ผู้เขียน หัวข้อ: กล่องหลอดไฟนีออน ส่องหน้านักแสดง ใช้กล่องละกี่หลอด มีแบบต่อไหมครับ  (อ่าน 16336 ครั้ง)

Ot Music

• บุคคลทั่วไป
เวทีเล็กๆ หน้ากว้าง 4 เมตร  แต่อยากทำกล่อง ไว้ส่องนักร้องและนักแสดง  ใช้ไฟพาร์1000วัตต์อยู่กินไฟมากเกินไป  เห็นเพื่อนเขาทำกล่องไฟใช้หลอดนีออนอยู่เขาบอกว่าไฟเนียนกว่าไฟพาร์ ไม่ร้อน ไม่กินไฟ ใส่หลอดสีอะไรก็ได้  เลยอยากดูแบบ ของเพื่อนๆ จะได้ทำใช้เองบ้าง  ใครมีรูป เอามาโชว์ด้วยครับ :thank1: :thank2:

ออฟไลน์ กระป๋อง

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL- 4408C2D9 พอใจเท่าที่มี...ยินดีเท่าที่ได้
ตามที่ผมเคยเห็นนะครับ เขาใส่กล่องละ 2-3-4 หลอดนี่แหละครับ
แต่ผมว่า 3 หลอดนะครับสวย แล้วใส่หลอดสี เขียวอ่อน ชมพู่ เหลืองอ่อน

ออฟไลน์ พิมพ์ชนก

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8D02910B (กุ้งD4D) 8FE64E59(กุ้งD4D)
เวทีเล็กๆ หน้ากว้าง 4 เมตร  แต่อยากทำกล่อง ไว้ส่องนักร้องและนักแสดง  ใช้ไฟพาร์1000วัตต์อยู่กินไฟมากเกินไป  เห็นเพื่อนเขาทำกล่องไฟใช้หลอดนีออนอยู่เขาบอกว่าไฟเนียนกว่าไฟพาร์ ไม่ร้อน ไม่กินไฟ ใส่หลอดสีอะไรก็ได้  เลยอยากดูแบบ ของเพื่อนๆ จะได้ทำใช้เองบ้าง  ใครมีรูป เอามาโชว์ด้วยครับ :thank1: :thank2:
ทุกวันนี้จะไม่ค่อยนิยมทำกล่องไฟใช้หลอดนีออน ตั้งหน้าเวทีครับ ด้วยเหตุผลของความสะดวกในการติดตั้ง เก็บรักษา ขนย้าย ฯลฯ ผมเองได้เลิกใช้ไปนานแล้ว(กล่องละสามหลอด )  แต่กลับใช้สปอร์ตไล ที่วัตต์ไม่มากหลอดแสงสีขาวนวล  สำหรับเวที 4 เมตร 500 วัตต์ สองดวง แสงพอเลยครับ จะถ่ายรูป  ถ่ายวีดีโอ ภาพออกมาสวยครับ   สำหรับเป็นไฟส่องสว่าง  สำหรับเวทีใหญ่กว่านี้ก็จะไช้สปอร์ตไล     1500 วัตต์ ตั้งแต่ 2 - 6 ดวง ส่องสว่างเป็นหลักและจะนำไฟฟาร์มาร่วมด้วย ;D

ออฟไลน์ สมชายทุมอาริยะ

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#:740CB299
คุยไรกันน่ะครับ นึกภาพไม่ค่อยออก ช่วยไขแถลงภาพด้วยหน่ำแหน่ครับผม ซะงั้น

ออฟไลน์ น้องไทม์ มิวสิค

• ระดับ 4
  • *
  • HL#7D2C9577 (ฅนคอน)
4 หลอดเลยครับสว่างดี

ออฟไลน์ นายเปี๊ยก !!

• คณะบริหาร
  • ....2C8DA523....
ทุกวันนี้จะไม่ค่อยนิยมทำกล่องไฟใช้หลอดนีออน ตั้งหน้าเวทีครับ ด้วยเหตุผลของความสะดวกในการติดตั้ง เก็บรักษา ขนย้าย ฯลฯ ผมเองได้เลิกใช้ไปนานแล้ว(กล่องละสามหลอด )  แต่กลับใช้สปอร์ตไล ที่วัตต์ไม่มากหลอดแสงสีขาวนวล  สำหรับเวที 4 เมตร 500 วัตต์ สองดวง แสงพอเลยครับ จะถ่ายรูป  ถ่ายวีดีโอ ภาพออกมาสวยครับ   สำหรับเป็นไฟส่องสว่าง  สำหรับเวทีใหญ่กว่านี้ก็จะไช้สปอร์ตไล     1500 วัตต์ ตั้งแต่ 2 - 6 ดวง ส่องสว่างเป็นหลักและจะนำไฟฟาร์มาร่วมด้วย ;D

เห็น ควร ด้วย เป็นอย่างยิ่ง

คุยไรกันน่ะครับ นึกภาพไม่ค่อยออก ช่วยไขแถลงภาพด้วยหน่ำแหน่ครับผม ซะงั้น

พี่น้องครับ สำหรับ คนนี้ ห้ามเชื่อเป็นอย่างยิ่ง  เพราะ คนนี้แหละ รู้ทุกเรื่อง จริง ๆ ครับ  แกแกล้งไปอย่างนั้นเอง   ;D

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
พี่น้องครับ สำหรับ คนนี้ ห้ามเชื่อเป็นอย่างยิ่ง  เพราะ คนนี้แหละ รู้ทุกเรื่อง จริง ๆ ครับ  แกแกล้งไปอย่างนั้นเอง   ;D

อ่ะนั่นป๋าอ่ะเลยพาลทำคนอื่นไม่รู้ไปด้วยเลย คืออยากให้คนอื่นรู้กันเป็นวงกว้างมากขึ้นอะครับ ผลดีคือเวลาผมเผลอลืมผมจะได้กลับมาถามใครก็ได้น่ะครับ แฮ่ะระยะหวังผลทางไกลเลยนะนี่อ่ะครับ ซะงั้น เอาน่าใครว่าไรเราจะไปแจมให้รู้ไปซะงั้นทุกเรื่องๆอ่ะครับ ด้วยความพยายาม

Ot Music

ยังมีคนใช้กันไหมเนี่ย  หรือผมนี่เฉยมากเลย  ที่ย้อนยุคมาใช้  ผมเห็นว่ามันประหยัดไฟดีและสว่าง  ถ้าสองกล่อง กล่องละ4หลอด ก็ประมาณ160วัตต์ สองกล่องก็320วัตต์เอง   ถ้าใช้สป็อตไลท์500วัตต์ต้องใช้ถึงสองดวง ก็1000วัตต์  เลยสงสัยว่าผมคิดผิดไหมที่จะใช้นีออน  หรือว่าเขาไม่ใช้กันแล้ว  แต่ก็ยังเน้นคำถามเดิมว่าอยากเห็นแบบ

ออฟไลน์ กระป๋อง

• *
  • HL- 4408C2D9 พอใจเท่าที่มี...ยินดีเท่าที่ได้
ยังมีคนใช้กันไหมเนี่ย  หรือผมนี่เฉยมากเลย  ที่ย้อนยุคมาใช้  ผมเห็นว่ามันประหยัดไฟดีและสว่าง  ถ้าสองกล่อง กล่องละ4หลอด ก็ประมาณ160วัตต์ สองกล่องก็320วัตต์เอง   ถ้าใช้สป็อตไลท์500วัตต์ต้องใช้ถึงสองดวง ก็1000วัตต์  เลยสงสัยว่าผมคิดผิดไหมที่จะใช้นีออน  หรือว่าเขาไม่ใช้กันแล้ว  แต่ก็ยังเน้นคำถามเดิมว่าอยากเห็นแบบ

ยืนยันครับ แถวบ้านผมมีแต่แบบกล่องหลอดนีออนนี่แหละครับ น่าเวที
พวกไฟพาร์ สป็อตไลท์ หรือไฟอื่นๆ อีก เรียกไม่ถูกก็ใช้เช่นกันครับ
แต่ผมไม่มีรูปให้ดูนะครับ เพราะผมเป็นมือปืน ไม่ใช่เจ้าของวงเครื่องเสียงเวที ครับ อิอิ

ออฟไลน์ พิมพ์ชนก

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8D02910B (กุ้งD4D) 8FE64E59(กุ้งD4D)
แบบของผมที่เคยใช้ครับ กระดานอัดขนาด 10 มิล วัดโดยรวม กว้าง 35 ซม.  ยาว 130 ซม. ลึก 12 ซม. ขาติดทั้งสองข้างใช้วิกโก้ ของหน้าต่าง มันอ่า รูด หด เก็บได้ ด้านในผมทาสีขาว ด้านนอกทาสีดำโจตัน  ของผมเป็นกล่องสี่เหลี่ยมผืนผ้า เพื่อความสวยงามจะดัดแปลงเป็นสี่เหลี่ยมคางหมูก็ได้

ออฟไลน์ สุระชาติ

• *
  • 7485360D,9660E447,5D12658A(เด็กชายเคยโสด)
โดยส่วนตัวผมนะครับก่อนอื่นเวลาผมทำอะไรต้องคำนึงถึงการขนย้าย การเก็บ และรถใส่ครับ เราคนใช้ครับให้สะดวกครับตัวเองครับ

ออฟไลน์ ผู้บ่าวไทญ้อ

• ระดับ 3
  • *
  • HL#7FE1C6C7 ครูภูมิจัดให้ใหม่.
น่าจะใช่แบบนี้เปล่าครับ..ผมทำเล่นๆเองครับ..ไม่เน้นใช้งานบ่อยเป็นไม้อัด หนา 4มม.ครับ
หลอดบนใช้ ปลอกหลอดสีน้ำเงิน  หลอดกลางไม่ใส่ปอกสีไว้ตัดสีระหว่างหลอดครับ ..หลอดล่างสีเหลืองครับ..ปลอกหลอดอันละ 10 บาทครับยาวเท่ากับหลอด 40 w.
สมัครบัตรเครดิต
อีกรูป

แสงหน้าเวทีก็พอใช้ได้น่ะ..เวลาถ่ายรูปใช้แฟลตพอก้อมแก้มได้..เป็นความเห็นส่วนตัวน่ะครับ..
สมัครบัตรเครดิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2010, 10:20:55 น. โดย ผู้บ่าวไทญ้อ »

ออฟไลน์ ชา นครนม(ว๊อคแมน)

• คณะก่อการ
  • HL1. 3C0786CF HL2. 8F60CE2C HL3. 5DD8ED51 [X-men]
อีกทางเลือกหนึ่งครับ..ผมใช้ไฟ เมทัลไลต์ ขนาด 150 w 2 ดวง สำหรับเวทีเล็กๆ
แสงสว่างขาวนวล ดูดีมีระดับ เวลาติดตั้ง พยายามสาดจากข้างบนลงมา
จะทำให้แสงไม่แยงตาบนเวทีครับ  ถ้าได้ขนาด 400 w ก็แจ่มมากขึ้น
แต่ข้อเสียของหลอดแบบนี้ คือ มันหนักครับ ...

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
เอาเข้าแล้วมากันใหญ่เลย บรรดาพี่ๆทีมงานเรา ใครจะถามว่าไงก็เชิญนะครับ ผมมาฟังมาเก็บข้อมูลอ่ะครับ

ออฟไลน์ ต้นไม้บันเทิง

• ระดับ 5
  • *
  • HL#4C9EB9A6(หาย) HL#8FE6CE60(มิตรแท้ทีม)
อีกทางเลือกหนึ่งครับ..ผมใช้ไฟ เมทัลไลต์ ขนาด 150 w 2 ดวง สำหรับเวทีเล็กๆ
แสงสว่างขาวนวล ดูดีมีระดับ เวลาติดตั้ง พยายามสาดจากข้างบนลงมา
จะทำให้แสงไม่แยงตาบนเวทีครับ  ถ้าได้ขนาด 400 w ก็แจ่มมากขึ้น
แต่ข้อเสียของหลอดแบบนี้ คือ มันหนักครับ ...

อ.ชา ครับ ขาที่ตั้งนะราคาเท่าไหร่กันครับ เป็นเหล็กหรือ....

djdajim

ผมก็อยากได้ขาตั้งแบบนี้ครับเพราะดูว่าจะประหยัดพื้นที่แล้วก็ไม่แยงตานักร้องดีครับผม ซื้อที่ไหน อ.ซา บอกกันมั่งซิครับผม

ออฟไลน์ ชา นครนม(ว๊อคแมน)

• คณะก่อการ
  • HL1. 3C0786CF HL2. 8F60CE2C HL3. 5DD8ED51 [X-men]
ผมก็อยากได้ขาตั้งแบบนี้ครับเพราะดูว่าจะประหยัดพื้นที่แล้วก็ไม่แยงตานักร้องดีครับผม ซื้อที่ไหน อ.ซา บอกกันมั่งซิครับผม

ซื้อที่บ้านป๋าเรครับ
รายละเอียดตามนี้...

http://www.soundmarkthai.com/product.detail_501993_th_2508116

ข้อเสียมีนิดเดียวคือ ไม่มีทีบาร์มาให้ ต้องทำเองครับ
ใช้เหล็กที่หนาๆหน่อย ก็จะแขวนทั้งบนและล่างได้ 4-8 โคม
แขวนไฟได้อย่างเดียวนะครับ มันไม่แข็งแรงพอที่จะแขวนลำโพง..

ออฟไลน์ มนตรีซาวด์

• ระดับ 5
  • *
  • HL#5CA37A87 โทร 087-2589777
ลองแบบกล่องของผมมั๊ย เล็ก สว่าง แสงสีขาว กินไฟ 55 w  = 320 w ของหลอดใส้ เปิดปุ๊บติดปั๊บ ไม่ร้อน สรูปแล้วดีจริงๆ รัประกันสว่างกว่าหลอดแสงจันทร์ 160 w 25 เปอร์เซ็น มีหลายแบบครับเชิญเลือกตามสบาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2010, 10:51:41 น. โดย มนตรีซาวด์ »

tangmosolo

ได้รับความรู้อีกแล้วครับท่าน
 ...ขอบคุณมากๆเลยครับ...

ออฟไลน์ Sing 2000

• ระดับ 3
  • *
  • HL: 800038E2 (ประจักร)
ถ้างานออกด่วนทำกล่องไม่ทัน เอาตัวไปแก้ขัดได้...

ดัดแปลงเชื่อมขายันด้านหลัง ก็..Ok.

ออฟไลน์ เก่งฐิติพรมิวสิค_hs6tre_

• ระดับ 5
  • *
  • 552F10E0/1299C922 (อ.ปู่ วัฒนาพงษ์)
แบบของผมที่เคยใช้ครับ กระดานอัดขนาด 10 มิล วัดโดยรวม กว้าง 35 ซม.  ยาว 130 ซม. ลึก 12 ซม. ขาติดทั้งสองข้างใช้วิกโก้ ของหน้าต่าง มันอ่า รูด หด เก็บได้ ด้านในผมทาสีขาว ด้านนอกทาสีดำโจตัน  ของผมเป็นกล่องสี่เหลี่ยมผืนผ้า เพื่อความสวยงามจะดัดแปลงเป็นสี่เหลี่ยมคางหมูก็ได้

เดี๋ยววันนี้จะลงมือทำให้ อ.ปู่ ซัก 2 อัน นัดกันไว้ 3 โมงเช้า ป่านี้แล้วผมยังไม่ถึงบ้าน อ.ปู่ เลย  :hap3:

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
เดี๋ยววันนี้จะลงมือทำให้ อ.ปู่ ซัก 2 อัน นัดกันไว้ 3 โมงเช้า ป่านี้แล้วผมยังไม่ถึงบ้าน อ.ปู่ เลย  :hap3:
ปิดโทรศัพท์อีกต่างหาก :fireting2: :fireting2: :shoots: :shoots:

ออฟไลน์ เก่งฐิติพรมิวสิค_hs6tre_

• ระดับ 5
  • *
  • 552F10E0/1299C922 (อ.ปู่ วัฒนาพงษ์)
ปิดโทรศัพท์อีกต่างหาก :fireting2: :fireting2: :shoots: :shoots:
โทรศัพท์ผมไม่เคยปิด ยกเว้นตอนหนี้เมียเที่ยว ;D ลูกน้องยังไม่ยอมรับโทรศัพย์เลย สงสัยไปดูมวยแล้วเจอมวย  :fireting:

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
โทรศัพท์ผมไม่เคยปิด ยกเว้นตอนหนี้เมียเที่ยว ;D ลูกน้องยังไม่ยอมรับโทรศัพย์เลย สงสัยไปดูมวยแล้วเจอมวย  :fireting:
เจ้ากบหละ ?

• ระดับ 5
  • *
เจ้ากบหละ ?
หักข้าวโพดอยู่ในไร่ พรุ่งนี้ถึงจะมา ;D