ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเล่นแบบ Dual Monitor ครับแนะนำด้วย  (อ่าน 8797 ครั้ง)

ออฟไลน์ wissanu

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL-770C118C/HL-6FE7BD51/HL-23068C63 น้านพ สุพรรณ
อยากเล่นแบบ Dual Monitor ครับแนะนำด้วย
« เมื่อ: วันที่ 9 ตุลาคม 2008, 18:04:14 น. »
การ์ดจอของผมเป็น Nvidia GeForce4 MX 4000 128 Mb ครับ
ไม่ทราบว่ารุ่นนี้สามารถเล่นแบบ Dual Monitor ได้หรือเปล่าครับ
ผมลองดูแล้วมันทำไม่ได้ ก็เลยอยากสอบถามท่านที่ทำได้ว่าการ์ดจอ
ของผมมันเล่นได้ไหมครับ และถ้าหากผมจะต้องซื้อการ์ดจอใหม่เพื่อนำมาเล่น
แบบ Dul Monitor ควรเป็นยี่ห้ออะไร รุ่นไหน ครับ รบกวนแนะนำด้วย
ขอบคุณมากครับ (ไม่ค่อยมีความรู้)

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • You'll never drunk alone
Re: อยากเล่นแบบ Dual Monitor ครับแนะนำด้วย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 9 ตุลาคม 2008, 19:00:16 น. »
การ์ดจอของผมเป็น Nvidia GeForce4 MX 4000 128 Mb ครับ
ไม่ทราบว่ารุ่นนี้สามารถเล่นแบบ Dual Monitor ได้หรือเปล่าครับ
ผมลองดูแล้วมันทำไม่ได้ ก็เลยอยากสอบถามท่านที่ทำได้ว่าการ์ดจอ
ของผมมันเล่นได้ไหมครับ และถ้าหากผมจะต้องซื้อการ์ดจอใหม่เพื่อนำมาเล่น
แบบ Dul Monitor ควรเป็นยี่ห้ออะไร รุ่นไหน ครับ รบกวนแนะนำด้วย
ขอบคุณมากครับ (ไม่ค่อยมีความรู้)

ลองทำตามที่ท่านมานพแนะนำดูนะครับ และถ้าหากท่านจะมองหาการ์ดจอใหม่ ลองพิจารณากระทู้นี้ไว้ในอ้อมใจท่านซักนิดนะครับ

กับการ์ด ดีๆ ราคาย่อมเยา แยกจอทำ Dual Monitor ได้แน่นอน เหมาะสำหรับ Extreme Karaoke ที่สุดในโลกเลยครับ ตามลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ  ;D ;D

http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=7059.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 มกราคม 2013, 09:26:18 น. โดย E22NP »

• ระดับ 5
  • *
  • HL-770C118C/HL-6FE7BD51/HL-23068C63 น้านพ สุพรรณ
Re: อยากเล่นแบบ Dual Monitor ครับแนะนำด้วย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 10 ตุลาคม 2008, 05:20:53 น. »
การด์จอผมเป็น AGP ตามรูปที่ท่านมานพแนบมาเลยครับ
ผมดูจากกระทู้การเซ็ตออก 2 จอ ส่วนมากจะเป็นการ์ดจอแบบ PCI
รุ่นใหม่ ของผมเมนด์บอร์ดเป็นรุ่นเก่าใช้การ์ดจอแบบ AGP
คงเล่นไม่ได้แน่ครับ ขอบคุณที่แนะนำเข้ามาครับ หรือว่ามีแบบ AGP
ที่สามารถเล่นได้บ้างหรือเปล่าครับ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 23 ตุลาคม 2008, 06:48:41 น. »
ตอนนี้ผมได้การด์จอแบบ PCI มาแล้วครับเป็นรุ่น Nvidia GF7300 GS มีช่องต่อออกคอม ฯ
2 แบบ คือ แบบธรรมดาทั่วไป 1 ช่อง และแบบต่อออกโน๊ตบุค 1 ช่อง (สีขาว ๆ มีหลายรู)
และก็ออก TV.อีก 1 ช่อง ผมลองเซ็ตมา 3 วันแล้วพอสั่งแบบ Dul Monitor ให้ออก 2 จอ
ปรากฎว่า ภาพขึ้นเหมือนกันทั้ง 2 จอเลยครับ ลองเล่นเพลงพอ Enter เสียงออกปกติไม่มีตัวหนังสือขึ้นมา
ทั้ง 2 จอ ตอนนี้ก็เลยไม่รู้จะแก้ไขอย่างไงครับ ผมสันนิฐานว่า มันน่าจะเกี่ยวกับสาย Y ที่ต่อแยกออกนี่แหละ
ผมซื้อมาเป็นแบบที่เสียบออกจอได้ 2 หัว (เสียบจากการ์ดจอ 1 หัว ออกได้อีก 2 หัว) ผมไม่แนใจว่ามัน
เป็นแบบที่สามารถเล่นได้หรือเปล่าครับ เรามีวิธีตรวจสอบได้อย่างไงว่าสายแบบไหนเป็นแบบ Dul Monitor
ได้บ้างครับ ขอบคุณมาก

ออฟไลน์ sriAROON

• *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 24 ตุลาคม 2008, 01:57:15 น. »
 ;D  อีกครั้งครับ

การเซ็ทสองหน้าจอของ Xtreme Karaoke (หรือการทำ  Dual Monitor)
* ก่อนอื่นต้องดูอุปกรณ์
   ** การ์ดจอ ต้องเป็นชนิด 1 การ์ดจอ แต่มีช่องต่อสัญญาณจอ (VGA) ออกได้  2 ช่อง
   ** โนตบุค ที่มีช่องต่อ VGA ให้สัญญาณออกจอภายนอกได้    ทำ Dual Monitor ได้
   ** ส่วนการ์ดจอชนิด  1 ช่อง VGA   แล้วใช้สาย  y แยกเป็น 2 จอ  ทำ Dual Monitor ไม่ได้  ทำได้แค่ clone - จอฝาแฝด (ผมเรียกเอง) อย่างเดียว

** มีการ์ดจออีกแบบ มีเพียง 1 ช่องต่อสัญญาณ VGA (แบบในกระทู้ที่ท่าน อู๊ด โคจร บอกขาย)  ใช้สาย  y แยกออก 2 จอ  แต่ทำ Dual Monitorได้ (ท่านสมใจนึกลองแล้ว) เพราะ  ช่องสัญญาณ VGA มีจำนวน pin มากกว่าการ์ดจอแบบธรรมดา  รวมทั้งสาย  y ที่ใช้ ก็เป็นสายแบบเฉพาะ  มีจำนวน pin มากกว่า สาย  y แบบธรรมดา

** แบบ 2 การ์ดจอ การ์ดจอละ 1 ช่อง VGA ยังไม่ได้ลอง  (เช่น การ์ด  PCI 2 การ์ด  หรือ  PCI 1 การ์ด + AGP 1 การ์ด  หรือแบบ onboard + อีก 1 การ์ด ไม่ว่าจะ  PCI หรือ AGP) แต่มีสมาชิกบางท่านบอกว่า มีการ์ดจอ + เมนบอร์ดบางรุ่นทำได้
   ** แบบให้จอที่ 2 ออกจอทีวี ก็ยังไม่ได้ลอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 ตุลาคม 2008, 02:38:49 น. โดย ไข่จ้อง »

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 24 ตุลาคม 2008, 01:57:27 น. »
 ;D ขั้นตอน (ต้องหยุดเล่นเพลงก่อนการเซ็ตจอ)

1. เสียบสาย VGA จากการ์ดจอ ทั้งสองช่อง VGA ไปเข้าแต่ละจอ  ถ้าเป็นโน๊ตบุ๊ค ก็เสียบสายจากช่อง VGA out ไปเข้ามอนิเตอร์
2. เซ็ท VGA OUT PUT ให้เป็น Extension Desk top (หน้าจอแบบขยาย)ก่อน (ขั้นตอนนี้ยังไม่เกี่ยวกับ Xtreme) วิธีเซ็ตก็แล้วแต่การ์ดจอ เช่น
     2.1 บางรุ่น (ASUS Eee ของท่าน kungD4D) คลิกขวาที่ desk top จะมีเมนูขึ้น  ให้เลือก graphics > options > Output to > Extended desktop
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 ตุลาคม 2008, 02:39:42 น. โดย ไข่จ้อง »

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 24 ตุลาคม 2008, 01:57:37 น. »
2.2 ถ้าเป็น notebook acer ของผม (การ์ดจอ NVIDIA) คลิกที่ตัวควบคุมของ NVIDIA > nView Display Setting > Dualview

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 ตุลาคม 2008, 02:02:50 น. โดย ไข่จ้อง »

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 24 ตุลาคม 2008, 01:57:47 น. »
2.3 วิธีที่เจอและทำได้ทุกรุ่นคือ คลิกขวาที่  desktop > properties ไปที่แทป setting ถ้ามีการ์ดจอชนิด  2 VGA OUT PUT + ลงไดรเวอร์ถูกต้อง + เสียบสาย VGA จากการ์ดจอ ทั้งสองช่อง VGA ไปเข้าแต่ละจอ จะต้องเจอตามรูปนี้  ให้ตั้งค่าตามนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 ตุลาคม 2008, 09:10:28 น. โดย ไข่จ้อง »

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 24 ตุลาคม 2008, 02:03:12 น. »
    2.4  ขั้นตอนที่ 2.1 - 2.2 - 2.3  บางกรณี/บางการ์ดจอ/บางรุ่น/บางบอร์ด  ถ้าไม่เสียบและเปิดจอที่ 2 ไว้  อาจจะไม่มีเมนูให้เห็น  และการเซ็ตจอ xtended นอกจาก 3 วิธีนี้อาจมีวิธอื่นๆ มากกว่านี้อีก

3.เปิด Extreme Karaoke คลิกขวา  เลือก Dual Monitor  ภาพหน้าจอที่ 2 จะวิ่งไปขึ้นที่จอ (จอที่ต่อเพิ่ม)   ใช้งานโปรแกรมได้ตามปกติ

**** เครดิต ท่าน kungD4D    
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 ตุลาคม 2008, 04:30:01 น. โดย ไข่จ้อง »

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 24 ตุลาคม 2008, 02:34:04 น. »
 ;D
**  ย้ำว่า ต้องเซ็ทหน้าจอ (ขั้น 2.1, 2.2 หรือ 2.3) ก่อนทุกครั้ง  ก่อนเข้า Xtreme 
      ไม่เช่น นั้น หลังจากเปิด Xtreme แล้วคลิกขวา เลือกเป็น Dual Monitor เลย (โดยยังไม่ได้เซ็ทหน้าจอ ก่อน)  หน้าจอที่สองมันจะ  ไม่วิ่งไปเอง ซึ่งเราต้องย่อหน้าจอแล้วลากไปอีกทีนึงครับ

**  ถ้าไม่เซ็ตจอก่อน  เปิด Xtreme แล้วคลิกขวา เลือกเป็น Dual Monitor เลย มันจะเป็นแบบนี้  และแก้แบบนี้ (ขออนุญาตยืมรูปของท่านมานพ มาลงไว้รวมกันอีกทีครับ)

**  ระวัง ถ้าเมาส์อยูในหน้าจอที่ 2  จะงง เพราะจะใช้งานจอที่ 1 ไม่ได้  ให้เลื่อนเมาส์ไปทางซ้าย จนกลับมาอยู่หน้าจอ 1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 ตุลาคม 2008, 02:43:27 น. โดย ไข่จ้อง »

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 24 ตุลาคม 2008, 15:59:43 น. »
 ;D ขอบคุณท่านพี่ไข่จ้องมากครับ สำหรับบทความดีๆ มีประโยชน์  ;D

;D ;D ปล.เวลาลากเม้าท์จากจอที่สองกลับมาที่จอหนึ่ง อย่าลืมคลิกซ้ายหนึ่งครั้ง เพื่อบอกกับคอมพ์ว่ากลับมาจอหนึ่งแล้ว(โว้ย) ไม่ยังงั้นเวลาเราพิมพ์ชื่อเพลงหรือทำอะไรต่างๆ เครื่องมันจะไมรับค่าที่เราใส่ลงไปครับ  ;D ;D

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 5 พฤศจิกายน 2008, 06:59:09 น. »
ผมยังทำไม่ได้เลยครับ ขอสอบถามต่อ
การ์ดจอของผมตัวนี้ (PCI GF7300 GS) มีช่องต่อแบบ VGA 1 พอร์ต แบบ DVI อีก 1 พอร์ต
เวลาต่อเพื่อเล่นแบบ Dual Monitor ผมต่อออกมาจาก VGA โดยใช้สาย Y ต่อไปเข้าจอมอนิเตอร์อีก 1 จอ
(เซ็ตค่าดูก็พบจอ 1 และจอ 2 ตามที่กระทู้แนะนำ) แต่พอผมสั่งเล่นแบบ Dual Monitor ปรากฎว่าไมมีอะไรเกิดขึ้นเลย
สองจอ(มอนิเตอร์)เหมือนกันหมด ซ้ำเวลาพิมพ์ชื่อเพลงพอ Enter เสียงดนตรีออกตามปกติแต่ตัวหนังสือ(เนื้อเพลง)
ไม่ขึ้นมีแต่เสียงดนตรีอย่างเดียวครับ ผมต่อผิดตรงไหนครับแบบนี้น่ะ หรือว่าการต่อต้องต่อที่ VGA ไปเข้ามอนิเตอร์
ตัวที่ 1. และช่องต่อแบบ DVI ไปเข้ามอนิเตอร์ตัวที่ 2. (หากเป็นแบบนี้สาย Y ก็ไม่ต้องใช้ซิครับใช้วิธีต่อตรง ๆ ออกไปเลย)
รบกวนแนะนำด้วยครับ ขอบคุณมาก

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 5 พฤศจิกายน 2008, 17:18:52 น. »
ขอบคุณท่านมานพครับผม ลืมถามไปอีกข้อครับ
พอร์ตที่เป็น DVI เป็นพอร์ตที่ใช้ต่อกับโน๊ตบุคใช่ไหมครับ
(สังเกตุจากมีรูมากกว่า และเป็นสีขาว ส่วนพอร์ต VGA จะเป็นสี่น้ำเงิน)
ถ้าเราต่อจากพอร์ต DVI เข้ามอนิเตอร์จะต้องใช้ตัวแปลงพอร์ตเพื่อจะได้ต่อเข้ากับ
มอนิเตอร์ธรรมดา (ชนิดจอแบบ CRT) ได้อันนี้ผมเข้าใจถูกไหมครับ
ขอบคุณมาก

ออฟไลน์ พ.พล

• คณะบริหาร
  • 3C0542C6, 4A95C3D5 [x-men]
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 5 พฤศจิกายน 2008, 21:39:18 น. »
เอางี้ครับ.. ผมก็ใช้ Port DVI กับ RGB อยู่..  (ผมไม่รู้ว่าใครเรียกชื่อว่าอะไรแต่ผมเรียกว่า RGB อิอิ..)

Port DVI เนี่ยผมใช้กับจอ Control คือจอแรก
Port RGB เนียผมใช้กับจอ เนื้อร้อง คือจอ 2

วิธีการตั้งค่าก็  (ฉายซ้ำอีกแล้ง)
1. คลิกขวาที่หน้าจอวินโดว์ปกติ เลือก Properties >> Tab Setting
2. คลิกที่รูปจอที่ 2 แล้วเลือก Extend my Windows desktop onto this monitor ตามภาพด้านล่าง

3. Apply >> OK

จากนั้นเข้าโปรแกรม คลิกขวาที่หน้าจอคาราโอเกะแล้วเลือก ระบบ 2 หน้าจอ
ตามภาพ ก็เรียบร้อยแล้วครับ..

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 6 พฤศจิกายน 2008, 07:42:31 น. »
ขอบคุณทุกท่านครับที่แนะนำ
ปัญหาของผมมันอยู่ตรงที่พอร์ต DVI นี่แหละ เพราะจอแบบธรรมดา (CRT)
สายจากจอที่จะมาเสียบกับพอร์ต DVI รูและขามันคนละชนิดกันเสียบเข้ากัน
ไม่ได้ครับ ผมเลยสอบถามว่ามันต้องหาตัวแปลงพอร์ตจากชนิด DVI มาเป็นแบบ VGA
(เพื่อจะได้เสียบกับสายที่ออกมาจากจอมอนิเตอร์ชนิดCRT ได้)ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ
และตัวแปลงที่ว่านี้มันมีขายไหมครับ หรือว่าจะหาซื้อได้ที่ไหน

ออฟไลน์ ชิษ บึงกาฬ

• ระดับ 4
  • *
  • HL#3C0606C8 (X-Men)
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 6 พฤศจิกายน 2008, 09:21:10 น. »
ผมเลยสอบถามว่ามันต้องหาตัวแปลงพอร์ตจากชนิด DVI มาเป็นแบบ VGA
(เพื่อจะได้เสียบกับสายที่ออกมาจากจอมอนิเตอร์ชนิดCRT ได้)ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ
และตัวแปลงที่ว่านี้มันมีขายไหมครับ หรือว่าจะหาซื้อได้ที่ไหน
ถูกต้องครับ คุณต้องใช้ตัวแปลงครับ ถึงจะใช้ได้ หัวแปลงตัวนี้ ส่วนใหญ่แถมมากับการ์ดจอครับ (เฉพาะบางรุ่นเท่านั้น)
 ;D ;D

ออฟไลน์ ป๊อก มิวสิคโปร

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • ทำสังคมให้น่าอยู่ เพื่อ ความน่าอยู่ของสังคม
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 6 พฤศจิกายน 2008, 09:42:54 น. »
ตัวละ 100 ฿

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 6 พฤศจิกายน 2008, 10:19:52 น. »
ที่ผมก็พอมีนะครับ ถ้าสนใจก็แจ้งควาประสงค์มาครับ  ;D ;D

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 6 พฤศจิกายน 2008, 12:22:51 น. »
ขอบคุณท่านอู๊ด โคจรมากครับ
ผมกะว่าวันสองวันนี้ผมจะเข้าไปที่เซียร์ รังสิต
(พอดีมีธุระเข้ากทม.)จะลองไปเดินหาดูครับ ได้ไม่ได้อย่างไง
ผมจะติดต่อกับท่านอีกที ขอบคุณมากครับ

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 6 พฤศจิกายน 2008, 12:29:04 น. »
ขอบคุณท่านอู๊ด โคจรมากครับ
ผมกะว่าวันสองวันนี้ผมจะเข้าไปที่เซียร์ รังสิต
(พอดีมีธุระเข้ากทม.)จะลองไปเดินหาดูครับ ได้ไม่ได้อย่างไง
ผมจะติดต่อกับท่านอีกที ขอบคุณมากครับ

มีแน่นอนครับผม ที่เซียร์มีแทบทุกร้านราคาน่าจะอยู่ที่ประมาณ 70-100 บาทครับ ลองสอบถามดู

ส่วนที่ผมมีนั้นไม่ได้ขายหรอกครับ เอามาเผื่อแผ่กันไปสำหรับท่านผู้ที่ลำบากในการเดินทางครับ

ขอให้โชคดีและเดินทางโดยสวัสดิผลครับ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 9 พฤศจิกายน 2008, 06:57:07 น. »
ตกลงผมได้ตัวแปลงพอร์ตมาเรียบร้อยแล้วครับ
เซ็ตค่าต่าง ๆ แล้วลองเล่นแบบ Duai Monitor ใช้ได้แล้วครับ(สุดยอด)
แต่ตัวจอที่ 1. (จอควบคุม)เวลาเล่นเพลงจะไม่มีตัวหนังสือ(เนื้อเพลง)ขึ้นอันนี้เป็นปกติ
ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 9 พฤศจิกายน 2008, 07:03:10 น. »
ตกลงผมได้ตัวแปลงพอร์ตมาเรียบร้อยแล้วครับ
เซ็ตค่าต่าง ๆ แล้วลองเล่นแบบ Duai Monitor ใช้ได้แล้วครับ(สุดยอด)
แต่ตัวจอที่ 1. (จอควบคุม)เวลาเล่นเพลงจะไม่มีตัวหนังสือ(เนื้อเพลง)ขึ้นอันนี้เป็นปกติ
ใช่ไหมครับ

ถูกต้องครับ..

samya

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 9 พฤศจิกายน 2008, 12:13:41 น. »
ผมมีการ์จอ Nvidia  Geforce  MX 440  เล่น แบบสองจอ ที่ไม่ใช่จอแฝด ได้ไหมครับ
แบบว่าอยากเหมือนชาวบ้าน เขามั่ง ครับ

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 9 พฤศจิกายน 2008, 14:53:08 น. »
ผมมีการ์จอ Nvidia  Geforce  MX 440  เล่น แบบสองจอ ที่ไม่ใช่จอแฝด ได้ไหมครับ
แบบว่าอยากเหมือนชาวบ้าน เขามั่ง ครับ
ดูจากสเปคที่ท่านมานพนำมาลง  มี  2  เอาท์พุท คือ

[1 VGA -  HD-15]  และ  [1  S-video  mini-DIN]   แบบนี้ทำ Dual monitor ได้  แต่ต้องต่อสัญญาณออก ทั้ง 2 เอาท์พุท  เอาท์พุทละจอ  ต่อเสร็จเปิดสวิทช์ไฟจอ แล้วเข้าหน้า display propperties + ทำตามขั้นตอนในกระทู้นี้ 
ถ้าไม่ได้อีก ทำตามกระทู้ใดกระทู้หนึ่งต่อไปนี้ http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=8349.0

ถ้าได้ผลมาเล่าให้ฟังบ้าง
   ถ้าไม่ได้  เล่ารายละเอียดมาครับผม

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 10 มกราคม 2013, 06:07:55 น. »
การ์ดจอ amd รุ่นใหม่ๆ สามารถทำ tripple หรือ fourth monitor ได้ครับ  :th2: