่ ครับ (ถ้ามีท่านใดโพสต์แล้วต้อง ขออภัยด้วย) เกี่ยวกับ การคำนวณ หาค่า ความดังที่ว่านี้ ใช้สูตรหรือหลักการอย่างไร ครับ
ซึ่งชุดลำโพงของผม ก็ข้างละ 300 w เหมือนกัน 15" กลาง-แหลม สเป็ค 300-600 วัตต์ max   spl ที่125 db
    ผมคุ้นๆว่า มีบทความ การคำนวณค่าต่างๆของลำโพงก่อนหน้า
รบกวนอีกครั้ง ครับ สำหรับผมซึ่งยังไม่เข้าใจเอาเสียเลย  ??? ??? ???
   ขอบคุณมาก ครับผม

• คณะบริหาร
สูตรคำนวณค่าความดังสูงสุดของลำโพงที่ระยะ 1 เมตร (SPL)
ให้ sensitivity 95dB 1W/1M)
ให้ Maximum input power = 500 watts)
สูตรการคำนวณหา ค่าความดังสูงสุดที่ระยะ 1 เมตร (Max SPL) คือ
SPL = (10*(log Maximum input power)) + sensitivity 1W/1m
แทนค่าในสูตร จะได้เป็น
SPL=(10*(log500)) + 95
= 122dB SPL

สูตรคำนวณค่าความดังตามระยะทาง
ให้ Max.SPL/1M = 122dB
ให้ Distance from speaker = 50 Metre
สูตรคำนวณ ดังนี้
SPL at xMetre = (Max.SPL/1M) - (20Log (Distance from speaker))
แทนค่าในสูตร จะได้เป็น

SPL at 50Metre = (122 - (20Log (50)))
ค่าความดังเฉลี่ยที่50เมตรคือ 88dB

สูตรคำนวนหาค่า SPL ที่ 1เมตร
ให้ SPL(listener) =100
ให้ distance from speaker to listener = 50

SPL(ที่ 1 m) = SPL(listener) + (20log (distance from speaker to listener))
= 100 + 20log50
dB SPL ที่ 1 m ต้องได้ = 134 dB SPL โดยประมาณ

สูตรคำนวนหากำลังวัตต์ของเพาเวอร์แอมป์
ตัวอย่าง เราออกแบบระบบเสียงโดยให้จุดนั่งฟังที่ไกลที่สุดคือ 100 เมตร และให้ความดังเท่ากับ
85 dB SPL โดยเลือกใช้ลำโพงที่มีความดัง 95 dB SPL ที่ 1วัตต์/1เมตร โดยเผื่อกำลังสำรองไว้ที่ 3dB
จากการคำนวนต้องป้อนกำลังขับ 1,995 watts ให้กับลำโพง

จากสูตร
dBW = Lreq - Lsens + 20 * Log (D2/Dref) + HR

W = 10 ยกกำลัง (dBW / 10)

แทนค่าสูตร
dBW = 85 - 95 + 20 * Log (100/1) + 3
= 33
W = 10 ยกกำลัง (33 / 10)
=1995 W

จากค่าที่ได้ต้องใช้เพาเวอร์แอมป์ที่มีกำลัง 1995 วัตต์
หากลำโพงที่เลือกใช้รับกำลังขับได้ใบละ 500 วัตต์ จะต้องใช้ตู้ทั้งหมด 1995/500 =4ใบ

จาก
Lreq = ความดังที่ต้องการ ณ จุดนั่งฟังที่ไกลที่สุด(dB)
Lsens = ความไวของลำโพง 1W/1M
D2 = ระยะห่างจากลำโพงถึงจุดนั่งฟังที่ไกลที่สุด (M)
Dref = ระยะห่างที่ใช้อ้างอิง ปกติใช้ (1M)
HR = กำลังขับสำรองของเพาเวอร์แอมป์ (dB)
dBW = อัตราส่วนของกำลังโดยอ้างอิงที่ 1 watt
W = กำลังขับของเพาเวอร์แอมป์ที่ต้องการ

ออฟไลน์ AJ-AUDIO

• ระดับ 5
  • *
  • 7EE34218 อภินันทนาการ จาก "หนุ่มเมืองลำดวน"

ขออภัย ไม่ได้ต้องการขัดแย้งอะไร  แต่จากตัวเลขต่าง ๆ ที่ท่านแจ้งเกี่ยวกับ W output ของเพาวเวอร์ กับความไวของตู้ลำโพงที่ท่านใช้  มันเป็นไปไม่ได้ครับ วัดหน้าตู้ที่ 1 m ก็ยังไม่ได้ 128dB เลยครับ

• คณะบริหาร
สงสัยเครื่องหลอกมั้งครับ  เยู่ในพื้นที่อับครับ  

ขออภัยครับ  งช้มือถือเล่น  ตัวเลขผิดครับ  118 dB  ครับ

ขอบคุณเฮียมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 พฤษภาคม 2014, 13:07:37 น. โดย เด็กชายเคยโสด »

• ระดับ 5
  • *
  • 7EE34218 อภินันทนาการ จาก "หนุ่มเมืองลำดวน"
สงสัยเครื่องหลอกมั้งครับ  เยู่ในพื้นที่อับครับ  

ขออภัยครับ  งช้มือถือเล่น  ตัวเลขผิดครับ  118 dB  ครับ

ขอบคุณเฮียมากครับ

อ่อ ครับ ท่านลองคำนวณดูตามสูตรที่ท่านโพสไว้ จะได้ตัวเลขที่แท้จริงครับ ทั้ง ที่ระยะ 1 m และ 20 m ครับ

• ระดับ 5
  • *
SPL 118dB คือที่ 1 m  ท่านยังลืมลบ ค่า SPL ที่จะลดลงไปจากระยะทางอีกประมาณ -26dB ครับ  เต็มที่ผมให้แค่ 94dB +- เท่านั้นครับเผื่อ Swing (แต่ก็เป็นไปแทบไม่ได้เพราะพาวเวอร์ท่านกำลังน้อยกว่าตู้ลำโพง)

SPL at xMetre = (Max.SPL/1M) - (20Log (Distance from speaker))

SPL at 20m = 118 - (20 x (Log20)) = 118-26 = 92dB
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 พฤษภาคม 2014, 13:52:37 น. โดย AJ-AUDIO »

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
SPL 118dB คือที่ 1 m  ท่านยังลืมลบ ค่า SPL ที่จะลดลงไปจากระยะทางอีกประมาณ -26dB ครับ  เต็มที่ผมให้แค่ 94dB +- เท่านั้นครับเผื่อ Swing (แต่ก็เป็นไปแทบไม่ได้เพราะพาวเวอร์ท่านกำลังน้อยกว่าตู้ลำโพง)

SPL at 20m = 118 - (20 x (Log20)) = 118-26 = 92dB

งานบวชหลานนายยอด AJ 3000vz ขับกลาง PS15 ข้างละสี่ใบจนคลิปไฟแดงวาบๆ  ระยะ 40 เมตรวัดได้แค่ 98-99 dB นิดๆ   เครื่องวัดของนายยอดคงไม่โกงมั้งเฮีย

• ระดับ 5
  • *
งานบวชหลานนายยอด AJ 3000vz ขับกลาง PS15 ข้างละสี่ใบจนคลิปไฟแดงวาบๆ  ระยะ 40 เมตรวัดได้แค่ 98-99 dB นิดๆ   เครื่องวัดของนายยอดคงไม่โกงมั้งเฮีย

ตามนั้นครับ หมอนพ  :love2:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
ตามนั้นครับ หมอนพ  :love2:

ดอกลำโพงกลับบ้านเก่าไปสองดอก   :cry: :cry: